Summoner Master Forum
June 27, 2024, 12:47:16 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Alana & Ishan (version ปรับ MP)  (Read 5343 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Leonine
Member

« on: December 30, 2008, 05:55:15 AM »

แก้ไขเพิ่มเติมเมื่อ 5/3/2009

Deck นี้จัดขึ้นมาเล่นๆ เนื่องจากช่วงนี้มี มังกร หนู ออกมาเดินยั้วเยี้ยกันเต็มบ้านเต็มเมือง เลยรู้สึกเบื่อๆที่จะเล่น Deck กิ้งก่ายักษ์หลากสี และในระหว่างที่กำลังหา Deck ใหม่เล่นก็นึกขึ้นได้ว่า Alana, the mythical saint มี skill ที่ใช้เล่นร่วมกับ Ishan ได้แต่ไม่ค่อยมีใครสนใจมากเท่าไร ดังนั้นจึงลองจัด Deck นี้ขึ้นมาเล่นๆ และหวังว่าจะเป็นแหล่งข้อมูลให้กลับคนอื่นๆ ที่สนใจใน alana, Ishan หรือ divine ใช้เป็นแหล่งอ้างอิงได้ต่อไป

Seal *26

Archangel Michael         *2   
Libera Me            *2

Shiriel, the angel of deliver band   *2
David, deliver band conductor    *2

Alana, the mythical saint      *3
Holy, the guardian angel of Alana   *4
Holy, the altar boy *1 (ช่วงนี้ Demon's blood กำลังมาแรงเลยต้องใส่หน่อย)
Amara, the angel of cups      *1   

Ishan, the mythical prophet      *3
Ishan, the prophet         *2
Fidelma, the prophet’s follower   *2

Mantelluma, the Snow Storm Wyvern      *2

Mystic
   เน้นค่าร่าย 2 มากกว่า จำนวนการ์ดโดยรวมไม่ควรเกิน 38 ที่ต้องใส่คือ St. Alana’s veil, Draw of soul
   อื่นๆ ที่แนะนำ ก็ได้แก่  helmet of hope, balder, enki ไม่จำเป็นต้องใช้การ์ดจำพวก athena, alaxandrite และค่าร่าย 3 เราจะใส่แค่ 4 ใบเท่านั้นคือ angel of soprano, the revelation*2 และ Refugium Peccatorum*2

แนวทางการเล่น

Concept Deck นี้เน้นการป้องกัน โดยเราจะคอยให้เขาตีเข้ามาชนตัวใหญ่เราตายเองมากกว่า ที่เราจะตีสุ่มสี่สุ่มห้าเข้าไป แต่ถ้าเขาไม่ตีมาก็ไม่เป็นไรเพราะรอท้ายเกมเราจะตีไปหาเขาเอง เมื่อเรามี Mantelluma อยู่ในสนาม

ใช้สกิลของ seal แก้เขาก่อนใช้ mystic แก้นะครับ เพราะเด็คเราจั่วช้าดังนั้นเราต้องเก็บการ์ดบนมือที่สำคัญๆเอาไว้ ไม่จำเป็นจริงๆอย่าใช้ และถ้ามั่นใจว่าการ์ดในมือเราแน่นพอและ seal เราสามารถแก้เขาได้แล้วก็จั่วหา seal ที่เราต้องการอย่างเดียวเลยครับ เพื่อที่เราจะเตรียมปิดเกม         

โอกาสที่สำคัญของเรานะครับคือเวลาที่ฝ่ายตรงข้ามไม่มายุ่งกับเราในซับเทิร์นโจมตีของเขา  ถ้าเป็นไปได้เมื่อเข้าเทิร์นเราแล้ว จั่ว โปรย seal เลยครับ

หลักของเด็คนี้คือ 3 ตี 3 หยุด ถ้าเขาจ่าย 3 ตี->3 อลาน่าหยุด->เขาจ่าย 2 แก้ -> เราจ่าย 2 ishan, libera me ->เขา 2 แก้ -> เราแก้ได้อีกครั้ง เขาใช้ mystic 2 เราใช้ 1 (อาจใช้สกิล Ishan, Libera ก่อน Alana ก็ได้ตามแต่สถานการณ์) และในบางครั้งเราก็ไม่จำเป็นต้องหยุดเขานะครับ ถ้ามั่นใจว่าเขาตีมาตายชัวร์ก็จัดการสวดส่งศพเลยครับ
ส่วนใหญ่เราจะหยุดเมื่อเราแก้ไม่ได้หรือไม่มั่นใจมากกว่า

เจอเด็คตีสู้ง่ายกว่าเจอเด็คสกิล เพราะเขาตีมาไม่ศพเขาก็ศพเรา แต่เด็คสกิล เราอาจต้องคอยจ่าย mp แก้ตลอดถ้ามันส่งผลต่อรูปแบบเกมของเรา ทำให้เราเปลือง mp ตั้งลำบากแต่ไม่ต้องรีบร้อนนะครับเพราะถ้าเราต้านเขาได้เรื่อยๆเดี๋ยวโอกาสจะมาหาเราเอง

เวลาเล่นเด็คนี้ต้องใจเย็นๆนะครับตรงนี้สำคัญมาก อย่ารีบร้อนพยายามตั้งให้อยู่เมื่อเราตั้งอยู่แล้วรับรองว่าเขาแทบจะทำอะไรเราไม่ได้ จำว่าป็อดไว้ก่อนเพราะตราบใดที่เรายังไม่ถูกตีแตก เราก็ยังมีโอกาสชนะนะครับ ถ้ามี mp เหลือ ก็ใช้สกิล ishan, alana ยิงใส่ตัวที่น่ารำคาญของเขาเล่นๆก็ได้

เริ่มเล่นก่อน
จะลงอะไรก็แล้วแต่ว่าการ์ดใบไหนจะขึ้น  ขอเพียงให้เรา โปรย Seal หาพวก ตั้งได้ก็เพียงพอแล้วครับ

เริ่มหลัง
อันนี้ก็คงต้องพิจารณาการ์ดฝ่ายตรงข้าม กับ การ์ดในมือเราด้วย หลักในการลงก็ไม่ต่างจากเริ่มเล่นก่อนมากนั้น แต่เราอาจมีตัวเลือกในการตั้งมากกว่า เช่น
Ishan, the mythical prophet + Alana, the mythical saint ลงเรียกพวกได้ 5 ใบ เหนียวสุดๆ
Libera Me + Alana, the mythical saint หรือ  Ishan, the mythical prophet
เป็นต้น ตามแต่จะพินิจพิเคราะห์

จุดเด่น
 Deck นี้ ไม่ต้องกลัว skill/ability
จุดอ่อน
   ตั้งไม่ได้ก็แพ้
        ตัวตีถูก และบางตัวที่ยกเลิก skill/ability
        Demon’s blood (อาจแก้โดยเพิ่ม holy, the altar boy)

***หมายเหตุ***   การ์ดใบสำคัญใบหนึ่งของ Deck คือ Amara ที่มักถูกมองว่าขึ้นมือตาแรกอาจทำให้มือเน่าได้ แต่เมื่อ Michael อยู่ใน shrine ความเก่งกาจจะเพิ่มขึ้น พอควร จ่าย 4 ตี 10 all แถมมี skill ย้ายเป้าที่มักถูกลืม

อื่นๆ
อย่าให้เขาโกง mp เราได้นะครับ เช่น thaliwiya ติดดาบแล้ว mp ลด หรือ power of soul เป็นต้น จะทำให้เราป้องกันลำบากมาก

สำหรับบางคำถามข้างล่างนะครับ ไม่ขอ reply ตอบแต่ขอตอบตรงนี้แทนเพราะเห็นว่ากระทู้ตกไปนาน 1-2 อาทิตย์แล้ว
1. ถ้าเขาจ่าย 2 ตีแล้วเราจะใช้ 3 หยุดไหม คำตอบคือไม่ครับ เรื่องอะไรเราจะจ่าย 3 ในเมื่่ออีกฝ่ายจ่ายแค่ 2 (ยกเว้นเราแก้แล้วยังเหลือ mp มากกว่าเขา) อีกอย่างอย่าลืมนะครับว่าเรายังมี mystic ในมืออีก และ seal ที่ค่าใช้ skill 2 ก็มี

2. กรณีที่เจอตา สำหรับตอนใช้สกิล ishan แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ตาก็ไม่ใช่เรื่องน่ากังวลเท่าไรนัก เพราะถ้าเรานับแล้ว mage ในเด็คเราจะเหลือประมาณ 6 ใบ ไม่นับรวม ishan ในสนามอีก 2 ใบ แต่ถ้าเป็นในส่วนของ Alana ก็ต้องทำใจลุ้นหน่อย เพราะเด็คเราแทบเป็น divine หรือ mage ทั้งเด็ค

3. ทำไมไม่ใช้ นักเวทย์หญิง ก็เพราะถ้าหากเปรียบไปแล้วนักเวทย์หญิงเหมาะสำหรับใช้บุกมากกว่าที่จะตั้งรับเหมือน Mantelluma และเด็คเราส่วนใหญ่แล้ว mystic เน้นค่าร่าย 2 แทบทั้งเด็ค (shiriel จะเปิดแล้วสามารถเลือกร่ายได้ทั้ง 3 ใบ) จะมีค่าร่าย 3 แค่ 4 ใบเท่านั้นดังนั้นถ้าจะดิสจริงคือ ทิ้ง seal ซึ่งถ้าเทียบไปแล้วก็อาจไม่คุ้มเท่าไรนัก เพราะเด็คเราบุกช้า แล้วต้องอาศัยการตั้ง ดังนั้นถ้าใช้แข่งจริงแล้วอาจต้องระวังเรื่องเลเวลใน shrine ที่สำคัญอีกอย่างคือ นักเวทย์หญิงไม่มีความต่อเนื่องในการเพิ่มทรัพยากรเท่า Mantelluma

4. หลังลองเอา libera me ออก/ลด พบว่าความเหนียวของเด็คลดลงมาก

ถ้ามีอะไรใหม่ๆมาจะค่อยมาอัพเกรดเรื่อยๆนะครับ
« Last Edit: April 02, 2009, 10:16:08 PM by Leonine » Logged

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #1 on: December 30, 2008, 07:31:33 AM »

ซีลตัวใหญ่ค่อนข้างเยอะครับ  ระวังจุกมือ

ลิเบรา เม ซ้ำซ้อนกับ ishan เลือกซักอย่างก้อดีครับ จะได้ไปเพิ่มตรงจุดอื่นแทนนะครับ 

MN-ME
Member

« Reply #2 on: December 30, 2008, 12:59:12 PM »

อย่าลืมใส่ Cristalame

นะฮะ

ได้มีทั้ง n Andre , n Alana

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: December 30, 2008, 01:32:02 PM »

3 ตัวเอกผู้ศักดิ์สิทธิ์ในเนื้อเรื่องมารวมพลกันอย่างอลังการ 

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #4 on: December 30, 2008, 01:44:02 PM »

Amara ,the Angel of Cups ลดลงเหลือแค่ 1 ก็พอแล้วครับ > <

จะได้เผื่อพื้นที่ไว้ใส่อย่างอื่นด้วย ^^  ถ้ามันขึ้นมือจะรกสุดๆ > <

เปลี่ยน Libera Me เป็น Caelifer , the Heaven Knight ก็ได้นะครับ

หรือจะเพิ่ม Alice , Deliver Band Posultant ไปด้วยก็ได้ ดูๆไปก็แสงบกเด๊กนี่นา     

Leonine
Member

« Reply #5 on: February 01, 2009, 06:00:22 AM »

เวอร์ชั่นปรับเพิ่มพลัง mp & ไม่ต้องพึ่ง st.alana's veil มาก เลยไม่จำเป็นต้องใช้ caelifer หรือเกย์เด็ก ช่วยติแนะด้วยนะครับ
ตอนนี้กำลังเบื่อทาลิลมสุดๆ ใครมีวิธีแก้ช่วยบอกกล่าวกันด้วยนะครับ จะได้ลองปรับใช้ดู

KimiO
Member

« Reply #6 on: February 01, 2009, 01:01:18 PM »

เน้นป้องกันหรอคับ ให้เค้าตีเราฝ่ายเดียว จ่ายmpแก้มิสติกหมด ไม่พอลงซีลนะ -*-

Leonine
Member

« Reply #7 on: February 01, 2009, 02:45:55 PM »

เน้นป้องกันหรอคับ ให้เค้าตีเราฝ่ายเดียว จ่ายmpแก้มิสติกหมด ไม่พอลงซีลนะ -*-

ถ้าเราใช้ mp แก้จนไม่พอร่าย seal ตัวใหญ่แต่ฆ่า seal เขาได้ก็ไม่ต้องร่าย seal ก็ได้ครับ เพราะส่วนใหญ่ถ้าเขาจ่าย 3 ตี->3 อลาน่าหยุด-> 2 แก้ -> จ่าย 2 ishan, libera me -> 2 แก้ -> เราแก้ได้อีกครั้ง เขาใช้ mystic 2 เราใช้ 1

อีกอย่างอาจเอา ishan, libera me แก้ก่อนแล้วค่อยใช้อลาน่าหยุด พยายามล่อให้เขาใช้ของแก้สกิล เช่น kuku clock, no joke ไปเรื่อยๆ ครับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #8 on: February 01, 2009, 03:01:38 PM »

Thaliwilya ลมยังไงก็คงแก้ไม่ตกหรอกครับ บินตี ติดแปะ

ตีไม่ได้ก็เลื่อน Line กระตุกได้อีก

น่าใส่ Holy , the Altar Boy จริงๆแหละครับ

ยังไงผมก็ว่า Amara , the Angel of Cups เหลือ 1 อยู่ดี               

~MerShanDisE~
Member

« Reply #9 on: February 01, 2009, 03:09:32 PM »

ลด St.2 ลด Amara
ใส่ Altar Boy เพิ่ม

แมนเทลลูม่า สองตัวผมว่าขึ้นมือมารับรองหนักชัว

แล้วก็ที่ประเมินมา สามตีแล้วสามหยุดอะไรนั้นในหลักความจริง
cost ที่ใช้มันต่างกันครับ
บางครั้งเค้าจ่าย 2 แล้วใช้ 1 เพื่อกันตา เด็คเราดีวายน์ เมจ แทบทั้งเด็ค
รับรองว่า mp เราล้ำหน้าเค้าไปเยอะกว่าแล้วครับ

คิดชื่อไม่อoก??
Member

« Reply #10 on: February 01, 2009, 03:30:23 PM »

สามารถแก้ปัญหาข้ามไงน์โดย

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #11 on: February 02, 2009, 12:59:09 AM »

Manta ถ้าไม่มีใบเอาเข้ามาฟรีอย่าง Isquatia หรือตุ๊กตา ผมว่าไม่คุ้มนะครับ
ยังไงน่าแทนด้วยใบอื่นดีกว่า ถ้าจะเอา Mp ใช้ นวญ. แทนได้

Nanaki
Member

« Reply #12 on: February 02, 2009, 03:40:53 AM »

เอ่ออานนี้สไตล์ผมนะคับ  ลองนำไปเป็นแนวทางดูนะคับ

Ishan , the Mythical Prophet x 3
Ishan , the Prophet x 2
Ishan , the Neo Prophet x 1
Fidelma x 2

Alana , the Mythical Saint x 2
Holy , the Guardian Angel Of Alana x 2
Holy , the Altar Boy x 2
Amara , the Angel of Cups x 2

David , Deliverband Conductor x 2
Shiriel , Deliverband Angel x 2
Alice , Deliverband Postulant x 2

Archangel Michael x 1
Br. Gregory , the Little Deacon x 1
นักเวทย์หญิง x 1

MonoL
Member

Email
« Reply #13 on: April 04, 2009, 04:37:30 PM »

ขอโทดที่ขุดขึ้นมานะครับ -*- พอดีอยากเล่น alana ishan แล้วก็เซิจมาเจอ
ก็คือมีคำถามมากมายหลายข้ออยากรู้มาก

1.ฟิเดลม่า กับ Libera Me อะครับ นี่ใช้อบิลิตี้ทำลายการ์ดเหรอครับ ถ้าใช้อบิลิตี้ทำลายมันต้องแซคการ์ดใบนึ่ง
แล้วการ์ดใบนั้นต้องใช้การ์ดอะไรเหรอครับ แล้ว ลิเบอรื มี นี่ ใช้ ลบ at df อย่างเดียวเหรอครับ

2.ถ้ามี mp เหลือ ก็ใช้สกิล ishan, alana ยิงใส่ตัวที่น่ารำคาญของเขาเล่นๆก็ได้    <<< สกิลที่ว่าคือสกิลอะไรครับ

3.แล้วการโปรย seal นี่ต้องมีตัวอะไรหรือ เอาอลาน่ามาเรียกตัวอะไร หรือใช้ตัวอื่นโปรย

4.Ishan, the mythical prophet + Alana, the mythical saint ลงเรียกพวกได้ 5 ใบ เหนียวสุดๆ
สกิลของ2ใบนี้มันเรียกอะไรได้อะครับ และขอวิธีใช้ด้วยครับ และควรเรียกอะไรดี

5.ลิเบอร์มีมีความสำคัญกับเด๊คยังไงเหรอครับ

6.สกิลของชิริเอล สามารถเลือกร่ายมิสติกที่ไม่เป็น inf ได้หรือเปล่าครับ

ใครรู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณมาก

ohm13
Member

Email
« Reply #14 on: April 04, 2009, 04:58:25 PM »

1.ฟิเดลมา เอามาให้อิสฮานนำลงไชร์นจากกองการ์ด ประโยชน์หลักคือใช้เป็นตัวรองครับ
   ส่วนลิเบร่าเอามายิงลบพลังและสูญเสียอบิลิตี้ (แต่ในความเห็นผมไม่ค่อยจำเป็น)

2.สกิลของalana เมื่อมีอิสฮานในสนามสามารถห้ามตีได้ครับ ส่วนอิสฮาน(ตัวธาตุแสง)ใช้ทำให้สูญเสียอบิลิตี้

3.โปรยซีล(ตามความเข้าใจผม) ก็คือมีอะไรในมือก็โปรยๆไปอะครับ (ก็เอมพีมันเหลือเนี่ยนะ)

4.text แนะนำให้ใช้data base เซิร์จเอานะครับ โดยอิสฮานจะเรียก อิสฮานธาตุแสงออกมา อลาน่าส่วนมากไม่เรียกผ้าคลุม ก็เรียกholy ,the altra boyครับ

5.สำหรับผมไม่มีความจำเป็นที่จะใส่ครับ

6.ร่ายได้ครับ

ปล.เด็คอลาน่า อิสฮาน ผมว่าของเจ๊เบิร์ดเก่้งดีนะ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: