Summoner Master Forum
September 30, 2024, 10:39:18 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ใครคิดแบบเดียวกับผมบ้าง -..-  (Read 5235 times)
0 Members and 12 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« on: December 26, 2008, 01:56:40 AM »

อยากให้มีหนังสือเป็นฉบับพกพา  เรื่องกฏการเล่นของ SMN อีกครับ
คือเกรงใจ  Mod ที่ตอบใน The Book of Caller มากครับ
ถามบ่อยเหรอเกิน   อยากมีฉบับ ที่เป็นแต่กฏไปเลย  ทำออกมาขายทีจิ

แล้วตอนนี้พวกความสามารถต่างๆ มันเริ่มเยอะแล้วด้วย
-------------------------------------------------------------------
ใครที่คิดแบบผมขอให้ยกมือ ขึ๊นนนนนนน   

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #1 on: December 26, 2008, 01:57:57 AM »

สอบถามJudgeแถวบ้านท่านแหละครับ

mr.Tu
Member

« Reply #2 on: December 26, 2008, 01:59:58 AM »

สอบถามJudgeแถวบ้านท่านแหละครับ

มันไม่ค่อยจะเจอนะ บางทีเล่นกันเองก็งงๆ   จะโทรถามจัดจ์ก็เกรงใจ เด่วเค้าอาจจะ

อยู่กับแฟนดูหนังฟังเพลง คงไม่มีใครมาตอบคำถามได้ตลอดแน่เลย   

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #3 on: December 26, 2008, 02:01:08 AM »

case คำถามมันมีมากมาย มหาศาลครับ

บาง case ยังไม่เคยเกิด ก้อม่ะรู้จะตอบยังไง
สเต๊ปแปลกๆ ที่เราหรือจัดก์ ที่ไม่เคยเห็นก้อยังมี ก้อม่ะรู้จะยัดลงหนังสือยังไง

ให้ดี น่าจะถาม-ตอบ ในบอร์ดน่าจะกระจ่างกว่านะครับ  

Member

« Reply #4 on: December 26, 2008, 02:01:57 AM »

มันไม่ค่อยจะเจอนะ บางทีเล่นกันเองก็งงๆ   จะโทรถามจัดจ์ก็เกรงใจ เด่วเค้าอาจจะ

อยู่กับแฟนดูหนังฟังเพลง คงไม่มีใครมาตอบคำถามได้ตลอดแน่เลย   
ก็จริงครับ บางทีมีเด็กที่ร้านโทรมาตอนผมเดินกะ.....พอดี

BVBVGOGO
Member

« Reply #5 on: December 26, 2008, 02:03:18 AM »

ผมว่าก็ดีนะคับเพราะถามจัดมันก็แค่เฉพาะหน้าแถมถามมากๆมันก็เกรงใจ ถ้ามีงั้นไปเลยก็สะดวกดีจะได้ไม่ต้องเถียงกัน (ไปๆมาๆรู้สึกมันจะจริงจังกันเกินไปละยังกะนักกฎหมาย) " -  -

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #6 on: December 26, 2008, 02:08:09 AM »

บางที ก็มี Over Rules บางอย่างที่ต้องสอบถามจัดจ์อยู่ดี

อีกอย่างหนังสือรวมกฎ จะทำทำไมในเมื่อมี Complete Rules ให้ Download ฟรีอยู่แล้ว

BarryTheChoper
Member

Email
« Reply #7 on: December 26, 2008, 02:08:51 AM »

บางที ก็มี Over Rules บางอย่างที่ต้องสอบถามจัดจ์อยู่ดี

อีกอย่างหนังสือรวมกฎ จะทำทำไมในเมื่อมี Complete Rules ให้ Download ฟรีอยู่แล้ว
ถูกแต่บางที มันอ่านแล้วงงๆนา ถ้าเริ่มอ่านแรกๆ

Ramio*
Judge
Member

Email
« Reply #8 on: December 26, 2008, 02:11:39 AM »

ปรินท์ คอมพลีทรูล พกเลยซิคับ อ่านหาเอง แล้วค่อยมาถาม...อิอิ
อ่านตรงที่มันสำคัญ เช่น สเตปโจมตี ใช้สกิล....

ซักพัก สอบจัดจ์ได้เลย เหอๆ - -"

mr.Tu
Member

« Reply #9 on: December 26, 2008, 02:11:43 AM »

เออ  ทำไมผมหาไม่เจอหวา  ผมกด หาใน Google มันจะมีบอกหน้าเว็บดาว์นโหลดมั้ยครับ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #10 on: December 26, 2008, 02:13:29 AM »

เข้ามา Summoner Talk ก็เห็นปักหมุดอยู่แล้วนี่ครับ

ประกาศ SMORT : New Complete Rule [Updated 13/09/2008]   

เอ ทำไมคุณหาไม่เจอหว่า

mr.Tu
Member

« Reply #11 on: December 26, 2008, 02:16:31 AM »

เข้ามา Summoner Talk ก็เห็นปักหมุดอยู่แล้วนี่ครับ

ประกาศ SMORT : New Complete Rule [Updated 13/09/2008]   

เอ ทำไมคุณหาไม่เจอหว่า

ขอบคุณครับเจอแล้วครับ มา ที อื้อเลย  ผมคงนั่งอ่านเป็นวันๆ ได้ 

หาเรื่องจริงๆ เลยตรู

Felasia knight
Guest
« Reply #12 on: December 26, 2008, 02:17:45 AM »

ถ้าจะมีจริงๆ  อยากให้เป็น FAQ จะดีกว่า

เพราะว่า CR บอกได้เลยว่า คนส่วนมากบอกว่า อ่านไม่รู้เรื่อง (หรือว่า เห็นตัวอักษรเยอะแล้วไม่อ่านหว่า)
Member

« Reply #13 on: December 26, 2008, 02:19:36 AM »

ถ้าจะมีจริงๆ  อยากให้เป็น FAQ จะดีกว่า

เพราะว่า CR บอกได้เลยว่า คนส่วนมากบอกว่า อ่านไม่รู้เรื่อง (หรือว่า เห็นตัวอักษรเยอะแล้วไม่อ่านหว่า)
มันเยอะครับ คนทั่วๆไปเชื่อเถอะเจอปุ๊บวาง
ถามJudgeเลยทำไมเยอะจัง

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #14 on: December 26, 2008, 02:22:20 AM »

น่าจะมีบอร์ด FAQ เหมือนบอร์ดยูกิอ่ะ จะได้ดูว่าแต่ละ Case เปนยังไงบ้าง ถึงแม้จะเยอะก็แปะกระทู้ด้านบนให้กดหาได้ครับ แบบ 7 ดาว

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #15 on: December 26, 2008, 02:25:09 AM »

ถ้าเป็น FAQ ก็น่าสนใจ

แต่ควรติด CR ไว้หน่อยก็ดี หากเราสงสัยใน Step ใด  ลองกด Ctrl+F แล้ว กรอก วลี หรือ Step ใดๆที่สงสัย แล้ว Search ดูก่อน หากไม่ต้องการอ่านหมด

อย่างสงสัยเรื่องการ Growth หรือ การ Regen.   Come in to play ก็ลองๆเสิจๆอ่านๆดูก่อน แต่เพื่อความแน่ใจ ควรถามจัดจ์ ฮะ เพราะ ยังพอมีการอ้างอิงได้บ้าง ในเวลาแข่ง หากเกิดข้อพิพาท   ก็จะได้บอกได้ว่า ผมไปถามใน BOC แล้ว ครับ เวลานี้ วันนี้ คุณ YYY หรือ คุณ ZZZ มาตอบแล้ว ได้ไม่ได้ก็ว่ากันไป  
« Last Edit: December 26, 2008, 02:27:09 AM by [C]hessKnigh[T] • [S]eizure Abys[S] • » Logged

mr.Tu
Member

« Reply #16 on: December 26, 2008, 02:25:44 AM »

เจอเข้าไปหน้าแรก Timestamp มันอะไรหว่า  เอาแล้วไง

บางข้อก็พอเข้าใจ  แต่ เล่นหนูมึนเลย    

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #17 on: December 26, 2008, 02:27:20 AM »

ปล. FAQ คุณ โอม Giant Paladin เคยทำมาแล้วแล้วก็เลิกไป   น่าจะมีใครสานต่อนะ แต่ว่างานก็คงหนังเหลือเกิน เพราะวันๆนึง มีคำถามผุดมายังกะดอกเห็ด

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=11040.0

mr.Tu
Member

« Reply #18 on: December 26, 2008, 02:31:50 AM »

ปล. FAQ คุณ โอม Giant Paladin เคยทำมาแล้วแล้วก็เลิกไป   น่าจะมีใครสานต่อนะ แต่ว่างานก็คงหนังเหลือเกิน เพราะวันๆนึง มีคำถามผุดมายังกะดอกเห็ด

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=11040.0

ผมว่าทำเฉพาะเรื่องที่ใหม่ก็ดีนะครับ  เรื่องๆ มันแก้ได้แต่เรื่อง  พวก Ability ชนกัน

การยกเลิกซับซ้อน   หรือว่า  สเต็ปการใช้  i n t e r F e r e กับพวกการ์ดใหม่ๆ

น่าทำนะครับจะได้ตามกันทัน

--------------------------------------------------------------------------------
ขอขอบคุณทุกคนนะครับ  ผมเข้าไปอ่านใน Rule แล้วพอจะเกท  กับคำถามที่ตัวเองถามๆ ไป
ใน The Book of Caller แล้วละครับ

ohm13
Member

Email
« Reply #19 on: December 26, 2008, 03:02:43 AM »

FAQ น่านำกลับมาทำใหม่เหมือนกันนะ เพราะช่วงนี้ มีเสต็บแปลกๆเยอะเหมือนกัน

ส่วนCR ผมว่าก็ไม่ได้อ่านยากอะไรนะ ถือว่าแบ่งหมวดหมู่้ไว้ได้ดี และละเอียดมากทีเดียว

แต่จะพิมพ์ขายคงไม่ดีัเท่าไหร่ เพราะอัพเดทบ่อยเหมือนกัน โหลดจากเว็บง่ายสุดแล้วละ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #20 on: December 26, 2008, 03:18:09 AM »

จะทำกฎเล่มเล็ก

สู้แจกเบอร์จัดจ์ไม่ดีกว่าเหรอครับ

โทรไปถามเลยดีกว่า

iMnemoniC™
Member

« Reply #21 on: December 26, 2008, 02:27:45 PM »

ผมว่ามีออกมาก็ไม่ช่วยเท่าไรอ่ะ...

เว้นจะเอาไว้เถียงกับเพื่อนตอนเล่นกันตัวๆ ...

เพราะหนังสือกฏ มันจะออกแนวหนังสือ "กฏมาย" อ่ะ...

เอาข้อๆ เป็นลำดับๆ ขั้นตอนๆ ไป อ่านแล้วไม่ค่อยจะรู้เรื่อง แถมมันยังมีเยอะมากๆ อีกด้วย...

อีกอย่างหนังสือมันตายตัว แต่กฏจริงๆ มันแก้ไขได้ตลอดอ่ะ พิมพ์วันนี้ ถ้าพรุ่งนี้เพิ่มกฏใหม่อะไร ก็ทำให้หนังสือตกรุ่นทันที...

สู้ถามจั๊ด หรือมาถามในบอร์ดจะดีกว่า...

บางคำถาม เป็นคำถามเดียวกันแท้ๆ แต่ถามเมือเดือนที่แล้ว กับถามเดือนนี้ คำตอบต่างกันซะงั้น (หมายถึงคำตอบทั้ง 2 มันถูกต้องทั้งคู่อ่ะนะ) ...

จริงๆ ถ้าใครเล่น SMN อยู่เสมอก็จะรู้คำตอบของคำถามกรณีหลักๆ ที่มักจะเกิดขึ้นในเกมส์หนึ่งๆ อยู่แล้ว...

ไม่ต้องถึงกับพกหนังสือหรอก...

~`..Laurence..`~
Member

Email
« Reply #22 on: December 26, 2008, 04:23:25 PM »

ก็จริงครับ บางทีมีเด็กที่ร้านโทรมาตอนผมเดินกะ.....พอดี

นอกเรื่องนิดนะครับ
.....นี่ หนุ่มหรอครับ
เพราะไม่ยักกะเคยเห็นเดินกับสาวนิ!!^^

tittoday
Member

Email
« Reply #23 on: December 28, 2008, 05:30:11 AM »

คำตอบสุดท้าย ถามจัดส์เถอะ หรือไม่ก็พิมพ์กันในบอร์ด
ที่บอร์ดเขาสร้างมาก็เพื่อเรื่องนี้เรื่องหนึ่งละ
ก็มันก็เปลี่ยนบ่อยอ่ะ
พอเทคการ์ดแรงไป มันเปลียนเทคไปแล้ว ในบอร์ดบอกเปลี่ยน แต่ในการ์ดมันยังเหมือนเดิมอยู

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #24 on: December 28, 2008, 12:51:10 PM »

Complete Rules ถ้าไม่มีอะไรทำจริงๆจะนั่งอ่านเล่น

แต่บางครั้งจะหาลำดับเกิดก่อนเกิดหลังข้อง Skill และ Ability พวกนี้หาไม่เจอ > <

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #25 on: December 28, 2008, 03:13:24 PM »

จะบอกว่า จัดด์ก็จำไม่ได้หรอกครับ

คือมันก็ไม่ใช่เรื่องที่สมควรเปลืองสมองไปจำล่ะนะ
ถ้าเราต้องเช็คสเต็ปเมื่อไรก็ค่อยเปิดดีกว่า

CR เล่มใหม่ ปริ้นก็ประมาณ 50 กว่าบาท
ไม่แพงกว่าการ์ตูนเล่มนึงหรออกครับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #26 on: December 29, 2008, 12:24:18 AM »

จะบอกว่า จัดด์ก็จำไม่ได้หรอกครับ

คือมันก็ไม่ใช่เรื่องที่สมควรเปลืองสมองไปจำล่ะนะ
ถ้าเราต้องเช็คสเต็ปเมื่อไรก็ค่อยเปิดดีกว่า

CR เล่มใหม่ ปริ้นก็ประมาณ 50 กว่าบาท
ไม่แพงกว่าการ์ตูนเล่มนึงหรออกครับ

คณะนิติศาสตร์ CR มหาวิทยาลัย Summoner Academy   

ย่อๆว่าเรียน Laws CR อยู่ SA

Pages: [1]
  Print  

Jump to: