Summoner Master Forum
September 30, 2024, 09:41:36 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: หลังจากอ่านที่ปักหมุดเรื่อง " เราสามารถ" เกิดคำถามเลย?  (Read 3815 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
mr.Tu
Member

« on: December 22, 2008, 11:33:58 PM »

ผมงงตรง

Demon's Blood

Ability เมื่อมันเข้ามาในสนาม  เราสามารถ นำ แสง 1 ใบในสนามออกจากเกม

-----------------------------------------------------------------------------

ถ้าเกิดว่า ฝ่ายตรงข้าม โปรย  Seal มาเต็ม ไปหมด  ทุกตัว ล้วนเป็นธาตุแสงหมด

1. ผมสามารถสั่งไล่  ตัวไหนของ Seal ฝ่ายตรงข้ามได้เลยเหรอเปล่าครับ
เจาะจงได้หรือไม่?

2. ถ้า Seal นั้น ยกเลิก ability ละครับ  จะสามารถยกเลิกผลของ Demon' Blood
ได้หรือเปล่า ?

3. แบบนี้ก็ไม่ยุติธรรมต่อธาตุแสงนะสิครับ  ขุดมาไล่แสงได้เรื่อยๆ มีวิธีอะไรป้องกันบ้างครับ?

4. แบบนี้เป็นการสั่งโดยตัวผู้เล่น  หรือว่าความสามารถของ Seal ครับ

por_por_por
Member

« Reply #1 on: December 22, 2008, 11:35:41 PM »

มันโดนแบนแล้วนิ

mr.Tu
Member

« Reply #2 on: December 22, 2008, 11:48:32 PM »

มันโดนแบนแล้วนิ

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=46776.0

ลองดูใหม่ครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: December 23, 2008, 01:37:14 PM »

1. เลือกได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ

3. ทำให้ป้องกัน ability / สูญเสีย ability

4. เป็นสั่งผู้เล่นแล้วครับ

MA-Rimoki
Member

Email
« Reply #4 on: December 24, 2008, 12:26:49 AM »

3. ทำให้ป้องกัน ability / สูญเสีย ability

ถามด้วย

อย่างนั้นก็ใช้ eye of providen ได้ซินะครับ หรือเปล่า

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: December 24, 2008, 02:36:52 AM »

ใช้ได้ครับ

DestinyVile'z
Member

« Reply #6 on: December 25, 2008, 05:12:46 PM »

^^^

คือ อย่างนั้น demon's blood จะสามารถมูฟมิคาเอล ได้รึเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้ทำไมจัดส์ที่ผมไปแข่งมาเขาบอกได้อ่าครับ

mr.Tu
Member

« Reply #7 on: December 25, 2008, 08:15:07 PM »

1. Demon' s Blood  ถ้าเข้ามาในสนาม เอา Andromeda มาแปะได้มั้ยคับ
จะสูญเสีย Ability ทันมั้ยครับ  Ability ของ Demon's Blood เกิดช่วงไหนเหรอครับ
« Last Edit: December 25, 2008, 09:13:50 PM by mr.Tu » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: December 26, 2008, 03:29:15 AM »

remove Michael ไม่ได้ครับ

1. เข้ามาในสนามยังไงครับ จากการร่าย หรือจากไหน

mr.Tu
Member

« Reply #9 on: December 26, 2008, 03:29:27 PM »

remove Michael ไม่ได้ครับ

1. เข้ามาในสนามยังไงครับ จากการร่าย หรือจากไหน

1.ถ้าเข้ามาในสนามจากการร่ายผลคือ?
2.ถ้าเข้ามาจากกองผลคือ ?

รบกวนด้วยครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #10 on: December 26, 2008, 05:56:05 PM »

ถามต่อยอดนิดนึง เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง...

สรุป คือ ...

1. Ability ของ Demon's Blood เป็นการสั่งผู้เล่นถูกไหม...

2. ดังนั้น Demon's Blood จึงสามารถ Remove Seal ธาตุแสงที่แม้จะยกเลิก Ability (ของ Seal) ได้ ถูกไหม...
(เพราะผู้เล่นเป็นคนเลือก และเป็นคน Remove ออก ไม่ใช่ตัว Demon's Blood ถูกม่ะ)

3. และ Demon's Blood ไม่สามารถ Remove Seal ธาตุแสงที่ป้องกัน Ability (ของ Seal) ได้ ถูกไหม...

จริงๆ ผมข้องใจข้อ 3. นี่แหละ...

ในเมื่อ Ability เป็นการสั่งให้ผู้เล่นเลือก Remove แล้วทำไม Demon's Blood ถึง Remove Michael ไม่ได้อ่ะ...

Step 1 - Demon's Blood เข้ามาในสนาม เกิด Effect ทำให้ผู้เล่นเลือก Remove Seal ธาตุแสงได้...
Step 2 - ผู้เล่นจึงเลือก Seal ธาตุแสง 1 ตัว
Step 3 - เมื่อเลือกสำเร็จ ผู้เล่นจึง Remove Seal นั้นออกจากเกมส์ไป

คือผมอยากตั้งข้อสังเกตว่า ถ้า Demon's Blood สามารถ Remove Grandecross (ที่ยกเลิก Ability ของ Evil) ได้ เพราะมันเป็นการสั่งผู้เล่น...
(เพราะใน Step 3 ตอนที่ทำการ Remove นั้น เป็นการสั่งการจากผู้เล่น ไม่ใชจาก Seal)

ด้วยตรรกะเดียวกัน มันก็ต้องสามารถ Remove Michael (ที่ป้องกัน Ability ของ Evil) ได้ด้วยเช่นกัน...
(เพราะใน Step 2 ตอนที่ทำการเลือก Seal นั้น เป็นการเลือกจากผู้เล่น ไม่ใชจาก Seal)

ถ้าจะบอกว่าเป็นเพราะ Ability นั้นมาจาก Evil มันถึงเลือกเป้าหมายไม่ได้ ถ้างั้นกรณี Grandecross ก็ต้องคิดว่าเป็น Ability มาจาก Evil เช่นกันสิ...

ใช่ป่ะๆ
« Last Edit: December 26, 2008, 06:14:12 PM by iMnemoniC™ » Logged

mr.Tu
Member

« Reply #11 on: December 26, 2008, 06:01:40 PM »

ด้วยตรรกะเดียวกัน มันก็ต้องสามารถ Remove Michael (ที่ป้องกัน Ability ของ Evil) ได้ด้วยเช่นกัน...
(เพราะใน Step 2 ตอนที่ทำการเลือก Seal นั้น เป็นการเลือกจากผู้เล่น ไม่จาก Seal)

ถ้าจะบอกว่าเป็นเพราะ Ability นั้นมาจาก Evil มันถึงเลือกเป้าหมายไม่ได้ ถ้างั้นกรณี Grandecross ก็ต้องคิดว่าเป็น Ability มาจาก Evil เช่นกันสิ...

ใช่ป่ะๆ

ปัองกัน ผู้ เล่นที่เป็น Evil หรือเปล่า เนี๊ยะ 

ผมเข้าใจเรื่อง การป้องกัน  กับ ยกเลิกของ Demon's Blood แล้วครับ  เย้ ^^

เคลียร์ได้ด้วยตัวเองและ
« Last Edit: December 28, 2008, 04:58:36 AM by mr.Tu » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #12 on: December 28, 2008, 11:42:53 AM »

1.ถ้าเข้ามาในสนามจากการร่ายผลคือ?
2.ถ้าเข้ามาจากกองผลคือ ?

รบกวนด้วยครับ

1. ติด andromeda ไม่ได้ เพราะ Demon's Blood กำลังร่ายครับ

2. ส่วนใหญ่จะไม่มี step ให้ร่าย andromeda  มาติดที่ Demon's Blood ก่อน ability จะทำงานได้

มังกร
Moderator
Member

« Reply #13 on: December 28, 2008, 11:45:34 AM »

1. Ability ของ Demon's Blood เป็นการสั่งผู้เล่นถูกไหม...

2. ดังนั้น Demon's Blood จึงสามารถ Remove Seal ธาตุแสงที่แม้จะยกเลิก Ability (ของ Seal) ได้ ถูกไหม...
(เพราะผู้เล่นเป็นคนเลือก และเป็นคน Remove ออก ไม่ใช่ตัว Demon's Blood ถูกม่ะ)

3. และ Demon's Blood ไม่สามารถ Remove Seal ธาตุแสงที่ป้องกัน Ability (ของ Seal) ได้ ถูกไหม...

1. ใช่ครับ

2. ใช่ครับ

3. ใช่ครับ

ที่ remove ใบที่ป้องกัน ability ไม่ได้ เพราะผู้เล่นไม่สามารถกำหนดเป้าหมายไปที่ใบที่ป้องกันนั้นได้ครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #14 on: December 28, 2008, 07:58:12 PM »

1. ใช่ครับ

2. ใช่ครับ

3. ใช่ครับ

ที่ remove ใบที่ป้องกัน ability ไม่ได้ เพราะผู้เล่นไม่สามารถกำหนดเป้าหมายไปที่ใบที่ป้องกันนั้นได้ครับ

เหอๆ ขอโทษนะครับ ไม่ได้จะงั้นจะงี้นะ แต่ทำไม "ผู้เล่นถึงไม่สามารถกำหนดเป้าหมายไปที่ใบที่ป้องกัน" ได้อ่ะ...

จะบอกว่าเพราะมัน ป้องกัน Ability งั้นเหรอ...
แต่มันกัน Ability ของ Seal นะ ไม่ใช่ของผู้เล่น...
จะบอกว่าก็ Ability มันมาจาก Seal งั้นเหรอ...
ถ้าจะนับว่าเป็น Ability ที่มาจาก Seal งั้นกรณียกเลิก Ability ก็ต้องไม่ได้ด้วยสิ...

ถูกม่ะ...

ผมผิดเองที่ไม่ได้ตั้งเป็นคำถามตั้งแต่กระทู้ที่แล้ว...

งั้นขอถามตรงนี้เลยนะครับว่า...

ในเมื่อ Ability เป็นการสั่งให้ผู้เล่นเลือก Remove แล้วทำไม Demon's Blood ถึง Remove Michael ไม่ได้อ่ะ...

Step 1 - Demon's Blood เข้ามาในสนาม เกิด Effect ทำให้ผู้เล่นเลือก Remove Seal ธาตุแสงได้...
Step 2 - ผู้เล่นจึงเลือก Seal ธาตุแสง 1 ตัว
Step 3 - เมื่อเลือกสำเร็จ ผู้เล่นจึง Remove Seal นั้นออกจากเกมส์ไป

คือผมอยากตั้งข้อสังเกตว่า ถ้า Demon's Blood สามารถ Remove Grandecross (ที่ยกเลิก Ability ของ Evil) ได้ เพราะมันเป็นการสั่งผู้เล่น...
(เพราะใน Step 3 ตอนที่ทำการ Remove นั้น เป็นการสั่งการจากผู้เล่น ไม่ใชจาก Seal)

(เพราะใน Step 2 ตอนที่ทำการเลือก Seal นั้น เป็นการเลือกจากผู้เล่น ไม่ใชจาก Seal)

ผมเข้าใจแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่า ช่วยอธิบายด้วย (ไม่ใช่ตอบแบบห้วนๆ ว่า "ใช้" หรือ "ไม่ใช้" แล้วก็จบไป) -*-

มันเป็น "กฏตัวแม่" ที่อยู่เหนือเหตุและผล  และไม่ต้องการการเข้าใจ -*-
« Last Edit: December 28, 2008, 08:01:41 PM by iMnemoniC™ » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: December 28, 2008, 08:36:54 PM »

ก็แค่กฎที่เรากำหนดไว้ ไม่ต้องคิดอะไรมากหรอกครับ

Glossary

Protect / การป้องกัน
การป้องกันการตกเป็นเป้าหมายและผลของสิ่งที่มัน Protect ส่วนสิ่งที่มัน Protect ที่ติดอยู่ก่อนหน้าการ Protect จะยังคงทำงานอยู่ตามปกติ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: