Summoner Master Forum
October 03, 2024, 01:29:57 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอถามหน่อยนะครับ  (Read 2849 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
NC
Member

« on: December 18, 2008, 04:48:00 PM »

1. Shade of นี่ถือเป็น Ability ของ Seal หรือเปล่าครับ ?
2. ถ้าเราติด Andromeda ที่ Farid , Zalom's Headman General Farid ก็จะไม่ได้รับ Ability ที่ทำให้ At + 1 จาก
Ishan , The Neo Prophet (Neo Prophet 001) ใช่ไหมครับ เพราะ Shade of N[ Farid , The Prophet's Follower ] ถูกทำให้สูญเสียไปแล้ว ?
3. ถ้า Heaven Knight ถูกทำให้สูญเสีย Ability 3 Turn โดยผลจาก Skill ของ Pecca Ignorantia (ซินแสง) หาก Heaven Knight ถูกทำให้ติด Poision curse 2 Turn เมื่อครบ 2 Turn จะตก Shrine ไหมครับ ?
4. Alaxandrite , The Sword of bryna สามารถป้องกัน Curse ที่เกิดจาก Mystic card อย่าง Cool Moon ได้ไหมครับ ? ถ้าได้ ฝ่ายตรงข้ามต้องย้ายเป้าหมายของ Cool Moon ไปที่ Seal ฝ่ายตัวเอง เพราะ Seal ฝ่ายเราป้องกัน Curse อยู่ไหมครับ ?
5. ถ้าเราติด Andromeda ให้ Pony Pegasus ใน Subturn ที่ Pony Pegasus ใช้ Skill ลงมาจากมือ Pony Pegasus จะได้กลับขึ้นมือไหมครับ ?
6. Libera Me สามารถใช้ Skill ทำให้ Zuleika สูญเสีย Ability เมื่อเข้ามาในสนามได้หรือเปล่าครับ เพราะ Ability ของ Zuleika
บอกว่า " เมื่อ [ S ] เข้ามาในสนาม [ S ] ป้องกันจากการโจมตี , Curse และ Skill 1 Turn " ?
7. ถ้าผู้เล่น A ร่าย Inquisition ผู้เล่น B สามารถร่าย Change The World ย้าย Inquisition ไปทำลายตัวเองได้ไหมครับ ?
( ผมเช็คใน Database Text ของ Inquisition เขียนว่า " ทำลาย Mystic card ใบอื่น 1 ใบในสนาม " เลยสงสัยว่า มันย้อนกลับไปทำลายตัวเองแทนได้ไหมครับ ? )

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #1 on: December 18, 2008, 07:22:15 PM »

1. ใช่ครับ
2. ใช่ครับ
3. ใช่ครับ
4. ใช่ครับ/ใช่ครับ
5. ใช่ครับ Pony Pegasus ที่ติด  Andromeda จะไม่ขึ้นมือ
6. ได้ครับ
7. ถ้าผู้เล่น A ร่าย Inquisition ผู้เล่น B สามารถร่าย Change The World ย้าย Inquisition ไปทำลายตัวเองได้ไหมครับ << สามารถทำได้ครับและ Inquisition ที่ไม่สามารถแสดงผลได้จึงต้องตก Shrine ไปครับ

NC
Member

« Reply #2 on: December 20, 2008, 01:51:43 AM »

ขอถามต่อนะครับ
1. ผู้เล่น A สั่ง Seal ของตนโจมตี Seal ฝ่ายผู้เล่น B ผู้เล่น B ติด Polemos Pike บวกพลังให้ Seal ของตนเอง (Seal ที่ถูกโจมตี) ผู้เล่น A ร่าย It's no joke ย้ายเป้าหมายของ Polemos Pike มาที่ Seal ฝ่ายตัวเอง (ตัวที่โจมตี) แทน ผู้เล่น B ร่าย Change The World ย้าย Polemos Pike จาก Seal (ที่โจมตี) ของผู้เล่น A กลับมายัง Seal (ที่ถูกโจมตี) ของตน ผมอยากจะถามว่า จะเป็นยังไงต่อไปครับ ?
- It's no joke ตก Shrine ไป โดยไม่มีอะไรเกิดขึ้น เพราะเป้าหมายของ Polemos Pike ที่ถูกย้ายมา ถูก Change The Word ย้ายกลับไปแล้ว ?
- เมื่อ Polemos Pike ถูกย้ายกลับไปแล้ว ทำให้ It's no joke ไม่มีเป้าหมายในการย้าย Mystic card ทำให้ต้องเปลี่ยนไปย้ายการโจมตีของ Seal ฝั่งผู้เล่น A ที่อยู่ในระหว่างโจมตีอยู่แทน ทำให้ Seal ของผู้เล่น A ต้องโจมตีตัวเองเพราะติด It's no joke อยู่ ? ( ข้อนี้มันคล้ายๆกับ Combo ที่เผา Polemos Pike ไป เหลือไว้แต่ It's no joke ทำให้ต้องกลับไปโจมตีตัวเองอ่ะครับ)
- กรณีอื่นๆ ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ
2. ถ้าให้ Dark Pit Rat, the Little Ninja Growth เมื่อมัน Vanish ออกไป Ability ที่ได้รับจากการ Growth จะหายไปไหมครับ ? แล้วเมื่อมันกลับเข้ามาในสนามอีกครั้ง จะต้อง Growth ใหม่ไหมครับ ?

อ้างอิง Text

Dark Pit Rat, the Little Ninja
Type: beast ninja Mp: 1 / 1 Lv: 1 Rarity: promo
At: 5 Df: 0 Sp: 3 Element: dark
+[Dark] Little Shuriken At 7 Mp 1
+[Ninja] Nesumi Tsume At 9 Mp 2
NULL
Skill:
Seal 1 ใบที่มี Sp 1, 2, 3, 4 ติด Poison Curse 2 Turn เมื่อรวมร่างกับ [Dark] (At Line) (Mp 2)
Ability:
Vanish 3 Turn
Growth Condition: Dark Pit Rat
Skill Growth:
NULL
Ability Growth:
เมื่อ Dark Pit Rat, the Little Ninja เข้ามาในสนาม สามารถนำการ์ด 1 ใบใน Shrine เราขึ้นมือ
Illustator: Boonyalid R. & Sinad
Version: Little Mission
Verno: 3

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: December 20, 2008, 02:24:53 AM »

1. ที่ยกมามันไม่ถูกนะครับ เพราะ Change The World จะย้ายได้แต่การ์ดที่ติดสำเร็จแล้วเท่านั้น
ซึ่งถ้าจะให้ติดสำเร็จ ต้องรอให้ It's no joke ย้ายเป้าหมายก่อน จากนั้นเมื่อติดที่ seal ของ A แล้วจึงค่อยร่าย Change The World ไปย้าย  Polemos Pike กลับมาที่ seal ของ B ก็ได้ครับ

2. หายไปครับ เมื่อกลับเข้ามาในสนามก็จะไม่สามารถ growth ได้แล้ว เพราะไม่ได้ร่ายครับ

NC
Member

« Reply #4 on: January 04, 2009, 02:22:40 AM »

1. ถ้า Nightmare Maiden เข้ามาในสนาม แล้วโม่ได้ N[nightmare] เราเลือกนำ Nightmare Maiden เข้ามาในสนามอีกใบ
และเหตุการณ์ก็เป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ จนเราเรียก Nightmare Maiden เข้ามาในสนามได้ครบ 4 ใบ เมื่อ Nightmare Maiden ใบสุดท้ายเข้ามาในสนาม และโม่ได้ N[nightmare] เช่นเดิม เราเลือกนำ Skeleton Armor Nightmare เข้ามาในสนาม อยากทราบว่า Skeleton Armor จะ At + เท่าไรครับ ?
2. seal ที่มี Ability ยกเลิก curse หรือ ได้รับ effect ทำให้มันยกเลิก curse หมายความว่า ตัวมันติด curse อยู่ แต่ผลที่เกิดจาก
curse ไม่แสดงผลใช่หรือเปล่าครับ ?
3. ถ้าเรามี Mehrdad , the club of zadin อยู่ใน Shrine ฝ่ายตรงข้ามร่าย Vajra นำ Mehrdad เราออกจากเกม เราร่าย Ra เก็บ seal 1 ใบฝ่ายเราเข้ากองการ์ด แล้วเลือกเปิดกองการ์ด Seal 1 ใน 3 ใบที่เปิดได้คือ Zalom Imperial Guard อยากทราบ
ว่า ถ้าเราเลือกร่าย Zalom Imperial Guard เพื่อนำ Mehrdad กลับขึ้นมือก่อนที่ Mehrdad จะถูกผลของ Vajra นำออกจากเกม จะสามารถทำได้ไหมครับ ?
4. ถ้าเราสั่ง Hanuman ที่รวมร่างอยู่โจมตี ฝ่ายตรงข้ามร่าย Thunderbolt ติดที่ Hanuman Mystic card ที่เราเปิดได้คือ Inquisition อยากทราบว่า Inquisition ทำลาย Thunderbolt ทันไหมครับ ? ในทางเดียวกัน ถ้าเปลี่ยนจาก Inqusition เป็น Athena จะสามารถทำให้ Hanuman ยกเลิกผลของ Thunderbolt ทันไหมครับ ? และถ้าเราเปิดได้ It's no joke !!! จะสามารถย้าย Thunderbolt ไปติดที่ seal ใบอื่นฝ่ายเราได้หรือเปล่าครับ ? (กรณีนี้หมายถึง เมื่อเราประกาศโจมตี เขาก็ติด Thunderbolt ที่ Hanuman ก่อนที่เราจะทันได้เปิด Mystic card น่ะครับ)   

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: January 04, 2009, 04:28:53 AM »

1. ตามจำนวนที่เข้ามาในสนามจากกองครับ

2. ติดแล้วถุกยกเลิกผลไปครับ

3. ได้ครับ

4. ไม่ทันครับ เพราะ Thunder Bolt เกิดผลก่อน ability Hanuman ทำงานครับ

NC
Member

« Reply #6 on: January 09, 2009, 11:56:39 PM »

1. Seal ที่ใช้ Skill เข้ามาในสนามจากมือ และ text ของ Skill มีคำว่า "จากนั้น" อย่างเช่น Ishan , The Neo Prophet เมื่อเข้ามาในสนามแล้ว ถือว่าเป็น Inactive Seal หรือเปล่าครับ ?
2. เช่นเดียวกับ 1 แต่เปลี่ยนเป็น text ของ Skill ไม่มีคำว่า "จากนั้น" อย่างเช่น Pony Pegasus
3. Kumara Garuda Ability " เมื่อ N[Garuda] เข้ามาในสนามฝ่ายเราจากการใช้ Skill จากมือ สามารถให้ N[Garuda] นั้นรวมร่างกับ Kumara Garuda ได้ แม้ Kumara Garuda อยู่ในสนามไม่ครบ 1 Turn (ผลของ Ability นี้ไม่นับว่าเป็นการสั่งรวมร่าง)"
หมายความว่า ถ้าเรามี Kumara Garuda อยู่ในสนาม แล้วสั่ง Gale Garuda หรือ Vinayak ใช้ Skill จากบนมือเข้ามาในสนาม ก็
สามารถสั่งมันรวมร่างเป็น Seal หลักได้เลยหรือครับ ? แล้วอย่าง Skill ของ Gale Garuda จะสามารถให้ Gale Garuda รวมร่าง
กับ Kumara Garuda ก่อน แล้วค่อยโจมตี Seal ที่กำลังรวมร่างของฝ่ายตรงข้ามตาม Text ของ Skill ได้ไหมครับ ?
4. Rune Fairy สามารถย้าย Stone Curse ที่เกิดจาก Skill ของ Medusa ไปยัง Seal ที่มี Sp 5 ได้ไหมครับ ?
5. ในกรณีที่สั่งโจมตี Seal ใบรองรวมร่าง และเราถูกลบพลังจน At น้อยกว่า Seal รองใบนั้น Seal ฝ่ายที่โจมตีไปจะตก Shrine
ไหมครับ ? (หมายถึง Seal รองโจมตีสวนกลับได้ไหมครับ ?)
6. สงสัยเกี่ยวกับ Ability ของ Akamu Inzu ที่บอกว่า " เมื่อ Akamu Inzu, the Apprentice Pugilist เข้ามาในสนาม แล้ว Akamu Inzu, the Apprentice Pugilist รวมร่างสำเร็จใน Subturn นี้ Akamu Inzu, the Apprentice Pugilist ป้องกันการโจมตีและการถูกทำลายจากการต่อสู้ 1 Turn " " การถูกทำลายจากการต่อสู้"
มันก็หมายรวมถึงการถูกโจมตีด้วยอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ แบบว่า ถึงเค้าตีมาเราก็ไม่ตายอยู่ดี แล้วทำไมถึงต้องเขียน Text "ป้องกันการโจมตี" เข้าไปอีกล่ะครับ หรือว่า "ป้องกันการถูกทำลายจากการต่อสู้" ไม่ได้ครอบคลุมคำว่า "ป้องกันการโจมตี" ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: January 10, 2009, 02:54:11 AM »

1. ของ Ishan, the Neo Prophet เป็นจากนั้นสั่งนะครับ ทำให้กลายเป็น inactive

2. เป็น active

3. Gale Garuda รวมร่างก่อนแล้วค่อยโจมตีได้ครับ ส่วน Vinayak ทำไม่ได้

4. ได้ครับ

5. สวนกลับได้ครับ /ตก shrine ครับ

6. ถ้าไม่เขียนแบบนี้ โดนตี all ตายได้นะครับ

NC
Member

« Reply #8 on: January 28, 2009, 11:41:52 PM »

1. Greogory , The Bishop of Felesia Ability " Seal ทุกใบในสนามฝ่ายเรา ยกเลิก Mystic card (At Line) " อยากทราบว่า ถ้า Greogory ติด Dimension curse Ability จะยังคงส่งผลหรือเปล่าครับ ? เพราะ Ability ของ Gregory กำหนดว่าต้องอยู่ที่ At Line แต่เมื่อติด Dimension curse จะไม่ถือว่าอยู่ใน line ใดๆ ซึ่งทำให้เงื่อนไขของ Ability ไม่ถูกต้อง ?

2. หาก Seal 1 ใบในสนามฝ่ายเรามี Ability " เมื่อเข้ามาในสนาม " แล้วถูกทำให้ติด Dimension curse เมื่อมันกลับเข้ามาในสนามอีกครั้งตอนที่ ครบจำนวน Turn ของ Dimension curse Ability "เมื่อเข้ามาในสนาม" จะทำงานไหมครับ ?

3. ฝ่ายตรงข้ามมี " Nightfall Noctune Fairy" ที่ Ability บอกว่า " Seal ทุกใบในสนามไม่สามารถยกเลิก Death curse ได้ "
แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Assasin Doll " ใช้ Skill " Death curse โดน Seal 1 ใบฝ่ายเราที่มี Ability "ยกเลิก Curse" เราติด Ordonus ให้ Seal ฝ่ายเราทำให้ยกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามด้วย Seal ฝ่ายเราก็จะไม่ติด Death curse ใช่ไหมครับ เพราะยกเลิก Ability ของ Nightfall Noctune Fairy ?

4. กรณีเดียวกับข้อ 3 แต่เปลี่ยนเป็น Seal ที่ถูก Death curse เป็น Seal ที่มี Ability " ยกเลิก Skill " อย่างเช่น Firefly Fairy แล้ว Firefly Fairy จะติด Death curse ไหมครับ ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: January 29, 2009, 02:50:30 AM »

1. ไม่ส่งผลครับ เพราะไม่อยู่ใน line ใดๆ

2. ไม่ทำงานครับ

3. ใช่ครับ ยกเลิกไป

4. ยกเลิกไปครับ

NC
Member

« Reply #10 on: February 03, 2009, 12:42:47 AM »

1. Mephist , The Necromancer กับ Pecca Ignorantia (ซินแสง)

1.1 Mephist สามารถใช้ Skill ของ Pecca Ignorantia ที่อยู่ใน Shrine ได้ไหมครับ ?

1.2 จากข้อ 1.1 หากได้ ปกติ Skill ของ Mephist ต้องจ่าย Mp 3 แล้วเราต้องจ่าย Mp เพิ่มอีกไหมครับ ?
(ผมหมายถึง ปกติ Mephist สั่งใช้ Skill ของ Seal ใน Shrine ต้องจ่าย Mp 3 ใช่ไหมครับ แล้ว Skill
ของซินแสงบอกว่า จ่าย Mp ค่าใช้ Skill X ให้ Seal 1 ใบในสนาม สูญเสีย Ability X Subturn หมายความว่า พอเรา
จ่าย Mp 3 (ค่า Skill ของ Mephist) เสร็จ ต้องจ่าย Mp เพิ่มอีก X เพื่อให้ Seal สูญเสีย Ability X Subturn หรือเปล่าครับ ? )

2. Hermes 's shoes สามารถติด Mystic card ที่เป็น 0 Turn ได้ไหมครับ ?

3. Mephist สามารถใช้ Skill ของ Seal ใน Shrine ที่ Skill กำหนดว่าต้องใช้ที่ Df Line ได้หรือไม่ ?

aon
Member

Email
« Reply #11 on: February 03, 2009, 01:08:43 AM »

ขอถามด้วยครับ

Wonderful Box เวลาเราร่าย  เราเลือกกอง ฝ่ายตรงข้ามเลือกใบ  ใช่ ไหม คับ

ขอโทษ นะคับ ที่ ฝากถาม

Nihil
Member

Email
« Reply #12 on: February 03, 2009, 02:46:42 AM »

1.1 ไม่ได้ครับเพราะ Mp จ่ายเป็นตัวแปร X

2. ได้ถ้ามี step หลังการ์ดเกิดผลสำเร็จ เพราะปกติ mystic PM แปะการ์ดกำลังร่ายไม่ได้
และการ์ด mystic 0 turn ใช้เสร็จตกลง shrine เลย ปกติทั่วไปเลยแปะไม่ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ

ฝ่ายตรงข้ามเลือกกอง และสุ่มหยิบให้เราครับ wonderful box

NC
Member

« Reply #13 on: February 15, 2009, 01:27:20 AM »

1. "เมื่อโจมตีสำเร็จ" หมายรวมถึง การโจมตี All กับ การโจมตีขึ้นมือ ด้วยหรือเปล่าครับ ?

2. ถ้าเราไม่มี Seal ในสนาม ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามสั่ง Seal โจมตีขึ้นมือ เขาเลือกโดน Pyrus Calleryna Fairy เราสั่ง Pyrus Calleryna Fairy ใช้ Skill Twinkling จากบนมือ ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามต้องเปลี่ยนเป้าหมายไปโจมตีการ์ดใบอื่นในมือแทนไหมครับ ?

3. Seal ที่ถูกโจมตีแบบ All จะถือว่าตกเป็นเป้าหมายของการโจมตีไหมครับ ?

4. ถ้าเรามี Seal 1 ใบในสนาม ฝ่ายตรงข้ามโจมตีแบบ All มา เราร่าย So Stupid! แปะที่ Seal ฝ่ายเรา ฝ่ายตรงข้ามต้องย้อน
กลับไปโจมตีฝ่ายตัวเองไหมครับ ?

5. ถ้า Jormungand ใช้ Skill Freeze Curse (All) ใส่ Seal ฝ่ายเรา เราใช้ Ishan , The Neo Prophet ใช้ Skill ลงมาจากมือ เลือก Seal ในสนามฝ่ายเราป้องกันจาก Skill ของ Jormungand Seal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามก็จะติด Freeze Curse แทนใช่ไหมครับ ?

5.1 จากข้อ 5. ถ้าสมมติว่า Curse ต้องย้อนกลับไปที่ Seal ฝ่ายตรงข้าม แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill ของ Ishan , The Neo Prophet จากในมือของเขาเหมือนกัน Freeze Curse นั้นก็จะไม่เกิดผลใช่ไหมครับ เพราะต่างฝ่ายต่างป้องกัน ?

Nihil
Member

Email
« Reply #14 on: February 15, 2009, 02:25:59 AM »

1. รวมด้วยครับ

2. ต้องใช้ก่อนจะสุ่มโดนครับ

3. ไม่ครับ

4. ไม่ครับ

5. ไม่ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: