Summoner Master Forum
October 01, 2024, 03:18:22 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: แอบบ่นเล็กๆน้อยๆ ประสาคนแก่ครับ  (Read 8129 times)
0 Members and 12 Guests are viewing this topic.
วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« on: December 17, 2008, 03:01:39 AM »

เดี๋ยวนี้บอร์ด  Deck & Combo และ Book of caller  ไม่จำเป็นต้อง ทำตามกฏกันแล้วหรอครับ ?

จำได้ว่าการถาม จำเป็นต้องระบุ ชื่อการ์ดเป็น ภาษาอังกฤษที่ถูกต้องเสมอ
แต่เห็นช่วงหลังๆ นี้ นอกจากไม่ใช่ ภาษาอังกฤษ แล้วยังเป็นคำแสลงเสียด้วยสิ เช่น ทาลิแสง sin แสง   

ก้อพอเข้าใจนะครับว่าสื่อถึง การ์ดใบไหน  เพียงแต่ว่าเห็นแล้วมันตะหงิดๆชอบกล ครับ
ไหนๆ ก้อไหนๆ ช่วยกันทำให้ถูกกฏของบอร์ดหน่อยกันก้อดีนะครับ 

ขอบคุณคร๊าบบบ

Green day
Member

« Reply #1 on: December 17, 2008, 03:06:53 AM »

เดี๋ยวนี้บอร์ด  Deck & Combo และ Book of caller  ไม่จำเป็นต้อง ทำตามกฏกันแล้วหรอครับ ?

จำได้ว่าการถาม จำเป็นต้องระบุ ชื่อการ์ดเป็น ภาษาอังกฤษที่ถูกต้องเสมอ
แต่เห็นช่วงหลังๆ นี้ นอกจากไม่ใช่ ภาษาอังกฤษ แล้วยังเป็นคำแสลงเสียด้วยสิ เช่น ทาลิแสง sin แสง   

ก้อพอเข้าใจนะครับว่าสื่อถึง การ์ดใบไหน  เพียงแต่ว่าเห็นแล้วมันตะหงิดๆชอบกล ครับ
ไหนๆ ก้อไหนๆ ช่วยกันทำให้ถูกกฏของบอร์ดหน่อยกันก้อดีนะครับ 

โดยเฉพาะบอร์ด Card deck combo อ่ะครับ ชอบขอเด๊กกันจริงๆ [มีที่เอาไว้ให้ขอก็ยังตั้ง ขออีก]

บางคนโดนตักเตือนแล้ว ก็ยังกระทำต่อไป

ohm13
Member

Email
« Reply #2 on: December 17, 2008, 03:07:55 AM »

เห็นด้วยครับ

เพราะถึงจะอ่านแล้วเข้าใจว่าเป็นการ์ดใบไหน แต่การพิมชื่อเล่นไม่เอื้อต่อการใช้ระบบ Search เลย ทำให้บางทีหาข้อมูลลำบาก (ผมไม่ชอบตั้งคำถามในBOC ถ้าเคยมีคนถามแล้ว จึงมักใช้วิธีเซิร์จ)

~TheProFace~
Member

Email
« Reply #3 on: December 17, 2008, 03:08:56 AM »

ก็ แสดง ว่า มี คน เล่น ซัมมอนเนอร์ เยอะ ละ ซิ ครับ  

พวก เขา อาจ ยัง ไม่ ได้ อ่าน กฎ ก็ ได้ ครับ (ไม่ ก็ เฉย เมย)

ผม ก็ เคย โดน ด่า นะ ตอน มา บอร์ด ใหม่ๆ น่ะ

แต่ ตอน นี้ รู้ ละ คับ อิอิ

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #4 on: December 17, 2008, 03:09:01 AM »

เห็นด้วยกับพี่พันอย่างแรงครับ ใกล้จะเรียนจบแล้ว เรียนจบแล้วคงไม่ได้มาเล่นบอร์ดทุกวันแบบนี้แล้ว(มั้ง)

Book of Caller

มันก็มีคนที่ไม่ทำตามกฎบอร์ดอยุ่แหละ ซึ่งมันทำให้ Mod หรือ Rule Team ตอบยากหน่อยนะครับ กับ ฉายาการ์ด

ผมว่าน่าจะพิมพ์ให้เป็นชื่อภาษาอังกฤษ ถ้าใครไม่พิมพ์ชื่อภาษาอังกฤษ ที่ถูกต้อง ก็ไม่ตอบเลยก็ดีครับ

Card Deck Combo

กระทู้ขอเดคเพียบเลย ขี้เกียจไปเตือนแล้ว เบื่อมาก อ่านกฎบอร์ดก่อนโพสด้วยกัน

ถ้าโพสกระทู้ที่ผิด ก็ควรจะลบทิ้งซะนะ หรือถ้าได้รับการเตือนก็ทำตามกฎบอร์ดด้วยนะครับ

อีกเรื่อง

การโพสติดกัน ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรโพสติดกันนะครับ ให้ใช้ปุ่ม modify เอานะครับ

ป.ล. ปุ่ม Delete หายไปไหนครับ อยากได้คืนมาครับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #5 on: December 17, 2008, 03:15:34 AM »

จริงๆอยากให้ตอนสมัครเขียนกฏตัวโตๆให้อ่านดูมากกว่า (เอากฏมาใส่แยกบอร์ดแบบนี้โอกาสไม่เห็นมันสูงมากๆ)

แล้วก็แถมป้องกันเกรียนสมัคร (ปกติเกรียนมันจะไม่อ่านกฏ เลื่อนหน้าจอลงล่างสุดแล้วกดยืนยันว่าได้อ่านกฏแล้วทันที) ด้วยการแอบซ่อนยอมรับว่าอ่านกฏแล้วไว้ในกฏข้อท้ายๆ(แต่ไม่ท้ายสุด ท้ายสุดแล้วเดี๋ยวเลื่อนลงเจอ) เอาแบบว่าต้องอ่านกฏดีๆถึงจะหาวิธีสมัครเจอ

ถึงดูจะโหดร้ายกับเด็กใหม่ไปนิดนึง (แบบที่พี่ลิงให้อภัยเสมอ) แต่พักหลังนี้บอร์ดล่มบ่อยเหลือเกินจนคิดว่าต้องปฏิวัติอะไรซักอย่างแล้ว

Dean
Member

« Reply #6 on: December 17, 2008, 03:48:31 AM »

จริง ๆ ก่อนหน้านั้น ผมอยากให้คนคิดชื่อการ์ดช่วยคิดชื่อที่มันไม่อลังการงานสร้างขนาดนี้ และช่วยเลือก font ที่มันอ่านได้เข้าใจกันทั่วทุกคนทีเถอะ

ชุดใหม่มาที เปลี่ยน font ที ไม่ต้องเด็กหรอก แก่ ๆ อย่างผมก็อ่านไม่ออกเฟ้ย 

[PooI]
Member

Email
« Reply #7 on: December 17, 2008, 04:02:58 AM »

พระเยซูเจ้าตรัสกับเขาว่า "ปล่อยให้เด็กเล็ก ๆ มาหาเราเถิด อย่าห้ามเลย เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของคนที่เหมือนเด็กเหล่านี้...ผู้ใดต้อนรับเด็กเล็กๆเช่นนี้ในนามของเรา ผู้นั้นต้อนรับเรา"...

ผม ว่า ผมรู้สึกประมาณนั้น เฮฮากานต่อดีกว่า แต่ ระเบียบก็ควร เป็นระเบียบ ยากน้าเนี่ย

[PooI]
Member

Email
« Reply #8 on: December 17, 2008, 04:03:40 AM »

พระเยซูเจ้าตรัสกับเขาว่า "ปล่อยให้เด็กเล็ก ๆ มาหาเราเถิด อย่าห้ามเลย เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของคนที่เหมือนเด็กเหล่านี้...ผู้ใดต้อนรับเด็กเล็กๆเช่นนี้ในนามของเรา ผู้นั้นต้อนรับเรา"...

เครดิต พี่ปอ

ผม ว่า ผมรู้สึกประมาณนั้น เฮฮากานต่อดีกว่า แต่ ระเบียบก็ควร เป็นระเบียบ ยากน้าเนี่ย
« Last Edit: December 17, 2008, 04:48:24 AM by [PooI] » Logged

Hypercube
Member

« Reply #9 on: December 17, 2008, 04:17:53 AM »

มาเห็นด้วยอีกคน

แต่ผมยังไม่แก่นะ

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #10 on: December 17, 2008, 04:23:21 AM »

ไม่มีความคิดเห็น

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #11 on: December 17, 2008, 04:25:14 AM »

ชื่อมันยาวขี้เกียจพิมพ์
เอาเป็นภาษาที่รู้กันง่ายดี

Picture
Member

Email
« Reply #12 on: December 17, 2008, 04:28:31 AM »

เห็นด้วยครับ เห็นหลายๆคนก็(แม้บางท่านนั้นจะอายุพอสมควร)

ถ้าอย่างไรก็รบกวน  Copy จาก Database จะดีมาก

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #13 on: December 17, 2008, 04:34:52 AM »

มันจะยากต่อการหาข้อมูลมาตอบนะครับ

ก็อปปี้ จาก ดาต้าเบส ดีที่สุดครับ

[PooI]
Member

Email
« Reply #14 on: December 17, 2008, 04:49:40 AM »

มันจะยากต่อการหาข้อมูลมาตอบนะครับ

ก็อปปี้ จาก ดาต้าเบส ดีที่สุดครับ

แต่อย่างชุดที่ออกใหม่ใน ดาต้าเบส  ก็ยังไม่มี ควรแก้ปัญหายังไรดีครับ+เราไม่มีตัวการ์ดอยู่แต่เล่นกับเพื่อนมา อะไรประมาณนี้

KOMODO-HUNTER
Member

« Reply #15 on: December 17, 2008, 05:37:54 AM »

แต่อย่างชุดที่ออกใหม่ใน ดาต้าเบส  ก็ยังไม่มี ควรแก้ปัญหายังไรดีครับ+เราไม่มีตัวการ์ดอยู่แต่เล่นกับเพื่อนมา อะไรประมาณนี้

อัพเดต database โดยเร็ว เหอ เหอ เหอ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #16 on: December 17, 2008, 06:01:39 AM »

บางทีพวกชื่อเล่น ของการ์ดที่ตั้งๆกัน
ก็ทำให้คนอื่นสับสนได้นะคับ
เพราะเดี๋ยวนี้การ์ดออกมามากมาย แล้วที่มีลักษณะคล้ายๆกัน ก็มีเยอะ ที่ทำออกมาใหม่ ก็มีเยอะ
อยากให้ระบุเป็นชื่อจริงกัน น่าจะดีกว่า

คนเล่นใหม่ ก็มีเยอะ ถ้ามาอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง เดี๋ยวก็มาตั้งกระทู้ถามกันอีก ว่าไอนั่นไอนี่ คืออะไร  ถามกันให้รำคาญเปล่าๆ

อยากจะให้กันร่วมกันรับผิดชอบให้มากกว่านี้คับ
แค่ชื่อการ์ด ไม่น่าจะเสียเวลาพิมพ์มากเท่าไหร่หรอกคับ ;)

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #17 on: December 17, 2008, 08:10:40 AM »

ทุกวันนี้ ยังมีคำถามคาใจผมอยู่ อย่างนึง

"นกแก้ว คือใบไหนแน่ ?? "

(เพราะรู้สึก แต่ละ เดค มันก็ นกแก้ว กัน คนละใบเลยทีเดียว  )

ผมว่าถ้าเป็น การ์ดเก่า เล่นแล้วสงสัย ก็ยังพอหาชื่อได้
แต่การ์ดใหม่ เล่นแล้วสงสัย คงยังไม่รีบ ตั้งชื่อเล่น หรอกมั้ง 
อย่างน้อย ก็ คงต้อง อ่านชื่อการ์ด ซักรอบก่อน ผิด-ถูก ก็จำได้ใกล้เคียงล่ะน่า

-----------------------------------------
ขอเพิ่มอีกหน่อย Merchant Board อยากให้ ควบคุมจำนวนการขุด นะครับ
เพราะ ขุดกัน วันละครั้งก็พอ เห็นบางคน ขุดทุกชั่วโมงเลย ตัวการบอร์ดล่มเลย Merchant เนี่ย

(เฉพาะ ที่ขุดนะครับ ไม่รวม ถาม-ตอบ ในแต่ละคน)

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #18 on: December 17, 2008, 11:54:14 AM »

ขนาดเวลาผมโพส Deck หรืออะไรนะ ผมไม่เพียงพิมพ์ชื่อเต็มการ์ดนะ ยังพิมพ์ ชื่อชุด และ หมายเลข แถมให้ด้วยเลย เพราะไหนๆก็เหนื่อยที่ จะพิมพ์เพื่อโพส Deck หรือ ถามคำถามทั้งทีก็ พิมพ์ให้มันเต็มๆ ไปเลยดีกว่า

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #19 on: December 17, 2008, 01:39:51 PM »

ถ้าใน Book of Caller ไม่เป็นไรหรอกครับถ้าสื่อสารกันรู้เรื่องแบบไม่ใช่ชื่อเล่นเกินไป
ยังไงผมก็จะใส่ชื่อเต็มลงไปทุกครั้งในคำตอบ ดังนั้นการ search หายังไงก็ยังเจออยู่ดีครับ

เด็กใหม่ๆ ถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจ เราก็ยืดหยุ่นสอนกันไปดีๆ ก่อน
ไม่ใช่ไปคุมเข้มแต่แรกเลย แบบนี้พาลจะหนีหมด และเมื่ออยู่ไปนานๆก็จะซึมซับและเข้าใจกันเองครับ

Picture
Member

Email
« Reply #20 on: December 17, 2008, 05:56:52 PM »

มันไม่ใช่แต่เด็กใหม่สิพี่นิฮิล  คนเก่าก็เป็นไปด้วย(บางคน)

แล้วก็เรื่องบางเรื่องก็ตึงเกินไป ไม่เหมือนตอนหลายปีที่แล้ว  ที่เข้ามาแล้วสบายใจกว่านี้

-:-ChoCoBlue-:-
Member

« Reply #21 on: December 17, 2008, 06:06:03 PM »

ขอโต๊ด ก๊าบ ผิดไปแย้ว

ohm13
Member

Email
« Reply #22 on: December 17, 2008, 08:55:33 PM »

ขนาดในกระทู้นี้ยังมี Double post เลย

บางทีถึงจะัเป็นเด็กใหม่ก็ควรทำตามกฎนะครับ เพราะกฎง่ายๆในสังคมเล็กๆยังทำตามไม่ได้ จะไปทำอะไรได้ในชีวิต

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #23 on: December 17, 2008, 11:42:51 PM »

ถ้าจำเป็นชื่อภาษาอังกฤษเราจะถือว่าได้เรียนภาษาอังกฤษไปด้วยในตัวนะ         

I'm Bloodseeker
Member

« Reply #24 on: December 17, 2008, 11:50:40 PM »

เห็นด้วยกับพี่พันอย่างแรงครับ ใกล้จะเรียนจบแล้ว เรียนจบแล้วคงไม่ได้มาเล่นบอร์ดทุกวันแบบนี้แล้ว(มั้ง)

มันก็มีคนที่ไม่ทำตามกฎบอร์ดอยุ่แหละ ซึ่งมันทำให้ Mod หรือ Rule Team ตอบยากหน่อยนะครับ กับ ฉายาการ์ด

ผมว่าน่าจะพิมพ์ให้เป็นชื่อภาษาอังกฤษ ถ้าใครไม่พิมพ์ชื่อภาษาอังกฤษ ที่ถูกต้อง ก็ไม่ตอบเลยก็ดีครับ

กระทู้ขอเดคเพียบเลย ขี้เกียจไปเตือนแล้ว เบื่อมาก อ่านกฎบอร์ดก่อนโพสด้วยกัน

ถ้าโพสกระทู้ที่ผิด ก็ควรจะลบทิ้งซะนะ หรือถ้าได้รับการเตือนก็ทำตามกฎบอร์ดด้วยนะครับ

อีกเรื่อง

การโพสติดกัน ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรโพสติดกันนะครับ ให้ใช้ปุ่ม modify เอานะครับ

ป.ล. ปุ่ม Delete หายไปไหนครับ อยากได้คืนมาครับ

>>>>ป.ล. ปุ่ม Delete หายไปไหนครับ อยากได้คืนมาครับ<<<<<

เหนด้วยมาก

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #25 on: December 18, 2008, 03:09:34 PM »

อีกเรื่อง

>>>>ป.ล. ปุ่ม Delete หายไปไหนครับ อยากได้คืนมาครับ<<<<<

เหนด้วยมาก

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

singer
Member

Email
« Reply #26 on: December 18, 2008, 11:23:44 PM »

เรื่องปุ่มดีลีท จำได้ว่าเคยมีปัญหาการทะเลาะกัน แล้วไปลบหนี ปล่อยให้คู่กรณี เคว้งบ้าอยู่คนเดียว

(จำไม่ได้ว่าคู่กรณีเป็นใครบ้าง แต่ถ้ารู้ตัวก็สังวรณ์ไว้ด้วย)

มรายาทสังคม มีมันต้องรักษากันบ้าง ไม่ใช่ว่าสักแต่จะสบายตัว

ไม่งั้นจะตั้งกฏ ระเบียบ มารยาท บรรทักฐาน กันมาทำไม

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #27 on: December 19, 2008, 02:56:00 AM »

ถ้าใน Book of Caller ไม่เป็นไรหรอกครับถ้าสื่อสารกันรู้เรื่องแบบไม่ใช่ชื่อเล่นเกินไป
ยังไงผมก็จะใส่ชื่อเต็มลงไปทุกครั้งในคำตอบ ดังนั้นการ search หายังไงก็ยังเจออยู่ดีครับ

เด็กใหม่ๆ ถ้ายังไม่ค่อยเข้าใจ เราก็ยืดหยุ่นสอนกันไปดีๆ ก่อน
ไม่ใช่ไปคุมเข้มแต่แรกเลย แบบนี้พาลจะหนีหมด และเมื่ออยู่ไปนานๆก็จะซึมซับและเข้าใจกันเองครับ

งั้นก็ไปแก้กฎการใช้บอร์ดซะนะ กฎโพสท์ไว้ทนโท่ ถ้าจะเปลี่ยนวิธีปฏิบัติก็ไปเปลี่ยนลายลักษณ์อักษรซะด้วย ไม่งั้นจะกลายเป็นไม่รักษากฎซะเอง

-:-ChoCoBlue-:-
Member

« Reply #28 on: December 19, 2008, 08:51:35 PM »

งั้นก็ไปแก้กฎการใช้บอร์ดซะนะ กฎโพสท์ไว้ทนโท่ ถ้าจะเปลี่ยนวิธีปฏิบัติก็ไปเปลี่ยนลายลักษณ์อักษรซะด้วย ไม่งั้นจะกลายเป็นไม่รักษากฎซะเอง

โหดไปเปล่า

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #29 on: December 19, 2008, 11:59:34 PM »

แต่เดี๋ยวนี้ใจดีมากเลยนะครับ     ^^

ก็ต้องฝึกตั้งแต่ให้เริ่มใช้บอร์ด

แต่เวลาดุเนี่ยค่อนข้างน่ากลัว เห็นคนอื่นโดน เรายังกลัวเลย   ToT

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: