Summoner Master Forum
October 05, 2024, 12:25:33 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: ขอถามอะไรหน่อยคราบ  (Read 7689 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
marya
Member

« on: December 07, 2008, 05:11:20 AM »

1.shiriel นี่ยกเลิก curse ทุกชนิดจากทุกๆธาตุหรือป่าวครับ หรือว่า เฉพาะของ มืด

2.เมื่อมี saraswati อยู่ในสนาม  เมื่่อ dancer ลงมาแล้ว สามารถสั่ง dancing ได้เลยหรือป่าวครับ และสามารถรวม

ร่างได้เลยหรือป่าวครับ เพราะวางลงมาเรากำหนด line เลย แต่มันบอกว่า เมื่อลงมาให้ dancer and musicial เท่า

กับผ่านไปแล้ว1 turn แล้วยังงี้ก็กำหนด dancing เลยได้หรือป่าวครับ ทำแบบนี้ได้หรือไม่ครับ 

3.แล้วก็การ์ดที่เกิดจากการเรียกทุกชนิดนี่คือ สามารถ เป็น seal ใบรองรวมร่างได้หรือป่าวครับ

แล้วการรวมร่างนี่ทำรอบคู่ต่อสู้ได้หรือป่าวครับ

4.ถ้าเราสั่ง musician maiden ไช้ skill สั่ง dancing แล้วต้องเปลี่ยน line หรือไม่ครับ แล้วจะใช้ skill ยังไงครับ

เช่น มีการ์ด

5 .บอกว่า dancing at line หา pa แล้ว เราสั่ง musician ต้องจับมันไปอยู่ df line หรือไม่  แล้ว ผลของ skill นี้จะเกิดหรือป่าวคือ ได้หา pa หรือป่าว หรือว่าไม่ได้  (ในกรณีที่การ์ดนี้อยู่ AT line อยู่แล้ว text ก็บอกว่าอยู่ ต้องdancing at line อะครับ )

6.แล้วถ้าเกิด กรณี 2 ability คือ dancing at line ติด freez (สมมุติ นะครับไม่มีจริงหรอก แค่ตัวอย่าง)

แล้ว dancing def line จะ ยกเลิก ability ยังงี้หากการ์ดนี้อยู่ที่ at อันนี้หากเราจะสั้งให้ musician maiden

ไช้สกิลแล้วจะได้ผลของablityไหนครับ ไช้ของ at line ได้หรือป่าวหรือแล้วแต่เราจะสั่ง เลือกเอาว่าอันไหน

(เพราะเหมือนเคยอ่านเจอว่าถ้าหากใช้ skill ของ musician maiden นี้ไม่ต้องเปลี่ยน line ก็สามารถdancing ได้นะครับ )

แล้วอีกอย่าง ถ้าเกิด อย่า baraman dancer  อย่างนี้ถ้าหากไช้ musician  maiden ในตอนที่

baraman dancer อยู่ at line  แล้วอย่างนี้ baraman dancer ก็ต้องย้ายมา def อย่างนั้นหรือครับ

อย่างนี้ combo แบบเดิมๆก็ไม่ได้แล้วสิครับ ยังไงก็ช่วยบอกทีครับ งง ว่า คือยังไง

ยังรอคำตอบน้าครับ กรุณาช่วยตอบทีครับ ส่งสัยจะได้กระจ่าง ครับ

ขอคุณที่เสียเวลาตอบครับ
« Last Edit: December 08, 2008, 01:14:24 AM by marya » Logged

marya
Member

« Reply #1 on: December 08, 2008, 01:15:21 AM »

รบกวนตอบ หน่อบครับ อยากทราบ จริงๆ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #2 on: December 08, 2008, 02:28:54 AM »

1. ยกเลิกของทุกธาตุครับ

2. dancing เลยไม่ได้ครับ เพราะการกำหนด line อยู่ที่ผู้เล่น ถึงผ่านไป 1 turn ก็ไม่มีผลอะไร

3. ถ้าไม่ได้เข้ามาในสนามจากมือ ก็เป็นใบรองรวมร่างได้ครับฃ

4. เปลี่ยน line ครับ

5. ใบนี้ต้องอยู่ที่ df line ก่อนครับ จากนั้นสั่ง musician maiden ใช้ skill แล้วจะได้หา pa และใบนี้จะอยู่ที่ at line

6. ได้อัน dancing df line ครับ

marya
Member

« Reply #3 on: December 09, 2008, 09:26:55 PM »

คำถามต่อมาคือ

ถ้าเราโดนฝ่ายตรงข้ามใช้การ์ด Vaishravana

Type: devas
Mp Cost: 3 Pasted: PA : no Turn: inf Rarity: special
Skill:
นำ Vaishravana ออกจากเกม; Seal 1 ใบ -At และ Df ตาม Lv ของ Seal ใบนั้นจนจบ Subturn เมื่อ Vaishravana อยู่ใน Shrine (Inf) (Mp 2) (Skill นี้สามารถถูกสั่งการได้แม้ Vaishravana อยู่ใน Shrine)
Ability:

เลือก 1 อย่าง
- Seal ทุกใบในสนามของผู้เล่น 1 คน ไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้ ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม

อันนี้หากเราใช้  skill ของ musician maiden เราสามารถขยับจาก  at line มาสู่ def line หรือ  def line มาสู่

at line

ได้หรือไม่เพราะเราไม่สั่งย้ายแบบใช้ skill ถือเป็น dancing  เอาแบบนี้จะถือว่าได้หรือป่าวครับ

ขอบคุณที่ตอบคำถามที่แล้วนะครับ ^  ^

มังกร
Moderator
Member

« Reply #4 on: December 10, 2008, 01:57:18 AM »

จะสั่งใช้ skill ไม่ได้ครับ / dancing เฉยๆก็ไม่ได้

marya
Member

« Reply #5 on: December 10, 2008, 08:26:06 PM »

1.การ dancing นี้ หากเรากำหนด line แต่ไม่สั่ง dancing ได้หรือไม่

1.1 จำเป็นหรือไม่ว่า ทุกครั้งที่กำหนด line ต้อง dancing เสมอ

1.2 เราสามารถกำหนด line แต่ไม่สั่ง dancing ได้หรือไม่

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #6 on: December 10, 2008, 11:46:18 PM »

1. ถ้ามี ability dancing เมื่อทำการกำหนด line ตามที่ระบุไว้ใน ability ก็ Dancing แล้วครับ

1.1 ถ้าเงื่อนไขครบก็เกิดการ dancing ครับ

1.2 ไม่ได้ครับ

marya
Member

« Reply #7 on: December 12, 2008, 11:19:10 PM »

คำถามครับ

1   หาก seal ชื่อ     Bratschel, the Angel of Music  โดนฝ่ายตรงข้ามใช้การ์ด Andromeda แล้ว ability

หายหรือไม่ หรือว่าไม่โดน  Mystic Card

2  [ Mysterious Shrine Dancer ]

Ability:
Dancing At Line
นำ Mystic Card ประเภท [Devas] หรือ [Place] ชนิด [PA] 1 ใบใน Shrine ฝ่ายเราขึ้นมือ
Dancing Df Line
Seal 1 ใบฝ่ายเรายกเลิก Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามของ Seal นั้น Turn

การ์ดนี้ใช้ dancing def line แล้วให้ seal ของเรา 1 ใบ ยกเลิก Ability ของ seal ทุกใบของฝ่ายตรงข้ามเลยไช่

หรือไม่ครับ

2.1 หาก seal ของเราโจมตี แล้วมี ability ของ seal ใบอื่น มา +at  ให้ กับ seal ที่เราต่อสู้ด้วย

อยากทราบว่า หาก seal ของเรา เขียนว่ายกเลิก ability ของฝ่ายตรงข้าม แล้ว  seal ฝ่ายตรงข้ามยังจะ + at ที่เกิด

จากการ์ดใบอื่นส่งผลมาให้หรือไม่

3 . หาก seal  โดน stone curse อยากทราบว่า ability ยังทำงานส่งผลหรือไม่

Nihil
Member

Email
« Reply #8 on: December 13, 2008, 03:07:15 AM »

1. Bratschel, the Angel of Music ยกเลิก Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามครับ 

2. ใช่ครับ

2.1  ยัง + ครับ ยกเลิกฉพาะ ability ที่ส่งผลมาที่ seal เราใบนั้นครับ

3. ยังทำงานครับ

marya
Member

« Reply #9 on: December 13, 2008, 08:33:04 PM »

1.ถามหน่อยครับ หาก มี seal ที่ Growth ได้ หากเรา ทำให้มันตกshrine อยากทราบว่า seal ใบที่ ให้ Growth  จะลง shrine ด้วยหรือไม่ (เห็นว่า บางคนพอใช้Growthมักจะนำ seal คว่ำ เอาไว้ ใต้ seal นั้น เลยส่งสัยว่าหากทำมันลง shrine)พวกที่ คว่ำๆนั้น(คือใบลองGrowth ไม่ไช่ seal ที่ Growth)จะลงshrine ด้วยหรือไม่)

หวังว่าคงเข้าใจนะครับ เหอะๆๆ ข้อ 1นี้สำคัญ อยากทราบมาก

2. Growth  แล้ว สามารถ รวมร่างได้อีกหรือไม่ หรือสามารถเป็น seal ใบรองได้หรือไม่

3. หาก เราทำให้ seal 1 ใบ ยกเลิก skill and ability แล้ว โจมตี seal ฝ่ายตรงข้าม อยากทราบว่าหากฝ่ายตรงข้าม

ใช้ mystic +at or def อยากทราบว่า seal นั้นๆ จะ+ at or def หรือไม่

3.1 การ์ดที่ยกเลิก skill and ability นั้น จะโดนผลของ mystic card ของคู่ต่อสู้หรือไม่ เมื่อมันต่อสู้กับ seal ที่กำลัง

ใช้ mystic เพื่อ +พลัง หรือ ป้องกันตัวมัน หรืออะไรก็ตามที่เกิดขึ้นอับ seal ตัวที่ต่อสู้ด้วย โดยเกิดจาก mystic card

4. การส่ง ALL ถือเป็นการสั่งโจมตี ไช่หรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้าที่ตอบครับ
« Last Edit: December 13, 2008, 08:38:12 PM by marya » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #10 on: December 13, 2008, 09:13:44 PM »

1. ใบที่คว่ำเรียกว่า "seal เงื่อนไข" ครับ และออกจากเกมไปแล้ว จึงไม่ตก shrine ไปด้วย
แต่ที่นิยมคว่ำไว้แบบนั้น เพื่อจะได้จำไว้ว่าตัวไหน growth ไปแล้วบ้างครับ

2. รวมร่างได้ครับ เป็นใบรองได้

3. การยกเลิกนั้นถ้าเป็นการยกเลิก ability ของ seal ก็จะไม่เกี่ยวกับ mystic ครับ ยังคงบวกได้อยู่

4. เป็นการโจมตีครับ

marya
Member

« Reply #11 on: December 14, 2008, 12:37:28 AM »

แล้ว หาก seal นั้นเขียน ว่า ยกเลิก skill and ability ของฝ่ายตรงข้าม ปต่ไม่ได้ ละบุว่า seal แบบนี้ จะถือว่ายกเลิก mystic card ด้วยไช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณที่ตอบครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #12 on: December 14, 2008, 04:10:55 AM »

ถ้าแบบนั้นก็ยกเลิกของ mystic card ด้วยครับ

marya
Member

« Reply #13 on: December 16, 2008, 02:31:05 AM »

หากใช้ Fayre, the Harper  สั่ง dancing หลังจาก ใช้ skill ของ musician maidan ได้หรือไม่

สรุปคือการ์ดนี้คือ การสั่ง dancing ธรรมดาไช่หรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #14 on: December 16, 2008, 03:01:38 AM »

ไม่ได้ครับ

Fayre จะทำให้ dancer ที่เป็น inactive และไม่ได้กำหนด line เลยใน subturn   สามารถถูกสั่งกำหนด line โดยผู้เล่นได้ครับ (ซึ่งต้องเกิดการ dancing)

marya
Member

« Reply #15 on: December 17, 2008, 07:31:43 PM »

1.    Richard, the Minstrel นี่พอใช้ skill แล้วพอ dancer ลงมาในสนามสามารถกำหนด line แล้วสั่ง dancing ได้เลย

เหมือนกับ Clarinet Musician หรือ ป่าวครับ ที่ใช้ skill ลงแล้วก็ค่อยสั่ง dancer นั้น dancing เลย แบบนั้นหรือป่าว

ครับ   

2 . การ dis card จากบนมือ จะทำ ใ้ห้ ผลของ skill or ability ต่างๆ เกิดขึ้นหรือไม่ครับ (ทุกกรณีเลยนะครับ)

และกรณีใดบ้างที่จะทำให้ผล

ของ ability or skill นั้นเกิดผลหรือครับ (ในกรณีถ้าเกิดมีนะครับ) ยกตัวอย่างการ์ดด้วยครับถ้ามี ขอสัก1-2 ชื่อครับ
« Last Edit: December 17, 2008, 08:20:49 PM by marya » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #16 on: December 18, 2008, 02:22:21 PM »

1. ใช่ครับ พอใช้ skill เสร็จแล้วก็สั่งกำหนด line เพื่อให้เกิดการ dancing ได้ครับ

2. เกิดผลครับ เช่น Fluffy Fur Seal หรือ นักเวทย์หญิง

marya
Member

« Reply #17 on: January 07, 2009, 06:21:28 PM »

1. ถ้า เราทำให้seal ฝ่ายตรงข้าม  ติด Charm curse สามารถสั้งให้ seal นั้น แยกร่างได้หรือไม่

แล้วการ Charm curse นั้นถือว่า sealนั้น เป็นของฝ่ายใด

ฝ่ายคนใส่เคิส หรือว่าฝ่ายเจ้าของ seal เดิม

2. ถ้าฝ่ายตรงข้ามสั่ง ALL  แล้วผมใส่ NO attck ถามว่าฝ่ายตรงข้าม เสีย ค่าโจมตี ALL หรือไม่

3.ถ้าหาก ใส่ mystic card captivity ใส่ seal ที่ฝ่ายตรงข้าม สั่งไช้ skill แล้วฝ่ายตรงข้ามจะเสีย mp ค่าร่าย ของ

skill นั้นหรือไม่

4. การเกิด กรณีคล้ายๆกันนี้ คือเกิดการทำให้ฝ่ายตรงข้าม ใช้ mp แต่เราหาการ์ดมาหยุด แล้ว ฝ่ายตรงข้ามจะสูญเสีย

mp ที่สั้งไว้หรือไม่ (ถึงแม้ว่าจะไช้ไม่สำเร็จก็ตาม)

« Last Edit: January 07, 2009, 06:58:57 PM by marya » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #18 on: January 07, 2009, 07:28:54 PM »

1. ไม่ได้

เจ้าของไม่เปลี่ยนครับ เปลี่ยนแค่ผู้ควบคุม

2. เสียครับ

3. เสียครับ

4. เสียครับ

marya
Member

« Reply #19 on: January 08, 2009, 10:51:29 PM »

1 หากมี กรณีที่ เรา Charm curse ใส่ seal ฝ่ายตรงข้ามที่สามารถ ALL ได้นั้น

อยากทราบว่า หากผมใช้ตัวนั้น ALL ใส่การ์ดเจ้าของ อยากทราบว่า ตัวที่ โจมตี ALL นั้นตายด้วยหรือไม่

1.2 แล้วการสั่งseal ที่ติด Charm curse ALL นี้ คือเรา ตีใส่ฝ่ายตรงข้าม ใช่หรือไม่ครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #20 on: January 09, 2009, 08:25:09 AM »

1 ตายครับ
2. ใช่ครับ

marya
Member

« Reply #21 on: January 11, 2009, 09:11:44 PM »

หาก เราใช้ seal tree top tango เลือก seal 1 ใบ ตีจาก def line  ได้ เวลาเราน้ำ seal นั้น ลง def line

แล้วหากเราสั่ง seal นั้น โจมตี ไปที่ def line ของคูต่อสู่ อยากทราบว่า คิดค่าพลัง ของ  AT Or Def  กันแน่นครับ

คือ ค่าพลังของตัวที่โจมตีอะครับไม่ไช่ ค่าพลังของตัวที่ ป้องกัน

Nihil
Member

Email
« Reply #22 on: January 12, 2009, 12:08:37 AM »

ค่า At ครับผม

marya
Member

« Reply #23 on: January 13, 2009, 12:38:06 AM »

1 หากฝ่ายตรงข้ามลง Sextus Phialam หากเรา ติดการ์ด Septimus Phialam แล้่ว ผลของ  Sextus

Phialam ทำงานหรือไม่

1.2 หากผมติด Septimus Phialam ให้ Sextus Phialam แล้ว ผมสั่งโจมตี จากนั้น ผม สามารถทำให้

Septimus Phialam ขึ้นมือได้ หลังจากสั่งโจมตีเสร็จ แล้วผมต้อง  Sacrifice seal นั้นหรือไม่ ใน sub turn

นั้นเลยคือไม่บอกผ่านแล้วนำ Septimus Phialam ขึ้นมือเลย จะโดน  Sacrifice seal นั้นหรือไม่

1.3 หากผมติด Septimus Phialam ให้ Sextus Phialam แล้ว ผมสั่งโจมตี จากนั้น ผม สามารถทำให้

Septimus Phialam ขึ้นมือได้ หลังจากสั่งโจมตีเสร็จ แล้วผมต้อง  Sacrifice seal นั้นหรือไม่ ใน sub turn

ของคู่ต้อสู้ คือ บอก ผ่านก่อน แล้วturn คู่ต่อสู้ผมเอา Septimus Phialam ขึ้นมือ ต้อง Sacrifice seal  ของผมที่

โจมตีใน sub turn ที่แล้วหรือไม่

2. หาก seal นั้นเขียนว่ายกเลิก mystic card อยากทราบว่า seal นั้นจะถูก  Sacrifice หรือไม่ ?

2.1 หาก seal นั้นเขียนว่าป้องกัน mystic card อยากทราบว่า seal นั้นจะถูก  Sacrifice หรือไม่ ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #24 on: January 13, 2009, 07:44:04 PM »

1. ไม่ทำงานครับ

1.2 ต้อง sac ด้วยครับ

1.3 ถ้าผ่านช่วง เมื่อจบ Subturn มาแล้วเราก็ไม่ต้อง sac ครับ

2. ถูก sac ครับ

2.1 ถูก sac ครับ

marya
Member

« Reply #25 on: January 14, 2009, 07:15:27 PM »

1.หาก seal ฝ่ายตรงข้าม โดน mystic card ยกเลิก ability seal นั้นสามารถ เป็น seal ใบรองได้หรือไม่

1.2 หาก seal ฝ่ายตรงข้าม โดน mystic card ทุกประเภท เช่น ลด หรือ เพิ่ม ATTCK  หรืออะไรก็ตามที่เป็น

Mystic card ไม่ว่าจะเป็นผลดีหรือผลเสีย อยากทราบว่า seal นั้นๆ จะเป็น seal ใบรองรวมร่างได้หรือไม่ ?

2. หาก seal นั้นๆ โดนผลผิดปกติใดๆ ก็ตาม ไม่จากจะเกิดจาก skill or ability or mystic card ทั้งผลดีและผล

เสียอยากทราบว่าseal นั้นๆ จะเป็น seal ใบรองรวมร่างได้หรือไม่ ?   

Nihil
Member

Email
« Reply #26 on: January 15, 2009, 03:04:32 AM »

เป็น seal รองได้หมด ถ้าไม่ใช่ Mystic [PS] ที่ติดบน seal หรือ ติด curse ครับ

marya
Member

« Reply #27 on: January 16, 2009, 03:28:29 AM »

seal ที่ชื่อ surge dancer ที่มี ability บอกว่า นำการ์ด1 ใบในสนามที่เราควบคุมขึ้นมือ

http://www.phenomenonparty.com/card_database/show_pic.php?call=seal&id=635

ดูได้จาก link ข้างบน ว่าเป็นการ์ดตัวไหน นะครับ บางทีผมอาจเขียนผิด หรือไม่หมด ต้องขออภัยล่วงหน้าครับ

อยากถามว่า

1. หาก seal ฝ่ายตรงข้าม โดน charm curse แล้ว เรา ใช้ ability ของตัวนี้ อยากทราบว่า seal ที่โดน

charm curse จะขึ้นมือของเราหรือไม่ หรือว่าขึ้นมือคู่ต่อสู้ครับ

2.ability seal นี้ สามารถ สั้งให้คู่ต่อสู้นำการ์ดตัวเองขึ้นมือของตัวเอง ได้หรือไม่โดยไม่ต้องถูกเราควบคุม เพราะไม่เห็น

กำหนดว่า จะต้องเกิดกับเราฝ่ายเดียวแค่บอกว่าผู้ควบคุม หรือใช้ยังไงก็ลองช่วยอธิบาย สักเล็กน้อยจะขอบคุณมากครับ

ขอบคุณที่สละเวลา เข้ามาตอบให้นะครับ ขอบคุณครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #28 on: January 16, 2009, 01:11:44 PM »

1. ขึ้นมือเจ้าของการ์ดคือฝ่ายตรงข้ามครับ

2. ต้องเราควบคุมอยู่ครับ เพราะมีระบุว่า เรา หมายถึงเจ้าของ Surge Dancer ครับ

marya
Member

« Reply #29 on: January 21, 2009, 01:50:07 PM »

หากเราใช้ seal ของเรา charm curse seal ฝ่ายตรงข้ามแล้วสั่งโจมตี โดยที่ในสนามมีการ์ด Sextus Phialam

อยู่ อยากทราบว่า seal นั้น ของฝ่ายตรงข้ามจะถูก sec หรือไม่ครับ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: