Summoner Master Forum
September 30, 2024, 12:33:14 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Naga Anti Granddercross  (Read 2651 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
FactOrFiction
Member

« on: December 05, 2008, 05:19:29 AM »

ก็ผมอาจจะจัดไม่ได้เทพอะไรมากมายนะคับ แต่ผมก็คิดว่าเป็นDeckที่เล่นสนุก+แก้ทางGranddecross อยู่พอสมควร เออ...ว่าแต่ผมชื่อวินนะ คุณpopochun ที่ตั้งกระทู้พันธมิตรanti Granddercross คงไม่หมายถึงผมนะ

Seal 25 ใบ
Armored Gargoyle x 2 << จั่วด้วยdragon metamorphลงshine
Timperra ,The Vapor Dragon  x 3 << ลงมาจั่ว ตัวall แถม
Isquatia ,The Elder Dragon  x 4 << Searcher หาใครก็ได้ตามต้องการ
Kumara Naga   x 4 << ตัวรอง/ตัวพ่นพิษ
Anantanagarajax 3 << พ่อนาคา มีไว้ all+ยืนหล่อ
Suwanna Nagax 2 << poison จากพ่อนาคายกเลิกไม่ได้
Princess’s Royal Guard Garuda x 4 << Anti Granddecross/ผ้าคลุม/bastet
The Dragon's Egg in the Laboratory x 2 << ลดค่าพ่นพิษได้นะคับ
Demon’s Blood  x 1 << ส่งตัวน่าเบื่อออกไป Shiriel/David/ทาลิแสง/ปู่มาทิอัส

Mystic 42 ใบ
ของยิง 6
High Priest of Ekklesia x 2
Inquisition x 2
Fallen Spell x 2
ของป๊อด 6
Fidelis et Verax x 2
Enki x 2
Baldavee Gauntlet   x 2
ของเกี่ยวกับพลัง 4
Yin x 2
Balderx 2
ของเสมือนยิง 6
It's No Joke x 2
Kuku Clock x 2
Change the World x 2
ของเกี่ยวกับAbility 6
Ordonus, the Spear of Order x 2
Helmet of hope x 2
The Sacrifice of Gideon x 2
อื่นๆ 12
Angel of Soprano, the Revelation x 2
Refugium Peccatorum x 2
Dragon Metamorph x 2
Osiris x 2
Alterant Dragon x 2
Nehebkau x 2
Nephtys x 2

แนวทางการเล่น 
เป็นdeck แนว defensive ประมาณ 90% ถ้าไม่เจอdeckอ่อนแอจริงๆ เราจะตีต่อเมื่อมีความจำเป็นต้องall หรือช่วง turn แรกๆเพื่อขัดขวางเกมส์จากนั้น เราจะตั้งรับอย่างเดียว เอาพ่อนาคายืนหล่อเข้าไว้ มาดูวิธีเล่นดีกว่าคับ
เริ่มก่อน(เน้นว่าใช้Mp 5 ให้คุ้มค่าที่สุด)
ถ้าได้ Isquatia ก็ร่ายไปยืนหน้าเลยคับ มีไว้ตายอยู่แล้ว ที่เหลือก็ร่ายให้ครบMp5
ถ้าไม่ขึ้นไม่แนะนำให้ร่ายอนันตนาคราชตัวเดียวนะคับ อาจจะอาศัยกำแพงมนุษย์แทน
แต่รักษานาคาทองให้ดีๆนะคับเป็นกุญแจที่ใช้เอาชนะ
เริ่มหลัง(นาคาทองห้ามตาย)
ไม่รีบที่จะเอา Isquatia ไปตายนะคับ รอฝ่ายตรงข้ามตีมาจะดีกว่า
เน้นการพ่นพิษจาก กุมารานาคา โดยใช้ไข่น้ำช่วย เหลือจ่าย2เอง ท่าของนาคาทองเหลือ 1 เท่านั้นด้วยถ้าฝั่งตรงข้ามไม่ใช่deckมังกร ก็ปล่อยไข่น้ำทิ้งไว้นะคับ
ถ้าใช่มังกรหล่ะก็...ใช้การcombineซ่อนเอาจากอนันตนาคราช/ตัวอื่นๆ นอกจากนี้ให้ถือว่าGarudaคือ mystic 1 ใบ แนะนำว่าให้ใช้ก่อนเป็นใบแรก(อาจส่งผลได้กับการแพ้/ชนะเกมส์เลย) ฝ่ายตรงข้ามอาจจะมั่นใจกับ การใช้Bastet กับใบยิงบนมือ แต่อาจหยุดสกิลของGarudaไม่ได้ การมีไข่น้ำอยู่ในสนามในผลทั้ง2ฝั่งนะคับจึงแนะนำการcombineซ่อน

เล่นกับGranddecross
ควรศรัทธากับGarudaมากๆ ได้ใช้แน่นอน กับตัวที่หนึ่ง จากนั้นก็นับลูกมันได้เลยถ้าหมดแล้วก็เตรียมบอกชนะแล้วได้เลย ควรจะวาง นาคาทองโดยด่วนๆ เพราะลูกมันทำให้ตัวพ่อยกเลิกcurseได้นะคับ นอกจากนี้ไม่แนะนำการจั่วด้วย Dragon Metamorph มากนักนะคับ ใช้ Alterant Dragon  แทนจะดีกว่า อาศัยเลเวลของGranddecross จั่ว5ใบดีกว่า  ชีวิตแรกที่เรียกจากกองจะเป็นผลของskill ยัด Balderให้มันได้นะคับ หลังจากนี้ก็พึ่งของที่อยู่ในหมวด ของเกี่ยวกับabilityคับ
แนวทางของผมตอนแรกยันด้วย Isquatia จากนี้ก็ส่งพอนาคาไปให้มันตีเล่นเห็นว่าแก้แล้วเปลืองของบนมือมากก็ปล่อยให้ติดพิษไป อย่าลืมนะคับรักษานาคาทองยิ่งชีพ ใช้ Dragon Metamorph/ Osiris ขุดAnantanagarajaเข้าไป คิดซะว่า เท่ากับลูกมัน1ตัว ที่ต้องremove ออกไป นอกจากGranddecross แล้วอาจจะมีตัวที่ได้ได้ก็ คงไม่พ้นMicky/ทาลิแสง/Principales/Lucretia พลังไม่มากมายเกินไปก็ยื้อๆไปแหละคับ เราทำเกมส์ด้วยการพ่นพิษอยู่แล้ว ออวิธีสู้กับMicky ก็สลายability มันเอานะคับ

เล่นกับAlana
ผู้เล่นจำนวนมากจะยังไม่รู้ว่าเราเล่นdeck อะไร ดังนั้นอาจจะมีการประมาทเกิดขึ้นได้คือ...เริ่มก่อน 4ร่ายAlana the myth เราสามารถใช้Garudaเก็บผ้าคลุมได้ ไม่อย่างนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเด็กเขาก่อน ถ้ามีตัวกันall ใช้ Angel of Soprano ก็ได้(เอาAlana ออกแล้วไปตีมันนะ) หรือจะเอาผ้าคลุมออกจากเกมส์เลยก็ได้ ถ้าเทียบกันจริงจังแล้ว Base พลังของAlana จะสูสีกับเรามาก(ถ้าไม่มีMickyในหลุม) จึงน่าจะวัดที่skillมากกว่า โดยเราจะส่งตัวที่ไม่ใช่Alanaลงหลุมให้หมด ถ้ามีเหตุการณ์สดตีเข้ามาก็รักษาตัวรอดให้ได้นะคับ แล้วจั่วหาDemon Blood โดยเก็บ Holy, The Guardian Angel of Alana ให้ได้ก่อน  หรือ เอาอนันตนาคราชตีเข้าไปเองเลยแล้วรอขุดเอา เขาเอาHolyขุดได้ไม่กี่ครั้งหรอกคับ เพราะถ้าเราถมตัวอื่นลงไปมากพอ

เล่นกับSigmundเหนื่อยมากคับ หาอนันตนาคราชให้ได้2ตัวแล้วยืนหน้าหมด ค่อยพ่นพิษไปเรื่อยๆ เริ่มจากหมวกกันน็อคก่อนเลย ถ้าได้ก็เอาดาบออกให้หมดนะคับ เทพมากๆกับGarudaอีกแหละ ไม่ก็...ใช้กับมีดโจรก็ได้นะ(ไม่ใช่มาพร้อมกับwerecatนะ อันนั้นมาจากRemove zone)

เล่นกับDragogriff/Unicorn/ตระกูลอื่นๆที่คล้ายกัน
เก็บEnchantess ให้เร็วที่สุด+ปู่มาทิอัสด้วย เกมส์จะช้าลงมาก และเป็นDeckจั่วSeal ทำให้เกิดการสะดุด/ขาดความต่อเนื่องด้วย ถ้าเป็นUnicorn เอา Garuda เก็บม้าสีเขียวที่ทำให้ได้จั่วหล่ะคับ

วิธีปิดเกม
  1. การตีAll ของอนันตนาคราช
  2. พิษ
  3. ล่อให้เค้าตีมาตายเอง

จุดเด่นของเด็ค
  เริ่มมากับBaseพลังที่ค่อนข้างสูง และมีability ที่รุนแรง รวมทั้งความเหนียวแน่นด้านMystic มีการจั่วที่ทำให้Hand Out ยากสักหน่อย ประกอบกับการตีAll ที่ง่ายดาย

เด็คที่ชนะทาง
  1. เด็คที่ไม่ยกเลิกCurse (และมีอัตราการจั่วค่อนข้างน้อย)
  2. เด็คที่อาศัยsealขนาดเล็กในการตั้ง

Step
  ถ้าผมรั่วก็ท้วงนะคับยังเล่นไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ อย่างแรกเลยคือ จะมี stepแรกหลังจากเลือกเป้าหมายของabilityเมื่อโจมีตี/เมื่อถูกโจมตี/เมื่อต่อสู้ เวลาเราตี/โดนตีก็ถามก่อนว่าphaseนี้จะแก้อะไรไหม เช่นjoke/นัยตาอาบัติ/อื่นๆ  ต้องทำกันตรงนี้ ถ้าไม่ก็จะเป็นstep checkความถูกต้อง ก็จะเกิดabilityขึ้น แน่นอนว่าพอพิษอนันตนาคราชติดก็เป็นช่วงที่จะใช้นาคาทองยิงskill ผมจะใช้ช่วงนี้ใช้การ์ดFidelis et Verax/Angel of Soprano, the Revelation ตอนนี้เพราะไม่ย้ายหนีไปไหนแล้วก็จะทำให้เราไม่ตาย

ps. คือถ้าจะเสนอว่าใส่ใบไหน ผมคิดว่าตอนนี้เนื้อที่ค่อนข้างแน่นแล้วและมีความสมบูรณ์พอสมควร อยากให้บอกมาเป็นสัดส่วนจะดีกว่า แบบใส่อะไรกี่ใบ จะดีกว่า

ระวัง
เราไม่ค่อยมีของไปกันตุ๊กตาเท่าไหร่นัก ปล่อยตายแล้วกวาดมันให้หมดก็จะดี

Ps2. แพ้ทางDeckตระกูลของReal_MAN อย่างแรง
« Last Edit: December 06, 2008, 02:12:30 AM by FactOrFiction » Logged

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #1 on: December 05, 2008, 05:23:42 AM »

ก้อโอเคแล้วนะครับ เหมือนเด็คนาคทั่วไป เพิ่มของแก้แกรนดาคอส เท่านั้นแหละ

ดูท่าทางจะเก่งใช้ได้เลยครับ ผมว่านะ ต้องลองเล่นดูอะครับ

ป.ล. เขียนแยกเปนข้อๆ หรือเว้นบรรทัดให้อ่านง่ายๆหน่อยก็ดี หรือทำสีสันให้อ่านแยกออกจากกันได้ก็ดีนะครับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #2 on: December 05, 2008, 12:35:06 PM »

เข้าใจเอาหลักจิตวิทยามาผสมดีน่ะ...

(แสดงว่าเริ่มเข้าหัวใจของการเล่นการ์ดระดับนึงแล้ว)

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #3 on: December 05, 2008, 12:43:59 PM »

Vinayak + มาธีอัสหนุ่ม ครับ

มาธีอัสจะทำให้เราสามารถหาลูกนาคมารวมร่างกันพ่นพิษง่ายขึ้น

ส่วน Vinayak ถ้าลูกนาคตายไปซัก 2-3 ตัว น่ากลัวกว่า Anantanagaraj เยอะครับ

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #4 on: December 05, 2008, 01:43:54 PM »

Shiriel มันป้องกัน Ability แม้ Demon's Blood จะมูฟได้ม่ใช่เหรอครับ เคยได้ยินมา
หรือว่าผมเมา  ???

Nanaki
Member

« Reply #5 on: December 05, 2008, 02:20:28 PM »

Shiriel  ป้องกัน Skill ของมืดคับ ไม่ใช่ Ability เพราะงั้นโดนมูฟได้คับ

Zenonymn
Member

« Reply #6 on: December 05, 2008, 02:48:28 PM »

Shiriel มันป้องกัน Ability แม้ Demon's Blood จะมูฟได้ม่ใช่เหรอครับ เคยได้ยินมา
หรือว่าผมเมา  ???

แม้มันจะยกเลิก แต่ Ability ของ Demon's Blood มันสั่งผู้เล่นครับ

จาก Text เราสามารถนำ [ Light ] ออกจากเกม

น่าใส่ Tertius Tuba เค้าตี Anantanagaraja มาเราเร่งเลย 

ohm13
Member

Email
« Reply #7 on: December 05, 2008, 11:26:12 PM »

Step
  ถ้าผมรั่วก็ท้วงนะคับยังเล่นไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ อย่างแรกเลยคือ จะมี stepแรกหลังจากเลือกเป้าหมายของabilityเมื่อโจมีตี/เมื่อถูกโจมตี/เมื่อต่อสู้ เวลาเราตีก็ถามก่อนว่าphaseนี้จะแก้อะไรไหม เช่นjoke/นัยตาอาบัติ/อื่นๆ  หรือเราจะสลายability mickyก็คงต้องทำกันตรงนี้เช่นกัน ถ้าไม่ก็จะเป็นstep checkความถูกต้อง ก็จะเกิดabilityขึ้น แน่นอนว่าพอพิษอนันตนาคราชติดก็เป็นช่วงที่จะใช้นาคาทองยิงskill ผมจะใช้ช่วงนี้ใช้การ์ดจำพวก      ของป๊อด ตอนนี้เพราะไม่ย้ายหนีไปไหนแล้วก็จะทำให้เราไม่ตาย แล้วก็ใช้งูทอง/kuku เร่งcurse ให้เขาไปก่อนจะเข้าStepการโจมตี

มันทำไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ เพราะช่วงนั้น เคิร์ส ยังไม่มีจำนวนเทิร์น เลยเร่งไม่ได้

ปล.ผมเล่นนาคอยู่เหมือนกัน อยากใส่การูด้าแต่ไม่มีที่แล้วง่ะ

ปล.2 ไม่ใส่Holy prayer ด้วยแฮะ
« Last Edit: December 05, 2008, 11:32:39 PM by ohm13 » Logged

◄เรจัง►
Member

Email
« Reply #8 on: December 05, 2008, 11:46:45 PM »

เดคนี้สุดยอดจริง

ถ้าไม่อ่านก็คงคิดว่าไม่เก่ง แต่ว่าไปนั่งทำให้เดคคอื่นเน่าแล้วชนะไป

ชอบนาคจัง

Member

« Reply #9 on: December 06, 2008, 12:04:10 AM »

Step
  ถ้าผมรั่วก็ท้วงนะคับยังเล่นไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ อย่างแรกเลยคือ จะมี stepแรกหลังจากเลือกเป้าหมายของabilityเมื่อโจมีตี/เมื่อถูกโจมตี/เมื่อต่อสู้ เวลาเราตีก็ถามก่อนว่าphaseนี้จะแก้อะไรไหม เช่นjoke/นัยตาอาบัติ/อื่นๆ  หรือเราจะสลายability mickyก็คงต้องทำกันตรงนี้เช่นกัน ถ้าไม่ก็จะเป็นstep checkความถูกต้อง ก็จะเกิดabilityขึ้น แน่นอนว่าพอพิษอนันตนาคราชติดก็เป็นช่วงที่จะใช้นาคาทองยิงskill ผมจะใช้ช่วงนี้ใช้การ์ดจำพวก      ของป๊อด ตอนนี้เพราะไม่ย้ายหนีไปไหนแล้วก็จะทำให้เราไม่ตาย แล้วก็ใช้งูทอง/kuku เร่งcurse ให้เขาไปก่อนจะเข้าStepการโจมตี

มันทำไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ เพราะช่วงนั้น เคิร์ส ยังไม่มีจำนวนเทิร์น เลยเร่งไม่ได้

ปล.ผมเล่นนาคอยู่เหมือนกัน อยากใส่การูด้าแต่ไม่มีที่แล้วง่ะ

ปล.2 ไม่ใส่Holy prayer ด้วยแฮะ
...เออ เดวขอถามก่อนนะคับอันนี้ท่าทางผมคงรั่วแหละคับ ขอโทษด้วย
ออไม่ใส่Holy เพราะ มันไม่ใช่ใบยิงคับ ถ้าผมรั่วจริงงูทองคงจะมาแทนที่Holy prayer ได้อยู่แล้ว
ถ้าไม่รั่วก็คงใช้ได้ 2 อย่างจริงไหมคับ
« Last Edit: December 06, 2008, 12:31:56 AM by FactOrFiction » Logged

mr.Tu
Member

« Reply #10 on: December 06, 2008, 12:11:45 AM »

ใส่ตัวนี้ สักหน่อยก็ดีนะ Raumose, the Wool Wyvern

ตัวนี้ it's no joke เลย 

Member

« Reply #11 on: December 06, 2008, 02:10:24 AM »

ข้อมูลเพิ่มเติมนะคับ(ที่ๆผมรั่วผมแก้แล้วนะคับ)
http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=46468.msg522886#msg522886

Real_MAN
Member

Email
« Reply #12 on: December 07, 2008, 03:49:45 AM »

เป็น 1 ในไม่กี่เด็คที่ใช้สู้กับ Grandecross ได้จริง ๆ ต่อให้ไม่มีการูด้าน้ำก็ยังสู้ไหว
อาศัย Suwanna Naga ทำให้ curse ยกเลิกไม่ได้
และมี Isquatia ช่วยหน่วงเกมได้ในตอนแรก ทำให้สามารถตั้งบ้าน
รอรับการโจมตีของ Grandecross พร้อมทั้งฆ่ามันด้วย curse ได้ในเวลาเดียวกัน

ก็นับว่าเป็นเด็คที่แข็งแกร่งไม่เลว แต่ก็ยังลำบากเวลาเจอ Michael อยู่ดี

Pages: [1]
  Print  

Jump to: