Summoner Master Forum
October 14, 2024, 09:18:36 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3]  All
  Print  
Author Topic: ขอถามเรื่องอังเดรคับ  (Read 20884 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #60 on: February 21, 2004, 04:44:14 PM »

1.ถ้า undine ติด dimension curse แล้ว ฝ่ายเราจะได้รับ effect จาก undine อยู่มั๊ยคับ
2.ekklesia knight of felasia เนี่ย ถ้าตีไปแล้ว ปกติแปะมิสติกฟรี หลัง inf step สงสัยว่า บังคับแปะมิสติกฟรีมั๊ยคับ หรือว่า แล้วแต่เรา
3.ถ้า valor ใช้ skill เด้งขึ้นมือ แล้ว ฝ่ายตรงข้าม แปะไกอา ปกติ valor ต้องขึ้นมือคนเดียว แต่ถ้า เขาใช้ andro chain ล่ะคับ ก็หมายความว่าไม่มีใครต้องขึ้นมือเลยใช่มั๊ยคับ เพราะซีลทุกใบในสนาม ป้องกันจากสกิล รวมทั้ง valor ด้วย
4.ถ้าเราเอาแมลงธาตุมืด ชุด 4 nagas ลงมาแล้วสั่งซีลใบหนึ่งในสนามเปลี่ยนธาตุน่ะคับ จากนั้น เวลาผ่านไปหนึ่งเทิร์นแล้ว เราค่อยเอาไกอามาติดให้ซีลที่ถูกเปลี่ยนธาตุ ซีลนั้น จะคืนสู่ธาตุเดิมมั๊ยคับ
5.พวก skill ที่มีข้อแลกเปลี่ยนน่ะคับ เช่นพวก ต้องทิ้งสองใบ จากนั้น........  พวกเนี่ย ถ้าใช้ไม่สำเร็จไม่ต้องทำตามเงื่อนไขใช่มั๊ยคับ
5.1 แล้วถ้าเราติด gaia ให้กับ ซีลที่ถูกสกิล จะถือว่าซีลที่ใช้สกิล ใช้สกิลสำเร็จมั๊ยคับ เห็นเขาเล่นกันคือ ถ้ามีการติดไกอา ซีลที่ถูกสกิลก็ไม่ถูก effect แต่ซีลที่ใช้สกิลต้องทำตามเงื่อนไขด้วย เช่น ทิ้งการ์ด
ขอบคุณคับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #61 on: February 23, 2004, 03:27:37 AM »

1.ได้ครับ

2.เลือกได้ครับ แต่ต้องเลือกก่อนInf step และหากเลือกแล้วไม่สามารถเปลี่ยนใจได้

3.ครับ แต่ไม่ใช้เพราะValorป้องกันนะครับ แต่เพราะเงื่อนไขการเกิดไม่เกิดEffectทั้งหมดครับ

4.คืนครับ

5.ต้องดูtextครับ / ใช้สำเร็จครับ / ทิ้งครับ

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #62 on: February 24, 2004, 02:20:44 AM »

1.เรื่องfairry, the happer น่ะคับ ถ้าหากใน subturn ของเรา แล้ว เรา หมุน high prist ขึ้นมา จากนั้น ใช้ skill ของ fairry (ผู้เล่นทุกคนไม่สามารถนำการ์ดออกจาก shine ได้ไม่ว่ากรณีใด ๆ ใน subturn นี้) แล้ว เราต้องทิ้ง high prist ที่หมุนขึ้นมาก่อนการใช้ skill ของ fairry มั๊ยคับ (สงสัยตรงคำว่า subturn นี้ ว่าทั้ง subturn เลย หรือว่า ทั้ง subturn หลังจากใช้ skill)
2.ถ้าเขาเอาพ่อค้าขายซีลของเขาเอง แล้วเราแปะ gaia ให้ซีลที่เขาจะขาย เขาจะขายสำเร็จมั๊ยคับ(ถ้าสำเร็จตอบข้อ 2.1 ถ้าไม่สำเร็จตอบข้อ 2.2)
2.1เหมือนกรณีของ valor ที่ ถือว่าใช้ skill สำเร็จใช่มั๊ยคับ จึงต้องเด้งขึ้นมือคนเดียว
2.2ถ้าไม่สำเร็จต้องหาเป้าหมายขายใหม่มั๊ยคับ หรือว่า ถือว่าไม่ต้องหาเป้าหมายใหม่แล้ว ขายพลาดไปเลย
3.ถ้าเขาใช้ skill ของ glory shild ป้องกันการโจมตีแล้ว ให้กับซีลของเขาเอง เราจะใช้ no joke ย้ายการป้องกันนั้นได้มั๊ยคับ (สงสัยเพราะว่าตอนกาง glory shild มันเป็น มิสติกแบบ pa แต่ตอนสกิลเนี่ย จะใช้ no joke ย้ายได้หรือเปล่า)
4.lucia น่ะคับ ถ้าถูกเรจิน่า ภาค d4k กระตุกขึ้น at line ต้องขึ้นด้วยมั๊ยคับ
4.1 ability ของ lucia ที่ว่า ให้อยู่ได้แต่ df lineหมายถึงการสั่งของเจ้าของอย่างเดียวหรือเปล่าคับ แล้วถ้าถูก effect ของ skill หรือ มิสติก ให้เปลี่ยน line lucia ต้องเปลี่ยน line มั๊ยคับ
5.ถ้าเราเอาช้างน้อยพ่นพิษ แล้วเขาจะเอาหมอรักษา แล้วเราแปะ ไกอาให้ซีลที่จะถูกรักษา ตอนนั้นคุณเคยตอบว่า พิษของช้างน้อยจะหายด้วย จะเป็นไปได้ไงคับ อธิบายหน่อย ก็ในเมื่อ ไกอา ไม่ได้ทำให้ cancle จาก skill และ ability แต่แค่ ป้องกันไม่ใช่เหรอคับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #63 on: February 25, 2004, 07:30:41 PM »

1.subturnนี้ครับ แต่ก่อนการใช้skillก็ไม่เกี่ยวกันครับ แต่ถ้าหากกำลังขึ้นแล้วใช้ก็ไม่ได้ครับ

2.สำเร็จครับ

2.1สำเร็จ เด้งคนเดียวครับ

2.2อ่าน2.1

3.ได้ครับ

4.ขึ้นครับ

4.1ครับ

5.cancelครับอ่านดีๆ

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #64 on: February 27, 2004, 01:42:48 AM »

1.มีการ์ดไรบ้างคับ ที่หยุด cloudlet garuda ได้ เพราะเท่าที่ดู ไกอา กับ แอนโดรเชนก็หยุดไม่ได้หนิคับ
2.ถ้าซีลฝ่ายเราติด dimension curse ทั้งหมด จนไม่มีซีลใน line ใด ๆ เขาจะตีขึ้นมือได้มั๊ยคับ
3.ถ้าเราตีขึ้นมือเขา แล้ว เขาหยุดด้วย no attacking แล้วเราจะเอาซีลอีกใบตีขึ้นมือได้อีกมั๊ยคับ หรือว่าตีขึ้นมือได้แค่ครั้งเดียว แม้จะตีไม่สำเร็จก็ตาม
4.ekklesia knight of felasia เวลาตี ต้องบอกฝ่ายตรงข้ามก่อนมั๊ยคับ ว่าจะแปะการ์ดฟรี หรือว่า ใช้มิสติกอะไรให้เรียบร้อยก่อน ค่อย ตัดสินใจ แปะหรือไม่แปะฟรีก็ได้คับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #65 on: February 27, 2004, 04:41:10 AM »

1.ตอนนี้ ก็Cloundlet Garudaอีกตัวไง

2.ได้ครับ

3.ไม่ได้ครับ

4.ต้องบอกว่าจะแปะ แต่ไม่ต้องบอกว่าเป็นการ์ดใบใด

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #66 on: February 29, 2004, 05:38:03 PM »

1. cunning clown ง่ะคับ ถ้าหากว่า เราใช้ แล้ว ซีลที่ cancle mistic ของเขาต้องเปลี่ยน line ด้วยป่ะ เพราะ ได้ยินมาว่า เป็นการสั่งผู้เล่นให้นำซีลสลับ line
2. fairry , the harper ถ้าใช้ skill สั่ง dancer ให้ dance ง่ะสงสัยที่ว่า เช่น ถ้า ซีล ใบนึง ที่ มี อบิลิตี้ dance at line  ถ้าต้องการ ใช้ skill ของ fairry ต้อง ให้ซีลที่ จะ dance อยู่ df line ก่อน มั๊ย หรือ ว่า อยู่ at line แล้ว สั่ง ใช้ skill ของ fairry ก็ถือว่า dance เลย (ที่สงสัยคือ ต้องให้อยู่ line ที่ dance ได้หรือเปล่า หรือว่า อยู่ไลน์ไหนก็ได้)
2.1ถ้า ตัวที่จะ dance อยู่ dfline แล้ว ให้ fairry  ใช้ skill ซีลที่ dance จะต้องเปลี่ยน line มั๊ยคับ หรือว่า อยู่ ที่ df line ต่อไป แต่เกิดผลอบิลิตี้
3.ถ้าเราติด poison curse แล้ว พอผ่านตาเรา เราต้องตาย แบบเนี่ย ถ้าเราปล่อยให้ผ่านเทิร์นเรา แล้วค่อย แก้ curse ใน subturn ของเขา จะได้มั๊ยคับ
« Last Edit: February 29, 2004, 08:31:19 PM by pat » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #67 on: March 01, 2004, 02:48:07 AM »

1.ครับ

2.ต้องตรงตามline

3.ไม่เข้าใจคำถามเท่าที่ควร แต่ถ้าเท่าที่ถามก็ไม่ทันครับ

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #68 on: March 02, 2004, 11:15:51 PM »

1.ถ้าเขาโยน sacrifice ให้เรา แล้วเรา เอา no joke ย้ายไปที่ phycho doctor แน่นอนว่า หมอไม่ตายเพราะเป็น machine แต่ว่า เมื่อหมอไม่ตาย เขาต้อง dis ซีล สองใบ ทิ้งตามเงื่อนไขมั๊ยคับ
2.เรจิน่า โปรโม ถ้า ทริปเปิ้ลคอม at เท่าไหร่คับ 9 (all) หรือ 11
3.ถ้าเราตีไปแล้วเขาใช้ ishan หยุด แล้วเราเอา cloundlet garuda โฉบ จากนั้น เขาก็เอา cloundlet garuda โฉบเช่นกัน สรุปว่า
3.1cloundlet garuda ของเราตายใช่มั๊ยคับ
3.2Ishan เขาตายมั๊ยคับ
3.3ถ้า ishan ไม่ตาย เราต้องหยุดใช่มั๊ยคับ
3.4ถ้า ishan ตาย เราต้องหยุดมั๊ยคับ
4.ถ้าเราใช้เรจิน่า double combination อยู่ กับ felasia knight อยู่
4.1 เรา break แล้ว จะทริปเปิ้ลคอม ตอนนั้น เรามีซีลแค่สามใบ แล้วเขาคั่นหนึ่งใบ ทำให้ เหลือ แค่ เรจิน่า กับ felasia knight ตามกฎมันจะบังคับ ให้ดับเบิ้ลคอมแทนใช่มั๊ยคับ
4.2 ถ้าเป็นอย่างข้อ 4.1 มันก็ดับเบิ้ลคอมไม่ได้สิคับ เพราะ ก่อนหน้านั้น เคย คอม กับ  felasia knight อยู่แล้ว

Doraemon
Member

Email
« Reply #69 on: March 03, 2004, 10:42:25 AM »

1.ไม่ต้องครับ

2.9ครับ

3.1ตายครับ

3.2ไม่ครับ

3.3ครับ

3.4อ่าน3.2/3.3

4.1ครับ

4.2ได้นิ ไม่มีอะไรห้ามนิว่าbreakแล้วcomกับตัวเดิมไม่ได้

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #70 on: March 08, 2004, 10:52:21 PM »

1.fairry, the happer ใช้แบบนี้ได้มั๊ยคับ
1.1 เอา andoring dancer ทำการ dance จาก df line ไป at line เพื่อให้ซีลหนึ่งใบติด dimension curse แล้วค่อยใช้ fairry ใช้สกิล เพื่อจะให้ dance ให้ซีลอีกใบติด dimension curese (สรุปว่าให้ติดสองตัวได้มั๊ย)
2.เรื่อง inf step คับ ถ้าเราตีไป แล้วเขาเอา no joke ย้ายไปอีกตัว คราวนี้ มีการปั๊มพลัง เพื่อสู้กับซีลตัวที่ติด no joke แต่สู้ไม่ได้ เลย ปิดท้าย ด้วยการทำลาย no joke เพื่อให้ย้ายกลับไปตีตัวเดิมได้มั๊ยคับ
3.ถ้าเขาตีมา แล้วเราปั๊มพลังสู้ ไปเรื่อย ๆ แล้ว ถ้ารู้ว่าสู้ไม่ได้ จะสามารถใช้ ืno joke ย้ายให้เขาไปตีอีกตัวได้มั๊ยคับ
4.ถ้าเกิดการต่อสู้ระหว่างซีล แล้วใน inf step จะสามารถใช้ high prist ทำลายการ์ดที่ใช้ไปแล้วได้มั๊ยคับ เช่น
เอ: เอา เรจิน่าตี วานาอัน
บี : ปั๊ม ด้วย her corrage
เอ: ปั๊ม ด้วย หอก
บี : ปั๊มด้วย หอกเช่นกัน
เอ: อยากใช้ high prist ทำลาย her corrage ที่ถูกใช้เป็นอันดับแรกของบี แต่มีการใช้การ์ดคั่นไปแล้ว เลยไม่แน่ใจว่า จะใช้ high prist ทำลายได้อ่ะป่าว
ขอบคุณคับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #71 on: March 09, 2004, 02:02:41 AM »

1.ไม่ได้ครับ

2.อาจจะได้หรือไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่าNo jokeใบนั้นยอมให้ร่ายสำเร็จหรือไม่

3.ได้ครับ

4.อาจจะได้หรือไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่าการ์ดใบนั้นยอมให้ร่ายสำเร็จหรือไม่

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #72 on: March 10, 2004, 09:37:23 PM »

1.ไม่ได้ครับ

2.อาจจะได้หรือไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่าNo jokeใบนั้นยอมให้ร่ายสำเร็จหรือไม่

3.ได้ครับ

4.อาจจะได้หรือไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่าการ์ดใบนั้นยอมให้ร่ายสำเร็จหรือไม่
ข้อ 2 กับ 4 ไม่เข้าใจคับ ยกตัวอย่างให้หน่อยคับ
ขอบคุณมากคับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #73 on: March 11, 2004, 12:45:19 AM »

คือ การยินยอมให้ร่ายสำเร็จ

เพราะว่าการ์ดสองใบที่กล่าวถึงในคำถามข้อ2/4นั้น ต้องใช้ตอนInfของการร่ายการ์ดใบนั้นหรือInfที่ซ้อนสูงขึ้นไปเท่านั้น ถ้าเรายอมให้การ์ดร่ายสำเร็จ(หมายถึงพ้นช่วงInfไปแล้ว) ก็จะไม่สามารถใช้ได้ครับ

ถ้าไม่เข้าใจ ต้องอธิบายใบวาดรูปให้ดูอ่ะครับ จะเข้าใจง่ายกว่า

ไม่ต้องตกใจ เรื่องนี้แม้แต่Judgeบางคนยังไม่รู้เรื่องเลยครับ

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #74 on: March 15, 2004, 08:20:46 PM »

1.วันนาอันน่ะคับ ภาคดีไวดิ้ง มีสกิล ปั๊มตูด ชนิดอินเตอร์เฟีย ถ้าเราใช้ สกิลในเทิร์นของเรา โดยที่ยังไม่เกิดเหตุการณ์ขึ้นน่ะคับ เช่น ปั๊มตูดให้เอ็นช่า แล้วค่อยทุบ( ไม่ใช่ทุบค่อยปั๊ม เพราะแบบนั้นเป็นการใช้แบบอินเทอร์เฟีย ) ขณะปั๊มน่ะคับ (ก่อนทุบ) เขาจะเอาพวก การาสุ โดดลงมาเดดใส่ได้มั๊ยคับ
2.ถ้าเขาตีมาแล้วเรามีซีลใน at line ตัวเดียวอยู่ สู้ไปสู้มา เขาเกิดเอาฟรีซเคิร์สใส่เรา ทำให้เราต้องถอย ซึ่ง df line เรามีซีลอื่นอยู่ด้วย เขาจะเปลี่ยนเป้าหมายการโจมตีได้มั๊ยคับ
3.คราว สฟิงค์ของชุดเซคคั่นดารี่ง่ะคับ สงสัยว่า
3.1ถ้าเรามีซีลที่ df line 1 ตัว แล้วมีซีล บนมือ สามตัว เวลาใช้สกิล จะต้องเอาซีล1ตัว ในสนามขึ้นมือ แล้วเอาอีกสามตัวที่อยู่ในมือ ลงสนามใช่มั๊ยคับ
3.2หรือว่า เป็นแบบสลับซีล เช่น ถ้ามีในสนาม 1 ก็เอาในมือลงได้แค่1 จะเอาจากมือลงมา 2 ไม่ได้
3.3แล้วซีลที่ถูกสลับลงมาจากมือมาที่ df line จะสามารถกำหนดไลน์อีกได้มั๊ยคับ
4.ถ้าเขามีป้อมปืนที่ df ต่ำสุดในสนามของเขา เขาเอาป้อมปืนตีมา แล้วเราจะใช้ hasty valunteer เพื่อเอาตัวจิ๊กซีล df ต่ำสุด เพื่อขโมยทันทีไม่ให้เขาตีได้มั๊ยคับ
ขอบคุณคับ
« Last Edit: March 17, 2004, 01:17:11 AM by pat » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #75 on: March 18, 2004, 11:33:11 PM »

1.ได้ครับ เพราะว่ายังไงก็ถือว่าเป็นskill inf

2.ไม่ได้ครับ

3.แบบ3.1ครับ/ได้ครับ

4.ได้ครับ

ทาเคชิคุง
Member

Email
« Reply #76 on: March 20, 2004, 01:22:24 AM »

1.ถ้าเราเอา วันนาอัน ปั๊มตูดให้เอ็นช่า แล้วค่อยทุบ เขาจะเอา ไกอา มาติดให้เอ็นช่าเราเพื่อ ให้ ค่า df เท่าเดิมได้มั๊ยคับ
2.ถ้าราโชยู เหยียบ ตัวขโมย ธาตุไฟ แล้วก็ธาตุมืดอีก ใบ ซึ่งตัวขโมยธาตุไฟ ขโมยซีลใบอื่นมา แล้วทีนี้ ราโชยู โดนหีบไล่เข้ากอง เจ้าของการ์ดที่ถูกขโมยจะได้การ์ดคืนมั๊ยคับ
2.1ถ้าราโชยูถูกรีมูฟล่ะคับ จะได้การ์ดคืนหรือเปล่า
3.ถ้าเราเอาวันนาอัน ปั๊มตูดให้ซีลใบอื่นแล้ว ก็เอา no joke ย้าย มาปั๊มให้ตัวเองได้มั๊ยคับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #77 on: March 22, 2004, 04:20:57 AM »

1.ได้ครับ แต่ว่าจะทำลายยังไงก็ต้องดูกันต่อไปนะครับ

2.คืนครับ / ไม่ได้ครับ

3.ย้ายได้ แต่ไม่เกิดผลให้+ครับ เพราะเงื่อนไขการใช้skillไม่ถูกต้อง

Pages: 1 2 [3]  All
  Print  

Jump to: