Summoner Master Forum
October 01, 2024, 02:23:31 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3  All
  Print  
Author Topic: คำถามครับ  (Read 14871 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #30 on: February 24, 2009, 02:58:57 AM »

ไม่ทันแล้วครับผม เพราะ FED ทำให้สั่งการการ์ดไม่ได้ แต่นี่จะสั่งการไปแล้วครับ

Unicorn_Knight
Member

« Reply #31 on: February 24, 2009, 08:07:49 PM »

1. หากฝ่ายตรงข้าม ใช้ skill ทำลายseal ใบรองรวมร่างที่เป็น Unicorn ของฝ่ายเรา  จะสามารถใช้Clare, the Unicorn Maiden  ย้ายskill ไปที่Clare เองได้ไหมครับ
2. ถ้าย้ายได้ แล้วจะทำลาย Clare, the Unicorn Maiden   หรือใบรองรวมร่าง ของClareครับ
3. หาก Thalignus, Arimathea’s Dragoon of Thaliwilya โจมตีและเลือกทำลาย seal ใบรองรวมร่าง 1 ใบ
แต่ seal ใบนั้น ยกเลิก หรือป้องกัน ability จะยังสามารถทำลายได้อยู๋ไหมครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #32 on: February 25, 2009, 02:15:28 PM »

1. ย้ายได้ครับ

2. skill ผิดเป้าหมายแล้วจะออกจากการใช้ skill ไปครับ ไม่เกิดการทำลาย

3. ทำลายได้ครับ

Member

« Reply #33 on: March 03, 2009, 02:58:13 PM »

หาก seal ทุกใบในสนามฝ่ายเราป้องกันskill และ ability ของseal ฝ่ายตรงข้าม

1. Kobold Circus Manager จะไม่สามารถใช้Skill โจมตีใส่seal ในสนามฝ่ายเราใช่ไหมครับ เพราะ ไม่สามารถถูกกำหนดเป้าหมายได้
  2.  seal A สนามฝ่ายตรงข้าม มีability "Seal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถถูกสั่งการให้เปลี่ยน Line มาที่ At Line ได้ "  ก็ไม่เกิดผลอะไรใช่ไหมครับ เพราะ seal ทุกใบในสนามฝ่ายเราไม่สามารถถูกกำหนดเป้าหมายได้
  3.  seal A สนามฝ่ายตรงข้าม มีability  "เมื่อจบ Subturn ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามนำ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายตนขึ้นมือ"
จะต้องนำขึ้นมือหรือไม่ครับ

Wyvern
Member

« Reply #34 on: March 04, 2009, 03:45:17 PM »

หาก seal ทุกใบในสนามฝ่ายเราป้องกันskill และ ability ของseal ฝ่ายตรงข้าม

1. Kobold Circus Manager จะไม่สามารถใช้Skill โจมตีใส่seal ในสนามฝ่ายเราใช่ไหมครับ เพราะ ไม่สามารถถูกกำหนดเป้าหมายได้
  2.  seal A สนามฝ่ายตรงข้าม มีability "Seal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถถูกสั่งการให้เปลี่ยน Line มาที่ At Line ได้ "  ก็ไม่เกิดผลอะไรใช่ไหมครับ เพราะ seal ทุกใบในสนามฝ่ายเราไม่สามารถถูกกำหนดเป้าหมายได้
  3.  seal A สนามฝ่ายตรงข้าม มีability  "เมื่อจบ Subturn ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามนำ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายตนขึ้นมือ"

1. ถ้าเป็นกรณี Kobold Circus Manager เป็นของฝ่ายตรงข้ามใช้ Skill โจมตีเข้ามาใส่ Seal ฝ่ายเรา จะสามารถโจมตีได้ครับ เพราะ Skill ไม่ได้เลือกเป้าไปที่ Seal ฝ่ายเรา

Member

« Reply #35 on: March 04, 2009, 11:52:58 PM »

1.  Rune Centaur Archer (ฝ่ายตรงตข้าม)มี ability " ตราบเท่าที่ Rune Centaur Archer มี N[Archer] เป็น Seal ใบรองรวมร่าง Seal ทุกใบในสนามฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถถูกสั่งการให้เปลี่ยน Line มาที่ At Line ได้ (At Line)"  ก็ไม่เกิดผลอะไรใช่ไหมครับ เพราะ seal ทุกใบในสนามฝ่ายเราไม่สามารถถูกกำหนดเป้าหมายได้

2.  Two Tail Seal (ฝ่ายตรงตข้าม) มี ability "ถ้ามี Effect ทำให้ Monster ฝ่ายเราขึ้นมือจากสนามใน Subturn นี้ เมื่อจบ Subturn ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามนำ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายตนขึ้นมือ (At Line)"

มังกร
Moderator
Member

« Reply #36 on: March 05, 2009, 01:30:28 AM »

1. ไม่เกิดผลอะไรครับ เพราะ seal ของเราป้องกัน ability

2. ไม่ต้องนำขึ้นมือครับ เพราะผู้เล่นเลือกเป้าหมายการนำึขึ้นมือไม่ได้

Member

« Reply #37 on: March 05, 2009, 07:55:43 PM »

Jigoku Imadoushin  มี skill :

"นำ Mystic Card 1 ใบในมือผู้ใช้ Skill ออกจากเกม; นำ Seal 1 ใบใน Shrine ผู้ใช้ Skill ที่มี Lv1 เข้ามาในสนาม จากนั้นย้ายเป้าหมายการโจมตี หรือ Skill ที่มีเป้าหมายไปที่ Seal 1 ใบ ไปที่ Seal ที่ถูกนำเข้ามา เมื่อจบ Subturn ถ้า Seal ที่นำเข้ามาอยู่ในสนาม (แม้เป็น Seal ใบรองรวมร่าง) ผู้ใช้ Skill นำไปยัง Shrine เมื่อ Jigoku Imadoushin รวมร่าง (Inf) (Df Line) (Mp 4)"

หากไม่มีการโจมตี หรือการใช้skill เกิดขึ้น จะสามารถใช้ skillนี้ ได้อยู่ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #38 on: March 05, 2009, 11:33:28 PM »

จะสั่งใช้ skill นี้ไม่ได้ครับ

Member

« Reply #39 on: March 08, 2009, 08:54:45 PM »

ถามต่อจาก ข้อที่แล้วเลยนะครับ 
1. หากCool Feverฝ่ายเรา ใช้ skill " เลือก 1 ธาตุ; Cool Fever เปลี่ยนธาตุเป็นธาตุตามที่เลือก Turn (Inf) (Mp 0) (ผลจาก Skill นี้ยังคงส่งผลแม้เป็น Seal ใบรองรวมร่าง)" จะสามารถใช้skill ของJigoku Imadoushin  ได้หรือไม่

2. หากChemosh ฝ่ายเรา ใช้skill "Sacrifice [Evil] 1 ใบ; ผู้ใช้ Skill จั่วการ์ดตาม Mp ค่าร่ายของ [Evil] นั้น (Mp 0)" จะสามารถใช้skill ของJigoku Imadoushin  นำ demon blood  เข้ามาในสนาม และ ย้ายเป้าหมายการSacrifice มาที่ตัว demon blood ได้หรือไม่

3. หากseal ได้รับ effect ใดๆ แล้วนำไปเป็นใบรองรวมร่าง effect นั้นจะหยุดนับจำนวนTurn  และการแสดงผลใช่ไหมครับ และหากแยกการรวมร่างแล้ว ก็ค่อยนับต่อใช่ไหมครับ

« Last Edit: March 08, 2009, 09:02:50 PM by Unicorn_Knight » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #40 on: March 09, 2009, 03:57:11 AM »

1. ใช้ skill ไม่ได้ครับ เพราะ skill นี้ไม่มีการเลือกเป้าหมาย เลยย้ายเป้าหมายไม่ได้

2. ย้ายได้ครับ

3. ใช่ครับ

Member

« Reply #41 on: March 11, 2009, 12:26:09 AM »

1. หาก seal ติด Curseชนิดหนึ่ง แล้วติด Curse อีกชนิดทีหลัง EffectจากCurseที่เกิดขึ้นหลังสุด จะมีผลทับซ้อนEffectจากCurseก่อนหน้า หากEffectนั้นขัดแย้งกัน  ใช่หรือเปล่าครับ ยกตัวอย่างเช่น   
 - Stone Curse มีผลทำให้ seal ไม่สามารถแยกการรวมร่างได้
 - Freeze Curse มีผลทำ seal ที่ติดสามารถรวมร่างหรือแยกการรวมร่างได้ตามปรกติ

หากติด Stone Curse  แล้วติดFreeze Curse ก็จะทำให้ สามารถแยกการรวมร่าง ได้ใช่ไหมครับ

2. ที่ถามข้อข้างบนเพราะว่าไปอ่านในRule book แล้วเจอหัวข้อ การควบคุมการทำงานของEffect เกี่ยวกับTimestamp System มันเกี่ยวกันไหมครับ หรือผมมั่ว

3. อยากทราบว่าเป็น Judge,Rule Team นี่ได้เงินเดือน พออยู่ได้ไหมครับ หรือต้องทำอาชีพอื่นประกอบด้วย ผมอยากเป็นครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #42 on: March 11, 2009, 01:31:25 AM »

1. แยกการรวมร่างไม่ได่้ครับ เพราะเราถือว่า effect ที่มีคำว่า "ไม่" จะแสดงผลเหนือกว่า

2. ก็เกี่ยวกันครับ เพียงแต่กรณีนี้มันทับซ้อนไม่ได้ เพราะการแสดงผลเหนือกว่า

3. ไม่พอครับ เพราะได้เงินเป็นงานๆไป แล้วงานก็ไม่ได้มีทุกสัปดาห์ด้วยครับ
ถ้าอยากเป็น judge ต้องลองติดต่อ judge ที่ร้านที่เราสะดวกไปครับ ให้เขาติดต่อหัวหน้าสายอีกที

Member

« Reply #43 on: March 28, 2009, 12:18:18 AM »

1. ใน step การ์ดที่ร่ายหลังสุด จะเกิดผลก่อนเสมอ ทุกครั้งหรือเปล่าครับ หรือสามารถเลือกได้ว่าจะให้แทรกก่อน/หลัง การ์ดใบไหน

Nihil
Member

Email
« Reply #44 on: March 28, 2009, 03:26:29 AM »

step หลังจะทำงานก่อนครับ

Member

« Reply #45 on: March 28, 2009, 10:55:11 AM »

1. ใน  step ใดๆ สามารถเขียนเป็นแผนภาพอย่างนี้ถูกต้องไหมครับ
     ---> ร่าย cardใบที่1---> การร่าย cardใบที่1---> ร่าย cardใบที่2--->...ร่าย cardใบที่ N
2. และการทำงานต้องเป็นแบบนี้ถูกต้องไหมครับ
     การ์ดใบที่ N --->....การ์ดใบที่ 2 --->cardใบที่1
  2.1 ถ้าถูกต้อง  ในทุกๆ ต้องเป็นแบบนี้ตลอดใช่ไหมครับ
  2.2 ถ้าถูกต้อง Septimus Phialam จะใช้ใน ไม่ได้ผลเพราะ ทำงานก่อน mystic ที่จะติด ร่ายสำเร็จใช่ไหมครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #46 on: March 29, 2009, 02:49:39 AM »

infX คือ ร่ายการ์ด X และก่อให้เกิด step X (หรือใช้ Skill X และก่อให้เกิด step X)

inf1 > inf2 > inf3 > 3ทำงานสำเร็จ > inf2 > 2ทำงานสำเร็จ > inf1 > 1ทำงานสำเร็จ

หรือ

inf1 > inf2 > 2ทำงานสำเร็จ > inf1 > inf3 > 3 ทำงานสำเร็จ > inf1 > 1ทำงานสำเร็จ

แล้วแต่ว่าจะเลือกร่ายใน ไหนครับ

ถ้าจะใช้ Septimus Phialam (สมมุติว่าเป็น inf3) ก็ต้องทำแบบหลังครับ

Member

« Reply #47 on: March 29, 2009, 07:44:02 PM »

1.ถ้าอย่างนั้น ใน การต่อสู้ หากฝ่ายตรงข้ามร่าย mystic card ชนิด [PS] (ที่ไม่ใช่ 0 Turn)  ก็สามารถใช้change the world ย้ายมาติดที่ seal ใบอื่นได้ใช่ไหมครับ เพราะย้ายหลังจากที่ติดสำเร็จแล้ว

2. wiser เล่ม 61 เคยเขียนอธิบายการใช้ change the world ไว้ว่า ไม่สามารถย้ายmystic card ชนิด [PS]
ใน ได้เพราะยังติดไม่สำเร็จ หมายถึงเฉพาะ การร่ายเท่านั้นใช่ไหมครับ

3.mystic ที่มีข้อยกเว้น เช่น  It's no Joke!!! --> ข้อยกเว้น: Seal ฝ่ายตรงข้าม จะไม่สามารถติดที่seal ที่ยกเว้นได้ หรือ ติดได้ แต่ไม่เกิดผลครับ

4. "seal ที่ติด Dimension Curse จะไม่อยู่ใน Line ใดๆ เว้นแต่มีEffectอื่น ให้ผิดไปจากนี้ "  ประโยค  เว้นแต่มีEffectอื่น ให้ผิดไปจากนี้   หมายถึงEffect อะไรได้บ้าง ครับ ขอตัวอย่างหน่อยนะครับ
« Last Edit: March 29, 2009, 08:20:48 PM by Unicorn_Knight » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #48 on: March 30, 2009, 12:41:32 AM »

1. ได้หลังจากติดสำเร็จแล้วครับ

2.ครับ เข้าใจง่ายๆ ว่า ย้าย 0 turn ไม่ได้ก็okละคัรบ

3. จะไม่สามารถกำหนดเป้าหมายไปที่ seal ที่ except ได้ครับ

4. เช่น โดน Freeze & Dimension นะครับ

Member

« Reply #49 on: April 02, 2009, 01:40:45 AM »

ถ้า thor,the thunder god  ติดDimension Curse โดยที่ตอนติดCurse ไม่มีSeal ใน At Line ฝ่ายตรงข้าม  จากนั้นฝ่ายตรงข้ามนำseal มาที่At Line  ก็จะได้ thor,the thunder god  ที่อยู่ ที่At line แต่ไม่ได้รับความเสียหายจากการโจมตี(ผลจากการติดDimension Curse )  ใช่ไหมครับ
« Last Edit: April 02, 2009, 01:42:24 AM by Unicorn_Knight » Logged

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #50 on: April 02, 2009, 03:06:14 PM »

thor,the thunder god  ติดDimension Curse จะไม่อยู่ใน Line ใดๆ

Member

« Reply #51 on: April 09, 2009, 01:38:42 PM »

ถ้า กางยักษ์แดง แล้วเลือก seal ในสนามฝ่ายเราห้ามเปลียน line ไม่ว่ากรณีใดๆ  หากsealฝ่ายเรา ติดdimension curse จะอยู่ ในline เดิมไหมครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #52 on: April 09, 2009, 04:57:52 PM »

Seal นั้นจะไม่อยุ่ Line 1ใดๆครับ

Member

« Reply #53 on: April 10, 2009, 11:18:42 PM »

1.ทำไม seal ติด curse แล้วยกเลิก curse  ผลของCurseหาย แต่Curse ยังอยู่
 แต่ พอ seal ติด mystic  แล้ว ถูกทำให้ ยกเลิก mystic   mystic ถึงตก shrine ครับ
2. ability ทำงาน 1ครั้ง ใน1 เกม  หากcard ใบนั้น กลับเข้ากองการ์ด มันยังจะจำ ว่าเคยทำงานไปแล้วหรือเปล่าครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #54 on: April 11, 2009, 02:26:40 AM »

1. ไม่เข้าใจคำถามครับ

2. ไม่แล้วครับ ถือว่าเป็นการ์ดใบใหม่

Member

« Reply #55 on: April 11, 2009, 03:05:07 AM »

1. ทำไม Mystic Card ประเภท PS ที่สร้าง Effect บนตัว Seal แล้วEffect นั้นถูกถูกยกเลิก Mystic Card ใบนั้นต้องจะหลุดออกจาก Seal และ ตกลง Shrine    ทั้งๆที่ mysticนั้น น่าจะติดอยู่ แต่เพียงไม่แสดงผลใด ต่อ seal ใบนั้น

2. it's no joke!!!  ย้าย skill ไปยังseal ที่ป้องกันskill หรือ มีเงื่อนไขไม่ตรงตามที่skill ระบุ  skillนั้นจะส่งผล หรือเปลี่ยนเป้าหมาย หรือเป้กไปครับ
« Last Edit: April 11, 2009, 03:41:21 AM by Unicorn_Knight » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #56 on: April 12, 2009, 08:42:51 PM »

เพราะกฏข้อ 201.8.2.1.    (Paste on Seal) Mystic Card ที่เจาะจงเป้าหมายบน Seal คือ Mystic Card ที่ต้องทำการกำหนดเป้าหมายของลงบน Seal เท่านั้น โดยไม่สามารถกำหนดเป้าหมายเป็นSealที่กำลังร่าย และ/หรือ กำลังเข้ามาในสนาม  สำหรับ Mystic Card ประเภท PS ที่สร้าง Effect บนตัว Seal หาก Effect นั้นถูกทำลาย หรือ ถูกยกเลิก Mystic Card ใบนั้นจะหลุดออกจาก Seal และ ตกลง Shrine ทันที

2. skill ไม่ส่งผลครับ แต่ไม่มีการเปลี่ยนเป้าหมายแล้ว

Member

« Reply #57 on: April 13, 2009, 02:24:30 AM »

ข้อ 1.  จาก

2. skill ไม่ส่งผลครับ แต่ไม่มีการเปลี่ยนเป้าหมายแล้ว
อยากทราบเหตุผล ว่าทำไมไม่มีการเปลี่ยนเป้าหมาย ในเมื่อskill ไม่สามารถส่งผลกับเป้าหมายที่กำหนด ก็ต้องเปลี่ยนเป้าหมายสิครับ

ข้อ 2.  skill  death curse ของ assasin doll มีการระบุEffectในตัวskillแล้ว คือ sealที่At น้อยสุดในสนามฝ่ายตรงข้าม  แต่หาก seal ที่ at ต่ำสุด มีอยู่ 2 ใบ ผู้ใช้ skill ก็ต้องเป็นฝ่ายเลือกว่า จะให้เกิดกับใบไหน เพราะฉะนั้น จะถือว่าเป็นการเลือกเป้าหมายจากผู้เล่น(งานนอกสั่ง) หรือเปล่าครับ

ข้อ 3. จากข้อ 2  หากมีseal At ต่ำสุด 2ใบ คือ A และ B ฝ่ายตรงข้ามเลือกdeath curse ใส่A  จะสามารถใช้ it's no joke เปลี่ยนเป้าหมาย ไปยัง  B ได้ ไหมครับ

ข้อ 4. การย้ายเป้า หมายของSkill จะสามารถย้ายได้เฉพาะที่เป็นงานนอกสั่งเท่านั้น  แต่หากEffectนั้น ระบุเป้าหมายชัดเจนแล้ว  แต่เป้าหมายนั้น มีได้หลายใบ (เช่น ข้อ 2) จะสามารถ ย้ายเป้าหมายไปยังseal ที่สามารถเป็นเป้าหมาย ของ Effectนั้น ได้หรือไม่
« Last Edit: April 13, 2009, 02:38:24 AM by Unicorn_Knight » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #58 on: April 13, 2009, 02:23:38 PM »

1. Change Target / ย้ายเป้าหมาย
การย้ายเป้าหมาย คือ การเปลี่ยนแปลงเป้าหมายที่ได้ระบุไว้ในตอนแรก โดยจะไม่ทำการตรวจสอบเงื่อนไขใดๆของเป้าหมายใหม่ที่ถูกกำหนด โดยจะสามารถย้ายเป้าหมายได้ก็ต่อเมื่อเป็นการจัดการงานนอกสั่งเท่านั้น

2. เป็นงานนอกสั่งครับ

3. ย้ายได้ครับ แต่ก็ติด curse นะ เพราะเงื่อนไขใน skill ยังคงถูกต้อง

4. ไม่เข้าใจคำถามครับ

Member

« Reply #59 on: April 16, 2009, 03:29:24 AM »

ผมขอสรุป เรื่องการย้ายเป้าหมายในความเข้าใจของผม ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับถูกต้องไหมครับ
 1. การย้ายเป้าหมายskill นั้น จะสามารถย้ายได้เฉพาะ skill ทีผู้เป็นคนเลือกเป้าหมายเท่านั้น (งานนอกสั่ง)
 2. แต่ บางครั้ง มีskill ที่ effect จำกัดขอบเขตเป้าหมายไว้แล้ว  เช่น  ระบุspeed ของเป้าหมาย , เป้าหมายต้องติดCurse  หากเราจะย้าย skillนั้น ก็ต้องย้ายไปยังseal ที่อยู่ในขอบเขตนั้น เท่านั้น ไม่สามารถย้าย ไปยังseal ที่อยู่นอกขอบเขตนั้นๆ
 3. หากย้าย เป้าหมายสำเร็จแล้ว แต่seal นั้นไม่สามารถ ตกเป็นเป้าหมายได้ skill นั้นก็ไม่ส่งผลไปเลยใช่ไหมครับ เช่น skill "seal 1 ใบ สูญเสีย ability 2 Turn"   ย้ายเป้าหมายของskill ไปที่ seal ไม่มี ability  skillนั้นก็เป้กไป

Pages: 1 [2] 3  All
  Print  

Jump to: