Summoner Master Forum
October 10, 2024, 05:25:33 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเรื่อง vanish และ อื่น ๆ หน่อยครับ  (Read 1048 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
LastFriend
Member

« on: October 13, 2008, 04:21:22 AM »

1.) ถ้านำ  Pecca Ignorantia, the Sin of Ignorance  มาใช้สกิล ใส่พวกนินจา ที่ มี vanish
     ขะไม่ต้อง vanish เมื่อเป็น inactive seal และทำให้ ability หายเพียง 1 subturn พอ ใช่ไหมครับ

2.) ถ้านำ Andromeda หรือ mystic card ประเภทอื่น ๆ ที่ ทำให้  Kyoufu Yajuu
     สูญเสีย หรือ ยกเลิก ability จะไม่ต้อง vanish และ monster ที่เรียกออกมาจากผล ของสกิล
     จะไม่หายไปใช่ไหมครับ

2.1) ถ้า ใช่ - - - แล้วถ้า  Kyoufu Yajuu ใช้สกิลอีกครั้ง แต่คราวนี้ต้อง vanish monster ใน
            กรณีที่ 2 ต้องกลับเข้ากองด้วยไหมครับ

2.2) อันนี้เรื่อง Kyoufu Yajuu - - - monster ที่เรียกออกมาจากสกิลของ Kyoufu Yajuu
            ที่เขียนไว้ว่า Monster] ที่นำเข้ามาโดย Skill ของ Kyoufu Yajuu อยู่ในสนาม (แม้เป็น Seal ใบรอง   
            รวมร่าง) เรานำกลับเข้ากองการ์ด ด้วย ability นี้

- ถ้า monster นั้น เป้น seal รองรวมร่างอยู่ กลับเข้ากองเฉพาะ monster ที่ถูกเรียกมา
              หรือ กลับเข้ากอง ทั้งหมด

- ถ้า monster นั้น เป็น seal หลัก seal รอง ต้องกลับเข้ากองด้วยหรือ ไม่

จบ เรื่องนินจา - - - - - - - -- - -

ฯลฯ ต่อ ครับ

3.) ability ของ viper mara ที่ว่า stone curse และ poison curse ไม่สามารถยกเลิกได้ (atline)
     สามารถใช้ในกรณีอื่นได้ไหมครับ เช่น

3.1) ใช้สกิล stone curse ใส่ seal ที่มี ability ยกเลิก skill ได้ไหมครับ

3.2) เหมือน 4.1 แต่เปลี่ยนเป็น curse จาก ability และ มีความสามารถ ยกเลิก ability ครับ

4.) เมื่อ ติด freeze curse จะไม่สามารถโจมตีแล้วใช้สกิล ได้ ใช่ไหมครับ

4.1) Thor, the Thunder God เมื่อติด freeze curse ต้องลงไปที่ dfline ไหมครับ

อาจจะถามเยอะไปหน่อย ขออถัยด้วยครับ.. ไว้เดี๋ยวค่อยมาถามใหม่ ^ ^

ขอบคุณมากครับ...

« Last Edit: October 13, 2008, 01:04:51 PM by LastFriend » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: October 13, 2008, 03:49:45 PM »

1. ใช่ครับ

2. ต้องเป็นสูญเสียครับ ถึงจะไม่ออกจากเกม และไม่ได้นำ monster ออกมาจากกอง
เรื่อง monster ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม

2.2 กลับเฉพาะใบรองครับ / กลับหมด

3.1 ได้ครับ

3.2 ติด curse ครับ

4. ไม่สามารถโจมตีได้ แต่ใช้ skill ได้ครับ

4.1 ลงครับ

LastFriend
Member

« Reply #2 on: October 14, 2008, 12:25:48 AM »

1.) ถ้านำ  Pecca Ignorantia, the Sin of Ignorance  มาใช้สกิล ใส่พวกนินจา ที่ มี vanish
     ขะไม่ต้อง vanish เมื่อเป็น inactive seal และทำให้ ability หายเพียง 1 subturn พอ ใช่ไหมครับ

2.) ถ้านำ Andromeda หรือ mystic card ประเภทอื่น ๆ ที่ ทำให้  Kyoufu Yajuu
     สูญเสีย หรือ ยกเลิก ability จะไม่ต้อง vanish และ monster ที่เรียกออกมาจากผล ของสกิล
     จะไม่หายไปใช่ไหมครับ

2.1) ถ้า ใช่ - - - แล้วถ้า  Kyoufu Yajuu ใช้สกิลอีกครั้ง แต่คราวนี้ต้อง vanish monster ใน
            กรณีที่ 2 ต้องกลับเข้ากองด้วยไหมครับ

2.2) อันนี้เรื่อง Kyoufu Yajuu - - - monster ที่เรียกออกมาจากสกิลของ Kyoufu Yajuu
            ที่เขียนไว้ว่า Monster] ที่นำเข้ามาโดย Skill ของ Kyoufu Yajuu อยู่ในสนาม (แม้เป็น Seal ใบรอง   
            รวมร่าง) เรานำกลับเข้ากองการ์ด ด้วย ability นี้

- ถ้า monster นั้น เป้น seal รองรวมร่างอยู่ กลับเข้ากองเฉพาะ monster ที่ถูกเรียกมา
              หรือ กลับเข้ากอง ทั้งหมด

- ถ้า monster นั้น เป็น seal หลัก seal รอง ต้องกลับเข้ากองด้วยหรือ ไม่

จบ เรื่องนินจา - - - - - - - -- - -

ฯลฯ ต่อ ครับ

3.) ability ของ viper mara ที่ว่า stone curse และ poison curse ไม่สามารถยกเลิกได้ (atline)
     สามารถใช้ในกรณีอื่นได้ไหมครับ เช่น

3.1) ใช้สกิล stone curse ใส่ seal ที่มี ability ยกเลิก skill ได้ไหมครับ

3.2) เหมือน 4.1 แต่เปลี่ยนเป็น curse จาก ability และ มีความสามารถ ยกเลิก ability ครับ

4.) เมื่อ ติด freeze curse จะไม่สามารถโจมตีแล้วใช้สกิล ได้ ใช่ไหมครับ

4.1) Thor, the Thunder God เมื่อติด freeze curse ต้องลงไปที่ dfline ไหมครับ

อาจจะถามเยอะไปหน่อย ขออถัยด้วยครับ.. ไว้เดี๋ยวค่อยมาถามใหม่ ^ ^

ขอบคุณมากครับ...

ถามเรื่อง Kyoufu Yajuu ใหม่นะครับ

จากผลของ ability
" เมื่อ Kyoufu Yajuu เข้ามาในสนามโดยผลของ Vanish ถ้า [Monster] ที่นำเข้ามาโดย Skill ของ Kyoufu Yajuu อยู่ในสนาม (แม้เป็น Seal ใบรองรวมร่าง) เรานำกลับเข้ากองการ์ด "

1.) จากคำตอบ ทำไม เมื่อ สุญเสีย ability แล้วไม่ได้นำ monster ออกมาจากกองครับ
     มันเป็น สกิล ไม่ใช่เหรอครับ ( กรณีไม่ได้ใช้ Andromeda เพราะ มันทำให้ สูญเสีย ทั้ง สกิล และ ability )

1.1) จากผลของ mystic Andromeda  "Seal ที่ Andromeda ติดสูญเสีย Skill และ/หรือ Ability "
           คำว่า  " และ / หรือ " เราสามารถเลือกได้ไช่ไหมครับ ว่าจะให้ สุญเสียแค่ ability
           หรือ ทั้ง สกิล และ ability ครับ
    1.2) ดังนั้น จากคำตอบข้อ 2 ของเก่า ขอเหตุผลด้วยครับ

2.) Kyoufu Yajuu ที่ โดนความสามารถ " ยกเลิก ability ของ seal ทุกใบในสนาม ( รวมตัวมันเองด้วย ) "
     ต้อง vanish ไหมครับ

3.) ถ้า 2 กรณี ข้างต้น " ได้ " monster ที่ถูกเรียกออกมาจากผลของสกิล Kyoufu Yajuu จะต้องกลับ
     เข้ากองการ์ดไหมครับ

ขอบคุณครับ.......
« Last Edit: October 14, 2008, 12:33:30 AM by LastFriend » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: October 14, 2008, 02:13:28 AM »

1. เพราะคิดว่าใช้ andromeda ครับ เอาเป็นว่าข้อข้างบนตอบไม่ตรงคำถามแล้วกัน

1.1 เลือกไม่ได้ครับ ถ้ามีทั้ง Skill และ Ability ก็ต้องสูญเสียทั้งสองอย่าง

1.2 ถ้า Kyoufu Yajuu กลับเข้ามาในสนาม แล้วมี monster ที่เข้ามาในสนามจาก skill ของตัวมันมากกว่า 1 ใบ ก็ต้องนำทุกใบเข้ากองการ์ดครับ
เพราะ ability ระบุไว้แบบนั้น

2. ต้อง vanish ครับ

3. ไม่เข้าใจคำถาม

Pages: [1]
  Print  

Jump to: