Summoner Master Forum
October 04, 2024, 06:29:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 2 [3] 4  All
  Print  
Author Topic: ถามหลายเรื่องคับ  (Read 26580 times)
0 Members and 18 Guests are viewing this topic.
[K]imaHrI
Member

« Reply #60 on: January 20, 2009, 03:39:47 AM »

ถามต่อนะครับ

1. สกิลของ Natalie, the Inventor of Felasia ที่ว่า นำ Mystic Card 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill ออกจากเกม; ผู้ใช้ Skill +Mp ตาม Mp ค่าร่ายของ Mystic Card นั้น (Mp 1)
ถามว่า ถ้าเป็นมิสติคของฝ่ายตรงข้าม แต่แปะที่ซีลเรา จะถือว่ามิสติคใบนั้น อยู่ในสนามฝ่ายเรารึเปล่า แล้วเราสามารถใช้สกิลนี้เพื่อนำมิสติคใบนี้ออกจากเกมได้หรือไม่

2. เราสามารถใช้ the sacrifice of gideon ทำให้ซีลของฝ่ายตรงข้ามที่กำลังร่าย สูญเสียอบิลิตี้ เมื่อเข้ามาในสนามได้หรือไม่

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #61 on: January 20, 2009, 02:38:11 PM »

1. ไม่ได้ครับ ต้อง mystic ของเราครับ

2.  ได้ครับ

seasononn
Member

« Reply #62 on: January 20, 2009, 11:43:31 PM »

อยากจาถามมั่งอาคับสงสัยเหมือนกัน

-Mystic aphodite อะครับ ไม่แน่ใจไม่มีการ์ด อยากรู้ว่า สกิลของมันอันที่2เปนสกิลของMysticหรือว่าseal ได้รับอะครับ

คือเพื่อนผมมันเล่นกะผมแบบนี้อะ 2ร่าย aphodite  /5Charm 1เทิร์น /7 Charm ไม่สามารถนับTurn ต่อ มันสามารถใช้แบบนี้ได้หรอครับ

ขอบคุงครับ^ ^

Nihil
Member

Email
« Reply #63 on: January 21, 2009, 01:41:34 AM »

skill ของ mystic ครับ

ได้ครับผม 

[K]imaHrI
Member

« Reply #64 on: January 21, 2009, 02:23:05 AM »

1. คำว่าการ์ดในสนามฝ่ายเรา หมายถึง การ์ดที่เราเป็นเจ้าของ หรือการ์ดที่อยู่ในสนามของเรา อย่างฝ่ายตรงข้ามแปะมิสติคที่ซีลของเรา จะนับมิสติคในนั้นอยู่ในสนามฝ่ายใคร
1.1 แล้วถ้าเรา charm ซีลเขามา ซีลใบนั้นถือว่าอยู่ในสนามฝ่ายเราด้วยหรือเปล่า

2. มี inf step ตอนซีลตก shirne หรือไม่

3. สามารถใช้ andromeda กับซีลที่กำลังร่ายให้สุญเสียอบิลิตี้เมื่อเข้ามาในสนามได้หรือไม่ แล้วถ้าหากซีลนั้น ปกป้องมิสติค แต่อยู่ในสภาพกำลังร่าย จะสามารถให้สูญเสียอบิลิตี้ได้หรือไม่

มังกร
Moderator
Member

« Reply #65 on: January 21, 2009, 03:27:18 AM »

1. หมายถึงการ์ดที่เราเป็นเจ้าของ (เป็นผู้ร่าย) ครับ สนามไม่มีการแบ่งฝ่าย

1.1 ไม่ครับ

2. มีครับ

3. ไม่ได้ครับ เพราะการ์ด PS เลือกเป้าที่ใบที่กำลังร่ายไม่ได้

seasononn
Member

« Reply #66 on: January 21, 2009, 10:03:27 PM »

1.ซินแสงสามารถจ่าย 0 ชี้ ได้มั้ยครับ จะชีี้แล้วเอาCoronel โดดอาคับ

2. สมมุตินะครับ ผมเริ่มคนหลัง แล้วSubturn แรกพอเค้าลง sealเสร็จแล้ว ผมสามารถใช้ Aquarius โดดฟรีส ก่อนผ่านโดยที่

Mpเค้ายังไม่เต็มได้ไหมคับ

3. Rider น้ำ สมมุติ ผมตีมันไปแล้วหลังจากนั้นผมติดFreezeแล้วไม่สามารถตีต่อ ได้หรอครับ ?

4. Marine knight มันต้องโจมตีแบบไหนหรอครับ  ที่ว่าโจมตีสำเร็จอะครับ ช่วยยกตัวอย่างให้ทีนะครับ^ ^

5.Aprhodite ที่มันเขียนว่าผลจากสกิลนี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้ คือตัวยกเลิก Curseและยกเลิก Skill ก็โดนหมดใช่มั้ยครับ

ขอบคุงครับ :) ม่ายมีพี่ๆ มาตอบเลยรอนานแล้ว T T
« Last Edit: January 23, 2009, 07:32:10 PM by seasononn » Logged

[K]imaHrI
Member

« Reply #67 on: January 24, 2009, 11:44:38 PM »

1. ถ้าseal ฝ่ายตรงข้ามอยู่ที่ at line มากกว่า1 ตัว แล้วเราใช้ waltz of harmony แล้วเลือกเป้าหมาย หากฝ่ายตรงข้ามปั๊มพลังให้มี at ที่สูงกว่า จะถามว่า สามารถเลือกเป้าหมายไปยังsealใบอื่นที่อยู่ใน at line และ atk ต่ำกว่าได้หรือไม่ หรือมิสติคจะตกลงไชน์เลย?

2. ยังไม่เคลียร์เรื่อง change the world ฝ่ายตรงข้ามใช้ high priestess มาเราใช้ change the world ย้ายไปเผา high priestess ตัวเองได้หรือไม่ หรือว่าไม่ได้ แต่ย้ายไปไหนไม่ได้อีกจึงตกไชน์?

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #68 on: January 25, 2009, 03:18:51 AM »

1. จ่ายได้ครับ ไม่เกิดผลอะไร / อ่านแล้วไม่เข้าใจคอมโบ

2. ได้ครับ

3. ยังโจมตีต่อครับ

4. โจมตีไปแล้ว Marine knight ยังไม่ตายครับ

5. ยกเลิกไม่ได้เลยครับ

1. ต้องเปลี่ยนเป้าหมายครับ

2. ย้ายไปได้ครับ  High Priest of Ekklesia ก็จะตก shrine ไป

seasononn
Member

« Reply #69 on: January 25, 2009, 04:46:00 PM »

แหะ ข้อแรก ผมเข้าใจละคับไม่อ่านให้ถี่ถ้วนก่อนเอง

[K]imaHrI
Member

« Reply #70 on: February 01, 2009, 03:28:18 AM »

1. king zimri สามารถใช้ใส่ตัวที่ยกเลิกมิสติคได้หรือเปล่า (อบิลิตี้ที่2กับ3อะครับ) ผลจะถูกยกเลิกไปก่อนหรือเปล่า

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #71 on: February 01, 2009, 07:33:10 PM »

ใช้ได้ครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #72 on: February 09, 2009, 03:03:12 AM »

1. การ์ดที่ถูก remove (เช่นผลจาก angel of soparno) ไม่สามารถกำหนดเป็นเป้าหมายของ skill ability mystic ใดๆได้เลยใช่หรือไม่

2. การ์ดที่ถูก vanish ถือว่าไปอยู่ใน remove zone แล้วจะตกเป็นเป้าหมายของข้อ1 หรือไม่

3. เมื่อกลับมาจาก vanish curse ต่างๆที่ติดอยู่จะหายไปหรือมั้ย รวมทั้งมิสติคที่ติดไว้ด้วย

4. ถ้าหากฝั่งเรา vanish ทุกตัวเป็นเวลา 2 turn แล้วใน turn ที่2 เราไม่ลงซีลเลย แล้วตัวอื่นยังอยู่ในสภาพ vanish อยู่ จะแพ้หรือไม่

5. การ์ดที่ถูกรีมูฟ (เช่นซีลที่ถูก wannan เอาออก) จะถือว่าอยู่ใน remove zone หรือไม่

6. การsteal การ์ดที่ steal ถือว่าอยู่ใน remove zone หรือไม่

7. อบิลิตี้เมื่อต่อสู้ หากฝ่ายตรงข้ามใช้การ์ดที่ทำให้ยกเลิกอบิลิตี้นี้ จะได้หรือไม่

8. อบิลิตี้เช่น +atk ตาม...(เช่น dominica) ทำให้ยกเลิกอบิลิตี้ได้หรือไม่ หรือได้เฉพาะสูญเสีย แล้วถ้าทำให้ยกเลิกอบิลิตี้ cancle curse จะหายไปหรือไม่

ถามเยอะหน่อยขอบคุณครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #73 on: February 10, 2009, 04:33:48 AM »

ไม่มีคนตอบ ขอดันครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #74 on: February 12, 2009, 02:42:31 AM »

จะมีคนตอบมั้ย ตั้งไว้3วันแล้ว

Nihil
Member

Email
« Reply #75 on: February 12, 2009, 02:54:51 AM »

1. การ์ดใน remove zone ไม่เป็นเป้าหมายครับ

2. ไม่ครับ

3. หายตั้งแต่ตอนออกจากสนามครับผม

4. แพ้ครับ

5. ใช่ครับ

6. ใช่ครับ

7. ต้องดูว่าส่งผลที่ seal ใดหรือไม่ครับ

8. ได้ครับ ยกเลิกผลทีตัวเองได้รับทำให้ไม่เกิดผล

[K]imaHrI
Member

« Reply #76 on: March 02, 2009, 08:49:16 PM »

1. มีกรณีไหนบ้างที่ steal การ์ดแล้ว ไม่ต้องคืนเจ้าของ

2. ถ้าหากseal ฝ่ายเราถูกยกเลิกอบิลิตี้ของการ์ดทุกใบ การ์ดมิสติคที่เคยแปะไว้จะหลุดหรือไม่ หรือแค่ยกเลิกอบิลิตี้เฉยๆ

3. ซีลที่สามารถโจมตีไปยังdef line ได้ ถ้าหากถูกทำให้ยกเลิกอบิลิตี้ จะยังสามารถตีข้ามไลน์ได้หรือไม่

4. ถ้าหากเราทำให้การ์ดฝ่ายตกข้ามสูญเสียอบิลิตี้ เมื่อตก shirne แล้ว อบิลิตี้เมื่อตกshirne จะทำงานหรือไม่ ( ไม่ได้ใช้การ์ดประเภท PS เช่น sacrifice of gideon )

5. เหมือนข้อ4 แต่เป็นเมื่อเข้ามาในสนาม

6. Lucretia เมื่อฝ่ายตรงข้ามโจมตีมา เราต้องประกาศว่าจะมูฟมิสติคที่ใบก่อนเข้าช่วงต่อสู้หรือไม่ หรือว่าเข้าช่วงต่อสู้แล้วจะมูฟกี่ใบก็ได้โดยไม่ต้องประกาศก่อน ( หลังสเตปอินเตอเฟียแล้ว )

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #77 on: March 03, 2009, 01:51:39 AM »

1. ถ้าการ์ดที่ถูก steal นั้นได้รับ effect ให้ไม่กลับออกมาจาก remove zone เป็นต้น

2. หลุดครับ

3. ยังสามารถโจมตีข้ามไปยัง df line ได้อยู่

4. ทำงานครับ เพราะเมื่อตก shrine effect ต่างๆ ที่เคยกระทำกับการ์ดจะหายไป

5. ไม่ทำงาน

6. ต้องประกาศก่อนครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #78 on: March 03, 2009, 04:03:55 AM »

จากข้อ6

เมื่อประกาศแล้วมูฟเลย หรือยังมีอินเตอเฟียแทรกได้อยู่คับ?

Nihil
Member

Email
« Reply #79 on: March 03, 2009, 01:35:29 PM »

มี ตอนการ์ดถูก remove ครับผม

[K]imaHrI
Member

« Reply #80 on: March 07, 2009, 04:03:18 PM »

ถามต่อครับ

1. lucretia เมื่อประกาศว่าให้อบิลิตี้ทำงาน ถ้าหากติด stone หรือ no att หรือการ์ดที่ไม่ทำให้การต่อสู้เกิดขึ้น อบิลิตี้ เมื่อต่อสู้ของ จะทำงานต่อมั้ยครับ (ต้องมูฟมิสติคมั้ยครับ)

2. skill ของ lucretia ถ้าหากเป้าหมายที่เราเลือก เค้าปั๊มพลังให้atkสูงกว่าที่เราประกาศไว้ เราต้องออกจากการใช้สกิลหรือว่าหาเป้าหมายที่เป็นไปได้ใหม่ครับ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #81 on: March 07, 2009, 05:58:55 PM »

1. ถ้าติด curse ใน step ของการโจมตี ก็ไม่ต้อง remove ครับ

2. ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #82 on: March 08, 2009, 02:36:53 AM »

1. จากคำถามที่1 เดิมอะครับ ถ้าโดนพวก no att หรือพวกที่ทำให้หยุดโจมตีที่ไม่ใช่ติดเคริสล่ะครับ ต้องมูฟไหม

2. eye of providence ในtext บอกว่าป้องกัน ถ้าเราแปะมิสติคไปแล้ว 4 ใบ เค้าใช้ eye มา มิสติคที่เคยแปะจะหลุด หรือว่าแปะเพิ่มไม่ได้เฉยๆครับ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #83 on: March 08, 2009, 04:23:42 AM »

1. ไม่ต้อง remove ครับ

2. ถ้าการ์ด 4 ใบนั้นร่ายสำเร็จไปแล้วก็ไม่มีผลอะไรครับ แค่ติดเพิ่มไม่ได้
แต่ถ้า 4 ใบนั้นกำลังร่ายอยู่ ก็ต้องเลือกเป้าหมายใหม่ให้ทั้ง 4 ใบเลย

[K]imaHrI
Member

« Reply #84 on: March 08, 2009, 09:07:45 PM »

ยังไม่เคลียร์ครับ

1. change the world ย้ายเป้าหมายของ holy prayer (เลือกเผา) ย้ายไปเผา holy เองได้ เพราะอะไร (ความสามารถของ holy บอกว่าเผา PS แต่ holy  ไม่ใช่ ps)

2. จากข้อ1 เปลี่ยนเป็น high priest ย้ายไปเผาตัวเองได้เพราะอะไร ( ability high priest เกิดเมื่อร่ายสำเร็จ แต่ ability บอกว่าทำลาย กำลังร่าย)

3.เปลี่ยนเป็น atemis ย้ายไปเผา atemis ได้หรือไม่ เพราะอะไร

Nihil
Member

Email
« Reply #85 on: March 09, 2009, 01:36:48 AM »

1. เพราะเจอบังคับย้ายหาตัวเอง แต่เงื่อนไขไม่ตรงทำให้ต้องหาเป้าใหม่ แต่หาเป้าใหม่ไม่ได้จากผลของ change the world ทำให้ไม่เกิดผลอะไรและตก shrine ไปครับ

คิดง่ายๆ เหมือนย้ายการโจมตีด้วย it's no joke ไปยัง seal ที่ป้องกันการโจมตี จะย้ายเป้าต่อไม่ได้ แต่ตีไปไม่เกิดผลทำให้หยุดไปเช่นเดียวกันครับ

2. เช่นเดียวกันครับ

3. เผาไม่ได้ เพราะ Artemis ไม่ใช่ mystic card ที่กำลังร่ายครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #86 on: March 12, 2009, 01:43:41 AM »

1. จากข้อ3เดิม ถ้าเราย้ายผลของ atemis แต่ย้ายไปใบไหนไม่ได้เลย atemis จะต้องออกจากการใช้สกิล หรือว่าย้ายไม่ได้ตั้งแต่ต้นครับ

2. ability ของ general chales เมื่อมี relic อยู่ในสนามฝ่ายเรา seal ที่ต่อสู้ด้วย สูญเสีย skill และ อบิลิตี้ 1turn ถามว่า ถ้าหากฝ่ายตรงข้ามใช้ shiriel โจมตี chales และ charles มีมิสติคติดอยู่ ถามว่า มิสติคจะหลุดก่อนที่อบิลิตี้ของ charlse จะทำงานหรือเปล่า (ทำให้ shiriel สูญเสียอบิลิตี้ จึงเกิดการยกเลิกไม่ได้)

3. จากข้อ2เปลี่ยนเป็น charles โจมตีไป

Nihil
Member

Email
« Reply #87 on: March 12, 2009, 02:10:51 AM »

1. ออกจากการใช้ skill ครับ

2. หลุดก่อนครับ เพราะ ability ของเจ้าของ subturn โจมตีทำงานก่อนครับ

3. Shiriel สูญเสียก่อนครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #88 on: March 13, 2009, 12:11:30 AM »

ถามต่อครับ

1. ฝ่ายตรงข้ามใช้ valor the angel of order ยกซีลฝ่ายเรา มิสติคที่ติดบนซีลจะตก shirne หรือขึ้นมือด้วยครับ?

2. ฝ่ายตรงข้ามใช้ valor the angel of order ยกซีลฝ่ายเรา เราใช้การ์ดที่มีผลให้ยกเลิกskill valor ยังคงต้องขึ้นมือหรือว่า ออกจากการใช้สกิลครับ?

มังกร
Moderator
Member

« Reply #89 on: March 13, 2009, 12:21:13 AM »

1. ตก shrine ครับ

2. ใ้ช้การ์ดนั้นกับฝ่ายไหน ฝ่ายนั้นก็จะไม่กลับขึ้นมือครับ

Pages: 1 2 [3] 4  All
  Print  

Jump to: