Summoner Master Forum
October 04, 2024, 06:33:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  
Author Topic: ถามหลายเรื่องคับ  (Read 26604 times)
0 Members and 25 Guests are viewing this topic.
[K]imaHrI
Member

« on: October 04, 2008, 04:45:05 AM »

1. Ocean Queen Mermaid หากถูกสวนกลับ ability ของมันจะทำงานมั้ยคับ (การสวนกลับเป็นการถูกทำลายหรือเปล่า) แล้วการทำลาย หมายถึงการที่เราสวนกลับสำเร็จ ด้วยหรือเปล่า

2. Odilon 05 (อ่านชื่อไม่ออก เป็นไนท์ธาตุน้ำที่มีอบิลิตี้ เมื่อมีseal ฝ่ายตรงข้ามติด freeze curse at+1 turn) ถ้าฝ่ายตรงข้าม โดน freeze all  จะ+เพิ่มเท่าไหร่ แล้ว อบิลีตี้นี้ + ได้เรื่อยๆ ป่าวคับ ใน1subturn +ได้กี่ครั้ง ถ้าโดนทำให้ สูญเสีย ability เช่น andro หรือSin (light element) atk ที่บวกมาจะหายมั้ยคับ แล้วถ้าไม่หาย ทำไงให้หายคับ

3. Chakra เอาขึ้นได้ในsubturnโจมตีเราใช่หรือไม่

4. Waltz of harmony (Neo Extended 156) สามารถใช้ no joke ย้ายเป้าหมาย ไปยังdef line เพื่อไม่ให้เกิดผลได้หรือไม่ แล้วknight 2 ใบนั้น จะกลายเป็น inactive หรือไม่

5. คำว่า cancle mystic หมายถึง แปะแล้วหลุด หรือแปะแล้วไม่แสดงผล หรือแปะไม่ได้

6. หากเป็นการ์ดพวก PS เช่น Galahad สามารถเปะนอกเหนือจากอบิลิตี้ในนั้นได้หรือไม่ หรือ แปะแล้วไม่แสดงผล หรือแปะแล้วหลุด

7. mystic ที่มียกเว้น สามารถแปะได้หรือไม่ได้ แปะแล้วหลุด หรือแปะแล้วไม่แสดงผล

8. no joke สามารถย้าย no joke ของฝ่ายตรงข้าม ให้มาแปะซีลฝ่ายเรา เพื่อให้หลุดเพราะข้อยกเว้นของมันที่ไม่สามารถแปะซีลฝ่ายตรงข้ามได้ หรือเปล่าคับ

9. เวลาสั่ง ทริปเปิลคอม ต้อง break com ก่อนแล้วรวม3ตัวทีเดียว หรือ จาก2เป็น3ได้เลย แล้วถ้าแหก โดน thunder bolt ซีลรองรวมร่าง จะถือว่าเป็น inactive หรือยัง ถ้ายัง เปลี่ยน line ได้มั้ย

10. หากเราเอา general chales ที่แปะดาบชาร์ลส ไว้ โจมตีใส่ Anuntanagaraj อบิลิตี้ใครเกิดก่อน ชาร์ลจะติด poison มั้ย

ถามเยอะหน่อยขอบคุณครับ

« Last Edit: October 04, 2008, 05:22:52 AM by kimahri01 » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: October 05, 2008, 02:15:13 AM »

1. ทำงานครับ

2. บวกตามจำนวน seal ทุกใบที่ติด curse ครับ / บวกได้เรื่อยๆ
ถ้าทำให้สูญเสีย ค่าพลังที่บวกค้างไว้จะยังคงอยู่ ต้องทำให้ยกเลิก ability ครับ

3. เอาขึ้นเมื่อจบ subturn โจมตีของใครก็ได้ครับ

4. ย้ายได้ครับ และไม่เป็น inactive

5. ติดแล้วผลถูกยกเลิกไป การ์ดจึงหลุด

6. ติดได้ และไม่แสดงผลอะไร ไม่หลุด

7. ไม่สามารถเลือกให้เป็นเป้าหมายได้

8. ได้ครับ

9. จากท่า 2 เป็น 3 เลยได้ครับ / ยังเป็น active เปลี่ยน line ได้

10. ของ Charles เกิดก่อนครับ ไม่ติด curse

[K]imaHrI
Member

« Reply #2 on: October 05, 2008, 02:50:57 AM »

ถามต่อนะคับ

1. freeze curse ที่เกิดจาก lonely ตราบเท่าที่มันยังอยู่ df line สามารถรักษาได้มั้ยคับ
2. ถ้าหากฝ่ายตรงข้าม มี seal ในสนาม แต่ติด dimension curse เราสามารถตีขึ้นเลยได้มั้ยคับ
3. dimension curse ทำให้มิสติคที่แปะอยู่หลุดมั้ยคับ ( แล้วถ้าในกรณี remove จะหลุดมั้ย เพราะมันมี seal ที่สามารถให้ seal1 ใบ remove 1 turn อะคับ )
4. พวกที่ cancle mystic จะได้รับผลจากพวก PA มั้ยคับ (เช่น delta D จะได้รับผลของ Barnabus หรือไม่)
5. ถ้าจะ break com จาก triple เป็น double ต้องแยกหมด หรือแยกใบเดียวก็ได้คับ?

ขอบคุณนะคับ
« Last Edit: October 05, 2008, 05:04:40 AM by kimahri01 » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: October 05, 2008, 06:27:38 PM »

1. รักษาได้ครับ

2. ตีขึ้นมือได้ครับ

3. ไม่หลุดครับ / remove หลุดครับ

4. ไม่ได้รับผลครับ

5. จะแยกทั้งหมดครับ เป็นสามใบ

[K]imaHrI
Member

« Reply #4 on: October 06, 2008, 11:59:13 PM »

ขอถามต่อนะคับ

1. ในsubturn แรกของผู้ที่เริ่มเกมก่อน สามารถใช้สกิลได้มั้ย (เช่นสกิลลงมาจากบนมือ หรือสกิลขายเพิ่มmp) เป็นต้นอะคับ

2. จาก rep บนนะคับ เคยได้ยินจัดจ์คนนึงบอกว่า freeze จาก lonely รักษาไปก็ไม่หายก็มันยังอยู่ DF line ช่วยชี้แจงทีครับ

3. ordonus ที่บอกว่ายกเลิก ability ของseal ฝ่ายตรงข้าม หมายถึง seal ฝ่ายตรงข้ามทุกตัว ยกเลิก ability ของตัวมันเองหมดเลยหรือเปล่าคับ

4. เราสามารถรักษาเคริสที่เกิดจากมิสติคการ์ดได้มั้ยคับ (รักษาแล้วจะติดต่อไปหรือเปล่า)

ขอบคุณคับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: October 07, 2008, 02:11:41 AM »

1. ผู้เล่นฝ่าย subturn ป้องกันใช้ skill ที่เป็น ได้ แต่ผู้เริ่มก่อนใช้ไม่ได้ครับ

2. รักษาแล้วหายครับ เหมือนกับว่าติด Freeze ไปตราบเท่าที่ LS อยู่ Df line จะผ่านนานแค่ไหนก็ติด แต่ถ้ารักษาไป ผลที่ติดจะหายได้ครับ

3. ยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้ามทุกใบกับเจ้าของ Ordonus ครับ นับหมด

4. ได้ครับ mystic หลุดไป

[K]imaHrI
Member

« Reply #6 on: October 08, 2008, 03:28:56 AM »

ขอถามต่อนะครับ

1. skill จากมิสติคการ์ด มีกำหนดหรือไม่ว่า1เทิร์นใช้ได้1ครั้ง(เหมือนseal) เช่น altemis ใน1ซับเทิร์น ใช้ได้ครั้งเดียว หรือกี่ครั้งก็ได้

2. การโจมตีสำเร็จ หมายถึง การที่มีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งตายหรอเปล่าคับ แล้วในกรณี ที่โจมตีไปยัง df line แต่โจมตีไม่เข้า ถือว่าโจมตีสำเร็จมั้ยคับ

3. พวกที่มีability เช่น at+2 เมื่อต่อสู้/1 turn ถ้าหากsubturn โจมตี ผมโจมตีไป ทำให้ at+2 เมื่อเป็น subturn ป้องกัน ฝ่ายตรงข้ามใช้ seal ใบนั้น โจมตี ถามว่า at จะบวกเพิ่มมั้ย หรือบวกได้แค่ครั้งเดียว

ขอบคุณครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #7 on: October 08, 2008, 04:02:26 AM »

1.  1 ครั้ง / subturn ครับ

2. ถือว่าโจมตีสำเร็จได้ครับ

3. + ได้อีกครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #8 on: October 08, 2008, 04:36:39 AM »

ถามต่อนะครับ

1. ช่วยอธิบายคำว่า seal ใบนั้น ยกเลิก ability ของseal ฝ่ายตรงข้ามทั้งหมด แล้วถ้าหาก seal ฝ่ายตรงข้าม มี ability ที่ +atk ตัวเอง หาก seal ใบนั้น โจมตีเข้ามา seal ใบนั้นจะได้รับ + atk มั้ยคับ

2. พวกที่ไม่ระบุว่า ability นี้ทำงาน1ครั้งใน1subturn จะเกิดซ้ำได้เรื่อยๆหรอคับ ในกรณีของ kaze kitsune หากฝ่ายตรงข้ามประกาศโจมตี2 ครั้ง ก็ mp-2 หรอคับ แล้วถ้าในกรณีของ regena,the little princess หากฝ่ายตรงข้าม สลับ line3ตัว atk +3 เลยหรอคับ

3. seal ที่กำลังร่าย และมีอบิลิตี้จำพวก เมื่อเข้ามาในสนาม สามารถใช้ ซินแสง ทำให้สูญเสีย ability ได้มั้ยคับ

4. titan ขณะใช้สกิล หากถูก stone หรือ freeze หรือ no skill หรือ andro ชาร์จจะหายมั้ยคับ มีกรณรใดบ้างที่ชาร์จหาย

5. หนุมาน ถ้าเปิดมิสติคแล้วได้ no joke จำเป็นต้องย้ายการโจมตีมั้ยคับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: October 08, 2008, 05:25:57 PM by kimahri01 » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: October 09, 2008, 12:52:28 AM »

1. ช่วยยกตัวอย่างการ์ดเป็นใบๆ ด้วยครับ จะได้ตอบได้อย่างชัดเจน

2. ใช่ครับ เกิดขึ้นเรื่อยๆ

3. ไม่ได้ครับ

4. หายทั้งหมดครับ เพราะจ่ายเป็น cost ไปแล้ว (จ่ายพร้อม mp)

5. จำเป็นครับ ถ้าไม่มีการ์ดอื่นๆ ที่สามารถเป็นเป้าหมายตอนนั้นได้

[K]imaHrI
Member

« Reply #10 on: October 10, 2008, 03:10:37 AM »

ถามต่อนะคับ

1. rune fairly ย้ายcurse ที่เกิดจากมิสติคได้มั้ยคับ ถ้าได้ มิสติคหลุดมั้ยคับ

2. ordonus ถ้าจะให้ seal ที่โจมตีเข้ามา ยกเลิก ability ตัวมันเอง ต้องแปะ ordonus ที่ seal เราหรือ seal ฝ่ายตรงข้ามคับ

3. อธิบาย step ของ trisula ทีคับ ว่ามันสามารถแปะมิสติคได้ตอนไหน

4. อธิบาย step ของ felasia knight ทีนะคับ

5. ถ้าหนุมานโจมตีแล้วเปิดได้ no joke แล้วseal ฝั่งเรามี ตัวที่ยกเลิกมิสติค เราเอา no joke ไปแปะตัวที่ยกเลิกมิสติค เพื่อให้การ์ด no joke ลง shirne แล้วต้องย้ายการโจมตีมั้ยคับ? จะตีต่อหรือว่าหยุดตีคับ

6. มีการ์ดใบนึง ที่สามารถย้ายเป้าหมายมิสติค แต่เป็นชนิด PM(จำไม่ได้คับชื่ออะไร) อยากถามว่า ผมใช้ no joke ไปแล้วเค้า ใช้การ์ดใบนี้ ย้าน no joke ไปแปะบนมิสติคใบอื่น จะถามว่า มันได้มั้ยคับ การ์ดอื่นๆที่เป็น PS เหมือนกันด้วยอะคับ

ขอบคุณคับ

Nihil
Member

Email
« Reply #11 on: October 10, 2008, 01:52:16 PM »

1. ไม่ได้ครับผม

2. seal ฝ่ายตรงข้ามครับ

3. พอร่ายเสร็จ mystic เกิดผล สามารถนำ mystic PS เข้ามาได้คัรบ

4. เมื่อเข้ามาในสนาม กำหนด line อะไรเสร็จเรียบร้อยแล้ว จึงจะทำงาน Sp +1 ครับ

5. ไม่ต้องย้ายการโจมตีครับ

6. รบกวนบอกชื่อ หรือ อย่างน้อยชุดของการ์ดใบนี้ได้ไหมครับ เผอิญไม่แน่ใจว่าใบไหนนะครับ เพราะมีหลายใบเหมือนกันที่เข้าข่ายนี้

[K]imaHrI
Member

« Reply #12 on: October 10, 2008, 02:24:46 PM »

ขอโทษนะคับ คราวที่แล้วถามผิด -*-

1. อธิบาย step ของ ekkasia knight of felasia ทีคับ

2. จากข้อ6 จำได้และคับว่า hermes สามารถย้าย no joke ที่กำหนดว่าย้ายการโจมตี ไปยัง posedon ที่อยู่บนสนามได้มั้ยคับ  แล้วถ้า no joke กำหนดย้ายเป้าหมายมิสติค สามารถ ใช้ hermes ย้าย np joke ไปยัง posedon เพื่อให้ no joke หลุดได้มั้ยคับ

3. trisula ระหว่างที่แปะมิสติค สามารถร่าย แทรกได้อีกมั้ยคับ หรือต้องร่ายหลังแปะแล้ว

4. ชาร์จของ titan หากครบตามจำนวนที่ชาร์จไว้แล้ว ชาร์จจะไม่เพิ่มอีก หรือว่ากลายเป็น0นับใหม่ คับ (บางคนบอกชาร์จละลาย?)

ขอบคุณครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #13 on: October 10, 2008, 04:43:09 PM »

1.

504.1.   ประกาศ Seal ที่ใช้ในการโจมตี โดย Seal ที่ใช้โจมตีจะต้องมีสภาพโจมตี และ เงื่อนไขในการโจมตีครบ จะเรียกว่าเป็นการสั่ง Seal โจมตีใน Phase นี้
504.2.   ประกาศท่าที่ใช้โจมตี ของ Seal ในขณะนั้น
504.3.   ตรวจสอบว่ามีเป้าหมายการโจมตีที่สามารถเลือกได้หรือไม่ หากไม่มีให้นำ Seal ที่ประกาศโจมตีออกจากการประกาศโจมตี
504.4.   ตรวจสอบ Cost ถ้าไม่เพียงพอให้นำ Seal ตัวที่ประกาศโจมตีออกจากการประกาศโจมตี
504.5.   จ่าย Cost ของการโจมตีทั้งหมด เรียก Seal ที่ถูกสั่งโจมตีว่า Seal โจมตี Ability ที่จะทำงาน เมื่อ Seal โจมตี ถ้ามีการเลือกการทำงานของ Ability หรือเลือกเป้าหมายให้เลือกใน Phase นี้
(เลือกตรงนี้ว่าจะให้ ability -  Ekklesia Knight of Felasia ทำงานหรือไม่)
504.6.   ประกาศ Seal ตัวที่จะถูกโจมตี โดย Seal ที่จะถูกโจมตีจะต้องมีสภาพที่ถูกโจมตีครบ ให้เรียก Seal ที่จะถูกโจมตีว่า Seal ถูกโจมตี Ability ที่จะทำงานเมื่อ Seal ถูกโจมตี ถ้ามีการเลือกการทำงานของ Ability หรือเลือกเป้าหมายให้เลือกใน Phase นี้
504.7.   Ability ที่จะทำงานเมื่อ Seal ต่อสู้และขณะต่อสู้ ถ้ามีการเลือกการทำงานของ Ability หรือเลือกเป้าหมายให้เลือกใน Phase นี้
504.8.    Step
504.9.   ตรวจสอบว่า Ability นั้นถูกต้องตามเงื่อนไขในการทำงานหรือไม่ ถ้าเงื่อนไขไม่ครบ Ability นั้นจะไม่ทำงาน หาก Ability ไม่สามารถส่งผลกับเป้าหมายที่กำหนด หรือ เป้าหมายที่กำหนดไม่อยู่ในสภาพตกเป็นเป้าหมายได้ ให้กลับไปเลือกเป้าหมายของ Ability ใน phase 504.5. หรือ 504.6. ใหม่โดยไม่สามารถประกาศ Seal ที่ถูกโจมตีใน Phase 504.6 ใหม่ได้ หากไม่มีเป้าหมายใหม่ที่ Ability สามารถส่งผล หรือ กำหนดได้  Ability นั้นจะไม่ทำงาน  ถ้าเงื่อนไขในการเกิด Ability ยังคงถูกต้องและมีเป้าหมายที่ถูกต้อง Ability เมื่อ Seal โจมตี หรือ เมื่อ Seal ถูกโจมตีจะทำงาน ใน Phase นี้

(เอา mystic มาแปะจากผลของ ability ตอนนี้ ซึ่งผ่าน step ไปแล้วทำให้แก้ไม่ได้)

2. ย้ายไม่ได้ครับ เพราะ it's no joke มีเป้าหมายมาที่ seal แต่แรกแล้ว

3. ตอนนำ mystic card มาแปะไม่มี step ให้ร่ายแทรกครับ ต้องร่ายก่อน Trishula เกิดผล หรือ หลังเกิดผลให้เอา mystic นั้นมาติดสำเร็จไปแล้วครับ

4. จะไม่เพิ่มจาก ability Charging อีกครับ (แต่เพิ่มได้จากวิธีอื่น) แต่ที่มีอยู่ก็ไม่หายครับ
« Last Edit: October 10, 2008, 04:44:51 PM by Nihil » Logged

[K]imaHrI
Member

« Reply #14 on: October 10, 2008, 09:43:10 PM »

ขอบคุณสำหรับที่ตอบๆมานะคับ ขอถามต่อนะคับ

1. จากข้อ1 เรปบน ในกรณีหนุมาน แบบนี้ แสดงว่าเปิดมิสติคจากกองเป็นสเตปสุดท้ายสิคับเนี่ย ใช่หรือเปล่า หรือเปิดก่อนได้เลย แล้วค่อยอินเตอร์เฟียกันทีหลัง?

2. Flite agent cedric หากตอนแรกอยู่ที่ at line เพื่อให้อบิลิตี้เกิด แล้วถ้าถูกไดเมนชั่น อบิลิตี้จะเกิดมั้ยคับ (เพราะไดเมนชั่นถือว่าseal ไม่อยู่ใน line ใดๆ)

3. เมื่อ blue fin เข้ามาในสนาม เราสามารถใช้การ์ดทำให้ซีลฝั่งเรายกเลิกอบิลิตี้ซีลฝ่ายตรงข้าม เพื่อไม่ให้ติดcharm curse ได้มั้ย

ขอบคุณคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: October 11, 2008, 02:11:17 AM »

1. ร่ายจากกองหลัง step ของการโจมตีครับ แต่จะมี step ของการร่ายการ์ดใบที่มาจากกองอีก ทำให้สามารถแก้ไขได้เหมือนกับการร่ายทั่วไป

2. ability ไม่ทำงานครับ

3. ได้ครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #16 on: October 16, 2008, 12:37:31 AM »

1. หาก seal ของฝ่ายตรงข้ามมี ability ป้องกัน ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม และอยู่ DF line ถามว่า สามารถนำ Chales กระโดดข้าม at line ไปโจมตี seal ใบนั้น ได้หรือไม่

2. จากกรณีของข้อ1 ถ้าเปลี่ยนเป็น ยกเลิก ability ของ seal ฝ่ายตรงข้าม ถามว่า Chales สามารถกระโดดข้ามไปตีได้หรือไม่

3. นาย A สั่ง BlueFin โจมตี Wannaan ซึ่งอยู่ at line ฝ่ายตรงข้ามสั่งการ Cerdelia ให้ย้าย line จาก df line มาเป็น at line จากนั้น Blue Fin แพ้และลงสุสาน เลือกเป้าหมายการ charm ไปยัง cerdelia ถามว่า นายA จะสามารถสั่ง cerdelia เปลี่ยน line อีกครั้งไปหรือไม่ (หรือเพราะนายB สั่งให้เปลี่ยนไลน์แล้ว นายA จึงสั่งไม่ได้อีก?)

4. Hermes ไม่สามารถใช้ย้ายมิสติค ที่มีเป้าหมายมายัง seal ใช่มั้ยคับ

5. หากฝั่งเราไม่มี seal ในสนามฝั่งเรา เมื่อฝ่ายตรงข้ามโจมตีขึ้นมือ สามารถนำ Whirlwind Ronin จากมือลงสนาม และย้ายการโจมตีมายัง Whirlwind Ronin ได้หรือไม่

6. นายA สั่ง Heaven knight โจมตี มาที่ Marvin ฝ่ายตรงข้าม ฝ่ายตรงข้ามแปะ Helmet of Hope ให้ marvin แบบนี้ Heaven knight จะได้รับผลของ Helmet of Hope ทำให้ไม่ cancle mystic และ curse หรือไม่

7. นายA สั่ง delta D โจมตี seal ของฝ่ายตรงข้ามที่ติด Ares deltaD จะไหลลง DF line หรือว่า โจมตีต่อ?

8. Helmet of Hope ที่บอกว่าseal ที่ติด S ยกเลิก skill ของ seal ที่ติด S หมายถึง สมมติ Rowena ใช้ skill เรานำ Helmet of Hope ติดที่ rowena เพื่อไม่ให้ใช้skill หรอคับ

9. ฝ่ายตรงข้ามกาง love of peace ไว้ เราสามารถใช้สกิลของ Glassland Battler ย้ายไลน์ seal 1ใบของฝ่ายตรงข้าม แล้วทำการโจมตีได้หรือไม่ (เพราะ love and peace สั่งผู้เล่น แต่อันนี้ สกิลสั่งโจมตี)

ขอบคุณครับ
« Last Edit: October 16, 2008, 12:43:53 AM by kimahri01 » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #17 on: October 16, 2008, 01:41:11 AM »

1. ได้ครับ

2. ได้ครับ

3. สั่งเปลี่ยน line ได้อีกครับ เพราะครั้งแรกนั้นเป็นการเปลี่ยน line จาก ability

4. ใช่ครับ ย้ายไม่ได้

5. ได้

6. ไม่ได้รับผลครับ เพราะ ability นั้นส่งผลที่ตัว Heaven knight เอง

7. โจมตีต่อ

8. ไม่ใช่ครับ เอาไว้ติด seal ประเภท Death Paradise เพื่อไม่ให้ตัวเองติด poison

9. ไม่ได้ครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #18 on: October 16, 2008, 02:17:56 AM »

1. สกิลที่มีเครื่องหมาย ; มันใช้สกิลเป็นกี่ step คับ?

2. การที่จะทำให้ atkที่บวกเพิ่มของ gerrald odilon หายไป ใช้การ์ดอะไรได้บ้าง แล้วแปะที่ใคร (อันนี้ขอถามอีกรอบนะคับ ไม่เคลียร์อย่างแรงเรื่อง ยกเลิกอบิลิตี้ของซีลตัวอื่น อะไรทำนองนี้อะคับ)

3. stone curse ทำให้ผู้เล่นไม่สามารถสั่ง seal ย้ายไลน์ได้ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ในกรณีของ skill ที่สั่งให้ seal เปลี่ยนไลน์ seal ที่ติด stone ก็ต้องเปลี่ยนไลน์ใชมั้ยคับ

4. หากใช้สกิล Whirlwind Ronin ลงมาจากมือแล้วถูก ขั้นไม่ให้ย้ายการโจมตี เช่นโดน stone ต้อง vanish มั้ยคับ

ขอบคุณคับ

Nihil
Member

Email
« Reply #19 on: October 16, 2008, 02:44:32 AM »

1. step เดียว เกิดขึ้นพร้อมกันครับ
; = และ

2. การ์ดที่ทำให้เกิดการยกเลิก ability ของ seal เช่น Ordonus / Helmet of Hope
แปะที่ตัว Gerrald Odilon ครับ

3. ต้องเปลี่ยน line ครับ
แค่สั่งการโดยผู้เล่นให้กำหนดไลน์ไม่ได้ ถ้าเจอ effect อื่นยังย้ายอยู่

4. skill Whirlwind Ronen จังหวะเดียว ใช้ stone หยุดไม่ได้นะครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #20 on: October 16, 2008, 08:02:25 PM »

1. หากเราสั่ง General Chales โจมตีSealที่อยู่ At line แล้วฝ่ายตรงข้ามย้ายไลน์ seal ที่เป็นเป้าหมายถึงลง Df line Chales จะตามไปที่ตีต่อมั้ยคับ

2. การสั่งคอม สมมติ seal หลักอยู่บน at line เราฝั่งให้คอมกับ seal ที่อยู่ Df line แล้วปรากฏว่า โดนคั่นด้วยมิสติค Seal รองจะไปอยู่ไลน์ใด ต้องขึ้นมา at line มั้ย

3. ถ้าseal ฝั่งตรงข้ามติด charm curse เราฝั่งซีลนั้นโจมตี ฝ่ายตรงข้ามรักษาเคริส แล้วเราสั่ง charm แล้วตีต่อ ถามว่าได้มั้ย ( seal ใบนั้นกลายเป็น inactive แล้วหรือเปล่า สั่งโจมตีไป1ครั้งแล้ว )

4. ability ที่ว่า อยู่ในสนามครบ X turn สามารถใช้ kuku cloak เร่งได้มั้ยคับ

ขอบคุณครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #21 on: October 17, 2008, 03:25:38 AM »

1. ขึ้นกับว่าเงื่อนไขตีข้ามไลน์ของ General Charles ครบไหมครับ

2. seal รองที่โดนคั่นก็อยู่ที่เดิมครับ ส่วน seal หลักก็หา seal รองใบอื่นที่เป็นไปได้แทน

3. inacrive ไปแล้วครัยผม

4. ได้ครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #22 on: October 18, 2008, 06:47:24 PM »

ขอถามต่อนะครับ

1. ถ้าฝ่ายเรามี อบิลิตี้ cancle curse และฝ่ายตรงข้ามมีอบิลิตี้ ไม่สามารถยกเลิก stone แบบนี้ seal ฝ่ายเราก็สามารถติด stone ได้ใช่มั้ยครับ

2. จากข้อ1 ถ้าเปลี่ยนเป็นฝ่ายเรามีอบิลิตี้ป้องกัน stone curse แทน seal ฝ่ายเราไม่สามารถ เป็นเป้าหมายของ stone ได้แม้ว่าจะมี seal ฝ่ายตรงข้ามที่มีอบิลิตี้ "ไม่สามารถยกเลิก stone ได้" ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: October 19, 2008, 01:58:27 AM »

1. ติด stone ได้ครับ

2. ใช่ครับ เป็นเป้าหมายไม่ได้

[K]imaHrI
Member

« Reply #24 on: October 20, 2008, 04:31:41 PM »

1. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้สกิล แล้วมีคำว่า ผลของสกิลนี้ไม่สามารถยกเลิกได้ เราใช้ Gaia ยกเลิก skillได้หรือเปล่า และถ้าเป็นป้องกันสกิล ก็จะไม่เป็นเป้าหมายใช่หรือไม่

2. ถ้าฝ่ายตรงข้าม ใช้สกิลจากบนมือลงมา จากนั้น charm curse seal ที่กำลังโจมตี ( ผลจากสกิลนี้ไม่สามารถยกเลิกได้ ) ถามว่า ถ้า seal ใบนั้นป้องกัน skill ก็ไม่เป็นเป้าหมายใช่หรือไม่ แล้ว ต้องหาเป้าหมาย charm curse ใหม่ หรือเปล่า ( สกิลบอกว่า เป้าหมายเป็น seal ที่กำลัง โจมตี ) หรือว่า สกิลยกเลิกไป

3. Felasia Battle Ship สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้
ตราบเท่าที่ Felasia Battle Ship เป็น Seal ใบรองรวมร่าง Seal หลักที่รวมร่างกับ Felasia Battle Ship สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line ได้และ Mp ค่าโจมตี +1  ถามว่า ถ้ามันเป็น seal รอง แล้ว seal หลัก ถูกทำให้สูญเสีย/ ยกเลิก ability จะสามารถโจมตีไป DF ไลน์ได้หรือไม่

4. ถ้าability จากมิสติค อย่างเช่น seal ที่ติดยกเลิกเคริส ถ้าถูกทำให้สูญเสีย ability ไปยัง seal ที่ติด ถามว่า ผลของ ยกเลิกเคริส จะหายไปหรือไม่

ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #25 on: October 20, 2008, 05:44:51 PM »

1. ยกเลิกไม่ได้ครับ / เป็นเป้าหมายไม่ได้

2. ไม่เป็นเป้าหมาย ต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ (ุถ้าแบบนี้ ก็จะหยุดใช้ skill ไป)

3. ถูกทำให้สูญเสียจะยังตีข้าม line ได้ครับ
แต่ถ้าเป็นยกเลิกก็จะไม่สามารถโจมตีข้าม line ได้

4. ต้องดู text ครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #26 on: October 23, 2008, 03:12:27 PM »

1. ฝ่ายตรงข้ามสั่ง Rowena ใช้สกิลมา หาก seal ที่เป็นเป้าหมายยกเลิกสกิล สกิลจะไร้ผลใช่มั้ย

2. จากข้อ1 ถ้าหากโดน skill แล้วผ่านไป1 เทิร์น แล้วค่อยมา ยกเลิก skill ทีหลัง เคริสจะหาหรือไม่

3. ถ้าหากเราสั่ง charm curse ไปยัง seal ที่มีสกิลรักษาเคริส inf ฝ่ายตรงข้าม จะใช้ซีลที่เป็นเป้าหมาย รักษาเคริสทันหรือไม่

4. หากถูกกำหนดว่าไม่สามารถสั่งการซีลใน AT line ถามว่า เราลากซีลที่ At line มาเป็น seal รองรวมร่างที่ DF line ได้หรือไม่

5. หากเราลง bluefin มาและเลือก charm  seal ของฝ่ายตรงข้าม จากนั้นเราสั่งseal ใบนั้น โจมตีกันเอง ฝ่ายตรงข้ามใช้ Gaia เพื่อยกเลิก ability ถามว่าทันมั้ยคับ

ขอบคุณครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #27 on: October 23, 2008, 03:25:44 PM »

1. โดนแล้วถุกยกเลิกไปครับ

2. หายครับ

3. ได้ตอน step การติด curse ครับ

4. ได้ครับ

5. ทันครับ

[K]imaHrI
Member

« Reply #28 on: November 03, 2008, 02:01:09 AM »

1. Holy prayer เลือกรักษาเคริส แปะบนซีลที่ไม่ติดเคริสไม่ได้ ถ้าฝ่ายตรงข้ามเลือกรักษาเคริส เราใช้ no joke ย้ายมาฝั่งเรา แต่ฝั่งเราไม่มีseal ที่ติดเคริสเลย ถามว่า ย้ายได้มั้ย ย้ายได้แล้วกำหนดเป้าหมายไม่ได้ จะตก shirne หรือเปล่า

2. หากฝ่ายตรงข้าม มี seal ที่ sp ต่ำกว่า General Chales อยู่ที่ DF line เราสั่ง chales โจมตี หากฝ่ายตรงข้าม นำseal ลงมาที่at line เราจะชนตัวหน้ามั้ยครับ

3. มิสติคการ์ดชนิด PM ไม่สามารถแปะบน มิสติคที่กำลังร่ายได้ แล้วแบบนี้ เราจะรู้ได้ไงว่า ร่ายลงมาสำเร็จแล้วยังอะคับ

4. Vanish นี่ถือว่าอยู่ใน Remove Zone มั้ยครับ แล้วVanish นี่เกิดตอนเป็น Inactive จากสกิล หรือว่าจากการโจมตีด้วยครับ?

5. Ability ของ NAGA หากเราโจมตีไป ซึ่งมี df น้อยกว่า เราจะติดฟรีสเคริสและไหลลง DF ;ine จะเกิดการโจมตีต่อมั้ยครับ แล้วใช้ at เทียบ เหมือนเดิมใช่หรือไม่

6. โจมตี All ถือว่าเป็นการโจมตี / สั่งโจมตีหรือไม่

ขอบคุณครับ
« Last Edit: November 04, 2008, 06:50:37 PM by kimahri01 » Logged

[K]imaHrI
Member

« Reply #29 on: November 05, 2008, 02:04:41 AM »

ขอดันครับ ไม่มีคนตอบ

Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  

Jump to: