Summoner Master Forum
October 01, 2024, 02:39:27 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ถามเรื่องต่าง ๆ By Zenonymn  (Read 16580 times)
0 Members and 27 Guests are viewing this topic.
Zenonymn
Member

« on: September 28, 2008, 07:19:58 PM »

1.ถ้า Seal ร่ายมาจากในกองจับเป็นใบรองรวมร่างได้เลยป่าวครับ
2.ถ้า Seal เรียกลงมาพิเศษจากมือจับเป็นใบรองรวมร่างได้เลยป่าวครับ
3.ถ้าใช้สกิล ใน Subturn ฝ่ายตรงข้ามพอกลับมาถึง Subturn
  เราจับเป็นใบรองรวมร่างได้เลยป่าวครับ
4.สมมติ Forest Mamot ลงมา แล้ว ลง Tharan Esta, the Tamer ลงมา
  Forest Mamot สามารถเป็นใบรองได้เลยป่าวครับ
5.จากข้อ 4 ถ้าลงสลับกันก็จะจับคอมไม่ได้ใช่ป่าวครับ
6.สมมติเราใช้ Seal ตีขึ้นมือการ์ดที่ตก Shrine ถือเป็นการตกจากมือป่าวครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  :)
« Last Edit: September 29, 2008, 12:49:04 AM by Zenonymn » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: September 28, 2008, 09:46:53 PM »

1. ได้ครับ

2. ไม่ได้ครับ ต้องรอ 1 turn ก่อน

3. หมายถึง skill อะไรครับ นำตัวมันเข้ามาในสนาม?

4. ได้เลยครับ

5. ไม่ได้ครับ

6. ใ่ช่ครับ แต่ไม่ถือเป็นการ discard

Zenonymn
Member

« Reply #2 on: September 28, 2008, 09:54:35 PM »

3. หมายถึง skill อะไรครับ นำตัวมันเข้ามาในสนาม?

คืออย่างเช่น Spiky Squirry หรือ Mandy, Deliver Band Witch
โดดเข้ามาใน Subturn ตรงข้าม พอกลับมา Subturn เราสามารถ
นำมาเป็นใบรองรวมร่างได้หรือป่าวครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: September 29, 2008, 12:26:01 AM »

ไม่ได้ครับ ถ้ามาจากมือต้องรอให้ครบ 1 turn อยู่ดี

Zenonymn
Member

« Reply #4 on: September 29, 2008, 12:53:13 AM »

7. สมมติในสนามเรามี PA อยู่ ฝ่ายตรงข้ามใช้ Inquisition มาทำลาย PA ใบนั้น แล้วเราใช้
   Change the World เราสามารถให้ Inquisition เผา Inquisition ได้หรือป่าวครับ
8. ยกเลิก Skill และ Ability / สูญเสีย Skill และ Ability ต่างกันยังไงหรอครับ
9. Obsidian สามารถยกเลิก Skill โดยผลของ Ordonus ได้หรือไม่ถ้าได้ต้องแปะกับใคร

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  :)

Nihil
Member

Email
« Reply #5 on: September 29, 2008, 01:04:42 AM »

7. ได้ครับ

8. ยกเลิก ทำให้ผลนั้นๆ ที่เกิดหายไป  สูญเสียทำให้เสมือนไม่มี skill / abiliy นั้นๆ ครับ

9. ไม่ได้ครับ เพราะมันยกเลิก ability เท่านั้น

Zenonymn
Member

« Reply #6 on: September 30, 2008, 02:29:11 AM »

10.Ability ของ Michael ถ้า Seal ฝ่ายตรงข้ามตี Shiriel At+2 ป่าวครับเพราะมันเป็นทั้งแสง และ Devine
11.เช่นเดียวกับข้อ 10 ถ้า Michael ถูก Seal ฝ่ายตรงข้ามโจมตีจะเหมือนกับข้อ 10 หรือป่าว
12.ถ้า Aphrodrite ใส่ Seal Skill ถือเป็นของ Seal นั้นเลยรึป่าว
13.จากข้อ 12 สามารถ Charm Curse ตัวเองได้รึป่าว
14.การ์ด1ใบนับว่าผ่านไป1Turn มีผลให้Seal จาก Inactive เป็น Active หรือป่าว

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ :)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: September 30, 2008, 03:10:29 AM »

10. บวกแค่ 1 ครับ

11. ตอบเหมือนกัน

12. เป็นของ seal ครับ

13. ได้ครับ

14. เป็น active ครับ

Zenonymn
Member

« Reply #8 on: September 30, 2008, 06:37:42 PM »

15. ถ้าเราจะใช้ Kuku Clock แปะเราต้องแปะให้ที่อะไรครับ Seal ถึงจะกลายเป็น Active Seal
     ถ้า Seal นั้นโดนแปะ Captivity
16. ถ้าในสนามเรามี Bratschel, the Angle of Music   
                      Shiriel, the Angel of Deliver Band
                      Archangle Michael
     เมื่อ Shiriel, the Angel of Deliver Band ถูกเป็นเป้าหมายการโจมตี Archangle Michael At+1
     แต่ถ้าเราใช้สกิล Bratschel, the Angle of Music โดยป้องกันการโจมตีให้กับ
     Shiriel, the Angel of Deliver Band ; จึงทำให้การโจมตีไปตกที่ Bratschel, the Angle of Music
     อยากทราบว่า Archangle Michael จะได้ At+ เท่าไหร่ครับ
17. Alexandrite, the Sword of Bryna ใช้ ผู้เล่นทุกคนไม่สามารถใช้ Mystic Card จนจบ Subturn
     ในระหว่างร่ายผู้เล่นฝ่ายเราสามารถแทรก Mystic Card ประเภท ได้กี่ใบครับ

คำถามยาวไปหน่อยครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ :)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #9 on: September 30, 2008, 07:21:15 PM »

15. แปะที่ seal หรือที่ Captivity ก็เป็น inactive ครับ
เร่งที่ seal ก็ยังเป็น inactive   เร่ง Captivity ให้หายไป seal ก็ยังเป็น inactive

16. บวก 2 ครับ

17. กี่ใบก็ได้ครับ จนกว่าฝ่ายนั้นจะยอมให้ร่าย Alexandrite สำเร็จ

Zenonymn
Member

« Reply #10 on: September 30, 2008, 11:03:55 PM »

18. Bratschel, the Angle of Music เมื่อถูกโจมตี (All) สามารถให้สูญเสีย Charge Couter ได้ป่าวครับ
19. Change the World สามารถย้าย PS ที่แปะอยู่ก่อนที่จะใช้ Change the World ได้หรือไม่ครับ
20. Mystic Card สูญเสีย Skill และ Ability หมายความว่าอย่างไรครับ คล้าย ๆ การเผาป่าวครับ
21. Fedelis Et Varax ป้องกันการเผาจาก High Priest , Inquisition ได้หรือไม่ และถ้าฝ่ายตรงข้าม
     สามารถแปะ It's no Joke ได้หรือไม่ เพื่อย้ายมาแปะที่ Seal อื่น
22. สมมติ Seal เรา At 0 Df10 เมื่อเราใช้ Whirl to Win แล้วใช้ Herculis ต่อจะได้เป็น At12 ป่าวครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #11 on: October 01, 2008, 02:27:16 AM »

18. ไม่ได้ครับ เพราะมไกดการต่อสู้

19. ใช้ความสามารถย้าย [PS} ได้ครับ

20. ไม่ครับ เสมือนไม่มี text

21. ป้องกันถูก mystic ทำลายใช่ครับ แต่ใช้ It's no joke ย้ายได้

22. ไม่ครับ ได้ Df + 2 แทน

Zenonymn
Member

« Reply #12 on: October 02, 2008, 02:18:08 AM »

23. Mystic Card สูญเสีย Skill และ Ability ก็เหมือนกับผลมันไม่มีใช่มั้ยครับ
      เช่น แปะให้ Zeus ก็ At ไม่ + แต่ก็มีการ์ดแปะอยู่ใช่มั้ยครับ
24. ผมจำได้ว่าเพื่อนผมบอกว่า Kobold Circus Manager ถ้ามี 2 ตัวในสนามมันจะไม่ดีอย่างไรครับ
25. สมมติเรามี Kastanetriel, the Angel of Music ซึ่งมี Aphrodrite แปะอยู่ 2 ใบ
     ( มีทั้ง AOM และ Aphrodrite อย่างไร 2 ใบ แปะอย่างละตัว ) จากนั้นถ้าเรา
     Charm Curse ตัวเอง และให้อีกใบสั้งให้ไม่นับจำนวนเทิร์นอีกต่อไป แล้วเรานำ Musician ใบอื่น
     ที่ได้รับ Skill จาก Gittariel, the Angel of Music เร่ง Seal ที่ติด Curse นับว่าผ่านไป 1 Turn
     เร่งให้ตัวที่ติด Charm Curse โดยไม่นับจำนวนเทิร์น Seal ใบนั้นจะกลายเป็น Active Seal มั้ยครับ
26. ถ้า Seal เรามี Enriched Earth Fairy เป็นใบรองรวมร่าง ซึ่งยก Skill จาก Seal ที่ Df น้อยกว่า
     ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Kumara Naga ใช้ Skill Poison และ Freeze Curse โดยที่ฝ่ายตรงข้ามมี
    Suwanna Naga เราจะโดน Curse ป่าวครับ ถ้า Seal เรามี Df มากกว่า

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :)

Nihil
Member

Email
« Reply #13 on: October 02, 2008, 02:30:15 AM »

23. ใช่ครับ เหมือนแปะ Andromeda ให้ seal

24.  เพราะมันจะยกเลิก skill ให้กันและกัน ทำให้ใช้ skill +At ไม่ได้ครับ

25. ไม่ครับ เพราะเร่งแต่ curse ไม่ได้เร่ง seal ครับ

26. โดนครับ เพราะผลของ Suwanna Naga ทำให้ยกเลิกไม่ได้

Zenonymn
Member

« Reply #14 on: October 02, 2008, 09:49:23 PM »

27. ถ้าสมมติในสนามเราและฝ่ายตรงข้ามมี Seal ติด Stone Curse ฝ่ายตรงข้าม ถ้าเราใช้
     Tharan Esta, the Tamer ใช้สกิลทำลายฝ่ายตรงข้ามใช่สกิลของ Amara, the Angel of  Cups
     จะสามารถกลับมาทำลายตัวที่ติด Stone ฝ่ายเราป่าวครับ เพราะ Tharan มันทำลาย Seal ฝ่ายตรงข้ามนิครับ
28. คล้าย ๆ ของ 27 แต่เค้าย้ายกลับมาที่ Tharan เอง จากนั้นเค้าสั่ง Houdini Tharan จะโดนสกิลนั่นมั้ยครับ
29. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Ability ของ Mandy, Deliver Band Witch เราสามารถนำ Mytic Card มาแปะ
      ได้มั้ยครับเพื่อทำให้ Ability นั้นหายไป
30. ถ้า Seal ฝ่ายเรายกเลิก Curse แล้วมี Seal ฝ่ายตรงข้ามมา Freeze Curse ; Gerald Odilon จะ + At
     มั้ยครับ
31. เมื่อ Archangel Michael เข้ามาในสนามก่อนที่ Ability ป้องกัน Curse ทำงาน เราสามารถใช้ Skill ของ
     Toxic Therion ได้มั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  :)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: October 03, 2008, 02:22:05 AM »

27. ย้ายเป้าหมายได้ครับ แต่ skill ของ Tharan ไม่ทำงานต่อ

28. ไม่โดนครับ

29. ต้องติดที่ seal ที่เป็นเป้าหมายของ ability ครับ และต้องติดก่อนที่ Mandy จะเข้ามาในสนาม

30. บวกครับ

31. ใช้ได้ครับ

☺☻♥♦♣♠•◘○◙♂♀♪♫☼►◄↕‼&taeZZa;
Member

« Reply #16 on: October 03, 2008, 03:44:42 AM »

ข้อ30ที่ตอบอะคับว่า+ มันต้องติดเคิร์สเส็รจก่อนไม่ใช่หรอครับเพราะถ้ายกเลิกก่อนก็ไม่ถือว่าติดไม่ใช่หรอครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #17 on: October 03, 2008, 12:55:40 PM »

ติด curse แต่ยังไม่แสดงผลของ curse ครับ
แต่ก็ติดแล้ว จึงเกิดการยกเลิกขึ้น ก้ถือว่าติด

Zenonymn
Member

« Reply #18 on: October 04, 2008, 01:24:20 PM »

32. Fedelis et Varax มันป้องกันจากการถูกสวนกลับป่าวครับ
33. ถ้าฝ่ายตรงข้าม All มาสามารถใช้ Fedelis et Varax กันได้ป่าวครับ
34. It's No Joke ย้ายเป้าหมายของ King Zimri หรือ Holy Prayer ได้หรือไม่
35. เมื่อออกจากสนาม นำออกจากเกม ถ้าตกจากกองการ์ด ถือเป็นการออกจากสนามป่าวครับ
36. สกิลของ Molly, Panna Forest Witch ที่ Seal ที่ติด Stone Curse สูญเสีย Ability
     ผมอยากรู้ว่าทำอะไรได้ ในเมื่อติด Stone Curse ก็ทำอะไรไม่ได้เลยนิครับ ช่วยยกตัวอย่างหน่อยได้มั้ยครับ
37. สกิลของ David, Deliver Band Conductor ที่นำเข้ามาจาก At Line มันไว้ช่วยในด้านอะไรครับ
     สามารถยกเลิก Ability  Karn, the Commander of Blackwood ได้หรือไม่ครับ
38. ถ้าเราแปะ Bastet นำ Zeus มาจากในกอง Bastet จะลง Shrine เลยมั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #19 on: October 04, 2008, 03:58:59 PM »

32. ป้องกันครับ

33. ป้องกันไม่ได้ครับ

34. ย้ายได้ครับ สำหรับ Holy Prayer ต้องย้ายในกรณีรักษา curse เท่านั้น

35. ไม่ครับ

36. เช่น undine ติด Stone Curse

37. ยกเลิกได้ครับ ทำให้ค่าพลังของ Karn หายไปได้

38. ลง shrine หลังจาก Zeus ติดสำเร็จแล้วครับ

Zenonymn
Member

« Reply #20 on: October 08, 2008, 02:46:39 AM »

39. ผมเห็นคนเล่นแล้วเห็น Kuku Clock เร่ง David, DB Conductor เพื่ออะไรหรอครับ เห็นทำให้โจมตีไม่ได้
40. ถ้าเรามี Winged Dirk ติดอยู่กับ Seal เราสามารถใช้สกิล Alice, DB Postulant เพื่อยกเลิก Curse
     ได้หรือไม่
41. ผ้าคลุมที่แถมมาจาก Theory II (จำชื่อไม่ได้ครับ) ที่นำการ์ด Revelation เข้ามาในสนามแล้วต้องจ่าย
     ค่าร่ายหรือป่าวครับ
42. สกิลที่ใช้จากมือสามารถใช้ No Skill ได้ป่าวครับ เช่น David, DB Conductor หรือใช่ตามที่ผมเข้าใจ
     ป่าวครับ คือ Step มันมี 2 ช่วงคือตอนเอาเข้ามา แล้วก็มีจากนั้น ถ้าเราใช้ No Skill Skill แค่หลังจากนั้น
    ก็ไม่ทำงานใช่มั้ยครับผม

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ :)

Nihil
Member

Email
« Reply #21 on: October 08, 2008, 04:04:56 AM »

39. ทำให้ผล ability ห้ามโจมตีของ David ทำงานได้อีกครั้งครับ

40. ไม่เข้าใจคำถามนะครับ ทำไมไม่ได้รึ  ???

41. ไม่ต้องจ่ายครับ Refugium Peccatorum

42. สังเกตว่าถ้านำเข้ามาแล้วมี "จากนั้นสั่ง" ก็ใช้ no skill หยุดได้ เพราะมาใช้ skill จังหวะที่ 2 ในสนาม
แต่ถ้าไม่มี หรือมีแค่ "จากนั้น" อย่าง David ก็ใช้ no skill ไม่ทันครับ

Zenonymn
Member

« Reply #22 on: October 08, 2008, 04:15:44 AM »

40. ไม่เข้าใจคำถามนะครับ ทำไมไม่ได้รึ  ???

42. สังเกตว่าถ้านำเข้ามาแล้วมี "จากนั้นสั่ง" ก็ใช้ no skill หยุดได้ เพราะมาใช้ skill จังหวะที่ 2 ในสนาม
แต่ถ้าไม่มี หรือมีแค่ "จากนั้น" อย่าง David ก็ใช้ no skill ไม่ทันครับ

40.1 ก็ Winged Dirk ทำให้ไม่สามารถทิ้งการ์ดที่เกิดจาก Ability หรือ Skill ของ Seal
       แล้วถ้าให้ Alice ใช้สกิลเราต้องทิ้งการ์ดมั้ยครับ หรือสามารถใช้สกิลได้หรือป่าว เพราะ
       Winged Dirk ทำให้เราไม่สามารถทิ้งการ์ดที่เกิดจาก Alice

42.1 งั้นถ้าใช้สกิลแล้วมีคำว่า จากนั้น แสดงว่าสกิลสำเร็จบนมือแล้วใช่มั้ยครับ
       ต่างกับ จากนั้นสั้ง คือ Step Skill มี 2 จังหวะ ประมารนั้นใช่มั้ยครับ

:)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #23 on: October 09, 2008, 12:47:01 AM »

1. สั่งใช้ skill ไม่ได้ครับ

2. แล้วแต่ใบไปครับ ไม่แน่ว่าจะทำงานในมือทั้งหมด แต่ถ้ามีคำว่า "จากนั้น" เฉยๆ จะไม่มี step ให้ใช้การ์ดแก้ได้

Zenonymn
Member

« Reply #24 on: October 09, 2008, 01:18:50 AM »

43. Kuku Clock ถ้านำไปเร่ง Seal ที่ติด Zeus หรือที่ Zeus เป็นไปได้ไหมที่จะทำให้ Seal At ไม่+
44. Kuku Clock สามารถเร่งพวก Black Boa , Crab of Cancer เพื่อกลับมาใช้ Ability ได้มั้ยครับ
45. การ์ดใดบ้างครับที่สามารถให้ Ability ของ Treetop Tango Fairy ที่ชี้ให้ตัวอื่นตีข้ามไลน์ไม่ได้
     ช่วยยกตัวอย่างให้หน่อยครับ
46. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Kobold Circus Manager ใช้สกิลโจมตีมาที่เราถ้าเราแปะ Gaia เลือก ยกเลิก Skill
     และ Ability ของ Seal ใบอื่น
47. Odin Seal 1 ใบ ของเรายกเลิกสกิลของ Seal ทุกใบเลยใช่มั้ยครับ รวมถึงตัวเรา
     และถ้าเลือก Ability จะรวมถึงตัวเองด้วยใช่มั้ยครับ
48. สกิลของ Shiriel ถ้าสมมติมี Mp 2 แต่เราเลือกไม่ร่ายได้มั้ยครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #25 on: October 09, 2008, 02:18:11 AM »

43. ต้องเร่งที่ตัว mystic ครับ

44.  ได้ครับ

45. การ์ดที่ทำให้ตัว Tree Top Tango Fairy เสีย ability เช่น Andromeda
หรือการ์ดที่ทำให้ยกเลิก Ability เช่น Ordonus แปะที่ตัว seal ที่ได้รับผลของ Tree Top Tango Fairy ให้ยกเลิกผลไปครับ

46. แปะ Gaia ใส่ใบไหนหรือครับ

47. Seal ทุกใบเลยครับ

48. ต้องเลือกร่ายที่เป็นไปได้ครับ

Zenonymn
Member

« Reply #26 on: October 09, 2008, 02:22:58 AM »

46. แปะ Gaia ใส่ใบไหนหรือครับ

48. ต้องเลือกร่ายที่เป็นไปได้ครับ

46.1 ถ้าเราแปะที่ Seal เราอ่ะครับ
48.1 ถ้าเราเปิดได้ Change the World , Holy Prayer , Zeus แล้วในสนามไม่มี Mystic ใดเลย
       เราต้องเปิดร่ายป่าวครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #27 on: October 09, 2008, 02:16:49 PM »

46.1  ถ้าแปะที่ Kobold Circus manager ก็ยกเลิกผล +พลัง ไปได้ครับ แต่ถ้าแตะที่ตัวที่โดนตีไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

48.1 ถ้าร่ายไม่ได้ก็วางกลับครับ

~MerShanDisE~
Member

« Reply #28 on: October 09, 2008, 08:30:32 PM »

Gaia ที่แปะ Kobold Circus Manager ทำไมถึง ยกเลิกผลบวกพลังหรอครับ ?

ขอบคณครับ

Zenonymn
Member

« Reply #29 on: October 09, 2008, 09:35:37 PM »

46.1  ถ้าแปะที่ Kobold Circus manager ก็ยกเลิกผล +พลัง ไปได้ครับ แต่ถ้าแตะที่ตัวที่โดนตีไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

46.2 งงมากครับ Gaia มันบอกว่ายกเลิก Skill ของ Seal ใบอื่นนิครับ แต่มันไม่ได้ยกเลิกตัวเองนิครับ
49. ถ้าเราใช้ Kuku Clock เร่ง Kobold Circus Manager เมื่อตอนใช้ Skill At จะเหลือเท่าเดิมและ
     มันจะมาตี At หรือ Df เราครับ
50.ยกเลิก Skill Ability Seal ทุกใบ กับ ใบอื่นต่างกันอย่างไรครับ

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: