Summoner Master Forum
October 07, 2024, 03:18:19 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ยาสีฟันที่ทันตแพทย์ส่วนใหญ่ "ไม่"เลือกใช้  (Read 31301 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Wonder~Tanu
Member

Email
« on: August 25, 2008, 11:29:58 PM »

ตั้งแต่เข้ามาเรียนทันตแพทย์

คำถามที่นักศึกษาความรู้ยังน้อยรักษาคนไข้ไม่ได้ แต่ก็มีญาติมิตรสหายมาถามบ่อยที่สุดก็คือ

"ใช้ยาสีฟันยี่ห้อไหน ดีที่สุด"

มา...วันนี้ตาหนูได้ทำปฏิบัติการตรวจส่วนผสมยาสีฟัน+ทำยาสีฟันใช้เอง

จะแหล่ถึงลูกถึงมนุษย์ให้ฟังหมดจดไปเลย

คำเตือน : โปรดใช้วิจารญาณในการอ่าน บทความนี้ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับการโฆษณาใดๆทั้งสิ้น

ในปัจุบัน ยาสีฟันนั้นมีหลายยี่ห้อเหลือเกิน แต่ล่ะยี้ห้อต่างก็อวดอ้างสรรพคุณทั้งลูกเล่นโฆษณา ทั้งสีสันบนกล่องยาสีฟัน ทั้งแจกชิงโชคโน้นนี้

จริงๆคนเราแปรงฟันไม่ต้องใช้ยาสีฟันก็ได้ ถ้าแปรงถูกวิธี ฟันก็ไม่มีวันผุ แต่ใช้เวลานานไปหน่อย ยาสีฟันจึงเป็นเหมือนตัวเร่งปฏิกิริยาช่วยเร่งให้ชีวิตยามเช้าอันเร่งรีบของวัยรุ่นหลายๆคนนั้นทำเสร็จเร็วขึ้น ดังนั้น เราจึงปฏิเสธิไม่ได้ว่ายาสีฟันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตไปแล้ว

ที่สำคัญ ยาสีฟันส่วนใหญ่ต้องอวดอ้างว่าเป็นยาสีฟันที่ทันตแพทย์ส่วนใหญ่เลือกใช้

จะเลือกใช้จริงหรือเปล่า แต่ในการแสวงหาข้อมูลว่าเลือกใช้ส่วนใหญ่ ก่อนจะนำมาโฆษณาลงโทรทัศน์เพื่ออวดอ้างว่าทันตแพทย์เลือกใช้จริงๆน่ะ ลองมาดูว่าเขาสำรวจข้อมูลกันอย่างไร

สมมติบริษัทหนึ่งผลิตยาสีฟันยี่ห้อ ยาสีฟัน ก แล้วลองไปไปสำรวจกับประชาชนทั่วไปมาซัก10คนว่าใช้ยาสีฟันอะไร ได้ผลมาดังนี้

คนที่1 ยาสีฟัน ข
คนที่2 ยาสีฟัน ก
คนที่3 ยาสีฟัน ค
คนที่4 ยาสีฟัน ข
คนที่5 ยาสีฟัน ข
คนที่6 ยาสีฟัน ค
คนที่7 ยาสีฟัน ก
คนที่8 ยาสีฟัน ง
คนที่9 ยาสีฟัน ข
คนที่10 ยาสีฟัน ข

จากผลทางสถิติข้อมูลที่ได้มา จะพบว่ามีคนใช้ยาสีฟัน ข เป็นอันดับ1

ฉะนั้น ถ้าบริษัทที่ผลิตยาสีฟัน ก ไปโฆษณาว่า "ยาสีฟันของเรามีคนใช้มากเป็นอันดับ2"

แล้วแบบนี้ใครจะซื้อไหมเนี่ย! -_-'

ฉะนั้น เขาก็เลยต้องทำข้อมูลใหม่ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ข้อมูลที่พอใจ

อย่างเช่น ช้อมูลชุดนี้

คนที่1 ยาสีฟัน ก
คนที่2 ยาสีฟัน ข
คนที่3 ยาสีฟัน ก
คนที่4 ยาสีฟัน ง
คนที่5 ยาสีฟัน ง
คนที่6 ยาสีฟัน ก
คนที่7 ยาสีฟัน ข
คนที่8 ยาสีฟัน ค
คนที่9 ยาสีฟัน ก
คนที่10 ยาสีฟัน ข

จะสังเกตได้ว่า ข้อมูลชุดนี้ มีคนใช้ยาสีฟัน ก มากที่สุด

บริษัทก็จะแฮปปี้ ในที่สุดก็ได้ผลตามสถิติที่ต้องการ

ดังนั้น เขาก็จะเก็บข้อมูลชุดนี้ ก่อนจะไปโฆษณาว่า "จากการสำรวจเร็วๆนี้ พบว่าคนไทยส่วนใหญ่ใช้ยาสีฟัน ก"

ซึ่งถ้ามีการฟ้องร้องว่าตอแหล บริษัทที่ผลิตยาสีฟัน ก ก็แค่ยื่นผลสำรวจนี้ไปให้ดู ก็เอาผิดอะไรไม่ได้แล้ว

ทั้งๆที่ความเป็นจริง การทำข้อมูลทางสถิติที่ใช้ข้อมูลแค่10คนจากประชาชนคนไทย60กว่าล้านคน นั้นไม่น่าเชื่อถืออย่างรุนแรง

ไม่เพียงแต่ยาสีฟันเท่านั้น สังเกตุได้จากโฆษณาโทรทัศน์พวกแชมพู ครีมนวดผม ที่โฆษณาประมาณ "90%ของผู้ใช้พึงพอใจ"

บางทีก็จะมีตัวอักษรจางๆปรากฏบนโฆษณา "จาก30คน" แต่ตรง"90%"นั้นเน้นซะใหญ่โตเชียว

ดังนั้น อย่าไปหลงกลมุขโฆษณาแบบนี้กันอีกล่ะ... แค่ใช้ความรู้ทางสถิตินิดหน่อยก็แหกตาเราได้แล้ว แต่เรื่องอะไรเราจะไปยอมให้เขาแหกล่ะ...

เอาล่ะ...จบเรื่องสถิติสติแตกไปแล้ว ทีนี้ก็มาดูว่ายาสีฟันยี่ห้อไหน"ไม่ควรใช้!"

ตาหนูจะไม่ขอบอกว่าอันไหนควรใช้ เพราะเดี๋ยวโดนหาว่ามาโฆษณาให้เขาอีก

ยาสีฟันที่ดี ควรจะต้อง

1.มีฟลูออไรด์

ฟลูออไรด์จะมีประโยชน์หลักๆอยู่2อย่างก็คือ

- ไปเป็นส่วนประกอบของฟัน ทำให้ฟันแข็งแรงกว่าเดิม

- ยับยั้งขบวนการสลายน้ำตาลของแบคทีเรีย ทำให้ลดกรดในช่องปาก ซึ่งกรดเป็นผลิตภัณฑ์ที่ได้จากการสลายน้ำตาลในแบคทีเรีย

ด้วยประโยชน์2อย่าง จึงสมควรที่จะมี"โซเดียมฟลูออไรด์"(ฟลูออไรด์สดๆเป็นพิษ เลยต้องมาทำในรูปสารประกอบ) ในยาสีฟัน

วิธีดูว่ามีฟลูออไรด์ ง่ายที่สุดก็คือดูข้างหลอดๆนั้นแหละ

เราจะพบว่า ยาสีฟันทุกยี่ห้อ มีฟลูออไรด์ ยกเว้น "ดอกบัวคู่"

2.ไม่มีฤทธิ์กัดกร่อนที่รุนแรงเกินไป

ยาสีฟันที่มีฤทธิ์กัดกร่อนจะกัดแบคทีเรียในช่องปากหมด ซึ่งแบคทีเรียในช่องปากที่ตายไปบางตัวก็เป็นแบคทีเรียที่ดีมีประโยชน์ต่อช่องปาก (ทันตแพทย์ส่วนใหญ่จึงไม่แนะน้ำยาบ้วนปาก เพราะมันฆ่าแบคทีเรียทุกตัวจริงๆ)

ยาสีฟันที่มีฤทธิ์กัดกร่อนแรง เวลาแปรงไปคนส่วนใหญ่จะรู้สึกชอบเพราะเหมือนได้ทำความสะอาดทุกซอกทุกหมด แถมการกัดกร่อนฟันทำให้ฟันขาวด้วย

แต่หารู้ไม่ว่า มันกัดฟันนานๆเข้า เหงือกจะพังเอาได้ง่ายๆเหมือนกัน

ดังนั้น วิธีทดสอบว่ายาสีฟันไหนมีฤทธิ์กัดกร่อน ก็ง่ายๆ

ให้เอากระดาษแข็ง(พวกกระดาษปฏิทินตั้งโต๊ะ) มาแผ่นหนึ่ง ก่อนจะบีบยาสีฟันเท่าเม็ดถั่ว แล้วลองใช้ช้อนถูๆไปมาแความแรงพอดีซัก20ครั้ง

ถ้ามีฤทธิ์กัดกร่อน ผิวของกระดาษจะมีรอยลอกคล้ายๆแผลถลอก

แสดงว่ายาสีฟันเหล่านั้นมีฤทธิ์ที่น่ากลัวเกินไป

ซึ่งจากการทดสอบของตาหนู ก็พบว่า ยาสีฟันที่มีฤทธิ์กัดกร่อนก็มีดอกบัวคู่ และคอลเกตทุกรุ่น(ยกเว้นทูทอลทเวล) โดยเฉพาะรุ่นลิควิดแคลเซียมนี้กัดจนกระดาษบางไปเลย

ดังนั้น จึงควรหลีกเลี่ยงยาสีฟันพวกนี้ซะ

3.แป้งเป็นส่วนผสมน้อย

ยาสีฟันในปัจจุบัน มักผสมแป้งลงไป เพื่อให้ได้เนื้อยาสีฟันมากๆ จึงเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคทางหนึ่ง

วิธีทดสอบก็เป็นการทดลองสมัยประถมที่หลายๆคนคุ้นเคยกันดี ก็คือการทดสอบแป้งด้วยสารละลายไอโอดีน

วิธีก็คือ เอายาสีฟันเท่าเม็ดถั่ว มาละลายน้ำนิดนึง

ก่อนจะหยดไอโอดีนไปซัก3-4หยด

ถ้ายาสีฟันนั้นมีแป้งมาก สีก็จะเปลี่ยนเป็นดำหรือน้ำเงิน

ซึ่งยาสีฟันที่มีแป้งมาก ก็ได้แก่ดาร์ลี่ และคอลเกตทุกรุ่น

ถึงแม้ยาสีฟันเหล่านี้จะไม่ดีก็ตาม

แต่สิ่งสำคัญในการดูแลช่องปากของเรา ก็หลักๆก็อยู่ที่ตัวเรานั้นแหละ

ถึงแม้ว่าจะแปรงฟันวันล่ะ2หน แต่ถ้า

-แปรงครั้งล่ะไม่ถึง5นาที
-แปรงไม่ถูกวิธี
-แปรงไม่ทั่วถึง

เหล่านี้ก็เป็นปัจจัยทำให้ฟันผุได้ จะมาโทษยาสีฟันอย่างเดียวไม่ได้ ณ จ๊ะ

ป.ล.อย่าเอาไปทำเป็นFWD Mailล่ะ ตาหนูไม่อยากลดขั้นบทความนี้ไปอยู่ระดับเดียวกับFWD Mail
« Last Edit: August 25, 2008, 11:59:32 PM by ตาหนู[บลูอาย] » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #1 on: August 25, 2008, 11:51:36 PM »

ตอนนี้ ตาหนูใช้ยี่ห้ออาราย เหอๆ     

ผมว่า เป็นเรื่งที่ดีนะ ที่ เอา เรื่องอย่างนี้มาเปิดอกคุยกาน 

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #2 on: August 26, 2008, 12:20:36 AM »

ของผมใช้ยี่ห้อใหนก็ได้คับ ที่ใช้แปรงแล้วฟันไม่ผุ พอใจแล้ว  แต่บทความมีสาระดีคับ ผมก็เพิ่งรู มิน่าคอลเกต อมเล่นแล้วเจ็บแผลในปาก -*-

__
Member

« Reply #3 on: August 26, 2008, 12:54:56 AM »

แบบไหนใช้แล้วไม่มีกลิ่นปากครับ

ผมว่าผมแปรงดีแล้วนะล้างออกก็อย่างนาน

กลิ่นปากผมก็ยังอยู่

รึว่ามีวิธีให้ไม่มีกลิ่นปากไหมครับช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

SenseX
Member

Email
« Reply #4 on: August 26, 2008, 01:35:40 AM »

แบบไหนใช้แล้วไม่มีกลิ่นปากครับ

ผมว่าผมแปรงดีแล้วนะล้างออกก็อย่างนาน

รึว่ามีวิธีให้ไม่มีกลิ่นปากไหมครับช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

เวลาคุณแปรงฟัน คุณแปรงลิ้นรึเปล่าครับ? <<<อาจเป็นเหตุผล
และเหตุผลอื่นๆอาจเกิดจากภูมิแพ้ โรคกระเพาะ ต่างๆด้วยครับ

MN-ME
Member

« Reply #5 on: August 26, 2008, 02:11:39 AM »

กลับไปใช้ ซิสเทมม่าต่อดีกว่า

-.-

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #6 on: August 26, 2008, 03:17:28 AM »

ใช้Glisterสิ

Ξ ф EũĜęNie Ξ ф
Member

« Reply #7 on: August 26, 2008, 08:14:50 PM »

คิดว่า ยาสีฟัน เดนทิสเต้ก็ไม่มีฟรูออไรด์นะ

ปล

เราว่ายาสีฟันที่ดี มีเเค่ ฟรูออไรด์ ก็พอ สารทำความสะอาดอื่นๆ พวก ซิลิกอน หรืออื่นๆ ไม่จำเปนต้องมีมากก้อได้

เพราะเรื่องการทำความสะอาด มันก็เกี่ยวกับว่าเราใช้เเปรงถูกต้องหรือเปล่า เเปรงทั่วหรือไม่ ใช้ไหมขัดฟันหรือเปล่า

ที่เจ้าของกะทู้บอกว่า " พบว่า ยาสีฟันที่มีฤทธิ์กัดกร่อนก็มีดอกบัวคู่ และคอลเกตทุกรุ่น(ยกเว้นทูทอลทเวล) "

เราว่า โททัล ทเวลฟ รุ่น Professional Clean ก็มีผงขัดเยอะมากพอสมควรเลยนะ หมอที่เราทำฟันด้วยเค้าก็บอกว่า

เม็ดขัดละเอียด  ไม่ควรใช้บ่อย เเต่เราก็ใช้อยู่จนถึงปัจจุบัน รู้สึกว่ามันสะอาดดี - -

เทราสเฟียร์ เอล เซราฟีเตอร์
Member

Email
« Reply #8 on: August 27, 2008, 03:03:01 AM »

ใช้เปลือกข่อย+เกลือเม็ดเลย

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #9 on: August 27, 2008, 11:37:13 PM »

ใช้ใกล้ชิดอยู่ครับ

รู้สึกว่าจะเป็นยาสีฟันที่รสอร่อยที่สุด(ไม่ได้กินนะเนี่ย)

✖BookMan junior✖
Member

Email
« Reply #10 on: August 28, 2008, 01:22:46 AM »

ขอบคุณครับ

เวลาคุณแปรงฟัน คุณแปรงลิ้นรึเปล่าครับ? <<<อาจเป็นเหตุผล
และเหตุผลอื่นๆอาจเกิดจากภูมิแพ้ โรคกระเพาะ ต่างๆด้วยครับ

เขาว่าปัญหากลิ่นปากส่วนใหญ่มีสาเหตุจากคราบคลักและหินปูนที่เกาะอยู่บนฟันครับ(เพื่อนผมมันปากเหม็น แล้วมันบอกมานะ -.-) ใครรู้อารายมาก็บอกด้วยน้าคับ เด๋วรั่ว
เท่าที่ดู อาจารย์แม่ขอแนะนำ อีโมฟอร์ม <<<ใช้อยู่ 

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #11 on: August 28, 2008, 01:24:09 AM »

ของผมใช้ดอกบัวคู่นะรุสึก

ว่างๆใช้เซนโซดาย

S_A_Y
Member

Email
« Reply #12 on: August 28, 2008, 01:39:14 AM »

บทความดีมากๆ ครับ 

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #13 on: August 28, 2008, 01:42:17 AM »

ผมใช้ Salt ฮะ 

ใช้เปลือกข่อย+เกลือเม็ดเลย

โอ้ ดั้งเดิม
* CopyCat' พยักหน้า

โยศิ, องเมียวดอกซากุระ
Member

Email
« Reply #14 on: August 28, 2008, 11:32:54 AM »

เขาว่าปัญหากลิ่นปากส่วนใหญ่มีสาเหตุจากคราบคลักและหินปูนที่เกาะอยู่บนฟันครับ(เพื่อนผมมันปากเหม็น แล้วมันบอกมานะ -.-) ใครรู้อารายมาก็บอกด้วยน้าคับ เด๋วรั่ว
เท่าที่ดู อาจารย์แม่ขอแนะนำ อีโมฟอร์ม <<<ใช้อยู่ 

คราบพลัก (plaque) เขียนงี้ครับ

ถ้ามันหนาแล้วก็ต้องหมอฟันเขาขูดออกให้ครับ
แต่ถ้าขูดแล้วไม่รักษาฟัน มันก็จะขึ้นอีก ก็ต้องไปขูดอีก
เราเองหมั่นรักษาความสะอาดฟันอย่างสม่ำเสมอนะครับ

นี่จะขาย พร้อมน้ำยาบ้วนปาก และสเปรย์ดับกลิ่นปากรึเปล่า

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #15 on: August 28, 2008, 01:28:11 PM »

Salt กะ เซนโซดายด์ อันไหนดีกว่ากัน  ???

ทั้ง2อันเหมือนจะไม่มีแป้งทั้งคู่

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #16 on: August 29, 2008, 12:19:59 AM »

ขอบคุณครับ

จริงๆ พอจะมีวิธีทดสอบกลิ่นปากอยู่น่ะ

วิธีก็คือ ให้เอาโคนลิ้นไปเลียบนหลังมือ

ทิ้งให้แห้งซัก15วินาที แล้วลองดมดู

นั้นแหละ! กลิ่นปากของเรา

Salt กะ เซนโซดายด์ อันไหนดีกว่ากัน  ???

ทั้ง2อันเหมือนจะไม่มีแป้งทั้งคู่

ผลการทดลองจำได้ลางๆว่าพอๆกัน

ไปลองทดสอบเองดีกว่าฮะ เพราะตาหนูทดลองยี่ห้อล่ะ3ครั้งเอง อาจจะไม่เที่ยง (แต่พวกคอลเกตยังงี้มันเห็นชัดมาก)

โห...แอบไฮโซน่ะนิ

เป็นเซลล์ขายแอมเวป่ะเรา...
« Last Edit: August 29, 2008, 12:27:53 AM by ตาหนู[บลูอาย] » Logged

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #17 on: August 29, 2008, 12:21:07 AM »

เคยทำดูแล้ว

... ปลง...               

Prinberly, the Great Oracle
Member

Email
« Reply #18 on: August 29, 2008, 12:34:39 AM »

ตอนนี้ชอบ Dentiste ที่สุดแล้ว
-0-

รู้สึกแปรงแล้วหนอนในปากตายหมด
หายเหม็น
^  ^

pitchayapol
Member

Email
« Reply #19 on: August 30, 2008, 06:38:47 PM »

glister จัดว่ามีฤทธิ์กัดกร่อนสูงมาก ๆ นะครับ ใช้น้อย ๆ ละกัน
ปัญหากลิ่นปาก ส่วนหนึ่งมาจากการที่เราไม่แปรงลิ้นด้วย แต่ที่เป็นสาเหตุหลัก จะมาจากหินปูนซึ่งเป็นตัวหมักหมมของเชื้อแบคทีเรีย ดังนั้นต้องให้หมอขูดออก จากนั้นเราก็ต้องแปรงฟันให้ถูกวิธี เพื่อขจัด plaque ให้หมด เพราะถ้าปล่อยไว้ plaque จะเปลี่ยนสภาพเป็นหินปูนได้อีกครับ

สรุปนะ จริง ๆ แล้วยาสีฟันไม่ได้ช่วยให้ฟันสะอาดหรอก มันเป็นแค่ตัวช่วยให้เราสร้างความเชื่อมั่น+ทำให้รู้สึกสนุกเวลาแปรง
สิ่งสำคัญจริง ๆ อยู่ที่ "วิธีการแปรงฟัน" ครับ ซึ่งเราสามารถให้หมอฟันสอนวิธีที่ถูกได้

Pages: [1]
  Print  

Jump to: