Summoner Master Forum
October 10, 2024, 12:17:13 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เหตุผลที่การ์ดถูกเรียกว่าเป้นไพ่หรือทั่วไปคือ กระดาษ  (Read 11716 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
Sostopper
Member

Email
« on: August 10, 2008, 05:05:55 AM »

ผมอยากจะให้พี่ๆๆทางทีมงานตีหนังสือพิมพ์ไปว่า การ์ดนี้มันมีความสำคัยยังไง เล่นแล้วได้อะไร  คือทำให้คนในสังคมเขาเข้าจัยอ่ะครับว่ามันมะใช่ไพ่หรือกระดาษหรือในมุมมองของผู้ใหญ่ก็คิดว่า ซื้อกระดาษมาทำไม อย่างงี้เป้นต้น หรือ ประโยคของอาจารย์พวกเธอเล่นการพนันกันใช่ไหม(ตามด้วยการยึด)              อย่างงี้เป้นต้นอ่ะครับ  อยากจะให้ตีพิมพ์เลยว่า การ์ดมันมีความสำคัญอย่างไงอ่าอย่างงี้อะครับ

เซนต์ แมกนัส
Administrator
Member

« Reply #1 on: August 10, 2008, 05:11:15 AM »

ความจริงก้ตีพิมพ์ไปหลายหนนะครับ แต่คนที่เราอยากให้อ่านก็ไม่ค่อยจะมาอ่าน หรืออ่านแล้วก้ลืมไป

Touya Kazami
Judge
Member

Email
« Reply #2 on: August 11, 2008, 02:47:12 PM »

ตามความเห็นของผมนะ มันเป็นการยึดติดกับรูปแบบมากกว่า คือมันเป็นแผ่นๆ เหมือนกัน มันถือเหมือนกัน ก็น่าจะเหมือนกัน

ส่วนเรื่องของการพนันหน่ะ มันเป็นอะไรที่ฝังรากลึกในสังคมเราแล้วมากว่า เหมือนที่เค้าว่า "หมาออกลูกยังเอามาพนันกันได้เลยว่าจะออกเป็นเลยคี่หรือเลขคู่"มันห้ามความคิดกันไม่ได้ อธิบายเค้าก็ว่าเราเป็นเด็กจะมาเถียงผู้ใหญ่ ทางที่ดีก็ควรจะเล่นตามกติกาของสังคม ถ้ามันดูเหมือนก็อย่าแอบเล่น เล่นให้เห็นๆ กันไปเลยว่ามันไม่ใช่การพนัน (แต่อย่าเอาไปเล่นในโรงเรียนล่ะ) เวลาถูกถามก็ยืดออกตอบไปเลยว่า "ไม่ใช่การพนันครับ" พร้อมอธิบายด้วยว่านี่คืออะไร อย่าอึกๆ อักๆ ตอบแบบไม่เต็มเสียง มันเหมือนกับเราทำความผิดมา เพราะเราบริสุทธิ์ใจซะอย่าง

ผมเคยโดนแจ้งความเล่นการพนันเพราะเล่นการ์ดมาแล้ว ตอนนคุมแข่งอยู่ ยามของห้างเค้าไม่เข้าใจไปแจ้งตำรวจแตพอตำรวจมาก็ไม่มีอะไร พอถามตำรวจเค้าก็บอกว่า "มันไม่ใช่ไพ่นี่นา แล้วถึงเป็นไพ่ ถ้าไม่มีเงินเป็นเดิมพันก็ไม่ถือว่าเป็นการพนันหรอก" ผมเลยเข้าใจแล้วมั่นใจเวลาตอบคำถามใครๆ ที่เค้าถามว่ามันเป็นการพนันรึเปล่า ได้อย่างหนักแน่น

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #3 on: August 11, 2008, 10:40:56 PM »

ผมอยากจะให้พี่ๆๆทางทีมงานตีหนังสือพิมพ์ไปว่า การ์ดนี้มันมีความสำคัยยังไง เล่นแล้วได้อะไร  คือทำให้คนในสังคมเขาเข้าจัยอ่ะครับว่ามันมะใช่ไพ่หรือกระดาษหรือในมุมมองของผู้ใหญ่ก็คิดว่า ซื้อกระดาษมาทำไม อย่างงี้เป้นต้น หรือ ประโยคของอาจารย์พวกเธอเล่นการพนันกันใช่ไหม(ตามด้วยการยึด)              อย่างงี้เป้นต้นอ่ะครับ  อยากจะให้ตีพิมพ์เลยว่า การ์ดมันมีความสำคัญอย่างไงอ่าอย่างงี้อะครับ
ที่โรงเรียนผมก็เป็นนะครับ
แต่จะอดทนครับ เพราะพูดยังไงๆ เสียงของนักเรียนก็ไม่เคยดังอยู่แล้ว

Dinah_God_Hi5
Member

« Reply #4 on: August 11, 2008, 10:55:05 PM »

คือมันเป็นอะไรที่ผู้ใหญ่มักมองเป็นสิ่งไร้ประโยชน์ซึ่งไม่เคยรู้ความหมายของมันมาก่อนเลย

พี่ๆทีมงานก็ออกข่าวลงทีวีไปเลย

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #5 on: August 12, 2008, 01:14:29 AM »

ผู้ใหญ่ทุกคนมองสิ่งที่เป็นกระดาษที่มีค่าพลังว่าเป็นไพ่หมดนะแหละครับ

ไม่ใช่ความผิดพวกท่านสักหน่อยที่สมัยนั้นจะไม่มีคำว่า " Card "

และอธิบายพวกท่านก็คงเข้าใจได้ยาก

อีกสักนิดคำว่าการ์ด เกือบทุกคนก็แปลว่าไพ่นะแหละครับ

เรื่องนี้จำเป็นจะต้องค่อยๆอธิบายโดยใช้เหตุผลนะครับ ถ้าพูดไม่ดีเดี๋ยวอาจจะเป็นเรื่อง ^o^ 

Dinah_God_Hi5
Member

« Reply #6 on: August 12, 2008, 01:18:07 AM »

ผมเคยบอกพ่อไปแล้วอ่ะครับ

แต่พ่อผมบอกว่าการ์ดในภาษาอังกฤษก็แปลว่าไพ่เหมือนกันอ่ะแหละ

ผมก็เลยเถียงกลับไปว่าไม่ได้หมานถึงในภาอังกฤษซักหน่อย

Gaianas,The dark werewolf pugilist
Member

« Reply #7 on: August 12, 2008, 01:40:32 AM »

ถ้าให้เปรียบเทียบก็บอกไปครับว่า 

"การ์ดเกมคือหมากรุกกระดาษ  นอกจากสนุกแล้วยังเล่นเพื่อส่งเสริมปัญญาการวิเคราะห์   

การวางแผน  ,  การคำนวนและสร้างมิตรภาพ   ไม่ได้เล่นเพื่อการพนัน"

กระดาษก็กระดาษสิ   กระดาษก็มีค่าได้  สแตมป์ก็กระดาษเป็นชุดราคาแพงก็ยังมี  เงินก็กระดาษ  หรือไม่จริง   ???

Keitaro, Geo Professer
Judge
Member

Email
« Reply #8 on: August 12, 2008, 01:49:20 AM »

การ์ด คือ กระดาษ  มันคือความจริง

แต่บนกระดาษนั้นมีอะไรอยู่  มีคุณค่าอย่างไรก็บอกไป

Real_MAN
Member

Email
« Reply #9 on: August 12, 2008, 02:06:16 AM »

จริง ๆ แล้วมันก็เป็นไพ่ไงครับ ไม่ต้องเรียกทับศัพท์ว่า "การ์ด" ให้มันสวยหรูหรอก
การ์ด แปลเป็นไทย มันก็คือไพ่ดี ๆ นี่เอง เป็นใบ ๆ ไว้ถือ ไว้ใช้เล่นได้ ไพ่ชัด ๆ ครับ
ที่ว่าเป็นกระดาษก็ถูกต้องครับ ไม่ได้เป็นพลาสติก หรือ โลหะ

ขอพูดถึงกรณีเล่นไพ่ปกติก่อนละกัน เล่นไพ่แล้วมันผิดตรงไหนครับ
ถ้าผมไม่ได้เล่นการพนัน แต่เล่นพวกสลาฟ บริดจ์ หรือจับหมูเนี่ย
มันก็เป็นเกมกีฬาที่ปัญญาชนเค้าเล่นกัน ไม่ต่างจากพวกหมากกระดานหรอก
ติดอยู่แค่ตรงที่เวลาคนมาหาว่าเราเล่นการพนันแล้วเราบอกว่าเราแค่เล่นสลาฟเนี่ย
คนเค้าอาจจะไม่เชื่อ อาจจะนึกว่าเรานั่งเล่นป๊อกเด้งกันก็ได้
คือแค่เห็นตัวไพ่ที่มันใช้เล่นการพนันได้เนี่ย เค้าก็ฝังใจไปแล้วว่ามันเป็นอุปกรณ์การพนัน

แต่นี่เรานั่งเล่น Summoner ไงครับ ถ้าใครมาถามก็บอกเค้าไปสิครับว่ามันคืออะไร
ผู้ใหญ่บางคนเค้าอาจจะไม่เข้าใจว่ามันคืออะไร เล่นกันยังไงเพราะยุคเค้ามันไม่มีของพวกนี้
เราก็ต้องอธิบายให้เค้าเข้าใจครับ เราเล่นการ์ด รักการ์ด
ก็ต้องปกป้องการ์ดด้วยนะครับ อย่าให้ถูกเข้าใจแบบผิด ๆ

แต่ผมว่ายุคนี้ผู้ใหญ่ก็เปิดกว้างขึ้นมากแล้วนะครับ อีกไม่กี่ปี การ์ดก็คงไม่ใช่ของแปลกอีกต่อไป
แล้วปัญหาเรื่องอาจารย์ยึดการ์ด อะไรพวกนี้ก็คงหมดไปเองครับ

S_A_Y
Member

Email
« Reply #10 on: August 12, 2008, 04:02:17 AM »

สิ่งที่อยากให้มองคือ สิ่งที่อยู่พิมพ์อยู่บนกระดาษว่ามีคุณค่าอย่างไร

ไม่ใช่ มองในสิ่งที่มันเป็น

ยกตัวอย่างง่ายๆ อย่างธนบัตรเลยครับ มีใครสนใจว่ามันเป็น"กระดาษ"มั่ง

คำตอบคือ"ไม่มี" เพราะทุกคนมองเห็นว่ามันคือ"เงิน"

จบ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #11 on: August 12, 2008, 08:57:59 PM »

หรือจะให้ทำเป็นแผ่น Microchip ที่เวลาเล่นแล้วมีรูปภาพ สถานะโผล่ขึ้นมาได้

เค้าถึงจะไม่เรียกการ์ดว่าไพ่

Golden fur beast
Member

Email
« Reply #12 on: August 13, 2008, 12:52:09 AM »

หรือจะให้ทำเป็นแผ่น Microchip ที่เวลาเล่นแล้วมีรูปภาพ สถานะโผล่ขึ้นมาได้

น่าจะทำแบบเอาไมโครชิพไปฝังในเครื่องเล่น Summoner
แล้วเวลาเล่นจะปรากฏรูป 3 มิติจำลองออกมาต่อสู้กัน(แบบยูกิ)
เวลาอาจารย์มายึด  ก็ป้อนคำสั่ง"ตบ"
แหม่...  คิดไปนั่น ^__^
« Last Edit: August 13, 2008, 12:54:00 AM by Golden fur beast » Logged

•StarwarS•
Member

« Reply #13 on: August 13, 2008, 12:58:21 AM »

มันคือ Card Game ครับ

ไม่อยากให้เรียกไพ่ เสียเวลาอธิบายให้ใครหลายคน เข้าใจ..

เรียกอีกอย่างให้จำแนกไปเลยว่ามันเป็นเกมส์อย่างหนึ่ง..

ถ้ามีคนถามมันต่างกันยังไง ก็เรียกพี่แกมาดูแล้วบอกว่า มันมี Skill Ability .. บลาๆ

แล้วอธิบายให้งงๆๆ เข้าไว้ ให้คนฟังรู้สึกว่า ไอนี่มันเล่นยากจริงๆ

ถ้าเขาถามว่าเอาไปขายต่อได้ไหม เป็นคำถามที่เคยดดน อ. ฝ่ายปกครองยึด แล่วถามมา ณ วันนั้น ตอบไม่ได้แต่ตอนนี้ให้ตอบว่า

ของทุกอย่างบนโลก มันก็ขายได้ทั้งนั้นแหละ อย่าไปมองในแง่ลบ.. ลองคิดดูเหมือนแสตมป์..

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #14 on: August 16, 2008, 10:01:47 PM »

ลงโฆษณา ตาม ทีวีไปเลย

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #15 on: August 16, 2008, 11:17:58 PM »

ลงโฆษณา ตาม ทีวีไปเลย

แล้วต้องโฆษณากี่รอบกว่าพวกผู้ใหญ่จะเข้าใจล่ะครับ หน้าจะออกเป็นกฏหมายไปซะเลย "ผู้ใดกล่าวหากีฬาการ์ดที่ยอมรับในสังคมที่ไม่ผิดกฏหมาย ในทางเสื่อมเสีย ให้ร้าย ต้องรับโทษปรับไม่เกิน 500 บาท(น้อยไปรึเปล่า)"

Oji-Aot
Member

Email
« Reply #16 on: August 17, 2008, 12:39:50 AM »

ก่อนอื่นเลย เราต้องมาเข้าใจความหมายของคำว่าไพ่กันก่อนนะครับ ว่าผู้ใหญ่ให้ความหมายไพ่ว่ายังไงบ้าง
"ไพ่" น. เครื่องเล่นการพนัน เป็นกระดาษแข็งแผ่นบางๆ รูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า พิมพ์รูปต่างๆ มีหลายชนิด
เนี่ยแหละ เป็นความหมายที่ผู้ใหญ่มองว่าไพ่เป็นไง

ดังนั้น เวลาผู้ใหญ่เห็นไอที่เป็นกระดาษแผ่นๆพอดีมือ วางสลอนเต็มพื้นแล้วเด็กก็นั่งล้อมวงกัน ผู้ใหญ่ร้อยทั้งร้อยเลยล่ะครับ เหมาะรวมหมดหรือไม่คำแรกที่ผู้คือ "เล่นไพ่กันใช่รึปล่าว?" ใช่ไม๊ล่ะครับ?

ผมคิดว่านะ ยังไงๆก็ไม่มีทางเปลี่ยนความคิดของผู้ใหญ่ได้แล้ว ไม่ว่ายังไงๆเค้าก็จะเรียกว่าไพ่ สุดท้ายก็จบที่ห้องปกครอง
เป็นอย่างนี้มาตลอดละครับโรงเรียนในประเทศไทย
อะไรๆก็ยึดติดกับรูปลักษณ์ไว้ก่อนล่ะครับ คนไทย คุณค่งคุณค่าอะไรปล่อยมันไป ขอให้ได้ไอชิ้นนี้ไว้ก่อน เนี่ยละครับสังคมของเรา บอกตรงๆทำใจครับ เมื่อก่อนผู้ใหญ่มาผมก็พยายามอธิบายให้เค้าฟังนะ แต่เดี๋ยวนี้เมื่อยปากแล้วครับ หน่ายมาก
ปล่อยเค้าไปเหอะครับ เรียกอะไรก็เรียกไป แต่ของชิ้นนี้มันมีคุณค่าสำหรับเรา เค้าไม่เข้าใจก็ช่าง แต่เราต้องพยายามอธิบายด้วยนะครับ คุณค่าของสิ่งของมันขึ้นอยู่กับบุคคลครับ มันต้องอาศัยความละเอียดอ่อนมากเพื่อทำความเข้าใจ

~NICO ROBIN~
Member

« Reply #17 on: August 18, 2008, 01:09:17 AM »

น่าจะทำแบบเอาไมโครชิพไปฝังในเครื่องเล่น Summoner
แล้วเวลาเล่นจะปรากฏรูป 3 มิติจำลองออกมาต่อสู้กัน(แบบยูกิ)
เวลาอาจารย์มายึด  ก็ป้อนคำสั่ง"ตบ"
ว้าว อย่างงี้ก็แจ่มสิครับ

ถ้าอาจารย์กล้ายึด เราก็ สั่งตบเลย
แล้วถ้าสั่ง Python ตัวบักเอ้ก ตบ อาจารย์จะไม่ม่องรึ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #18 on: August 18, 2008, 02:29:09 AM »

ถ้าอาจารย์กล้ายึด เราก็ สั่งตบเลย
แล้วถ้าสั่ง Python ตัวบักเอ้ก ตบ อาจารย์จะไม่ม่องรึ

อย่าลืมว่าอาจารย์มี Ability "[ S ] ป้องกันการกระทำทั้งหมดที่สั่งการโดยนักเรียน" ล่ะครับ อันตรายๆ

greamon
Member

Email
« Reply #19 on: August 19, 2008, 02:51:15 AM »

โอวอย่างนั้นอย่าว่าแต่จารย์จะมายึดเลยครับแค่อัญเชิญ อแมนคริสออกมา ก็คงเผ่นกันหมดแล้ว คิดดูเรจิน่าตบออลที
เหอๆคิดไม่ออก

zalomknight
Member

« Reply #20 on: January 01, 2009, 11:39:14 PM »

ผมก็คยโดนครับ ที่โรงเรียน
ครูฝ่ายปกครองเดินมาหยิบไปจากมือ บอกว่าเล่นการพนันเหรอ เอามานี่
ผมก็บอกครูว่า ไม่มีเงิน
ครูก็บอกอีกว่า เล่นป๊อกเด้งไม่จำเป็นต้องมีเงินก็ถือว่าพนัน
ผมก็บอกว่า ไหนละครับ ข้าวหลามตัด
ครูเงียบ แล้วคืนเลยครับ

TiGeRy
Member

Email
« Reply #21 on: January 02, 2009, 06:58:09 AM »

อาจารย์ทุกคนอยากเห็นเวลาว่างของเด็ก แข่งหรือทำกิจกรรมที่ดูมีคุณค่ามากๆๆๆๆๆๆๆๆและ ดีๆมั้งคับ

อคติ นี่ฝั่งอยู่ในสายเลือดแล้วคับ มันก็เหมือน เรามี ไพ่ 1 สำรับ แต่ไม่ได้เล่นพนัน(สลาฟ ดัมมี และอื่น) ก็โดนมองว่าเล่นพนันเลยคับ จะมีแค่ใครที่จะ ดูว่า เราเล่นอะไรกันมั่งละคับ(ไม่รู้จัก ถือว่าไม่ดีไปหมด)

อีกอย่างทุกสิ่งทุกอย่างพนันได้หมดคับ
« Last Edit: January 02, 2009, 09:30:51 AM by bankandbenz » Logged

ksolomon
Member

Email
« Reply #22 on: January 04, 2009, 02:01:29 AM »

รร.ผมก็เป็นครับ  อาจารย์ห้ามเล่น summoner อ่าา  บอกว่าไม่ใช่ไพ่ๆ ก็ไม่ฟังกันเลย 

เห็นด้วยกับคำทีว่า  เสียงของนักเรียนมานไม่ดังอ่ะ  โดนดี อิอิ

~TheProFace~
Member

Email
« Reply #23 on: January 04, 2009, 05:08:55 AM »

ปัญหา ที่อยู่คู่สังคมการ์ด(ใน ร.ร.)มานาน

ไอ้ปัญหาเนี้ย แหละ

สุดๆละ

แต่ที่ ร.ร.ผมไม่โดน

ว่ะฮ่าๆๆ

boy
Member

Email
« Reply #24 on: January 04, 2009, 09:14:09 PM »

ผมยังเคยโดนเล๊ยแต่ไม่ใช่การ์ดซัมฯ  อยู่ๆครูก็มายึด 

ในเมื่อครูไม่ฟังคำอธิบายของเด็กนักเรียน  ก็จับ Houdini ใส่ปากคุณครูโลด 

ครูจะได้พูดไม่ได้  (แต่ก็แค่ 1 turn นะ  )

mr.Tu
Member

« Reply #25 on: January 04, 2009, 09:21:13 PM »

มุมมองความคิดมันต่างกัน
จะไปโทษผู้ใหญ่ก็ไม่ได้หรอก  สมัยก่อน เขาไม่มีการ์ดพวกนี้เล่นกันนี่
ส่วนมากที่เล่นๆ กันก็พวกไพ่ จริงๆ  ที่นำมาใช้ในการพนัน
อยากจะบอกว่าถึงเราจะบอกว่านี่คือการ์ดเกม  ไม่ได้ใช้ในการพนัน
แต่ถ้ามีเงินมาวางไว้บนโต๊ะ  ตำรวจมาเห็นก็จับอยู่ดี เพราะถือว่า
มีการวางพนันเดิมพันกัน  ผิดกฏหมาย 

อีกเรื่อง  หากเราเล่นเกินความพอดีเล่นนานเกิน มันก็เหมือนหมกหมุ่นมากไป
ยังไงเสีย  ก็เชื่อๆ ฟังครูบาอาจารย์นั่นแหละดีแล้วละครับ  แล้วเอาเวลาว่างๆ
จริงๆ มานั่งเล่นกันให้ลับตาครูไปเลย อะถ้าอยากเล่น เหอๆ 
---------------------------------------------------------------------------

ทุกวันนี้จะเล่นก็ต้องมาเล่นสะพานเหล็ก   ไม่อยากมีปัญหาในสถาบัน 
« Last Edit: January 04, 2009, 09:23:07 PM by mr.Tu » Logged

boy
Member

Email
« Reply #26 on: January 04, 2009, 09:32:25 PM »

สงสัยงวดหน้า  ถ้าอาจารย์มายึด  เราต้องมีอาวุธป้องกันตัวคือใบรวบรวมรายชื่อผู้ที่สามารถรับรองได้ว่า "การ์ด Summnoer Master มิใช่การพนันแต่เพียงอย่างใด"  (ก็คือๆพวกเราทุกๆคนนั่นแหละใส่กระดาษ)   แล้วอาจารย์ก็จะมายึดไม่ได้ 

~_Wind Dragon_~
Member

Email
« Reply #27 on: January 04, 2009, 09:33:30 PM »

ผมเคยเจอ อาจารย์แนะแนวคนนึง
ตอนเช้าผมก็เล่นซัมอยู่หน้าที่เข้าแถวแต่ตอนนั้นเหลืออีกตั้ง 40นาทีถึงจะเข้าแถว
อาจารย์คนนี้ก็เลยผ่านมา ด้วยภาษาของคนมีอายุก็ชอบพูด(บ่น)ว่า
 "นี้เปิดบ่อนแต่เช้าเลยเหรอ" ผมกับเพื่อนทุกคนว่างการ์ดจากมือ
ผมตอบไปว่า "ไม่ใช่การพนันอาจารย์ครับเหนตังไหม ถ้าเล่นการ์ดแล้วสอบได้ที่1 ก็น่าสนับสนุนนะครับ"
ด้วยความที่ผมเรียนเก่งได้ที่1ของสายมาตลอดทำให้แกอึ้งไปแล้วเดินหนี

Unicorn_Knight
Member

« Reply #28 on: January 04, 2009, 09:35:03 PM »

ผมยังเคยโดนเล๊ยแต่ไม่ใช่การ์ดซัมฯ  อยู่ๆครูก็มายึด 

ในเมื่อครูไม่ฟังคำอธิบายของเด็กนักเรียน  ก็จับ Houdini ใส่ปากคุณครูโลด 

ครูจะได้พูดไม่ได้  (แต่ก็แค่ 1 turn นะ  )

ระวังคุณครูจะใช้ holy prayer เผา แล้วปา You must die ใส่คุณนะครับ

Zenonymn
Member

« Reply #29 on: January 04, 2009, 09:51:59 PM »

ครูเดินเข้ามาต้องใช้ Kuku Clock แล้วก็ Assumtion of Alana เลย

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: