Summoner Master Forum
October 04, 2024, 10:32:39 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอถามเรื่องจังหวะหน่อยคับ  (Read 1500 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
EmericAz-
Member

« on: August 08, 2008, 03:09:20 AM »

1. ถ้าสั่ง Rashad, Lazal Treasure Hunter  โจมตี steal การ์ดในมือ ก่อนที่จะเกิด ใช่หรือเปล่าคับ

2. ฝ่ายตรงข้ามมีการ์ดใน มือ 5ใบ เป็น Mystic card 2 ใน 2 ใบนั้นมี Andromeda 1ใบ และ Houdini 1ใบ แล้ว ถ้าสั่ง Rashad, Lazal Treasure Hunter  โจมตี เรา จะ เลือก steal การ์ด ในมือฝ่ายตรงข้ามก่อน ก่อนที่ step จะเกิดใช่ไหมคับ

3. ถ้าเกิดว่า เปงอย่างข้อ 2. ก็ ถ้าเรา steal ได้ Andromeda ตอน ก่อน step ฝ่ายตรงข้ามก็ ไม่สามารถ แก้ได้ใช่เปล่าคับ หรือ สามารถ ร่าย Andromeda ก่อน ที่จะ ถูก steal ได้คับ

4. ถ้าสั่ง  Rashad, Lazal Treasure Hunter  โจมตี ไปแล้ว ฝ่ายตรงข้าม ร่าย Houdini มา  Rashad, Lazal Treasure Hunter  จะไม่โจมตี แล้ว  Rashad, Lazal Treasure Hunter  จะยัง Steal อยู่หรือเปล่าคับ

5. ในจังหวะต่อสู้ ถ้าเราร่าย Bastet และ/หรือ Transmigrate Pendant เลือก นำ Silent Prohibitor มาติดที่ Seal แล้ว Seal นั้นจะ ป้องกัน Mystic Card และ การโจมตีหรือเปล่าคับ

6. ในจังหวะต่อสู้ ในช่วง step มีการ ร่าย Mystic Card เช่น Yin Athena ใส่ Seal ฝ่ายเรา แต่ในจังหวะ สุดท้าย เราร่าย  Bastet และ/หรือ Transmigrate Pendant เลือก นำ Silent Prohibitor มาติดที่ Seal ผลมันจะเปงยังไงคับ Yin Athena จะ ถูกป้องกันไหม

7. ถ้าเรากำลังร่าย Silent Prohibitor  ให้ Seal ฝ่ายเรา แล้ว ฝ่ายตรงข้าม สามารถ ร่าย Mystic Card ใส่ Seal ตัวที่เราเลือก ร่าย Silent Prohibitor ให้ ได้หรือไม่คับ เช่น Captivity แล้ว ผลจะเปงยังไงคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: August 09, 2008, 12:00:57 AM »

1. การ steal เกิดหลัง step ของการโจมตีครับ แต่เมื่อ steal แล้วจะเกิด ขึ้นอีกครั้งด้วย

2. ไม่ใช่

3. สามารถร่าย Andromeda ก่อนที่จะถูก steal ได้ครับ

4. ยัง steal อยู่ครับ

5. ป้องกันครับ

6. ถ้าหมายถึง Silent Prohibitor ได้ติดก่อน (เพราะไม่ยอมให้ร่าย Yin หรือ Athena สำเร็จ) Yin หรือ Athena ก็จะถูกป้องกันและต้องหาเป้าหมายใหม่ครับ

7. Captivity จะติดสำเร็จก่อนที่ Silent Prohibitor จะทันติด จึงไม่ป้องกัน Captivity ครับ กลายเป็น inactive

EmericAz-
Member

« Reply #2 on: August 10, 2008, 07:09:29 PM »

8. ถ้า seal ตัวที่มี Ability อย่างเช่น ----  Ability: เมื่อ [Water] ใบอื่นฝ่ายเราใช้ Skill สำเร็จ เรา Mp +1 (Ability นี้ทำงาน 1 ครั้งใน 1 Subturn)  แล้ว water ฝ่ายเรา ใช้ skill สำเร็จ เรา mp +1 ไปแล้ว   และ เราร่าย The Circle of Time หรือ Kuku Clock ให้ ผ่านไป 1 Turn แล้วเรา ให้ water ฝ่ายเรา ใช้ skill สำเร็จ อีกครั้ง เราจะได้ mp +1 อีกหรือเปล่าคับ

9. ถ้าเรามี Horus อยู่ใน สนาม แล้วเราร่าย The Circle of Time หรือ Kuku Clock ให้ ผ่านไป 1 Turn เราจะ สามารถดูการ์ดใบบนสุด 3 ใบจากกองการ์ด 3 กอง จากนั้นจัดเรียงแล้ววางกลับบนกองการ์ดเดิม จาก Ability ของ Horus หรือเปล่าคับ (เพราะมัน บอกว่า เมื่อเข้าสู่ Subturn โจมตีของเรา)

10. Change The World สามารถ ย้าย เป้าหมาย Mystic ไปที่ Mystic ใบนั้นเองได้ใช่ปะคับ แล้ว ถ้า เกิดว่าย้ายไปแล้ว มันไม่ตรง กับ เงื่อนไข ผลมันจะเปงยังไงเหรอคับ เท่ากับว่า Mystic ใบที่ร่ายมานั้น เหมือนว่า ร่ายฟรีไม่เกิดอะไรขึ้น หรือเปล่าคับ

10.1 ถ้าเราร่าย Change The World เพื่อ จะย้าย เป้าหมาย Inquisition ของฝ่ายตรงข้าม ให้ไปทำลาย ตัวเอง แต่ ฝ่ายตรงข้ามร่าย Change The World  มาเพื่อ ย้ายเป้าหมายของ Change The World ไปที่ตัวเอง จะได้หรือเปล่าคับ แต่ ผลจะเปงยังไง
10.2 แล้วถ้า Change The World  ย้าย เป้าหมาย High Priest of Ekklesia ไปที่ตัวเอง มันจะทำลายตัวเองไหมคับ
10.3 แล้วถ้าเปลี่ยนจาก High Priest of Ekklesia  เปง อื่นๆ เช่น Kuku Clock / Fallen Spell / Holy Prayer / Septimus Phialam ผลจะเปงยังไงคับ(ถ้าบอกมาทีละใบจะดีมากเรยคับ)

ขอบคุณอีกครั้งคับ และ ไว้จะมาถามอีก จะว่าไหมคับเนี้ย ^^

มังกร
Moderator
Member

« Reply #3 on: August 11, 2008, 12:35:24 AM »

8. ได้อีกครับ

9. สามารถดูได้ครับ

10. ย้ายได้ครับ / ร่ายฟรี

10.1 ย้ายได้ครับ Change The World ของเราตก shrine

10.2 ไม่ทำลาย แต่ High Priest of Ekklesia ตก shrine

10.3 ต้องมีเป้าหมายไปที่ mystic เท่านั้นก็ย้ายได้ครับ

EmericAz-
Member

« Reply #4 on: August 11, 2008, 04:02:24 PM »

11. Dinah, Deliver Band Bandit เมื่อ ต่อสู้ เราสามารถให้ Steal การ์ด 1 ใบแบบสุ่มจากกองการ์ด 1 กอง จากนั้น +At และ Df ตาม Mp ค่าร่ายของการ์ดนั้น 1 Turn เมื่อ ต่อสู้ Seal 1 ใบในสนามไม่สามารถใช้ Skill ได้ 2 Turn

11.1 อยากถามว่า ถ้าเราโจมตีไป Ability เมื่อต่อสู้ จะเกิด  ตอนไหนบ้างคับ รวมตอน steal ด้วยนะคับ มันจะเกิด  กี่ครั้ง ในการ ต่อสู้ 1 ครั้ง จะเกิด การ Steal แล้ว +at df ก่อน หรือหลัง การ ดวล Mystic คับ (เพราะถ้า Steal หลังนี้ คำนวนยากว่า จะแก้ยังไง)

11.2 ถ้าเรา ถูกโจมตี  Ability เมื่อต่อสู้ จะเกิด  ตอนไหนบ้างคับ เหมือน 11.1 หรือเปล่าคับ

11.3 ถ้า steal การ์ดจากกอง มาแล้ว + At Df 1turn แต่ subturn ต่อไป มีการ ต่อสู้อีก จะ +เพิ่ม จากของเก่าใช่ไหมคับ หรือว่า นับแต่ของเก่า หรือ นับแต่ของใหม่

11.4 ถ้า ต่อสู้ seal 1 ใบในสนามไม่สามารถใช้ skill ได้ เราจะ เลือกให้เป้าหมายใช้สกิลไม่ได้ตอนไหนคับ ตอน  เดียวกับ steal +at df หรือเปล่า
11.4.1 หรือ seal 1 ใบในสนามไม่สามารถใช้ skill ได้ เกิด ตอน  พอดีคับ
11.4.2 สมมุจ dinah ต่อสู้ แล้วมี seal ฝ่ายตรงข้าม ใช้ สกิล แบบ  ตอนเรา ต่อสู้ เราจะสามารถ ใช้ Ability นี้หยุดเค้าได้หรือเปล่า
11.4.3 ถ้าใช้หยุดได้ แล้วฝ่ายตรงข้าม ต้องจ่าย mp หรือเปล่าคับ

12. Pecca Avaritia, the Sin of Greed  ------ เมื่อ Pecca Avaritia, the Sin of Greed ทำลาย Seal จากการโจมตีสำเร็จ Pecca Avaritia, the Sin of Greed At +1 /  Turn
12.1 ถ้า Pecca Avaritia, the Sin of Greed ทำลาย Seal จากการโจมตี all มันจะ + at 1/  Turn ตาม seal ที่ตายหรือเปล่าคับ หรือว่า + แค่ 1 ต่อการ โจมตี หนึ่งครั้ง แม้จะเปง การ all ก็ตาม

13. ฝ่ายตรงข้ามร่าย Vaishravana ------ Seal ทุกใบในสนามของผู้เล่น 1 คน ไม่สามารถเปลี่ยน Line ได้ ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม

13.1 การรวมร่างไม่ถือเปงการ กำหนด Line ใช่ไหมคับ
13.1.2 ถ้าแยกการรวมร่าง seal  รองที่แยกการ รวมร่างจะอยู่ ใน Line เดียวกับ Seal หลักใช่ไหมคับ
13.1.3 ถ้า สั่งแยกการรวมร่าง แล้ว เอา seal ใบเดิมที่พึ้ง แยกการรวมร่างไป ม่ะกี้ กลับมารวม เหมือนเดิมอีกได้ไหมคับ

13.2 ถ้าเอา Seal A ที่อยู่ Def Line มารวม ร่างกับ Seal B ที่อยู่Atk Line ไม่ถือเป็นการ เปลี่ยน Line ใช่หรือเปล่าคับ
13.2.1 ถ้าใช่ แล้ว Seal หลักที่อยู่ ใน Atk line จะเปง Seal A หรือ Seal B คับ

13.3 สมมุจ ว่า Zadin อยู่ที่ Def line แล้ว Farid อยู่ที่ Atk line ถ้าผมอยากจะเอา Zadin ไปอยู่ atk Line ผมต้อง เอา Zadin ไปเปง ใบรอง ของ Farid ที่อยู่ Atk line และ Turn หน้า ผมค่อยแยกการ รวมร่าง Zadin ถึงจะอยู่ Atk line ผมเข้าใจถูกไหมคับ และ Farid จะ รวมร่างเปง ใบรองให้ Zadin ได้ ใน Turn นี้เรยหรือเปล่า

ขอบคุณ คุณ มังกร มากเรยคับ ตอบอยู่คนเดียว เพราะคำถามผม ค่อนข้างจะเยอะ และ ออกจะ งง - -

ติชมคอลัมน์ Analysis  ของคุณ มังกร นี้ คอลัมน์ อยู่ที่ไหนเหรอคับ ผมจะได้ไปอ่าน ใน หนังสือ เปล่า ถ้าผมรับทราบ แล้ว จะติชมไปคับ และ

ขอบคุณ คุณ มังกร อีกครั้งคับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: