Summoner Master Forum
October 11, 2024, 05:26:26 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2] 3 4 5  All
  Print  
Author Topic: มีคำถามครับ <choosak>  (Read 35718 times)
0 Members and 23 Guests are viewing this topic.
choosak
Member

Email
« Reply #30 on: August 20, 2008, 11:08:10 PM »

25. ผมใช้สกิล
ฝ่ายตรงข้ามใช้ Mandy โดดมาให้ซีลที่ใช้สกิลนั้นเป็น Inactive
ถามว่า ถ้าใช้ Kuku Clock เร่งซีลที่ใช้สกิล ซีลนั้นจะใช้สกิลได้ต่อโดยไม่ต้องสั่งใหม่อีกรอบหรือเปล่า
หรือใช้ได้ แต่ต้องใช้สกิลใหม่

26.
She, the Snake
Skill:
นำ She, the Snake เข้ามาที่ At Line จากมือ จากนั้นสั่ง She, the Snake Poison Curse Seal ที่กำลังโจมตี 1 ใบ 3 Turn และ Seal นั้นกลายเป็น Inactive Seal ด้วย เมื่อมี [Dark] ในสนาม และ/หรือ ใน Shrine () (Mp3)

ใช้สกิลโดดมาฉก
ถ้าโดน Cool Moon จะหยุดการใช้สกิลหรือเปล่าครับ
« Last Edit: August 21, 2008, 01:07:17 AM by choosak » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #31 on: August 21, 2008, 01:08:43 AM »

25. เร่งไม่ได้ครับ เพราะช่วงที่กลายเป็น inactive ไม่มี step ให้ร่าย kuku clock

26. ไม่หยุดครับ

choosak
Member

Email
« Reply #32 on: August 21, 2008, 01:35:14 AM »

27. จากข้อ 25
ถ้าใช้ Cadmus ให้กับซีลที่ใช้สกิล จะยกเลิก Ability ของ Mandy ทันไหมครับ

Saint Dragon
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #33 on: August 21, 2008, 02:04:58 AM »

27. ใช้ยกเลิก Ability ได้ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #34 on: August 21, 2008, 02:51:54 AM »

28.
She, the Snake
Skill:
นำ She, the Snake เข้ามาที่ At Line จากมือ จากนั้นสั่ง She, the Snake Poison Curse Seal ที่กำลังโจมตี 1 ใบ 3 Turn และ Seal นั้นกลายเป็น Inactive Seal ด้วย

ใช้สกิล She, the Snake โดดมาฉก

แล้วโดน Fidelis et Verax
-Seal 1 ใบในสนามไม่สามารถใช้ Skill ได้ 1 Turn

ถ้าใช้ Kuku Clock เร่ง She, the Snake เพื่อให้ผลของ Fidelis et Verax หมดไป
She, the Snake จะได้ใช้สกิลต่อไหมครับ

29. เปลี่ยนจาก She, the Snake เป็น Succubus เราจะใช้สกิลได้ต่อโดยไม่ต้องสั่งใหม่ไหมครับ

30. ฝั่งตรงข้ามเอา David, Deliver Band Conductor ใช้สกิลจากมือ
Skill:
นำ [ S ] เข้ามาในสนามที่ At Line จากมือ จากนั้น Seal 1ใบในสนามยกเลิก Skill และ Ability ของ Seal ฝ่ายตรงข้ามของ [ S ] 1 Turn () (Mp 3)

ใช้ Fidelis et Verax ให้ David ใช้สกิลไม่ได้ ได้ไหมครับ เพราะ Fidelis et Verax ไม่ได้เป็น PS

Member

« Reply #35 on: August 21, 2008, 03:38:46 AM »

28.
ใช้สกิล She, the Snake โดดมาฉก
แล้วโดน Fidelis et Verax
ถ้าใช้ Kuku Clock เร่ง She, the Snake เพื่อให้ผลของ Fidelis et Verax หมดไป
She, the Snake จะได้ใช้สกิลต่อไหมครับ
ต่อครับ

29. เปลี่ยนจาก She, the Snake เป็น Succubus เราจะใช้สกิลได้ต่อโดยไม่ต้องสั่งใหม่ไหมครับ
ได้ครับ

30. ฝั่งตรงข้ามเอา David, Deliver Band Conductor ใช้สกิลจากมือ
ใช้ Fidelis et Verax ให้ David ใช้สกิลไม่ได้ ได้ไหมครับ เพราะ Fidelis et Verax ไม่ได้เป็น PS
ไม่ได้ครับเป็น Skill จังหวะเดียวไม่มีตอนไหนให้ชี้ได้ครับ คือแบบถ้าลงมาในสนามมันก็ใช้สำเร็จไปแล้ว

choosak
Member

Email
« Reply #36 on: August 21, 2008, 03:56:54 AM »

31. การโจมตี 2-3 Times
     31.1 เป็นการโจมตีทีละครั้ง หรือโจมตีพร้อมกัน 2-3 ครั้ง
     31.2 ต้องประกาศเลยหรือเปล่า ว่าจะโจมตีตัวไหนมั่ง
     31.3 สามารถโจมตีตัวเดียว 2 ครั้ง ได้หรือเปล่า ถ้าซีลตัวนั้นยังไม่ตาย
             (เช่น ฝั่งตรงข้ามใช้ Enki - Seal 1 ใบป้องกันจากการโจมตี 1 ครั้ง จนจบ Subturn)
     31.4 ถ้าฝ่ายตรงข้ามมีซีลที่ At line 1 ตัว ถ้าเราโจมตีไป ตัวที่ At line ตาย จะได้โจมตีตัวที่อยู่ Df line ต่อหรือเปล่า

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #37 on: August 21, 2008, 04:26:30 AM »

1. โจมตีทีละครั้ง
2. ประกาศทีละทีเมื่อเสร็จแต่ละทีครับ
3. ได้ครับ
4.  ได้ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #38 on: August 21, 2008, 04:33:23 AM »

31.5 แล้วถ้าตีแล้วตายเองใน Time แรก จะได้ตีใน Time ต่อไปหรือเปล่า

32. ใน Shrine เรามี Mystic Card A B C
เราสั่ง Lucretia โจมตี ประกาศเอามิสติกการ์ด 2 ใบ ออกจากเกม คือมิกติกการ์ด A และ B
ฝั่งตรงข้ามใช้ Vajra นำมิสติกการ์ด A ออกจากเกม
ถามครับ
Ability ของ Lucretia ยังทำงานอยู่ใช่ไหมครับ
โดยการนำมิสติกการ์ด B และ C ออกจากเกมแทนการนำมิสติกการ์ด A และ B ออกจากเกม
« Last Edit: August 21, 2008, 05:19:58 AM by choosak » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #39 on: August 21, 2008, 05:25:26 AM »

31.5 ไม่ได้ตีครับ

32. ทำงานครับ / ใช่ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #40 on: August 21, 2008, 05:30:06 AM »

33. ผมใช้สกิลของ Assasin Doll
ฝั่งตรงข้ามมีซีลที่มี At ต่ำสุด และ Sp เท่ากัน
คำถาม
ถ้าฝั่งตรงข้ามใช้ It's no Joke ไปซีลที่ไม่ใช่ At ต่ำสุด จะไม่โดน Death Curse ใช่ไหมครับ

34. ซีลที่มี Ability Vanish
เมื่อ Vanish ไปแล้ว ตอนกลับมาต้องอยู่ที่ Line เดิม ตอนที่ Vanish ใช่หรือเปล่าครับ

35. ซีลที่โดนนำออกจากเกมโดย Angel of Soprano, the Revelation เมื่อเข้ามาในสนาม
เราต้องกำหนด Line ใหม่ไหมครับ
หรือมาอยู่ที่ Line เดิม ตอนก่อนที่จะนำออกจากเกม
« Last Edit: August 21, 2008, 06:02:01 AM by choosak » Logged

Member

« Reply #41 on: August 21, 2008, 01:15:26 PM »

33. ครับ
34. กำหนดใหม่ได้ครับ
35. กำหนดใหม่ได้ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #42 on: August 21, 2008, 03:39:47 PM »

8. Zalom’s Headman Commander สั่งโจมตี ให้ Ability ทำงาน จ่าย 1 ทิ้ง Crisis Claw แล้วให้ Crisis Claw ติดที่ Zalom’s Headman Commander
8.1 ใช้ Kuku Clock เร่งให้ผลของ Ability ของ Zalom’s Headman Commander ที่ +At ตาม mp ค่าร่ายของมิสติกที่ทิ้งไป หมดไปได้ไหม
8.2 Crisis Claw เข้ามาตอนไหนครับ
8.3 สามารถใช้ Inquistion ทำลาย Crisis Claw ในระหว่างต่อสู้ ได้ไหม

8.1 ช่วงที่บวกค่าพลังนั้น จะไม่มี step ให้ใช้ Kuku Clock ครับ

8.2 ตอนที่ discard

8.3 ช่วงที่มันเข้ามานั้น จะไม่มี step ให้ใช้ Inquistion ครับ

8.4 แล้วมี Step ให้ใช้ Vajra เอา Crisis Claw ใน Shrine ออกจากเกมไหมครับ ก่อนที่ Crisis Claw จะเข้ามาในสนามจาก Shrine
« Last Edit: August 21, 2008, 03:51:45 PM by choosak » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #43 on: August 21, 2008, 11:54:42 PM »

ทันครับผม

choosak
Member

Email
« Reply #44 on: August 23, 2008, 05:21:25 AM »

Quartus Tuba
-นำการ์ดที่กำลังใช้ Skill 1 ใบในมือไปยัง Shrine

36. Quartus Tuba ใช้กับการ์ดที่กำลังใช้สกิล Twinkling ให้ลง Shrine เฉย ๆ แทนการใช้สกิลได้ไหมครับ

37. Quartus Tuba ใช้กับซีลที่เข้ามาจังหวะเดียวได้ไหมครับ เช่น David, Agent Arosel ได้ไหมครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #45 on: August 23, 2008, 10:16:44 AM »

36 ได้ครับ
37 ได้ครับ แต่ต้องใช้ตอน Seal ประกาศใช้ Skill นะครับ

choosak
Member

Email
« Reply #46 on: August 24, 2008, 01:29:31 AM »

จากข้อ 37
37 ได้ครับ แต่ต้องใช้ตอน Seal ประกาศใช้ Skill นะครับ
คือยังไงหรอครับ
คือโดดมา เราก็ใช้ Quartus Tuba สวนไปเลย อ่ะหรอครับ?

38. ผมใช้ Charm Curse ใส่ฝั่งตรงข้าม
แล้วผมสามารถใช้ซีลผมโจมตีซีลที่ติด Charm Curse ฝ่ายตรงข้าม ได้ไหมครับ
(ไปเล่นมาแล้วเค้าบอกไม่ได้อ่ะครับ)
(ผมอ่าน Complete Rule แล้วคิดว่าได้อ่ะครับ
709.7.3. Seal ที่ติด Charm Curse ยังคงตกเป็นเป้าหมายของการโจมตี, Mystic Card, Skill หรือ Ability ตามปกติ)

39. ถ้าฝั่งตรงข้ามติด Charm Curse 2 ตัว แล้วเอามาตีกันเองไม่ได้ใช่ไหมครับ ถ้าทั้ง 2 ตัวติด Charm Curse

40. ฝั่งตรงข้ามมีซีลที่มี Ability "ยกเลิก Skill ของซีลใบอื่น"
ใน Shrine ผมมี Aphrodite (ตราบเท่าที่ Aphrodite อยู่ใน Shrine Seal ทุกใบในสนามไม่สามารถยกเลิก Charm Curse ที่เกิดจากการ์ดฝ่ายเราได้ )
ผมสามารถใช้ Charm Curse ใส่ซีลนั้นได้ไหมครับ
(ผมไปเล่นมาเค้าบอกไม่ได้เพราะ มันยกเลิก Skill อ่ะครับ แต่ผมคิดว่าได้นะ)
« Last Edit: August 24, 2008, 02:12:00 AM by choosak » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #47 on: August 24, 2008, 03:16:05 AM »

หมายถึงให้ร่าย Quartus Tuba ใน step ของการใช้ skill ไม่ต้องรอให้การ์ดเข้ามาในสนาม เพราะจะไม่ทันครับ

38. ที่โจมตีไม่ได้เพราะเีรามีกฎข้อหนึ่งบอกว่า ผู้เล่นไม่สามารถสั่งโจมตี seal ที่ตนเองควบคุมได้

39. ไมไ่ด้ครับ

40. ได้ครับ

แก้คำตอบครับ ขออภัยในความไม่สะดวก
« Last Edit: August 24, 2008, 01:41:20 PM by มังกร » Logged

choosak
Member

Email
« Reply #48 on: August 24, 2008, 03:38:04 AM »

41. จากข้อ 40 ถ้าเป็นซีลที่มี Ability "ยกเลิก Curse" แทนอ่ะครับ ใช้ Charm Curse ได้ไหม
ถ้าไม่ได้ ช่วยบอกได้ไหมครับ ว่า "ตราบเท่าที่ Aphrodite อยู่ใน Shrine Seal ทุกใบในสนามไม่สามารถยกเลิก Charm Curse ที่เกิดจากการ์ดฝ่ายเราได้"
จะใช้ได้อย่างไรบ้าง ยกตัวอย่างให้เห็นเลย จะดีมากครับ
ขอบคุณครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #49 on: August 24, 2008, 03:44:27 AM »

charm ได้ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #50 on: August 24, 2008, 03:53:45 AM »

จากข้อ 40
ช่วยบอกเหตุผลทีครับ ว่าเพราะอะไร "ยกเลิก Skill ของซีล" ถึงใช้ Charm ใส่ไม่ได้

42. Forest Charm Fairy สามารถใช้สกิลใส่ Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Skill ของซีล" ได้ไหมครับ
43. Forest Charm Fairy ใช้สกิลไป ฝั่งตรงข้ามใช้ Fallen Spell เอา Odin ลง Shrine แก้ได้ไหมครับ

(ข้อ 42 และ 43 ช่วยอธิบายทีครับ ว่าทำไมถึงได้ และไม่ได้)

44. Kuku Clock เร่ง Ordonus ก่อนที่ Ordonus จะเกิดผลได้ไหมครับ (ไม่ได้ เพราะ ไม่มี ให้เร่งก่อนที่ Ordonus จะเกิดผล ผมเข้าใจถูกไหมครับ)
45. Kuku Clock เร่ง Cool Moon ก่อนที่ Cool Moon จะเกิดผลได้ไหมครับ (ได้ เพราะ มี ก่อนที่จะติด Curse ผมเข้าใจถูกไหมครับ)

46. Eye of Providence ให้เปิดก่อนแล้วใช้ Inquistion ทำลาย ได้ไหมครับ
47. Eye of Providence ให้เปิดก่อนแล้วใช้ High Priest of Ekklesia ทำลาย ได้ไหมครับ

48. ถ้าโดน ในระหว่างก่อนผ่านเทิร์น เมื่อหมด แล้ว เราถือว่ายังไม่ผ่านเทิร์น และสามารถสั่งการซีลได้ต่อใช่ไหมครับ ถ้าซีลนั้นสามารถสั่งการได้ (ผมไปเล่นมา แล้วคนที่เล่นด้วยเค้าบอกไม่ได้อ่ะ เพราะบอกว่าผ่านเทิร์นแล้ว) เช่น
เรามี Seal 2 ตัว A และ B / Seal B ยังไม่ได้ทำการกำหนด Line ใน Sub Turn นี้
Seal A อยู่ที่ At line
Seal B อยู่ที่ Df line
ก่อนผ่าน Seal A โดน Cool Moon
เราสามารถนำ Seal B มาที่ At line ได้ ใช่ไหมครับ

49. Change the World
-ย้ายเป้าหมายของ Mystic Card ที่มีเป้าหมายไปที่ Mystic Card ไปที่ Mystic Card ใบอื่น 1 ใบในสนาม
ถามว่า "ใบอื่น 1 ใบในสนาม" คือใบอื่นที่ไม่ใช่ [ S ] หรอครับ

50. King Zimri
-Seal 1 ใบในสนามฝ่ายตรงข้ามยกเลิก Mystic Card ฝ่ายตรงข้ามของ [ S ] (ผลของ Ability นี้ไม่สามารถถูกยกเลิกได้)
ถามว่า พอคิงร่ายสำเร็จไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามเอามิสติกแปะซีลนั้นต่อได้ไหม
« Last Edit: August 24, 2008, 10:54:01 AM by choosak » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #51 on: August 24, 2008, 01:51:10 PM »

ข้อ 40 ตอบผิดนะครับ ที่ยกเลิก skill ไม่ได้เพราะ effect ของ skill ไม่สามารถถูกยกเลิกได้ตามเงื่อนไนของ ability

42. ใช้ skill ได้เพราะ skill ระบุไว้ว่าไม่สามารถยกเลิกได้

43. แก้ไม่ได้ เพราะ skill ระบุไว้ว่าไม่สามารถยกเลิกได้

44. ต้องให้ Ordonus ติดสำเร็จก่อนครับจึงจะมี turn ให้เร่งได้ ดังนั้นจะเกิดผลยกเลิกไปก่อนนั่นเอง

45. ได้ครับ

46. ไม่ทันครับ

47. ไม่ได้ครับ เพราะถือว่าร่ายสำเร็จแล้ว

48. ไม่ได้ครับ เพราะืถือว่าประกาศจบ main step แล้ว ฝ่ายตรงข้ามจึงใช้ step หลัง main step
เมื่อผ่าน main step แล้วก็ไม่สามารถสั่งการ seal ได้อีก

49. ใช่ครับ

50. ได้ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #52 on: August 24, 2008, 06:52:05 PM »

38. ผมใช้ Charm Curse ใส่ฝั่งตรงข้าม
แล้วผมสามารถใช้ซีลผมโจมตีซีลที่ติด Charm Curse ฝ่ายตรงข้าม ได้ไหมครับ
(ไปเล่นมาแล้วเค้าบอกไม่ได้อ่ะครับ)
(ผมอ่าน Complete Rule แล้วคิดว่าได้อ่ะครับ
709.7.3. Seal ที่ติด Charm Curse ยังคงตกเป็นเป้าหมายของการโจมตี, Mystic Card, Skill หรือ Ability ตามปกติ)

38. ที่โจมตีไม่ได้เพราะเีรามีกฎข้อหนึ่งบอกว่า ผู้เล่นไม่สามารถสั่งโจมตี seal ที่ตนเองควบคุมได้

อยากทราบว่า "Seal ที่ติด Charm Curse ยังคงตกเป็นเป้าหมายของการโจมตี (ตามปกติ)" ตกเป็นเป้าหมายการโจมตีของใครอ่ะครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #53 on: August 24, 2008, 11:06:23 PM »

ผู้ร่าย seal นั้น (ซึ่งตอนนี้ไม่ได้ควบคุม seal นี้อยู่) สามารถสั่งโจมตีได้ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #54 on: August 25, 2008, 02:49:24 AM »

Cosmic Executioner
Type: machine Mp: 4 / 3 Lv: 3 Rarity: special
At: 9 Df: 10 Sp: 4 Element: light
+[Scientist] Chronological Justice At 11 Mp 3
+[Machine] Cosmical Judgment At 11 Df 11 Mp 3
NULL
Skill:
ผู้ใช้ Skill นำ [Machine] 1 ใบในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill เข้ากองการ์ด จากนั้นร่ายการ์ดใบบนสุด 1 ใบจากกองการ์ด 1 กองฝ่ายผู้ใช้ Skill โดยไม่ต้องจ่าย Mp ค่าร่าย (At Line) (Mp 2)
Ability:
NULL
Growth Condition: [Machine]
Skill Growth:
NULL
Ability Growth:
Cosmic Executioner ได้รับ Ability ของ Seal เงื่อนไขของ Cosmic Executioner โดยชื่อของ Seal เงื่อนไขใน Ability ที่ Cosmic Executioner ได้รับกลายเป็น Cosmic Executioner
Illustator: Skan Srisuwan
Version: Starter
Verno: 68

Magical Pagoda
Type: machine Mp: 1 / 1 Lv: 1 Rarity: common
At: 5 Df: 5 Sp: 4 Element: wind
+[Wind] Inner Reaction At 0 Mp 2
NULL
Skill:
NULL
Ability:
ตราบเท่าที่ Magical Pagoda รวมร่าง เมื่อ Magical Pagoda โจมตี Magical Pagoda +At ตาม Df ของ Seal ที่ Magical Pagoda โจมตี 1 Turn
Illustator: Opart Doungit
Version: Neo Prophet Extended
Verno: 112

51. ร่าย Cosmic Executioner ใช้ Magical Pagoda เป็นซีลเงื่อนไขในการ Growth
Ability ของ Cosmic Executioner จะเป็น
ตราบเท่าที่ Cosmic Executioner รวมร่าง เมื่อ Cosmic Executioner โจมตี Cosmic Executioner +At ตาม Df ของ Seal ที่ Cosmic Executioner โจมตี 1 Turn
ใช่ไหมครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #55 on: August 25, 2008, 03:12:09 AM »

ใช่ครับ

choosak
Member

Email
« Reply #56 on: August 25, 2008, 05:48:56 AM »

52. ใน Shrine ผมมี Aphrodite (ตราบเท่าที่ Aphrodite อยู่ใน Shrine Seal ทุกใบในสนามไม่สามารถยกเลิก Charm Curse ที่เกิดจากการ์ดฝ่ายเราได้)
52.1 ผมสามารถใช้ Cupid and Psyche ใส่ Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Mystic Card" ได้ไหมครับ
52.2 ผมสามารถใช้ Cupid and Psyche ใส่ Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Curse" ได้ไหมครับ
52.3 ผมสามารถใช้ Cupid and Psyche ใส่ Seal ที่มี Ability "ยกเลิก Ability ของการ์ดทุกใบ" ได้ไหมครับ

Wyvern
Member

« Reply #57 on: August 25, 2008, 01:55:27 PM »

52.1 ไม่ได้ครับ เพราะ ยกเลิกผลของ Aphrodite ไปด้วยครับ
52.2 ได้ครับ
52.3 ไม่ได้ครับ เพราะ ยกเลิกผลของ Aphrodite ไปด้วยครับ

choosak
Member

Email
« Reply #58 on: August 25, 2008, 10:54:38 PM »

53. Change the World ย้ายเป้าหมายของมิสติกการ์ดประเภท PM ไปที่การ์ดนั้นเองได้ไหมครับ เช่น Septimus Phialam, Icarus
เช่น เราร่าย Her Courage
ฝั่งตรงข้ามร่าย Septimus Phialam
เราร่าย Change the World ย้าย เป้าหมายของ Septimus Phialam ให้ไปที่ Septimus Phialam ที่ฝั่งตรงข้ามร่ายมา

ถ้าย้ายได้ ก็ตก Shrine ไปเลยใช่ไหมครับเพราะมิสติกการ์ด PM ติดตัวเองไม่ได้

มังกร
Moderator
Member

« Reply #59 on: August 26, 2008, 12:30:29 AM »

ย้ายได้ครับ และการ์ดนั้นตกลง shrine ไป

Pages: 1 [2] 3 4 5  All
  Print  

Jump to: