Summoner Master Forum
October 07, 2024, 06:24:57 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: การประกาศกับการต่อสู้ครับ  (Read 1599 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
KOMODO-HUNTER
Member

« on: August 04, 2008, 04:45:44 AM »

1.คือสมมุติว่า เรามี mystic ใน shrine 10 ใบ แล้วเอา Lucretia โจมตีเข้าไป ตอนโจมตีนั้นสามารถประกาศว่า " รีมูฟ mystic ใน shirne 12 ใบ " ได้มั้ยครับ
2.ตอนประกาศว่า remove mystic ใน shrine X ใบ ต้องแจกแจงว่าเราต้องมูฟใบไหนบ้างด้วยหรือเปล่าครับ ? ยังไม่ต่อสู้นะ แค่ตอนประกาศเฉยๆ
3.ในสนามมี Relic 5 ใบ แต่ Gaxon โจมตีไปแล้วประกาศว่า "ทำลายrelic 6 ใบ" ได้มั้ยครับ เช่นเดิม ยังไม่ต่อสู้นะ ประกาศอย่างเดียว
4.ถ้า Gaxon ประกาศทำลาย X ใบ ต้องประกาศด้วยมั้ยว่า X ใบนั้นคือใบไหนบ้าง ? เหมือนเดิม ตอนประกาศเท่านั้น

อันนี้ไม่เกี่ยว แต่แอบสงสัย
5. สมมุติ seal ตัวนึงไม่ได้รวมร่าง เราประกาศรวมร่างแล้ว และรวมร่างเสร็จสมบูรณ์ปกติดี เราสามารถสั่งแยกการรวมร่างsealนั้นใน turn นี้ได้หรือเปล่าครับ
6. การ์ดในมือมี 7 ใบ จั่วขึ้นมาเกินแล้วดิส งูทอง เพื่อรักษา curse เอาวัชระหรือ athemis remove ทันมั้ยครับ จังหวะที่การ์ดตก shrine น่ะครับ
7.Plane shifter ประกาศ place พลาดจะไปไหนอ่ะครับ ขึ้นมือ หรือ ลง shrine แล้วได้ประกาศ place ใหม่มั้ยครับ โดนปรับโทษอะไรมั้ยครับ
8.Bastet หรือ Transimigate ประกาศพลาดเช่นกัน จะไปไหนอ่ะครับ ต้องประกาศใหม่มั้ยครับ และโดนปรับโทษอะไรมั้ยครับ
9.ถ้าเอา ahtena แปะ seal ฝั่งตรงข้าม ตอนที่เค้ากำลังร่าย katapausis seal นั้นจะได้รับผลของ katapausis มั้ยครับ
10.ขณะใช้ bow ของ dahna ที่ยกrelic 1 ใบขึ้นมือ ยกหอกordinus ขึ้น สามารถใช้ kyler sac bow อันนั้นเพื่อยิงมิสติกใบอื่นได้มั้ยครับ ถ้าได้แล้ว หอก ordinus จะยังขึ้นมืออยู่มั้ยครับ
11.ถ้า Sphinx ใช้สกิล(เก็บsealในสนาม แล้วเอาsealใบมือลงมา) แต่ใช้ Eye of providence หรือ ishan โดด ป้องกันสกิลใส่ seal เรา 1 ใบ ถามว่า seal นั้นโดนเก็บเข้ากองมั้ยครับ ?
12.เช่นเดียวกัน ถ้าเปลี่ยนเป็น Assumption of Alana แล้วใช้ Eye of providence จะเก็บกลับบ้านมั้ยครับ
« Last Edit: August 04, 2008, 05:07:43 AM by KOMODO-HUNTER » Logged

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #1 on: August 04, 2008, 09:20:07 PM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะตอนโจมตี Lucretia ต้องประกาศว่าจะ Remore กี่ใบ  ใบอะไรบ้าง
2. ตอนLucretia โจมตี ต้องประกาศว่าจะ Remore กี่ใบ  ใบอะไรบ้าง
3. ไม่ได้ครับ เพราะตอนเลือกทำลายไม่มีเป้าหมายถึง 6 ใบ
4. ต้องประกาศครับว่า X เท่าไหร่ และ X ใบไหนบ้าง
5. ไม่ได้ครับ รวมร่างใน Subturn นั้นไม่สามารถแยกร่างได้
6. ไม่ทันครับ
7. ถ้าประกาศแล้วทำไม่ได้ต้องกาศใหม่ หากทำไม่ได้เลยจะอยู่บนมือครับ และโดน Warning ครับ
8.ประกาศใหม่ครับ และโดน Warning ครับ
9. ถ้าติดAhtena ก่อนที่ Katapasis ทำงาน Seal นั้นสามารถยกเลิกผลของ Katapasis ได้
10.ได้ครับ เพราะมี ตอนการ์ดเปลี่ยน Zone
11.ป้องกันได้ครับ
12. ป้องกันได้ครับ

Dean
Member

« Reply #2 on: August 05, 2008, 09:32:15 AM »

8.Bastet หรือ Transimigate ประกาศพลาดเช่นกัน จะไปไหนอ่ะครับ ต้องประกาศใหม่มั้ยครับ และโดนปรับโทษอะไรมั้ยครับ

8.ประกาศใหม่ครับ และโดน Warning ครับ

Bastet
Type: devas
Mp Cost: 3 Pasted: PS : yes Turn: 0 Rarity: rare
Skill:
NULL
Ability:
เลือก Mystic Card ชนิด [PS] 1 ใบจากนั้นนำ Mystic Card นั้น 1 ใบในกอง Mystic Card เรามาติดที่ Seal ที่ Bastet ติด จากนั้นสลับกองการ์ดนั้น ถ้าไม่มี Mystic Card นั้นในกองการ์ด ยกเลิกผลของ Bastet
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Wathawijit
Version: Neo Prophet Extended
Verno: 140

เท่าที่ทราบ Bastet ประกาศแล้วหาไม่เจอ ให้ยกเลิกผลและไม่ต้องประกาศหาใบใหม่ ไม่ใช่เหรอครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #3 on: August 05, 2008, 05:50:29 PM »

งั้นขอตอบแบบแยกกรณีให้นะครับ
Bastet ถ้าประกาศพลาดนำ Bastet ลง Shrine และผู้เล่นนั้นโดน Warning ครับ
Transimigate ถ้าประกาศพลาด ต้องประกาศใหม่ และโดน Warning ครับ

~MerShanDisE~
Member

« Reply #4 on: August 05, 2008, 11:43:28 PM »

Sphinx การทำงานสกิลมันสั่งผู้เล่น เราสามารถใช้ Eye of Providence สามารถป้องกันได้หรือครับ

ขอเหตุผลด้วยจ้า

ขอบคุณครับ :)

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #5 on: August 06, 2008, 01:38:37 AM »

ได้ครับ เพราะป้องกัน Eye of Providence ป้องกัน Skill ของ Sphinx ได้ครับ ผุ้เล่นไม่สามารถกำหนดให้ Seal นั้นกับเข้ากองได้ครับ

~MerShanDisE~
Member

« Reply #6 on: August 06, 2008, 01:24:50 PM »

การป้องกัน สามารถป้องกันการ Sacrifice ด้วยหรือไม่ แล้วเราจะสั่งให้ Sacrifice Seal ได้หรือไม่?

การป้องกัน สามารถ ป้องกัน Skill ทุกอย่างที่สั่งผู้เล่นเลยไหมครับ?

ถ้าไม่ใช่ขอตัวอย่างที่ป้องกันไม่ได้ด้วยครับ :)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: August 06, 2008, 01:28:13 PM »

สั่งไม่ได้ครับ

แล้วแต่กรณีไป เพราะ text ของการ์ดนั้นต่างกันไปแต่ละใบครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: