Summoner Master Forum
October 02, 2024, 06:17:48 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3  All
  Print  
Author Topic: ••• Raisa ตำนานนักรบแห่ง Deliver Band (ตั้งง่าย เร็ว ตีแรง Anti-Curse,Mystic)•••  (Read 19952 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
Zhurix
Member

« on: July 24, 2008, 11:49:03 PM »

ที่จัดเดคนี้เพราะชอบ Raisa ครับทั้งความสามารถและหน้าตา !!!
เดคนี้เล่นเร็ว(มาก)ครับ แถมโอกาสที่จะยืนไม่อยู่มีน้อยมาก เพราะตั้งได้หลายแบบทดสอบแล้ว

Seal 25
Raisa, Deliver Band Zalom's Headman x 3
Leafy Wing Fairy x 4 <---------------- ดีมาก !!!
David, Deliver Band Conductor x 3
Mandy, Deliver Band Witch x 3
Alice,  Deliver Band Postulant x 4
Shiriel, The Angel of Deliver Band x 1
Zalom's Headman Commander x2
Angel of Warfare x4
Forest Charm Fairy x1

Mystic [Recommend]
• Crisis Claw x 2
• รีดกอง ใส่ที่จำเป็นเท่านั้น ร่าย 3 ให้ใส่เฉพาะ Thunder Bolt x1 Baslet x 2 Coolmoon x1 Transmigate Pendant x1 เพราะเราจะใช้ Shiriel ได้บ่อยมาก

หน้าที่แต่ละใบ

Raisa, Deliver Band Zalom's Headman
...หน่วยโจมตีกำลังหลักของเรา เรียกมาง่าย จ่ายน้อย ถ้าเจอ Sp 4-5 (สมัยนี้ก้อ 4-5 แทบทุกเดคแระ) ได้ At 15-17 จ่าย 1 เร็วมาก !!!
เจอ Sp ???
 • Sp 1 = At 9
 • Sp 2 = At 11
 • Sp 3 = At 13
 • Sp 4 = At 15
 • Sp 5 = At 17
...ยืนใน Turn แรกได้ดี หาก Combo กับ Leafy Wing Fairy ทำให้พลิกเกมได้เลย
...ปลดอาวุธฝ่ายตรงข้ามได้ดีมาก แถมพลังโจมตีก็เหลือกินเหลือใช้แถมยังยกเลิก mystic ด้วย Alice ได้อีกครับ
...ทำลายอาวุธพวก Meta Game ได้ดีมาก !!!

Leafy Wing Fairy
...เข้ามาในสนามง่ายๆ แค่ฝ่ายตรงข้ามโจมตี
...Sacrifice ตัวเองทำให้ Raisa sp = 0 !!! <<< คอมโบหลัก
...Sacrifice ตัวเองยกเลิก Skill ใส่ศัตรูหรือฝั่งเราก็ได้ !!!
...Seal รอง Shiriel ได้เพราะเป็น Divine

David, Deliver Band Conductor
...เรียก Raisa เข้ามาในสนามจากกองง่ายๆ แค่จ่าย 2 เรียก (เข้ามาด้วย Ability Raisa)
...เรียก Mandy มาเตรียมป้องกัน Skill + Curse
...ยกเลิก Skill Ability ใส่ศัตรู
...ห้ามศัตรูโจมตี
...All เร็ว แนะให้คอม Mandy เพราะหมดประโยชน์แล้ว ^^

Alice,  Deliver Band Postulant
...ยกเลิก Mystic Card ให้ Raisa ตีอย่างสบายใจ
...ยกเลิก Mystic Card ให้ Shiriel ตี All
...ยกเลิก Mystic Card ให้ ฝ่ายตรงข้าม
...ยกเลิก Curse ด้วย Mystic อะไรก็ได้ จ่ายแค่ 1 !!!

Shiriel, The Angel of Deliver Band
...All !!!
...Support ด้วย Skill เรียก Mystic Card
...คอม Divine ยืนได้

Zalom's Headman Commander
...คอมโบกับ Crisis Claw จ่าย 2 ตี 12
...เรียก Raisa โดยการทิ้ง Crisis Claw ฟรี แถมได้ + พลังอีก
...ตัวยืนฉุกเฉิน
...หน่วยตีซ้ำ หลังจาก Raisa เก็บตัวหลักไปแล้ว
...Seal รอง Raisa

Angel of Warfare
...เรียก Crisis Claw ให้ Zalom's Headman Commander
...เรียก [Relic] อื่นๆ มาช่วย เช่น Kuku Clock, Ordonus, Transmigate Pendant หรือ Alenxandrite

Forest Charm Fairy
...อาวุธไม้ตายสุดท้าย ถ้าอย่างอื่นมันไม่ไหวจริงๆ
...เป็น Seal รองให้ Shiriel ในการยืน เพราะมันก็เป็น Divine !!!

วิธีการตั้งเกม
เริ่มก่อน
1. ถ้ามี Leafy Wing Fairy อยู่ในมือให้ลง Raisa + Leafy Fairy + Seal Mp 1 อ่ะ พวก Alice หรือ Forest Charm Fairy
2. ถ้ามี Angel Of Warfare อยู่ในมือให้ลง Zalom's Headman Commander + David ฯลฯ
3. Shiriel เหนียวแน่นหนึบ
เริ่มหลัง
1. ถ้าในมือมี Leafy Wing Fairy + Raisa : Raisa + Fairy แล้ว Alice เพื่อป้องกัน Mystic Card ให้ Raisa แล้วตบเลยครับ(ใช้ Mp 6 แก้ได้ 1 ใบ แถมเรายกเลิก Mystic Card อีก) ถ้าไม่มี Alice ก็ลง David แล้วเรียก Alice หรือ Mandy ไม่ก็ David มาอีกตัวมาป้องกันไว้ก่อน
2. ถ้าในมือมี Leafy Wing Fairy อย่างเดียว : ลง David เรียก Raisa มา ถ้าจะตีก็ลง Fairy แล้วคอมโบเลย ถ้าไม่ตีก็ลง David เรียก Mandy ไม่ก็ลง Alice/Forest Charm Fairy / Leafy Wing Fairy เลยก็ได้
3. ถ้าในมือมี Angel of Warfare : ลง Salom Healman Commander แล้วตีเลยครับ จ่าย 4 ได้ At 12 แถมได้เรียก Raisa มาเพิ่มอีก(ต่อไปจ่าย 2 ตี 12) ถ้าชนะก็เอา Raisa ตีตัวหลังต่อได้เรยครับ ไม่ก็ลง David / Forest Charm Fairy /Alice ไประวัง Freeze Curse จาก Cool Moon ให้ Zalom Headman Commander ก็ได้ครับ เพราะตัวนี้ Mandy ช่วยไม่ได้
***ถ้ายืนตัวเดียวให้ Zalom's Headman  Commander เรียก Zalom Headman Commander มาตีตัวหลังอีกตัวก่อน แล้วค่อยเรียก Raisa ตีได้อีกตัวครับ ***

วิธีการเล่น
1. Raisa ปรับ Sp แล้วตีเลยครับ ป้องกัน Mystic ด้วย Alice ก่อนก็ดีครับ
2. Zalom's Headman Commander ตีเรียกพวก
3. Shiriel All / ตีมันตรงๆ นี่แหละครับ
4. Forest Charm Fairy : Charm ตัวหลัก/ตัวตี All เลยครับ

ข้อดี
- *** บุกเร็ว ตีแรง(มาก) ***
- ไม่กลัว Curse / Skill
- ตั้งเกมได้ง่าย + เร็วมาก
- วิธีการบุกมีหลากหลาย
- มี Charm ในกรณีที่สู้ไม่ได้จริงๆ
- ใช้ Mp น้อย ( Mandy ใช้ 0 Alice ใช้ 1 Raisa ตีใช้ 1 ฯลฯ )
- โจมตีค่อนข้างปลอดภัยจาก Mystic Card
- โจมตีค่อนข้างปลอดภัยจาก Curse

ข้อเสีย
- ไม่มีเร่งจั่ว (แต่ชดเชยด้วยการเรียก Seal จากกองแทน ไม่ต้องจั่ว Seal มากนัก และยังใช้ Shiriel เปิด Mystic ช่วยลดการจั่ว Mystic Card ได้อีกครับ)
- ไม่มี Gain Mp (แต่ชดเชยด้วยการใช้ Mp ที่น้อย และยกเลิก Mystic Card,Curse[Alice=1 Mandy=0])

*****************************************************************************************************************************************************
Deck นี้ค่อนข้างใช้ Combo Ability และ Skill หลากหลาย ควรอ่าน Text ของการ์ดให้ดีก่อน (โดยเฉพาะ Hymn of Exodus)
*****************************************************************************************************************************************************

« Last Edit: July 31, 2008, 09:31:03 PM by Zhurix » Logged

Zhurix
Member

« Reply #1 on: July 24, 2008, 11:54:01 PM »

ขอโทษนะครับ ยาวไปหน่อย แต่อยากให้เห็นลูกเล่นของเดคนี้จริงๆ

ผมคิดว่าค่อนข้างสมบูรณ์แล้วนะครับ คิดว่าควรปรับแก้ตรงไหน หรือมีใบอะไรแนะนำก็บอกหน่อยครับ

อยากแก้ให้ดีขึ้นอีกเหมือนกัน

ติ ชม ได้นะครับ (แต่ขอชมเยอะๆ เหอะ ไม่อยากโดนติ ^^)

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #2 on: July 24, 2008, 11:59:36 PM »

Cessation   ------------------   Seal ที่ [ S ] ติด Df =0 หรือติด Freeze  ยกเว้นฝ่ายตรงข้าม

Pony Squire -------------------- กำหนด Speed ให้ Seal 1 ใบ

น่าใส่เขาฃ้าไปเหมือนกัน

แต่จริงๆ Hellfire Hound - Sp ง่ายเเหมือนกันนะครับ   

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #3 on: July 25, 2008, 12:04:09 AM »

ขอโทษนะครับ ยาวไปหน่อย แต่อยากให้เห็นลูกเล่นของเดคนี้จริงๆ

ผมคิดว่าค่อนข้างสมบูรณ์แล้วนะครับ คิดว่าควรปรับแก้ตรงไหน หรือมีใบอะไรแนะนำก็บอกหน่อยครับ

อยากแก้ให้ดีขึ้นอีกเหมือนกัน

ติ ชม ได้นะครับ (แต่ขอชมเยอะๆ เหอะ ไม่อยากโดนติ ^^)

ไม่ยาวไปหรอกครับ ของผมก็ประมาณนี้แหละครับ ยิ่งละเอียดยิ่งดีครับ เพราะสามารถหาข้อบกพร่องง่าย

แนะนำ Beam Gum Arm ด้วยนะ แต่จะไม่ใส่ก็ได้ เพราะ Deck นี้สมดุลอยู่แล้ว

Zhurix
Member

« Reply #4 on: July 25, 2008, 12:05:52 AM »

ผมเอา Beam Gun Arm ออกอ่ะครับเพราะเน้นปรับ Sp ด้วย Leafy Wing Fairy มากกว่า

แต่จริงๆ Beam Gun Arm มันก็เป็น Relic เรียกง่ายเหมือนกันด้วย Angel of Warfare เนอะ

« Last Edit: July 25, 2008, 12:08:10 AM by Zhurix » Logged

andrelnw
Member

« Reply #5 on: July 25, 2008, 12:09:04 AM »

เหอลองเจอดินไหมคับหวดดีฟ ::012::ป๊อดแหกครับไม่กล้าวัดแอค

Zhurix
Member

« Reply #6 on: July 25, 2008, 12:13:52 AM »

เหอลองเจอดินไหมคับหวดดีฟ ::012::ป๊อดแหกครับไม่กล้าวัดแอค

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=42479.0

ถ้าหมายถึง Deck ดินที่คุณ Post ละก้อ

โดนหมุน Def ก็แก้ด้วย David ได้ครับจากมือด้วย
« Last Edit: July 30, 2008, 09:02:24 PM by Zhurix » Logged

andrelnw
Member

« Reply #7 on: July 25, 2008, 12:18:48 AM »

Shiriel น่าจาพอสู้ได้นะครับ ปั๊ม Def ผมด้วย Mandy ก็พอไหวมั้ง - -

ถ้าหมายถึง Def คุณก็คงใช้ Raisa แหละครับ อาจใช้ Alice David ไม่ก็ Leafy Wing Fairy ปรับ Sp ให้คุณก็น่าจาพอสู้ได้สูสีน้า ^^
ชิลิเอลนั้นถ้ามานตบค่าตบ3ขึ้นอาจดับด้วยอันโดเพียงใบเดียวด้วยนะคับ

Zhurix
Member

« Reply #8 on: July 25, 2008, 12:23:15 AM »

แก้ด้วย David ใบเดียว... เรียกขึ้นมือได้อีก

ดูเรื่องโอกาสขึ้นตาแรก + จั่ว + ตั้งเกมด้วยสิครับ Andromeda มีกี่ใบในเดค แล้วตีตั้งแต่ตาแรกเรยนะครับ ... Alice ยกเลิก Mystix ได้อีก

Shiriel น่าจาพอสู้ได้นะครับ ปั๊ม Def ผมด้วย Mandy ก็พอไหวมั้ง - -

ถ้าหมายถึง Def คุณก็คงใช้ Raisa แหละครับ อาจใช้ Alice David ไม่ก็ Leafy Wing Fairy ปรับ Sp ให้คุณก็น่าจาพอสู้ได้สูสีน้า ^^
ชิลิเอลนั้นถ้ามานตบค่าตบ3ขึ้นอาจดับด้วยอันโดเพียงใบเดียวด้วยนะคับ

Andro คงไม่โดนครับ มี Alice เต็มเดค ไม่ขึ้นก็เรียกด้วย David ^^
« Last Edit: July 30, 2008, 09:03:49 PM by Zhurix » Logged

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #9 on: July 25, 2008, 12:24:06 AM »

ระวังๆอย่าพึงทะเลาะกันนะครับ             

Zhurix
Member

« Reply #10 on: July 25, 2008, 12:24:36 AM »

อ่า โทษครับ
« Last Edit: July 30, 2008, 09:04:10 PM by Zhurix » Logged

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #11 on: July 25, 2008, 12:25:14 AM »

Legimacy ไม่เลวนะ ป้องกัน All ยกเลิก Mystic

Zhurix
Member

« Reply #12 on: July 25, 2008, 12:31:38 AM »

มันร่าย 4 อ่ะเรียกขึ้นมือยากด้วย - - แต่ดีจริงครับ เคยใช้กับเดค Paladin (ดูมาจาก 7 ดาวอ่ะครับ)

ถ้าติด Raisa ได้จะเก่งมากเรยไม่ต้องใช้ Alice ช่วยมากแล้ว

Member

Email
« Reply #13 on: July 25, 2008, 12:36:07 AM »

Legimacy ไม่เลวนะ ป้องกัน All ยกเลิก Mystic

Legitimacy เรียกจากกองด้วย Stella ไม่ก็ ขุดด้วย Niranda จาก Shrine เลยสิ

andrelnw
Member

« Reply #14 on: July 25, 2008, 12:36:55 AM »

คับลองใส่ร่าย2เยอะเหอะครับจะได้สมดุลด้วยคับ

Zhurix
Member

« Reply #15 on: July 25, 2008, 12:42:48 AM »

Stella ผม Search ไม่เจออ่ะ ถ้าเรียกได้จริงน่าสนใจมากครับ ถ้าติดใบนั้นได้จาเก่งขึ้นอีกเยอะเรย

Stella คือตัวไหน T_T ขอ Text หน่อยครับ T_T
« Last Edit: July 25, 2008, 12:45:23 AM by Zhurix » Logged

andrelnw
Member

« Reply #16 on: July 25, 2008, 12:45:02 AM »

Stella ผม Search ไม่เจออ่ะ ถ้าเรียกได้จริงน่าสนใจมากครับ ถ้าติดใบนั้นได้จาเก่งขึ้นอีกเยอะเรย
คับน่าสนใจมากแต่ระวังเจอฟรีซไม่ก็หมุนได้ลงไปนอนนะคับ

Zhurix
Member

« Reply #17 on: July 25, 2008, 12:49:45 AM »

คับน่าสนใจมากแต่ระวังเจอฟรีซไม่ก็หมุนได้ลงไปนอนนะคับ

ช่วยอ่าน Deck ก่อนโพสด้วยครับ...

ให้มาบอกวิธีทุกใบคงไม่ไหว - -

ตัวยืนไม่มีตัวเดียวครับเรียกพวกง่ายมาก
Alice ยก mystic card ยกเลิก curse จ่าย 1...
« Last Edit: July 25, 2008, 12:52:47 AM by Zhurix » Logged

Member

Email
« Reply #18 on: July 25, 2008, 12:53:14 AM »

Stella เป็นการ์ดใหม่ครับ ใน DataBase ยังเอามาลงไม่ครบครับ ต้องรออีกระยะหนึ่งครับ

ปล. แนะนำว่าส่ง Deck นี้ลง 7 ดาวไปเลย 

Zhurix
Member

« Reply #19 on: July 25, 2008, 12:55:26 AM »

ขอ Text หน่อยครับ (Please ~*)

งั้นเอาไปส่งเลยนะครับ

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #20 on: July 25, 2008, 12:58:07 AM »

Stella Serenity

Mp 3 0 Turn PS Tarot

แสดง Mystic Card ชนิด PS ประเภท Tarot ที่ไม่ได้ชื่อ [ s ] 1 ใบจากกอง Mystic Card เรา แล้วนำไปติดที่ Seal ที่ [ s ] ติด

andrelnw
Member

« Reply #21 on: July 25, 2008, 12:59:12 AM »

ช่วยอ่าน Deck ก่อนโพสด้วยครับ...

ให้มาบอกวิธีทุกใบคงไม่ไหว - -

ตัวยืนไม่มีตัวเดียวครับเรียกพวกง่ายมาก
Alice ยก mystic card ยกเลิก curse .gif[/img] จ่าย 1...
ครับผมรั่วเองลืมไปว่ามีอาลิสด้วยสงสัยต้องเจอหมุนดิฟอย่างเดียวเองคับเหอๆ

Zhurix
Member

« Reply #22 on: July 25, 2008, 12:59:35 AM »

Mp 3 .gif[/img] 0 Turn PS Tarot

แสดง Mystic Card ชนิด PS ประเภท Tarot ที่ไม่ได้ชื่อ [ s ] 1 ใบจากกอง Mystic Card เรา แล้วนำไปติดที่ Seal ที่ [ s ] ติด

ขอบคุณครับ

มาแนวเดียวกับ niranda oracle + Transmigate Pendant (กระสือ) เลยอ่ะ

andrelnw
Member

« Reply #23 on: July 25, 2008, 01:01:07 AM »

Mp 3 .gif[/img].gif[/img] 0 Turn PS Tarot

ขอบคุณครับ

มาแนวเดียวกับ niranda oracle + Transmigate Pendant (กระสือ) เลยอ่ะ
คล้ายบัสเตดอ่ะคับแต่searchได้เฉพาะtarotเหอๆ

Member

Email
« Reply #24 on: July 25, 2008, 01:04:36 AM »

สังเกตดีด้วยนะครับ Mystic เทพๆสมัยนี้เป็น Tarot [PS] ทั้งนั้นเลยครับ
   เล่นได้อีกเยอะครับ จะโยน Cool Moon ก็ได้ Yin ก็ได้
   แม้แต่(ทำมาแล้ว) Stella >> Niranda >> ขุด Yin มาแปะ Shiriel ที่ตบมาตายอนาถคา Seal Lv.1
« Last Edit: July 25, 2008, 01:06:36 AM by ♪Seven Deadly Sins♪ » Logged

andrelnw
Member

« Reply #25 on: July 25, 2008, 01:07:26 AM »

สังเกตดีด้วยนะครับ Mystic เทพๆสมัยนี้เป็น Tarot [PS] ทั้งนั้นเลยครับ
ครับช่ายเหมือนchange the world อ่ะ ขนาผมใส่2ยังมีโอกาสใช้เยอะมากเลยปราบขัน7ชะงักเลยคับ

Zhurix
Member

« Reply #26 on: July 25, 2008, 01:21:06 AM »

Change The World ... Mystic ที่ค่อนข้างจะโกงไปนิสนึงนะครับ ความสามารถมี 2 แบบ ดีๆทั้งนั้นด้วยดิ - -
   เล่นได้อีกเยอะครับ จะโยน Cool Moon ก็ได้ Yin ก็ได้
   แม้แต่(ทำมาแล้ว) Stella >> Niranda >> ขุด Yin มาแปะ Shiriel ที่ตบมาตายอนาถคา Seal Lv.1

เคยเล่น Deck Marvin แสง

ครั้งแรก Bastlet ---> Bastlet ---> Belt of Truth ---> Sword of Faith
ครั้ง 2 Transmitgate Pendant ---> Bastlet ---> Transmitgate Pendant ---> Bastlet ---> Belt of Truth ---> Sword of Faith
« Last Edit: July 25, 2008, 01:23:50 AM by Zhurix » Logged

andrelnw
Member

« Reply #27 on: July 25, 2008, 01:22:25 AM »

Change The World ... Mystic ที่ค่อนข้างจะโกงไปนิสนึงนะครับ ความสามารถมี 2 แบบ ดีๆทั้งนั้นด้วยดิ - -
แต่มันมีข้อห้ามว่าใช้กับ0เทิร์นไม่ได้นะคับ

Zhurix
Member

« Reply #28 on: July 25, 2008, 01:25:13 AM »

0 Turn ถ้าพวกเผา ก็ย้ายไปเผาใบอื่นของมัน
ถ้าไม่ใช่ก็แก้ตามปรกติก็ได้มั้ง - - แต่ยังไงก็โกงอยู่ดีแหละ T_T

Member

Email
« Reply #29 on: July 25, 2008, 01:25:54 AM »

เคยเล่น Deck Marvin แสง

ครั้งแรก Bastlet ---> Bastlet ---> Belt of Truth ---> Sword of Faith
ครั้ง 2 Transmitgate Pendant ---> Bastlet ---> Transmitgate Pendant ---> Bastlet ---> Belt of Truth ---> Sword of Faith

ผมไม่ได้เล่น Marvin แสงครับ เลยไม่อยากเปลืองโดยใช่เหตุ แต่ถ้าทำได้ขนาดนั้น Mp เพิ่มกระจุยครับ  

Pages: [1] 2 3  All
  Print  

Jump to: