Summoner Master Forum
October 01, 2024, 09:28:10 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: New Old Guardian-The Machine Deck-  (Read 5603 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
VanilaChoco
Member

Email
« on: July 21, 2008, 03:21:31 PM »

เด็คนี้อาจจะไม่เก่งมากนะครับ ขอความเห็นด้วย
Seal
Dark Steel Guardian *4 [เป็นตัวเด่นของเด็คนี้ครับ ไว้ตีก็ได้ ไว้เป็นใบรองให้ตัวข้างล่างนี้ก็ได้ครับ]
Sanhedrin Observertory *4 [ตัวตีหลักของเด็คเลยครับ ถ้าเจอตัวโหดของฝ่ายตรงข้ามก็ คอมกะตัวข้างบนเลยครับ]
Psycho Doctor *3 [ ตัวรักษาCurse + ตัวรอง] หรือจะใส่Lade Maquina [ทำให้พลพรรคหุ่นยนต์ของเรา ยกเลิกCurse]
Cosnic Chocutionec *3[ป้อมปืนใหญ่ประจำเด็ค สารพัดประโยชน์ครับ]
Metal Guardian *4 [ตัวยันตาแรกครับ]หรือTimoty,the inventor [ไว้ชุบครับ]
Jade Wanris Bot *3 [ไว้โดดเร่งครับ ให้ตัวอื่นเป็นใบรองได้เร็วขึ้น]
Cybertich Wings *4 [ไว้ตบ พร้อมกับให้กองทัพหุ่นยกเลิกabilityฝ่ายตรงข้ามครับ]หรือTimoty,the inventor ไว้ชุบครับ

Mystic
สามัญเด็ค Machine ครับ  อาจจะใส่พวกช่วยเด็คแข็งแกร่งขึ้น พวกยกเลิกSkill  Curse ไว้ก็ดีครับ

แนวทางการเล่น
ตั้งTurnแรกด้วยMetal Guardianหรือถ้าเอาDark Steel Guardianยืนก็พอได้ครับat10 ;)  ถ้าการตบปกติก็ใช้ได้หลายตัวครับ แต่ถ้าตบตัวหลักฝ่ายตรงข้ามต้องนี้เลยครับSanhedrin Observertory   หรือเอาCosnic Chocutionec ลงมาGrowth Sanhedrin Observertory ก็จะทำให้atมากขึ้นเยอะครับ   ส่วนตัวรองที่ดีสำหรับการตีก็คงเป็นDark Steel Guardian  แน่นอนครับ ด้วยat10  หรือจะเอาไว้ตีเองก็ได้ครับ  แต่atจะลบไปเรื่อย  

จุดเด่นๆนะครับ  ก็คงเป็นการเอาป้องปืนใหญ่ของเรา(Cosnic Chocutionec) Growth ป้อมปืนเล็ก(Sanhedrin Observertory)คอมDark Steel Guardian  at+10   พอตายก็หาพวกขึ้นมาบนมือได้ทำให้ไม่ต้องจั่วSealให้มาก ไปจั่วMysitcแทนเพื่อช่วยลดจุดอ่อนเรื่องการจั่วได้
« Last Edit: July 27, 2008, 01:40:01 AM by ArcherGoldGoodFriend » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: July 21, 2008, 03:24:05 PM »

แนะนำ Lade Maquina เพื่อให้พลพรรคโลหะเรายกเลิก curse กันครับ
เน้นเกมตบเร็วช่วงแรกแล้วจัดดีๆ ก็เล่นได้ดีเลยนะน่อ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #2 on: July 21, 2008, 03:25:39 PM »

ใส่ Doll ไปป่วนเค้าหน่อยมั้ย ใส่ไปหน่อยก็ดีนะ ^^"

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #3 on: July 21, 2008, 08:34:16 PM »

สงสัยคงต้องเอาPsycho Doctor ออกแล้วใส่Lade Maquina   แทนแล้วหล่ะ  แต่ถ้างั้นโอกาสที่จะยันTurnแรกด้วยMetal Guardian ก็น้อยลงซิเนี้ย        ค่าร่ายมันเยอะจังแหะเด็คนี้

Member

Email
« Reply #4 on: July 21, 2008, 09:26:37 PM »

ค่าร่ายเยอะหรอเนี่ย O o"

เดี๋ยวก็ไม่ได้ร่ายหรอก - -*     Dark Steel ลงมาก็ตีเลยไง

แอทตั้ง 10 ไม่ต้องโม่ สดพอๆกับราโชว์

ใส่ตุ๊กตาไปเหอะเชื่อเรา น่าสนุกดี         

TATI
Member

« Reply #5 on: July 22, 2008, 01:04:16 AM »

Psycho Doctor  แนะนำให้เอาออกใส่ M-A Doll ดีกว่า
Metal Guardian ใส่ Salamandary Doll เถอะครับคุณ
Cybertich Wings เยอะไป 2 ตัวพอ

แนะนำ Timothy กับ Motor Puppet นะคอมโบว์มันดีมากได้ใบรองเร็ว + Mystic อีก 2 ใบมีประโยชน์มากใน Turn แรก

List ที่จัดมาผมว่าไม่ work จริงๆ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #6 on: July 22, 2008, 01:12:03 AM »

คือถ้าตามความเห็นผมมันขาด ตัว Search Seal กับ ขุด Seal ใน Shrine ครับ

Timothy ขุดได้ดีเลยครับ ส่วนตัว Search นี้อะไรดีหว่า.............

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #7 on: July 22, 2008, 10:32:29 PM »

ใส่Timothy  ไว้ขุดก็ดีนะครับ แต่mpค่าใช้สกิลนี่ 4 เลยเยอะจังอะครับ
Salamandary Doll   ใส่แล้วมันดีกว่าMetal Guardian ยังไงอะครับ
ส่วนM-Doll ไว้หาของได้ค่อยใส่เน้อ
แต่สำหรับผมว่ายืนตาแรก ถ้าAt10+ ไม่ได้ ก็กันตีไปเลยอะครับ  ไปค่อยจะยืนat9ตาแรกแล้วผ่าน  กลัวโดนตีตาแรกๆ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #8 on: July 22, 2008, 10:34:58 PM »

...จริงๆ Machineสายใหม่ มันค่อนข้างยืดหยุ่นนะครับ  ลองลดตัวที่ซําซ้อน กันลงไปบ้าง เอาที่ไปใส่พวกตัวที่ใช้งานได้ใกล้เคียงกันและกว้างกว่าน่าจะดีนะครับ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #9 on: July 22, 2008, 10:42:32 PM »

ใส่Timothy  ไว้ขุดก็ดีนะครับ แต่mpค่าใช้สกิลนี่ 4 เลยเยอะจังอะครับ
Salamandary Doll   ใส่แล้วมันดีกว่าMetal Guardian ยังไงอะครับ
ส่วนM-Doll ไว้หาของได้ค่อยใส่เน้อ
แต่สำหรับผมว่ายืนตาแรก ถ้าAt10+ ไม่ได้ ก็กันตีไปเลยอะครับ  ไปค่อยจะยืนat9ตาแรกแล้วผ่าน  กลัวโดนตีตาแรกๆ

กาง Mechanic Workshop สิครับ

ส่วนเรื่อง Sala คงเป็นเพราะมันรีดกองได้มั้งครับ

Member

Email
« Reply #10 on: July 22, 2008, 11:57:08 PM »

ลด Metal Guardian ก็ไม่เป็นไรนี่นา ลดลงเหลือสัก 3 ใบก็น่าจะไหวม้าง 

TATI
Member

« Reply #11 on: July 23, 2008, 01:58:59 AM »

Salamandary Doll   ใส่แล้วมันดีกว่าMetal Guardian ยังไงอะครับ

ตอบคือ ค่าร่าย 1 LV.1 เมื่อมันตายหาตัวมันมาอีกตัวแล้วก็ป้องกันจากการโจมตี 1 Turn ดีกว่าหรือยังแบบนี้

Metal Guardian ค่าร้าย 3 แล้ว + AT ตามธาตุของ Machine ในสนาม มันจะ + เท่าไหร่กันเชียว หรือไม่จริง !!!

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #12 on: July 23, 2008, 02:05:36 AM »

Time Inventor 

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #13 on: July 23, 2008, 11:50:26 PM »

ตอบคือ ค่าร่าย 1 LV.1 เมื่อมันตายหาตัวมันมาอีกตัวแล้วก็ป้องกันจากการโจมตี 1 Turn ดีกว่าหรือยังแบบนี้

Metal Guardian ค่าร้าย 3 แล้ว + AT ตามธาตุของ Machine ในสนาม มันจะ + เท่าไหร่กันเชียว หรือไม่จริง !!!

Metal Guardian ลงมาแล้วป้องกันตีนะครับ ยังไงส่วนใหญ่เด็คนี้มันก็มีแสงกะลมเยอะอยู่แล้ว
ส่วนSalamandery Doll
Ability:
เมื่อ Salamandery Doll ตก Shrine จากสนาม เราสามารถแสดง [Dragon] 1 ใบที่มี Lv1 จากกองการ์ด Seal เราแล้วนำเข้ามาในสนาม ถ้า [Dragon] นั้นเป็น N[Baby Dragon] [Dragon] นั้นป้องกันการโจมตีจนจบ Subturn จากนั้นสลับกองการ์ดนั้น
Salamandery Doll สามารถเป็น Seal เงื่อนไขได้แม้ไม่ตรงตามเงื่อนไขธาตุ(Ability นี้จะไม่ทำงาน ถ้าเงื่อนไขการ Growth ระบุเงื่อนไขอื่นที่ไม่ใช่ธาตุ)
Salamandery Doll ยกเลิก Death Curse และ Poison

เอ่อ มันเรียกตัวเองมาแล้วมันไม่ป้องกันตีนะครับ  มันไม่ใช่Baby Dragon

MN-ME
Member

« Reply #14 on: July 24, 2008, 11:11:21 PM »

จะป้องกันหรือไม่ป้องกัน

ยังไงมันก้อดี!!

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #15 on: July 27, 2008, 01:38:09 AM »

ผมว่าไม่ต้องใส่ก็ได้นะครับSalamandary Doll     

Pages: [1]
  Print  

Jump to: