Summoner Master Forum
September 29, 2024, 03:29:46 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เพิ่งหัดเล่นครับ ช่วยแนะนำการจัดเด็คหน่อยครับ  (Read 3983 times)
0 Members and 10 Guests are viewing this topic.
samuraiza
Member

Email
« on: July 20, 2008, 07:01:25 AM »

พอดีเพิ่งเริ่มเล่นครับ อยากเล่นธาตุไฟครับเลยเปิด Starter FURIOUS  1 กล่อง

แล้วก็เปิดซองได้การ์ดเหล่านี้มาครับ ช่วยดูให้หน่อยครับ คือผมจัดเด็คไม่เป็น อยากได้แนวทางซักหน่อยครับ

รบกวนแนะนำให้หน่อยครับ

ว่าควรจัดแนวไหนแบบไหน ควรใส่อาไรเพิ่ม แล้วหาได้จาซองไหนครับ ขอบคุณมากๆครับ

อยากใช้การ์ดที่มีให้มากที่สุดอ่ะครับ ส่วนหาเพิ่มก็จะพยายามหาเพิ่มครับ

Seal

Merrisial1
         Evil Impostess *1
         Flame Soul Seleton *4
         Phonos *3
         Volcanic Demon *4
   Azar
         Khalid Azar *1
         Shula Azar *2
         Maluceous *1
         Red Robe Evoker *1
         Fiery Tail Squirry *1
         Black Burn Dragon *2
   The Saint Final
         Buffalo Minotaur *1
         Magmata Eel *1
         Helio Avis *1
         Saber Tail Lizard *1
   The Saint EX
         Dreadful Vermilion *2
         Lazal Fist Mage *1
   Neo Prophet Ex
         Material Chemist *1
         ouge Roc *1
   Hymn of Exodus
         Crisis Wing-Scarlet *1
         Flare Star Roc *1
         Fierce Clawer *2

Mistic
   Ekklesia
         High Priest of Ekklesia *1
   Starter
         Thunder Bolt *1
         Houdini *1
         Yin *1
   Azar
         Fiamma, The Sword of Fire
   Merrisia1
         Protype Pistol *1
         Light Fear whip *2
         Red Feather Robe *2
         Raydon, the Bow of Dahna *1
         Toll *1
         Courtly Gauntlet *1
         Untouchable Emblem *1
         Curse Gauntlet *1
   The Saint EX
         Great Roots Of Yggdrasil *1
         Zagun, The Whip Of Grace *1
         Adjuration *1
   The Saint Final
         Felasia Royal Family *1
         Felasia Kinkdom *1
         Arem *1
         Henry Gally *1
         Icarus *1
   Neo Prophet EX
         Althernation *1
         Unholy Guardian *1
         Curse Taker Sword *2
   Hymn Of Exodus
         Unicon Horn Rapier

รบกวนด้วยน่ะครับ

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #1 on: July 20, 2008, 01:55:07 PM »

เปิด Azar Furious อีก 2 กล่องดีกว่ามั้ง..............แล้วเล่น ไฟ Sac ตบ ไปเลย

เพราะที่เปิดองมามันหาโอสใช้ยากจริงๆ ที่ใช้ได้ก็มีไม่พอ............

samuraiza
Member

Email
« Reply #2 on: July 20, 2008, 04:54:03 PM »

ครับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #3 on: July 20, 2008, 05:12:11 PM »

เปิด 2 กล่องเหมือน Rep บนว่าไว้แหละครับ

อยากเล่น Fire จริงๆก็ลองหา Pumpkin Witch Sprite ดูแล้วกันนะครับ

แล้วก็ลองเปิด the St.  /  the St. Extended

หา Bakery กับ Nazae ดุจะได้มีตัวเร่งจั่ว จะหาของได้เร็วขึ้นครับ   

หรือจะซื้อแยกเลยก็ได้นะครับ ที่แนะนำอีกก็ Virtestates แนะ เหมือนกลายเป็นสามัญของเด๊กไฟปแล้วเลย

Sostopper
Member

Email
« Reply #4 on: July 20, 2008, 05:17:23 PM »

งะเล่นAzarไปเลยดีกว่ามั่งครับหรือไม่มีทุนมากหน่อยก็เล่นเฮดแมนอ่ะครับสนุกนาครับ
แต่ผมบอกตามตรงเลยนา ว่าเฮดแมนแพงจิงๆนะครับถ้าจัดเก่งๆอ่ะ(อันนี้ไม่ได้โม้)

Member

Email
« Reply #5 on: July 20, 2008, 06:36:30 PM »

Mystic นดนึงนะครับ

มี Unicorn Horn Rapier ด้วยอ่า       

Great Roots of Yggdrasil
Felasia Royal Family
Felasia
Arem
Unholy Guardian
Curse Taker Sword
Prototype Pistol

พวกนี้ไม่ต้องใส่ก็ได้มั้งครับ ส่วนใหญ่ไม่น่าจะได้ใช้

ใส่พวก Inquisition Holy Player ไปด้วยนะครับ

แล้วก็สามัญทั้งหลายแหล่ กัน Curse ด้วยก็ดีเพราะเด๊กนี้แพ้ Curse อย่างรุนแรง - -*

แล้วแต่นะครับแต่ตรงที่แนะนำไปไม่น่าใส่นะสำหรับเด๊กไฟ   

Knight Red Star
Member

« Reply #6 on: July 21, 2008, 12:13:43 AM »

เปิด Azar Furious ซัก 2-3 กล่อง ส่วนแนวทางการจัดเด็คของผมนั้น

เวลาจัดเด็ค ให้คิดถึงเรื่องซีลก่อน อันดับแรกก็คือ ตัวเอกในเด็คเรา เป็นตัวหลักเลยว่าจะใช้อะไรในการพิฆาตฝ่ายตรงข้าม เช่นตีให้ตาย เป็นตัวสกิลหลักในการทำเกม กรณีนี้ถ้าจำเป็นมากชนิดขาดไม่ได้ ก็ให้ใส่เต็ม ใส่ได้สามก็ใส่สาม ใส่ได้สี่ก็ใส่สี่

ต่อมาคือพระรอง เป็นตัวช่วยกรณีตัวเอกดับ หรือตัวเอกอู้งานไม่ยอมขึ้นมือ เป็นตัวสำรองที่มีประสิทธิภาพพอสมควร(แม้ไม่เท่าตัวเอก หรืออาจเทียบเท่า) ก็ให้ใส่
ประมาณสองถึงสาม ถ้าจำเป็นมากก็สาม ไม่ควรใส่สี่เต็มเพราะมันจะมีปัญหา เช่น จั่วได้แต่มันทั้งที่เราอยากได้ตัวเอกมากกว่า มันจะมีอารมณ์แบบนี้บ่อยๆ บางทีใส่เยอะเกินมาแทนพระเอกเลยก็มี

ต่อมาคือหน่วยสนับสนุน เป็นตัวช่วยให้เราทำเกมได้ลื่นไหลขึ้น ทำให้เราเล่นได้ง่ายขึ้น ใส่2-3 ใบเช่นกันถ้าสำคัญ ถ้าสำคัญไม่มากก็แค่ 1-2 พอ พวกนี้มักจะมีสกิลหรืออบิลิตี้ดีๆที่ช่วยสนับสนุนซีลทำเกมหลักของเราได้ดี เช่น มีสกิลช่วยให้ +at อินเทอร์เฟียร์ ยกเลิกเคิร์ส -mp ค่าตี อะไรก็ว่ากันไป แต่ไม่ควรใส่เยอะ เพราะซีลพวกนี้ส่วนมากตัวมันพลังต่ำ ขึ้นมือมาเยอะเดี๋ยวซวยตั้งไม่ได้

สุดท้าย ตัวรองหรือตัวเล็ก ให้พิจารณาว่า ถ้ามันเป็นตัวรองที่ดีจริง เช่น เป็นใบรองแล้วซีลหลักat+ df+ อะไรก็ว่าไป หรือมีความสามารถอะไรพิเศษเพิ่มขึ้น ลงมาหาของให้ซีลหลัก หรือลงมาแล้วเป็นใบรองได้ทันที แบบนี้ใส่เต็มที่สี่ใบแน่นอน เพราะมันช่วยให้เล่นได้ง่ายขึ้นมากๆ

อันนี้เป็นเด็คในกรณีเปิด 3 กล่อง

Khalid Azar              3                ตัวเอก เป็นตัวบุกหลัก
Shula Azar               3               พระรอง คอยช่วยบุก หรือใช้เวลาตัวเอกไม่มา
Maluceous              3                ตัวสนับสนุน เพราะมันแซคไฟเพื่อลบ mp ค่าตีได้
Red Robe Evoker   2               พระรองอีกตัว แต่อบิลิตี้ของมันต้องรอเวลา จึงไม่ควรใส่เยอะ
Black Burn Dragon  4               ตัวเล็กเป็นซีลรอง ที่ใส่สี่เพราะมันสามารถแซคได้ฟรี และมีอบิลิตี้ +at ได้ บางทีมันมีผล
Fierry Tail Squirry     3              ตัวเล็ก+สนับสนุน เพราะกระโดดมา +at อินเทอร์เฟียร์ แต่ใส่เยอะไม่ดีขึ้นมือเยอะแล้วแพ้
Hell Fire Hound       4              ตัวเล็ก + สนับสนุนตัวเอก เพราะได้แซคฟรีแถม + at ให้อีก
Volcanic Minotaur   3             ตัวสนับสนุน ใช้เพื่อก่อกวนฝ่ายตรงข้าม

อาจเปลี่ยน Volcanic เป็นซีลใบอื่นที่ทำหน้าที่อื่นก็ได้ เช่นเป็นตัวตี เพราะที่จัดมานี้ตัวตีค่อนข้างน้อย เรื่องนี้คงต้องไปหาดูเอาเองน่ะนะ

อันนี้เป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น ไม่ต้องจัดแบบนี้เป๊ะๆก็ได้ เพราะกล่องพรีคอนเหล็กมันปรับเปลี่ยนได้มากมายอยู่แล้ว ขอแค่ลองคิดให้ดีๆก็พอ บางทีอาจจะเจออะไรดีๆกว่านี้ก็ได้ อีกอย่างผมไม่ได้สันทัดเรื่องการจัดเด็คมาก หลายคนในบอร์ดนี้เก่งกว่าผมเยอะ

รายชื่อมิสติกที่จำเป็นสำหรับเด็คนี้แบบชัวร์ๆ (คิดว่าเด็คทั่วๆไปก็คงต้องใส่ด้วยล่ะมั้ง?)

Inquisition *2
Holy Prayer *2
็High Priest of Ekklesia *2
็Her Courage *2
ํYin *2
็Houndini *2
Cool Moon *2
Polemos Pike *2
Polemos Basinet *2
Andromeda *2
Whirl to Win *2

อันนี้คัดมาแต่เฉพาะมิสติคพื้นฐานจริงๆ พวกมิสติคแพงๆไม่มีก็ไม่ตายหรอกครับ ขอแค่มีพวกที่แนะนำไปนี้รับรองว่าเล่นได้แน่นอน และอย่าลืมถ้าเล่นไฟ หรือAzar บังคับใส่ดาบไฟของชุดนี้ไปด้วย ไม่ใส่ไม่ได้

พวกมิสติคอย่างเช่น Ordonus, Kuku Clock, Bastet มันแพง และในสายตาของผม มันแค่ช่วยให้เล่นสะดวกขึ้นแต่มันไม่ได้หมายความว่าจะช่วยให้ชนะเสมอ
ไป

ที่เหลือขึ้นอยู่กับความสามารถในการจัดเด็ค + ทุนทรัพย์ + ฝีมือในการเล่น และสุดท้ายครับ......

ดวง(จั่วเน่ายังไงก็แพ้นะ)
« Last Edit: July 21, 2008, 12:39:05 AM by Knight Red Star » Logged

samuraiza
Member

Email
« Reply #7 on: July 21, 2008, 03:18:46 AM »

ขอบคุณทุกๆคนที่มาตอบให้มากๆเลยครับ ตอนนี้กระจ่างขึ้นเยอะมากเลยครับ

TopSpin
Member

Email
« Reply #8 on: July 21, 2008, 03:32:58 AM »

ผมว่าเด็ค Azar นี่แพ้ทางเจ้าปลาน้อย Plane Fin Fish อย่างแรงเลยนะครับ 

[text ส่วนหนึ่ง]
ตราบเท่าที่ S อยู่ใน Shrine และมี [น้ำ] ในสนามฝ่ายเรา ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถ Sacrifice Seal ได้
« Last Edit: July 21, 2008, 09:04:27 AM by TopSpin » Logged

ExodiA
Member

Email
« Reply #9 on: July 21, 2008, 05:21:09 AM »

ก็ตามที่หลายๆคนเสนอมาน่ะครับ

ยังไงก็ตาม ลองเล่นเท่าที่มีก่อน แล้วไปเล่นกับคนอื่นเยอะๆเข้าก็จะรู้เอง ว่า จะเอาอะไรเข้า อะไรออก จะใส่อะไรเพิ่มอีกบ้างเปล่าครับ

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #10 on: July 21, 2008, 11:10:56 AM »

แนะนำให้ใส่ Hellfire Hound แซ็ค เด้ง จั่ว
เสริม Mask Doom Therion กับ Prince Ronen ด้วยนะครับ 

ไม่น่าแพงมาก

samuraiza
Member

Email
« Reply #11 on: July 21, 2008, 02:04:16 PM »

ขอบคุณครับ

Sostopper
Member

Email
« Reply #12 on: July 21, 2008, 04:33:56 PM »

ผมว่าเด็ค Azar นี่แพ้ทางเจ้าปลาน้อย Plane Fin Fish อย่างแรงเลยนะครับ 

ตราบเท่าที่ S อยู่ใน Shrine และมี [น้ำ] ในสนามฝ่ายเรา ผู้เล่นฝ่ายตรงข้ามไม่สามารถ Sacrifice Seal ได้
ถ้ากลัวใบนี้ก็ใส่ ฮาเวทไปใบนึ่งครับ(ไอ้ตัวธาตุไฟที่อยู่ใน7ปีที่เหมือนยมทูตอ่ะถือเคียวอ่ะครับ)ใส่ไว้สัก1-2ใบก็ไม่เสียหาย

Member

Email
« Reply #13 on: July 21, 2008, 04:45:38 PM »

ใส่ Nerimor Promo สักใบ 2 ใบ

ไปแอบสาดดดดดดดดดดดดดด  ออล หรือไม่ก็บึ้มเก็บเด็กก็ได้             

TopSpin
Member

Email
« Reply #14 on: July 21, 2008, 10:52:50 PM »

ถ้ากลัวใบนี้ก็ใส่ ฮาเวทไปใบนึ่งครับ(ไอ้ตัวธาตุไฟที่อยู่ใน7ปีที่เหมือนยมทูตอ่ะถือเคียวอ่ะครับ)ใส่ไว้สัก1-2ใบก็ไม่เสียหาย

ใบนี้เหรอครับ มันแก้ได้ยังไงอ่าครับ ไม่เก็ทอ่า..

Pages: [1]
  Print  

Jump to: