Summoner Master Forum
October 08, 2024, 07:32:51 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการวาดการ์ตูนครับ  (Read 3179 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
ปลายทาง ,< เกรียนในคราบผู้ดี
Member

Email
« on: July 19, 2008, 08:56:02 PM »

คือ ผม กับ เพื่อนอีก1คน  มีความคิดที่ว่า จะทำการ์ตูนกัน  โดยผม เป็นคนคิดโครงเรื่อง  ส่วนเพื่อนของผม

ก็เป็นคนวาด   และเนื่องด้วย เรา 2 คนเป็นมือใหม่ทั้งคู่  จึงทำให้มีปัญหาในการผลิตมากมาย  ทั้งเรื่องการแต่ง ทั้งเรื่องวาด

แต่ ที่เป็นห่วงจริงๆ คือการวาด   เพราะ ไม่รู้เลยว่า กรอบของแต่ละฉาก จะต้องใหญ่เท่าไร  ต้องเว้นที่ไว้เขียนคำพูด

ของตัวละครเท่าไร   มีวิธีคำนวนไหมครับ ที่จะช่วยให้ เรา หาขนาดของ กรอบ แล้วก็ ขนาดของกรอบคำพูดตัวละคร

แล้วออกมาดูสมดุล ดูน่าอ่านน่ะครับ    มีอะไรจะแนะนำก็ตามสบายเลยนะครับ  ขอบคุณครับ   

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #1 on: July 19, 2008, 09:11:56 PM »

ลองร่างเป็น Outline ก่อนครับ แล้วกะเอาว่าคำพูดนี้จะประมาณไหน

ไม่ก็มาแต่งคำพูดในรูปที่ PS ก็ได้นะครับ

แนะนำทำ Outline ก่อนครับ

อันที่จริงถ้าอยากกะช่อง ให้ลองหาการ์ตูนมาอ่านซัก 2-3 เรื่อง แล้วเปรียบเทียบดูครับ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #2 on: July 19, 2008, 10:37:35 PM »

เชียร์ให้หาประสบการณ์ก่อนครับ

หากจะถามว่า ต้องเว้นกี่เซนต์ ปากกาเบอร์อะไร ใช้โทนเบอร์ไหนได้อารมณ์แบบไหน คงตอบกันยากครับ มันไม่มีคำตอบตายตัวหรอก

ลองอ่านการ์ตูน มากๆดูก่อนนะครับ

มากๆของผนี่ หมายถึง อ่านเยอะๆ อ่านหลายๆประเภท อ่านเอาทั้งเรื่อง ทั้งเนื้อ ทั้งเส้น

แล้วจะมีประสบการณ์มากขึ้นแน่นอนครับ

อนึ่ง ทิ้งอะไรไว้ให้คิดเล่นนิดหนึ่ง การ์ตูนเด็กผุชาย (โชเน็น) ใช้การตีกรอบ และการใช้เส้น ที่แตกต่างกับการ์ตูนเด็กผุหญิง (โชโจะ) อย่างเห็นได้ชัดเลยครับ มีความหมายมากๆเลยล่ะฮะ

อสอง สู้ต่อไป เราขอสนับสนุนท่าน

ปลายทาง ,< เกรียนในคราบผู้ดี
Member

Email
« Reply #3 on: July 21, 2008, 12:06:49 AM »

อ่ะ ฮะ ขอบคุณทั้ง 2 ความเห็นนะครับ  แล้วจะทำตามที่แนะนำดูนะครับ

แต่ยังไงก็ อยากให้แนะนำ กันเข้ามาอีกนะครับ ใครมี เทคนิคตรงไหนก็บอกกันบ้างนะครับ

เพราะ เป็นมือใหม่จริงๆ  ส่วนตัวก็ไม่ชอบอ่านการ์ตูนเท่าไหร่ด้วยครับ  แต่ชอบแต่งนิยายอะไรพวกนี้อ่ะครับ

แต่ว่า อยากทำให้เพื่อนๆ พี่ๆน้องๆ ที่โรงเรียนอ่านกัน ถ้าแต่งเป็นนิยาย ไม่ม่รูปภาพการ์ตูนก็อาจจะไม่มีใครสนก็เป็น

ได้   

Leonine
Member

« Reply #4 on: July 21, 2008, 12:32:42 AM »

ในหน้าหนึ่งจะมีกี่ช่อง ทั่วไปก็ตกเฉลี่ยหน้าล่ะ 5-6 ช่องแต่อาจะมากหรือน้อยกว่านี้ก็ได้แล้วแต่วิธีการนำเสนอและการจัดวางกรอบ แต่ไม่ควรจะเยอะมาก เพราะจะทำให้ดูอึดอัด

ส่วนเรื่องกรอบคำพูด ก็คิดไว้คร่าวๆว่าแต่ล่ะกรอบใส่ตรงไหน บางคนก็อาจทับตรงภาพบางส่วนก็มี ตรงนี้ขอแนะอย่าง เวลาใส่ประโยคคำพูดลงในกรอบ ควรเป็นประโยคสั้นๆสื่อความหมาย ได้ใจความ ได้อารมณ์มากที่สุด เพราะพูดอ่านเขาไม่ชอบอะไรที่อ่านแล้วยืดๆยาวๆวนไปมาหรอก และยังมีเทคนิดวาดกรอบหรือตกแต่งในหลายรูปแบบเพื่อสื่ออารมณ์ด้วย เช่น เวลาตกใจ กรอบก็มักจะหยักๆ ตัวอักษรก็เน้นตัวหนา เป็นต้น

ปากกาตัดเส้นทั่วไป ก็ 0.3 บริเวณที่ใช้เส้น เล็กๆ ก็ 0.1 เช่น ตรงตา ตรงผม เป็นต้น

สุดท้ายหลักการพวกนี้ไม่มีอะไรตายตัวหรอก มันก็ขึ้นอยู่กับสไตล์ของแต่ละคน คุณอาจจะสร้างแนวทางใหม่ๆ ขึ้นมาก็ได้ แต่ที่จะเน้นย้ำ คือการนำเสนอ การสื่ออารมณ์ ความรู้สึก เป็นสิ่งสำคัญที่สุดในการสร้างงาน

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #5 on: July 21, 2008, 12:34:04 AM »

อ่านๆแล้วเหมือนคุณไม่ค่อยถนัดเขียนการ์ตูนเท่าไร แต่ถนัดเขียนเรื่อง เขียนนิยายมากกว่า

ลองทำนิยายที่มีภาพประกอบสวยๆดูก็ได้ครับ แบบไลท์โนเวล งานจะสบายขึ้นมาเยอะเลยนะ ถ้าคุณได้ทำในสิ่งที่ชอบและถนัด

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #6 on: July 22, 2008, 04:23:18 AM »

ลองศึกษา ผลงานจากพี่ๆสายนี้ ก็ได้ฮะ

ลองไปสอบถาม ขอคำแนะนำดู ฮะ

http://www.dojin-city.com/gallery&book/bookboard.php?

EX

http://www.dojin-city.com/gallery&book/bookboard_ans.php?&No=128

ของแบบนี้มันอยู่ที่ ชั่วโมงบิน ความตั้งใจจริง เวลา และ ความอึด!    สู้ๆครับ

•StarwarS•
Member

« Reply #7 on: July 22, 2008, 01:35:45 PM »

ผมเว้นว่างจากการวาดรูปไปนาน

แต่อ่านการ์ตูนตลอด แล้วลองวาด - - ไม่น่าเชื่อว่าฝีมือตัวเองจะดีกว่าที่คิด

Pages: [1]
  Print  

Jump to: