Summoner Master Forum
October 06, 2024, 09:44:22 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: การ vanish  (Read 3396 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
Exigency
Member

Email
« on: July 19, 2008, 03:33:21 PM »

ผมอยากจะขอพูดถึง เอนจิ้นของนินจานะครับ นั่นก็คือการ vanish
พูดถึงชุดนินจา เป็นชุดที่ผมชอบมากชุดนึงทีเดียว นินจาแต่ละตัวเท่ๆกันทั้งนั้น
แต่เมื่อมองไปเห็น อบิลิตี้ของมันแล้วบางทีมันก็อาจจะยากที่จะหยิบมันขึ้นมาเล่น
ด้วยอบิลิตี้ที่ผมมองว่ามันค่อนข้างจะจำกัดความาประสิทธิภาพของนินจาอยู่พอสมควร
โดยส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยได้เห็นคนเล่นเด็คนินจาเยอะสักเท่าไหร่ ผมจึงสรุปเอาเองว่า
การที่คนไม่ค่อยนิยมนั้นมันมาจาก การvanish นั่นเอง

ผมจะลองยกตัวอย่าง setsu kuranosuke นินจาที่ตีแล้วสามารถนำการ์ด mystic บนมือมาติดได้
มีอบิลีตี้vanish 2 turn  โดยส่วนตัวแล้วผลที่ได้จากซีลตัวนี้มันได้รับน้อยกว่าการหายไป
romove zone ถึง 2 turn คือผมคิดว่ามันค่อนข้างจะไม่คุ้มเลย ที่ mystic ต้องหลุดไป สั่งการไม่ได้2 turn
ซีลหายไปจากสนาม 2 turn เพราะการดำเนินเกม SMN ใช้ seal กับ mystic เป็นหลัก การที่จะสั่งการอะไรสักอย่างมันต้องคิด ยิ่งหายไปแบบไม่ค่อยจะคุ้มสักเท่าไหร่ มันก็ดูไม่น่าใช้

ผมเลยมีความคิดที่ว่าถ้ามันเป็นได้น่าจะมีการเปลี่ยน เอนจิ้น ของมันใหม่
เพราะว่าเอนจิ้นเป็นส่วนที่ทำให้ซีลนั้นเก่งขึ้น ในความคิดของผมอะนะครับ
เช่น มังกรมีการ growth เพื่อได้รับอบิลิตี้ใหม่ๆ ความสามารถใหม่ๆ dancer เต้นเพื่อได้ใช้อบิลิตี้โดย
ไม่ต้องเสียค่าสกิล แต่สำหรับนินจาอย่างที่ผมบอก ผมคิดว่ามันได้ไม่คุ้มเสีย

ความคิดที่ว่าอยากให้มีการเปลี่ยนความสามารถของเอนจิ้น คือเราเปลี่ยนการ vanish จากที่เอามันไป
remove zone เป็น การเมื่อเข้ามาในสนาม นินจานั้นจะป้องกัน การโจมตี (ยกเว้นการโจมตีออล)
mystic card curse ตามจำนวน vanish turn ของแต่ละตัว แต่เมื่อมันโจมตีหรือใช้สกิลก่อนที่
vanish turn นั้นจะหมดลง มันก็จะกลับมาเป็นซีลปกติ ประมานเอาว่าตอนมันลงมานั้น ไม่มีใครเห็นมัน
แต่เมื่อมันทำการโจมตีปุ๊ปก็จะแสดงตัวออกมา

มันก็เป็นแค่ตัวอย่างหนึ่งที่ผมเสนอมาเท่านั้นจากความคิดของผม คนอื่นอาจจะคิดว่าเอนจิ้นเดิมมันดีอยู่แล้วก็แล้วแต่คนไปหละกันครับ  ก็แค่อยากจะลองเสนอดูเท่านั้น

ขอบคุณครับ 

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #1 on: July 19, 2008, 04:21:01 PM »

ผมไม่ชอบของTitan อะ Chang Couter มันช้าไป  คนเลยไม่นิยมเลย 

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #2 on: July 19, 2008, 05:05:17 PM »

Engine Vanish ของนินจาค่อนข้างมีข้อเสียมากครับ อันนี้เห็นด้วยที่ว่าได้ไม่คุ้มเสีย

แต่ทางด้าน Skill และ Ability ของตัวเหล่าๆนั้นที่เห็นเด่นและคุ้มก็มีมากครับ

อย่าง Kyofu Yajuu ที่ถึงกับต้องโดน Restricted ไป / Light Guardian Ninja ที่เผากันง่ายๆ

Risuboko ที่รักษากันง่ายๆเช่นกัน / Shiroi Hatone ที่แยกร่างได้อีกด้วย

ในส่วนของความสามารถเหล่านี้ไม่สามารถจะนำไปให้ Seal อื่นที่ไม่ใช่ Ninja ใช้ได้อย่าง

ง่ายมากนักเพราะ Ninja มีการ Vanish ซึ่งจะลดความได้เปรียบของการ์ดฝ่ายเราลงบ้าง

หรือแม้แต่ การ Fortune ของ Seal และ Mystic Card บางใบที่ให้ผลคุ้มมาก

อย่าง Yuri Haruno ที่ Fortune ได้ผลก็สามารถทำ At-3 ได้เลยทีเดียว

ทั้ง Smoke Bomb ที่สามารถป้องกันการโจมตีได้อีกด้วย

ส่วน Ninja นั้นเห็นได้ชัดว่า Relic แต่ละใบค่าร่ายถูกมากๆทั้งยังสามารถใช้ประโยชน์ได้หลากหลาย

เช่น Ninja Dagger / Shuriken / Smoke Bomb และยังมี Ninja Katana ที่ก่อนหายตัวก็

แว็ปไปติดตัวอื่นได้ด้วย     

Dancer กับการ Dancing ไม่เสียอะไรนั้นเลย เห็นได้ชัดว่าหากไม่มี Zane Theodore

หรือ Musician Maiden ก็แทบจะตั้งเกมส์ไม่ได้เลย ก็เป็นจุดเสียจุดหนึ่งของ Dancer ครับ

อย่างไรก็ดี      อยากมีตังค์เปิดซองนินจาบ้างอะ     

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: July 19, 2008, 07:10:01 PM »

มี Ninja ใหม่ๆ ที่เล่นเสริมกับ Vanish ออกมาง่ายกว่านะครับ

Vanish เหมือน Charging กลับข้างนะ

Titan อาจต้องรอ 2 Turn เพื่อใช้ skill อะไรแรงๆ ได้
แต่
Ninja ใช้ได้เลย เพียงแต่ใช้แล้วอาจหายไป 2 Turn แทน

แต่ก็แลกมากับ skill หรือความสามารถที่ดีกว่าปกติ หรือ ไม่มีเงื่อนไขแทน

Exigency
Member

Email
« Reply #4 on: July 19, 2008, 07:35:07 PM »

ผมแค่อยากให้นินจามันดูมีความสามารถมากขึ้นอะนะครับ

ให้มันใช้ง่ายหน่อยนึง จะได้น่าเล่นมากขึ้นครับ 

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #5 on: July 19, 2008, 07:59:22 PM »

Vanish มีข้อเสียมากกว่านี้อีกนะ

คือถ้ามีตัวเดียวในสนาม จะSeal ที่มี Ability Vanish สั่งการไม่ได้

ถึงจะมี 2 ตัวแล้ว แต่บางตัวที่มีเงื่อนไขอีกก็มีเช่น

Light Guardian ต้องมี แสง ใบอื่นในสนามด้วย

ผมเลยเห็นเด็คนินจาที่เล่นกันแพร่หลาย ต้องมี Kuro Kame กับลูกน้องติดเด็ค ส่วนที่เหลือจะใส่อะไรก็ได้
เพราะเป็นตัวที่ลดจุดด้อยของ Ability Vanish ออกมาให้เหลือน้อยที่สุด

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #6 on: July 19, 2008, 09:53:47 PM »

เมื่อไหร่ จะได้เห็นคนเล่นเด็คTitan ซะที ไม่เห็นมีคนเล่นเลย เค้าบอก มันช้าทุกคนเลยอะ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #7 on: July 19, 2008, 10:22:06 PM »

Titan เหมือนกับ Messenger ละมั้งที่ไม่สามารถนำมาตั้งเด๊กเองได้

แต่ 2 เผ่านี้ไปได้ด้วยกันอย่างดีเลย

อีกอย่าง Titan ทีแต่ตัวใหญ่ๆไม่มีตัวรอง มีแต่เวล 2-4 อย่างเดียว - -

ส่วนใหญ่เลเวล 3 ซะด้วย

แล้วถ้าไม่มีชาร์จก็ไม่ต้องทำมาหากินกันเลย   

ohm13
Member

Email
« Reply #8 on: July 19, 2008, 10:50:56 PM »

เมื่อไหร่ จะได้เห็นคนเล่นเด็คTitan ซะที ไม่เห็นมีคนเล่นเลย เค้าบอก มันช้าทุกคนเลยอะ
ลองย้อนกลับไปดูสมัยGt2กับ3 ครับ แล้วจะรู้ว่าไททันไม่มีคนเล่นจริงหรือไม่

ปล.ปัจจุบัน ลองเอาไททันมาผสมกับแมสเซ็นเจอร์ รวมกาเบรียล และโอเด็ท ผมว่าก็ดูดีใช้ได้นะ
« Last Edit: July 19, 2008, 10:53:35 PM by ohm13 » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #9 on: July 19, 2008, 11:29:03 PM »

เบื่อ นินจา ตรงที่ หายตัว จริงๆ แหละครับ บางที จะเอา ตัวใหญ๋ ตีก้ ไม่ได้ เพาะว่า มี อบิ นี้อยู่     

~TheProFace~
Member

Email
« Reply #10 on: July 19, 2008, 11:34:38 PM »

ต้องลองคิดอีกแง่ดูครับ

นินจาตีออล

ออลเสร็จ vanish

บนมือมีแต่มิสติก

555+

Panther
Member

Email
« Reply #11 on: July 19, 2008, 11:36:14 PM »

นินจาตีออล

555+

ถ้า มี นิน จา ตัวเดียว ตี ไม่ได้นะ   

~TheProFace~
Member

Email
« Reply #12 on: July 19, 2008, 11:40:56 PM »

นินจาตีออล

555+

โทษทีครับ ลืม

ไม่ได้เล่นนินจาอะ รู้สึกว่ามันตายตัวไปนิดนึง

ตีๆตบๆชิ่งๆ

แต่ก็จะเก่งกว่านี้นะครับใน อนาคต

รอๆๆๆ

ถ้า มี นิน จา ตัวเดียว ตี ไม่ได้นะ   

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #13 on: July 20, 2008, 12:05:40 AM »

ลองย้อนกลับไปดูสมัยGt2กับ3 ครับ แล้วจะรู้ว่าไททันไม่มีคนเล่นจริงหรือไม่

ปล.ปัจจุบัน ลองเอาไททันมาผสมกับแมสเซ็นเจอร์ รวมกาเบรียล และโอเด็ท ผมว่าก็ดูดีใช้ได้นะ
เหมือนที่ผมเคยจัดไว้ไงฮะ 
ออมดินอมตะ

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #14 on: July 20, 2008, 12:48:06 AM »

ออมดินอมตะ
แล้วตอนนี้ มันหายไปไหนหมดละครับ คนเลยTitan  แบบเก่าคงใช้การไม่ได้แล้ว

P_JuGGleR
Member

« Reply #15 on: July 20, 2008, 01:05:52 AM »

ออมดินอมตะ
แล้วตอนนี้ มันหายไปไหนหมดละครับ คนเลยTitan  แบบเก่าคงใช้การไม่ได้แล้ว

Metagame เปลี่ยนไปตามยุคสมัยครับ

Sostopper
Member

Email
« Reply #16 on: July 20, 2008, 05:11:25 PM »

ผมไม่ชอบของTitan อะ Chang Couter มันช้าไป  คนเลยไม่นิยมเลย 
ถ้าพูดว่ามันช้าก็ไม่แปลกหรอกนะครับเพราะมันต้องรอ แต่.... ถ้ามาเล่นคู่กับเมทเซนเจอร์ผมว่ามันก็พอไปได้ดีทีเดียวละครับเพราะมันอัดชาจต์ให้
ผมก็ลองจัดดูบ้างแล้วอ่าครับ   มันก็เล่นได้เหมือนกันแต่เร็วกว่าแบบก่อนมากนะครับ(ทำให้ได้อ่ามันเป็นไอ้อ้วน)ถึงมันจะช้าก็เถอะนาครับแต่ถ้าทำได้ผมว่าน่าจะมีประสิทธิภาพสูงทีเดียว

Pages: [1]
  Print  

Jump to: