Summoner Master Forum
September 30, 2024, 03:21:30 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Deck Griffin ช่วยดูหน่อยเอาไรเข้าออก หรือดีแล้ว  (Read 5276 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
>>>☼EliTe PaLaDin heAdMaN gEneRaL☼<<<
Member

« on: July 17, 2008, 10:38:36 PM »

Seal  28

Galeth, the Griffin Colonel     (The Saint Final No.002)  *4     (ตัวตีหลัก+เรียกพวก)
Emerald Griffin General     (Merrisia3 No.052)               *3      (ตัวตีรอง+ลด Mp ค่าตี+เรียกพวก)
Griffin Chivary     (The Saint Final No.003)                    *1      (ตัวตีโหด เมื่อเจอซีลเจ้าปัญหา)
Nikkou Mountain Griffin     (Cerebration No.121)           *2      (หาตัวรอง+ตัวตั้ง)
Shining Griffin     (Neo Prophet Ex. No.021)                  *3      (รองคอม+เรียกพวก)
Owl Griffin     (Neo Prophet Ex. No.041)                        *3      (รองคอม+เรียงการ์ด)
Rainbow Wing Griffin     (The Saint Ex. No.074)           *2      (เรียกพวก+เพิ่มสปีด)
Sapphire Griffin     (Hymn of Exodus No.053)                *3      (รองคอม+เพิ่มพลัง+ลดค่าตี)
Scarlet Wing Griffin     (Hymn of Exodus No.036)          *3      (รองคอม+ให้ Nikkou ทิ้ง+เพิ่มพลัง)
Melville, the Beast Tamer     (The Saint No.050)           *2      (เรียกพวก+ตีได้+ยืนได้)
Tiny Cyan Bird     (The Saint Ex. No.060)                      *2      (รองคอม+เพิ่มพลัง+ลดค่าตี)

Mystic   

สามัญ ทั่วไป+ปั๊มพลัง

จุดแข็ง
ตั้งตัวได้เร็วมาก เรียกพวกเร็วมาก At เยอะพอสมควร

จุดอ่อน
แพ้ Curse  เพราะไม่มีตัวกันหรือรักษา Curse เลย
ดังนั้น จึงต้องตีอย่างเดียว

ช่วยแนะที เอาตัวไรใส่กัน Curse ดี
เอาตัวไรออก  ใส่ไรเพิ่มดี  ขอให้มันอย่าเกิน 28 ใบอะ  แนะนำทีนะ

>>>☼EliTe PaLaDin heAdMaN gEneRaL☼<<<
Member

« Reply #1 on: July 17, 2008, 11:05:36 PM »

อย่าดูกันอย่างเดียวสิครับ           ช่วยติ และ แนะนำ กันหน่อยเด้อ 

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #2 on: July 18, 2008, 01:08:51 AM »

ของผมนะ เล่นDeck เดียวกันพอดี
Galeth, the Griffin Colonel  *4
Emerald Griffin General  *3
Griffin Chivary *3
Nikkou Mountain Griffin  *2
Tiny Cyan Bird *1
Griffin Commando *3 [ไว้ลากAphpodite หรือ ผ้าคลุมอาลาน่ามาแปะ]
Vahal Peak Griffin *3 [ไว้โดด ลงมาช่วยเกมส์]
Treetop Tango Fairy *2[ตัวชี้ให้ตบข้ามไลด์]
Sapphire Griffin *4

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #3 on: July 18, 2008, 01:36:12 AM »

ถึงจะมีตัวเสริม Griffin มา แต่ก็ยังเก็บ Cyan Bird ไว้อยู่ดีจังเลย   

ถ้าหากว่า Seal เยอะไปมันจะไม่ดีต่ออัตราการขึ้นของ Seal ตั้งเกมส์นะครับ

ดังนั้นถ้าลดๆหน่อยก็ดีเพราะถึงจะมีตัวเรียกมาแต่ถ้าขึ้นเน่าก็แย่นะ

ปัญหาเรื่องแพ้ Curse คงจะไปช่วยกับเรื่อง Mystic ละมั้งครับ 

ส่วนใหญ่ไป Light ถ้าจะรักษาเคิร์สใส่ Alice ด้วยก็ดีนะครับ

ถึงจะไม่รักษาแต่ก็ยกเลิก คล้ายๆกันอ่า 

Toys,,*
Member

Email
« Reply #4 on: July 18, 2008, 12:41:48 PM »

เพิ่ม sapphire ให้เป็น 4 ไปเลยก็ได้ครับ

เด๊คนี้มีทั้ง Maville และ Emarald นะตัวที่ไม่น่าจะขาดได้คือ Vahal peak จำเป็นสำหรับเด๊คกริฟฟินจริง

แล้วลด shinning / scarlet wing / rainbow wing ลง
เพราะผมว่า 3 ใบบนมันยังใช้ได้ไม่แน่นอนเท่าที่ควรนะ ><
แต่ถ้าแนะให้ลด ลด shinning กับ rainbow นะครับ scarlet พอดูดีอยู่

^ ^

Member

« Reply #5 on: July 18, 2008, 05:43:25 PM »

เพิ่ม sapphire ให้เป็น 4 ไปเลยก็ได้ครับ

เด๊คนี้มีทั้ง Maville และ Emarald นะตัวที่ไม่น่าจะขาดได้คือ Vahal peak จำเป็นสำหรับเด๊คกริฟฟินจริง

แล้วลด shinning / scarlet wing / rainbow wing ลง
เพราะผมว่า 3 ใบบนมันยังใช้ได้ไม่แน่นอนเท่าที่ควรนะ ><
แต่ถ้าแนะให้ลด ลด shinning กับ rainbow นะครับ scarlet พอดูดีอยู่

^ ^

งั้น Shining เหลือ 2
Rainbow เหลือ 1
Sapphire เพิ่มเป็น 4
ใช่มั้ยครับ

Vahal ก้อยากจะใส่อยู่อะครับ แต่ถ้าใส่ แล้วมันคงเกิน 30 ใบแน่เรย 
แล้วผมก้มี Vahal แค่ใบเดียวเองอะ หาซื้อไม่ได้เรยยย 

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #6 on: July 18, 2008, 08:38:55 PM »

ถ้าเป็นผม ผมจะเอา Rianbow  กับ Shinning   ออกหมดเลยนะ แล้วเพิ่ม Vahal เข้าไป
แล้วเอาMelville, the Beast Tamer ออก ผมว่าคงไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่หรอ  เพราะเราคงเอาไว้เป็นตัวให้Griffin Chivary  ใช้มูฟ   แล้วก็เพิ่มGriffin Chivary ไปด้วยก็ดีครับ เผื่อเจอตัวเก่งๆ  คิดว่าColonel คงยืนคนเดียว ถ้าตายไปตัวอื่นatคงไม่ถึงขั้น ก็คงมีGriffin Chivary  นี่แหละatเยอะสุดแล้ว
« Last Edit: July 18, 2008, 08:46:06 PM by ArcherGoldGoodFriend » Logged

Member

« Reply #7 on: July 19, 2008, 12:11:35 AM »

ถ้าเป็นผม ผมจะเอา Rianbow  กับ Shinning   ออกหมดเลยนะ แล้วเพิ่ม Vahal เข้าไป
แล้วเอาMelville, the Beast Tamer ออก ผมว่าคงไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่หรอ  เพราะเราคงเอาไว้เป็นตัวให้Griffin Chivary  ใช้มูฟ   แล้วก็เพิ่มGriffin Chivary ไปด้วยก็ดีครับ เผื่อเจอตัวเก่งๆ  คิดว่าColonel คงยืนคนเดียว ถ้าตายไปตัวอื่นatคงไม่ถึงขั้น ก็คงมีGriffin Chivary  นี่แหละatเยอะสุดแล้ว

เอาออกหมด            
จะลองไปคิดดู   

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #8 on: July 19, 2008, 12:34:13 AM »

Seal
Galeth, the Griffin Colonel     (The Saint Final No.002)  *4     
Emerald Griffin General     (Merrisia3 No.052)               *3     
Griffin Chivary     (The Saint Final No.003)                    *3     
Nikkou Mountain Griffin     (Cerebration No.121)           *3     
Shining Griffin     (Neo Prophet Ex. No.021)                  *2      
Owl Griffin     (Neo Prophet Ex. No.041)                        *3       
Sapphire Griffin     (Hymn of Exodus No.053)                *4     
Scarlet Wing Griffin     (Hymn of Exodus No.036)          *3

Mystic สามัญ อย่าลืม 3 ใบนี้  ครั่วนิ่งคราว แส้ทาเมอร์ ขันฑกุมาร แตร7  พวกนี้เลือกใส่ไม่ใส่ตามสะดวก แต่ควรใส่

Sealตรงที่สีแดง เปลี่ยนเป็นAliceก็ได้ครับ  ผมว่าแรงมากเลยที่Griffin ChivaryจะตีแบบยกเลิกMystic
ท้าทายการเล่นดีด้วย

เด็คนี้เป็นเด็คตีไหลๆ(เกมไหลลื่น) ไม่หยุดที่น่ากลัวที่สุดเด็คหนึ่งเลยครับ  ถึงAtจะดูไม่มาก  แต่มีข้อดีสูงสุดที่การมีพวกมาเรื่อยๆไม่หยุดนีละ  น่ากลัวมาก  ถ้าฝ่ายตรงข้ามเป็นฝ่ายตั้งรับยืนAtไม่มากกว่า12แล้วถูกตีเรื่อยๆ ก็ชนะได้ครับ  (ผมเคยเห็นตีAOMดินตายในTurnเดียวด้วย) ผมว่ามันเก่งมากเด็คหนึ่งเลยนะ  เสถียรด้วย  มีแนวเป็นของตัวเองชัดอีก  เด็คดีเด็คหนึ่งเลย

ตอนแรกคิดว่าจัดเล่นขำๆนะ  แต่พอโดนมันไล่ตีก็คิดว่า"ไม่ใช้ละ"มาไม่หยุดเลย  โดยเฉพาะเจ้าNikkou Mountain GriffinกับScarlet Wing Griffinนี่ละ  ไวสุดๆ
« Last Edit: July 19, 2008, 12:37:45 AM by Rattikarn » Logged

Member

« Reply #9 on: July 19, 2008, 12:44:18 AM »

Seal
Galeth, the Griffin Colonel     (The Saint Final No.002)  *4     
Emerald Griffin General     (Merrisia3 No.052)               *3     
Griffin Chivary     (The Saint Final No.003)                    *3     
Nikkou Mountain Griffin     (Cerebration No.121)           *3     
Shining Griffin     (Neo Prophet Ex. No.021)                  *2      
Owl Griffin     (Neo Prophet Ex. No.041)                        *3       
Sapphire Griffin     (Hymn of Exodus No.053)                *4     
Scarlet Wing Griffin     (Hymn of Exodus No.036)          *3

Mystic สามัญ อย่าลืม 3 ใบนี้  ครั่วนิ่งคราว แส้ทาเมอร์ ขันฑกุมาร แตร7  พวกนี้เลือกใส่ไม่ใส่ตามสะดวก แต่ควรใส่

Sealตรงที่สีแดง เปลี่ยนเป็นAliceก็ได้ครับ  ผมว่าแรงมากเลยที่Griffin ChivaryจะตีแบบยกเลิกMystic

เด็คนี้เป็นเด็คตีไหลๆ(เกมไหลลื่น) ไม่หยุดที่น่ากลัวที่สุดเด็คหนึ่งเลยครับ  ถึงAtจะดูไม่มาก  แต่มีข้อดีสูงสุดที่การมีพวกมาเรื่อยๆไม่หยุดนีละ  น่ากลัวมาก  ถ้าฝ่ายตรงข้ามเป็นฝ่ายตั้งรับยืนAtไม่มากกว่า12แล้วถูกตีเรื่อยๆ ก็ชนะได้ครับ  (ผมเคยเห็นตีAOMดินตายในTurnเดียวด้วย) ผมว่ามันเก่งมากเด็คหนึ่งเลยนะ  เสถียรด้วย  มีแนวเป็นของตัวเองชัดอีก  เด็คดีเด็คหนึ่งเลย

ตอนแรกคิดว่าจัดเล่นขำๆนะ  แต่พอโดนมันไล่ตีก็คิดว่า"ไม่ใช้ละ"มาไม่หยุดเลย  โดยเฉพาะเจ้าNikkou Mountain GriffinกับScarlet Wing Griffinนี่ละ  ไวสุดๆ

^
^
^

Deck ดูดีมีชาติตระกูล ขึ้นเยอะเลยครับ   จะลองไปจัดดูนะ
ขอบคุณที่แนะครับ
คือ Melville กับ Tiny ก้คิดๆดู ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่เหมือนกัน

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #10 on: July 19, 2008, 12:50:48 AM »

จ้ากกกกกกกกก 

ลืมแนะนำตัวสุดยอดอีกตัวหนึ่งของเด็คGriffinครับ  วาลพีค กรีฟฟิน ชุดSt1(มั้ง) ธาตุแสง   โฉบปล้นMysticได้ เหมาะกับเกมส์สมัยนี้มากๆ และอีกSkillก็ให้เราสร้างเซอร์ไพสกับฝ่ายตรงข้ามได้เสมอ (ใช้กับCool MoonกับHudini ตอนฝ่ายตรงข้ามMpหมด และก่อนผ่านTurn)

ตัวนี้จะสร้างTipในเด็คเราให้มากขึ้นนะครับ  แต่อาจจะยากหน่อยสำหรับมือใหม่  ถ้าไม่สนใจจะตีลูกเดียวก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับไม่ว่ากัน สำหรับผมว่ามันสุดยอดเหมือนกัน

Member

« Reply #11 on: July 19, 2008, 12:55:05 AM »

ใส่อยู่ครับ Vahal ตั้งตัวนึงแน่ะ 
เพราะมีแค่ใบเดียวอะ หาซื้อไม่ได้เรยยย 
ราคามันจะซักเท่าไหร่อะครับ ? ???

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #12 on: July 19, 2008, 12:59:07 AM »

^
แฮะๆ บอกตรงๆ ว่าไม่แพงแรร์ขยะ แต่พอจะจัดGriffinทีไรจะหาตัวนี้ไม่ได้ทุกที  เหอๆ เพื่อนผมมันใส่เล่นอย่างดีเลย  แต่มันมีแค่2ตัว  มันยังบอกว่าอยากใส่3เลย  ตอนผมเล่นผมใส่3นะ  แต่ขายยกเด็คไปแล้ว

VanilaChoco
Member

Email
« Reply #13 on: July 19, 2008, 12:49:17 PM »

Seal

ผมว่าเปลี่ยน Owl Griffin เป็น Vahal Peak Griffin ไว้โดดดีกว่านะ  ส่วนAlice ผมว่าก็น่าใส่อยู่แต่มันยกเลิก Subเดียวเองอะ- -
แล้วMystic ที่พี่แนะนำ ผมไม่รู้จักงะ ของชื่อจริง ได้ป่าวงับ

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #14 on: July 19, 2008, 01:26:54 PM »

ก็อยากจัดกริฟฟินเล่นเหมือนกัน เพราะตัวพวกนี้ส่วนใหญ่ หาได้โดยไม่ยากเลย

Member

« Reply #15 on: July 19, 2008, 05:35:13 PM »

ก็อยากจัดกริฟฟินเล่นเหมือนกัน เพราะตัวพวกนี้ส่วนใหญ่ หาได้โดยไม่ยากเลย

จัดสิครับ แล้วมา List Deck ให้ดูหน่อยว่า ใส่ไรมั่ง

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #16 on: July 20, 2008, 02:37:27 AM »

จัดสิครับ แล้วมา List Deck ให้ดูหน่อยว่า ใส่ไรมั่ง
เดี๋ยวขอเวลาซักวันสองวัน จะเอามาให้ดู

Pages: [1]
  Print  

Jump to: