Summoner Master Forum
October 04, 2024, 02:32:03 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: คำถาม ที่สงสัยค๊าบ ^^  (Read 2271 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
willkungsw
Member

« on: July 12, 2008, 02:06:05 AM »

ถามเรยละกันนะครับ

1. ถ้า Seal ฝ่ายเราติด Last Dance แล้วเราสั่ง Seal ที่ติด Last Dance นั้นโจมตี แล้วฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้
Mystic หรือ Skill ที่เป็น Stone หรือ Freeze หยุดเราด้ายมั้ยครับ (มัน Curse ซ้อน Curse อ่า)

2. Seal ที่มีการใช้ Skill จากมือ แล้วมันมีคำว่า "จากนั้นสั่ง" ฝ่ายเราสามารถหยุดด้ายใน Step ที่ 2 ป่ะครับ
เท่ากับว่าเค้าจ่าย mp ค่าใช้สกิลจากมือลงมาเฉยๆ โดยสกิลไม่เกิดผลใช่มั้ยครับ

3. ถ้า Seal ฝ่ายเราโดนฝ่ายตรงข้าม Charm แล้ว เค้าเอา Seal เค้าตี Seal ตัวที่เค้า Charm (นั่นก็คือ Seal ฝ่ายเราที่เค้าคุมอยู่อะครับ) จะตีได้มั้ยครับ

4. Silk Fur Unicorn Knight มันมี Ability ที่ว่าเมื่อ ตัวนี้ต่อสู้นำ Seal 1 ใบในสนามไปที่ Df line เราสามารถเอาตัวที่เรากำลังสั่งตีอยู่นั้นไป Df line ด้ายมั้ยครับ เท่ากับว่าเราต่อยเข้า Df เค้าปะครับ

ปล. ขอบคุณมากนะครับ ^^ ที่ช่วยไขข้อสงสัย งงคำถามไหนบอกนะครับ

« Last Edit: July 13, 2008, 07:40:34 PM by willkungsw » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: July 12, 2008, 03:23:32 AM »

1. หยุดได้ครับ
seal สามารถติด curse ที่ไม่ใช่ชนิดเดียวกันได้ครับ

2. หยุดได้ครับ / ใช่ครับ

3. ไม่ได้ครับ

4. ได้ครับ / ใช่ครับ

willkungsw
Member

« Reply #2 on: July 12, 2008, 10:12:10 PM »

จากถำถามข้อที่ 4 เรปที่ 1 นะครับ ขอรบกวนถามต่อว่า

"ถ้าเค้ามี Seal อยู่ที่ At Line หลายใบ แล้วเราเลือกตีตัวนึงที่ At line แล้วเราสั่งมันให้ไปอยู่ Df line เท่ากับเราตีเข้า Df เค้า แล้วมันเท่ากับว่าเราตีข้ามไลน์น่ะสิครับ (ตีใส่ตัวที่เราสั่งให้มันไปอยู่ Df line) แล้วเราจะตีตัวนั้นได้หรอ แล้วมันไม่เข้า Seal ที่ At line หรอครับ"

คำถามใหม่นะครับ ^^

1. Crisis Wing-Azure Red มันมี Ability ที่ว่า ตราบเท่าที่ตัวมันติด Curse เมื่อตัวมันต่อสู้  Seal ที่ต่อสู้กับตัวมันติด Freeze 1 Turn  เท่ากับว่าเราตีแล้วมันไหล แล้วเราเอา At เราเทียบกับ Df ตัวที่ไหลใช่มั้ยครับ แล้วก็ประเด็นเดียวกับคำถามข้างบนที่ว่า ถ้าเค้ามี Seal ที่ At line ตัวอื่น อยู่ก็เท่ากับเราตีข้ามไลน์เค้าน่ะสิครับ จะได้หรอ

2. Crisis ทุกใบมันมี Ability ของมันว่า "เมื่อตัวมันเองตก Shrine โดยผลของ Curse นำตัวมันเองเข้ามาในสนามจาก Shrine"  ถ้าเราเอา Crisis คอมกับ Crisis แล้วเราฉีด Last Dance ใส่ แล้วมันตายโดยผลของ Curse อ่ะครับ เราสามารถเอาทั้ง 2 ใบ ทั้ง Seal หลักและ Seal รอง เข้ามาในสนามทั้งคู่เรยป่ะครับ ถ้าไม่ได้เพราะอะไรช่วยบอกทีนะครับ

3. ถ้า Crisis เราอยู่ใน Shrine แล้วเราใช้ Ursa ขุดมา  Seal ที่ Ursa ขุดมาจะติด Stone ช่ายมั้ยครับ แล้วเมื่อจบ Subturn ถ้าซีลนั้นยังอยู่ในสนามเอาลง Shrine เท่ากับว่า Crisis ตัวที่ขุดมา ตายโดยผลของ Curse เราก็เอาเข้ามาในสนามได้ช่ายมั้ยครับ

ปล. ถ้างงบอกนะครับ แหะๆ

ขอบคุณที่ช่วยตอบข้อสงสัยให้นะครับ ^^

ขอบคุณจริงๆ

ถ้างงบอกนะครับ ขอบคุณมากครับที่ช่วยตอบคำถาม
« Last Edit: July 12, 2008, 10:28:55 PM by willkungsw » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #3 on: July 13, 2008, 12:44:50 AM »

ไม่ครับ เพราะ step เมื่อต่อสู้ เลยการเช็คความถูกต้องของการโจมตีไปแล้ว
จึงยังตีต่อที่ seal ที่ต่อสู้กัน ทำการต่อสู้ต่ออยู่ดีครับ

1. ก็ยังตี seal ที่ไหลไปแล้วนั้นครับ เพราะเป็นเมื่อต่อสู้ จะไม่บ้ายเป้าหมายที่ต่อสู้กันแล้ว
กรณีย้ายเป้าหมายจะเกิดในกรณีก่อนการต่อสู้ คือ พวกที่ทำงานเมื่อ โจมตี เมื่อถูกโจมตีเทือกนั้นครับ

2. ไม่ครับ เฉพาะใบหลัก เพราะใบรองไม่ได้ตก shrine จากผลของ curse ครับ

3. ไม่ครับ เพราะผลของ Ursa เป้นการสั่งให้นำ seal นั้นลง shrine
ไม่ได้เกิดจากการตก shrine จากผลของ curse

และไม่ว่ายังไงผล Ursa ก็ทำงานก่อนอยู่ดี

:)

willkungsw
Member

« Reply #4 on: July 13, 2008, 01:12:59 AM »

ไม่ครับ เพราะ step เมื่อต่อสู้ เลยการเช็คความถูกต้องของการโจมตีไปแล้ว
จึงยังตีต่อที่ seal ที่ต่อสู้กัน ทำการต่อสู้ต่ออยู่ดีครับ

1. ก็ยังตี seal ที่ไหลไปแล้วนั้นครับ เพราะเป็นเมื่อต่อสู้ จะไม่บ้ายเป้าหมายที่ต่อสู้กันแล้ว
กรณีย้ายเป้าหมายจะเกิดในกรณีก่อนการต่อสู้ คือ พวกที่ทำงานเมื่อ โจมตี เมื่อถูกโจมตีเทือกนั้นครับ

2. ไม่ครับ เฉพาะใบหลัก เพราะใบรองไม่ได้ตก shrine จากผลของ curse ครับ

3. ไม่ครับ เพราะผลของ Ursa เป้นการสั่งให้นำ seal นั้นลง shrine
ไม่ได้เกิดจากการตก shrine จากผลของ curse

และไม่ว่ายังไงผล Ursa ก็ทำงานก่อนอยู่ดี

:)

อ่อ ก็คือเราตีตัวนั้นตัวที่เราสั่งให้มันไปอยู่ Df แล้วเทียบ At เรากับ Df เค้าช่ายมั้ยครับ แล้วเค้าจะเคาน์เราได้มั้ยอ่ะครับเพราะเค้าอยู่ Df line แล้วเราเทียบ Df เค้าด้วย^^

แล้วข้อที่ 1 เรปบนของผม ก็เหมือนกันช่ายมั้ยครับ ตีแล้วไหลแล้วเราเอา At เทียบ Df เรยช่ายมั้ยครับ แล้วเค้าจะเคาน์เตอร์เราได้มั้ยอ่า ในเมื่อเค้าอยู่ Df line อ่ะครับ เราเทียบ Df เค้านิ

กำ นึกว่าจะใช้ประโยชน์จาก Ursa ได้ซะแล้ว

ขอบคุณนะครับ 

« Last Edit: July 13, 2008, 01:14:33 AM by willkungsw » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #5 on: July 13, 2008, 01:59:12 AM »

ยังโจมตีสวนกลับได้แม้อยู่ Df line ครับ
เพราะทำการต่อสู้กันามปกติ 

willkungsw
Member

« Reply #6 on: July 13, 2008, 02:30:14 AM »

ยังโจมตีสวนกลับได้แม้อยู่ Df line ครับ
เพราะทำการต่อสู้กันามปกติ 

แล้วมันไม่ขัดกันหรอครับ 

มันเหมือนกับว่า เราตีแล้วเค้าไหล แล้วเราเอา At เทียบกับ Df เค้า แล้วเค้าจะเคาน์เตอร์

เราได้หรอ ต้องปั๊ม Df มาเคาน์เตอร์ เราเนี่ยนะครับ

ช่วยตอบให้ทีนะครับ งงแล้ว
« Last Edit: July 13, 2008, 12:40:45 PM by willkungsw » Logged

willkungsw
Member

« Reply #7 on: July 13, 2008, 07:19:19 PM »

คำถามนะครับ ^^

1. Crisis อ่ะครับ ถ้าเค้าตีใส่ Crisis เรา แล้วเราใส่ Last Dance ใส่ Crisis ตัวนั้น ปั๊ม At สู้กับเค้า แต่ว่าเค้าปั๊มชนะเรา เราตายแล้วเราสามารถเอา Crisis ตัวนั้นเข้ามาในสนามได้เรยช่ายมั้ยครับ เพราะว่าตายโดยผลของ Last Dance ด้วย

2. เอ่อ แล้วก็มี Crisis ตัวนึงมันมี Ability ที่ว่า เมื่อเราตี  แล้ว Seal ที่ต่อสู้กับตัวมันติด Freeze เราเรยตีเข้า Df เค้า แล้วเค้าจะเคาน์เตอร์เราได้หรอครับ มันก็เหมือนกับว่าเราตีแล้วเค้าไหลช่ายมั้ยครับ เค้าจะปั๊ม Df เพื่อมาเคาน์เตอร์เราหรอ เหงพี่ Nihil บอกว่าเคาน์เตอร์ด้าย ผมงงเรยอ่า  ???

เอาคำตอบแบบแน่นอนเรยนะคับ สับสนแล้วว

ขอบคุณมากครับ 

มังกร
Moderator
Member

« Reply #8 on: July 13, 2008, 07:55:52 PM »

แล้วมันไม่ขัดกันหรอครับ 

มันเหมือนกับว่า เราตีแล้วเค้าไหล แล้วเราเอา At เทียบกับ Df เค้า แล้วเค้าจะเคาน์เตอร์

เราได้หรอ ต้องปั๊ม Df มาเคาน์เตอร์ เราเนี่ยนะครับ

ช่วยตอบให้ทีนะครับ งงแล้ว

Seal A โจมตี Crisis Wing-Azure Red และเกิด ability   =   Seal A ลงไปยัง Dfline และใช้ค่า At เทียบ At ของ Crisis Wing-Azure Red
Crisis Wing-Azure Red โจมตี Seal A และเกิด ability   =   Seal A ลงไปยัง Dfine และใช้ค่า At ของ Crisis Wing-Azure Red เทียบกับ Df ของ Seal A โดย A ไม่สามารถสวนกลับได้

คำถามนะครับ ^^

1. Crisis อ่ะครับ ถ้าเค้าตีใส่ Crisis เรา แล้วเราใส่ Last Dance ใส่ Crisis ตัวนั้น ปั๊ม At สู้กับเค้า แต่ว่าเค้าปั๊มชนะเรา เราตายแล้วเราสามารถเอา Crisis ตัวนั้นเข้ามาในสนามได้เรยช่ายมั้ยครับ เพราะว่าตายโดยผลของ Last Dance ด้วย

2. เอ่อ แล้วก็มี Crisis ตัวนึงมันมี Ability ที่ว่า เมื่อเราตี  แล้ว Seal ที่ต่อสู้กับตัวมันติด Freeze เราเรยตีเข้า Df เค้า แล้วเค้าจะเคาน์เตอร์เราได้หรอครับ มันก็เหมือนกับว่าเราตีแล้วเค้าไหลช่ายมั้ยครับ เค้าจะปั๊ม Df เพื่อมาเคาน์เตอร์เราหรอ เหงพี่ Nihil บอกว่าเคาน์เตอร์ด้าย ผมงงเรยอ่า  ???

เอาคำตอบแบบแน่นอนเรยนะคับ สับสนแล้วว

ขอบคุณมากครับ 

1.  ไม่ได้ครับ ถือว่าตายจากการต่อสู้ ไม่ใช่ curse

2. อ่านคำตอบด้านบนนะครับ

willkungsw
Member

« Reply #9 on: July 13, 2008, 09:35:49 PM »

ขอบคุณมากนะครับ  ^^

จะได้เล่นกับเพื่อนถูก แหะๆ

คำถามใหม่นะครับ

1. พวก Seal ที่มี Ability "เมื่อลง Shrine" อ่ะครับ ถ้า Seal ที่มี Ability นี้ เป็นซีลรอง แล้วโดนตีตาย ซีลรองจะสามารถใช้ Ability ได้มั้ยอ่ะครับ เพราะมันเป็น Seal รอง อ่า "

ขอบคุณมากนะครับ 

ไว้มีคำถามใหม่ จะถามค๊าบบ
« Last Edit: July 13, 2008, 09:38:20 PM by willkungsw » Logged

Nihil
Member

Email
« Reply #10 on: July 13, 2008, 11:59:56 PM »

ยังใช้ได้ครับ เพราะตอนตก shrine แยกตกทีละใบอยู่ดี

Pages: [1]
  Print  

Jump to: