Summoner Master Forum
October 06, 2024, 09:46:59 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: Mystic + Curse  (Read 8683 times)
0 Members and 7 Guests are viewing this topic.
Ryuse
Member

Email
« on: June 22, 2008, 05:17:01 PM »

มีเรื่องมากวนอีกแล้วครับผม

1. Mystic "Dawn of Flame" ตรงคำว่า "เมื่อมี Effect ที่ทำให้ฝ่ายตรงข้ามจั่วการ์ด เราได้รับ Effect นั้นด้วย " เราจะได้จั่ว

การ์ดด้วยใช่มั้ยครับ หรือเราจะได้อะไร??

2. "ป้องกันCurse" "ป้องกันการโจมตี" หมายความว่า . . .

สมมติ ผมมีSealที่ AT Line 2ตัว ตัวหนึ่งป้องกันCurseและการโจมตี ส่วนอีกตัวไม่มีAbilityนี้ ฝ่ายตรงข้ามโจมตีใส่ตัวที่

ป้องกัน แต่ว่าตัวที่โดนแทนคือ อีกตัวใช่มั้ยครับ

3. (ต่อเนื่อง) ตอนนี้เหลือSealตัวที่ป้องกันCurseและการโจมตีเพียงตัวเดียวที่ AT Line ฝ่ายตรงข้ามยิงCurseใส่เจ้าตัวนี้

ปลคือไม่ติดCurse คำถาม: Sealใบอื่นที่DF Lineจะกลายเป็นเป้าหมายของCurseแทนหรือเปล่า หรือ! ถ้าเกิดมีSealอีกตัว

อยู่ที่AT Lineด้วยกัน Sealอีกตัวนั้นจะต้องรับผลของCurseแทนหรือเปล่า

4. Mystic "Binding Queen" Q: ตอนแรกผมมีSeal AT7 เพียงตัวเดียวพร้อมกับร่ายBlinding Q, Turnต่อมา ผมร่ายSeal

AT10 ลงมา เพราะฉะนั้นSealที่ตอนนี้ห้ามโจมตีคือ Seal AT10 ใช่มั้ยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: June 22, 2008, 10:28:55 PM »

1. ได้จั่วด้วยครับ

2. ฝ่ายตรงข้ามจะไม่สามารถกำหนดเป้าหมายมาที่ใบที่ป้องกันได้เลยครับ
ถ้ามีใบที่ป้องกันการโจมตีอยู่ที่ at line ใบเดียวก็สั่งโจมตีไม่ได้เลย

3. ฝ่ายตรงข้ามเลือกเป้าของ skill มาที่ใบนี้ไม่ได้ครับ ต้องเลือกใบที่อยู่ df line แทน
หรือจะเป็นอีกใบหนึ่งที่ at line ก็ได้

4. ใช่ครับ

`[B]bz—>[เกรียน]`
Member

« Reply #2 on: June 23, 2008, 12:37:55 AM »

เอ่อถามหน่อยนะคับ คือว่าถ้าซีลฝ่ายเราโจมตีซีลฝ่ายตรงข้าม

แล้วฝ่ายตรงข้ามร่าย cool moon มาแปะที่ซีลเรา

จากนั้นเราร่าย Alaxandrite the sword of bryna เลือกป้องกันเคอสทั้งสนาม

cool moon จะต้องหาเป้าไหม่คือซีลฝ่ายตรงข้ามถูกไหมคับ

เนื่องจากไม่มีเป้าหมายในสนามฝ่ายเรา ขอบคุนมากคับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #3 on: June 23, 2008, 01:04:21 AM »

ถุกครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #4 on: June 23, 2008, 03:39:21 PM »

คำถามรายวันครับ

1. มีSealของฝ่ายตรงข้ามที่ติด Charm Curse จากฝั่งผมอยู่2ใบ ทีนี้อยากถามว่า ในเมื่อSealที่ติดCharm Curseนั้น ถือว่าเป็นฝ่ายเดียวกับผม แต่ผมไม่สามารถใช้skill Twinkling ของLavender Fairyใช่ไหมครับ

skill: "Twinkling: ผู้ใช้skillนำ Seal Xใบในสนามฝ่ายผู้ใช้skillออกจากเกม และเราMp +X [] [Mp2]"

ตรงข้ามกับ skillของ Mystic Card: Brighid/ Lemuria War Shark/ MoonShine Werewolfใช่ไหมครับ

skill: "Sacrifice Seal 1ใบ: นำSealขึ้นมือจาก shrine [Mp2]"

Ability: เมื่อSeal ต่อสู้ สามารถSacrifice การ์ด1ใบ (การ์ดที่เราควบคุม) . . .

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: June 23, 2008, 04:04:45 PM »

งงคำถามเล็กน้อย

แต่ถ้าหมายถึงใช้ Skill Lavender Fairy กับ Seal ที่ Charm มาได้หรือมไ นั้นไม่ได้ครับ
รวมถึงการ Sacrifice ด้วย เพราะต้องเป็นการ์ด Seal ที่เราเป็นเจ้าของ เป็นผู้เอาเข้ามาในสนาม เท่านั้นครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #6 on: June 23, 2008, 04:11:22 PM »

ว้า อดเลย นึกว่าจะได้จัดdeckสนุกๆซะแล้วสิ

อ้อ งั้นถามต่ออีกนิดครับ ตอนนี้ นอกจาก Lemuria War Shark แล้วมีSealใบไหนไหมครับที่สามารถทำลายการ์ดในการควบคุมของเราได้อีกบ้าง

Nihil
Member

Email
« Reply #7 on: June 23, 2008, 04:21:11 PM »

รู้สึกจะไม่มีนะครับ ณ ปัจจุบัน
ที่มีก็ทำลาย Seal ที่ติด Charm อย่าง Full Throttle Harpy แลครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #8 on: June 23, 2008, 06:15:23 PM »

แล้วแบบนี้ Charm Curse จะไปน่ากลัวตรงไหนครับ พูดถึงว่าถ้าไม่นับตัวที่พร้อมจะระเบิดSealที่ติดCurseทั้งหลาย

เช่น Lemuria War Shark/ Full Throttle Harpy/ Scarlet Mermaid เคยเห็นบทความๆหนึ่ง

(จำไม่ได้แล้วว่าไปอ่านเจอในไหน) แต่ผู้เขียนบอกว่า "Charm Curseเป็นCurseที่น่ากลัวรองลงมาจาก Death Curse"

รบกวนผู้รู้แนะนำครับผม

Nihil
Member

Email
« Reply #9 on: June 23, 2008, 06:59:40 PM »

รุนแรงตรงที่เราสั่ง Seal เค้าตีกันเองไงครับ ยังไงถ้าไม่ใบใดใบหนึ่งตาย เค้าหยุดเค้าก็ต้องเปลือง Mp ช่วยการ์ดตัวเค้าเองโดยเราไม่มีความเสี่ยงเลย
แถมตัดทรัพยากรการ์ดที่เค้าสั่งการได้อีกนะครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #10 on: June 23, 2008, 07:16:58 PM »

"ตีกันเอง" หมายถึง Seal ที่ AT Line ฝั่งเขาตีกันเองเนี่ยเหรอครับ 

กรรม และ เวร . . . ผมเคยไปเล่นแล้วเจอกระทาหัวเกรียนนายหนึ่ง ดูเป็นผู้เชี่ยวชาญมาก เขาบอกว่า

"พี่จะสั่งตีไม่ได้นะ" ตอนนั้นผมCharm Sealตัวหนึ่งของเขาอยู่ แล้วเขามีSealอีกตัวซึ่งAT น้อยกว่าตัวที่ผมCharm

ผมก็งง ทำไมถึงทำไม่ได้ผมก็เลยถามกลับว่าทำไม เขาตอบว่า "เพราะมันอยู่Lineเดียวกัน เลยตีไม่ได้"

งงเป็นไก่ตาแตกเลยผม ด้วยความที่ตอนนั้นผมมือใหม่ไม่เคยเจอ caseแบบนี้เ ลยปล่อยเลยตามเลย สรุปแพ้ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #11 on: June 23, 2008, 08:13:28 PM »

เราเป็นผู้ควบคุม Seal เค้า จึงสั่ง Seal ที่เรา Charm ตี Seal ฝ่ายตรงข้ามกันเองได้ครับ
แต่สั่งตีมาที่ Seal เราไม่ได้นะ

Ryuse
Member

Email
« Reply #12 on: June 24, 2008, 06:29:24 PM »

Q: ฝ่ายตรงข้ามสั่ง Sealของเขาให้โจมตี ผมแปะ Mystic "Atimazo Sword" ใส่Sealใบนั้น

ทีนี้ ฝ่ายตรงข้ามมี Seal อยู่3ตัว (รวมใบที่โจมตีด้วย) แต่มีอยู่ใบหนึ่งที่อยู่ในTriple Combination ถามครับ

แบบนี้ -AT Sealเขาเท่าไหร่ครับ: 3 หรือว่า5?

Q2 (ต่อเนื่อง) Mystic อย่าง Zeus หรือ Seal อย่างVertestates ใช้หลักการนับแบบเดียวกันใช่ไหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #13 on: June 24, 2008, 06:33:45 PM »

1. 3 ครับ Seal ที่รวมร่างกันถือว่าเป็น Seal ใบเดียวกันครับ

2. กรณีเดียวกันครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #14 on: June 28, 2008, 03:20:28 AM »

ปุจฉารายวันครับ

1. Seishi, the Thread Assassin ใช้skillจากมือลงมาในสนาม โดยปกติต้องVanish1turn แต่!!!

บังเอิญ ผมมีDessert Sorcererอยู่ในสนามด้วย ทีนี้คำถามครับ: ผมจะสามารถให้Abilityของ Desert Sorcererทำงานก่อนที่

Ability Vanish ของSeishiทำงานจะได้ไหมครับ และเพราะอะไร ถึงได้/ ไม่ได้??

มังกร
Moderator
Member

« Reply #15 on: June 28, 2008, 02:01:04 PM »

ทำได้ครับ
เพราะ ability เมื่อใช้ skill สำเร็จทำงานก่อนที่ Seishi จะเป็น inactive seal

Ryuse
Member

Email
« Reply #16 on: July 01, 2008, 05:10:06 AM »

ปุจฉา:

Ability ของ Seraph's Portrait ที่ถ้าSealตกshrineสามารถดึงdivine lv.1/ 2 ขึ้นมือได้1ใบนี่ รวมตัวมันด้วยหรือเปล่าครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #17 on: July 01, 2008, 05:55:32 AM »

รวมตังมันด้วยครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #18 on: July 01, 2008, 06:16:24 PM »

Question of the day!

สมมติ: ฝั่งผมมี Ruin Fairy ที่รวมร่างอยู่ กับSealอีก1ตัวที่ติดPoison Curseและเหลือเวลาเพียง 1turnจากทั้งหมด3turn

คำถาม, กรณีที่ผมสั่งRuin Fairy ย้ายCurseไปใส่Sealฝั่งตรงข้าม เวลาของCurseจะเหลือเท่ากับ 1 turnหรือว่าเวลาของCurseจะ

กลับไปเท่ากับ3turn เพราะอะไรถึงเป็น "แบบนั้น" ครับ?

Nihil
Member

Email
« Reply #19 on: July 01, 2008, 06:47:00 PM »

จะเหลือ 1 Turn หรือเหลือตามเวลาที่ Curse นั้นๆ เหลือครับ
เพราะเหมือนเป็นการย้าย Effect ที่ตกบน Seal หนึ่งๆ คือ Curse ครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #20 on: July 02, 2008, 08:44:29 PM »

1. skill ของ golden tail monkey ที่ว่า "seal 1ใบที่มีการเปลี่ยนแปลง df ที่ไม่ได้เกิดจากการรวมร่าง ติดstone curse 2turn"

เปลี่ยนแปลงที่ว่าคือ การ+/ - ทั้งจากMystic/ skillของSeal แล้วabilityจากการต่อสู้อย่างของ Lazal Assualt Force

"เมื่อSealต่อสู้ ผู้ควบคุมสามารถให้Sealที่ต่อสู้ด้วย สลับค่าAt และDf จนออกจาการโจมตีนั้น" อันนี้นับว่าเป็นด้วยมั้ยครับ

เพราะอะไร? แล้วนอกเหนือจากที่ผมพูดมาเกี่ยวกับ"การเปลี่ยนแปลง df"มีวิธีอื่นอีกไหมครับ

2. ability ของ tropical rain forest fairy/ wild rose fairy ถ้าเราเป็นฝ่ายโจมตีเข้าไป abilityจะทำงานก่อน

stepเทียบพลังใช่ไหมครับ

3. (ต่อเนื่อง) ตรงข้าม ถ้าอีกฝ่ายโจมตีเข้ามา ผลของabilityจะเกิดทีหลังstepเทียบพลัง??

Nihil
Member

Email
« Reply #21 on: July 03, 2008, 04:38:57 AM »

1. เปลี่ยนแปลงเฉพาะกรณีผล Changing Power Effect ที่มีผลต่อการ + / - ค่าพลังครับ

2. ครับ ทำงานตอน step ต่อสู้

3. เกิดก่อน step การเทียบค่าพลังอยู่ดีครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #22 on: July 03, 2008, 02:03:44 PM »

ต่อเนื่องจากคำตอบพี่ลิงข้อ3ครับ ถ้าเป็นแบบนั้น abilityเช่น เมื่อSealต่อสู้ Sealที่ต่อสุ้ด้วยติดstone curse

ส่งผลให้การโจมตีของSealฝ่ายตรงข้ามไร้ผล

แล้วทำไม เมื่อนานมากแล้วผมเคยถามคำถามข้อนี้ไป แล้วได้คำตอบว่าabilityเกิด แต่หากSealของเราหากค่าพลังต่ำกว่า

Sealที่โจมตีเข้ามาต้องลงshrineละครับ เลยสงสัยว่าเป็นเพราะCurseแต่ละตัวหรือเปล่า

เช่นFreeze Curse ทำให้Sealที่โจมตีเข้ามาต้องลงไปอยู่Df Lineทำให้เงื่อนไขการโจมตีไม่สมบูรณ์ แต่อย่างStone Curse

Sealยังอยู่ที่At Line แต่มันก็ไม่น่า เพราะไม่อย่างนั้นMystic อย่างHoudiniก็ไร้ความหมายสิครับ

งงแหลกลาญ

Nihil
Member

Email
« Reply #23 on: July 03, 2008, 02:05:27 PM »

เพราะเกิดตอนต่อสู้เลยการเช็ค step ความถูกต้องของเป้าหมายไปแล้ว จึงต่อสู้กันต่อและเทียบค่พลังต่ออยู่ดีครับ

ส่วนตอนร่าย Houdini นี่ตั้งแต่ step ก่อนการโจมตีแล้วนะครับ

Ryuse
Member

Email
« Reply #24 on: July 04, 2008, 05:00:43 PM »

skill ของ Outlaw Onmyoji ที่ว่า "Seal 1ใบยกเลิก Ability ของ Seal 1 Turn . . ." ใช้กับ Seraph's Portrait

คำถามคือ หลังจากพ้น 1 Turn ที่กำหนดไปแล้ว Curse ที่ติดบนSeraphจะหมดผลตามไปด้วยหรือเปล่าครับ

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #25 on: July 04, 2008, 05:20:10 PM »

Seraph's Portrait ก็จะยกเลิก Curse

Ryuse
Member

Email
« Reply #26 on: July 04, 2008, 06:16:39 PM »

Ability ของ Kurenai. the Elite Assassin

"เมื่อ Kurenai, the Elite Assassin โจมตี เราสามารถนำ Mystic Card ชนิด [PS] 1 ใบใน Shrine เราไปติดที่ Seal 1 ใบในสนามฝ่ายตรงข้าม เมื่อ Mystic Card นั้นตก Shrine นำ Mystic Card นั้นออกจากเกม"

สมมติ Mysticใบที่ว่าคือ Bastet แล้วผมเลือกที่จะนำ Cupid & Psyche ไปแปะที่Sealที่ Bastet ติด

คำถาม: การโจมตีของเราจะไร้ผลหรือเปล่าครับ (ในกรณีแปะสำเร็จ)

- Odin -
Moderator
Member

« Reply #27 on: July 04, 2008, 06:32:41 PM »

การโจมตีของ Kurenai. the Elite Assassin ไม่ไร้ผลครับ เพราะ Kurenai จะตี Seal เป้าหมายเดิม แม้ว่า Seal นั้นจะติด Charm Curse

Ryuse
Member

Email
« Reply #28 on: July 04, 2008, 09:14:18 PM »

1. skill ของ Dark Flame Onmyoji

"Fortune 2; [True] Seal 1 ใบสูญเสีย Ability Turn เมื่อมี Seal ใบอื่นตั้งแต่ 2 ใบขึ้นไปในสนามฝ่ายผู้ใช้ Skill (Inf) (Mp 2)"

ผมใช้skillนี้ใส่ Seraph's Portrait หลังจากนั้น Seraph's Portrait ตกshrine

คำถาม: skill ของDark Flame Onmyoji จะยังส่งผลอยู่ไหมครับ

2. Fortune ใช้งานยังไงหรือครับ (ผมทราบแค่เดาถูก/ผิด)

มังกร
Moderator
Member

« Reply #29 on: July 05, 2008, 01:23:28 AM »

1. อยู่ใน shrine ก็ไม่ส่งผลครับ ability ของ Seraph's Portrait จะกลับมาอีกครั้ง

2. ถ้าเดาถูก จะให้ใช้ผลในส่วนของ true ครับ
แต่ถ้าเดาผิด ก็จะเกิดผลในส่วนของ false

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: