Summoner Master Forum
September 29, 2024, 09:59:30 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: แม่มดสวยไร้สติสะบั้นกอง  (Read 7897 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Black Magician
Member

Email
« on: June 12, 2008, 02:06:46 AM »

ชุดใหม่ออกก็จัดซะ แม่มดนี่การตั้งตัวทำได้ยากพอสมควร แต่มี Nerissa มาช่วยไว้ ทำให้ง่ายขึ้นครับ หน้าตาของเด็คได้ประมาณนี้

**SEAL 25**

Drusilla,the Lava Witch *2 (ต้านออล,จ่าย0โม่)

Calla,the Fire Witch *4 (ต้านออล,ลดพลัง)

Nerissa,the Ice Wind Witch *2 (ลงฟรีและฟรีซ,ต้านสกิลmp0,โดนเด้ง+mpซีลอีกฝ่าย)

Vivid Spring fairy *2 (คอมฟักทองเป็นตัวยืน)

Moth Fairy Witch *4 (เสิร์ช,ทวิ้งคลิ้ง)

Selena,the Lunar Witch *2 (รองคอม,ชุบ cool moon ย้ายไลน์)

Grievere,the Dark Witch *3 (ยิงพอยรอAstaมามูฟ+ขัดขวางรวมร่าง,ตกไชรน์ทิ้งคำสาปinactive)

Asta,the Moon Light Witch *3 (มูฟ,ยิงไดเมนชั่น)

Pumkin Witch Sprite *2 (รอง)

Lunar Witch Fairy *1 (เปิดกองลงแม่มด)

**MYSTIC**(จำนวนแล้วแต่ถนัดครับ)

Witchcraft Morque*2 (ใบหลักประจำเด็ค)

Pointed Hat of Pontifical Witch *2 (หมวกเสริม ไม่ใส่ก็ไม่ว่ากัน)

Quintus Phialam *1-2

Golden Lampstand *1(ไม่ใส่ก็ได้นะ)

//คอนเซปท์//
เหมือนแม่มดทั่วไปครับ ยิงสกิลแล้วโม่กอง มี Nerissa จาก Hymn of Exodus มาช่วยตั้งตัวด้วย เริ่มโดยลง Selena แล้วลง Drusilla มารวมร่างไว้ เป็นตัวตั้งเทิร์รแรก at12 ได้ หรือใช้ Vivid Spring Fairy ตั้งก็ได้ครับ พอตั้งได้ เทิร์นต่อไปก็เริ่มโปรยซีลครับ อาจใช้ Calla เพื่อเพิ่มพลังในการป้องกันขึ้นอีก แล้วลง Moth Fairy Witch หาบ้านเลยครับ พอได้บ้านแล้ว พลังในการตั้งรับจะเพิ่มขึ้นทันที เนื่องจากซีลที่โจมตีมาจะโดนลดพลัง แถมสูญเสียสกิล/อบิลิตี้อีก

ต่อไปคือคอมโบเล็กน้อยครับ
-Grievere + Asta คอมโบเด็ดประจำเด็ค ยิง poi แล้วรีมูฟ
-Calla + Vivid คอมโบที่ใช้ Calla ทิ้งมิสติกลบ df ของ Vivid ถ้าให้ดีก็โยนจักรเลย
-Vivid + Pumkin เอาไปรวมร่างกัน แล้ว Pumkin จะช่วยลด df ให้ Vivid
-Drusilla + Selena คอมโบตั้งตัว at12 ในเทิร์นแรก
-Griever + หมวกแม่มด ทำให้ใช้สกิลจาก df line จ่าย mp0 ได้ครับ
-Grievere + Moth Fairy Witch เป็นคอมโบที่ถ้าไม่จำเป็นคงไม่ใช้ครับ เพราะต้องใช้ความสามารถ twinkling ของ Moth Fairy วิธีใช้ก็ให้ Grievere ยิง poi แล้วพออีกฝ่ายสั่งซีลที่โดนยิง poi ทำอะไรซักอย่าง(โจมตี,ใช้สกิล,ฯลฯ) เราก็ twinkling ซะ
ฯลฯ

เทคนิกการเล่นพลิกแพลง
 -กรณีเจอเด็คยิง poison มีวิธีแก้ง่ายๆ คือ เราก็ยิง poison ใส่ตัวเองก่อนเลยสิครับ หุหุ สร้างภูมิต้านทานพิษโดย Grievere ครับ ยิงใส่ฝ่ายตัวเองซะ ทีนี้ก็มีภูมิต้านทานแล้วครับ แค่ต้องระวังพวกทำลายตัวติดเคิร์ส(เช่น Doom Arms Therion)ไว้ซักนิด
 -ปัญหาการใช้สกิลที่ at line แล้วกลัวตายจะหมดไป แค่เรายิง dimension ใส่ฝ่ายตัวเอง(มามุขเดียวกับข้างบน) เอาตัวตั้ง at โหดๆไว้(เช่น Drusilla) แล้วค่อยยิงไดเมนชั่นใส่ตัวใช้สกิล ทีนี้ก็เป็นการหนีไปโลกต่างมิติ หุหุ(คล้ายๆ vanish เลยครับ)
 -เมื่อเจอปัญหาตัวรวมร่างแรงๆของอีกฝ่าย(เช่นToxic) คือการให้ Grievere ยิงพิษใส่ตัวที่เราคิดว่าเค้าจะเอาไปรอง แบบนี้คงรับมือพวกรวมร่างได้ดีขึ้นครับ
 -เทคนิกโม่กองตัวเอง?? อันนี้อาจใช้พวกดูการ์ดบนกอง เช่น Horus , Nazae แล้วเรียงใหม่ ก่อนจะเรียง ให้คิดก่อนว่าเทิร์นนี้จะหยิบการืดอะไรกี่ใบ เราก็เรียงเอาพวกมิสติกอบิลิตี้ตก shrine จากกอง(เช่น Fallen Spell , Ordonus )มาไว้ในที่ที่คิดว่าบ้านแม่มดของเราโม่ถึง พอเราสั่งใช้สกิลก็ได้โม่มิสติก แต่เราอาจโม่ของเราแทนเพื่อให้อบิลิตี้ตก shrine จากกองทำงานได้ด้วย แต่เทคนิกนี้คงไม่ได้ใช้บ่อยนัก เพราะส่วนใหญ่เราจะโม่กองมิสติกอีกฝ่ายอย่างเดียว (ถ้าใครอยากจัดให้แหวกแนวหน่อย อาจใช้เล่นกับ Lucretia ก็ได้นะครับ)

ยังมีการพลิกแพลงคอมโบและเทคนิกอีกมากมายในเด็คนี้ครับ ซึ่งผมก็ยังหาได้ไม่หมด หุหุ~

//ข้อควรระวังระหว่างเล่น//
1.ห้ามให้บ้านพังเด็ดขาด!! สิ่งที่ควรระวังคือ Ordonus และ Juggling Clown ถ้าพังลงไชรน์แล้วมิสิทธิโดนรีมูฟสูงมากครับ
2.แพ้การออลเร็ว ถึงเด็คนี้จะป้องกันการโจมตีออลได้เยี่ยม แต่ถ้ามาเร็วก็แพ้ได้เหมือนกัน
3.เจอพวกยกเลิก/ป้องกันเคิร์สและอบิลิตี้พร้อมกัน สู้ยากเลยครับ
4.เทิร์นแรกหยิบไม่ได้ตัวตั้ง อันนี้ก็เล่นยากนะครับ แต่มี Nerissa มาช่วยก็คงตั้งได้ดีขึ้น

ครับ ก็ฝากเด็คแม่มดใหม่นี่ไว้ซักเด็คละกันนะครับ

« Last Edit: July 02, 2008, 11:22:21 PM by Black Magician » Logged

~o[ZardizzeR]o~
Member

Email
« Reply #1 on: June 12, 2008, 02:13:52 AM »

Exodus ไม่ค่อยมี Witch ตัวแรงๆเลย-----ว่าจะจัดซะหน่อย  :-X :-X :-X

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #2 on: June 12, 2008, 10:44:29 PM »

แต่มีแค่2ตัวผมว่ามันพอแล้วเหมือนกันนะครับ  ตั้งอย่างเหนี่ยวเลย  ยังอยากจัดเลย  แต่ถาจัดคงไม่เล่นแบบโม่แน่ๆ

Member

Email
« Reply #3 on: June 13, 2008, 12:48:25 AM »

อ้าว ทำไมไม่เล่นแบบโม่ล่ะครับ จุดขายเด็คแม่มดเลยนิ ถ้าไปตบตีชาวบ้านเค้าคงไม่ไหวแน่ๆ ตอนนี้ก็ได้ตัวช่วยตั้งเพิ่มมาอีกคือแม่มดน้ำ คิดว่าดีพอสมควรเลยครับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #4 on: June 13, 2008, 12:51:27 AM »

คิดว่าจะไม่มีคุณหนู Pumpkin แล้วซะอีกนะเนี่ย ^^"

ใส่ Espermier หรือ Magnacuspere ไปด้วยดีมั้ยครับ ^^"

ยังไงก็ Witch 

Member

Email
« Reply #5 on: June 13, 2008, 01:05:03 AM »

ก็ดีนะครับ แต่มันจำกัดแค่เมจแสงนี่สิ มันใช้ได้ไม่ทั่วถึงทั้งเด็คอะครับ

Member

Email
« Reply #6 on: June 13, 2008, 01:40:40 AM »

Golden Lampstand นี่ Search Place ใช่มั้ยครับ

ถ้าอย่างนั้นก็เอา Place ยัดเข้าไปเยอะๆเลย ^^"

ไม่มีอะไรใส่ก็ใส่พวก Annedisonge Portland ก็ได้นะครับ

Member

Email
« Reply #7 on: June 13, 2008, 01:46:05 AM »

มันจะกลายเป็นเปลืองที่มิสติกเอาสิครับ คือเด็คนี้ถ้าของช่วยป้องกันบ้านไม่อยู่ก็เสี่ยงสูงพอสมควรครับ ก็เลยใส่ไว้แค่1ใบไงครับ หรืออาจไม่ใส่เลยครับ

Member

Email
« Reply #8 on: June 14, 2008, 12:57:18 AM »

แต่แท่งตะเกียงตั้งหลายซับอยู่น๊า

เสียดายอ่า ^^"

แต่ก็ดีแล้วละที่ใส่ 1

อย่างนี้นี่ครบ 4 ธาตุมั้ยครับ

ถ้าครบให้ Watery Wall Fairy ยืนก็ได้นะครับ คอมน้ำAt 10 จ่าย 1 เองด้วย

Member

Email
« Reply #9 on: June 14, 2008, 01:45:05 AM »

ตอนนี้เด็คผมก็ครบ4ธาตุอยู่หรอกนะ แต่มันธาตุ ไฟ,มืด,แสง,น้ำ แถมน้ำมีแค่2ตัวด้วยสิ คงเล่นแฟรี่ตัวนั้นยากหน่อย  แต่ตัวยืนเก่งๆก็มีนะครับ Drusilla ก็ at ตั้ง12แล้ว ถ้าคอมฟักทองก็ at 13 หรือไม่ก็ให้ Vivid ยืนก็ได้ เด็คนี้จริงๆยังประยุกต์ได้หลายแบบครับ ถ้าคิดดีๆอาจมีคอมโบหรือเทคนิกแปลกๆซ่อนอยู่เยอะ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #10 on: June 14, 2008, 03:06:06 PM »

Comboแนะนำดีมากครับ  เอาไปเล่นมาแล้วยิ่งบอกเล่าประสบการณ์ได้ดี 

อยากให้ลองจัดแบบเน้นๆ คมๆ หน่อยอาจจะแรงขึ้นได้อีกนะ

Member

Email
« Reply #11 on: June 14, 2008, 07:37:08 PM »

วิวิดถ้าคอมฟักทองแอทประมาณ 10 ดิฟเหลือ 5 ยืนสบายเลยครับ

แต่ทั้งเด๊กใส่อย่างละ 2 ใบ     

แต่ชอบมากๆเลยที่วิธีสร้างภูมิต้านทานโรคเนี่ย ^^"

Member

Email
« Reply #12 on: June 14, 2008, 07:50:32 PM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมก็กำลังหาวิธีปรับให้เก่งขึ้นอยู่ครับ ไว้มีไอเดียอะไรดีๆแล้วจะมาเพิ่มอีกครับ

Member

Email
« Reply #13 on: June 15, 2008, 05:03:58 PM »

ไปเปิด Card Database เล่นๆแล้วก็เจอ ^^"

Whilwind Witch

Seal ที่มี Sp เท่ากับ [ S ] ไม่สามารถโจมตี [ S ] ได้

Skill Seal 1 ใบมี Sp ตามที่เรากำหนดเมื่อเรารวมร่าง แอท ไลน์
        จ่าย 2 เอง

แต่ว่ามันต้องคอมลม นะ

เป็น Seal ใหม่เอาไปยืนชี้มันทุกๆซับไป ^^"

Member

Email
« Reply #14 on: June 15, 2008, 07:41:01 PM »

ใบนั้นผมก็เคยคิดจะใส่นะครับ แต่ปัญหาคือมันต้องรวมร่างกับลมอย่างที่บอกแหละครับ เด็คนี้ไม่มีลมซักตัว แม่มดลมอีกตัวก็ Annimone ซึ่งคิดว่าใส่ไปแล้วไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก ไว้แม่มดลมแรงๆออกมาแล้วจะคิดดูอีกทีว่าใส่ดัมั๊ย

คิดชื่อไม่อoก??
Member

« Reply #15 on: June 17, 2008, 01:39:24 AM »

เราว่านะจะเอาแม่มด 3 พอยออกแล้วใส่ตัว 0 โม่ดูนะครับโม่โหดกว่าเยอะ

Member

Email
« Reply #16 on: June 18, 2008, 12:25:32 AM »

ก็ดีนะครับ

แต่ว่า 3 พอยนะใส่ไปดีแล้วนะ เอาไว้สร้างภูมิต้านทาน

ไก้ทั้งเรา ได้ทั้งเค้า ^^"

Member

Email
« Reply #17 on: June 18, 2008, 12:39:22 AM »

ใบนั้นไม่ได้มีจุดประสงค์หลักไว้โม่หรอกครับ แต่มันไว้ยิง poi ครับ ไว้ให้ Asta มารีมูฟ ซึ่ง Drusilla มันแค่จ่าย0แล้วโม่ ซึ่งไม่ได้ส่งผลต่ออีกฝ่ายเท่าไหร่

Pages: [1]
  Print  

Jump to: