Summoner Master Forum
October 03, 2024, 10:14:07 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: sum สอน สำนึก  (Read 3710 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
amane
Member

« on: June 01, 2008, 03:02:08 PM »

summoner นี่เป็นการเล่นที่สร้างสรรค์ ผมคิดอย่างนั้นจริงๆครับช่วยให้รู้จักเพื่อนเข้าสังคม...เเต่พอมาคิดอีกเเง่หนึ่ง ที่บอกว่าเป็นการเล่นที่ทำให้เด็กไม่ฟุ้งเฟ้อ อันนี้ดูเหมือนจะไม่จริงนะครับ ผมกล้าประกันได้เลยว่าคนที่เล่นsummonerหมดไปไม่ตำกว่าคนละ5000+อย่างเเน่นอน เเต่จะเป็นอะไรล่ะก็เรารักนี่ เราชอบนี่ ดีกว่าไปทำสิ่งผิดๆต่างนาๆ นั่นคือความคิดของเเต่ละคนครับ ผมก็เคยคิดอย่างนี้มาเเล้วเหมือนกันเเต่เมื่อลองย้อนกลับไปดูตัวเองมันทำให้ผมได้สำนึกขึ้นมาว่า การ์ดสอนคนให้เป็นมนุษย์ไม่ใช่เพราะได้เล่นการ์ดเเต่เป็นเพราะ การ์ดทำให้มองกลับไปว่าเราได้มันมายังไงสำหรับคนที่พอมีกะตังหน่อยหรือหารายเงินด้วยตนเองอยู่เเล้วคงไม่มีอะไร เเต่ระดับลองลงมานี่น่าคิดนะครับ เพราะยังแบมือขออยู่เเต่ใช้เงินเกินตัวเองนี่มีอยู่เยอะเหมือนกัน  เห็นเขามีตัวเองก้ต้องมีเขาเก่งตัวเองก็อยากเก่งโดยไม่เคยตักน้ำใส่กะโหลกดูตัวเองว่ามันควรหรือป่าว ผมเจอมาเยอะครับ ตัวผมเองก็เช่นกัน ผมยอมรับว่าตัวเองเคยขโมยเงินพ่อเเม่เพื่อมาซื้อการ์ด เเต่เมื่อมองย้อนกลับไปว่าเงินที่ผมเอามานั้นหาแทบตายเพียงไร ผมพูดไม่ออกรู้สึกอยากจะถีบตัวเองให้รู้สำนึก เคยเกือบคิดจะเลิกเล่นเพราะเสียดายเงินที่สูญไป เเต่ที่ยังเล่นอยู่เพราะเตือนตัวเองให้รู้จักคิด อดทนในสิ่งที่ต้องการ ผมเก็บเงินอาทิดละ200 เพื่อซื้อการ์ด เเม้มันอาจจะเล็กน้อยและดูยาวนานกว่าจะได้มาแต่ละใบ เเต่เมื่อถึงเเวลานั้นผมกลับรู้สึกว่า ผลของมันหวานชื่นเสมอเพราะความอดทนเปรียบเสมือนน้ำพักน้ำเเรงที่เราหามาได้ด้วยตัวเอง หากรู้จักที่จะจัดการระเบียบแบบแผนชีวิตของตัวเองซะตอนนี้วันข้างหน้าจะไม่เดือดร้อนเเน่นอน ไม่มีประโยชน์ที่จะต้องไปอดข้าวกลางวันหรือไปเบียดเบียนเงินของพ่อแม่ที่ไม่ได้เป็นส่วนของเราหรอกครับ  ฝึกตัวเองให้รู้จักรอเเล้วจะเข้าใจว่ามันเป็นสิ่งที่ดีสำหรับเราเเค่ไหน
 สุดท้ายก็อยากฝากบอกทุกคนว่าความฟุ้งเฟ้อเป็นสิ่งที่บั่นทอนชีวิตใครมาหลายคนแล้ว รู้จักพอ รู้จักประมาณตน เเค่นี้ก็ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นนักเล่นการ์ดที่เก่งเเล้วล่ะครับ พึงระลึกไว้เสมอว่าเเม้เราจะไม่ชนะในเกมแต่นอกเกมนั้นเราชนะเสมอล่ะครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #1 on: June 01, 2008, 04:23:38 PM »

ก็ดีแล้วครับที่รู้จักตัวเอง...

แต่ของแบบนี้อ่านอย่างเดียวมันไม่รู้สึกหรอกครับ...

ผมว่ามันต้อง เจอ ประสบ พบเจอด้วยตัวเอง แล้วประสบการณ์จะสอบคนๆ นั้นเอง...

บางคนใช้ค่าประสบการณ์นอยหน่อย ก็ LV ขึ้น รู้สึกตัวละ...

แต่บางคนต้องใช้ค่าประสบการณ์เยอะหน่อยถึงจะ LV ขึ้น...

S_A_Y
Member

Email
« Reply #2 on: June 01, 2008, 05:56:25 PM »

เรื่องฟุ้งเฟ้อเนี่ย ผมว่าไม่จริงครับ

ถ้าเราไม่ได้เล่นเด็คหรูๆ มิสติกเว่อร์ๆ มันก็ไม่ได้แพงอะไรมากมาย

Ξ ф EũĜęNie Ξ ф
Member

« Reply #3 on: June 01, 2008, 06:05:11 PM »

ถ้าเราซื้อการ์ดเพราะเราอยากเล่น เล่นเเล้วมีความสุข เราว่ามันไม่ฟุ่มเฟือยหรอก

White Wing
Member

« Reply #4 on: June 01, 2008, 06:12:12 PM »

วันนี้ชวนเพื่อนๆพี่ น้องๆ มาเล่นการ์ดกันเถอะครับ

Panther
Member

Email
« Reply #5 on: June 01, 2008, 06:20:29 PM »

เล่นการ์ดเพื่อ สนุก หรือ ชนะ ละครับ   

Golden fur beast
Member

Email
« Reply #6 on: June 01, 2008, 08:45:44 PM »

เราจะทำให้ Summoner เป็นได้มากกว่าการ์ด :o
(ก็เสียเงินซื้อมาแล้วนี่ - -")

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #7 on: June 01, 2008, 08:51:03 PM »

เราเล่นการ์ดแล้วมีความสุขนี่ ดีกว่าให้เราไปติดเหล้า ติดยา นี่ครับ

ถึงแม้เราจะเล่นการ์ดไม่ชนะใครก็ตาม มันก็เป็นความสุขที่ได้เล่นการ์ด

ถึงแม้เราจะเสียเงินกับมันมาก ใช่ว่าเราจะไม่ประสบความสำเร็จในด้านอื่นๆ

ถ้าอยากจะประสบความสำเร็จในทุกๆด้าน เราก็ควรแบ่งเวลาเล่นกับเวลาเรียนหรือเวลางานให้ถูกนะครับ

ส่วนตัวผมก็เล่นมาตั้งแต่ ม.1 ม.2 จนตอนนี้ มหาลัยปี 4 ใกล้จะจบแล้วเล่นมานานเกือบ 10 ปีแล้วการ์ดเกมเนี่ย

ไม่ว่าจะเป็น Yugi Summoner Magic WWE และอื่นๆอีกมากมาย

ผมก็ไม่ได้ทิ้งการเรียนนะครับ เวลาเรียนก็เรียน เวลาเล่นก็เล่น ไม่มีเวลาเล่น นานๆไปเล่นทีก็ได้

เราซื้อการ์ดมา ใช่ว่าเราจะเอามันไปเล่นอย่างเดียว เราอาจจะเอาไปสะสมก็ได้นี่ครับ

การสะสมการ์ดเกม มันก็เหมือนการสะสมแสตมป์ หรือ สะสมสิ่งของต่างๆนั่นแหละครับ

ถึงมันจะแพง หรือ ฟุ่มเฟ้อยังไง ก็เป็นความสุขของเรานะครับ ^^

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #8 on: June 01, 2008, 10:20:34 PM »

ทำไมผู้ใหญ่บางคน ยังยึดติดว่า การ์ด = การพนัน ล่ะครับ...

เกมการ์ดบางทีสอนผมได้เหมือนกันนะครับ

เวลาจัดเด็ค เหมือนจับกลุ่มกับเพื่อนเลย
หากเรานำเพื่อนที่คล้ายๆ สนิทๆ กันมาเล่น ก็จะทำให้ทำงาน (เล่น) ได้อย่างราบลื่น
แต่ถ้าเกิดเรานำ เพื่อนที่ต่างๆกันไป มาเล่น โดยมีตัวกลาง แม้ว่าแรกๆจะติดๆขัดๆ แต่นานๆ ไปก็จะราบลื่นเอง

ท่าน CarlitoZ [V2] พอๆกับผมเลยแฮะ
ผมเล่น ยูกิตั้งแต่เด็ก =w= ประมาณ 7-8 ปีได้แล้ว
เสียดายการ์ดบางใบตอนเด็กๆหายไปแล้น~

Black Magician
Member

Email
« Reply #9 on: June 01, 2008, 10:23:42 PM »

นั่นสินะครับ ทำไมผู้ใหญ่ถึงคิดว่าการ์ดเป็นการพนันล่ะ ถ้าจะพนันล่ะก็ พนันอะไรก็ได้ทั้งนั้น จะพนันโดยใช้อะไรก็ได้นิ ทำไมต้องการ์ด ผู้ใหญ่บางคนนี่ไม่ค่อยใช้หัวคิดน่ะสิครับ การ์ด ก็คล้ายๆหมากรุก แต่แค่เปลี่ยนจากรุปตัวหมากมาเป็นรูปกระดาษเป็นการ์ด แค่นี้ก็กลายเป็นการพนันแล้วเหรอ ทีพนันม้าพนันบอลที่ผู้ใหญ่เค้าทำๆกันล่ะ -*-

boy
Member

Email
« Reply #10 on: June 01, 2008, 10:36:56 PM »

ที่ผู้ใหญ่บางคนเห็นว่าการ์ด summoner เป็นเหมือนไพ่ในการพนันเป็นเพราะตัวเองได้สัมผัสหรือได้ประสบเหตุการณ์ที่เกี่ยวกับไพ่มาหรือเปล่า  ผู้ใหญ่อะไร ๆ ก็ทำของเล่นเป็นเหมือนการพนันซะหมด  สมัยนี้ก็มีการ์ดเกมส์มามากมายแต่ผู้ใหญ่เห็นเป็นการพนัน  มันเป็นเพียงของเล่นของเด็ก ๆ เพื่อความสนุกสนานแต่.....แม้แต่ผู้ใหญ่ก็ไม่ยอมฟังเหตุผลใด ๆ ทั้งสิ้น
...ตีความไปว่าอะไรก็ตามที่เป็นสี่เหลี่ยมต้องเป็นการพนันทั้งหมดหรือทำให้สูญเสียทรัพย์สิน 
ถึงผู้ใหญ่บางคนจะทำการยึดหรือตักเตือนเพื่อกลัวว่าเราจะเล่นการพนันก็เถิด  ก็ควรจะพิจารณาสิ่งนั้น ๆ ให้ดีเสียก่อนที่จะเกิดความผิดพลาด    ถึงแม้บางสิ่งอาจเล็กหรือไร้ค่าก็นำมาสอนจิตใจมนุษย์ได้เหมือนกันนะครับ
« Last Edit: June 01, 2008, 10:48:58 PM by boy » Logged

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #11 on: June 01, 2008, 11:25:32 PM »

ที่พิดโลก ผมปั้นเด็กมาหลายรุ่น  มีบ่อยๆ ที่เด็กๆเข้ามาแข่งที่ร้านแล้วไม่มีเงินทำเด็ค  แต่ก็เข้ามาแข่งเข้ามาเล่นเพราะอยากเล่นและชอบจริงๆ ส่วนใหญ่เค้าก็เก็บเงินได้อาทิตย์ละไม่ถึง100บาทซะด้วยซําแต่ก็เล่นค่อยๆ เก็บเล็กผสมน้อยไปเรื่อยๆ เพื่อได้การ์ดที่ต้องการ  แม้มันจะช้าไปซะหน่อย แต่ก็ได้

สิ่งที่ได้มาไม่ใช้แค่"การ์ด"ที่เป็นวัสถุมาเท่านั้น  แต่ยังได้ความพยายาม , ความอดทนและรู้จักออมมาเป็นของแถมอีกตะหาก  มันนำมาซึ่งความภูมิใจในตัวเองได้เหมือนกัน

เด๋วนี้ยังดีกว่าเมื่อก่อนมาก ทั้งSealและMysticใหม่ๆ เริ่มหาง่ายและมีการออกการ์ดแทนมามากขึ้นเรื่อยๆ ร่วมถึงการ์ดที่ป้องกันจากพวกของแพงๆมาด้วย ทำให้มีตัวเลือกง่ายกว่าเมื่อก่อนมา

ในชุดช่วงก่อนThe St 3จะมานั้น  ใครจะเริ่มเล่นSMNต้องการMysticดีๆนั้นเตรียมจ่ายไม่ตำกว่า5000บาทได้เลย  แต่เด๋วนี้แค่500-800บาทก็หรูได้แล้ว  ทำให้ง่ายขึ้นเยอะ

ปัจจุบันเด็กเหล่านั้นส่วนใหญ่บางคนทำงานแล้วบ้าง หรืออยู่ในระดับมหาวิทยาลัยแล้วบ้าง ที่ยังเล่นSMNอยู่ก็ยังคงมีงบน้อยอยู่ดี  แต่ก็ยังเล่นอยู่มาก  และเด็กรุ่นใหม่บางคนที่เกิดขึ้นมาก็มีแบบนี้บ่อยๆ ได้เห็นความเปลี่ยนแปลงความพยายามที่จะเรียนรู้จักตัวเอง  ทำในสิ่งที่ตนเองชอบ ในแบบที่ตัวเองทำได้มามากๆก็ดีเหมือนกันครับ

ผมว่ามันเท่ห์ดีนะ ;D

•StarwarS•
Member

« Reply #12 on: June 02, 2008, 12:26:32 AM »

หลักการเก็บตังค์ของผม

เหลือเท่าไหร่เก็บ ใช้จ่ายตามสบาย แต่ไม่ฟุ่มเฟือย คือ อาทิตย์นึงกินเท่าทีจำเป็น ใช้เท่าที่จำเป็น..

พอถึงวันเสาร์ก็เอาเงินที่เหลือมารวมๆๆกัน ก็เป็นเงินเก็บได้.. มากมายเช่นกัน

คุณไม่จำเป้นต้อง นับตังค์รอ อดมื้อกินมื้อ เพื่อจะได้ของมา

อย่าเกบตังค์เพื่อที่จะซื้อของ แต่จงสะสมตังค์เตรียมไว้ซื้อของ

ต่างกันยังไง เช่น อยากได้ปู่มาธิอัสใจจะขาด  ใบละ 50

- 5 วันกินข้าว 2 มื้อ แต่เสียสุขภาพได้ตังค์มาไปซื้อ ในราคา 50

กับอีกแบบ 

- เก็บไว้เรื่อยๆๆยังไม่ต้องซื้อครับ ให้มีตังค์เก้บเยอะๆๆค่อยว่ากัน รอมีตังค์เยอะๆๆซื้อทีเดียว ขณะกำลังรอนั้น ปู่โดนริสติกพอดี ทำให้ไม่เสียทรัพย์..

« Last Edit: June 02, 2008, 12:28:47 AM by Starwars » Logged

Lord_Jack
Member

Email
« Reply #13 on: June 02, 2008, 12:32:41 AM »

การ์ดช่างแสนวิเศษ ทราบซึ้ง พรา-ก

[L]unifer
Member

Email
« Reply #14 on: June 02, 2008, 01:37:16 AM »

ตอนเล่นแรกๆ  ผมก็ซื้อพวกของสามัญที่ละใบ
เรียกว่าสัปดาละใบดีกว่า
ดูแล้วก็เหมือนการออมมากกว่าครับ
เพราะเราแข่งได้ของรางวัล สนุก แถม เมื่อเลิกก็ยังเอามาขายได้

TiGeRy
Member

Email
« Reply #15 on: June 02, 2008, 12:44:28 PM »

ผมก็ยอมรับคับว่า การ์ดมันแพง แต่มันก็มีหลายวิธีที่จะได้มานะคับ
 1. เปิดbox อันนี้ นานๆทีคับ
 2. เปิดซองคับ อันนี้ เน้นดวงมากกว่าอันแรก
 3.  ซื้อตามร้านค้าที่ขายเป็นใบๆ
 4. ซื้อกับคนรู้จัก(คนเล่นsum เนี่ยแหละ)  ราคาถูกที่สุดแถมแลกการ์ดกันเองได้ด้วย
 summoner มันเปลื่องก็จริง แต่การ์ดที่เราไม่ใช้ก็สามารถซื้อขายได้นะคับ  คุณต้องหัวการค้านิดนึงนะคับ
ป.ล. ในความคิดผม  ผมเห็นคนแข่งตามออนทัวร์เพื่อหาตังนะคับ ค่าแข่ง30บาท ได้รางวัลเป็นซองหรือเป็นการ์ด เขาก็ขายทั้งหมดและคับ

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #16 on: June 06, 2008, 01:09:56 AM »

ผมเน้นเปิด 10 ซองครับ

เพราะว่ามันจะค่อนข้างถูกกว่า

ถึงจะต้องเก็ยตังค์นานหน่อยก็เถอะครับ ^^"

ซัมสอนให้เรารู้ว่า

ใช้สบู่ Protex ให้ใช้ตอนตื่นเช้าเท่านั้น กลับบ้านมาใช้แล้วจะไม่มีผลอะไร - -*

Bakery ในเด๊กราโชว์ทายชื่อพ่อเพื่อนแล้วนำ Fidelma เข้ามาในสนามได้ - -*

555+

อัน 2 นึกแล้วยังขำเลย  ยังไงที่สำคุญคือภาพสวยมากๆๆๆๆๆๆๆ

แถมถ้าเกิดเกิดอะไรขึ้นแล้วไม่รู้จะทำยยังไงก็ลองนึกถึง Alana ดู

ว่าถ้าเป็นอลาน่านะ ตอนนี้ท่านจะทำยังไง ^^" ท่านจะพูดยังไง เป็นต้นครับ

Masamu
Member

« Reply #17 on: June 06, 2008, 04:45:12 PM »

summoner นี่เป็นการเล่นที่สร้างสรรค์ ผมคิดอย่างนั้นจริงๆครับช่วยให้รู้จักเพื่อนเข้าสังคม...เเต่พอมาคิดอีกเเง่หนึ่ง ที่บอกว่าเป็นการเล่นที่ทำให้เด็กไม่ฟุ้งเฟ้อ อันนี้ดูเหมือนจะไม่จริงนะครับ ผมกล้าประกันได้เลยว่าคนที่เล่นsummonerหมดไปไม่ตำกว่าคนละ5000+อย่างเเน่นอน เเต่จะเป็นอะไรล่ะก็เรารักนี่ เราชอบนี่ ดีกว่าไปทำสิ่งผิดๆต่างนาๆ นั่นคือความคิดของเเต่ละคนครับ ผมก็เคยคิดอย่างนี้มาเเล้วเหมือนกันเเต่เมื่อลองย้อนกลับไปดูตัวเองมันทำให้ผมได้สำนึกขึ้นมาว่า การ์ดสอนคนให้เป็นมนุษย์ไม่ใช่เพราะได้เล่นการ์ดเเต่เป็นเพราะ การ์ดทำให้มองกลับไปว่าเราได้มันมายังไงสำหรับคนที่พอมีกะตังหน่อยหรือหารายเงินด้วยตนเองอยู่เเล้วคงไม่มีอะไร เเต่ระดับลองลงมานี่น่าคิดนะครับ เพราะยังแบมือขออยู่เเต่ใช้เงินเกินตัวเองนี่มีอยู่เยอะเหมือนกัน  เห็นเขามีตัวเองก้ต้องมีเขาเก่งตัวเองก็อยากเก่งโดยไม่เคยตักน้ำใส่กะโหลกดูตัวเองว่ามันควรหรือป่าว ผมเจอมาเยอะครับ ตัวผมเองก็เช่นกัน ผมยอมรับว่าตัวเองเคยขโมยเงินพ่อเเม่เพื่อมาซื้อการ์ด เเต่เมื่อมองย้อนกลับไปว่าเงินที่ผมเอามานั้นหาแทบตายเพียงไร ผมพูดไม่ออกรู้สึกอยากจะถีบตัวเองให้รู้สำนึก เคยเกือบคิดจะเลิกเล่นเพราะเสียดายเงินที่สูญไป เเต่ที่ยังเล่นอยู่เพราะเตือนตัวเองให้รู้จักคิด อดทนในสิ่งที่ต้องการ ผมเก็บเงินอาทิดละ200 เพื่อซื้อการ์ด เเม้มันอาจจะเล็กน้อยและดูยาวนานกว่าจะได้มาแต่ละใบ เเต่เมื่อถึงเเวลานั้นผมกลับรู้สึกว่า ผลของมันหวานชื่นเสมอเพราะความอดทนเปรียบเสมือนน้ำพักน้ำเเรงที่เราหามาได้ด้วยตัวเอง หากรู้จักที่จะจัดการระเบียบแบบแผนชีวิตของตัวเองซะตอนนี้วันข้างหน้าจะไม่เดือดร้อนเเน่นอน ไม่มีประโยชน์ที่จะต้องไปอดข้าวกลางวันหรือไปเบียดเบียนเงินของพ่อแม่ที่ไม่ได้เป็นส่วนของเราหรอกครับ  ฝึกตัวเองให้รู้จักรอเเล้วจะเข้าใจว่ามันเป็นสิ่งที่ดีสำหรับเราเเค่ไหน
 สุดท้ายก็อยากฝากบอกทุกคนว่าความฟุ้งเฟ้อเป็นสิ่งที่บั่นทอนชีวิตใครมาหลายคนแล้ว รู้จักพอ รู้จักประมาณตน เเค่นี้ก็ได้ขึ้นชื่อว่าเป็นนักเล่นการ์ดที่เก่งเเล้วล่ะครับ พึงระลึกไว้เสมอว่าเเม้เราจะไม่ชนะในเกมแต่นอกเกมนั้นเราชนะเสมอล่ะครับ

อยู่ที่การบริหารเงินคับ ว่าสามารถทำได้แคไหน และเดคก็ไม่จำเป็นต้องใส่แต่การ์ดมิสติกใบละ200+ นั้นหรอก ไม่เชื่อมาเดคบีสต์ผมได้ จตุจักร 2 มีนบุรี กำลังหาคนลองเดคอยู่ 

ที่สำคัญการ์ดของSMN คือ เทรดดิ้งการ์ดเกม(พิมพ์อังกฤษไม่ถูก) มีไว้แลกเปลี่ยน ซึ่งบางครั้งไม่จำเป็นต้องไปแลกเป็นสื่อกลางการแลกเปลียนอย่างเงินก็ได้ เราสามารถแลกการ์ดหลายๆใบกับการ์ดใบเดียวที่เราต้องการกับคนที่เรารู้จักได้ ไม่เชื่อลองดูสิคับ พวกมิสติกการ์ดใบละ 200+ของผมอะ ไม่เคยเปิดซองได้ แต่ก็ไม่เคยเสียตังซื้อมาเลย

เคยเอาทาลิวิย่าแสง 2 ตัวแลกหอกออโดนัสเมื่อตอนที่มันยังราคา 150บาท หุหุ

ทุกอย่างในชีวิตอยู่ที่การวางแผนและบริหารจัดการ โดยอาศัยปัจจัยหลายด้านเข้าช่วย ซึ่งประสบการณ์เป็นที่มีผลอย่างมาก  และประสบการณ์บางอย่างนั้น เราไม่จำเป็นที่จะต้องเจอกับตัวเอง  แต่สามารถอาศัยการฟังจากคนที่เคยพบเห็นมากจะดีกว่า

คนใช้เงินไม่เป็นต่อให้ถูกรางวัลที่ 1 ก็จะเข้าสำนองสามล้อถูกหวย ไม่นานก็หมด 
อยู่ที่การวางแผนและบริหารคับ

Masamu

Pages: [1]
  Print  

Jump to: