Summoner Master Forum
October 04, 2024, 10:23:25 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ^^ มีคำถามเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ครับ ^^ ช่วยหน่อยนะครับ  (Read 1814 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
Photo_A
Magna Judge & SMORT
Member

« on: May 20, 2008, 03:45:23 AM »

ช่วยผมหน่อยนะครับ 

1. ผมใช้ Mainboard asus p4p800 จะรองรับHarddisk ที่มีความจุ มากๆ อย่างเช่น 500 G ขึ้นไปได้หรือไม่ครับ และสามารถตรวจสอบได้ไหมครับ
2. ถ้าผม flash bios ตัวล่าสุด แล้วจะสามารถรองรับคำถามด้านบนได้ไหม
3. อยากทำให้ flash drive  สามารถ boot ได้ (อยากใช้ norton ghost ผ่าน flash drive) มีวิธีคร่าวๆ อย่างไรครับ
4. เราจะมีวิธีดูแผ่น dvd r / rw  ได้อย่างไร ว่ามีคุณภาพดีหรือไม่
5. จอ lcd ต่อport dvi แล้วบางครั้งมีอาการจอกระพริบ (กระพริบไม่ถี่) อันนี้เป็นเพราะการ์ดจอหรือเปล่า หรือเป็นเพราะอะไร แต่พอเปลี่ยนเป็นต่ออีกport ก็ใช้ได้ตามปกติ(ตอนนี้ใช้อยู่)
7. windows xp จะมีปัญหาเรื่อง Hardware Conflict ไหมครับ  เพราะผมลงdriver tv card แล้ว ไดร์ฟซีดีใช้ไม่ได้เลย
8. Wireless Router แบบที่มี 2 เสา หรือ 3 เสา จะส่งสัญญาณได้ดีกว่า แบบเสา เดียวจริงหรือเปล่าครับ
9. Hard Disk เสีย โดยมีเสียงแต๊กๆ ด้วย มีร้านรับซ่อมไหมครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ (หรือจะซื้อตัวใหม่ดีกว่า)

อย่างไรรบกวน 9 คำถาม ด้วยนะครับ
ขอบคุณมากนะครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: May 20, 2008, 04:45:32 PM »

1.ไม่น่าจะได้ เพราะตาม datasheet รับได้แค่ 400GB

2.ได้

3.bios รุ่นใหม่ๆ จะสามารถเลือก boot จาก flash drive ได้อยู่แล้ว โดยจะมองเห็นเป็น storage ตัวหนึ่ง / หากต้องการใช้แค่ Norton Ghost นั้นสามารถใช้แผ่น Hiren's Boot CD ได้ทันทีเลยครับ

4.ไม่มีหลักเกณฑ์แล้ววิธีการแน่นอน ส่วนใหญ่นิยมดูทีกลุ่มโรงงานที่ผลิด และประสิทธิภาพจากประสบการณ์

5.Driver Display Card อาจจะไม่สมบูรณ์ แนะนำให้ลองลงใหม่ครับ

6.ไม่มีข้อ 6

7.เป็นไปได้ครับ ยิ่งถ้าอุปกรณ์แปลกๆ หรือมาจากผู้ผลิดรายย่อย แน่นำให้ Remove ทั้งคู่ออก แล้วลง TV ก่อนแล้วค่อยลง Optic Drive ครับ

8.จริง

9.ซ่อมให้ดีเหมือนเดิมไม่ได้ แต่กู้ออกมาได้ / ซื้อใหม่จะคุ้มกว่าครับ เพราะได้ประกันด้วย แล้วก็เอาของเก่ามาทำ External เก็บของไร้สาระ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: