Summoner Master Forum
October 05, 2024, 04:24:37 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: อยากขอคำแนะนำเรื่องซื้อ Wacom ครับ  (Read 4650 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
superman
Member

« on: May 01, 2008, 01:22:28 PM »

คือทำงานเกี่ยวกีบรัทัช   จะซื้อมาใช้ที่บ้าน คอมที่บ้าน เป็น PC  Window XP

อยากทราบว่าซื้อตอนนี้เอารุ่นไรดีสุดครับ   เอาแบบฐานไม่ต้องใหญ่มากสัก 6*8 นิ้ว    ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ (งบไม่เกิน 10000))

ปล. หรือใครมีอะไรจะแนะนำก็ขอบคุณมากๆครับ   :)
« Last Edit: May 01, 2008, 01:25:16 PM by superman » Logged

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #1 on: May 02, 2008, 01:50:37 AM »

ของ Wacom มันก็มีหลายรุ่นนี่คับ
มี Bamboo fun
Graphire4
Intuous3

เรื่องราคา คงต้องดูเองแล้วแหละครับ ลองเทียบสเปคดู ไม่ก็สอบถามจากพนักงานขายจะดีกว่านะคับ
(โทรไปถามที่บริษัทนะคับ ถามจากตัวแทนจำหน่าย อาจจะไม่ถูกต้องชัดเจนซะทีเดียว)

ถ้าไม่รีบก็รอพวกงาน event ที่ wacom ไปออก น่าจะได้ส่วนลดอะคับ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #2 on: May 02, 2008, 01:57:19 AM »

http://www.wacom-thai.com/

ลองเข้าไปดู สเปก ที่นี่ได้เลยฮะ แล้วดูที่ ผลิตภันท์

ถ้าเป็นงานรีทัชทั่วไปก็แนะนำว่า Bamboo fun ฮะ ราคานักศึกษา ใช้ประโยชน์ได้ครบตามความจำเป้นอ่าครับ

อย่างพวก Cintiq อะไรยังงี้ก็เวอร์เกินความจำเป้นอ่ะคับ

boomkung
Member

« Reply #3 on: May 02, 2008, 02:53:56 AM »

http://www.wacom-thai.com/

ลองเข้าไปดู สเปก ที่นี่ได้เลยฮะ แล้วดูที่ ผลิตภันท์

ถ้าเป็นงานรีทัชทั่วไปก็แนะนำว่า Bamboo fun ฮะ ราคานักศึกษา ใช้ประโยชน์ได้ครบตามความจำเป้นอ่าครับ

อย่างพวก Cintiq อะไรยังงี้ก็เวอร์เกินความจำเป้นอ่ะคับ
bamboo fun ก็โอครับ ไม่แพง(มาก) น่าใช้ครับ 6x9 ก็ประมาณ 8500 บาท+-ครับ 4x6 ก็ประมาณ 5000 บาท+-ครับ

รุ่นอื่นๆของ wacom ก็แพงพอตัวครับ ถ้าอยากได้ถูกๆลองดูยี่ห้ออื่นดูครับ แต่สุดท้ายแนะนำ wacom ครับ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #4 on: May 02, 2008, 04:11:18 AM »

ไม่แนะนะรุ่น Cintiq นะคับ
เพราะอาจต้องขายรถขายบ้านซื้อเลยทีเดียวเชียว

Touya Kazami
Judge
Member

Email
« Reply #5 on: May 02, 2008, 07:58:38 PM »

Wacom มันคือคำตอบของคนที่ต้องการซื้อแค่ครั้งเดียวแล้วใช้ไปนานๆ แต่ถ้างบน้อยก็ลองเดินดูยี่ห้ออื่นดู เพราะว่า Wacom เพียงอันเดียอาจจะสามารถซื้อยี่ห้ออื่นได้ถึง 3 อัน เลยทีเดียว วิธีทดสอบก็ง่าย ลองใช้ไม้บรรทัดตีเส้นด้วย Tablet โดยใช้โปรแกรม Painbrush ธรรมดาเนี่ยแหล่ะ ถ้าได้เส้นตรงไม่มีรอยแตกก็ถือว่าเยี่ยม แต่ขอบอกไว้ก่อนว่ามีแต่ Wacom เนี่ยแหล่ะที่สามารถทำได้ เพราะฉนั้นถ้าไปลองยี่ห้ออื่น ก็แค่สังเกตว่ามันไม่เบี่ยวจนเกินไปก็น่าจะถือว่าโอเคแล้ว แต่ยี่ห้อที่ไม่แนะนำเลยคือ Genius เพราะว่าเส้นสะบัดเป็นงูเลย ลองมาหลายตัวแล้ว

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #6 on: May 02, 2008, 10:29:34 PM »

GEnius ก็แพงนะครับ แต่ก็ถูกที่สุด

สำหรับผม มือสมัครเล่นแนะนำอันถูกที่สุดดีกว่า แต่ถ้าเน้นความสะดวกขอให้ขนาดแผ่นมันใหญ่ๆ จะสะดวกกว่าครับ

superman
Member

« Reply #7 on: May 03, 2008, 01:37:25 AM »

ขอบคุณทุกคนครับ  ;D

Pages: [1]
  Print  

Jump to: