Summoner Master Forum
October 06, 2024, 12:16:56 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ปัญหาที่ควรจะช่วยกันแก้ในเกมการ์ดชุดนี้  (Read 6520 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
Speed!AT
Member

Email
« on: May 01, 2008, 04:01:56 AM »

คือว่าคงมีเพื่อนๆทุกๆคนที่คิดว่าการ์ดซัมมอนเนอร์เป็นการ์ดที่มีความสวยงามและเป็นสิ่งที่คนไทยได้สร้างขึ้นเพื่อสนองความต้องการของผู้บริโภค

แต่ในขณะหนึ่งกระผมซึ่งเป็นผู้เล่นใหม่ได้เห็นเหตุการณ์แบบนี้มากครั้งขึ้นทุกวัน

การ์ดซัมมอนเนอร์เป็นการ์ดที่คนไทยสร้างขึ้นแล้วไม่มีส่งขายหรือผลิตในประเทศอื่นๆสินะครับ

แต่โดยความที่การ์ดบ้างใบมีความสามารถที่สูงแล้วก็มีความสวยงามจึงมีราคาแพงซึ่งมันไม่ใช่เรื่องแปลกที่ผู้ขายจะนำมาจำหน่ายเพื่อผู้บริโภคแต่ด้วยความที่มันมีราคาที่แพงนี้ล่ะครับ

จึงเป็นเหตุให้ผู้เล่นการ์ดบ้างคนท้อถอยไปเนื่องจากขาดงบประมาณในการซื้อการ์ดพวกนี้  จริงอยู่ที่มีการเปิดซองการ์ดเพื่อทดแทนเงินที่เสียไปเช่น  ซองการ์ดมีราคาอยู่ที่50บาทแต่พอเปิดซองการ์ดมาการ์ดที่ได้นั้นมีราคาสูงกว่าซองนั้นเสียอีกซึ่งผู้ที่เปิดได้ก็ดีใจมากๆ(ผมเองก็เหมือนกันนะครับ)แล้วจะนำไปขายต่อเพื่อเป็นต้นทุนที่เสียไปแล้วเพื่อกำไรที่ได้มา

แต่ว่ามีเด็กกลุ่มหนึ่งต้องการที่จะเล่นการ์ดนี้บ้างแต่ไม่มีงบประมาณ     

แต่ยังไงก็ตามยังมีพวกที่อยากเล่นแต่ไม่มีเงินเพราะมันแพงมากเกินไป
ซึ่งเป็นเหตุให้ผู้เล่นปัจจุบันลดลงไปถึง40เปอร์เซน

1.บ้างคนก็ต้องทำงาน
2.บ้างคนก็ไม่มีเงิน
3.ถูกพ่อแม่ติว่าเนื่องจากเอาเงินไปซื้อการ์ดจนหมด

จึงขอให้ผู้ขายการ์ดลดราคาลงมาบ้างนะครับหรืออาจจะมีการแถมสักเล็กน้อยอ่ะครับเพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้เล่นที่ขาดงบ   แต่ยังไงก็ตามการ์ดซัมมอนเนอร์ยังเป็นที่นิยม
แต่การ์ดอื่นก็มีความนิยมไม่แพ้กันหืออาจจะมากกว่าด้วยซ้ำไปเพราะการ์ดอื่นมีราคาถูกกว่าถึงมันจะไม่สวยเท่าซัมมอนเนอร์ มาสเตอร์ ก็ตามเพราะเหตุนี้จึงมีผู้เล่นอื่นหันไปเล่นการ์ดอื่นนะครับ 
เนื่องจากมันแพงจริงๆ(อันนี้ผมยอมรับว่ามันแพงนะครับแต่สู้คร้าบ )
เด็กๆอาจจะไม่ได้เล่นเลยนะครับ        อาจจะเป็นที่ยอมรับในบ้างพื้นที่(โรงเรียน)
ว่าผู้ที่เล่นการ์ดนี้มักมีฐานะครับ(เพราะมันแพงอ่ะครับ)ผมเห็นใจพวกเขาจริงๆนะครับแล้วพวกคุณคิดว่ามันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจึงมีผลกระทบต่อผู้เล่นที่ลดน้อยลงไปอย่างรวดเร็วนะครับ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #1 on: May 01, 2008, 04:18:41 AM »

เอ่อ...คือบางทีเราก็ควรรู้ตัวเราเอง และพอใจในสิ่งที่เรามีนะครับ
ไม่ควรใช้จ่ายเกินตัว เพื่อให้ไม่พ่อแม่เดือดร้อนอ่าคับ

ถ้าอยากช่วยคนที่งบน้อยจริงๆ ก็คงต้องขายการ์ดในราคาที่ต่ำกว่าท้องตลาดให้พวกเขาเองแหละครับ บริษัทคงทำอะไรไม่ได้มาก เพราะราคา 50 บาท นี่ก็นับว่าถูกแล้วนะครับ ยิ่งช่วงนี้เศรษฐกิจก็ไม่ค่อยจะดี ราคาก็ยังอยู่ที่ 50 บาทเหมือนเดิม...

ลองคิดดูว่าถ้าหากบริษัทแถมการ์ด หรือลดราคา ยังไงซะคนมีเงิน ก็มีโอกาสซื้อได้มากกว่าคนงบน้อยอยู่ดี

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #2 on: May 01, 2008, 04:20:25 AM »

เรื่องราคาเป็นเรื่องของทางPlayerกันเองว่าจะตกลงกันได้ที่ราคาเท่าไรครับ ถ้าซื้อตามร้าน ราคามักจะแพงกว่าผู้เล่นซื้อขายกันเองประมาณ20-50บาท(เนื่องจาก"ค่าเช่า+กำไร") ราคาที่ผู้เล่นขายกันเองก็มีมาตรฐานไม่เท่ากันนะ ผมคนนึงล่ะที่ขายมิสติกระดับเทพไม่เกินใบละ200

ผมว่าพรีคอน2กล่องก็จัดเด๊คได้แล้วนะ ถึงมันจะไม่แรงเหมือนเด๊คระดับแข่งใหญ่ แต่ถ้าเล่นกันในหมู่เพื่อนระดับเดียวกันก็สนุกสนานดี ผมว่าถ้าเราเหลื่อมล้ำมากไป มันก็ไม่สนุกนะ ค่อยๆเทพไปพร้อมกันดีกว่า

เรื่องราคาต่อซอง ราคาเริ่มต้นการ์ดเกมชนิดอื่นมักจะแพงกว่าSMNด้วยซ้ำ ผมว่าจะเล่นอย่างอื่นด้วย แต่ดูงบ+ราคาของแล้วก็ไม่ไหวอยู่ดี ยิ่งการ์ดเกมต่างประเทศที่เราต้องมาแปลความสามารถเป็นไทยด้วยแล้วก็...ครับ

เด๊คเทพๆ ราคาย่อมแพงอยู่แล้ว เด๊คขำๆราคาถูกก็มีอยู่นะครับ ตอนนี้ชุด7ปีราคากำลังไม่สูงเกิน หลายใบน่าเอาไปจัดเด๊คนะ ผมยังว่าจะจัดDivineขำๆอยู่เลย

ส่วนที่ว่าหายไป40% ผมว่าเวลาไปงานแข่งใหญ่ ทุกคนที่ผมรู้จักก็ไปกันครบทุกรอบนะครับ คนที่เลิกไปน่ะมี แต่ที่มาใหม่ก็มีเหมือนกัน ซุ้มสอนเล่นปีนี้ก็คนมาเยอะครับ เห็นทำงานกันไม่หยุดเลย
« Last Edit: May 01, 2008, 04:26:59 AM by ~+*_KiTTy_AzAr_*+~ » Logged

Speed!AT
Member

Email
« Reply #3 on: May 01, 2008, 04:46:50 AM »

มันก็จริงอย่างที่พวกคุณบอกน่ะล่ะครับที่บริษัทนั้นทำอะไรไม่ได้

แต่ที่ว่าเป็นธรรมชิติลองเด็คที่มีความสามารถสูงมันก็อาจจะมีราคาแพงเป็นปกตินะครับ

แต่พวกที่เล่นการ์ดเพื่อล่าเงินผมก็อาจจะไม่ได้ว่าอะไรนะครับเช่น แม็ทซ์ล่ะ150หรือพวกที่เล่นเพื่อล่าการ์ด(ไม่ได้ว่าการแข่งขันทั่วไปน๊าคร้าบบบ)

อันนี้ผมก็เคยเล่นมาก่อนอ่ะครับ  แต่มันก็น่าเห็นใจอยู่นะครับเพราะเด็กที่ไม่มีจะเล่นยังอยากเล่นเลยอ่าครับแล้วเรื่องเล็กๆน้อยๆมันก็น่าจะช่วยกันมั่งนะครับ

ผู้ขายบ้างคนนี่ผมรับไม่ได้อ่ะครับ(จริงๆแล้วก็ไม่ควรจะไปต่อว่าเขาสักเท่าไหร่)

คือกินกำไรเกินราคาปกติมากจนเกินไปซึ่งเรื่องแบบนี้มันบังคับกันไม่ได้อ่ะครับ

แต่น่าจะมีแปะราคามาตรฐานไว้บ้างนะครับ(ไอ้ราคามาตรฐานนี่ละดีสุดล่ะ)

แต่พวกคุณก็เห้นทั่วไปอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับว่าการ์ดบ้างใบมีราคาที่แพงเกินกว่าจะรับไว้5555+

ทางบริษัทเองก็ทำอะไรไม่ได้เช่นกัน    ดีกว่าผู้คนอื่นถูกหลอกนะครับพวกคุณว่าจริงไหมอ่ะ

แต่คุณพูดก็มีเหตุผลดีนะครับ การที่พัฒนาไปพร้อมกันอาจจะดีกว่าไปคนเดียว(เพราะมีเพื่อนดีกว่าอยู่คนเดียวน๊าครับ

Phenomenon Knight
Judge
Member

Email
« Reply #4 on: May 01, 2008, 04:53:52 AM »

เอ่อ...พูดอะไรวนไปวนอะ
เหมือนงูกินหางอะ พูดเองตอบเอง อ่านแล้วงงนะคับ

สาเหตุที่ขายราคาแพง เพราะว่ามันหายากอะคับ
กว่าจะเปิดซองหาเจอ มันก็เสียเงินไปเยอะเหมือนกัน ใครๆเขาก็ต้องหาเงินมาถอนทุนคืน หรือเพื่อเอาไว้ซื้ออย่างอื่น มันก็ต้องขายให้ราคาสูง
ไม่งั้นแล้ว จะให้ขายราคาถูกๆ มันก็ดูไม่มีค่าสิคับ

แรกๆก็เป็นอย่างนี้แหละครับ พอเดี๋ยวเวลาผ่านไปเรื่อยๆ ก็จะเริ่มมองเห็นอะไรหลายๆอย่างมากขึ้นเองแหละคับ อย่าบ่นมากนักเลย

Speed!AT
Member

Email
« Reply #5 on: May 01, 2008, 05:01:11 AM »

ไอ้คำว่า  ดูไม่มีค่า น่ะ มันใช้ได้ทุกใบน่ะล่ะครับแล้วไอ้ที่ว่าหายากอ่ะมันก้อจริงอยู่
แต่บ้างทีใบที่ไม่อยากได้มันก็ได้จริ้งๆแต่พอไอ้ใบที่อยากได้มันก็ไม่เคยได้

อย่างเฟริดอย่างงี้บ้างคนเปิดกว่าจะได้ก้อตาแทบแหก   ขายแพงๆๆอ่ะจริงอยู่
บ้างคนเขาคิดว่า  เอากำไรมากที่สุดจะดีกว่า   แต่ๆ   บ้างคนมันก้อน่าเห็นใจอยู่ดีอ่ะครับสมมุติว่าเพื่อนของคุณต้องการเฟริดคุณคิดว่าจะให้หรือว่าไม่ให้ดีล่ะครับ

หรือเขาขอซื้อต่อปัจจุบันมันอยู่ที่180บาท(ไม่รู้ใช่เปล่าน่ะ)แล้วถ้าเพื่อนคุณขอต่อเหลือ150คุณจะให้รึเปล่าล่ะครับ

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #6 on: May 01, 2008, 05:12:01 AM »

ทำไมรู้สึกว่าเราไม่ค่อยพบปัญหาการ์ดแพงเลย เจอแต่โดนกดราคา(ขนาดขายถูกมากๆแล้วนะ) จะค่อยๆตอบเป็นส่วนนะครับ
มันก็จริงอย่างที่พวกคุณบอกน่ะล่ะครับที่บริษัทนั้นทำอะไรไม่ได้

แต่ที่ว่าเป็นธรรมชิติลองเด็คที่มีความสามารถสูงมันก็อาจจะมีราคาแพงเป็นปกตินะครับ

แต่พวกที่เล่นการ์ดเพื่อล่าเงินผมก็อาจจะไม่ได้ว่าอะไรนะครับเช่น แม็ทซ์ล่ะ150หรือพวกที่เล่นเพื่อล่าการ์ด(ไม่ได้ว่าการแข่งขันทั่วไปน๊าคร้าบบบ)
แม็ตช์ละ150-? ถ้าเป็นการแข่งที่ทางบรษัทจัดเองจะครั้งละ50-หรือแล้วแต่ร้านค้าจะตกลงให้ในอัตราน้อยกว่าหรือเท่ากับ50-(เช่นเปิดซองแล้วแข่งฟรี) ถ้าแข่งพนัน(แพ้เสียการ์ด) อย่าไปเล่นด้วยครับและSMNไม่ใช่การ์ดเกมเพื่อการพนันดังที่ระบุไว้ที่กล่องแล้ว

อันนี้ผมก็เคยเล่นมาก่อนอ่ะครับ  แต่มันก็น่าเห็นใจอยู่นะครับเพราะเด็กที่ไม่มีจะเล่นยังอยากเล่นเลยอ่าครับแล้วเรื่องเล็กๆน้อยๆมันก็น่าจะช่วยกันมั่งนะครับ
นกน้อยทำรังแต่พอตัว
ครั้งแรกเล่น ผมมีของดีๆใช้ที่ไหนบ่ะครับ ผมเล่นมาตั้งแต่เขาออกชุดแรกนะ อาศัยเพื่อนๆช่วยกันไปเรื่อยนี่แหละ

ผู้ขายบ้างคนนี่ผมรับไม่ได้อ่ะครับ(จริงๆแล้วก็ไม่ควรจะไปต่อว่าเขาสักเท่าไหร่)

คือกินกำไรเกินราคาปกติมากจนเกินไปซึ่งเรื่องแบบนี้มันบังคับกันไม่ได้อ่ะครับ

แต่น่าจะมีแปะราคามาตรฐานไว้บ้างนะครับ(ไอ้ราคามาตรฐานนี่ละดีสุดล่ะ)

แต่พวกคุณก็เห้นทั่วไปอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับว่าการ์ดบ้างใบมีราคาที่แพงเกินกว่าจะรับไว้5555+

ทางบริษัทเองก็ทำอะไรไม่ได้เช่นกัน    ดีกว่าผู้คนอื่นถูกหลอกนะครับพวกคุณว่าจริงไหมอ่ะ

ก็อย่าไปซื้อมัน...
คนขายถูกมีถมเถ
ราคามดุลยภาพมันก็ขึ้นกับผู้เล่นครับ ว่าของนั้นออกมาก/น้อยแค่ไหน

แต่คุณพูดก็มีเหตุผลดีนะครับ การที่พัฒนาไปพร้อมกันอาจจะดีกว่าไปคนเดียว(เพราะมีเพื่อนดีกว่าอยู่คนเดียวน๊าครับ

หรือเขาขอซื้อต่อปัจจุบันมันอยู่ที่180บาท(ไม่รู้ใช่เปล่าน่ะ)แล้วถ้าเพื่อนคุณขอต่อเหลือ150คุณจะให้รึเปล่าล่ะครับ
ราคาเขามีไว้ต่อ
ถ้าเพื่อนกัน100-120ก็ให้ได้ ถ้าผมเปิดซองได้นะ
« Last Edit: May 01, 2008, 05:13:50 AM by ~+*_KiTTy_AzAr_*+~ » Logged

•StarwarS•
Member

« Reply #7 on: May 01, 2008, 02:03:40 PM »

การ์ดอื่นแพงกว่าซัมมีเยอะแยะไป..

ซองละ 200+

พรีคอนวอคราฟงี้ เห็นกล่องสวยใส่การ์ดได้ดี ราคาเท่าไหร่ 800 - -

boomkung
Member

« Reply #8 on: May 01, 2008, 03:31:58 PM »

อย่างแรก ราคาบริษัทไม่ใช่เป็นคนตั้งครับ player ทั้งหลายเป็นคนตั้งราคาเองทั้งหมดครับ
ฉะนั้นคุณตัดทิ้งไปได้เลยว่าบริษัทขายแพง เพราะบริษัทแพคซองมาขายแค่ 50 บาท 10 ใบก็ใบละ 5 บาทเอง
ลองคิดขำๆ ถ้าบริษัทตั้งราคากลางออกมา(ซึงอาจจะแพงในบางที่ และถูกในบางที่) ขอบอกได้เลยว่าตลาดล่มครับ เจ๊งแน่นอน

ส่วนเรื่องพ่อค้าคนไหนขายแพง คุณก็ไม่ต้องซื้อสิ ใครไปบังคับให้ซื้อละครับ หรือว่าไม่จริง? คุณอยากได้มาเล่นเองนึ คุณถึงซื้อแบบแพงๆ

สุดท้ายนะ การ์ดเป็นของเป็นของเล่นฟุ่มเฟือย ถ้าไม่มีงบก็อย่าเล่นครับ ไม่อย่างนั้นก็เล่นถูกๆ  อ่อ มีอีกตัว ลองไปเล่น summoner trinity ดู ถูกดีด้วย

Speed!AT
Member

Email
« Reply #9 on: May 01, 2008, 03:51:24 PM »

เอ่อในสังคมจริงๆที่ผมเห็นมานะครับตามโรงเรียนอ่ะครับ(ที่เห็นนะ)

มีคนอยากเล่นซัมมอนเนอร์ตั้งเยอะแยะ     แต่ไม่มีเงิน(อันที่จริงแล้ว50บาทมันเป็นราคาที่ตั้งไว้เป็นมาตรฐานอยู่แล้ว)              รู้สึกแถวๆโรงเรียนผมนี่ ยูกิมาแรงกว่าซัมมอนเนอร์เสียอีก(มีคนเล่นเยอะกว่าว่างั้นแหละ)

แล้วไอ้ที่ว่าพ่อค้าคนไหนมันขายแพงก็ไม่ต้องซื้ออ่ะมันจริงอยู่อ่ะแหละครับแต่ในบ้างพื้นที่ซึ่งอาจจะมีร้านการ์ดอยู่แค่ที่เดียวเลยก็ว่าได้มันก็คงจะต้องทำใจกันบ้างนะครับ

ที่เห็นบ่อยผมว่ามีคนถูกหลอกให้ซื้อในราคาแพงๆมากกว่าเพราะไม่รู้ราคาอ่ะแหละครับผมว่าน่าจะมีราคามาตรฐานแปะไว้เลยจะดีมากๆอ่ะครับเพราะคนส่วนใหญ๋ทั่วไปเห้นว่าการ์ดชนิดนี้มีราคาแพงในสายตาของเด็กส่วนใหญ่แต่พวกคุณก็เหมือนกันล่ะครับ

เริ่มเล่นแรกๆก็เห็นว่ามันแพงแต่ก็คุ้มค่ากับการเสียเงินนั้นไปเพราะมันมีความสนุก

Sun Ce
Member

« Reply #10 on: May 01, 2008, 03:53:42 PM »

เอ่อในสังคมจริงๆที่ผมเห็นมานะครับตามโรงเรียนอ่ะครับ(ที่เห็นนะ)

มีคนอยากเล่นซัมมอนเนอร์ตั้งเยอะแยะ     แต่ไม่มีเงิน(อันที่จริงแล้ว50บาทมันเป็นราคาที่ตั้งไว้เป็นมาตรฐานอยู่แล้ว)              รู้สึกแถวๆโรงเรียนผมนี่ ยูกิมาแรงกว่าซัมมอนเนอร์เสียอีก(มีคนเล่นเยอะกว่าว่างั้นแหละ)

แล้วไอ้ที่ว่าพ่อค้าคนไหนมันขายแพงก็ไม่ต้องซื้ออ่ะมันจริงอยู่อ่ะแหละครับแต่ในบ้างพื้นที่ซึ่งอาจจะมีร้านการ์ดอยู่แค่ที่เดียวเลยก็ว่าได้มันก็คงจะต้องทำใจกันบ้างนะครับ

ที่เห็นบ่อยผมว่ามีคนถูกหลอกให้ซื้อในราคาแพงๆมากกว่าเพราะไม่รู้ราคาอ่ะแหละครับผมว่าน่าจะมีราคามาตรฐานแปะไว้เลยจะดีมากๆอ่ะครับเพราะคนส่วนใหญ๋ทั่วไปเห้นว่าการ์ดชนิดนี้มีราคาแพงในสายตาของเด็กส่วนใหญ่แต่พวกคุณก็เหมือนกันล่ะครับ

เริ่มเล่นแรกๆก็เห็นว่ามันแพงแต่ก็คุ้มค่ากับการเสียเงินนั้นไปเพราะมันมีความสนุก
ยูกิไม่แพงกว่าหรอครับ ::)

Speed!AT
Member

Email
« Reply #11 on: May 01, 2008, 04:27:26 PM »

ลองปลอมอ่ะครับเด็กๆๆทั่วไปมันเล่นกันมันจะไปสนใจอะไรอ่ะครับว่าเป้นของจริงหรือว่าของปลอม

Dark Capricorn
Member

Email
« Reply #12 on: May 01, 2008, 04:37:28 PM »

เศรษฐกิจพอเพียงครับ มีเท่าไหร่ ก็ใช้เท่านั้น ผมว่าจะ จะลงทุนทำไมแพงๆ ลองจัดของที่มีอยู่ก่อนสิ เผื่อจะเจอคอมโบเทพที่ต่อกรกับแมต้าได้ 

จริงอยู่ การ์ดดี ราคาแพง ใช้ง่าย ย่อมเหนือกว่าการ์ดถูก ใช้ยาก ประสิทธิภาพน้อย  แต่เราสามารถทดแทนตรงนี้ได้ด้วยฝีมือของ player เองครับ  อย่าคิดว่าของดีต้องชนะ ถ้าใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพก็เท่านั้นแหละครับ เพราะมัก็สามารถแพ้การ์ดใบละ 10 บาทได้เหมือนกัน

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #13 on: May 01, 2008, 04:40:53 PM »

เออ ท่าทางน้องจะเป็นผู้เล่นใหม่

ดูท่าแล้ว อายุอานามไม่น่าเกิน 15 ด้วยนะครับ

ทางบริษัทพยายามแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นทุกอย่างอยู่แล้วนะครับ

แต่ปัญหาบางอย่างไม่ใช่เรื่องที่แก้กันได้ง่ายๆ นะครับ

อย่างเช่น เรื่องราคาซองละ 50 บาทเนี่ย พี่ว่า ถูกมากแล้วนะครับ ถ้าเปรียบเทียบกับการ์ดเกมอื่นๆ รวมทั้งภายในสภาวะที่ต้นทุนของสินค้าสูงมาก

เรื่องการ์ดคนขาย จะขายใบเท่าไหร่ ก็ขึ้นกับความพอใจของคนขายครับ เค้าอยากจะขายใบละ 1000 มันก็เรื่องของคนขายครับ เราไม่สามารถไปกำหนดได้ ขึ้นอยู่กับว่า เราพอใจที่จะซื้อมาในราคาเท่าไหร่แค่นั้นเองนะครับ

ปล.แนะนำซักนิดในฐานะเด็กใหม่ในบอร์ดนะครับ ช่วงหลังงานแข่งใหญ่ๆ มักจะมีสมาชิกมาตั้งกระทู้แนวแปลกๆ คล้ายๆ ก่อกวนบอร์ดค่อนข้างเยอะ คนที่นี่ ถ้าเค้าดูแล้วว่ากระทู้ไหน ส่อแววว่ามีการเรียกร้องความสนใจหรือจงใจก่อกวน ก็จะมีการแบนเมมเบอร์กันเกิดขึ้น น้องตั้งกระทู้แนวนี้ช่วงเวลานี้ อันนี้ดูจะเป็นกระทู้ล่อเป้าไปซักนิดนะครับ เตือนมาด้วยความหวังดี เพราะ 2-3 วันมานี่คนป่วนบอร์ดเยอะพอสมควรนะครับ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #14 on: May 01, 2008, 05:02:07 PM »

เอาเป็นว่าถ้าคุณยังเล่น SMN อยู่นะครับ หรืออาจจะห่างๆไปบ้าง แต่ก็ยังพอตามติดอยู่

ผ่านไปสัก 2-3 ปี ก็จะเข้าใจเองแหละครับ ว่าอะไรเป็นอะไร

เดี๋ยวดีเองครับ

S u p e r ~ J u n i o r
Member

Email
« Reply #15 on: May 01, 2008, 05:23:29 PM »

ผมว่าถูกกว่า การ์ดอื่นๆ เป็นหลายๆเท่านะ

ยูกิปลอมถูกสุดก็จริง แต่ผมเล่นแล้วไม่ได้ Feel เท่า SMN เลยแม้แต่น้อย

มันก็แล้วแต่คุณจะใช้ในทางไหนด้วย

ไอ้เรื่องพ่อค้า มันก็ส่วนพ่อค้าครับ เขาจะตั้งราคาไรมันก็เรื่องของเขา เขาอาจะเพิ่มหรือลดราคาตามกระแส

การ์ด SMN มีดีทุกใบ ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะใช้ยังไงเท่านั้นเอง

•StarwarS•
Member

« Reply #16 on: May 01, 2008, 05:33:51 PM »

ถ้าเอาไปเทียบกับของปลอมก็แย่สิครับ

Panther
Member

Email
« Reply #17 on: May 01, 2008, 07:11:32 PM »

ผมว่า เกิดเรื่อง เพราะว่า การ์ดมันหายาก มากๆ จนคนขาย เวลา มี เลย ปล่อยมาแพงๆ  พอปล่อยมา แพงปุ๊บมรคนซื้อราคาไม่ลง เรย

คิดชื่อไม่ออก
Member

Email
« Reply #18 on: May 01, 2008, 07:56:27 PM »

เหอๆพอคุณอยู่ไปนานๆแล้วจะรู้เองละว่ามันควรแก่ราคาหรือเปล่า
ส่วนที่คุณบอกว่ามีคนสนใจเล่นแต่แพงเนี่ยทำไมเขาไม่ซื้อพรีคอนก่อนละครับ???ไม่เข้าใจ
ต่อให้การ์ดถูกลงก็ใช่ว่าจะมีผู้เล่นเพิ่มขึ้นเยอะนะมันอยู่ที่อะไรหลายๆอย่างอีกด้วยเช่นความอดทนที่จะเล่นบางคนงงเสต็ปก็เลิกละ...ความพยายามที่จะเล่น/เข้าใจการ์ดเกมตัวนี้บางคนก็ไม่พยายามที่จะเข้าใจอะไรเลยเล่นยังไงก็เล่นมันอยู่อย่างนั้นอย่างเพื่อนอะเล่นมา2ปียังไม่พัฒนาเลยทำได้แค่ตีโยนมิสติกเวลาโดนคอมโบไรเข้าไปยังไม่รู้จักแก้ปล่อยให้เขาใช้คอมโบนั้นอยู่ได้พอเล่นมานานแต่ไม่รู้จักพัฒนาแพ้บ่อยก็เลิกเล่น...บางคนก็เบื่อง่ายก็เลิก...มันอยู่ที่เรามีใจรักมันแค่ไหนอยากเล่นมันมากแค่ไหนมากกว่าราคาไม่ใช่อุปสรรคใหญ่อะไรหรอก

แล้วไอ้ที่บอกว่าคำว่าไม่มีค่าใช้ได้กับทุกใบนะเพราะคุณไม่สนใจมันมากกว่าครับเคยคิดที่จะจัดเด็คให้การ์ดซักใบหรือยังแบบไม่ใช่อะไรก็เมต้าๆหรือตามๆเขาไปพอคุณเล่นไปนานๆนะจนเข้าใจอะไรหลายๆอย่างนะลองทำดูหาการ์ดซักใบที่เราไม่สนไม่คิดว่ามันเก่งแบบคิดว่าไอ้แรร์ขยะเอามาจัดเด็คแล้วเอาไปเล่นนะบางเด็คที่บางคนจัดยังสามารถสู้เมต้าได้เลย

ปล.ผมเนี่ยในกองมิสติกการ์ดมีการ์ดชนิดPSดีๆไม่กี่ใบผมเปิดได้กะสือ2ใบยังขายไปใบละ50เลย....ไอ้ราคาเนี่ยมันเป็นเรื่องของอุปสงค์....คุณต้องการ..ก็ซื้อ..เห็นแพงก็เซงแต่ถ้ามีปัญญาก็ซื้อ...อะไรไม่ต้องการ...ให้ถูกแค่ไหนก็เหมือนแพงไม่คิดแตะ

boy
Member

Email
« Reply #19 on: May 01, 2008, 08:06:59 PM »

ผมคิดว่า
1.ส่งเสริมโปรโมทการ์ดให้ทุกคนรู้จักมากขึ้น
2.แล้วเริ่มทยอยลดราคาการ์ดให้ลดลงนิดหน่อย
3.ส่งไปขายให้ที่อื่นมาก ๆ
ถ้าเป็นแบบนี้  งบประมาณทำการ์ดก็จะมากขึ้น  คนเริ่มเล่นแล้วรู้จักกันมากขึ้น  ซื้อกันมากขึ้น  ค่อย ๆ แพร่กระจายข่าวออกไปก็น่าจะเป็นผลดีเหมือนกัน  ประมาณว่าเป็นวงจรน่ะครับ  ถ้าดีก็จะดีต่อไปเรื่อย ๆ

คิดชื่อไม่ออก
Member

Email
« Reply #20 on: May 01, 2008, 08:14:14 PM »

ผมคิดว่า
1.ส่งเสริมโปรโมทการ์ดให้ทุกคนรู้จักมากขึ้น
2.แล้วเริ่มทยอยลดราคาการ์ดให้ลดลงนิดหน่อย
3.ส่งไปขายให้ที่อื่นมาก ๆ
ถ้าเป็นแบบนี้  งบประมาณทำการ์ดก็จะมากขึ้น  คนเริ่มเล่นแล้วรู้จักกันมากขึ้น  ซื้อกันมากขึ้น  ค่อย ๆ แพร่กระจายข่าวออกไปก็น่าจะเป็นผลดีเหมือนกัน  ประมาณว่าเป็นวงจรน่ะครับ  ถ้าดีก็จะดีต่อไปเรื่อย ๆ

จากข้อ3แล้วต่อไปSMNก็จะกลับมาเป็นภาษาอังกฤษ-*-บางใบพิมพ์ภาษาไทยยังเข้าใจความสามารถไม่ชัดเจนเลย

Red Hot Chili PepperS๛
Member

Email
« Reply #21 on: May 01, 2008, 10:34:09 PM »

ตามที่ผมเล่นมา2-3ปีมาแล้วก็เห็นซองราคามันยัง 50 เช่นเดิมซึ่งตามความคิด คิดว่าน่าจะปรับเป็น60แล้วตามสภาพสังคม แต่ก็ยัง50 เช่นเดิม
แล้วที่ จขกท บอกว่าผู้เล่นบางกลุ่มไม่มีเงินพอจะเล่น อันนี้ตามความคิดผมเองคิดว่าซื้อ พรีคอน มาซัก2 กล่องก็เล่นได้แล้วครับ อย่างที่พี่ในเรปนึงบอกใว้
พรีคอน2กล่องก็เพียงพอที่จะได้มีสติกสามัญปกติเกือบครบหรือครบเลยก็ได้ครับ แล้วที่เขาไม่มีเงินนั้นอาจเป็นเพราะอยากเสริมเด็คให้เก่งโดยการซื้อ มีสติกสามัญเทพ ซะมากกว่าครับ 
ตอนเล่นแรกๆผมก็คิดนิดๆแบบ จขกท ว่า โห้!!การ์ดไรวะเนี่ย ใบตั้ง250 แต่หลังจากเล่นไปนานๆ มองสิ่งๆนั้นให้เป็นศิลป ก็จะเข้าใจเองครับ
ปล.คนเล่นการ์ดนะครับ ไม่ใช้ให้การ์ดมาเล่นคน

boomkung
Member

« Reply #22 on: May 02, 2008, 12:13:01 AM »

งั้นแนวคิดที่ว่าให้บริษัทตั้งราคากลางก็ผิดแล้วละครับ

ราคาที่เชียงใหม่กับราคาที่กรุงเทพ การ์ดใบเดียวกัน ต่างสถานที่ต่างวาระต่างกาลเวลา ราคาไม่เท่ากันแน่ๆครับ
การที่จะให้บริษัทตั้งราคากลางขึ้นมานั้น เป็นการทำลายวงจรการซื้อขายโดยตรงเลยครับ

้เรื่องที่บอกว่าไม่รู้ราคา ผมว่าจริงๆคุณเดินดูแฟ้มหรือไม่ก็เช็คราคาในบอร์ดนี้สัก 2-3 วันผมว่าน่าจะได้ราคาแล้วนะครับ

วิธีแก้ไม่ยากเลย ติตด่อซื้อขายทางไปรษณีย์ดูครับ อาจจะมีประโยชน์กว่าการมาโพสกระทู้แนวๆนี้นะครับ

ถ้ายังคิดว่าแพง ผมยังสนับสนุนให้เล่น Summoner Trinity ครับ อ่อ และอย่าพยายามเอา smn ไปเทียบกับยูกิปลอมนะครับ คนละเรื่องกัน

Furioso Fiamma
Member

« Reply #23 on: May 02, 2008, 01:04:55 AM »

การ์ดอาจจะไม่ได้หายากอะไรมีปริมาณพอๆกะใบอื่น
แต่คนต้องการใช้มากราคาเลยแพงก้ได้
สำหรับเรื่องการปรับราคาขึ้นก็เป็นเรื่องภายในของบริษัท
ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยที่เกี่ยวกับราคา

SMN อาจจะมีปัญหาในภาคภาษาเพราะการืดใบเดียวสามารถทำอะไรได้มากกว่าที่คุณคิด

Panther
Member

Email
« Reply #24 on: May 02, 2008, 01:11:05 AM »

เคยไหม ครับ อยากได้ คูคู   เลย ยกบ๊อค  สรุป   ไม่ได้ไรดีๆเรย

ถ้าจะเล่นการ์ดเพื่อสนุกละ แค่ พรีคอนไม่เสียหายหรอกครบ

แต่ถ้าจะเล่นเพื่อชนะ    คงต้องมรการลงทุนกันบ้าง

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #25 on: May 02, 2008, 01:15:02 AM »

ลองปลอมอ่ะครับเด็กๆๆทั่วไปมันเล่นกันมันจะไปสนใจอะไรอ่ะครับว่าเป้นของจริงหรือว่าของปลอม

ถ้าเล่นกันในโรงเรียน หรือจะเทสเด็คหาเด็คเล่น ในช่วงที่เก็บตัง คุณก็ถ่ายเอกสารมาเทส มาเล่นก่อนก็ได้ ให้ลงตัวพอมีตัง หรืออยู่ตัวแล้วค่อยซื้อ  คนที่ทำแบบนี้ก็มีหลายคนไป ใช้การ์ดแทนไปก่อน ถ่ายเอกสารแทนไปก่อน

ส่วนเรื่องอื่นๆ Member ท่านอื่นๆได้พูดไปแล้ว ขอไม่พูดซ้ำก็แล้วกัน

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #26 on: May 02, 2008, 01:28:28 AM »

มันเป็นความพึงพอใจของแต่ละคนครับ

เรื่องอย่างนี้

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #27 on: May 02, 2008, 10:27:43 PM »

เพื่อนๆ และเครดิตที่เราสะสมไว้นานๆ ถ้าเราทำตัวดีๆ ซักวันมันจะย้อนกลับมาหาเราเองครับ

อยากได้อะไรก็ยืมได้
อยากได้ของถูก ต่อเอา เท่าไรก็ได้
เราได้ของที่เราไม่เล่น เพื่อนก็รับต่อ
หาการ์ดได้ไม่ครบ ซื้อเพื่อคนละใบสองใบ เดี๋ยวก็ครบ

แต่ทุกอย่างมันไม่ได้เกิดขึ้นในวันเดียวครับ รีบสร้างเครดิตที่ดีในวันนี้ อนาคตเราจะเห็นได้เองครับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #28 on: May 04, 2008, 03:20:08 PM »

ถ้าเพื่อนเล่นของแพงของเทพ แล้วเรามีแต่ของถูกประมาณว่าเปิดพรีคอนแล้วเล่นเลย

แนะนำซีร๊อกการ์ดเทพมาเล่นเอาเลยครับ...

เพราะยังไงเพื่อนที่มีเด็คเทพๆ เขาคงไม่อยากชนะเด็คที่ไม่มีของเก่งๆหรอกครับ

เพื่อนๆ และเครดิตที่เราสะสมไว้นานๆ ถ้าเราทำตัวดีๆ ซักวันมันจะย้อนกลับมาหาเราเองครับ

อยากได้อะไรก็ยืมได้
อยากได้ของถูก ต่อเอา เท่าไรก็ได้
เราได้ของที่เราไม่เล่น เพื่อนก็รับต่อ
หาการ์ดได้ไม่ครบ ซื้อเพื่อคนละใบสองใบ เดี๋ยวก็ครบ

แต่ทุกอย่างมันไม่ได้เกิดขึ้นในวันเดียวครับ รีบสร้างเครดิตที่ดีในวันนี้ อนาคตเราจะเห็นได้เองครับ

นึกถึงคำพูดในเรื่องอิมซักอ๊กแหะ

"การค้าไม่ใช่ได้เม็ดเงิน แต่เป็นการได้ใจคน"

Pages: [1]
  Print  

Jump to: