Summoner Master Forum
September 30, 2024, 10:28:44 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  
Author Topic: What the!?  (Read 25892 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« on: April 16, 2008, 06:57:37 AM »

1. Caelnavis, the Airship of Prophet
สามารถจ่าย Mp0 ได้รึเปล่าครับ

2. Sextus Tuba ทำลายซีลพร้อมกลับเข้ากองหรือไม่ครับ

3. Shade of สามารถทำให้สูญเสียได้ไหมครับ
« Last Edit: May 04, 2008, 06:04:40 AM by erinyx » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #1 on: April 17, 2008, 11:52:44 AM »

1. ไม่ได้ครับ เพราะเราไม่มี seal lv0

2. พร้อมกันครับ

3. ทำได้ครับ

Simone, Deliver Band Alchemist
Member

Email
« Reply #2 on: April 17, 2008, 01:33:40 PM »

1. หากเราร่าย Alexandrite, the Sword of Brina ไว้ แล้ว ฝ่ายตรงข้าม
ใช้ Step ร่าย Alexandrite, the Sword of Brina เข้ามา
Alexandrite, the Sword of Brina ฝ่ายเรา จะตก Shrine หรือ ขึ้นมือครับ

2. ทำไม Ikarus ถึง Remove Kuku Clock ไม่ได้ครับ (คำถามนี้ ผมสงสัยมากเลยนะ - -)

3. หากฝ่ายตรงข้ามใช้ Secondus Tuba แล้วเราสามารถใช้ Twin star จั่วได้ไหมครับ

4. หากเราใช้ Alternation ย้าย Zeus มาติดที่ Seal เรา จะ +At ตาม Seal ฝั่งไหนครับ

5. จากข้อ 4 หากเป็น Atimazo Sword จะ -At ตาม Seal ฝั่งไหนครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: April 19, 2008, 02:52:44 PM »

1. เกิดผลและตกไชรน์ครับ

2. เพราะมิสติคการ์ดที่กำลังร่ายไม่สามารถเป็นเป้าหมายของมิสติค PM ได้ครับ แต่พอ Kuku Clock ร่ายสำเร็จมันจะตกไชรน์ไปโดยไม่มีอินเตอร์เฟียร์ให้ร่าย Icarus ได้ครับ

3. ขอ text secundus tuba ครับ

4. ฝั่งเจ้าของ Zeus ครับ

5. ฝั่งผู้ควบคุมซีลที่ติดครับ

Member

Email
« Reply #4 on: April 23, 2008, 12:52:33 AM »

1. หากเรามี Leaf Whisper Fairy (Ability : Mystic Card ทุกใบใน Shrine สูญเสีย Ability ตกShrine จากกองการ์ด)
ฝ่ายตรงข้ามใช้ Fallen Spell หรืออะไรก็แล้วแต่ ทำให้ Mystic Card A ตก Shrine จากกองการ์ด
หาก Mystic Card ใบนั้น มี Ability ยกเลิก Ability ของ Seal จะสูญเสียไหมครับ

2. หากสั่งตี Griffin Chivalry เราจะมูฟซีลที่ติด Charm Curse ของฝ่ายตรงข้ามได้ไหมครับ

3. สมมติว่า Seal A มี Growth Box และต้องการ [Light] + [Dragon]เป็นเงื่อนไขในการ Growth เราสามารถใช้ Seal B ที่มี เผ่ามังกร และ ธาตุแสงใบเดียวได้ไหมครับ

4. ถ้า Seal ที่เป็น Shade of [Light] ฝ่ายเราโดนโจมตี
Archangel Michael จะ +At ไหมครับ
« Last Edit: April 23, 2008, 12:55:35 AM by erinyx » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #5 on: April 23, 2008, 02:15:23 AM »

1. สูญเสียครับ เว้นแต่การ์ดนั้นจะเขียนว่า ability นี้ ( Ability ยกเลิก Ability ของ Seal) ทำงานแม้จะอยู่ใน shrine

2. ไม่ได้ครับ

3. ไม่ได้ครับ

4. ได้บวกครับ

Member

Email
« Reply #6 on: April 28, 2008, 12:56:51 AM »

1. หากใช้ Kyoufu เรียก Karn เข้ามาในสนาม เราสามารถใช้ Balder หรือ การ์ดอะไรก็ตามที่ให้ Karn ยกเลิก Skill
Karn จะกลับเข้ากอง หรือไม่ครับ

2. Wooden Viper Chimera หากใช้ Skill (Seal X ใบติด Stone Curse X Subturn เมื่อ X คือจำนวน Inactive Seal ฝ่ายเรา)
สมมติว่า มี Inactive 4 ใบในสนามฝ่ายเรา แล้วฝ่ายตรงข้ามมี Seal 3 ใบ แล้ว Stone Curse ที่เหลือ จะโดนฝ่ายเราหรือเปล่าครับ

3. หากมี Seal ที่ย้ายไป Df line แล้ว แล้วเราใช้สกิลของ Regina, the Princess of Swords ดึงมาที่ At Line เราจะสามารถย้ายลงได้ไหมครับ

4. เราสามารถใช้ Alexandrite, the Sword of Bryna ในการป้องกัน Skill ของ Pecca Zelus, the Sin of Envy (ฟรีสออล)
ได้ไหมครับ
« Last Edit: May 04, 2008, 06:03:50 AM by erinyx » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #7 on: April 28, 2008, 02:28:45 PM »

1. ไม่กลับครับ

2. โดนฝ่ายเราครับ

3. ถ้าเราได้กำหนด line ให้ seal ใบนั้นไปแล้วใน subturn นี้ จะไม่สามารถกำหนด line ได้อีกครับ

4. ป้องกันได้ครับ

Member

Email
« Reply #8 on: May 02, 2008, 08:17:51 PM »

1. สามารถติด Eternal Enthronement กับ Seal ที่ยกเลิก / ป้องกัน Curse ได้ไหมครับ

2. หากใช้สกิล ของ Quartus Phialam แทรกตอนที่ ฝ่ายตรงข้ามใช้ Chakra จะแยกการรวมร่างไหมครับ

3. สมมติว่าติดSeven Seals Scroll กับ Cry from Tomb Seal นั่นจะติด Last Dance Curse กี่เทิร์นครับ

4. ถ้าฝ่ายตรงข้ามใส่ สกิลของ Pecca Zelus แล้วเราสามารถใช้ Quartus Tuba ได้ตอนไหนเหรอครับ (นำการ์ดที่กำลังใช้สกิล 1 ใบในมือลง Shrine)

5. จากข้อ4 ถือว่าฝ่ายตรงข้ามจ่าย Mp เพื่อใช้สกิลไปแล้วใช่ไหมครับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #9 on: May 05, 2008, 03:43:30 AM »

1. ถ้ายกเลิกติดได้แต่จะหลุดครับ ถ้าป้องกันจะติดไม่ได้เลย

2. ขอ text ของ Quartus Phialam ครับ

3. ขอ text seven seal scroll ครับ

4. ตอนอินเตอร์เฟียร์ของการใช้สกิลครับ

5. ใช่ครับ

Member

Email
« Reply #10 on: May 05, 2008, 05:49:39 AM »

Text :
Quartus Phialam (PA)
Skill : Seal 1 ใบไม่สามารถแยกการรวมร่างได้จนจบ Subturn (Int)

Seven Seal Scroll (PM)
Ability : Mystic card ที่ [ S ] ติดไม่นับจำนวนเทิร์นต่อไป

คำถามเพิ่มเติมครับ

1. Night Dew Fairy (ที่โจมตีขึ้นมือได้ ถ้ามี [Water] ในสนามฝ่ายตรงข้าม)
ถ้าเราสั่งโจมตีขึ้นมือไปแล้ว แล้ว เราสามารถใช้อีกตัว โจมตีขึ้นมือได้อีกไหมครับ
« Last Edit: May 05, 2008, 07:40:18 PM by Doraemon » Logged

มังกร
Moderator
Member

« Reply #11 on: May 05, 2008, 11:06:44 AM »

2. หากใช้สกิล ของ Quartus Phialam แทรกตอนที่ ฝ่ายตรงข้ามใช้ Chakra จะแยกการรวมร่างไหมครับ

3. สมมติว่าติดSeven Seals Scroll กับ Cry from Tomb Seal นั่นจะติด Last Dance Curse กี่เทิร์นครับ

2. ไม่แยกการรวมร่างครับ

3. 1 turn ครับ เพราะ text การ์ดระบุไว้แบบนั้น

1. ไม่ได้ครับ

Member

Email
« Reply #12 on: May 08, 2008, 10:11:10 PM »

1. สมมติว่า Nagagisa Guppy เปลี่ยนธาตุเป็นแสง จากนำ Seal A ที่มีท่า Double Combination กับ แสง และ Double Combination กับ น้ำ หากผ่านไป 1 เทิร์น จะแยกการรวมร่าง หรือจะอยู่ที่ท่า Double Combination กับน้ำครับ?

2. Hellside Dragon (ยกเลิกการ Steal) หากอยู่บนมือ แล้วโดน Ability Steal แบบสุ่ม Ability จะทำงานไหมครับ

3. คำว่า "ทำลาย Seal สำเร็จ" เช่น Vampire Penguin ถ้า โจมตีแล้วตายทั้งคู่ Ability นั่นจะทำงานไหมครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #13 on: May 09, 2008, 03:02:16 AM »

1.อยู่ในท่า Double กับแสงเพราะ Seal ใบรอง turn ไม่ลดลงครับ

2.ไม่ครับ

3.ทำงานครับ

Member

Email
« Reply #14 on: May 12, 2008, 04:35:42 AM »

1.อยู่ในท่า Double กับแสงเพราะ Seal ใบรอง turn ไม่ลดลงครับ
1. แต่ว่า Text เขียนไว้ว่า ผลของ Ability นี้ส่งผลแม้ [ S ] เป็น Seal รองรวมร่างนิครับ

2. คำว่า "เมื่อ [ S ] เป็นเป้าหมาย..." ใน Ability / Skill มี Step ก่อนหรือหลัง Ability / Skill ทำงานได้ครับ

3. ระหว่างการใช้สกิลของ Portrait of the Sleeper มี Step หรือไม่ครับ
« Last Edit: May 12, 2008, 08:54:50 AM by erinyx » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #15 on: May 12, 2008, 04:40:16 AM »

1.ใช่ครับ ส่งผล แต่ว่า turn ไม่ลดลง เพราะตัว Seal ไม่ได้ผ่าน turn ครับ

2.หลังครับ

3.ไม่มีครับ

Member

Email
« Reply #16 on: May 23, 2008, 12:26:30 AM »

1. การกำหนด Line สำเร็จ รวมถึง การ Dancing หรือไม่ครับ

2. หากมี Effect ที่ทำให้ย้ายไลน์แต่ ไม่ได้ระบุไว้ว่า "ผลของEffect นี้ไม่ได้นับว่าเป็นการกำหนดไลน์" จะไม่สามารถย้ายไลน์ได้ใช่ไหมครับ

3. หากใช้เรา Fire Guardian Ninja แล้วเราโจมตี แล้วให้Ability ของ Equestris Rufus ทำงาน (Last Dance At+2 / 1 Sub)
แล้วฝ่ายตรงข้ามใช้ Kuku clock ระหว่าง Step แต่ว่าเราใช้ Occult Hermit ย้าย ผลของ Curse ไป
แล้ว Fire Guardian Ninja ของเรายังโจมตีอยู่ หรือไม่ครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #17 on: May 23, 2008, 03:59:55 AM »

1.ครับ

2.ไม่เข้าใจคำถาม

3.ยังคงโจมตีอยู่

Member

Email
« Reply #18 on: June 15, 2008, 05:32:01 PM »

1. หากใช้ สกิล ของ Ursa Ashley ขุด Beast 1 ใบมาแล้ว

1.1เราสามารถใช้สกิลของ Brunilda Ascensiano, the Pegasus Knight ลงมาให้ป้องกัน Stone Curse ได้ไหมครับ

1.2 หากทำได้ ต้องเลือกเป้าหมายของ Curse ไหมครับ

2. คำว่า จนจบ Subturn กับ 1 Subturn ต่างกันตรงไหนครับ

3. Ability ของ Lin Kun Esta (ตราบเท่าที่มี [earth] ใบอื่นในสนาม และ/หรือ ใน Shrine เมื่อ [ s ] เป็นเป้าหมายการโจมตีหรือ Skill ชอง Seal ฝ่ายตรงข้าม Seal นั้นสูญเสีย Skill และ / หรือ Ability 1 Turn) จะถามว่า เมื่อเป็นเป้าหมาย สกิลยังทำงาน จนส่งผลสำเร็จหรือไม่ครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #19 on: June 15, 2008, 07:50:10 PM »

1. หากใช้ สกิล ของ Ursa Ashley ขุด Beast 1 ใบมาแล้ว

1.1เราสามารถใช้สกิลของ Brunilda Ascensiano, the Pegasus Knight ลงมาให้ป้องกัน Stone Curse ได้ไหมครับ

1.2 หากทำได้ ต้องเลือกเป้าหมายของ Curse ไหมครับ

2. คำว่า จนจบ Subturn กับ 1 Subturn ต่างกันตรงไหนครับ

3. Ability ของ Lin Kun Esta (ตราบเท่าที่มี [earth] ใบอื่นในสนาม และ/หรือ ใน Shrine เมื่อ [ s ] เป็นเป้าหมายการโจมตีหรือ Skill ชอง Seal ฝ่ายตรงข้าม Seal นั้นสูญเสีย Skill และ / หรือ Ability 1 Turn) จะถามว่า เมื่อเป็นเป้าหมาย สกิลยังทำงาน จนส่งผลสำเร็จหรือไม่ครับ

1. ไม่ได้ครับผม ไม่ทัน

2. ในช่วง End of Step
ผลที่เกิดจนจบ Subturn จะทำงานก่อนการนับเวลาให้ผ่านไป 1 Subturn ครับ

3. เมื่อเป็นเป้าหมายปั๊บ Seal ที่ใช้ Skill มา จะสูญเสีย Skill ทำให้ไม่มี Skill ให้ใช้ต่อได้ครับ

Member

Email
« Reply #20 on: June 17, 2008, 03:21:24 AM »

1. หากมี Seal ที่สามารถโจมตีข้ามไปยัง Df Line โจมตี Seal ที่อยู่ใน Df line ฝ่ายตรงข้าม โดยที่ไม่มี Seal ใน At Line

1.1 เราต้องประกาศไหมครับว่า จะเป็นการโจมตีธรรมดา หรือ การโจมตีข้ามไลน์

1.2 หากเราประกาศว่าเป็นการโจมตีธรรมดา แล้วฝ่ายตรงข้าม นำ Seal มาที่ At line แบบ แล้วเราต้องย้ายเป้าหมายการโจมตีมาที่ Seal ที่เพิ่งลงมา At line หรือไม่ครับ

2. Sky Watcher (Sacrifice [ s ] ; ร่าย Mystic Card ประเภท Tarot : The World 1 ใบจาก Shrine)
ถามว่า มี Step ช่วงไหนครับ เป็นช่วงก่อน Sacrifice หรือ ช่วง ร่ายครับ

3. มีวิธีที่ทำให้ Seal ที่ถูกนำมาจากกองการ์ดโดยสกิล เช่น Kyoufu หรือ Seeker Tamer กลับเข้ากองไหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #21 on: June 17, 2008, 03:37:02 AM »

1. นิยามของการโจมตีข้ามไปยัง Df Line คือ การโจมตีที่กำหนดเป้าหมายไปที่ Seal ใน Df Line ฝ่ายตรงข้าม โดยยังมี Seal อยู่ที่ At Line ในสนามฝ่ายตรงข้าม ครับ
ดังนั้นถ้าเค้าไม่มี Seal ที่ At Line เลย จะเป็นการโจมตีไปยัง Df Line ปกติ ไม่ใช่โจมตีข้ามไปยัง Df Line ครับ

1.1-1.2 น่าจะเคลียร์นะครับ 

2. มีช่วงก่อนการใช้ Skill ก่อน Skill จะทำงานเกิดผลด้วยครับ

3. ปล่อยให้หมดเวลากลับกองไป

หรือ ใช้การ์ดที่นำกลับกองื้งหลายเช่น

Lotus Frog  / Ghost Ship / Arisen  เป็นต้นครับ

Member

Email
« Reply #22 on: June 21, 2008, 02:30:53 AM »

1. หากใช้ Zalom's Tamer ใช้สกิลให้ Crisis Wing-Niger แล้วโจมตี Seal ใบรอง

1.1 ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Ordonus มาต้องเลือกเป้าหมายการโจมตีใหม่หรือไม่ครับ

1.2 หากใช้ Kuku clock เร่งผลของ Curse ทำให้ตก Shrine จะสามารถนำขึ้นมา โจมตีต่อได้หรือไม่

1.3 หากใช้ Cadmus ก็ยังสามารถโจมตี Seal ใบรองได้ใช่ไหมครับ

2. หากประกาศใช้สกิลบนมือ แล้วฝ่ายตรงข้ามนำ Agent Arosel ใช้สกิลมาเก็บ Seal ที่เราประกาศใช้สกิล ถือว่าเรา จ่าย Mp เพื่อใช้สกิลไปแล้วรึเปล่าครับ

3. Soprano Paladin (Ability
+ At ตาม [PS] ที่มีค่าร่ายมากที่สุดที่ติดบน [ s ]
เมื่อ [ s ] ถูกทำลายจากการต่อสู้ สามารถนำ [PS] 1 ใบที่ติดบน [ s ] ไปติดที่ Seal 1 ใบ)

หาก Soprano Paladin ถูกทำลายจากการต่อสู้ โดยที่ติด Death Sentences อยู่ โดยผ่านไปแล้ว 3 Subturn
แล้วนำไปติด Seal ใบอื่น ถามว่า จะนับ Turn ต่อหรือเปล่าครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #23 on: June 21, 2008, 04:03:43 AM »

ตอบโดยคิดในกรณี  step ของการโจมตีนะครับ

1.1 เลือกเป้าหมายการโจมตีใหม่ที่เป็นไปได้ครับ

1.2  ไม่ได้ครับ

1.3  ไม่ครับ เพราะ Ability ส่งผลต่อตัวเอง

2. ใช้ไปแล้วครับ

3. นับ Turn ต่อครับ เพระ Death Sentence ยังไม่ตก Shrine
Mystic mติดบน Seal จะตก Shrine ในช่วง Step การนำไปสู่ Shrine แต่ในช่วงถูกทำลายยังไม่หลุด ดังนั้นนับ Turn ต่อครับ

Member

Email
« Reply #24 on: June 21, 2008, 05:40:14 PM »

ผมสงสัยข้อนี้แฮะ..
ตก Shrine นี้นับว่า การ์ดเปลี่ยน Zone ซินะครับ
และตัว Crisis Wing-Niger เองก็ตก Shrine จากการเร่งผลของ Curse ด้วย Kuku Clock Ability จึงทำงาน

ฉะนั้น ทำไมถึงโจมตีไม่ได้รึครับ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #25 on: June 21, 2008, 09:28:16 PM »

ตก Shrine นี้นับว่า การ์ดเปลี่ยน Zone ซินะครับ
และตัว Crisis Wing-Niger เองก็ตก Shrine จากการเร่งผลของ Curse ด้วย Kuku Clock Ability จึงทำงาน

ฉะนั้น ทำไมถึงโจมตีไม่ได้รึครับ

ที่เอ็งถามไป หมายถึง โจมตีต่อจากช่วงหลัง Kuku หรือว่า ประกาศโจมตี อีกครั้งล่ะ

Member

Email
« Reply #26 on: June 21, 2008, 10:13:34 PM »

ที่เอ็งถามไป หมายถึง โจมตีต่อจากช่วงหลัง Kuku หรือว่า ประกาศโจมตี อีกครั้งล่ะ
1.2 หากใช้ Kuku clock เร่งผลของ Curse ทำให้ตก Shrine จะสามารถนำขึ้นมา โจมตีต่อได้หรือไม่

จากที่ถามไว้ คือ โดนเร่งจนตก shrine ไปแล้ว จากนั้น Ability ทำงาน ก็นำเข้ามาในสนาม แล้วตามว่าจะโจมตีต่อได้หรือไม่ แค่นั้นเอง

Nihil
Member

Email
« Reply #27 on: June 22, 2008, 12:32:05 AM »

เพราะตอนออกจาก Arena ก็จะลืม Effect และการสั่งการที่ค้างอยู่ไปครับ

Member

Email
« Reply #28 on: June 24, 2008, 12:36:37 AM »

1. หาก Seal เราหมดกองแล้ว แล้วเราร่าย Wonderful Box ฝ่ายตรงข้ามเลือก กอง Seal เราจะแพ้ไหมครับ

2. Red Roc หาก ตก Shrine แล้ว แต่เราไม่มี Seal บนมือเรา เกิดผลอะไรไหมครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #29 on: June 24, 2008, 01:02:56 AM »

1. เลือกกองการ์ดที่ไม่มีการ์ดไม่ได้ครับ

2. หากไม่มี Seal ให้แสดงก็ไม่ต้องแสดงครับ

Pages: [1] 2 3 4  All
  Print  

Jump to: