Summoner Master Forum
October 04, 2024, 04:32:35 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: *** - เผยสูตรลับ ต้นตำรับเพียงหนึ่งเดียว [เด็ค Sphinx - Galen] - ***  (Read 12057 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
Real_MAN
Member

Email
« on: April 08, 2008, 08:51:54 AM »

ก็คิดว่าคงมีบางคนได้เห็นมาบ้างแล้วจาก On Tour สะพานเหล็ก + ในงาน TGS
(แต่ตอนนั้นยังไม่สมบูรณ์) และรุ่นน้องผมก็ยืมเด็คนี้ไปเล่น slinging เมื่อวันเสาร์ที่ 5 เมษา ที่ผ่านมา
ที่จริงตอนแรกก็ว่าจะอุบเด็คนี้ไว้ก่อน ไว้ใช้ตอน GT
แต่พอดีได้เด็คใหม่ที่สะใจกว่า เพราะงั้น เปิดเผยเลยก็ไม่เป็นไรแล้ว..

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เด็คนี้เป็นเด็คที่ผมใช้เก็บโควต้ามาได้ มันแข็งแกร่งในระดับหนึ่ง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง
สำหรับผู้ที่ไม่เคยโดนคอมโบของมันแล้ว มีโอกาสที่จะพลาดท่าให้แก่มันสูงมากทีเดียว
มาดูกันดีกว่า ว่าเด็คนี้มีองค์ประกอบอย่างไรบ้าง..

Seal     25 ใบ

Sphinx x 4
Galen, the Garuda Brigadier x 4
Forestside Fairy x 4
Valencia, the Angel of Order x 4
Archangel Michael x 2
Kyrie Eleison x 2
Kyoufu Yajuu x 2   <<   ไม่ได้อยากใส่นักหรอกแต่ก็พอใช้การได้ และทำคอมโบปิดเกมได้ด้วย
Samariel, Ishan’s Guardian Angel x 2   <<   ยิ่งไม่อยากใส่เข้าไปใหญ่ แต่ก็พอใช้การได้
นักเวทย์หญิง x 1

Mystic     20 ใบ..!!!

Inquisition x 2
High Priest of Ekklesia x 2
Fallen Spell x 2
Ordonus, the Spear of Order x 2
Kuku Clock x 2
Fidelis et Verax x 2
Baldavee Gauntlet x 2
Balder x 2   <<   สุดยอด mystic แห่งเด็ค ที่สุดแห่งความสารพัดประโยชน์สำหรับเด็คแสง/divine
Draw of Soul x 2
Transfixion x 2   <<   การ์ดที่เปลี่ยนสถานการณ์ได้เปรียบให้กลายเป็นชัยชนะได้ทันที

วิธีเล่นโดยปกติของเด็คนี้ คือการทำยังไงก็ได้ที่จะยืนให้ได้ซัก 1-2 turn
โดยวาง forestside fairy ไว้ข้างหลัง และถือ sphinx + valencia + galen ไว้ในมือ
เมื่อพร้อมแล้ว ร่าย sphinx ลงมารวมร่าง แล้วใช้สกิลทันที
เพราะถ้าร่าย sphinx ลงมาก่อน sphinx มักจะตายก่อนวัยอันควร
แต่ถ้าชัวร์ว่าร่ายลงมาก่อนแล้วไม่ตาย ร่ายไว้ก่อนได้ก็จะยิ่งดีเข้าไปใหญ่
(สภาพที่พร้อมใช้สกิลของ sphinx หมายถึงสถานการณ์ที่เราชัวร์ว่าหลังเก็บแล้ว
เราจะได้เปรียบ หรืออย่างน้อย ๆ ก็ตัดเกมของเขาแล้วรอการเก็บครั้งต่อไปได้
สภาพดังที่กล่าวนี้ ผู้เล่นจะต้องมีความชำนาญในการเล่นเด็คนี้พอสมควร
จึงจะทราบว่าสภาพดังกล่าวนี้มาถึงเมื่อไหร่ ต้องไม่รีบร้อนใช้เกินไป และไม่ช้าเกินไป)

เราจะแก้ได้ 2 ครั้ง คือจาก mystic ที่รีดมาอย่างดีของเรา กับการจ่าย 0 ทิ้ง valencia
หากฝ่ายตรงข้ามใช้ pecca zelus หรือ เงือกโดดลงมา freeze
เราจะใช้ galen โดดลงรักษาพร้อมกับ remove seal เค้าอีกใบเลยก็ได้
แต่ให้ดูจังหวะดี ๆ ด้วย ถ้าใช้ mystic แก้ได้ก็ใช้ mystic ไปดีกว่า
เก็บ galen ไว้ให้เข้ามาในสนามด้วยสกิลของ sphinx จะดีกว่ามาก

เมื่อ sphinx ใช้สกิลสำเร็จ เกมมักจะจบด้วยชัยชนะของเรา (แค่นี้ก็ชนะแล้ว..???)
เพราะ galen ที่เข้ามาจะนำ mystic ฝ่ายตรงข้ามออกจากเกม
และยัง + พลัง ทั้ง At Df และ Sp ตามจำนวน seal ที่ถูกนำเข้ามา
ทำให้มีพลังอย่างต่ำก็ At 9 Df 9 Sp 5 (ยกเว้นว่าเขาจะไม่มี seal ในมือ ซึ่งก็ยิ่งเข้าทางเรา)
ถ้าชัวร์เราก็ตบเข้าไปเลยก็ได้ หรือไม่งั้นก็รออีก turn เอา galen คอม At 12+ ตีเข้าไป
ซึ่งฝ่ายตรงข้ามจะรวมร่างไม่ได้เพราะอยู่ในสนามไม่ครบ 1 turn
ประกอบกับ mystic ในมือเราก็โคตรจะชัวร์ เป็น 20 ใบที่คัดมาอย่างดี
ทำให้ galen จะไล่ตบฝ่ายตรงข้ามกระเจิงได้ตลอด
เท่าที่ผมเล่นเนี่ย ฝ่ายตรงข้ามมักจะหมดมือนะ แล้วพอเข้า turn เราก็จั่ว mystic เรื่อย ๆ
ไม่ช้าก็เร็ว เกมก็จะจบด้วย shrine ที่เต็มของเค้า ไม่งั้นก็ด้วย transfixion น่ะแหล่ะ

จริง ๆ แล้ว ต่อให้ sphinx ใช้สกิลไม่สำเร็จ แต่ถ้าในมือมี Fidelis หรือ Baldavee Gauntlet
ก็ไม่ต้องกลัวอะไร turn หน้าเอาใหม่ก็ได้ เพราะงั้น ถ้าถือพวกนี้อยู่ ต่อให้ไม่มี valencia
ก็ไม่ต้องคิดมาก ลง sphinx มาใช้สกิลเลยก็ได้
แล้วก็ transfixion ไม่ต้องรอใช้ตอนปิดเกม ถ้าเห็นฝ่ายตรงข้ามกำลังลำบากก็รีบใช้เลย
แล้วกดดันเกมให้หนักเข้าไปอีก (เล่นเด็คนี้มันจะมีสถานการณ์แบบนั้นอยู่บ่อย ๆ ครับ)

บางครั้ง ถ้าสถานการณ์บังคับให้เราต้องเอา sphinx ใช้สกิลก่อนเวลาอันควร
ไม่งั้นจะแย่ เช่น ฝ่ายตรงข้ามกำลังตั้งบ้านใกล้เสร็จ
หรือบางทีคิดว่าจังหวะดีแล้วแต่อีกฝ่ายดันถือ michael หรือ leraje เอาไว้ซะนี่..
ถ้าเจอสถานการณ์ที่เราเก็บแล้วเราไม่ได้เปรียบแบบนี้
ให้พยายามยื้อต่อไปแล้วรอเก็บอีกรอบให้ได้
(เรามี galen ที่ + พลัง กับ mystic ในมือที่พึ่งพาได้ ก็น่าจะพอยื้อได้แหล่ะ..)
ต้องเก็บซักกี่ครั้งก็เก็บเข้าไปเหอะ จนกว่าเก็บแล้วเราจะได้เปรียบน่ะแหล่ะ
ผมเคยเล่นแล้วเก็บไป 4 รอบจนอีกฝ่ายหมดกำลังใจเล่น สุดท้ายผมก็ชนะ
แต่ก็ทำเอา mystic ผมเกือบหมดกองเหมือนกัน

อ่อ มีวิธีจบอีกแบบ คือก่อนเอา sphinx เก็บ ถ้ามี kyoufu ก็ให้ใช้เรียก galen มาก่อน
แล้วเราจะมี kyoufu อยู่ใน remove zone ทำให้ไม่โดน sphinx เก็บ
จากนั้น พอ kyoufu กลับเข้ามาในสนาม (ซึ่งเป็นตอนที่เราได้เปรียบแล้ว)
รอเค้าจั่วเสร็จ ก็เอา kyoufu เรียก galen มาเอา seal เค้าออกไป เกมก็จะจบเร็วขึ้น

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คราวนี้มาพูดถึงปัญหาของเด็คนี้กันบ้าง เด็คนี้มีปัญหานิดหน่อยเรื่องการยืนก่อนคอมโบติด
คือ หาก michael หรือ kyrie ขึ้นมาก็มักจะรอด แต่ถ้าไม่ขึ้น
อะไรในมือที่พอจะตายยากซักหน่อยก็ร่าย ๆ ลงมายืนไว้ก่อน แล้วหวังพึ่ง mystic เอา
ถ้ามี fidelis , baldavee gauntlet หรือ draw of soul ก็พอจะเอาตัวรอดไปได้
ถ้าไม่มี seal ดี ๆ เลย ก็เอา forestside เสี่ยงเปิดกองเลยก็ได้ เด็คเราค่าร่ายเฉลี่ยคือ 3 อยู่แล้ว
หรือถ้าอยากชัวร์ ก่อนเค้าผ่านเอา forestside ใช้สกิล discard ดู 2 ใบบนของทุกกอง
เราก็จะเลือกได้ว่าจะใช้สกิลเปิดกองหรือไม่ จะให้ใครเข้ามา ของเราหรือของเขา
ถ้าร่าย galen ทิ้งไว้ก่อน ต่อให้เปิดกองแล้วเป็นฝ่ายเค้าที่เอา seal เข้ามา galen ก็ยังพลัง +

อย่างไรก็ตาม การเอา sphinx ใช้สกิลก็มักจะทำได้ไม่ลำบากอย่างที่คิด
(ตัวรองขาประจำของ sphinx คือ michael กับ kyrie ครับ  ;D)
เท่าที่เล่นมา มีน้อยครั้งมาก ๆ ที่ถ้าถือ valencia อยู่แล้วเค้าจะแก้ถึง 3 ครั้งจนเราใช้สกิลไม่สำเร็จ
ถ้าเป็นแบบนั้น เค้าก็ไม่ค่อยเหลือ mp มาตีเราแล้วล่ะ turn หน้าก็เอาใหม่
และเมื่อใช้สกิลได้เกมก็มักจะจบด้วยชัยชนะของเราตามที่กล่าวไว้ข้างต้น

บางคนไม่เชื่อ คิดว่าถ้าเก็บ seal ไว้ในมือเยอะ ๆ แล้วถึงโดน sphinx เก็บก็ไม่แพ้
มันผิดอย่างใหญ่หลวงเลยครับ จากที่ผมเล่นมา ถ้าอีกฝ่ายเก็บ seal ไว้ในมือเยอะ ๆ (3-5 ใบ)
เค้าก็จะมี mystic ในมือแค่ 2-4 ใบ ซึ่งเค้าก็มักจะใช้มันไปกับการหยุด sphinx แล้ว
พอ galen เข้ามา ผมจะหยิบออกอีก 1 ใบ ก็ยิ่งเหลือน้อยเข้าไปอีก
แล้วไอ้ seal เยอะ ๆ ที่เค้าเก็บไว้ มันก็จะกลายเป็นขุมพลังให้ galen ของผมตัวใหญ่เท่าควาย
สุดท้ายผมก็เอา galen ไล่ตบอยู่ดี อย่าลืมว่า mystic ผมชัวร์มาก แก้ได้อยู่แล้ว

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สรุป จากการใช้เด็คนี้เล่นกับหลาย ๆ เด็ค พบว่าเด็คนี้ได้เปรียบอยู่หลายเด็คมาก ๆ
ได้เปรียบเด็ค curse เป็นอย่างมาก เพราะมีทั้งกัน curse กัน ability แล้วยังมีโดดรักษา curse อีก
(เวลาฝ่ายตรงข้ามใช้ซินน้ำโดดฟรีสก่อนฝ่าน แล้วเราก็ยอม พอเค้าตีมาเราเอา galen โดดมาขวาง
แล้วปั๊มพลัง galen พร้อมทั้งเอาการ์ดเค้าออกอีก 1 ใบ เค้าจะเหวอมาก ๆ)
นอกจากนี้ยังได้เปรียบเด็คแมลง และเด็คมังกร lv.1 เพราะทุกครั้งที่เค้านำ seal เข้ามา
galen จะ + พลังตลอดจนตัวใหญ่เท่าควาย เวลาเจอเด็คพวกนี้ผมจะร่าย galen ลงมาเลย
ไม่งั้นถ้ามี kyoufu ก็ร่าย kyoufu พอเค้าจะนำ seal เข้ามาก็เรียก galen ออกมา
เจอเด็คโม่ก็ไม่แพ้นะ เพราะเราจะไม่ต้องกังวลเรื่องโดนตีตาย ทำให้เลือกจังหวะเก็บได้
ไม่ว่าอีกฝ่ายจะมีคอมโบยังไง อยากตั้งบ้านยังไงก็ตั้งไป เราเก็บทีเดียวก็จบ
ยกเว้นแค่เค้าใช้ katapausis ได้อ่ะนะ แบบนั้นคงต้องยอมเพราะมันทำให้ผู้เล่นป้องกัน sphinx

เจอเด็คตีก็ไม่ถึงกับแพ้หรอก ผมเคยเจอ trahern เค้าตีเข้ามาผมก็พังหอกแล้วปั๊ม ก็รอดได้
แต่ก็ลำบากแหล่ะ ถ้า mystic ขึ้นมาใช้แก้ไม่ได้ก็จบกัน ผมถึงคิดจะพักเด็คนี้เอาไว้ก่อน
จนกว่าจะมี seal ธาตุแสงใหม่ ๆ ที่ยืนใน turn แรก ๆ ได้ดีไม่แพ้ michael กับ kyrie
อ่ะนะ
แล้วผมจะเอามาใส่แทน samariel (อาจจะรวมถึง kyoufu ด้วย)
ถึงตอนนั้นผมจะจัดเด็คนี้มาเล่นอีกครั้งนึงละกัน ยังไงก็ยืนยันว่า galen เก่งมาก ๆ จริง ๆ ครับ
มันเก่งมานานแล้ว แค่ไม่มีเด็คให้มันอยู่เท่านั้นเอง และเด็คนี้แหล่ะ ใช้งานมันได้คุ้มที่สุดแล้ว
« Last Edit: April 08, 2008, 09:22:21 AM by Real_MAN » Logged

Sun Ce
Member

« Reply #1 on: April 08, 2008, 09:56:07 AM »

เด็คโคดแนว ชอบๆ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #2 on: April 08, 2008, 10:18:13 AM »

เพื่อนผมเล่นโจรที่สะพานเหล็กวันนั้น โดนซะย่อยยับเลย

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #3 on: April 08, 2008, 12:05:33 PM »

ห๊ะ นี่มันเด็ค รีเซตเกม นาคเต็มสนาม เผลอเทิร์นเดียวเหลือ แค่ ทิมเปร่า    กาเลนบ้าพลังตีๆๆๆ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #4 on: April 08, 2008, 01:01:02 PM »

ผมว่า Kyofu ดีต่อเด็คนี้มากๆครับ ยังไงก็ต้องใส่ไว้เพราะทำให้จบเกมได้เร็วมาก จริงๆน่าจะใส่เยอะกว่า 2 ด้วยซ้ำมั้ง

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: April 08, 2008, 01:11:37 PM »

เจอมาเหมือนกันวันสลิง เข้าใจคิดดีครับ ชอบๆ 

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #6 on: April 08, 2008, 06:51:46 PM »

แนวดีครับ
ข้อดีของการเอา Deck แนวไปสลิงคือฝ่ายตรงข้ามมีโอกาสแก้เกมไม่มากนัก เพราะเล่นเกมเดียวจบครับ

คงผ่านการเทสมานักต่อนักแล้วล่ะสิ ไม่ใช่ทุกคนที่จะเล่นได้ครับ

Mr.lightness
Member

« Reply #7 on: April 08, 2008, 09:27:29 PM »

ผมเจอมาแล้ววัน ออนทัว สะพานเหล็กอะคับ เอาโจรไป เป็นเด้กที่สนุกดี เจอเข้าไปร้องจ้ากเลย
พอเรา ราชาด ตีเก็บซีลเขา มาเขาก็เอา สฟิงเก็บ เขาซีลคืน แล้วลากลงมา จะเดี้ยงเอา แงๆๆๆ
กว่าจะเล่นจบเล่นเอา เครียดเลยครับ เขาจะเอา สฟิงเก็บ  ผม ลืมดูไชร์เอาบาสเต็คเรียก อันโด แป้ก เซ็งเลย 
โดยรวมเก่งดีคับ ยังไงก็น่าใส่ คาริบัน อยู่ดีอ่า 
เด้กนี้อาจจะแพ้ ทาง เด้ก คีรีเอ้ น้า เขาถือแต่ซีล

bachonspiz
Member

« Reply #8 on: April 08, 2008, 10:10:55 PM »

ถ้าไม่ติดตรงมันต้องรวมแสงคงใส่ aom ดินสินะครับ
ถ้าใส่ไอนี่ได้ คิดว่ายัน1-2 เทรินสบายฮะ

หลังจากอ่านมาทั้งหน้า ใช้เวลา 3-4 นาทีจบ ผมก็รู้ว่ามันเทพจิงๆ
ถ้าไม่เก็บแสงตัวรองได้คงไม่รอด แถมตัวรองเก็บยากอีก -*-  โหดจิง

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #9 on: April 08, 2008, 10:33:03 PM »

แนวดีอ่ะ อยากขโมยความคิดไปลองจัดเล่นดูบ้าง โฮะๆ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #10 on: April 08, 2008, 11:21:43 PM »

ผมว่าใส่ Werecat ไว้ก็แนวดีเหมือนกันนะครับ Steal มิสติกเค้าได้ด้วย
แทนที่ Samarial ได้เลย

Moonshiny Doll
Member

« Reply #11 on: April 08, 2008, 11:23:33 PM »

แนวมากมาย โดนครบคอมโบที่คงรอดยาก เอากาเลน+สฟิงซ์มาคอมโบกันได้น่ากลัวจริงๆ

ปล เรื่องการยืนนี้ผมว่าใส่คาลิบันมาด้วยก็ดีนะ รองก็ได้ เล่นคู่กะเคียวฟุก็ได้

PRINCE OF MICHAEL
Member

Email
« Reply #12 on: April 08, 2008, 11:25:04 PM »

เห็นเด็คนี้ในวันสลิงตอนแรกก็งงๆว่าใส่สฟิงมาทำมัย ::002::พอได้เห็นตอนเล่นเท่านั้นแหละ

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #13 on: April 08, 2008, 11:32:25 PM »

เข้าใจแล้ว
มันปิดเกมได้ภายใน3-4เทอร์นนี่เอง
แล้วรีสนามหมดๆแบบนี้คนเล่นเองก็ต้องเทสมาแล้วหลายๆครั้งด้วยทำคอมโบยากนะคิดไม่ถึงจริงๆ

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #14 on: April 09, 2008, 12:22:18 AM »

โอ้ เด๊คนี้นี่เอง เจอในTGS ตอนนั้นผมเล่นเด๊คดินล้วนอะ

ดูโหดร้ายกว่าตอนนั้นมาก-*-

HeaWKeE
Member

Email
« Reply #15 on: April 09, 2008, 12:33:36 AM »

ชอบจ๊าย ชอบจาย ไม่แพงดี หึหึ

Pecca_King-The_Sin-Lord
Member

« Reply #16 on: April 09, 2008, 12:51:20 AM »

เด็คแนวดีครับ เสียดายยังไม่เคยเจอ 

gb_seaoer
Member

« Reply #17 on: April 09, 2008, 01:08:05 AM »

ถ้ามีแสงร่ายถูกๆ ผมว่า ลงไป แล้ว ลองใส่ ม้าแสง 7 ปี  ดูสิคับ พอไหวนะ ยันได้แล้วก็รองคอมได้ด้วย

bachonspiz
Member

« Reply #18 on: April 09, 2008, 01:43:07 AM »

เห็ยนด้วยกับม้าแสงงับ ของครบ ยืนรอ 1 ตา ตาหน้าใส่เลย

ขอชมตรงที่เขียนให้อ่านเยอะๆด้วยครับแบบให้ดูแนวคิดไรประมาณเนี้ย หนุกดี

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #19 on: April 09, 2008, 01:59:07 AM »

นายแน่มาก

[L]unifer
Member

Email
« Reply #20 on: April 09, 2008, 02:01:28 AM »

แนวดี  ไม่มียั้ง

Real_MAN
Member

Email
« Reply #21 on: April 11, 2008, 05:33:24 AM »

สาเหตุที่ผมเลือกใช้ Samariel นะครับ
เป็นเพราะเด็คนี้ต้องการสภาพที่พร้อม reset เกมอย่างรวดเร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้
ซึ่งสภาพนั้น ผมคิดไว้แล้ว แบบที่ดีที่สุดคือ
เริ่มก่อน - ลง Forestside Fairy + [Seal ธาตุแสง ค่าร่าย 3 และไม่โดนตีตาย]
เริ่มหลัง - ลง Forestside Fairy + ( Archangel Michael
                หรือ ลง Seal ค่าร่าย 3 อีก 2 ตัวที่จะไม่โดนตีตาย โดย 1 ในนั้นเป็นธาตุแสง )

ปกติแล้ว เด็คทั่วไปมักจะใส่ตัวรองที่มีค่าร่าย 1 จะได้ลงตัวอื่นได้เยอะ ๆ
และเหลือ Mp ไว้ทำอย่างอื่นด้วย แต่สำหรับเด็คผมมันไม่ใช่ครับ
เด็คผมต้องการถือการ์ดไว้ในมือให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อที่เวลาเก็บจะได้ได้เปรียบ
ดังนั้น Step เริ่มต้นในฝันของผมจึงเป็นการร่าย Seal ลงไปแค่ 2 ใบ
ซึ่งนี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมไม่ใช้ม้าแสงนะครับ เพราะลงมากับ Forestside แล้ว ability มันไม่เกิด
อีกอย่าง การที่ผมมีแต่ Seal ค่าร่ายหนัก ความสามารถและพลังของมันก็ย่อมหนักตามไปด้วย
นี่จึงเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ผมใช้สกิลของ Sphinx แล้วตัวเองจะได้เปรียบอยู่เสมอ
ต่อให้อีกฝ่ายก็ถือ Seal ไว้ 3-4 ใบ เหมือนผม แต่ความเก่งของแต่ละใบมันไม่เท่าของผมแน่
ยิ่งผมมี Galen และต่อให้บอกผ่านอีกฝ่ายก็รวมร่างไม่ได้ ผมจึงได้เปรียบแน่นอน
( ต่อให้เค้าใช้วิธีเรียกตัวรองออกมาจากกองการ์ด Galen ผมก็ + พลังเพิ่มอยู่ดี )

ก่อนใส่ Samariel ผมก็ลองตัวอื่นมาหลายรอบแล้วครับ
version แรกสุดใช้ Wicked Garuda ซึ่งเก่งมากครับ มาพร้อมกับ Galen นี่แทบชนะแล้วเลย
เพียงแต่มันไม่ใช่แสง ทำให้มีหลายจังหวะที่ Sphinx รวมร่างไม่ได้
เลยเปลี่ยนมาใช้ Seal ธาตุแสง ซึ่งก็ลองมาเยอะแล้วครับ
Kyoufu ใส่เยอะ ๆ ก็ไม่ดีครับ ถ้าจะใส่มากสุดคือ 3 ใบ ใส่ 4 ไม่ได้

จริง ๆ แล้วมีอยู่บ่อยครั้งที่เด็คนี้ชนะโดยที่ไม่ต้องใช้ Sphinx เก็บ
แค่เอา Michael รวมร่างตีเข้าไป ใช้ Forestside จ่าย 0 dis Valencia ได้ครั้งนึง
ส่วนมากเค้าก็ตายแล้วครับ เวลาเจอคนที่ไม่ยอมลง Seal ตัวเก่ง ๆ กลัวโดน Sphinx
ผมก็จะเอา Seal ในสนามผมนี่แหล่ะ ไล่ตี พอเค้าร่ายตัวเก่งลงมา ผมก็เอา Sphinx เก็บ
ถ้าเก็บแล้วเค้ายังมีตัวเก่งอยู่อีก ผมก็จะไม่ตีเข้าไป จั่วหา Sphinx เก็บอีกรอบครับ

แนวคิดหลัก ๆ ก็เป็นแบบนี้ ใครอยากจะลองจัดไปเล่นดู
ก็ลองเปลี่ยนสัดส่วนอะไรตามใจชอบก็ได้ครับ

- k A w E z -
Member

« Reply #22 on: April 11, 2008, 05:43:13 AM »

คนจริง

Real_MAN

คิดได้ยัง

ชอบ

เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้
Member

Email
« Reply #23 on: April 11, 2008, 06:16:17 AM »

โคตรชอบ

โคตรแนว

นายแน่มาก

คารวะ

ปล.อีกหน่อยมันก็คงเกลื่อน(รึเปล่า ?)

•StarwarS•
Member

« Reply #24 on: April 11, 2008, 12:12:21 PM »

ประสบการกบเด้๕นี้ท่าทางแน่นมาก ..

เพราะอะบายละเอียดมากเลยครับ ^^

xXDeathWingXx
Member

« Reply #25 on: April 11, 2008, 02:11:28 PM »

ไม่เคยเจอกับเด็คแนวนี้แฮะ

คิดว่าคงแกร่งน่าดูครับ กดดันคู่ต่อสู้ได้ดีมาก

[L]unifer
Member

Email
« Reply #26 on: April 11, 2008, 03:14:10 PM »

เคยเห็น
อยากลองเล่นด้วยซักครั้ง

N-geo48
Member

« Reply #27 on: April 11, 2008, 04:44:15 PM »

แนวมากครับ
ตอนแรกดูซีลแล้วงงแต่พอดูวิธีเล่นโอ้ว้าวโหดจริงๆ
นึกไม่ถึงเลยครับขอคารวะอีกคน

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #28 on: April 11, 2008, 06:15:35 PM »

ผมว่าคงไม่เกลื่อนหรอก

เพราะจังหวะเก็บมันต้องถูกจริงๆ ถ้ามั่วๆ เก็บนี่โดนตีบ้านแตกแน่นอนครับ

Deck แบบนี้เล่นได้คนเดียวในโลกครับ

RaJiNaJa
Member

Email
« Reply #29 on: April 11, 2008, 08:29:17 PM »

ผมว่าคงไม่เกลื่อนหรอก

เพราะจังหวะเก็บมันต้องถูกจริงๆ ถ้ามั่วๆ เก็บนี่โดนตีบ้านแตกแน่นอนครับ

Deck แบบนี้เล่นได้คนเดียวในโลกครับ

ขนาดนั้นเลยหรอ

คนเดียวในโลก

ข้อน้อยขอคารวะ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: