Summoner Master Forum
October 01, 2024, 10:31:21 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: THE ESSAY OF SUMMONER MASTER  (Read 4391 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Sir@wit
Member

Email
« on: March 15, 2008, 03:06:17 PM »

ตลอดเวลา 6 ปีที่ผมได้เล่นการ์ด Summoner Master  ผมได้อะไรมามากมาย
ผมจึงเขียนบทความสั้นๆนี้ขึ้นมาจากใจจริงๆ (ผมเขียนไว้ใน hi5 ^ ^ ) ขอบคุณที่อ่านนะครับ

***************************************************************************************

นับตั้งแต่ก้าวสู่ชีวิตของเด็กมัธยม  นอกจากการการบ้านกองมหึมาที่ต้อง
ทำให้เสร็จทันเวลา  เล่นกีฬา  เล่นดนตรี  ผมก็ได้รู้จักกิจกรรมยามว่างของเด็ก
นักเรียนอีกอย่างหนึ่งที่อาจจะยังไม่แพร่หลายและเป็นที่รู้จักมากนักในสังคม
เล็กๆของเรา 'การ์ดเกม'

ผมกับเพื่อนๆกำลังเดินไปอีกอาคารเรียนหนึ่งในช่วงเปลี่ยนคาบเรียน 
ผมเหลือบไปเห็นรุ่นพี่ม.6 กลุ่มหนึ่งกำลังเล่นอะไรบางอย่าง ผมจึงลองเดินเข้า
ไป การ์ดหลากสีต่างๆวางอยู่เต็มโต๊ะหินที่พี่ๆ กำลังเล่นกันอย่างสนุกสนาน ซึ่ง
ตอนนั้นเด็กม.1 อย่างผมคงไม่เข้าใจอะไร  แต่สิ่งหนึ่งที่เข้ามาในความคิดคือ
มันสวยจริงๆและมันมีภาษาไทย... ผมกับเพื่อนๆก็เลยหยุดดูอยู่พักหนึ่ง

และได้รู้จากพี่ๆกลุ่มนั้นว่า มันมีชื่อว่า "Summoner Master"

..และผมก็ไม่รู้เลยว่า มันจะทำให้ผมได้เล่นการ์ดเกมนั้นมาอีกตลอด 6 ปีเต็ม..

ผมมารู้ทีหลังจากเพื่อนคนหนึ่งว่ามันเป็นการ์ดเกมที่ผลิตขึ้นโดยคนไทย
ผลิตในประเทศไทย  วาดภาพโดยคนไทย และออกแบบระบบการเล่นทั้งหมด
โดยคนไทยอีกเช่นกัน  มันทำให้ผมรู้สึกแปลกใจว่า คนไทยสามารถทำการ์ด
เกมได้ และทำได้ดีมากๆด้วย  และผมก็ได้รู้อีกว่ามันมีเนื้อเรื่องที่เป็นนวนิยาย
ออกมาด้วย ซึ่งใครได้อ่านแล้ว ก็จะทำให้เล่นการ์ดได้สนุกมากขึ้นทีเดียว

ผมเริ่มซื้อการ์ดมาหนึ่งกล่องและลองเริ่มเล่นในช่วงที่มีเวลาว่างๆ ซึ่งผม
อยากจะบอกว่ามันเล่นค่อนข้างยากทีเดียวสำหรับผู้เล่นใหม่
..แต่ผมไม่หมดความพยายามหรอก ฮ่าๆ   แต่อุปสรรคสำคัญคือคุณครูหลายๆ
ท่านจะมองว่าการ์ดเกมมันคือ ไพ่ และหลังจากนั้นก็มีหลายๆคำถามที่พวกเรา
ก็ตอบเหมือนเดิมทุกครั้งไป

"นี่พวกเธอเล่นอะไรกันน่ะ"
  "การ์ดครับ"
   "แล้วมันเล่นยังไง"
   "ก็  เราต้องวางแผนแล้วชนะฝ่ายตรงข้ามให้ได้ครับ"
   "ไม่ต้องพนันกันหรอ" ...................

แต่ผลที่ได้รับหลังจากการพูดคุยหลายๆครั้ง คุณครูบางท่านก็ไม่ได้คิด
อะไร  คุณครูบางท่านก็ยึดไปหมดทั้งโต๊ะ  บางท่านถึงกับขี่จักรยาน
ตามหาโต๊ะที่มีการเล่นที่เรียกว่า ไพ่

จนกระทั่งถึงตอนนี้ คุณครูหลายๆท่านรู้จักการ์ดเกมมากขึ้น บางท่านเข้า
ใจว่าสิ่งที่พวกเรากำลังเล่นอยู่มันคืออะไร และนั่น ทำให้เรารู้สึกดีใจและภูมิใจ
ที่มาจนถึงวันนั้น

หลังจากวันนั้น ผมเริ่มสังเกตเห็นเด็กๆเล่น Summoner Master กัน
มากขึ้น  ในตอนนั้นผมมีทั้งรุ่นน้อง และรุ่นพี่มากมาย  และสังคมของ
Summoner Master ของเรา ก็เริ่มก่อตัวขึ้นอย่างช้าๆ  สมาชิกเก่าหายไป
บ้าง แต่ก็มีสมาชิกใหม่เข้ามาเสมอ

จาก 3 ปีที่ได้รู้จัก สู่ 6 ปีที่มีความทรงจำมากมาย  ผมได้รู้ว่าผมได้อะไรๆ
มากมายจาก Summoner Master   มากกว่าความสนุก  มากกว่าการได้คิด
และวางแผนในแต่ละเด็คของแต่ละคน  แต่มันคือมิตรภาพดีๆที่ผู้เล่นมอบให้
มันคือความผูกพันธ์ของทั้งผู้เล่น  และการ์ดเกม...

จนถึงวันนี้ผมมองว่า Summoner Master ก็เป็นหนึ่งในการ์ดเกมที่ทำ
ให้สังคม มีสีสันมากขึ้น  แต่ Summoner Master ทำให้ผมและเพื่อนๆ
พี่ๆน้องๆ ภูมิใจที่ได้เล่น เพราะทุกอย่างของ Summoner Master คือ
คนไทย...

ผมหันกลับไปมองอีกครั้ง จากที่เป็นน้องๆที่ต้องให้พี่ๆคอยสอน  ได้ถูก
น้องๆเรียกกันว่า พี่  ซึ่งมันทำให้ผมภูมิใจและปลื้มใจมากๆที่ได้มาถึงวันนี้
และผมก็จะเฝ้าดูน้องๆ ที่กำลังก้าวมาเป็น พี่ ในอีกไม่นาน

หลังจากนี้ ผมไม่รู้ว่า ผมจะมีโอกาสได้หยิบ Summoner Master ขึ้นมา
อีกหรือเปล่า  สังคมของ Summoner Master ที่อาจดูไม่ใหญ่มากมายนัก
แต่เต็มไปด้วยความอบอุ่น กำลังเติบโตขึ้น

อยากขอบคุณพี่ๆทุกคนที่สอนและทำให้ผมได้รู้จักการ์ดเกมนี้ ขอบคุณ
เพื่อนๆ ที่เป็นคู่แข่งยามว่างที่ดีเสมอมา  ขอบคุณน้องๆที่กำลังเล่นเก่งขึ้น
ทุกวันๆ  ขอบคุณคุณครูหลายๆท่านที่เข้าใจ  ขอบคุณโต๊ะหินอ่อน และโต๊ะไม้
ที่ให้เราได้นั่งเล่นกัน

ปิดเทอมแล้ว....โต๊ะหินที่เต็มไปด้วยฝุ่นและเศษใบไม้...ดูเงียบเหงาลงไป
ถนัดตา  และเฝ้ารอเสียงหัวเราะและและกองการ์ดที่วางลงบนโต๊ะอีกครั้ง
ในวันเปิดเทอม...

เด็กต่างจังหวัดคนนึง...

ป.ล.ขอบคุณทุกคนที่อ่านมาจนจบนะครับ
และขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในบอร์ดนี้ที่ช่วยเหลือและให้คำปรึกษาผมมาตลอดนะคร้าบ

สุขสันต์วันปิดเทอมคร้าบบป๋ม ^^

•StarwarS•
Member

« Reply #1 on: March 15, 2008, 09:49:32 PM »

นั่นสินะ ถ้าไม่เริ่มเปลีย่นแปลงความคึดของ อ. ก็คงไม่มีวันทำได้

เอาละ ผมจะพยายาม..

Ξ ф EũĜęNie Ξ ф
Member

« Reply #2 on: March 15, 2008, 11:08:46 PM »

ยังไงก็ตาม ถึงเล่นการ์ด ใน โรงเรียน เจอต้อง ครู ก็ยึดอยู่ดี

เถียงก็ไม่ได้  อธิบายไม่เชื่อ ไม่ฟัง จะยึดอย่างเดียว

ยกเว้นครู บางคนที่เข้าใจ เเต่ก้มีส่วนใหญ่ ที่ค่อนข้าง เข้มงวด(เเต่เค้าก็ไม่ผิดหรอกนะ หน้าที่เค้า..)

เเต่ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเรียกการ์ด ว่า " ไพ่ " 

ปล

- คห ส่วนตัว ความจริงเเล้ว เล่นใน โรงเรียน ถ้าไม่ใช่เวลาเรียน ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร เเต่ทำไมครูชอบยึดให้มันเป็นเรื่อง

เป็นราว ราวกับว่า เล่นป็อกเด้ง

- เเต่ถ้ามองอีกมุมนึง คือ เรื่องสถานที่ มันก็คงไม่ใช่ที่ที่ไว้สำหรับเล่นการ์ด โรงเรียนก็ที่ที่ไม่ได้เอาไว้เล่นการ์ด

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #3 on: March 16, 2008, 12:01:16 AM »

เดี๋ยวนี้โรงเรียนผม

1. ยังมีการกลัวกันอยู่ว่า ครูเห็นแล้วจะมองว่าเป้นการพนัน เมื่อตรวจกระเป๋า
2. แต่บางคนก็ยังเอามาทุกวัน แม้ว่ากลุ่มที่เล่นจะเป็นกลุ่มเล็กๆ (ผมเนี่ยแหละ)
3. หลังเลิกเรียน กลุ่มเราก้อจะมานั่งเล่นกัน โดยไม่สนใจสิ่งรอบข้างว่าจะเป็นยังไง
4. ครูบางคนก็ถามว่า มันต้องวางเงินกันรึปล่าวเนี่ย หรือ มันไม่เหมือนไพ่ป๊อกเหรอ
5. ครูหลายคนก็เข้ามาถามว่า แล้วมันเล่นยังไงล่ะ ?
6. ครูอีกบางส่วนก็ไม่ได้ต่อว่าอะไร
7. ครูชาวต่างชาติ (ขอบคุณ ม.ควอน มากนะฮะ -*-) ยังถามเลยว่าเล่นยังไง !!
8. วันนั้นยังสอนบราเดอร์เล่นอยู่เลย (ท่านผู้ช่วยศาสตราจารย์ภราดาด็อกเตอร์วินัย วิริยวิทยาวงศ์ สะกดถูกป่าวน้อ)
9. ครูที่นับถือศาสนาคริสต์ เมื่อเห็นการ์ดในชุด Revelation ก็ถามว่า เค้าคิดได้ยังไงเนี่ย

และอีกหลายข้อที่หยิบมาเขียนได้ไม่หมด

จากโรงเรียนอัสสัมชัญสมุทรปราการนะฮะ

ถึงแม้ว่าตอนนี้ร้านเจ๊หนูหน้าโรงเรียนจะกลายเป็น Bakery ไปแล้ว แต่เราก็ยังจับเจ่าเล่นกันอยู่ -*-

S_A_Y
Member

Email
« Reply #4 on: March 16, 2008, 01:04:37 AM »

อ่านแล้วคิดถึงตัวผมเองจริงๆ

เหมือนกันอย่างกับแกะ 

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #5 on: March 16, 2008, 01:44:31 AM »

....ผมชีวิตเปลี่ยนตั้งแต่มาเป็นJudge 

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #6 on: March 16, 2008, 02:26:48 AM »

....ผมชีวิตเปลี่ยนตั้งแต่มาเป็นJudge 
รู้แล้วสินะ นรกคืออะไร หึ หึ ;D

Toys,,*
Member

Email
« Reply #7 on: March 16, 2008, 11:53:49 PM »

การ์ด เราเล่นไม่กินตัง

ถูกคนหาว่า เป็น ไพ่ ....

เราก็ว่ามันไม่ดี

แต่ทำไม ไพ่ เราเล่นไม่กินตัง

เราไม่เรียกว่าการ์ด ????

เพราะมันมีแค่เลข กับสัญลักษณ์หรอ .... slave อะไรที่เล่นกัน บางทีก็ใช้สมองเยอะนะ.....

ที่มาโพสไม่ได้สร้างกระแส แต่เคยโดนเกือบๆยึดเหมือนกัน เลยเห็นด้วย กับการมองของคนหลายๆคน แต่ที่โพส

คือ "มองย้อนกลับ" ฉบับของผมนะ...

benzskr14
Member

Email
« Reply #8 on: March 18, 2008, 09:44:48 PM »

ผมเกลียดที่สุดเลยเวลาที่มีคนมาเรียกการ์ดว่า "ไพ่"
ทำไมไม่ยอมเข้าใจกันซักทีว่ามันคือการ์ด
มันไม่ใช่การพนัน
มันคือการเล่นสนุกที่ไม่เดือดร้อนใครทั้งนั้น
แต่ก็ยังมาหาว่ามันคือสิ่งเลวร้าย
ผมไม่เข้าใจเลยจิงๆ

ป.ล. ผมขอขอบพระคุณคุณครูทุกท่านที่เข้าใจว่ามันคือการ์ด

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #9 on: March 18, 2008, 09:47:57 PM »

อ่านแล้ว นึกถึงตัวเองสมัยมัธยมเลย ถึงจะผ่านมานาน 3 ปีแล้วก็ตาม

อาจารย์บางท่านอธิบายแล้วก็พอเข้าใจ

อาจารย์บางท่านเข้มงวดเกินไปเลยต้องยึด

เมือ่ก่อนมีร้านขายการ์ดหน้าโรงเรียน (ปัจจุบันร้านได้ปิดกิจการไปแล้ว)

แล้วมีเด็กไปติดเงินค่าการ์ดกับเจ้าของร้านเยอะมากๆ

แล้วพ่อแม่ถามว่าเอาไพ่มาจากไหน แล้วเอาไปฟ้องอาจารย์ รร. รนบ. (ย่อไว้)

จนเปนเรื่องใหญ่โตอยุ่พักนึง.......เลยทำให้

ช่วงนั้น ร้านซบเซา ไม่มีคนเล่นเลย เพราะไม่มีใครเอามา

ถ้าไม่เล่นในเวลาเรียนก็ไม่ผิดหรอก

แต่ทำไมเค้าต้องยึดการ์ดให้เปนเรื่องใหญ่โตมโหฬารด้วย

เฮ้อ..... ทำไมเค้าถึงนึกว่าการ์ดเปนไพ่ไปหมด

แล้วทำไมไม่บอกว่า ATM เปนไพ่บ้างละ

ผมสนุกกับการเล่นการ์ดเกมมากน่ะ

เล่นมาหลายการ์ด ตอนนี้เหลือ SMN และ Yugi

บางทีเพื่อนก็บอกว่าเลิกเล่นได้แล้ว โตแล้ว

แต่บางทีมันอาจทำให้เราฝึกสมอง ฝึกการคิดวิเคราะห์เกม

หรือ ได้เจอเพื่อนๆในสังคมเดียวกัน

ทำให้เรามีมนุษยสัมพันธ์ที่กว้างขวางมากขึ้น

โดยที่ผมสังเกตส่วนใหญ่นะ เด็กเล่นการ์ดจะค่อนข้างเรียนดี

ไม่ค่อยเกเร เท่าไหร่ ......

ผมก้อขอให้ทุกคนมีความสุข และสนุกกับเล่นการ์ดเกมทุกชนิดคร้าบ

จาก ชายคนหนึ่ง ในวงการการ์ดเกม

- k A w E z -
Member

« Reply #10 on: March 19, 2008, 03:22:00 AM »

1. ยังมีการกลัวกันอยู่ว่า ครูเห็นแล้วจะมองว่าเป้นการพนัน เมื่อตรวจกระเป๋า
2. แต่บางคนก็ยังเอามาทุกวัน แม้ว่ากลุ่มที่เล่นจะเป็นกลุ่มเล็กๆ (ผมเนี่ยแหละ)
3. หลังเลิกเรียน กลุ่มเราก้อจะมานั่งเล่นกัน โดยไม่สนใจสิ่งรอบข้างว่าจะเป็นยังไง
4. ครูบางคนก็ถามว่า มันต้องวางเงินกันรึปล่าวเนี่ย หรือ มันไม่เหมือนไพ่ป๊อกเหรอ
5. ครูหลายคนก็เข้ามาถามว่า แล้วมันเล่นยังไงล่ะ ?
6. ครูอีกบางส่วนก็ไม่ได้ต่อว่าอะไร
7. ครูชาวต่างชาติ (ขอบคุณ ม.ควอน มากนะฮะ -*-) ยังถามเลยว่าเล่นยังไง !!
8. วันนั้นยังสอนบราเดอร์เล่นอยู่เลย (ท่านผู้ช่วยศาสตราจารย์ภราดาด็อกเตอร์วินัย วิริยวิทยาวงศ์ สะกดถูกป่าวน้อ)
9. ครูที่นับถือศาสนาคริสต์ เมื่อเห็นการ์ดในชุด Revelation ก็ถามว่า เค้าคิดได้ยังไงเนี่ย

และอีกหลายข้อที่หยิบมาเขียนได้ไม่หมด

จากโรงเรียนอัสสัมชัญสมุทรปราการนะฮะ

ถึงแม้ว่าตอนนี้ร้านเจ๊หนูหน้าโรงเรียนจะกลายเป็น Bakery ไปแล้ว แต่เราก็ยังจับเจ่าเล่นกันอยู่ -*-

ร้านเจ๊หนูเจ๊งแล้วเหรอ

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #11 on: March 19, 2008, 12:43:29 PM »

อ่านแล้ว นึกถึงตัวเองสมัยมัธยมเลย ถึงจะผ่านมานาน 3 ปีแล้วก็ตาม

อาจารย์บางท่านอธิบายแล้วก็พอเข้าใจ

อาจารย์บางท่านเข้มงวดเกินไปเลยต้องยึด

เมือ่ก่อนมีร้านขายการ์ดหน้าโรงเรียน (ปัจจุบันร้านได้ปิดกิจการไปแล้ว)

แล้วมีเด็กไปติดเงินค่าการ์ดกับเจ้าของร้านเยอะมากๆ

แล้วพ่อแม่ถามว่าเอาไพ่มาจากไหน แล้วเอาไปฟ้องอาจารย์ รร. รนบ. (ย่อไว้)

จนเปนเรื่องใหญ่โตอยุ่พักนึง.......เลยทำให้

ช่วงนั้น ร้านซบเซา ไม่มีคนเล่นเลย เพราะไม่มีใครเอามา

ถ้าไม่เล่นในเวลาเรียนก็ไม่ผิดหรอก

แต่ทำไมเค้าต้องยึดการ์ดให้เปนเรื่องใหญ่โตมโหฬารด้วย

เฮ้อ..... ทำไมเค้าถึงนึกว่าการ์ดเปนไพ่ไปหมด

แล้วทำไมไม่บอกว่า ATM เปนไพ่บ้างละ

ผมสนุกกับการเล่นการ์ดเกมมากน่ะ

เล่นมาหลายการ์ด ตอนนี้เหลือ SMN และ Yugi

บางทีเพื่อนก็บอกว่าเลิกเล่นได้แล้ว โตแล้ว

แต่บางทีมันอาจทำให้เราฝึกสมอง ฝึกการคิดวิเคราะห์เกม

หรือ ได้เจอเพื่อนๆในสังคมเดียวกัน

ทำให้เรามีมนุษยสัมพันธ์ที่กว้างขวางมากขึ้น

โดยที่ผมสังเกตส่วนใหญ่นะ เด็กเล่นการ์ดจะค่อนข้างเรียนดี

ผมก้อขอให้ทุกคนมีความสุข และสนุกกับเล่นการ์ดเกมทุกชนิดคร้าบ

จาก ชายคนหนึ่ง ในวงการการ์ดเกม

ยังกะผมเลยพี่หมู

อ้อ ผมนัท สกน.นะ คงไม่รุ

Sir@wit
Member

Email
« Reply #12 on: March 19, 2008, 01:36:41 PM »

การ์ด เราเล่นไม่กินตัง

ถูกคนหาว่า เป็น ไพ่ ....

เราก็ว่ามันไม่ดี

แต่ทำไม ไพ่ เราเล่นไม่กินตัง

เราไม่เรียกว่าการ์ด ????

เพราะมันมีแค่เลข กับสัญลักษณ์หรอ .... slave อะไรที่เล่นกัน บางทีก็ใช้สมองเยอะนะ.....

ที่มาโพสไม่ได้สร้างกระแส แต่เคยโดนเกือบๆยึดเหมือนกัน เลยเห็นด้วย กับการมองของคนหลายๆคน แต่ที่โพส

คือ "มองย้อนกลับ" ฉบับของผมนะ...

อันนี้ผมก็เห็นด้วยนะคับ

คนเราก็เอาไพ่มาเล่นเป็นการพนันเอง ซึ่งจริงๆแล้วไพ่มันก็คือเกมๆหนึ่งเหมือนกัน

windy121
Member

« Reply #13 on: March 19, 2008, 06:10:17 PM »

ผมก็คนนึงที่ชอบโดนอาจารย์ว่า เวลาเอามาเล่น แต่ผมก็จะตอบกับอาจารย์ว่า "อาจารย์ครับ การเล่นฟุตบอล ดีไหมครับ อาจารย์ก็ตอบว่าดี แล้วผมก็ถามต่อว่า ถ้าคนเอาไปเล่นเป็นการพนันละครับ ดีไหมครับ อาจารย์ก็จะตอบว่าไม่ดี แล้วผมก็จะบอกกับอาจารย์ว่า การ์ดเกมส์ก็เช่นเดียวกับฟุตบอลนั่นแหละครับ การ์ดเกมส์ฝึกการวางแผนล่วงหน้า ฝึกสมาธิ การไตร่ตรองแก้ปัญหา แต่ก็เช่นเดียวกันถ้ามีคนไม่ดีเอามันไปเล่นเป็นการพนัน มันก็จะถูกมองในแง่ร้าย เปรียบกับ ปลาเน่าในเข่งปลา นั่นเองแหละครับ"

Panther
Member

Email
« Reply #14 on: March 19, 2008, 11:49:49 PM »

ไม่ได้ เจ๊ง ค้าบ แค่ ไม่ได้ ยุ่งกะการ์ด อีก แล้ว

~:[D]eath [S]onata:~
Member

« Reply #15 on: March 20, 2008, 12:02:15 AM »

ไม่ได้ เจ๊ง ค้าบ แค่ ไม่ได้ ยุ่งกะการ์ด อีก แล้ว

ยังสั่งของได้อยู่นินา

ปล. เบเกอรี่เค้าอร่อยดีนะ

Member

Email
« Reply #16 on: March 20, 2008, 06:20:17 AM »

นัท สกน คนไหน อ่า

เด็กที่ไป same same โคดเยอะเลย จำไม่ค่อยจะได้เท่าไร ฮะๆๆๆๆ

-~Phy$ic@L~-
Member

« Reply #17 on: March 20, 2008, 12:46:46 PM »

อาจารย์หลายคนก็เป็นอย่างนี้อะครับ สงสัยตอนเด็กเห็นผู้ใหญ่เล่นกัน มันเลยเป็นการ"เหมารวม" มากกว่า

ร.ร. ผมตอนกลางวันก็เล่นกันในห้องครับมีห้องอื่นมาแจมด้วยเลยได้สอนคนที่เล่นไม่เป็นละก็รั่ว

ตอนเลิกเรียนก็จะมีพี่กลุ่มนึงนั่งอยู่ที่ โรงอาหารเล่น smn กัน น้องๆอย่างพวกผมก็ไปแจมประจำครับ

ผมว่ามันอยู่ที่ จิตสำนึก ของคนเรียกอะครับ

ปล.เคยมีพี่คนนึงเรียกผมว่าพี่ด้วยอิอิ

zealotzephyr
Member

Email
« Reply #18 on: March 21, 2008, 01:33:44 AM »

นัท สกน คนไหน อ่า

เด็กที่ไป same same โคดเยอะเลย จำไม่ค่อยจะได้เท่าไร ฮะๆๆๆๆ

Onizuka ตะหาก
ที่ สกน.อะ ที่เล่นเด็คทาลิมืดและอีกเป็นสิบเด็ค

Member

Email
« Reply #19 on: March 21, 2008, 02:02:43 AM »

พี่ไม่ใช่พี่หมูที่เปนจัดจ์นะ พี่เล่นแต่ที่ same same อ่ะ

จำไม่ได้ หรอก นัท สกน คนไหน แต่ยินดีที่รุ้จัก ฮะๆๆๆ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: