Summoner Master Forum
October 01, 2024, 08:29:45 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: .. โปรโมไวเซอร์  (Read 6667 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
•StarwarS•
Member

« on: March 13, 2008, 12:15:25 AM »

ไม่ได้เขียนบทความนานพอควร วันนี้ว่างๆเลย เอาซะหน่อย

หลังจาก ช่วงนี้ปิดเทอม ผมเลยเรียนพิเศษแถวงามวงวานทุกวัน ไปร้านการืดทุกวัน ไปนั่งเล่นทุกวัน จนทำให้นึกอะไรได้

เพราะเวลาไปเล่นทีไรก็ต้องหันไปเจอ   Wiser

Wiser  คือหนังสือที่ให้ข้อมูลเกี่ยวกับ  SMN  ดีที่สุด นั่งเล่นการ์ดแทบทุกคนจะต้องเคยอ่าน  Wiser แต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะซื้อ

บางทีก็คงยืมเพื่อนอ่านกันบ้าง

Wiser มีอะไร

-Wiser มีเนื้อหาเกี่ยวกับข่าวใหม่ๆที่สำคัญของ  SMN  เช่น..  การ์ดชุดใหม่วางขาย  ออนทัวร์ที่... เป็นต้น

-Wiser มีคอลัมแนะนำการ์ด เช่น แนะนำธาตุ สอนจัดเด็ค

-Wiser มีสาระดีๆ  เช่น คอลัม  Miraculas Enclopedia

-Wiser มีคอลัมเพื่อความบันเทิง เช่น ร่วมสนุกชิงรางวัลกับคอลัม  Caller Zone  นิยาย  การ์ตูน

และที่สำคัญ  คือมี  การ์ดโปรโมแถมมาด้วย 

จะเห็นได้ว่า โปรโมใบไหนดี เล่มนั้นจะขายดีเป็นพิเศษ

บางคนซื้อไวเซอร์ 4 เล่ม เพ่อเอาการ์ด   ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า ทำกันมาแทบทุกคน

หนังสือที่เหลือหละ ไปไหน ก็เอาไปโยนๆกองสุมๆไว้

ผมลองสังเกตจากหลายๆคน  ซื้อหนังสือ 35  ขายการ์ดโปรโม 30

หนังสือมีค่าแค่ 5 บาทแค่นั้นหรือ..   แต่ก็อย่างว่าพอหนังสือเลิหผลิตไป ของราครมันก้ขึ้น

เลยอยากจะให้ทุกคนมองดู  Wiser ใหม่ 

ไม่ใช่โปรโม แถม  Wiser  แต่เป็น  Wiser  แถมโปรโม อย่างแท้จริง

อยากให้เห็นคุณค่าของหนังสือกันบ้าง

« Last Edit: March 14, 2008, 11:51:04 PM by Starwars » Logged

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #1 on: March 13, 2008, 12:16:49 AM »

ผม1คนซื้อไวเซอร์เพราะโปโม

ปล. ฟามเห็นส่วนตัว ขออภัย

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #2 on: March 13, 2008, 12:26:38 AM »

ของยังงี้มันอยู่ที่จุดประสงค์ของใครๆไปนี่นาครับ

ไวเซอร์ไม่ต่างอะไรกับนิตยสารทั่วไปเลยนะครับ

อ่านเสร็จก็เสร็จ ไม่มีการเอาเล่มเดิมไปอัพเดทเป็นเล่มใหม่ จบแล้วก็จบเลยสิครับ

รึว่าเล่มไหนมี Encyclopedia ที่จะเอาไว้ดู ไว้อ้างอิง ก็เก็บไว้ ก็เป็นคนละคน คนละเรื่องกันไป

หากเล่มไหนโปรโมดี ราคาขึ้นไปที่ 30 บาท ไวเซอร์เลยด้อยค่าเหลือ 5 บาท

แล้วถ้าเล่มไหนโปรโมใช้ยากล่ะครับ ไวเซอร์ก็มีค่าไม่เท่าเดิมงั้นเหรอ? กลายเป็น 25 บาทไป?

อยากให้ลองทบทวนจุดประสงค์ที่ต้องการสื่อดีดีนะครับ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #3 on: March 13, 2008, 12:38:24 AM »

ของยังงี้มันอยู่ที่จุดประสงค์ของใครๆไปนี่นาครับ

ไวเซอร์ไม่ต่างอะไรกับนิตยสารทั่วไปเลยนะครับ

อ่านเสร็จก็เสร็จ ไม่มีการเอาเล่มเดิมไปอัพเดทเป็นเล่มใหม่ จบแล้วก็จบเลยสิครับ

รึว่าเล่มไหนมี Encyclopedia ที่จะเอาไว้ดู ไว้อ้างอิง ก็เก็บไว้ ก็เป็นคนละคน คนละเรื่องกันไป

หากเล่มไหนโปรโมดี ราคาขึ้นไปที่ 30 บาท ไวเซอร์เลยด้อยค่าเหลือ 5 บาท

แล้วถ้าเล่มไหนโปรโมใช้ยากล่ะครับ ไวเซอร์ก็มีค่าไม่เท่าเดิมงั้นเหรอ? กลายเป็น 25 บาทไป?

อยากให้ลองทบทวนจุดประสงค์ที่ต้องการสื่อดีดีนะครับ

กำ ตาวินแย่งพูดไปหมดละ

ส่วนมาก Wiser ผมจะติดตาม คอลัมน์ของพี่ลิง เรื่องราวประวัติต่างๆความเป็นมาของ ตัวลรครนั้นๆ ว่าที่มามาจากไหน

ใครซื้อมาอะไรยังไงก็ สิทธิ์ของคนๆนั้นอย่างน้อย คนที่ซื้อทุกคนยังไงก็ต้องอ่านก่อนหละไม่ใช่ซื้อมา แกะเอาการ์ด แล้วก็โยนหนังสือทิ้งไป ทำไมต้อง ตีราคาด้วย หรือคุณว่า ซื้อ Wiser แล้วได้ โปรโมไปเล่น มันไม่คุ้มฤๅ?

Toys,,*
Member

Email
« Reply #4 on: March 13, 2008, 12:43:54 AM »

ตอนแรกซื้อเพราะชอบอ่านนะ อ่านทุกคอลัมน์

หลังๆ ไม่ซื้อแล้วเพราะดูความคุ้มของโปรโม

รู้ว่าหนังสือดี แต่บางเดือนไม่มีอะไรเลย แถมการ์ดก้ไม่ดี ก็ออกจะเสียดายนะ

ที่ไม่พลาดก็คงเป็น special นั่นแล.....

MarvinSank
Member

Email
« Reply #5 on: March 13, 2008, 01:09:12 AM »

ซื้อทุกเดือนไม่สนโปรโมเพราะไม่มีไรอ่าน

the St. of Amara
Member

Email
« Reply #6 on: March 13, 2008, 01:21:04 AM »

ผมไม่ได้ซื้อนะครับ

เพราะหาแหล่งไม่ได้ > <

แต่ถ้าซื้อจริงๆผมก็จะไม่กองสุมๆไว้แน่ละครับ ส่วนการ์ดที่ได้มาก็ยัดใส่เด๊ก เก็บใส่แฟ้ม ^^"

ประมาณนี้ละครับ

เคยเห็นเพื่อนเอามาที่โรงเรียนนะครับ ไวเซอร์นะ เคยยืมเพื่อนอ่าน

มีประโยชน์มากเลยครับ

T a S a k i L O @ b e '
Member

Email
« Reply #7 on: March 13, 2008, 01:23:17 AM »

จริงๆมันเป็นสิทธิส่วนบุคคลมากกว่านะคับเรื่องแบบนี้

ป.ล.หัวข้อเวอร์ไปหรือป่าวHot Topic**

Toys,,*
Member

Email
« Reply #8 on: March 13, 2008, 01:33:46 AM »

สิทธิ ส่วนบุคคล

คือใครจะทำอะไรก้ได้ แนวๆนั้นป่ะ ถ้ามันไม่ผิด

ผมซื้อ wizer มาจะทำไรก้ได้ - -*

มันจะ hot ทำไมครับ ??

saderd_man
Member

« Reply #9 on: March 13, 2008, 01:34:59 AM »

ซื้อทุกเดือน

ไม่ค่อยสนใจนโปรโมเท่าไหร่ เพราะส่วนใหญ่ใช้ไม่ค่อยได้

รุสึกว่าเด๋วนี้นี้หามันน้อย ๆ ยังไงไม่รุ

โฆษณาเยอะ รูปใหญ่

T^T

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #10 on: March 13, 2008, 01:36:53 AM »

เรื่องนี้มันขึ้นอยู่กับเนื้อหาของไวเซอร์ในแต่ละเดือนเองละครับ
ว่าจะมีน้ำหรือเนื้อมากแค่ไหน

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #11 on: March 13, 2008, 01:47:18 AM »

ขอบคุณที่ชอบคอล่ำผมครับ  

ยังไงก็สามารถไว้อ่านเป็นแรงบันดาลใจเวลาจัดเด็คได้ ดูกระแสเมต้าเกม หรือกระแสการ์ด ณ ช่วงเวลานั้นๆ
ซึ่งน่าได้เห็นประโยชน์ไปแล้วจากกระทู้รำลึกความหลังเป็นต้นครับ

Sun Ce
Member

« Reply #12 on: March 13, 2008, 08:16:50 AM »

ซื้อทุกเล่มอ่ะครับ มีช่วงนึงที่เลิกเล่นนี่กลับไปตามซื้อแหลกเลย :P

คิดชื่อไม่อoก??
Member

« Reply #13 on: March 13, 2008, 10:33:59 PM »

โปรโมเก่าๆบางใบแพงมากเลยครับ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #14 on: March 14, 2008, 12:51:52 AM »

ซื้อทุกเดือนไม่สนโปรโมเพราะไม่มีไรอ่าน

เหมือนกันครับ

ขอบคุณที่ชอบคอล่ำผมครับ 

ยังไงก็สามารถไว้อ่านเป็นแรงบันดาลใจเวลาจัดเด็คได้ ดูกระแสเมต้าเกม หรือกระแสการ์ด ณ ช่วงเวลานั้นๆ
ซึ่งน่าได้เห็นประโยชน์ไปแล้วจากกระทู้รำลึกความหลังเป็นต้นครับ

พี่ลิงลองเขียนคอล่ำวิเคราะห์การเมืองดูบ้างสิครับ

ผมว่าคงดีมิใช่น้อย

ฮ่าๆ ผมล้อเล่น

maB evoL
Member

« Reply #15 on: March 14, 2008, 01:01:33 AM »

โอ้วซื้อกันทุกราย
เรายืมเพื่อนอ่า 

gb_seaoer
Member

« Reply #16 on: March 14, 2008, 01:24:05 AM »

แต่เหตุผลหลักของคนซื้อส่วนใหญ่ก็คงเป็น Promo มั้งคับ ส่วนถ้าเล่มนั้นๆ เป็นช่วง event สำคัญๆ ก็อีกประการนึงที่คนจะซื้อ เช่น มีลิสต์ที่ 1 งานใหญ่ๆ หรือ เป็น special หรือเป็น encyclopedia มั้งคับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #17 on: March 14, 2008, 02:01:16 AM »

ไม่สนโปรโมกันจริงๆรึ

ถ้างั้น ลดราคาไวเซอร์ลงเหลือ30บาท แล้วไม่ต้องแถมโปรโม

น่าจะชื่นใจดีน่ะฮะ

MarvinSank
Member

Email
« Reply #18 on: March 14, 2008, 03:36:55 AM »

ไม่สนโปรโมกันจริงๆรึ

ถ้างั้น ลดราคาไวเซอร์ลงเหลือ30บาท แล้วไม่ต้องแถมโปรโม

น่าจะชื่นใจดีน่ะฮะ
เอ่อ...
อย่าเลย ไม่ดีต่อสุขภาพ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #19 on: March 14, 2008, 08:39:55 PM »

ว่าแต่หยิบเรื่องนี้มาพูดก็ดีแล้วนะเนี่ย

บางทีผมก็คิดเหมือนกันนะครับ ว่าทำไมไวเซอร์ถึงแพงนัก?

ถ้าเทียบขนาดกะหนังสือทั่วๆไปก็ร้องโหได้เลยแหละ

ขออนุญาตละกันฮะ
คงไม่ว่ากันนะครับ?

•StarwarS•
Member

« Reply #20 on: March 14, 2008, 10:47:00 PM »

ที่อยากจะพิมจริงแต่ไม่กล้าพิม แต่ตอนนี้อยากพิมละคือ

อยากให้เห็นคุณค่าของหนังสือนิดนึง

boy
Member

Email
« Reply #21 on: March 14, 2008, 11:11:08 PM »

น่าจะให้ความสำคัญกับหนังสือและการ์ดมากพอ ๆ กันนะครับ  หนังสือของเค้าก็ดี  การ์ดก็เก่ง
เท่าที่อ่านดูก็มีคนซื้อ wiser มาหลาย ๆ เล่มเพื่อการ์ดโปรโมอย่างเดียวมัน......  ก็แล้วแต่ความคิดส่วนบุคคลนะครับ  ยังไงทุกคนก็เป็นคนเล่นการ์ด summoner เหมือน ๆ กันส่วนผมผมว่าทุกคอลัมน์ก็ดีหมดนั่นแหละครับ  ทุกคนก็ตั้งใจทำ

•tum_ja•, the General of Zalom
Member

« Reply #22 on: March 15, 2008, 12:02:46 AM »

wiser ที่ผมซื้อไว้ก็ยังเก็บดีอยู่ทุกเล่มนะ เก็บอย่างดีสะสมเหมือนการ์ดเลย
แต่ถ้าบางเล่มการ์ดโปรโมมันดีหน่อยหรือใช้กับเด็กเราได้ก็จะซื้อหลายเล่มหน่อย

wiser ทุกเล่มที่ซื้อมาผมอ่านครบทุกหน้านะ เวลานึกอะไรไม่ออกถ้าไม่เข้าเว็บ
ก็หยิบwiserนี่แหละขึ้นมาอ่าน เผลอ ๆ คิดอะไรดี ๆ ได้อีก จริงไหม

S_A_Y
Member

Email
« Reply #23 on: March 15, 2008, 01:14:20 AM »

แต่ผมเป็น 1 คนที่ซื้อเพราะหนังสือ

ปกติก็ซื้อเดือนละ 1 เล่ม ไม่ซื้อมากกว่านี้

Panther
Member

Email
« Reply #24 on: March 15, 2008, 01:15:35 AM »

ส่วนใหญ่ ผมได้ไวเซอร์ฟรี อ่า เด็กเค้าซื้อแล้ว ไม่เอา 

ถ้าอยากได้โปรดมจิงก็ซื้อต่อเพื่อนเอาฮะ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #25 on: March 15, 2008, 01:44:47 AM »

เกิดมีเอาหนังสือ Wiser แลกโปรโมขึ้นมาพวกชอบทิ้งจะหนาว 

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #26 on: March 15, 2008, 01:55:52 AM »

เกิดมีเอาหนังสือ Wiser แลกโปรโมขึ้นมาพวกชอบทิ้งจะหนาว 

ไอเดียดี สนับสนุน

Panther
Member

Email
« Reply #27 on: March 15, 2008, 02:16:05 AM »

ไอเดียดี สนับสนุน

ขอเห็นด้วยอีก แรง   

ปล. ไม่เอาแบบว่า ครบ ๒๐ เล่ม แลกนะฮะ 

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #28 on: March 15, 2008, 02:19:22 AM »

มันก็มี Ticket ในเล่มให้สะสมแล้วแลก กันอยู่แล้ว ไม่ใช่เรอะ

แล้วที่บอกว่า เปิดเอาแต่โปรโมแล้วโยนหนังสือทิ้งนะ หึหึ

อย่างน้อยก็น่าจะตัด Ticket เก็บไว้นะ เผื่อมีรางวัลใหม่ๆมาล่อตาล่อใจ เพราะ โปรโม แลกจาก Ticket ดูเงียบเหงายังไงไม่รู้ 

คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจ Ticket กันเท่าไหร่

Statute Book
Member

« Reply #29 on: March 15, 2008, 07:05:55 PM »

promo wiser  vol.56 จะเป็น seal หรือ mystic

อยากให้เป็น mystic มากกว่า

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: