Summoner Master Forum
October 05, 2024, 06:24:44 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอความช่วยเหลือเรื่องการจัดเด็คครับ  (Read 2153 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Coreduo
Member

Email
« on: March 02, 2008, 07:44:03 PM »

คือผมเลิกเล่น sum ไปนานแล้วตอนนี่อยากกลับมาเล่นใหม่
ถ้าเป็นเด็คมังกรเลเวล 1 จาใช่งบเท่าไหร่ครับ
แล้วมีเด็คอื่นที่น่าสนใจบ้างไหม ถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอ List เด็ค ด้วยครับ
งบประมาณอยู่ที่ 1500 นะครับ

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #1 on: March 02, 2008, 08:05:15 PM »

ปู่4
Five eyes 4
Timpera 4
Lucretia 1
นักเวทย์หญิง1
โปรโมมังกรไฟเล็ก 4
ซาลาดอล 2
ลูกมังกรลม 1
ตัวเข็น 1
มาทิอัสหนุ่ม3
หรือจะจัดเอาอะไรเข้าออกตามชอบครับ
ขออย่างเดียวคือปู่กับติ๋มต้องขึ้น

ส่วนเด็คอื่นไปดูในกระทู้เด็ค7ดาวของพี่กิ๊กครับ

Mr.lightness
Member

« Reply #2 on: March 02, 2008, 09:44:13 PM »

ปู่4
Five eyes 4
Timpera 4
Lucretia 1
ซาลาดอล 2
มาทิอัสหนุ่ม2
ออโรฟราน 1
ฮาเวสทรา 1
มาทิอัสเด็ก 1
มังกรปืนใหม่ 1
มังกรตูด 2
ดราก้อน เอ็นช้าน 2
ประมาณนี้หละครับ

General Rachoyu
Member

Email
« Reply #3 on: March 02, 2008, 10:17:47 PM »

เอาเย่-ซินไหมครับ ขายเลย

Coreduo
Member

Email
« Reply #4 on: March 02, 2008, 11:39:32 PM »

ขอบคุณครับ แล้วถ้าจาเปิด precon จัดเด็ค ควรจาจัด เด็คไรดีครับ
ผมไม่มีมิสติกเลยหงะ - -*
ถ้าเปนไปด้ายขอ list ด้วยคับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #5 on: March 02, 2008, 11:54:17 PM »

ถ้าเปิดพลีคอน  ตอนนี้มี3ธาตุคือ ไฟ ลม ดิน  คิดว่านําคงตามมาใน1-2เดือนนี้ครับ

พลีคอนทั้ง3ธาตุเล่นได้เก่งและดีเท่ากันหมด เป็นเด็คที่ยึดเอาความสามารถพื้นฐานของแต่ละธาตุเป็นหลัก  ทำให้เอาไปโมหรือผสมพัฒนาต่อไปได้ง่าย

คนที่เลิกไปนาน ผมอยากแนะนำพลีคอนใหม่นะครับ เพราะเล่นง่าย การ์ดสมัยใหม่ทำให้เก่งทันยุคพอสมควร  และยังได้Mysticพื้นฐานด้วย  ถ้าจะเล่นเปิด3กล่องก็660บาทเอง  แล้วหาMysticพื้นฐานอีกรวมไม่น่าเกิน1000บาท ผมว่าOkละ

Coreduo
Member

Email
« Reply #6 on: March 03, 2008, 12:13:14 AM »

พรีคอนทั้ง 3 กล่องแตกต่างกันยังไงครับมีบทวิเคราะห์ไหมครับ
รบกวนขอ ลิงค์หน่อยคับ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #7 on: March 03, 2008, 11:00:23 PM »

Posted by: Coreduo  Posted on: Today at 12:13:14 am 
Insert Quote 
พรีคอนทั้ง 3 กล่องแตกต่างกันยังไงครับมีบทวิเคราะห์ไหมครับ
รบกวนขอ ลิงค์หน่อยคับ

จำไม่ได้ไปอยู่ไหนแล้ว  มีคนทำไว้ของธาตุลมนะ  ผมจะเขียนให้เอาคร้าวๆละกัน  ผมจะวิเคราะห์ให้ในแบบที่เปิด3กล่องเป็นเด็คสำเร็จของมันนะครับ  จะได้ไม่สับสน

ลม มีSealที่พลังสมดุลมากมายSpมากที่สุดอยู่แล้ว  มีความสามารถเล่นกับLineเช่น ห้ามฝ่ายตรงข้ามเปลี่ยนLineและกระตุกSealในDfLineมาตืบที่AtLineได้  มีตัวจั่วและตีAllด้วย เรียกว่าสมดุลสุดๆ ตัวเด็คเล่นได้ค่อนข้างไวตามแบบฉบับธาตุลม  วิธีบุกในเด็คนี้คือการป่วนฝ่ายตรงข้ามด้วยวิธีบุกพื้นฐานของธาตุลม เช่น ตัวตีข้ามLineที่มีมากมายในเด็ค  หรือจะเล่นบุกเร็วด้วยตัวที่เล่นComboกับMysticการ์ดอย่าง Kasumi ลงมาหาอาวุทRelic1ใบมาติดได้เลย  เป็นตัวรุกที่เร็วและเก่งมาก และAtยัง+ตามSealที่Dfมากกว่ามันด้วย  ในเด็คนี้จะมีComboลบDfให้ตัวนี้ด้วย  ทำให้ตัวนี้เหมาะที่จะใช้เล่นเกมเร็วมากๆ  สุดท้ายการจั่ว  เด็คนี้มีตัวยันและจั่วในตัวเดี่ยวกัน ทำให้หาการ์ดมาแก้เกมได้ไม่ยากในเวลาที่เราต้องการการ์ดในมือเพิ่มเสมอ

ไฟ  เป็นเด็คตีSac สมบูรณ์แบบ คือมีเกมรุกที่ดุดันมากแลกกับการสังเวยพวกเดี่ยวกันเองอย่างคุ้มค่า  Atมากตามแบบของธาตุนี้  เล่นได้เร็ว  มีSealที่มีความสามารถเพิ่มพลังได้หลายตัว  จุดเด่นจริงๆของพลีคอนนี้คือมีSealที่เล่นComboกับการSacมากมาย และให้ผลค่อนข้างแรงด้วย  ตัวที่น่ากลัวสุดคือ Red Robe Evoke ที่ทำพลังได้ไม่จำกัดเพียงแค่มีการSacไฟเกิดขึ้น ซึ่งในเด็คนี้มีComboที่ทำให้ตัวนี้ตีได้หนักมากๆ อยู่ด้วย 

ดิน เน้นที่การตั้งรับที่เหนี่ยวแน่นและการบุกกลับที่มั่นคง ใช้StoneCurseเป็นหลักทั้งการรุกและรับ มีตัวปั้มDfและตัวยันที่สามารถเพิ่มAtให้เท่าDfได้  และยังมีตัวใช้Skill Stone CurseแบบInf(อินเทอเฟีย)มาช่วยรับอีก  มีการใช้Stoneหลายแบบ เช่น เข้ามาในสนามติดStone  ยิงStone2เป้า ฯลฯ  วิธีบุกมี2แบบคือ การตีจากDfLineไปDfLineฝ่ายตรงข้าม ซึ่งหากมีSealเงื่อนไขที่ติดStoneได้2ตัว จะเป็นการบุกที่เสี่ยงน้อยมากๆ และการทำลายSealที่ติดStone Curseวิธีนี้ถือว่าแน่นอนมาก เพราะเรียบง่าย แต่เปลื่องMpค่อนข้างมาก 

พลีคอนลมนั้นโมได้หลายแบบ แต่ตอนนี้เห็นแบบที่เก่งมาก คือ เอาไปเล่นกับซิกมัสArmer of Godที่ทำให้ไวขึ้น เสริมConceptได้แน่นขึ้น  เสถียรมากๆ

พลีคอนไฟนั้นตอนนี้ค่อนข้างเป็นที่นิยม เพราะได้ของใหม่มาเสริมจากชุดใหม่อย่างReveletionที่นิยม มี2ตัว คือ Vitestetes และ Seraph ที่เล่นได้ค่อนข้างยืดหยุ่นมาก

พลีคอนดินตอนนี้เพิ่งออกมาใหม่และด้วยสไตล์ที่ช้าๆ เนิบๆ ตามแบบของดินทำให้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมเท่าไร แต่ก็เล่นได้อย่างมั่นคงและเสถียรมากๆ สามารถเอาไปปรับได้มาก แต่ตอนนี้ที่ดูแล้วแรงคือไปเล่นกับ Karn the Black Wood Commanderจะทำให้เด็คที่เล่นได้อย่างมั่นคงขึ้นมากๆ รวมถึงการบุกที่หลากหลายขึ้นด้วย
« Last Edit: March 03, 2008, 11:20:53 PM by Rattikarn » Logged

Coreduo
Member

Email
« Reply #8 on: March 04, 2008, 12:46:47 AM »

ถ้าเปิด พรีคอนไฟ 3 กล่องช่วยโม่เด็คให้หน่อยคับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #9 on: March 04, 2008, 02:01:01 AM »

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=33407.new#new 

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #10 on: March 04, 2008, 03:00:53 AM »

พี่ลิง แก้ GGA ด้วย WGS เหลือใบเดียวแล้ว = ='''

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #11 on: March 04, 2008, 11:50:43 PM »

Posted by: Coreduo  Posted on: Today at 12:46:47 am 
Insert Quote 
ถ้าเปิด พรีคอนไฟ 3 กล่องช่วยโม่เด็คให้หน่อยคับ
แนะนำว่าให้ไปเปิดแล้วลองเล่นก่อนเลยดีที่สุดครับ  ถ้าให้โมเลยกลัวว่าจะเล่นไม่เป็น  ไม่ได้ล้อเล่นนะครับ เพราะเด็คที่ปรับแต่งแล้วจะเล่นยากกว่าพื้นฐานเสมอ และที่น่ากลัวคือ  บางทีมันมีใส่ความ...อยากเล่นหรือว่าต้องการส่วนตัวของแม้กระทั่งความคิดเห็นส่วนตัวของคนโมลงไปด้วยยิ่งทำให้คนเล่นเล่นใหม่ๆมองการ์ดเองได้แคบลงไปอีก  มันเป็นขั้นตอนที่ไม่อยากให้ลัดครับ  เพราะจะดีในระยะยาวด้วย จะได้โมเองเป็นต่อไป

::002::ผมเห็นเด็กที่เล่นใหม่หรือกลับมาเล่น แล้วเอาเด็คดีๆ หรือจัดเด็คแรงๆ แพงๆหรือพวกเมต้าเกมส์มาเล่น แล้วไปไม่รอดบ่อยๆนะครับ แล้วก็ต้องกลับมาจัดเด็คที่เล่นง่ายกว่าก่อนเสมอ  ไม่ก็เลิกเล่นไปเลยก็มี  ผมแนะให้จากประสบการณ์นะ

เปิด3กล่องแล้วลองเล่นดูซัก1-2วัน  แล้วค่อยไปศึกษาลิงค์นี้ดูนะ
 http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=38266.0
การ์ดอาจจะไม่รู้จักบ้างแน่ๆ แนะนำให้ไปจดชื่อแล้วถามร้านค้าดูว่ามันเป็นตัวอะไร  ถามเพื่อนก็ได้  แต่อย่ารีบซื้อละ  ให้ศึกษาเองดูก่อน  จะได้ไม่เปลื่องตัง   ถ้าอยากซื้อแนะนำให้ซื้อMysticก่อน
« Last Edit: March 05, 2008, 12:06:23 AM by Rattikarn » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: