Summoner Master Forum
October 02, 2024, 12:32:31 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: สมควรจะแบนหรือ ริสติกArchangle Gabriel รึ ปล่าวครับ??  (Read 10742 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
Kurei_[คุเร]
Member

« on: February 18, 2008, 06:43:55 AM »

สาเหตุนะครับ
1. เรียกการ์ดที่ต้องการทำเกมได้ในเทอร์นต้นๆ
2. ตัวเองหาดีวายลม หาแมสเซ็นเจอร์มาได้ด้วย
3. สกิลเรียกขอแค่มีMassengerก็พอ
4. การริสติกการ์ดใบเก่าๆไม่รู้จะมีไว้ทำไมเมื่อArchangle Gabrielเรียกได้
5. มีค่ามากกว่านาซาอีในบางโอกาสเพราะ หาของได้เลยไม่ต้องโม่ๆเรียงๆ<<<ขนาดนาซาอีโดนไปแล้วนะครับ
6. การที่การ์ดบางใบขึ้นตอนต้นเกมแล้วรูปเกมเสียไปเลยก็มีนะครับ เช่น หนังสือเป็นต้น
7. ลงมา3ค่าใช้สกิล2เอา1ใบมาไว้บนสุดขอแค่นี้พอเทอร์หน้าตัวนี้ตายไม่เป็นไรเพราะได้ของที่ต้องการจะทำเกมช่วงนั้นๆ
แล้ว ถึงจะยังอยู่ต่อก็เรียกต่อเอาแบบนี้อีกโห ยกให้ขึ้นมือไปเลยไอ้ใบที่จะใช้ทำเกมน่ะ

สุดท้าย
อันนี้แค่ความคิดของผมนะครับ
ถ้าคุณชอบ รึไม่ ผมก็บอกว่าขอบคุณทุกความคิดเห็นครับเพราะการ์ดนี้เรียกของที่ต้องการได้ไวมากๆไม่จำเป็นต้องเสียเวลาจั่วหาของ

คือผมคิดว่าการเล่นการ์ดเกมแล้ว เล่นอย่างสร้างสรรค์มีผลดีต่อทุกๆฝ่าย
และการจะตั้งกระทู้ที่ ว่าจะแบนรึริสติกการ์ดใบนู้ใบนี้  ต้องมีเหตุสำคัญและจำเป็นครับ

คนอื่นจะว่ายังไงก็ได้ครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
« Last Edit: February 19, 2008, 01:53:06 AM by -=[Lao Hu]=- » Logged

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #1 on: February 18, 2008, 07:19:07 AM »

เคยคุยกับคนที่เคยเล่นsmnครับ

เค้าก้อมีความคิดเห็น ราวๆนี้ครับว่า '' การ์ดเกมม่ะสมควรจัดหน้ากองได้ ''   '' เพราะเสน่ห์ในการจั่วจะขาดหายไป ''

การที่คุณอยู่แล้ว หน้ากองออกมาเช่นไร เสน่ห์ ของกองจะลดลงตามนั้นครับ

เคารพในทุกความเห็นครับ ^    ^ 

S_A_Y
Member

Email
« Reply #2 on: February 18, 2008, 09:01:59 AM »

ผมกลับคิดว่า การที่จะได้ของที่ต้องการ ก็ต้องรอการจั่วครั้งต่อไปครับ

อย่างน้อยก็ช้าลงกว่าการหยิบขึ้นมือจากกองเอาดื้อๆ นะครับ

ปล. จะเรียกว่าเป็นการจั่วก็ไม่เชิง แต่เรียกว่า เพิ่มประสิทธิภาพในการจั่ว น่าจะดีกว่า

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #3 on: February 18, 2008, 09:15:50 AM »

จริงๆ ไอ้การ Search การ์ดวางใบบน การ์ดตัวอื่นมันถือเป็น Bad effect ด้วยซ้ำ เพราะต้องรอเทิร์นหน้าถึงจะจั่วได้ แล้วเท่ากับเทิร์นหน้าได้จั่วแค่ 1 ใบ + อีก 1 ใบที่อุตส่าห์จ่าย Mp ไปตั้งแต่เทิร์นที่แล้ว

แต่เค้าก็ Build around เอาเบเกอรี่มาทายให้มันตก shrine ไป หรือเอาขึ้นมือมา ซึ่งก็นับว่าปิดข้อเสียมันไปได้พอดี

มันก็เข้าหลัก Bad effect + Build around ล่ะนะ ทำให้มันดูวูบวาบน่ากลัวไปหน่อย

ส่วนเรื่อง Restrict นี่ไม่ต้องกลัวหรอกครับ
ผมว่าด้วยความที่มันก็จ่าย Mp เปลืองอยู่ ถ้าจ่าย 1 เฟียร์นี่ค่อยน่าคิดนะ

ส่วนเรื่องการจัดกอง ผมว่ามันก็เป็นเอกลักษณ์ของการ์ดแค่ "บางใบ" เท่านั้น ไม่ใช่ว่าทุกใบจะลงมาแล้วเรียงซะหน่อยนี่ครับ ไม่ถึงกับเสียเกมหรอกมั้ง

ถ้านี่โกง แล้วลูกกะตานี่ไม่โกงกว่าเรอะครับ 

singer
Member

Email
« Reply #4 on: February 18, 2008, 09:19:54 AM »

ของแก้ทางกาเบียลของเด็คลมที่ปลายเหตุ  หุหุ

จ่ายหนึ่ง เอากลับลงไปไว้ใต้สุด  ไม่ก็จ่าย1 เอาล่างสุดขึ้นมากันไม่ได้จั่วหรือโม่ทิ้ง
เสียดายตรงที่มันเวล2ค่าร่าย3นี่แหละ (ใช้แกล้งเบอเกอรี่นาซาอีได้ด้วยนะเออ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #5 on: February 18, 2008, 11:38:42 AM »

ของแก้ทางกาเบียลของเด็คลมที่ปลายเหตุ  หุหุ

จ่ายหนึ่ง เอากลับลงไปไว้ใต้สุด  ไม่ก็จ่าย1 เอาล่างสุดขึ้นมากันไม่ได้จั่วหรือโม่ทิ้ง
เสียดายตรงที่มันเวล2ค่าร่าย3นี่แหละ (ใช้แกล้งเบอเกอรี่นาซาอีได้ด้วยนะเออ

อ๊ะ

โดนมาแล้ว 

Member

« Reply #6 on: February 18, 2008, 02:00:35 PM »

ถ้านี่โกง แล้วลูกกะตานี่ไม่โกงกว่าเรอะครับ 
ลูกตานี่จ่าย1เสียเกมเลยนะครับเล่นกับGabrielหาของเอาลูกตาเทอร์นหน้าเด็ค แมลง ฟูกิลิสก็ไม่ต้องตี

ส่วนเรื่องของสาเหตุที่ผมคิดไว้นะครับคือ การจัดเรียงกองการ์ด ทำให้ได้เปรียบในการเล่นสูงครับแล้วสามารถหาตัวที่ต้อง
การในบางซ็อตที่มันต้องใช้จริงๆแล้วปิดเกมได้ทันที่

คือช่วยๆกันสร้างสรรค์การ์ดเกมแล้วก็มีความยุติธรรม มันทำให้การเล่นมีความสุขครับ

Art@Nhorn
Member

Email
« Reply #7 on: February 18, 2008, 02:03:42 PM »

ถ้ากลัวอย่างนั้นก็ ใส่ ศิวะ เลลยซิครับ

banz||รักที่สุด||สุดที่รัก
Member

Email
« Reply #8 on: February 18, 2008, 02:20:08 PM »

ความคิดของผม คิดว่า ในนี้แรงพอสมควรเลยครับ
สร้างตัวยืนได้  หา ปาปิยองได้ในเทรินต่อมา
แต่ก็ทำใจคับ มันเป็นเมต้าไปแล้ว   

God of Guardian
Member

Email
« Reply #9 on: February 18, 2008, 02:41:20 PM »

แค่เรียงของขึ้นมาใบเดียวเอง ภ้าสถานการณ์ในเกมส์เปลี่ยน การ์ดที่เรียงไว้ก็ใช้ไม่ได้อยู่ดี
ยิ่งถ้าเป็น Seal ถ้าฝ่ายตรงข้ามทำให้เรามี MP เหลือน้อย จั่วขึ้นมาก็เท่านั้น ลงไม่ได้ หรือลงไปแล้ว MP หมดเดี๋ยวก็เจอก่อนผ่านอีก
อีกอย่าง มันสู้เดคตีเร็วไม่ได้หรอก AT10 เอามายืนเทิร์นแรกสิ ได้ลง Shrine แน่ๆ ถ้าไม่ได้เจอเดคตั้งน่ะ และถึงจะเป็นเดคตั้ง แต่ถ้าเป็นเดคเคริ์ส หรือ ABILITY ที่เล่นงาน Gabriel ได้ ก็ตายอยู่ดีแหละครับ ดังนั้นผมว่า มันยังมีทางแก้ได้ค่อนข้างหลากหลายอยู่ดี  (เล่นอยู่เหมือนกัน รู้ดี)

kaewbaba
Member

Email
« Reply #10 on: February 18, 2008, 02:50:19 PM »

เจ้าตัวการที่ทำให้มันโกงอยู่ที่เบเกอรี่ เกิร์ลนะคับ ถ้ารึติกเบเกอรี่ เเล้วความเร็วในการทำคอมโบ
หรือการจัดหน้ากอง ทุกอย่างจะลดลง ตัว Archangle Gabriel มันมะได้โกงหรอกคับนะ

violent boyz
Member

« Reply #11 on: February 18, 2008, 03:12:58 PM »

ผมว่ามันไม่ได้โกงอะไรขนาดนั้นนะครับ แล้วก็สำหรับเดคดีวายซึ่งขาดตัวจั่วนี่ก็เป็นตัวที่ไว้ใช้เรียกการ์ดให้เลยก็ทำให้มีประสิทธิภาพทางการจั่วมากขึ้น แต่ที่ผมไม่ชอบ
คือ มันง่ายไป ถ้ารวมร่างใช้ซะอย่างเดียวจะดีมากแต่นี่มีเมจเซนเจอก็ใช้ได้มันง่ายเกินหนะครับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #12 on: February 18, 2008, 05:18:59 PM »

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่เกบริเอล เพราะตีส่งกลับShineได้ง่ายๆอยู่

แต่ติดปัญหาที่ทำยังไงถึงจะเจาะเข้าไปตีได้ (เพราะตัวที่ยืนอยู่ข้างหน้าAtเยอะเหลือเกิน อย่างมิคาเอล)

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #13 on: February 18, 2008, 06:26:24 PM »

รีสติกเบเกอรี่เถอะ
เหลือ2พอ
ตั้งแต่อยู่ในเดคซินละขอแค่ได้เห็นการ์ดไม่ว่าวิธีใดเบเกอรี่จะสร้างความได้เปรียบได้อย่างมากมายทุกที

คห.ส่วนตัว

leyr_leferlass
Member

« Reply #14 on: February 18, 2008, 08:19:45 PM »

ปัญหาไม่น่าจะอยู่ที่ตัวอัครเทวดากาเบรียล นะ เหมือนจะอยู่ที่ตัวการืดที่เรียกมากกว่า ต่อให้ Ristrict ไปก็ไม่ได้ลดการใช้ลงเลย เพราะยังไง กว่า 50% ก้ใส่กันแค่ 2-3 อยู่แล้ว ใครที่ใส่ 4 นี่เรียกว่า ไม่มีอะไรจะใส่ ... ;D.

แต่ก็อีกอ่ะล่ะ ริสติกได้ แต่เรื่องแบนคงเป็นไปไม่ได้ เพราะ ไม่ได้ใช้ได้ทุก Deck หรือทุกสถาณการณ์เสมอไป และไม่ได้เกิดคอมโบรุนแรงซะจนน่าเกลียด แม้ว่ามันจะเร็วก็เถอะ ก็ยังไม่ถึงขั้นว่าเร็วแล้วทำให้อีกฝ่ายแพ้ได้ทันที.... :P

angledemon
Member

Email
« Reply #15 on: February 18, 2008, 08:27:40 PM »

ผมว่าการแก้มันก็มีเยอะนะไม่ใช่ว่าเราไปโดนอะไรมาก็จับแบบนจับรีรีสติกหมด
ถึงมันวางได้แต่ก็เสียเวลาอยุ่ดีถ้าเด็คเราดีพอไม่จำเป้นต้องสนใจก้ได้เอามาวางไหนจะเสียเอ็มพีลงอีกเกมมันช้าไปอีก
แต่ถ้าไม่มีเลยเด็คท่านมิคาเอลกว่าจะได้เกิดก็ตายพอดีผมว่ามันเก่งตามความสามารถของมันก็ดีแล้ว

iMnemoniC™
Member

« Reply #16 on: February 18, 2008, 08:31:51 PM »

ถ้ามาเดี่ยวๆ ตัวเดียว ไม่สมควรแบนไรอริสติกแน่นอน...

แต่มันมีคอมโบนี่จิ...

แน่นอนว่าแค่เรียกขึ้นกองมันทำไรไม่ได้หรอก แต่ต่อจากนั้นล่ะ...

มันมีตัวต่ออีก้พียบ...

แล้วตอนนี้ก็มีคนคิดคอมโบขึ้นมาแล้วด้วย แม้ว่ายังจะไม่แรงมาก แต่ผมว่ามีแนวโน้มที่จะพัฒนาต่อไปได้อีกเยอะ...

ไว้รอดูต่อไปดีกว่า ถ้ามันรุนแรงมากจนเด็คอื่นสู้แทบไม่ได้เดี๋ยวก็มีการปรับแก้เอง ไม่ต้องห่วงหรอก...

คาร์ลิโต้ หัวฟูที่สอง
Member

Email
« Reply #17 on: February 18, 2008, 11:07:42 PM »

เกลียดจัดฉากก็ใส่ Lock Up เลยสิว่ะ

Ξ ф EũĜęNie Ξ ф
Member

« Reply #18 on: February 18, 2008, 11:10:33 PM »

ตัว เรียง ไม่เท่าไหร่

เเต่ ตัวจั่วอินเทอเฟียเนี่ยสิ - - 

เบเกอรีเนี่ย ใส่ได้ใบเดียว ก็พอเเล้วมั้ง

ได้เปรียบเกิน ทั้งจั่ว ทั้งตกชายน์จากกอง ทั้งขึ้นทั้งร่อง

~+*_KiTTy_AzAr_*+~
Member

« Reply #19 on: February 18, 2008, 11:19:30 PM »

โดยส่วนตัว ยังไม่รู้พิษสงของมัน เลยบอกมากไม่ได้ (หลังๆฝึกเด็กให้เป็นโปรฯอยู่ ไม่ค่อยได้เจอโปรฯเลย แหะๆ)

แต่จากที่มัน"สวยเลือกได้" ก็น่าจะโดนไปบ้างนะ

Real_MAN
Member

Email
« Reply #20 on: February 18, 2008, 11:22:34 PM »

ถ้าจะ restrict ก็คงเหลือ 2 ใบแหล่ะครับ
แต่คิดว่า bakery girl สมควรโดนมากกว่าเยอะเลย
ไอ้จ่าย 0 ใช้สกิลเนี่ย ต่อให้ไม่รู้ใบบนก็ยังใช้เล่น ๆ ได้
และถ้าไม่มีเบเกอรี่ Archangel Gabriel ก็จะไม่โหดเท่าไหร่
ถ้าใช้ Parrot Broadcaster ก็ไม่แรงเท่าเบเกอรี่อยู่ดีครับ

แต่ถ้าถามว่าอะไรสมควรจะโดนมากที่สุดในช่วงนี้
ผมคิดว่าเป็น Centaur Archer Cavalier ครับ
ควรจะโดนเหลือแค่ใบเดียวเป็นอย่างยิ่ง

Sun Ce
Member

« Reply #21 on: February 18, 2008, 11:24:58 PM »

ถ้าจะ restrict ก็คงเหลือ 2 ใบแหล่ะครับ
แต่คิดว่า bakery girl สมควรโดนมากกว่าเยอะเลย
ไอ้จ่าย 0 ใช้สกิลเนี่ย ต่อให้ไม่รู้ใบบนก็ยังใช้เล่น ๆ ได้
และถ้าไม่มีเบเกอรี่ Archangel Gabriel ก็จะไม่โหดเท่าไหร่
ถ้าใช้ Parrot Broadcaster ก็ไม่แรงเท่าเบเกอรี่อยู่ดีครับ

แต่ถ้าถามว่าอะไรสมควรจะโดนมากที่สุดในช่วงนี้
ผมคิดว่าเป็น Centaur Archer Cavalier ครับ
ควรจะโดนเหลือแค่ใบเดียวเป็นอย่างยิ่ง
ไม่ควรอ่ะ Cavalier

ตัว ยังไม่รู้พิษสงของเด็คGabriel ช่วงนี้เล่นอยู่หลังร.ร.
ไงๆช่วยโพสเด็ค ให้ดูหน่อยสิครับ

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #22 on: February 18, 2008, 11:25:22 PM »

คาดว่าโดนแน่แต่อาจหลัง GT

AS12
Member

Email
« Reply #23 on: February 18, 2008, 11:32:34 PM »

ยังไม่สมควรโดนด้วยประการทั้งปวงครับ

Legend Of Knight
Member

Email
« Reply #24 on: February 18, 2008, 11:34:18 PM »

เบื่อกระทู้แนวนี้มากเลย เหมือนพยายามสร้างกระแสยังไงไม่รู้ครับ

เวลาสู้ไม่ได้ก็บอกแบนสิ ริสติกสิ แล้วมันจะสนุกยังไงครับเล่นการ์ด

ทำไมคุณไม่คิดว่าจะหาการ์ดแก้ทาง หรือวิธีรับมือ เปลี่ยนชื่อกระทู้จากแบน เป็น ช่วยหาวิธีแก้ดีกว่าไหม

ส่วนตัวคิดว่าท่านกาเบียลเก่งครับ แต่สมควรโดนหรอ? จ่าย เอ็มพี 2

ไม่ใช่หากันฟรีๆ ถึงแม้ส่งผลที่จะแก้เกมได้บ้าง แต่ไม่ทุกครั้งเสมอไป แล้วยังก็เหมือนเสียสิทธิ์ในการจั่ว 1 ใบ

ในขณะที่คูณได้จั่ว 2 ใบแน่ๆไม่ต้องเสียเอ็มพี แล้วที่สำคัญมันไม่ใช่การ์ดจั่วโดยทันที

ถ้าอยู่ในเกมการเล่นจริงๆ เกมส์มีโอกาสพลิกเสมอ ถ้าสถานการณ์เปลี่ยนการ์ดที่จั่วมาหละ

ไม่เน่าคามือหรอครับ เพราะเรียงเสร็จก็ต้องลุ้นคุณจั่ว 2 ใบก่อนอยู่ดีถ้าคุณแก้เกมได้ก็จบ มันก็ 50 / 50 นะ

แล้วคอมโบต่างๆก็ไม่ได้หยุดยากอะไรเลย ท่านกาเบียลไม่ได้ยกเลิกอะไรเลย นะครับ

แต่ในความคิดผมที่คิดว่าสมควรโดนจริงๆ ก็น่าจะเป็นเบเกอรี่มากกว่าน่าจะเหลือ 2 ใบเพราะใช้ได้หลากหลายอยู่ได้

เกือบทุกเด็ค ต่อยอดคอมโบได้มากมาย แต่ก็อย่างว่ามันก็อยู่ของมันมานานละ

ปล. นี่คือความเห็นส่วนตัวครับ ถ้ามีถ้อยคำไม่ดีก็ขอโทษ ณ ที่นี้เพราะ บอกจากใจจริงๆครับ

« Last Edit: February 18, 2008, 11:45:56 PM by Legend Of Knight » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #25 on: February 18, 2008, 11:44:29 PM »

ผมดันคิดว่า มันไม่ได้โกงขนาดนั้นนะครับ กลับดีสำหรับบางเดคที่ตัวยืน เลเวล ๕  ซึ่งกว่าจะเจอ บางที แพ้ไปแล้ว เฮ้อ

ปล. ผมว่า มันดี จิงๆ นา อาจจาดีเกินไปนะซิ อิอิ

อย่าพึ่งโดน เรย คนยังไม่ทันได้เล่น   

EyeShield12
Member

« Reply #26 on: February 19, 2008, 01:17:44 AM »

ถ้าจะรีสติก Gabriel ก็ต้องริสติก Bastet ด้วยสิ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #27 on: February 19, 2008, 01:22:01 AM »

โกงไม่โกงก็ไปลองเล่นกันเองแล้วกัน

ถ้าดูหน้ากองฝั่งงตรงข้ามเป็นวาเลนเซียกองนึง ออโดนัสกองนึงก็หมดใจจะเล่นละ

ตัวนี้ริส2พอมังครับ
ไม่งั้นไม่ต้องเล่นกันพอดี

บางทีไม่ต้องเลยก็ได้แต่ยอมรับว่าเวอร์ไปนิดๆกับบเดคที่จัดมิสมาเฉพาะทาง
« Last Edit: February 19, 2008, 01:25:32 AM by CIFA-จีจ้า ญาณินโย่!!!- » Logged

Member

« Reply #28 on: February 19, 2008, 01:24:53 AM »

ถ้ามาเดี่ยวๆ ตัวเดียว ไม่สมควรแบนไรอริสติกแน่นอน...

แต่มันมีคอมโบนี่จิ...

แน่นอนว่าแค่เรียกขึ้นกองมันทำไรไม่ได้หรอก แต่ต่อจากนั้นล่ะ...

มันมีตัวต่ออีก้พียบ...

แล้วตอนนี้ก็มีคนคิดคอมโบขึ้นมาแล้วด้วย แม้ว่ายังจะไม่แรงมาก แต่ผมว่ามีแนวโน้มที่จะพัฒนาต่อไปได้อีกเยอะ...

ไว้รอดูต่อไปดีกว่า ถ้ามันรุนแรงมากจนเด็คอื่นสู้แทบไม่ได้เดี๋ยวก็มีการปรับแก้เอง ไม่ต้องห่วงหรอก...
เห็นด้วยครับเพราะตัวต่อยอดคอมโบเยอะ

ไม่ได้คิดจะสร้างกระแสรึอะไรนะครับแต่ผมคิดว่าการเล่นการ์ดเกมแล้ว เล่นอย่างสร้างสรรค์มีผลดีต่อทุกๆฝ่าย
และการจะตั้งกระทู้ที่ ว่าจะแบนรึริสติกการ์ดใบนู้ใบนี้  ต้องมีเหตุสำคัญและจำเป็นครับ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

singer
Member

Email
« Reply #29 on: February 19, 2008, 01:30:54 AM »

เหตุผลความน่ากลัวของกาเบียลคือ สวยสั่งได้
แต่แก้ทางเราก็มีพอสมควร เพียงแต่ว่าจะทันไหม

ริสเบเกอรี่ ก็เอากาเบียลเรียกขึ้นมารอจั่วด้วยคอมโบ

จ่าย 3 ลง กาเบียล เรียกนกแก้ว
จ่าย 2 (ไม่คอมเพราะมีนกแก้วช่วย) เรียกเบเกอรี่ขึ้นบน
จ่าย 1 สกิลนกแก้ว จั่วเบอเกอรี่

ถ้ารอดเทรินหน้าก็ปฏิบัติการสวยสั่งได้ T_T

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็แล้วแต่ว่าจะรอดหรือไม่รอด 

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: