Summoner Master Forum
October 02, 2024, 04:40:39 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: --Mighty [[[the wall fairy]]]--  (Read 2298 times)
0 Members and 4 Guests are viewing this topic.
Legend Of Knight
Member

Email
« on: February 01, 2008, 12:43:39 AM »

หลังจาก revelation ออกก็ได้เห็นการ์ดเต็มๆ เลยลองนำไมตี้ที่เคยลองจัดไว้มาปัดฝุ่นโมใหม่อีกครั้ง

Seal [25]

The Mighty Angel                                  3
Watery Wall Fairy                                  3
Zulieka                                                  2
Python, the Guardian Dragon                2
Andre, the king of Annedisonge             1
werecat bandit                                       3
Bakery Girl                                             3          
Nazae                                                    2            
Telumana, the Sky Dragon                     1
Blue Fin Mermaid                                    1
Timperra                                                 2
lazal mage                                              2

Mystic
Fidelis Et Verax        2
Sertimus Phialam      2
แล้วแต่ชอบครับหลักแค่นี้คงพอ เน้น revelation เยอะๆครับเพราะเด็ครี้เราจั่วซีลเยอะมิสติกจะได้ไม่ขาดมือ

มาดูหน้าที่แต่ละใบดีกว่า

The Migthy Angel
ใบทำเกมหลักของเราประกอบด้วย 3 ธาตุ(ใบแรกของSmn) หน้าที่หลักคือพยายามอยู่ Df lineไว้ ถ้าในเทินแรกๆคิดว่ายังไงก็น่าจะไม่ตาย เพราะเรามีมันไว้ใช้สกิลจ่าย Mp 2 อินเทอร์เฟียนำซีลเข้ามาในสนาม ใช้ได้หลากหลายมากอาจจะดึงซูไลก้ามาบังหน้า ดึงแฟรี่ดราก้อนผลัก แม้แต่ดึงเทลูมาน่ามา
ล่อมิสติก ฆ่าเมต้าได้หลายๆเด็คเลย ใส่ไว้3 ใบคิดว่ายังไงก็ต้องขึ้น เนื่องจากเรามี เวอร์แคทหาด้วย

Watery Wall Fairy
ตัวตี พูดแค่นี้คง งง กันไปตามๆกันตีได้หรอ คอมได้at9 อะคอมน้ำยังได้แค่ 10 เอง แต่เดี๋ยวก่อนสิ มันยกเลิกมิสติกนะ ยังไงหล?ะก็ถ้ามีธาตุ ในสนาม 4 ธาตไง ไมตี้ตัวเดียวก็ 3 แล้วนะหาไฟอีกใบ แล้วยืนได้หรอ? มันป้องกันตีไง เรายืนเท่ไว้งั้นแหละ ลอจังหวะดีค่อยตีไป ซึ่งจังหวะโอกาสสามารถสร้างได้โดยไมตี้ ถ้ามิสติกแก้ทาง หาซีลมาเตะทีนึงแล้วค่อยตี อ่ราวแล้วตีพอหรอ ตีแล้วแก้ได้หรอ มันจ่าย 1 ตีเองจะกลัวอะไร

Zulieka
คงรู้กันแหละ ปอด!!!!!!!! ตั้งไม่ได้โยนลงไปเลย 1 เทิร์นแห่งความอุ่นใจครับ

Python, the Guardian Dragon
มังกือดินสุดแจ่มเลยใบนี้ ลงมาสลับafกับdf อนันเทิร์นเลยครับ เรียกได้ว่ายังไงก็คุ้มครับ ถ้าขึ้นมือก็ได้ใช้แน่ๆครับ สลับเล่นๆไปครับก่อกวนไปเรื่อยๆ Mp เหลือ

Andre, the king of Annedisonge
บอกได้คำเดียวครับว่า สะอาด แต่ระวังนะมันถีบเราเองด้วย   ลงไปสุ่มสี่สุ่มห้า เขาอาจเตะแผงหลังเรากระจายได้ ก่อนผ่าน อย่างเดียว!

werecat bandit
ลงมาจากอบิตี้ของไมตี้หละ แจ่มแหล่มเลยครับ จ่าย 2 ลงมาขอสักใบและพอจบซับ หนีเขากองการ์ดที่เอามาขึ้นมือพร้อมใช้ต่อ

Bakery Girl
มีดีตรงที่เป็นธาตุไฟครับ ทำให้แฟรี่ธาตุบิตี้เกิดง่ายร่ายเบาๆ ในเรื่องธาตถือว่าผ่าน มาดูทีอบิตี้ของตัวมันมั่ง เมื่อ Bakery Girl เข้ามาในสนาม Seal 1 ใบในสนาม Mp –1 / 2 Turn แล้วถ้าใช้ใส่ ไมตี้ละจ่าย 1 ใช้สกิลไปอีก 4 ครั้ง คุ้มไหม โคตคุมครับไมตี้ 1 สกิล แก้ง่ายที่ไหนละ มิสติกเขาอาจเน่าคามือเลย เผาไม่ได้ เล่นกับนาซาอีต่อได้อีก ลดปัญหาการจั่วที่เป็นจุดอ่อนครับ เพราะโดยส่วนมากเราเน้นจั่วซีล จะจั่วมิสติกได้จากสกิลของไมตี้เท่านั้น

Nazae
เกิดมาเพื่อตัวบนเป็นไฟอีก 1 ด้วย แล้วก็เรียงๆๆ

Telumana, the Sky Dragon
คือที่เลือกตัวนี้ ไม่ใช้นักเวทชาย เพราะว่า ปัจจุบันคงทราบกันดีว่าอาวุธทั้งหลายมูฟใบเดียวไม่ค่อยช่วยอะไร (มีแปะเกือบ10 หายไปใบนึงสบายๆ) เอาตัวนี้เข้ามา 1 ซับดูดมิสทั้งสนาม(เป็น โนโจ๊ก ได้เลย) แล้วนำเข้ากองการ์ด มิสติกที่มาดูดทั้งหมดละลงไชท์ ไงอุส่าแปะมาน่าสงสาร หรือเอาลงมาดูดเขาบางจังหวะคงเฮฮาน่าดูลงมาแอทเหยียบ 20 แล้วก็จากไป

Blue Fin Mermaid
โดด ชาร์มอินเทอร์เฟีย น่าสนมากเลยเหมือนนินจามืดเลย แต่ประหยัดกว่ามาก

Timperra  
เป็นอีกตัวที่ช่วยให้เราดำเนินเกมได้ชัวมากขึ้น แทบจะแก้ทางเขาได้ตลอกเลยแหละ ออลได้!!

การเล่นรวมๆ
เด็คนี้จะเน้นการป้องกันที่หนาลำบากแก่การบุกฝ่ายตรงข้าม แล้วค่อยก่อกวนด้วยสกิลของไมตี้ไปเรื่อยๆ พอถึงจังหวะเราปิดเกมได้ไม่ยาก เพียงแต่ต้องใช้เวลา แล้วจะได้รู้ว่าแอท 10 ฆ่าคนได้ จุดอ่อนมาก คือ ฟาริด อองเดรแปะดาบ เราอยู่ร่วมโลกกับมันไม่ได้ครับตีลำบากมาก แต่ก็มีไม้ตายสุด(สิ้นคิดครับ) เอาทิมเพอร่าสดออลไปเลย
« Last Edit: February 02, 2008, 01:27:44 PM by Legend Of Knight » Logged

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #1 on: February 01, 2008, 12:53:08 AM »

Watery Wall Fairy  ใช้เป็นตัวตีก็ดีตรงที่ค่าตีถูกนีละครับ 

ตัวตีเด็คนี้แนะนำเจ้า Potetatesตัวที่AT+ตามธาตุDivineในสนามอะครับ  แค่มันยืนคู่กับไมตี้ก็At+4แล้วครับ ไมตี้เป็น3ธาตุตัวมันเป็นแสง  ตัวนี้เป็นตัวตีที่ดีใช้ได้นะครับ  ในเด็คที่Sealในสนามน้อยๆอย่างนี้ เพราะsealเราเอาเจ้ามาก็กลับเข้ากองตลอดเลย  ตัวWatery Wall Fairy กลัวว่าจะไม่มีตัวรอง

ปลา12ราศี และ ราฟาเอล น่าจะติดไว้นะครับ แมวขโมยใช้หาไมตี้ขึ้นและหาทั้งเด็คให้ขึ้นตามฝ่ายตรงข้าม  ไม่มีนี พวกที่อย่างละใบไม่ต้องใส่หรอกครับ  ส่วนปลา10ราศีกับราฟาเอลใช้ตอนเราดันฝ่ายตรงข้ามก่อนผ่าน แล้วใช้ไมตี้ตีAllครับ  ปิดเกม ไม่โดนทันเดอร์โบล
« Last Edit: February 01, 2008, 12:57:33 AM by Rattikarn » Logged

Fiel
Member

Email
« Reply #2 on: February 01, 2008, 01:41:11 AM »

ใส่กาเบรียลไปเซตของก็ดีนะครับ เผื่อจะอยากใช้ใบไหนบ่อยๆ เข้ากองไปแล้ว ก็เซตให้ขึ้นมาบนๆได้ครับ

ปล. ไมต์ตี้แองเจิ้ลก็ออลได้นะ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #3 on: February 01, 2008, 03:35:45 AM »

เจ้ากำแพงมันไม่ใหญ่พอหรอกครับ ถ้าไม่เอา Lazal mage ไปชาจพลังตบล่ะนะ

Member

Email
« Reply #4 on: February 01, 2008, 08:55:01 PM »

เจ้ากำแพงมันไม่ใหญ่พอหรอกครับ ถ้าไม่เอา Lazal mage ไปชาจพลังตบล่ะนะ

ก็จริงอยู่ครับก็ว่าจะหาไฟใส่เหมือนกันครับ แต่ช่วยแนะนำว่าเอาอะไรออกดีมันแน่นไปหมด

Watery Wall Fairy  ใช้เป็นตัวตีก็ดีตรงที่ค่าตีถูกนีละครับ 

ตัวตีเด็คนี้แนะนำเจ้า Potetatesตัวที่AT+ตามธาตุDivineในสนามอะครับ  แค่มันยืนคู่กับไมตี้ก็At+4แล้วครับ ไมตี้เป็น3ธาตุตัวมันเป็นแสง  ตัวนี้เป็นตัวตีที่ดีใช้ได้นะครับ  ในเด็คที่Sealในสนามน้อยๆอย่างนี้ เพราะsealเราเอาเจ้ามาก็กลับเข้ากองตลอดเลย  ตัวWatery Wall Fairy กลัวว่าจะไม่มีตัวรอง

ปลา12ราศี และ ราฟาเอล น่าจะติดไว้นะครับ แมวขโมยใช้หาไมตี้ขึ้นและหาทั้งเด็คให้ขึ้นตามฝ่ายตรงข้าม  ไม่มีนี พวกที่อย่างละใบไม่ต้องใส่หรอกครับ  ส่วนปลา10ราศีกับราฟาเอลใช้ตอนเราดันฝ่ายตรงข้ามก่อนผ่าน แล้วใช้ไมตี้ตีAllครับ  ปิดเกม ไม่โดนทันเดอร์โบล

Watery Wall Fairy คอมอะไรก็ได้ได้ at 9 ครับ คอมน้ำได้ 10 พอคอมได้ ที่แนะนำมน่าใส่ทุกตัวครับ

ปล. ช่วยจัดคัดตัวออกทีครับ

pacozaa
Member

« Reply #5 on: February 01, 2008, 09:49:32 PM »

ไม่ใส่กราเบี้ยวด้วยหล่ะครับ ใส่เพิ่มความแน่นอน  สามารถทำคอมโบกับเบเกอรี่ได้ครับ ลดปัยหาการจั่วช้าได้ดีทีเดียวครับ
จ่าย2กราเบี้ยววางบนกอง จ่ายอีก1เพิ่มซีลในมือ จั่วมิสติกในdraw step ได้สบายอุราและยังอื่นๆอีกมากครับ
ใส่จอยฟูสองมาเสริมกาเบี้ยวแล้วตัดที่ไม่จำเป็นออก
ใส่อังเดรแทนกำแพงดีกว่าครับ
ใส่วาเร่แคทสี่เลยครับ ใช้ได้หลากหลายตามสถานะการ
ใส่มิสติกภาคเจ็ดปี ที่ตีแล้วsacrifireตอนจบซับมาด้วยนะครับ เพราะถ้าเราจะดีก็ดึงแล้วเก็บตอนจบซัมพอดีหนีเข้ากอง
 อีกอย่างนึงผมว่าใส่ปลา6ปีแทนไพทอนดีกว่าครับ  มีประโยชน์ในการออลมากกว่า

ป.ล.จริงๆมันก็แล้วแต่แนวอ่ะครับ :-\
« Last Edit: February 01, 2008, 09:58:20 PM by pacozaa » Logged

Member

Email
« Reply #6 on: February 01, 2008, 11:23:15 PM »

1.ไม่ใส่กราเบี้ยวด้วยหล่ะครับ ใส่เพิ่มความแน่นอน  สามารถทำคอมโบกับเบเกอรี่ได้ครับ ลดปัยหาการจั่วช้าได้ดีทีเดียวครับ
จ่าย2กราเบี้ยววางบนกอง จ่ายอีก1เพิ่มซีลในมือ จั่วมิสติกในdraw step ได้สบายอุราและยังอื่นๆอีกมากครับ
2.ใส่จอยฟูสองมาเสริมกาเบี้ยวแล้วตัดที่ไม่จำเป็นออก
3.ใส่อังเดรแทนกำแพงดีกว่าครับ
4.ใส่วาเร่แคทสี่เลยครับ ใช้ได้หลากหลายตามสถานะการ
5.ใส่มิสติกภาคเจ็ดปี ที่ตีแล้วsacrifireตอนจบซับมาด้วยนะครับ เพราะถ้าเราจะดีก็ดึงแล้วเก็บตอนจบซัมพอดีหนีเข้ากอง
 6.อีกอย่างนึงผมว่าใส่ปลา6ปีแทนไพทอนดีกว่าครับ  มีประโยชน์ในการออลมากกว่า

ป.ล.จริงๆมันก็แล้วแต่แนวอ่ะครับ :-\

1.อันนี้มีคนแนะนำแล้วพยายามหาที่อยู่ครับ
2.โดยส่วนตัวทิมเพอร่าดีกว่าครับ เล่นตกไชท์ได้ ร่ายเท่ากัน ออลได้ จั่วได้มากกว่า
3.มันจะกลายเป็นเด็คอองเดร เลยสิครับ
4.อันนี้ งง ครับ เราจะดึงได้ยังไง ช่วยบอกทีครับ
5.มันจะกลายเป็นเด็คอองเดรครับถ้า+กับข้อ 3 ไปอีกใช่เลย

pacozaa
Member

« Reply #7 on: February 02, 2008, 11:50:47 PM »

1.ไม่ใส่กราเบี้ยวด้วยหล่ะครับ ใส่เพิ่มความแน่นอน  สามารถทำคอมโบกับเบเกอรี่ได้ครับ ลดปัยหาการจั่วช้าได้ดีทีเดียวครับ
2.ใส่จอยฟูสองมาเสริมกาเบี้ยวแล้วตัดที่ไม่จำเป็นออก
3.ใส่อังเดรแทนกำแพงดีกว่าครับ
4.ใส่วาเร่แคทสี่เลยครับ ใช้ได้หลากหลายตามสถานะการ
5.ใส่มิสติกภาคเจ็ดปี ที่ตีแล้วsacrifireตอนจบซับมาด้วยนะครับ เพราะถ้าเราจะดีก็ดึงแล้วเก็บตอนจบซัมพอดีหนีเข้ากอง
 6.อีกอย่างนึงผมว่าใส่ปลา6ปีแทนไพทอนดีกว่าครับ  มีประโยชน์ในการออลมากกว่า

1.อันนี้มีคนแนะนำแล้วพยายามหาที่อยู่ครับ
2.โดยส่วนตัวทิมเพอร่าดีกว่าครับ เล่นตกไชท์ได้ ร่ายเท่ากัน ออลได้ จั่วได้มากกว่า
3.มันจะกลายเป็นเด็คอองเดร เลยสิครับ
4.อันนี้ งง ครับ เราจะดึงได้ยังไง ช่วยบอกทีครับ
5.มันจะกลายเป็นเด็คอองเดรครับถ้า+กับข้อ 3 ไปอีกใช่เลย

ข้อสี่นะครับ   ก็มิสติกการ์ดที่ว่า
Sextus Phialam
mp 3
pa
2 turn
เมื่อจบซับเทิร์น ผู้เล่นทุกคน แซคคริไฟล์ซิลที่โจมตีสำเร็จในซับเทิร์นนี้ของตน

กรณีนี้สมมุติว่าเป็นอังเดรนะครับ    สมมุติว่ามีSextus Phialam อยู่ในสนามแล้วนะครับ  ใช้ไมตี้ดึงอังเดรถีบแล้วตี ในขณะที่ฝ่ายตรงข้ามกลัวโดนแซคไม่กล้าตี   พอจบซับตอนจะแซ็คอังเดรก็เก็บเข้ากองตามสกิลของไมตี้อ่ะครับ

ป.ล.แค่นี้หล่ะครับ ไปประยุกกับตัวอื่นได้ง่ายมากครับ

Lightning9
Member

« Reply #8 on: February 03, 2008, 11:18:49 AM »

ผมว่าเอา telumana กับ blue fin ออกก็ได้นะครับ ใส่ตัวอื่นดูจะมีประโยชน์กว่า

Pages: [1]
  Print  

Jump to: