Summoner Master Forum
October 01, 2024, 09:16:26 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Leviathan and Behemoth (9/2/51) ดีขึ้นนิดหน่อย  (Read 5108 times)
0 Members and 8 Guests are viewing this topic.
Rattikarn
Judge
Member

« on: January 31, 2008, 11:24:57 PM »

ผมปรับSealแล้วนะครับ เอาไปเทสมาละ
Seal 25
Leviathan    2
Behemoth    2
Archangel Gabriel    3
Joyfol Fairy     2
Parrot Broadcaster   2
Whigl Wind Gargoyle    3
Water Grav Merman      4
Equestris Niger      1
Angel of Wertear   1  รวยก็นักเวทย์หญิง
Archangel  Raphael     1
Dark Distiny     2
ปลา12ราศี      3

ปรับไปนิดหน่อย ผมของไม่ค่อยมีด้วย  หลังจากไทสมาแล้วก้านกล้วยทนเท้ามาก  ใช้ยืนเฉยๆ ดีสุด Skillยิงไม่บ่อย  ที่จะใช้บ่อยจริงๆ เป็นLeviathan ครับ  เวลาบุกSkillดีมาก  เราไม่ต้องตีทันทีหลังใช้ก็ได้ไปตีTurnต่อไป เพราะหลังใช้SkillMpเหลือน้อยครับ ตีไปเสี่ยงง่าย  เล่นใจเย็นๆ เด็คมันช้า  เลยเพิ่มปลา12ราศีเข้าไปเป็นตัวรองLeviathan และแมวดำมากู้Mysticเพราะเราจะจั่วได้ช้ามาก

Mystic ก็ต้องเปลี่ยนครับวันนี้เอาไปเล่นเจอมิคาเอลทั้งวันเลย  พวกการ์ดยิงSealKali  อนาริ่งพีคยังพอช่วยได้บ้าง  แต่ถ้าพลาดเราก็แพ้เลย  อนาริ่งพีคนั้นเอามิคาเอลออกจากเกมไปเลย เพราะมิคาเอลอยู่ในShrineก็ยังสร้างปัญหาให้เราอยู่ดี 

Mysticไม่ต้องใส่ปั้มพลังมาก หรือไม่ใส่เลยซักใบก็ได้ครับ  ใส่แต่เน้นใบป้องกันและเน้นทำลายSealและMysticก็ดี  เพราะไม่ค่อยจะตีแม้แต่All  กันและส่วนลูกเดี่ยว   ต้องจัดเป็นชุดเฉพาะ

เด๋วเอาไปเล่นดูอีกทีจะมาแก้ใหม่ครับ

วิธีตั้งและหา Leviathanกับ Behemoth มาเล่น  
       เราใส่รวม4ใบ  ตอนจั่ว5ใบแรกอาจขึ้นมือซักตัว ก็ลงไปก่อนเลย  แล้วหาอีกตัวมาด้วยCombo  Archangel Gabriel+Parrot Broadcaster จะทำให้อีกตัวขึ้นมือไม่ยาก หรือจะเอามาขึ้นหัวกองไว้ก่อนแล้วร่ายด้วยSkillของWhigl Wind Gargoyle ก็ได้  ถ้า2ตัวนี้ไม่ขึ้นก็ลงArchangel Gabrielมาหาจอยฟูลแฟรี่รวมร่างยันไว้ก่อน

วิธีเล่น
       ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่าSkillของ Leviathan กับ Behemoth มันไม่ต้องใช้พร้อมกันในTurnเดียว เพราะเปลื่องMpมาก  และSkillของBehemothนั้นใช้ฆ่าตัวใหญ่เท่านั้น  ตัวเล็กๆ ใช้ตีเอา ตัวที่จะเล่นมากจริงๆ จะ เป็นLeviathanมากกว่า  ใช้ทั้งSkillและตีAllเปิดเกมในTurnต่อไป  Leviathan กับ Behemoth ไม่ค่อยได้ขยับเท่าไร เพราะใช้Mpมากเหลือเกิน

Leviathanค่อนข้างจะเป็นตัวหลัก Abilityนั้นยือเกมได้ดี โดยเฉพาะกับเด็คSkill  เป็นตัวที่ใช้เล่นทั้งSkillและตีAllปิดเกม 

Behemothตัวนี้ยันเด็คตีได้ดีกว่าLeviathan  Skillไม่ค่อยได้ใช้  ข้อควรระวังคืดมันไม่ยกเลิกอะไรเลย  เพราะฉนั้นระวังCurseให้ดี

Archangel Gabriel +Joyfol Fairy+Parrot Broadcaster   ชุดComboจั่วและหาของของเด็คนี้  ใช้ทำให้Mysticเราเล่นง่ายขึ้นด้วย

Whigl Wind Gargoyle  ตัวนี้จะทำให้ร่ายLeviathan กับ Behemoth จากหัวกองได้ประหยัดmpได้เยอะ  และก็เป็นตัวรองให้Behemothด้วย

Water Grav Merman ตัวรองของทั้งLeviathan กับ Behemoth จริงๆก็อยากใส่ตัวอื่นมากมาย  แต่ยังหาที่ดีกว่านี้ไม่ได้ เพราะมันเป็นทั้ง3อย่างนีละ

Equestris Niger ปลายเกมขอMpเล่นTuneละ9  คนอื่นห้ามเพิ่มMp  ชุดนี้มีComboMpอยู่เพียบเลย
Angel of Wertear .....ใครรวยก็นักเวทย์หญิงได้นะ
Archangel  Raphael  รักษาCurse
Archangel Uriel  คุมหลุม

4ใบล่างนี้หามาเล่นได้ไม่ยาก  จะใส่อะไรต่ามใจชอบก็ได้ 

ไม่ได้จัดลงนานเลยแฮะ  ตอนนี้กำลังดู2ตัวนี้อยู่  คิดว่าสัดส่วนSealนั้นยังปรับได้อีกเยอะ เช่น Leviathan กับ Behemoth อาจใส่อย่างละ1ใบก็ได้ และArchangel Gabriel อาจใส่แค่3ใบก็ได้  ต้องลองเล่นให้มากกว่านี้ดูก่อน เด๋วจะมาอัฟลงให้ 

ปัญหาของเด็คนี้คือ ตัวรองของทั้งLeviathan กับ Behemothมันมีน้อยมาก ตัวที่จะเป็นEvilในธาตุนําLv1ดีๆยังหายาก ทำให้การจะขึ้นท่าตีAllได้ยากจริงๆ 

แต่คิดว่าเด็คนี้ยังไม่ตันเท่าไร  แต่อาจไม่เหมาะที่จะเอามาเล่นตอนนี้ เพราะมิคาเอลเต็มไปหมดเลย
« Last Edit: February 09, 2008, 11:48:00 PM by Rattikarn » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: February 01, 2008, 12:35:20 AM »

ชอบที่เอา Gabriel มาเล่นได้ด้วย
และชอบมาก ๆ สำหรับไอเดียให้ Gabriel หาวางบนสุด แล้ว WW Gargoyle เปิดกองเอาเข้ามาเลย
เข้าใจทำดีครับ 

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #2 on: February 01, 2008, 01:47:34 AM »

เจ๋งมากๆครับ เอา Gabriel วาง Behemoth บนกอง

(แค่เรียก Parrot แล้วดูก็บุญแล้ว) เอา whirl wind เปิด - -**

gb_seaoer
Member

« Reply #3 on: February 01, 2008, 02:06:51 AM »

จากร่าย 5 จาก มือ เป็น นำเข้ามาจาก กอง อื้ม คิดไม่ถึงเลยจริงๆ

Panther
Member

Email
« Reply #4 on: February 01, 2008, 02:20:48 AM »

นอกจาก ช้าง แล้ว ไม่มี ดินตัวอื่นหรอ ครับ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #5 on: February 01, 2008, 03:31:33 AM »

ผมว่า Shannon bunyip ก็ดีนะ ได้ฟรีสยื้อเกมช่วงแรก แล้วได้ Bunyip ที่เป็นน้ำ+Evil ด้วย

• | H a p p i n e s s | •
Member

Email
« Reply #6 on: February 02, 2008, 04:05:14 AM »

* ... แต่จริงๆ การเอามาวางไว้บนสุดของกองนี่ ก็น่าใจหายอยู่นะ
   อยู่ดีๆ ถ้าเกิดเจอโม่กองจาก Dunstan หรือ Amber ล่ะก็นะ หุๆๆ เสีย Lv 5 เพราะความที่ตัวเอง Search มาแท้ๆ
   แต่ผมว่า Deck นี้ เน้นการหา Leviathan กับ Behemoth จริงๆ แต่ตัว Support อย่าง Tropical Rainforest Fairy หรือ
   Coy Crab ไม่ค่อยมีแหะ อาจเล่นยากนิดๆอ่าครับ ชอบตรงนำมาแปะบนกองแล้วร่ายนี่ล่ะนะ ^^"

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #7 on: February 02, 2008, 11:45:53 PM »

^
แถวบ้านผมไม่มีคนเล่นตัวพวกนี้นะครับ    เลยไม่กลัวเท่าไร

Posted by: Panther  Posted on: Yesterday at 02:20:48 am 
Insert Quote 
นอกจาก ช้าง แล้ว ไม่มี ดินตัวอื่นหรอ ครับ

ไม่จำเป็นต้องมีครับ  ก้านกล้วย ยืนทนมาก  ระวังKaliก็พอ  รวมEvilก็พอแล้ว  13ใครสู้กะมันยกเลิกการ์ดทุกใบ Mysticด้วย

ผมปรับSealแล้วนะครับ เอาไปเทสมาละ
Seal 25
Joyfol Fairy     2
Water Grav Merman      4
Equestris Niger      1
Angel of Wertear   1  รวยก็นักเวทย์หญิง
Dark Distiny     2
ปลา12ราศี      3

ปรับไปนิดหน่อย ผมของไม่ค่อยมีด้วย  หลังจากไทสมาแล้วก้านกล้วยทนเท้ามาก  ใช้ยืนเฉยๆ ดีสุด Skillยิงไม่บ่อย  ที่จะใช้บ่อยจริงๆ เป็นLeviathan ครับ  เวลาบุกSkillดีมาก  เราไม่ต้องตีทันทีหลังใช้ก็ได้ไปตีTurnต่อไป เพราะหลังใช้SkillMpเหลือน้อยครับ ตีไปเสี่ยงง่าย  เล่นใจเย็นๆ เด็คมันช้า  เลยเพิ่มปลา12ราศีเข้าไปเป็นตัวรองLeviathan และแมวดำมากู้Mysticเพราะเราจะจั่วได้ช้ามาก

Mystic ก็ต้องเปลี่ยนครับวันนี้เอาไปเล่นเจอมิคาเอลทั้งวันเลย  พวกการ์ดยิงSealKali  อนาริ่งพีคยังพอช่วยได้บ้าง  แต่ถ้าพลาดเราก็แพ้เลย  อนาริ่งพีคนั้นเอามิคาเอลออกจากเกมไปเลย เพราะมิคาเอลอยู่ในShrineก็ยังสร้างปัญหาให้เราอยู่ดี 

Mysticไม่ต้องใส่ปั้มพลังมาก หรือไม่ใส่เลยซักใบก็ได้ครับ  ใส่แต่เน้นใบป้องกันและเน้นทำลายSealและMysticก็ดี  เพราะไม่ค่อยจะตีแม้แต่All  กันและส่วนลูกเดี่ยว   ต้องจัดเป็นชุดเฉพาะ

เด๋วเอาไปเล่นดูอีกทีจะมาแก้ใหม่ครับ

Nihil
Member

Email
« Reply #8 on: February 03, 2008, 03:39:14 PM »

ลองเอา Behemoth ไปเล่นมาหเมือนกัน จริงว่ายืนอึด ยืนทน ดีจริง ๆ ไม่ว่าจะตั้งรับเค้าหรือตบเค้า
เรียกว่าทนเอาลงยากจริง ๆ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #9 on: February 03, 2008, 09:30:24 PM »

แต่เท่าที่เคยเล่นกับ Behemoth มานะ ถ้าไม่มี Coy Crab หรือ Leviathan ก็ต้องตบตีเอาอย่างเดียวอ่ะ - -**

Mr.lightness
Member

« Reply #10 on: February 03, 2008, 10:33:27 PM »

แต่เท่าที่เคยเล่นกับ Behemoth มานะ ถ้าไม่มี Coy Crab หรือ Leviathan ก็ต้องตบตีเอาอย่างเดียวอ่ะ - -**
ถูกต้องนะคร้าบ ต้องใส่ Coy Crab นะค้าบ เคยเห็นเพื่อนเล่น ยืนจ้องหน้ากะ Molly ระเบิดไม่ได้หงะ ขนาด Sp 1   

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #11 on: February 03, 2008, 11:45:50 PM »

^
ขอบคุณทั้งMr.lightness และAbNolzMiC ไว้จะลองCoy Crab ดูครับ   วันนี้เอาไปเล่นอีกหน่อยก็มันดีครับ  บ้าๆดี  SkillของLeviathanใช้ง่ยขึ้นเยอะ  ตีAllก็ถูกลง   แต่กลายเป็นว่าเล่นแต่Coy Crab แทนซะงั้น  เด๋วเล่นซักพักจะปรับเอามาลงใหม่

pacozaa
Member

« Reply #12 on: February 04, 2008, 10:02:11 PM »

เจอเด็คออมทำไงดีอ่ะครับสำหรับเด็คนี้(เพราะผมก็จะเล่นอยู่)

aegbxokc
Member

Email
« Reply #13 on: February 04, 2008, 11:21:37 PM »

เอ่อ.. ขอถามไรน่อยสิ BeHemothอยู่ซองไหน และ ทำไรได้อะ
ผมไม่รู้เรื่องเพิ่งเล่นได้แค่ปีเดียวเอง และตอนนี้ผมก็เล่น
อีวิล (จัดมั่วนะ)

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #14 on: February 04, 2008, 11:56:14 PM »

เอ่อ.. ขอถามไรน่อยสิ BeHemothอยู่ซองไหน และ ทำไรได้อะ
ผมไม่รู้เรื่องเพิ่งเล่นได้แค่ปีเดียวเอง และตอนนี้ผมก็เล่น

อยู่ซองใหม่ Revelation ครับ

เจอเด็คออมทำไงดีอ่ะครับสำหรับเด็คนี้(เพราะผมก็จะเล่นอยู่)
เด็ค Aom โดดเด่นด้าน Skill นักแล และการหลบข้างหลังมากที่สุด
เราก็ให้ Leviathan ใช้สกิล ลากพวกนักดนตรีแอบหลังมาที่ At Line
แล้วก็ตบ + ระเบิดเรียงตัว
หรือจะให้ Leviathan All ก็ได้ครับ ( ไอเจ้าเด็ค Aom มันแพ้ All อย่างสิ้นเชิง )

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #15 on: February 05, 2008, 11:09:16 PM »

พอได้เล่น2ตัวนี้ถึงได้รู้ว่ามันเล่นได้หลายแบบเหมือนกัน  จะจัดแยกก็ได้  หรือจัดรวมกันก็น่าเล่นได้อีก2-3แบบ

pacozaa
Member

« Reply #16 on: February 06, 2008, 01:08:25 AM »

อยู่ซองใหม่ Revelation ครับ

เด็ค Aom โดดเด่นด้าน Skill นักแล และการหลบข้างหลังมากที่สุด
เราก็ให้ Leviathan ใช้สกิล ลากพวกนักดนตรีแอบหลังมาที่ At Line
แล้วก็ตบ + ระเบิดเรียงตัว
หรือจะให้ Leviathan All ก็ได้ครับ ( ไอเจ้าเด็ค Aom มันแพ้ All อย่างสิ้นเชิง )
ผมกลัวว่าเด็คออมมันไวกว่าสิครับ ร่ายน้อยพ้อยเร็วกว่าเลเวทานจะออลเบเฮมุทจะบึ้ม
« Last Edit: February 06, 2008, 01:10:12 AM by pacozaa » Logged

gb_seaoer
Member

« Reply #17 on: February 06, 2008, 01:30:00 AM »

แล้วทำไมท่านพี่ ไม่เอา ก้านกล้วย ตู้ม AoM ดินเลยล่ะครับ พี่น้อง มัน Sp 0 นิ

แล้วก็กระทืบซ้ำก็ยังได้ ไม่ก็ ปลาไหลยักษ์หมุนมันขึ้นมา แล้วตบเรียงตัว มันก็เป็น Inact ทำไรเราไม่ได้อยู่แล้วอะ

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #18 on: February 09, 2008, 11:47:13 PM »

Seal 25
Joyfol Fairy     1
Coy creb        4
Shanon          3
Bunyip           4

Mystic จัดชุดเฉพาะเหมาะสุด  เน้นป้องกัน

ปรับSealอีกครั้งนะครับ  เพิ่มShanon และBunyip เอามาช่วยป้องกัน  Bunyipยังใช้ตีต่อจากSkillของ Leviathan ได้ด้วย  และCoy creb ทำให้Behemothเล่นSkillได้ไม่ต้องรอLeviathan และเป็นใบรองให้ Leviathan ด้วย  หาขึ้นได้ด้วย 
Archangel Gabriel แต่ไม่ต้องรีบ เพราะเราควรตั้งLeviathanและBehemothให้ได้ก่อนดีที่สุด

พอปรับแบบนี้แล้ว  Leviathanไม่ได้ตีAllแล้วครับ  เน้นใช้Skillเอา  แต่ก็ไม่เลวร้ายอะไร เพราะไม่ต่างจากตีAllเท่าไร 

Nihil
Member

Email
« Reply #19 on: February 10, 2008, 04:35:13 AM »

แอบใส่ Water Grave Merman ไปเผื่อตี All ก็ไม่เลวนะครับ เป็น น้ำ มืด evil

แบบนี้ผมว่าน่าลงตัวนะ เสริมด้วยของสำหรับตัวใหญ่อย่างพวก Sword Cemetery กับขันที่ -At ตาม Lv สูงสุดใน shrine เราก็ไม่เลว

อนึ่ง

Whigl Wind Gargoyle   
กับ
Coy Creb

นี่การ์ดใหม่หรือครับ 

Gunslinger
Member

Email
« Reply #20 on: February 10, 2008, 08:30:16 PM »

แอบใส่ Water Grave Merman ไปเผื่อตี All ก็ไม่เลวนะครับ เป็น น้ำ มืด evil

แบบนี้ผมว่าน่าลงตัวนะ เสริมด้วยของสำหรับตัวใหญ่อย่างพวก Sword Cemetery กับขันที่ -At ตาม Lv สูงสุดใน shrine เราก็ไม่เลว

อนึ่ง

กับ
Coy Creb

นี่การ์ดใหม่หรือครับ 

กับ
Coy Creb

เป็น secret การ์ดในชุด revelation ครับ   

ปล.ขอ text ของ Leviathan หน่อยครับ
« Last Edit: February 10, 2008, 08:34:12 PM by Gunslinger » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #21 on: February 10, 2008, 11:47:19 PM »

Sword Cemetery กับขันที่ -At ตาม Lv สูงสุดใน shrine เรา

Sword Cemetery    อันนี้ มัน เล่นกะ ช้าง ไม่ได้ หงะ

แต่ แนะนำ ขัน ใช้ได้ดีทีเดียว 

gb_seaoer
Member

« Reply #22 on: February 11, 2008, 01:35:24 AM »

จริงแฮะ เพราะช้างมันทำให้ยกเลิก ไม่เว้นหน้าเลยนินา

ใส่ของ + ตัวเองได้อย่างเดียวอะจิเนี่ย

Nihil
Member

Email
« Reply #23 on: February 11, 2008, 02:02:31 AM »

เพล้งงงงงงงงงงง

เสียงหน้าแตก

Pages: [1]
  Print  

Jump to: