Summoner Master Forum
October 03, 2024, 08:15:14 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: มาเสนอแนะครับ  (Read 7068 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
NiCoRoBin ~Ja
Member

« on: January 29, 2008, 03:16:56 AM »

คือไม่มีอะไรมากนะครับ คิดไรเล่นๆ ก็มาโพสไว้ดีกว่า ออกตัวก่อนว่าไม่ได้อคติ กับใครเลย แต่สงสัยแล้วอยากรู้

มากกว่า  หลังจากที่ชุด7ปี ออกมา มันทำให้ผมคิดได้ว่า บริษัท ไม่เคย เทสเพลเลยหรอครับ เรื่องของการ์ด

Twelve Stars   กับคอมโบง่ายๆ ที่ มาติน + แฟนมาติน จะทำให้เกิดคอมโบแรงๆเยอะแยะ

แล้วก็อีกเรื่อง คือ การกำเนิดเดคซิน และอีกหลายๆ เดคที่ต้องมีการแบน การ รี จนบางเดค ถึงกับต้องเลิกเล่นกันไป

(ซิกมัน)   ทำไมมันถึงเป็นเช่นนี้กันละ ผมก็คิดแล้วคิดอีก สรุปได้ว่า  บริษัท ไม่เทสเพลกันดีๆ

เลยหรอ หรือว่า บุคคลที่ เทสการ์ดก่อนออกจิง เล่นกันไม่เก่ง เลยมองคอมโบเหล่านี้ไม่ออก ว่าถ้าออกมาจะแรงขนาดไหน

อยากให้ บริษัท ปรับปรุงอะไรหลายๆ อ่ะครับ  พลาดมาเยอะแล้ว  อีกอย่างผมว่าถึงเวลาที่ควร แบนการ์ด

บางอย่างแล้ว เพราะมันแรงจริงๆ ไม่ได้ต้องรอ ให้มันได้ แชมป์ GT ก่อน ถึงค่อยทำอะไรกับมัน

เช่นตัวอย่าง นาซาอี + เบอเกรี่ คู่นี้แรงมาก ถ้าไปอยู่ในเดคที่ถูกที่ถูกทาง แบบ คีรีเอ + โอมดิน

แล้วก็อย่าง คาน ควรจะ จำกัดใส่แค่ 1 - 2 ใบแทน 3เพราะว่า ผมว่าโดนส่วนตัวใบนี้มันแรง ถึงจะแรงไม่มาก

แต่ก็ทำให้เดค บางอย่าง ไม่ได้เกิดกันไปเลยทีเดียว  (เข้าใจว่าออกมาแก้ toxic อ่ะครับ)

แล้วก็ ไม่แนะนำให้ออก การ์ดมาแก้ทางกันอย่างที่เคยทำกันมา เช่น ตอนนั้นเซอเซสเป็นเมต้า มี นักเวทหญิง4ใบ

ขนาด เหลือ 1ใบก็ยังแรง จนต้องทำ ซิกมัน +เด็ก + ชาแมน กันมาเลยทีเดยว ผลแรงเกินไป ทำให้ตอนนี้

ต้องมาตามเช็คกัน ถึงกับทำให้ซิกมัน เล่นไม่ค่อยได้ กันไปเลยทีเดียว ประมาณนี้อ่ะครับ

ป.ล.   ขอบคุณที่อ่านนะครับ ถ้าขัดใจ สตาฟ หรือ mod  หรือใครก็ตาม ลบไปก็ได้นะครับ
             ผมแค่เสนอความคิดเห็นเฉยๆ  ในฐานะ คนที่ ซื้อการ์ด และเล่นการ์ด Smn อยู่ ^ ^

beabizz
Magna Judge & SMORT
Member

« Reply #1 on: January 29, 2008, 03:37:51 PM »

จริงๆ การ์ดทุกๆ ใบที่ทำออกมาก็จะมีชุดมาเทสเพลย์กันอยู่แล้วนะครับ

แต่ก็คงต้องมีบ้างที่ไม่ได้สังเกตุในบางจุด ซึ่งการ์ดใบนี้ ทีมเทสเองก็ได้ลองเล่นเด็คมาตินมาแล้ว แต่เกิดความเข้าใจผิดที่ว่า คิดว่า ชุดของมาตินจะติดได้ที่ตัวที่ติดเอง ทำให้ในการเทสค่าพลังไม่ได้สูงขนาดนี้

และก็อาจจะมีเหตุผลอีกหลายๆ อย่างที่ไม่ได้กล่าวถึง ทำให้การ์ดออกมาเป็นแบบนี้นะครับ

ซึ่งถามว่าคนเทสเล่นไม่เก่ง

ขอบอกว่า คนที่เทสไม่ใช่เล่นการ์ดนูปๆ แบบผมแน่ๆ ครับ เค้าเล่นเก่งเลยล่ะครับ แต่ก็มีบางจุดที่พลาดกันได้

ส่วนการ์ดที่เป็นเมต้าเกมส์นั้นที่บอกว่าเด็คนั้นแรง เด็คนี้แรง อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาโลกครับ

เพราะทำการ์ดออกมา มันก็ต้องมีตัวเด่นๆ ออกมาให้เลือกใช้กันบ้าง ซึ่งเมต้าเกมส์ก็ไม่ได้มีแค่เด็คเดียวแบบแต่ก่อนแล้ว ซึ่งเมต้าปัจจุบัน วนเป็นแบบงูกินหางกันทั้งสิ้น จึงไม่มีเด็คไหนเก่งเวอร์ ขึ้นกับว่าจัดเด็คไปโดนอะไรยำมาซะมากกว่านะครับ

iMnemoniC™
Member

« Reply #2 on: January 29, 2008, 04:13:12 PM »

กระแสมงกุฏนี่แรงจริงๆ...

จริงๆ การออการ์ดมาแล้วเกิดคอมโบแรงไป เนความผิดของบริษัทที่mดสอบมาไม่ดี...

แต่ ! ! !

ผมก็เข้าใจดีว่ามันเป็นไปไม่ได้ที่จะทดสอบกับทุกใบ ก็ต้องมาตามแก้กันโดย แบน + ริสติก กันไป...

แต่ถึงกระนั้นก็เถอะ มาติน นี่ไม่น่าพลาดง่ายๆ เลยนะ...

ส่วนเรื่อง เมต้า การ์ดเก่าแก้ทางการ์ดใหม่ เป็นสัจธรรม วัฎจักร ของเกมส์การ์ดอยู่แล้ว...

ต่อให้ออกการ์ดชุดแรกมาดีมากๆ สมดุลมากๆ แต่สุดท้ายมันจะมีคนเอาใบโน้นมาผสมกับใบนี้เกิด คอมโบ ที่ตอนแรกอาจจะไม่แรงนักแต่เล่นได้ง่าย ต่อมาคนอื่นๆ ก็จะเล่นตาม ทำให้เกิดเป็น เมต้า...

แล้วจะแก้ไขให้เด็คอื่นๆ เก่งขึ้นมาได้ไง ก็ต้องออกการ์ดชุดใหม่มา แก้ทาง เมต้า นั้น หรือ อย่างน้อยก็แก้ทาง ธาตุ หรือ เผ่า นั้นๆ...

แล้วมันก็จะวนกลับไปอันบนอีกที วนไป วนมาๆ แบบนี้แหละ แต่ไม่ได้แก้ด้วยวิธีนี้วิธีเดียวนะ ยังมีการออกการ์ดมาเสริมจุดเด่น ปิดจุดด้อยของเด็คอื่นๆ ด้วย...

ทำให้หลายๆ เด็คมีจุดเด่นในตัวของมัน แต่สุดท้ายยังไงก็จะมี เด็คนึงที่เล่นได้ง่ายกว่าเด็คอื่นๆ จนคนเล่นตามกันกลายเป้น เมต้า ไปอยู่ดี...

[L]unifer
Member

Email
« Reply #3 on: January 29, 2008, 04:52:18 PM »

ตอนนี้งูมันไม่กินหางอะครับ
เพราะมีงูเทพตัวเดียว
คือ "ThE SiN"
ถ้าใส่ มิกกี้ หรือ ซินแสง หน่อยก็จุ๊บคานไก่ได้ค่อนข้างได้เรื่องเลย
แต่ซินก็ยังปรับแต่งให้ชนะเดคอื่นๆ ได้ง่าย
เพราะตอนนี้การจัดเดคต้อง
จั่วให้เร็ว ใช้ว่านำขึ้นมือดีก่า
ทำคอมโบใกล้ 0 หรือจ่ายเอ็มพีน้อยกว่า
เมื่อใช้สกิล  ต้องมีทรัพยากรที่มีประโยชน์อย่างต่อเนื่อง
ไม่อาศัยมิสติก  หยุดด้วยการจ่าย MP แบบ สกิล

Felasia's speacial soldier
Member

« Reply #4 on: January 29, 2008, 05:11:10 PM »

ผมมองเรื่องประเด็นของมงกุฎว่า "เป็นการมองเหรียญ" คือจะมองให้ครบทุกด้านโดยคนผู้เดียว หรือกลุ่มเดียวคงยากที่จะมองได้ครบหมด

การที่เกิดคอมโบ มงกุฎ+มาร์ติน นั้นทั้งนี้ทั้งนั้นส่วนหนึ่งมาจากผู้เล่นด้วย ที่คิดค้นนำการ์ดต่างๆมารวมกันแล้วเกิดคอมโบที่แรงมากๆ

เอาเป็นกรณีศึกษาละกันครับ เวลานี้โทษใครก็ไม่ดีขึ้นหรอกครับ เลือกทางออกที่ดีที่สุด รู้จักปัญหา และทำการแก้ไข ผมว่าน่าจะดีกว่านะครับ

คุณว่าจริงมั้ย?

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #5 on: January 29, 2008, 07:23:11 PM »

เอาจริง ๆ นะครับ ต่อให้มีคนเก่ง ๆ มา test play เป็น 100 คน
พออกมาจริง ๆ ก็มีโอกาสผิดพลาดได้เสมอ เพราะคน test play เท่าไหร่ ไม่สู้คนทั่วทั้งประเทศที่เล่นการ์ด
ที่มีทั้งจำนวนและมีโอกาสได้ลองแง่มุมต่างออกไป

ความผิดพลาดมีโอกาสเกิดได้เสมอ
ขนาดบริษัทเกมใหญ่ ๆ ทำเกมออนไลน์ ลง patch ใหม่มา ทดสอบลองแล้วลองอีกกว่าจะปล่อยออกมา
ก๋ยังมี bug หลุดเล้ดลอดออกมาได้เสมอ
แล้วคนเล่นก็อาจจะด่าว่าว่า บริษัทไม่ได้ทดลอง ทดสอบให้ดีเสียก่อนหรือ จึงปล่อยให้มี bug หลุดออกมาได้

ซึ่งแน่นอนไม่ใช่อย่างนั้นแน่นอนตามเหตุผลขั้นต้นที่กล่าวมา

ความผิดพลาดเกิดขึ้นได้
แต่เกิดแล้ว การแก้ไขที่ถูกต้อง ให้เป็นที่พอใจกันทุกฝ่ายในแบบที่ดีที่สุด
น่าจะเป็นคำตอบมากกว่านะครับ

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #6 on: January 30, 2008, 02:27:40 AM »

โอเคกับเรื่องมงกุฎอะครับเพราะผมว่าใบนี้อาจนึกไม่ถึงกันได้

แต่
ไม่โอเคกับการเทสต์เพลย์จริงๆอะแหละเวลาพวกแรงๆนี่ก็นะ
แบบว่ารู้สึกประมาณว่าปล่อยกันมาได้

พวกที่อ่อนก็แบบว่าตอนเทสต์ได้ใช้กันจริงรึปล่าวอะไรประมาณนี้

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #7 on: January 30, 2008, 02:30:44 AM »

เอาจริง ๆ นะครับ ต่อให้มีคนเก่ง ๆ มา test play เป็น 100 คน
พออกมาจริง ๆ ก็มีโอกาสผิดพลาดได้เสมอ เพราะคน test play เท่าไหร่ ไม่สู้คนทั่วทั้งประเทศที่เล่นการ์ด
ที่มีทั้งจำนวนและมีโอกาสได้ลองแง่มุมต่างออกไป

ความผิดพลาดมีโอกาสเกิดได้เสมอ
ขนาดบริษัทเกมใหญ่ ๆ ทำเกมออนไลน์ ลง patch ใหม่มา ทดสอบลองแล้วลองอีกกว่าจะปล่อยออกมา
ก๋ยังมี bug หลุดเล้ดลอดออกมาได้เสมอ
แล้วคนเล่นก็อาจจะด่าว่าว่า บริษัทไม่ได้ทดลอง ทดสอบให้ดีเสียก่อนหรือ จึงปล่อยให้มี bug หลุดออกมาได้

ซึ่งแน่นอนไม่ใช่อย่างนั้นแน่นอนตามเหตุผลขั้นต้นที่กล่าวมา

ความผิดพลาดเกิดขึ้นได้
แต่เกิดแล้ว การแก้ไขที่ถูกต้อง ให้เป็นที่พอใจกันทุกฝ่ายในแบบที่ดีที่สุด
น่าจะเป็นคำตอบมากกว่านะครับ

เห็นด้วยทุกประการเลย

ไม่มีอะไรในโลกนี้ เพอร์เฟกต์ไปหมดทุกอย่างหรอก
ต้องมีจุดปรับปรุงหรือแก้ไขอะไรซักอย่างบ้าง ถึงจะมีรสชาติ

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #8 on: January 30, 2008, 02:36:45 AM »

โอเคกับเรื่องมงกุฎอะครับเพราะผมว่าใบนี้อาจนึกไม่ถึงกันได้

แต่
ไม่โอเคกับการเทสต์เพลย์จริงๆอะแหละเวลาพวกแรงๆนี่ก็นะ
แบบว่ารู้สึกประมาณว่าปล่อยกันมาได้

พวกที่อ่อนก็แบบว่าตอนเทสต์ได้ใช้กันจริงรึปล่าวอะไรประมาณนี้

มันเป็นรสชาติหนึ่งของชีวิต ที่ การ์ดออกมาไม่ถึง 2 วัน  มี Player ที่มองเห็นความเก่งแล้วทำให้เด็ค อดีตเมต้า กลับมาเก่งขึ้นในชั่วข้ามคืน ทำให้ราคาของ มงกุฎ กระฉูดขึ้นในวันเดียว ผู้คนที่ชอบกับเด็คที่เล่นง่ายๆ ลงมาก็เก่งเลย ก็อออกมาซื้อหาการ์ดในราคาที่แสนแพง  และ

ไม่ถึง 5 วันที่การ์ดออกมาก็มีการประกาศ แก้ Text อย่างรวดเร็วทำให้เหล่า เพลย์เยอร์นั้นน้ำตาตกใน  จำไว้ให้ดีนะพี่ หุหุหุหุ
« Last Edit: January 30, 2008, 02:38:54 AM by [C]hesSKnigh[T] • [♫] FULL CG [♫] • » Logged

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #9 on: January 30, 2008, 02:39:36 AM »

รสชาติของคำว่าเจ็บปวด

สงสารเด็กหลายๆคนครับ

เค้ามาซื้อกันแพงมงกุฎอะ
รวมทั้งอุปกรณ์เทพด้วย
บางคนดีใจใหญ่เลยที่เดคมาร์ตินตัวเองจะได้กลับมาเก่งอีกครั้งจากที่เศร้ามานาน
บางคนผมเพิ่งสอนวิธีติดผ้าลากมงกุฎให้ได้แอทแทคสูงๆที่สุดอยู่เลย

2วันจากมงกุฎเป็นอื่น...
« Last Edit: January 30, 2008, 02:42:19 AM by CIFA- เหยื่อ! - » Logged

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #10 on: January 30, 2008, 02:43:51 AM »

รสชาติของคำว่าเจ็บปวด

ขนาดทำตั้ง 3 ปี ขนาดว่ารื้อทำใหม่ยกชุดแล้วนะพี่
 แล้วยังงี้เขาจะพิมพ์ มงกุฎที่เป็น Text ใหม่ออกมาให้ใช้ไหมนี่

ปล. ขนาดผมไปล่าโควต้าที่อื่นๆ   ผมก็ยังเห็น ซินเต็มร้านอยู่เลย เพลียแฮะ 

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #11 on: January 30, 2008, 02:44:54 AM »

ซองยังม่ายพร้อม เลยครับ

[L]unifer
Member

Email
« Reply #12 on: January 30, 2008, 02:45:38 AM »

เห็นด้วยด้านการเงินกับด้านบนครับ
สิ่งที่เป็นผลกระทบสูงสุด คือ ผู้เล่นที่ยอมลงทุนซื้อการ์ดนั้นๆมา
เพราะไม่มีคัยคิดหรอกครับว่าออกมาไม่มีกี่วันก็โดนแก้เท็กการ์ด
แต่ผลกระทบนั้น ก็ตกมายังเพลย์เยอร์นั้นๆ ไม่ต่างจากตอนซิกมันส์โดนแบนยกเซ็ตเลย

อยากให้บริษัท  เล็ง  เห็นจุดนี้บ้างนะครับ  
เคยคิดบ้างมัย  ว่าเพลย์เยอร์เหล่าจะเป็นอย่างไร

MC ChamP
Member

« Reply #13 on: January 30, 2008, 02:51:39 AM »

แก้แล้วมันแย่ขนาดนั้นเลย ??

แค่มาตินทำ At 30+ ไม่ได้แค่นั้น ทำให้ความสามารถของมัน = 0 ??

ถ้าไม่แก้แล้วมาติน At 30+ ครองโลก ทุกคนไม่ต้องเล่นอะไรแล้ว นอกจากมาติน และของแก้มาติน มันดีที่สุดแล้ว ??

ลองเล่นแบบ text ใหม่ดูรึยัง ??

ผมกลับคิดว่ามันขจัดปัญหาได้ทันท่วงที และแม้มาติน และมาวินจะไม่เก่งเวอร์
แต่มันประยุกต์เอาไปใช้ได้อย่างพลิกแพลงเลยทีเดียว

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #14 on: January 30, 2008, 02:53:55 AM »

แค่มาตินทำ At 30+ ไม่ได้แค่นั้น ทำให้ความสามารถของมัน = 0 ??

ถ้าไม่แก้แล้วมาติน At 30+ ครองโลก ทุกคนไม่ต้องเล่นอะไรแล้ว นอกจากมาติน และของแก้มาติน มันดีที่สุดแล้ว ??

ลองเล่นแบบ text ใหม่ดูรึยัง ??

ผมกลับคิดว่ามันขจัดปัญหาได้ทันท่วงที และแม้มาติน และมาวินจะไม่เก่งเวอร์
แต่มันประยุกต์เอาไปใช้ได้อย่างพลิกแพลงเลยทีเดียว

เค้าถาม ว่าทำไม ม่ะเทสต์เพลย์ ให้ละเอียดครับ

ม่ะได้ถามว่า ทำไมมาร์ตินม่ะเก่ง

Member

Email
« Reply #15 on: January 30, 2008, 02:56:37 AM »

ผมรู้สึกว่าประเด็นไม่ใช่แก้เท็กซ์มงกุฎแล้วแย่นะ

Member

« Reply #16 on: January 30, 2008, 02:57:06 AM »

โดน รวม น่าจะหมายถึงว่า ทำไมไม่เทสเพล ให้ดีก่อนอ่ะครับ  ไม่ได้บอกว่ามาติน เก่งไม่เก่งนะครับ

^ ^  ผมว่าน่าจะประมาณนี้อ่ะ

[-SinveR~สารจากผู้แอบอ้าง-]
Member

« Reply #17 on: January 30, 2008, 02:57:29 AM »

ผิดประเด็นแล้วพี่ชาย
เค้าบอกว่า สงสารเพลยเยอร์ครับ
อ่านดีๆนะ
ไอ้เรื่องแก้มันไม่เท่าไรหรอก
แต่เพลย์เยอร์อื่นๆ  เค้าจะรู้สึกยังงัยมากกว่า

MC ChamP
Member

« Reply #18 on: January 30, 2008, 03:11:33 AM »

แล้วสงสารอะไรล่ะครับ ในเมื่อการ์ดมันก็ไม่ได้เก่งน้อยลงเลย
แต่ที่น้อยลงคือมาตินที่มันเก่งเวอร์ไป เลยโดนลดพลังทำลายล้างลงก็แค่นั้น

ถ้าต้องมานั่งสงสารเพลย์เยอร์ที่เล่นมาติน
แล้วปล่อยให้เพลย์เยอร์อื่นๆที่เล่นเด็คอื่นเค้าเล่นไม่ได้ อันนั้นเป็นการดี

เห็นด้วยกับที่text เริ่มต้นมันไม่ดี ไม่เหมาะสม ทำให้การเล่นรุนแรงเกินไป
แต่ไม่เห้นด้วยกับการที่เค้าแก้ไปแล้ว จะมานั่งให้ทำอะไรเพิ่มเติมอีก

ส่วน แต่เพลย์เยอร์อื่นๆ  เค้าจะรู้สึกยังงัย อันนี้ผมว่าไม่รู้สึกอะไร
เพราะคอมโบก็ยังไม่แพร่หลาย แก้ตอนนี้ ดีกว่าคนเล่นเยอะแล้วแก้

Exigency
Member

Email
« Reply #19 on: January 30, 2008, 03:12:25 AM »

อ่านแล้วนึกถึงอันนี้ได้เลย  

คุณธรรมด้านสติสัมปชัญญะพบว่า
ร้อยละ 83.7 มีความเอนเอียงที่จะไม่คิดไตร่ตรองอะไรให้ละเอียดถี่ถ้วนเพราะอาจจะทำให้เสียโอกาสดีๆ ไป
ร้อยละ 78.1 มีความเอนเอียงที่จะทำสิ่งต่างๆ ตามกระแสสังคมในทุกเรื่อง
และร้อยละ 62.6 มีความเอนเอียงที่จะใช้อารมณ์เป็นที่ตั้งในการแก้ไขปัญหาต่าง ๆ ที่รุมเร้าเข้ามา

ช่วยลังเลหน่อยก็ได้คับเวลาคิดจะทำอะไร
บางครั้งมันก็น่าจะมองออกบ้างนะ ตัวอย่างมันก็มีให้เห็นบ่อยๆ
อะไรที่มันแรงเกินไปสุดท้ายมันก็ต้องถูกจับมาอยู่ที่สมดุล
อาจจะรอดูอีกสักหน่อยก็ยังได้ไม่ต้องรีบร้อนมากมาย
พอสุดท้ายเสียตังก็ต้องมาตั้งคำถามกับปัญหาเดิมๆ

ปล.เมื่อไหร่มันจะมีเด็คเมต้าที่หลากหลายซะที
      เหมือนกับความสันติภาพที่ใครก็อยากเห็น แต่มันยังไม่เคยได้เห็นมันจิงๆซะที  

Member

« Reply #20 on: January 30, 2008, 03:29:19 AM »

เอาแบบ เหตุการ์ณ ที่ผมเจอ คือมีเด็กคนนึง เห็นคอมโบสุดยอด ของมาติน แล้วเด็กคนนั้นอยากเล่นมาก

ตั้งแต่วันแรกที่ ชุด 7ปีออก ก็รีบหาซื้อมงกุด 12 ดาวเก็บไว้ กลัวว่าจะแพง อีก2 วันต่อมา การ์ดใบนี้โดน

แก้เทก  ไปแล้ว เด็กคนนั้นซื้อมาในราคา ที่พอประมาณ ผมว่าเด็กคนนั้น คงเซงไปเลยที่เดียวอ่ะครับ

ถามว่าทำไมเด็กคนนั้นถึงซื้อ มาละในเมื่อมันแพง เด็กคงจะตอบว่า มันเก่งดีพี่อยากเอามาเล่น นานๆ

ไม่ต้องเสียตัง บ่อยๆ การ์ดแพง นะเดียวนี้   แล้วถ้ามันยิ่งนานไป มันคงยิ่งแพงแน่ๆ

ผมว่าถ้าผิดพลาด สู้ไม่ผิดพลาด ดีกว่านะครับ >.< แล้วอย่าเอาการ์ดเกมเปรียบกับเกม ออนไลน์ ด้วยนะครับ

มันเทียบกันไม่ได้เกมมันเป็นโปรแกรม ที่ต้องประมวลผล จึงต้องลองหาบัค 108 พันเก้าก่อน

แต่ การ์ดเป็นกระดาษ ที่เขียนลงไป แล้ว เห็นผลตามที่เขียนได้เลย  ไม่ต้องไปหาบัค ว่ามันจะ

เล่นไปแล้วกระดาษ จะทะลุหรือเปล่า หรือว่า ตัวเลขมันจะเปลี่ยนจาก 1 เป็น 0หรือป่าว ประมาณนี้นะครับ   

ป.ล. อย่าลืม นะครับ ว่าเด็ก ยังตังไม่เยอะ  : ซื้อการ์ดกันแต่ละที ต้องเก็บนานกันเท่าไร
         แล้วเด็ก ก็เล่น smn เยอะด้วย 

Member

Email
« Reply #21 on: January 30, 2008, 03:33:37 AM »

ความเป็นจริงคือ

ซัมเป็นธุรกิจที่มีกลุ่มเป้าหมายเป็นเยาวชนที่ยังไม่มีรายได้เป็นของตนเองนะครับ

อยากจะบอกแค่นี้

ผมคงพอแล้วกับกระทู้นี้

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #22 on: January 30, 2008, 03:42:43 AM »

มีเด็กคนนึง เห็นเกมออนไลน์เกมนึงสนุกมาก ๆ
เค้าตัดสินใจจะเล่นเกมนี้เป็นหลัก จึงได้ซื้อ package เติมเงินต่าง ๆ เพือซื้อของใช้จำเป็นในเกมทั้งหมดมาใช้ทีเดียว ด้วยเหคุผลว่า ได้ไม่ต้องเสียเงิน เสียเวลาบ่อย ๆ เติมทีเดียวเก่ง และเล่นเกมนี้เป็นหลักเลย  เดี๋ยวนี้เกมออนไลน์มันเยอะ และแต่ละเกมของในเกมที่ต้องใช้เงินจริงซื้อแพงจะตาย

เด็กน้อยสนุกกับเกมและของในเกมได้ไม่นาน
เกมตัวนั้นก็ประกาศปิดตัวลง ไม่ให้บริการในประเทศไทยอีกต่อไป

เงินทั้งหมดที่เติมของเด็กน้อยสาปสูญ
ข้อมูลทั้งหมดในเกมไม่มีค่าอะไรเลยที่จับต้องได้ หมดแล้วหมดไป
และไม่มีสิทธิ์เรียกร้องคืนตามข้อตกลงก่อนการเล่น

เด็กเล่นเกมออนไลน์กันเยอะ
และไม่มีเงินมาก

no offense น่อครับ อาจเปรียบเทียบกันไม่ได้ แต่ลองเสนอเป็นกรณีศึกษาอีกกรณีครับ

ทีมงานและทุกคนไม่อยากให้มีข้อผิดพลาดเกิดขึ้นหรอกครับ เพราะคงไม่สนุกแน่ที่ทำสินค้าออกมาแล้วโดนบ่นว่าอยู่ทุกเมื่อเชื่อวันไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม

ทีมงานไม่ว่าของผู้ผลิตผู้ให้บริการสินค้าและบริการอะไรก็ตาม หวังจะทำสินค้าและบริการของตนให้ดีที่สุด และถูกใจผู้บริโภคที่สุดอยู่แล้ว หากแต่ข้อผิดพลาดมีอยุ่เสมอครับ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างไม่สมบูรณ์แบบ

ตัวอย่างมีให้เห็นในทุกสิ่งครับ ไม่เว้นแม้แต่การ์ดเจ้าอื่น เช่น ยูกิ อาจมีเด็กเห็นเด็ค The Creator ขุด D-Hero Disc Guy มาจั่วได้ทีละ 2 จั่วไว สนุกสนานโกงมาก เลยทุ่มเงินซื้อมากะจัดเด็คนี้เล่นเต็มที่ แต่ไม่นาน Konami สั่ง restricted
D-Hero Disc Guy เพราะทำให้เกมเสียสมดุล เกมหมดความสนุก และก่อปัญหาต่อเกมในระยะยาว

เป็นความจริงที่เงินที่เด็กหรืออาจไม่เด็กทุ่มเงินซื้อมาอาจเสียเปล่าไป แต่เชื่อว่าหลายคนก็ยอมรับ เพื่อไม่ให้การ์ดเกิดความน่าเบื่อ มีความเหลื่อมหล้ำที่บางเด็คเก่งกาจเกินไป

ฉันใดก็ฉันนั้น
ของทาง smn ก็พยายามอย่างเต็มที่ที่จะทำสิ่งที่ดีที่สุดให้ถูกใจผู้บริโภคในวงกว้างมากที่สุดในคุณภาพที่ดีที่สุดเช่นกันครับ

เพียงแต่ทางฝั่งผู้เล่นก็อยากให้เห็นใจ และ เข้าใจถึงความเป็นจริงของบริษัท
ติ หรือ วิจารณ์อย่างมีเหตุผล และช่วยสร้างสรรค์สังคมการ์ดเราให้คงอยู่สนุกสนานคู่กับเรา ๆ ไปอีกนานตราบเท่านานเถิดครับ

ขอให้ทุกคนสนุกกับการเล่นการ์ด และคุยกันดี ๆ ครับผม  

S_A_Y
Member

Email
« Reply #23 on: January 30, 2008, 03:52:11 AM »

รู้สึกเหมือนกันว่า ไม่น่าพลาดง่ายเกิน

แต่ผมก็มองกลับกันว่า บางทีโจทย์ง่ายๆ ก็มักทำผิดกัน แต่โจทย์ที่ยากถึงยากมากกลับทำถูกกันออกบ่อย

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

นี่อาจจะเป็นเพราะเห่ไปเล่นตามเด็คที่เก่งหรือเปล่าครับ

บางคนมอง relic set ในชุดนี้ปุ๊บ ก็จะเล่นมาตินโดยทันที

แต่อยากให้มองอีกแง่มุมนึงว่า การ์ด set นั้นมันน่าจะอยู่ได้ในหลายๆ เด็ค ไม่ใช่แค่มาตินเด็คเดียว

Immortal-th
Member

Email
« Reply #24 on: January 30, 2008, 03:58:11 AM »

จะยังไงทั้งการ์ดทั้งเกมก็เป็นสินค้าสื้นเปลือง อย่าพึ่งเอาอารมณ์เข้าว่ากันเลยนะ

Felasia knight
Guest
« Reply #25 on: January 30, 2008, 04:01:33 AM »

คราวหน้าคงต้องเพิ่มประโยคนี้  ไว้ที่ซองการ์ด หรือตามแฟ้มต่างๆ

" การซื้อการ์ดมีความเสี่ยง  ผู้ซื้อการ์ดควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจซื้อการ์ด "  

ปอลอ.  แค่คำล้อเล่น  ไม่ได้เจตนา กวน.. แต่อย่างใด
GiantPaladin
Member

Email
« Reply #26 on: January 30, 2008, 04:07:40 AM »

กระทู้ตั้งขึ้นเพื่อถามว่ามีการเทสท์เพลย์กันก่อนหรือไม่

มีการชี้แจงแล้วว่าเทสท์แล้ว แต่เกิดความผิดพลาด

แล้วก็เปลี่ยนเรื่องกลายเป็นเรื่องความเดือดร้อนของผู้เล่นที่ต้องเสียเงินซื้อการ์ดมาแพงแล้วโดนเปลี่ยน text (ซึ่งความคิดผมมงกุฎเนี่ยจะ text ไหนมันก็น่าจะแพงทั้งนั้นแหละ ไม่เกี่ยวว่าโดนเปลี่ยน text รึเปล่าหรอก แต่หลายๆคนคงไม่พอใจที่ผิดหวังกับการที่เด็คที่ตั้งใจจะเล่นเต็มที่กลับเล่นไม่ได้มากกว่า)

และก็มีคนมาตอบแล้วว่าเสียเงินซื้อมามันก็ยังเล่นได้อย่างเก่งอยู่ดี แค่ทำให้เด็คมาร์ตินมันไม่เก่งเว่อร์ขึ้นมาเด็คเดียว ซึ่งส่งผลดีต่อประโยชน์ส่วนรวมมากกว่า ซึ่งผมก็ว่าตอบตรงประเด็นแล้วนะไม่เห็นจะผิดประเด็นตรงไหน

ผมคิดว่ามันก็มีคำตอบไปทุกคำถามแล้วนะ ควรจะพอได้แล้ว นอกซะจากว่าจะมีใครอยากสร้างกระแสด้วยการเนียนเปลี่ยนประเด็นไปเป็นเรื่องอื่นอีก

ปล. ให้ชี้แจงให้อธิบายน่ะบอกมาเถอะ ชี้แจงได้ทุกอย่างแหละ แต่อธิบายยังไงก็ไม่ยอมเข้าใจ ไม่ยอมรับ นี่ก็เหนื่อยใจนะครับ
« Last Edit: January 30, 2008, 04:14:39 AM by GiantPaladin » Logged

ผิดกฎข้อที่3 เตือนครั้งที่1
Member

« Reply #27 on: January 30, 2008, 04:37:34 AM »

ผมว่ากระทู้นี้ไม่ได้จะเอาชนะคะคานกันนะ
เอามาถกกันหน่อยก็ดี เจ้าของกระทู้ก็ดูมีเหตุผล ไม่ได้พิมพ์ประชดประชันแต่อย่างใด

เรื่องเทสเพลย์สำหรับผม ผมเคลียร์แล้ว

ผมสงสัยอยู่เรื่อง ทำไมยิ่งมากชุดเข้า ระดับความแรงของการ์ด และความยาวของ Text ยิ่งมากขึ้นๆ จนเหมือนจะเป็น Type กลายๆแบบเมจิคแล้ว
ชุดใหม่ตบชุดเก่าไปเรื่อยๆ ผู้เล่นก็ต้องตามการ์ดใหม่อยู่ตลอด เลิกเล่นที กลับมาเล่นใหม่ก็เหมือนกับเริ่มต้นจาก 0 ใหม่

มันต่างกับยูกิที่
เค้าจะเสริมจุดเด่นของแต่ละเด็คให้แตกต่างกัน แต่ละเด็คก็จะแรงไม่เหมือนกัน ทำให้มีเด็คที่หลายหลาย

และที่สำคัญคือ
ถึงจะเลิกเล่นไปนาน เด็คเก่าๆในสมัยก่อนก็ยังนำกลับมาเล่นได้ใหม่ เพียงแค่ซื้อของเสริมแต่ละเด็คที่ออกมาใหม่เพิ่มแค่นั้นเอง แม้กระทั่งตอนนี้ถึงยูกิจะผ่านมาหลายปี แบล็คเมท บลูอายส์ก็ยังสู้เด็คปัจจุบันได้

Text ซัมม่อนนี่ออกทะเลไปตั้งแต่ชุด Neo แล้ว Text มันจะยาวอะไรนักหนา ยิ่งหลังๆกลัวไม่เก่ง Text ยาวยืด แถมยัง Cancel นู่นนี่

มิสติคก็ต้องมี 2 ความสามารถในใบเดียว เดี๋ยวไม่แรง

At 10 นี่ยืนหน้าไม่ได้แล้ว เจอจ่าย 2 ตบ 11 ขึ้น และมีแนวโน้มว่า Status เริ่มต้นมันจะสูงขึ้นไปอีก

การ์ดเมจิคความสามารถแค่บรรทัดเดียว ก็สามารถนำไปคอมโบกับการ์ดอื่นได้หลากหลาย ถ้าซัมม่อนมันไม่ออกทะเลตอน Neo ผมว่าการครีเอทการ์ดน่าจะทำได้ง่ายขึ้นมากกว่านี้นะ

ก็ฝากไว้แค่นี้ก่อนละกัน ขอบคุณครับ

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #28 on: January 30, 2008, 04:42:13 AM »

น่าจะดังต่ออีกซักนิส จะได้เอาซิกมันปราบ โฮะๆ 

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #29 on: January 30, 2008, 06:15:02 AM »

ผมว่ากระทู้นี้ไม่ได้จะเอาชนะคะคานกันนะ
เอามาถกกันหน่อยก็ดี เจ้าของกระทู้ก็ดูมีเหตุผล ไม่ได้พิมพ์ประชดประชันแต่อย่างใด

เรื่องเทสเพลย์สำหรับผม ผมเคลียร์แล้ว

ผมสงสัยอยู่เรื่อง ทำไมยิ่งมากชุดเข้า ระดับความแรงของการ์ด และความยาวของ Text ยิ่งมากขึ้นๆ จนเหมือนจะเป็น Type กลายๆแบบเมจิคแล้ว
ชุดใหม่ตบชุดเก่าไปเรื่อยๆ ผู้เล่นก็ต้องตามการ์ดใหม่อยู่ตลอด เลิกเล่นที กลับมาเล่นใหม่ก็เหมือนกับเริ่มต้นจาก 0 ใหม่

และที่สำคัญคือ
ถึงจะเลิกเล่นไปนาน เด็คเก่าๆในสมัยก่อนก็ยังนำกลับมาเล่นได้ใหม่ เพียงแค่ซื้อของเสริมแต่ละเด็คที่ออกมาใหม่เพิ่มแค่นั้นเอง แม้กระทั่งตอนนี้ถึงยูกิจะผ่านมาหลายปี แบล็คเมท บลูอายส์ก็ยังสู้เด็คปัจจุบันได้

Text ซัมม่อนนี่ออกทะเลไปตั้งแต่ชุด Neo แล้ว Text มันจะยาวอะไรนักหนา ยิ่งหลังๆกลัวไม่เก่ง Text ยาวยืด แถมยัง Cancel นู่นนี่

อันนี้ผมว่าเป็นธรรมดา ผ่านไปตั้งเจ็ดปีแล้ว ถ้าการ์ดใหม่มันยังเก่งน้อยกว่าการ์ดเก่า หรือทำมาอ่อนกว่ากัน แมวที่ไหนจะเปิดซองใหม่ล่ะครับ 

รู้สึกจะเคยมีกระทู้อภิปราย เรื่องนี้ไปแล้วด้วยน่ะนะ

คราวหน้าคงต้องเพิ่มประโยคนี้  ไว้ที่ซองการ์ด หรือตามแฟ้มต่างๆ

" การซื้อการ์ดมีความเสี่ยง  ผู้ซื้อการ์ดควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจซื้อการ์ด "   

อันนี้ฮา 

อนึ่ง ลองดูอีกคนละกรณีศึกษา ต่างกะพี่ลิงนิดเดียว

ช่วง RO ประมาณ 1.5 (ล่ะมั้ง) คุณจะรู้ว่า อาชีพเดียวที่ชนะทุกอาชีพในเกมได้คือ Wizard กับ skill เทพ ไฟพิลล่าร์ ไม่เสียเวลาร่าย ไม่มี Delay เจอหน้าใครก็จุดเผาใส่เท้าได้เลย ทะลุ mdef แถมเก็บเลวลง่ายโคตรๆ เดินลากเอง เผาเอง กันสบายๆ

ทำให้ wizard ค่อน server ปั้นตัวมาเพื่อเล่น skill นี้ โดนกด Int 99 เพื่อเอา damage และ vit 99 เพื่อเลือด สำหรับการปะทะ โดยหาได้น้อยคนจะไปขึ้น dex ให้เวทย์ร่ายไว แทบจะไม่ได้ใช้เวทย์ลงพื้น อย่างดีสุดก็ gust lv.1 เอาแค่พอแข็ง กันตายเท่านั้น

แพทช์ 4.0 (ล่ะมั้ง) อัพเดต Re-Balancing ให้ skill นี้มีเวลาร่าย 1 วิ มีดีเลย์ 1 วิ เผาใต้เท้าไม่ได้

ถือเป็นจุดจบของ Wizard เกือบทั้ง server ที่เล่นๆกันตามกระแสนิยม เพราะ skill นี้ตอนนั้นโกงจริงๆ

ผมเองเล่นมา 90 กว่าๆแล้ว ยังลบทิ้งเลย เพราะเก็บไว้ก็ทำแมวอะไรไม่ได้ คล้ายๆกับกรณีคุณ Ertai แห่ง MTG

ลองพิจารณาสารที่ผมต้องการจะสืดูนะครับ ผมว่าผมเขียนครบถ้วนน่ะ

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: