Summoner Master Forum
October 03, 2024, 03:27:34 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ## วิเคราะห์ Sextus Phialam พลังแห่งการทำลายล้างของ Revelation ##  (Read 7626 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
สรยุทธ
Member

Email
« on: January 27, 2008, 05:50:24 AM »

Sextus Phialam

mp 3

Pa

2 turn

เมื่อจบซับเทิร์น ผู้เล่นทุกคน แซคคริไฟล์ซิลที่โจมตีสำเร็จในซับเทิร์นนี้ของตน

สวัสดีครับ มาพบกับผมแบบนอกรอบกันบ้างกับวิเคราะห์การ์ด 7 ปี Revelation จากกระแสอันน่าตื่นเต้นทั้งในบอร์ดและนอกบอร์ด ไม่ว่าจะเป็นร้านค้าท้องตลาด และที่อื่น ๆ อีกหลายที่ต่างจับตามองชุด  7 ปี Revelation  กันแบบติดกระแสเลยทีเดียว หลาย ๆ คนเห็นการ์ดในชุดนี้แล้ว บ้างก็ว่าเก่งหลายใบ บ้างก็ว่ามีที่ใช้งานอยู่ไม่กี่ใบ บ้างก็ว่าไม่มีเด็คน่าเล่น แต่ผมดูที่พูดมาจะเป็นส่วนน้อยซะมากกว่า

เพราะเชื่อมั่นว่าเด็กรุ่นใหม่ๆ ในยุคซัมมอนเนอร์ตอนนี้นั้นมีหัวครีเอท และสร้างสรรค์กันทุกคนอีกไม่นาน การ์ดชุด  7 ปี Revelation  ก็จะถูกนำมาปรับใช้นจนเก่งกาจทุกใบอย่างแน่นอน  วันนี้ผมจะหยิบการ์ดใบนึงในชุดมาพูดคุยกัน นอกเหนือจากการ์ดดัง ๆ ที่เรามักจะรู้จักกันดีอยู่แล้ว   Sextus Phialam  ดูเหมือนจะเป็นใบถ่วงเวลาอารมณ์ประมาณ คทาปู่ หรือ เลิฟแอนด์พีช แต่ที่จริงแล้ว เจ้า Sextus Phialam  นั้นเป็นการ์ดใบนึงในชุดที่แฝงความรุณแรงแบบน่ากลัวเอาไว้     

ในชุด  Revelation ต่างสร้างชื่อไว้ด้วยมิสติกการ์ดที่มากมาย และดูว่าใช้งานได้ทุกใบเสียด้วย วันนี้ผมจะมาพูดถึงวิธีเล่นใบนี้แบบแสบ ๆ กัน ในช่วงที่ ซีลนั้นโจมตีเราสิ่งที่พบคือ ไม่เขาก็เราที่ต้องมีตัวยืนตาย และบางครั้งก็มี ซีลมากกว่า 1 ตัวของฝ่ายตรงข้ามจที่ล้มซีลของเราให้ตายลงไป และก่อนผ่านของเจ้าของเทิร์นที่โจมตีก็มักจะร่ายอะไรให้หมดเพื่อรอ ฟิลอัพ เอ็มพี ฉะนั้น การร่าย  Sextus Phialam ในช่วงก่อนผ่านของศรัสตรูได้นั้น สามารถทำให้รูปเกมที่เสียเปรียบ กลายเป็นชัยชนะได้ทันที     

ใช้การเรียงกองจาก นาซาอี หรือ ฮอรัส เพื่อจัดเรียงคอมโบ สองใบนี้

ส่วนใบนี้ก็ซัดก่อนผ่านกันดื้อ ๆ ไปเลย

น่าเสียดายที่เราเอารูปของ Sextus Phialam  มาลงไม่ได้ว่าด้วยกฏของบอร์ดนี้ แต่ก็หวังนักว่าจะมีทีมงานนำรูปมาลงให้ดูประกอบเป็นวิทยาทานแก่เด็ก ๆ บ้าง แล้วไว้โอกาสหน้าผมจะมาเจาะลึกการ์ดใบอื่น ๆ กันอีกแล้วกันครับ วันนี้ลาไปก่อนสวัสดี
« Last Edit: January 27, 2008, 05:53:48 AM by สรยุทธ » Logged

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: January 27, 2008, 05:57:50 AM »

ใช้รุปจาก counter ที่พี่ปอเคย post แทน

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=36454.0

ใบนี้เล่นแสบ ๆ ได้เยอะครับ และความน่ากลัวของมันคือการใช้ ก่อนผ่านตอน Mp เค้าหมดเหมือนกัน
ยิ่งถ้าตัวใหญ่อย่าง Leraje อะไรพึ่งตบ seal เราตายไปนี่ฮามากครับ จบ subturn เค้าต้อง sac การ sacrifice ยกเลิก mystic ก็โดนด้วย เพราะสั่งผู้เล่น

อนึ่ง ถ้าออกมาจากกองจากผลของใบนี้

จะฮามากมายครับ

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #2 on: January 27, 2008, 01:20:05 PM »

เป็นใบฆ่าที่ถ้าโดนเข้ากับตัวนี่อยากฆ่าตัวตายจริงๆ 

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #3 on: January 27, 2008, 02:18:10 PM »

ใช้เลย รุนแรงมากสำหรับเด็คปอด / ร่ายเปิด / สกิล ทั้งหลาย

เชื่อว่า อีกฝ่ายจะไม่กล้าเอาควายๆตีมา ยกเว้นแต่ เค้าอยากจะเผา แล้วค่อยตี

แต่ถึงกระนั้น เราก็ยังมี MP แก้เนอะ

คงเป็นมิสติกสามัญประจำเด็ค อย่างว่า และครับ

ผมเรียกการ์ดใบนี้ว่า "Love and Peace" ถ้าเอ็งไม่รักสงบ ก็ลงไปนอนใน Shrine ซะ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #4 on: January 27, 2008, 04:25:34 PM »

wavy + fallen spell ไปเลยครับ

โดนไปนี่ก็เครียดล่ะครับ นี่ตูทำอะไรลงไปฟะ - -'

เป็นใบปอดที่กลับด้านมาเป็นใบฆ่าได้ครับ

banlungx
Member

Email
« Reply #5 on: January 27, 2008, 04:32:42 PM »

แต่ถ้าทำ คอม โบ เรียก อินเตอเฟีย ก่อนผ่านแบบนี้ ใช้ mp ค่อนข้างเยอะนะครับ ปา ไป 4 กว่ากว่าได้ แล้ว พอเข้าเทรินเรา เราะจะได้ร่าย seal มาตั้งตัว แทนตัวที่ตายไปไหมเนื่ย

ปล.แต่ถ้า เป็นพวก ข้ามไลน์ เก็บแต่เด็กเด็ก โดนใบนี้เข้าไป ตอนก่อนจบ ก็.....

Fiel
Member

Email
« Reply #6 on: January 27, 2008, 04:57:37 PM »

มันทำงานหลังจากสั่งตีไปแล้วด้วยเหรอครับ...

เช่น เค้าสั่งตีไปแล้ว ก่อนผ่านใช้ Fallen ทิ้งเววี่ เอาเข้ามา แล้วเค้าต้องแซคที่ตีมาหมดไหมนั่น...

S_A_Y
Member

Email
« Reply #7 on: January 27, 2008, 05:50:18 PM »

ใช้ทั้งป๊อด ทั้งฆ่าได้ในใบเดียว เจ๋งดีครับ

•StarwarS•
Member

« Reply #8 on: January 27, 2008, 07:19:55 PM »

ใบนี้นี่เองที่ผมขาดไป - -  อตนนี้มี ขันทั้ง 6 - -*

omano
Member

« Reply #9 on: January 27, 2008, 08:06:27 PM »

ผมมีขันครบอ่ะ แล้วใบนี้ถ้าให้เล่นได้ดีๆก็เล่นกับnikeแหละงับชัวร์สุดแล้วอ่ะงับ เล่นกับอันอื่นต้องพึ่งดวงทั้งนั้นเลย ฟวกตัวเวล5ตบมา ร่ายnikeแล้วร่ายขัน6 ก็มันเลย 

T a S a k i L O @ b e '
Member

Email
« Reply #10 on: January 27, 2008, 08:28:35 PM »

ใบนี้นี่เองที่ผมขาดไป - -  ตอนนี้มี ขันทั้ง 6 - -*

ผมก็ว่าอีกใบนึงมันหายไปไหนฟระ-*-

•StarwarS•
Member

« Reply #11 on: January 27, 2008, 10:21:36 PM »

นอกจากขันทั้ง 6 แล้วผมยังมี คนเป่าแตรทั้ง 6 ด้วย - -* เซงมาก

จะว่าไป Nike นี่ก็แรงจริงๆ  เคยเจอเพ่อนมัน 3 ... 8 เอาแซคคิฟาย - -*

• | H a p p i n e s s | •
Member

Email
« Reply #12 on: January 27, 2008, 10:23:34 PM »

* ... นั่นสินะ ใบนี้ ถ้าหาโอกาสร่ายลงมาได้ตอนที่เค้าสั่งตี ก็จะเจ๋งมากๆเลยล่ะ
   แต่ถ้าร่ายปกติเฉยๆ ใบนี้จะเป็น Love and Peace ไปโดยปริยาย ^^" ราวกับห้ามสั่งตี 2 Turn

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #13 on: January 27, 2008, 11:39:51 PM »

ลองให้ตัวใหญ่ ๆ ของเค้าอย่าง Leraje อะไรตบเราตายโดยไม่แก้ แต่ก่อนผ่านเค้า Mp หมด หาทางใช้ จะมันส์มากครับ
ดาบนั้นคืนสนอง ตบข้ามา เจ้า sac ตายไป 

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #14 on: January 28, 2008, 12:14:29 AM »

พี่บอลครับ ของร้านพี่ไมมันช่างหมดไวยังกะแจกฟรี ไม่ว่าจะเป็น SMN เวิร์ลออฟวอร์คราฟ เมจิก ยูกิ ที่เป็นชุดใหม่ ลงร้านได้ไม่ถึงวัน ก็เกลี้ยงซะแล้ว- - แบบนี้สั่งของเพิ่มเป็นเท่าตัวเลยจิครับ หุๆ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #15 on: January 28, 2008, 12:44:42 AM »

วันนี้ไปลองคอมโบนี้ดูแล้ว

พบว่า ฝ่ายตรงข้ามมักจะเล็งGrass dew fairy ซึ่งเป็นตัวแสบของเด็ค

ทำให้Grass dew fairy ต้องถูกบังคับให้รีบใช้Skillก่อนที่มันจะตาย นั้นก็เท่ากับเผยไต๋ให้ฝ่ายตรงข้ามรู้ ทำให้ฝ่ายตรงข้ามยังพอมีMpแก้เหลือเฟือ

แต่อยากลองใช้ตอนเขาตีAllเข้ามามากกว่า

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #16 on: January 28, 2008, 05:37:22 AM »

ตองหาจังหวะและลองเล่นบ่อย ๆ ครับ Fallen spell ก็มีครับ น่าจะหาจังหวะโดดกางไม่ยาก จ่าย 2 เท่านั้น

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #17 on: January 28, 2008, 05:56:42 AM »

น่าเล่นจริงๆ ต้องหามาเล่นซะแล้ว

Zionlover
Member

Email
« Reply #18 on: February 01, 2008, 04:11:51 PM »

น่าจะมีจำพวกใบบังคับตีนะครับ การ์ดใบนี้ จะอันตรายกว่าเดิม 2 เท่า

(เท่าที่คิดนะครับ :D :D)

เพราะว่า ถ้าสำแดงขันใบที่ 6 ใบนี้ ไปแล้ว คิดว่า คู่ต่อสู้คงไม่เอา Seal มาตีแน่ๆ อีก 1 Turn ดังนั้น เพิ่มความน่ากลัวโดยการหาใบบังคับให้ Seal ตีด้วย เพราะว่า ใน 2 Turn เราสามารถฆ่า Seal ของเขา 2 ตัว หรือมากกว่า(ถ้าตัวใหญ่ๆ ยิ่งเจ็บ หุหุ) ได้ไม่ได้ยังไงค่าอยว่ากันอีกทีครับ :D :D

JuD@z,The LorD 0f NeVeRL@nD
Member

« Reply #19 on: February 01, 2008, 08:54:17 PM »

น่าจะมีจำพวกใบบังคับตีนะครับ การ์ดใบนี้ จะอันตรายกว่าเดิม 2 เท่า

เพราะว่า ถ้าสำแดงขันใบที่ 6 ใบนี้ ไปแล้ว คิดว่า คู่ต่อสู้คงไม่เอา Seal มาตีแน่ๆ อีก 1 Turn ดังนั้น เพิ่มความน่ากลัวโดยการหาใบบังคับให้ Seal ตีด้วย เพราะว่า ใน 2 Turn เราสามารถฆ่า Seal ของเขา 2 ตัว หรือมากกว่า(ถ้าตัวใหญ่ๆ ยิ่งเจ็บ หุหุ) ได้ไม่ได้ยังไงค่าอยว่ากันอีกทีครับ :D :D

Charm Curse

Longinus
Member

« Reply #20 on: February 02, 2008, 09:16:56 PM »

Charm Curse
Yes That RIGHT!!!!!

Pages: [1]
  Print  

Jump to: