Summoner Master Forum
October 01, 2024, 07:21:04 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สำหรับมือใหม่ !!! : วิธีจัด Deck / Modify ของชาวบ้านด้วยตนเอง !!!  (Read 5020 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
AbNolzMiC
Member

Email
« on: January 23, 2008, 02:35:35 AM »

หลายคนถามเข้ามาว่า

ช่วยจัดเด็คโน้นให้ทีครับ
ช่วยจัดเด็คนี้ให้ทีครับ

อันตัวข้าพเจ้าเห็นว่า
จากที่พี่กิ๊ก มาโพสไว้คล้ายๆว่า "ล้างบอร์ด" ให้เหลือครึ่งนึง
เกรงว่าอาจจะทำให้ลำบากพี่เขามากเกินไปครับ

มีหลักการง่ายๆเพียง 2 ข้อครับ

ข้อที่ 1 : คิดแล้วว่าจะจัดอะไร ต้องหาข้อมูลให้ดีเสียก่อน !!! อย่าเพิ่งถามคนอื่น ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนไว้ก่อน

สมมติว่า สมาชิกบอร์ดนามสมมติ A ต้องการจะจัด Deck Kyoufu แนวๆ

สิ่งที่สมาชิก A ทำคือ ตั้งกระทู้ถามว่า "ช่วยจัดเคียวฟุให้หน่อยครับ ขอแนวๆ !!"
และสมาชิกส่วนใหญ่ก็จะเข้ามาบอกว่า "ใน 7 ดาวมีเยอะแยะครับๆ" ไม่ก็ "ลองหาๆดูก่อนนะ"
สร้างคำตอบอันน่าเบื่อหน่ายให้แก่ผู้ถามและผู้ดูแล ฉะนั้น

สิ่งที่สมาชิก A ควรทำคือ

SEARCH !!
           วิธี search นั้นง่ายมากครับ โดยเฉพาะการที่เราต้องการหาเด็ค

ขึ้นตอนที่ 1 : เข้าไปที่คำว่า Search ที่หัว Forum อันเบื้อเริ่มๆ หรือ
Url http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?action=search

ขึ้นตอนที่ 2 : อยากรู้เกี่ยวกับ Deck ไหนที่อยากจะจัดเช่น Poseidon ก็ให้พิมพ์ไปว่า Poseidon
แต่หลายๆคนคงบอกว่า มันก็ขึ้นของกระทู้อื่นมาด้วยสิครับ น่ารำคาญ
ให้คลิกที่ Advanced Search แล้วคลิกที่
Choose a board to search in, or search all
แล้วกดให้เหลือเฉพาะ Card Combo Deck Corner เท่านั้นครับ

เพิ่มเติม : ถึงส่วนนี้แล้ว ถ้าท่านไม่ต้องการดัดแปลงเด็ค ก็สามารถนำเด็คที่คิดว่าดูดีที่สุดในการค้นหามาเล่นได้ครับ

ขึ้นตอนที่ 3 : เปิดหลายๆหน้าเข้าไว้ เอามาอ้างอิงในสิ่งที่อยากได้
คล้ายๆกับการทำรายงานครับ ที่เราจะต้องหาข้อมูล เราควรจะอ่าน Comment ของแต่ละ Topic ดูว่า
Deck ที่เขาจัดมาก่อนเด็คนี้ มีข้อดีข้อเสียตรงไหน

นี่คือขั้นตอนเบื้องต้นนะครับที่จะต้องใช้ในการริเริ่มจัดเด็ค

ต่อมาคือการจัดเรียง Seal ครับ
เรารู้อยู่แล้วใช่หรือไม่ว่า ถ้าเราจะเล่น Deck Trahern Kyoufu Karn นั้นจะต้องทำอย่างไร
แต่หลายคนบอกว่า มันซ้ำๆซากๆ อยากลองดัดแปลง วิธีหา Seal ที่ต้องการนั้นง่ายมากครับ

ให้เราไปที่

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=36913.0

โดยวิธีการหานั้น มีผู้ที่สรุปมาแล้ว

http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=33000.0 by พี่ singer ฮับๆ

ทีนี้ ก็จบเรื่องขึ้นตอนการหาข้อมูลด้วยตนเอง

แต่ว่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
มีปัญหาอยู่ที่ว่าสมาชิกบอร์ด A นั้นไม่ทราบว่า Step ที่ตัวเองจะเล่นนั้น รั่วหรือไม่

ให้ใช้วิธีการ Search นั่นแหละครับ แล้วพิมพ์ keyword ลงไป เช่น
ถ้าอยากรู้ว่า Kuku เร่ง seal ที่มี Athena สถิตอยู่ได้หรือไม่
ก็ให้หาคำว่า Kuku Athena หรืออะไรประมาณนี้ โดยที่
ให้เปลี่ยนหัวข้อบอร์ด เป็นมาคลิกที่หัวข้อ Book of Caller หัวข้อเดียวเท่านั้น

แนะนำอีกเรื่องคือการ ใช้ความคิดของตัวเองจัด Deck เพราะว่า SMN นั้นเป็นเกมที่ต้องคิดอยู่แล้ว
จึงไม่แปลกเลย

ข้อที่ 2 : เมื่อวาง Seal เสร็จเรียบร้อยแล้ว ให้ลองถามเพื่อนที่เล่น SMN อยู่ก่อนว่า ดีแล้วหรือไม่
วิธีนี้ผมยอมรับว่าใช้บ่อยครับ เพราะเพื่อนคือที่ปรึกษาที่ดีที่สุดสำหรับเรา ลองตั้งประเด็นถกถามเพื่อนดูก่อนว่า
แบบนี้ได้หรือไม่
แบบนี้ไม่ได้ไม่ใช่หรือ

เมื่อถามเพื่อนเสร็จแล้ว เราก็เริ่มมาลง List ในบอร์ดได้เลย

ข้อควรจำ !!! : สำหรับสมาชิกเก่าๆด้วยนะครับ เราควรจะใช้ชื่อจริงของ Seal ดีกว่าชื่อเล่นใน List ของเรา
เพราะว่าสมาชิกใหม่ๆอาจจะไม่รู้

--------------------------------------------------------------------------------------------------------

เมื่อมี Comment ตอบกลับมา ให้เราเก็บข้อมูลไว้ด้วยว่า Deck ของเรานั้นบอดตรงไหน
จะมีวิธีแก้ตรงไหนได้บ้าง

หลักเบื้องต้นมีแค่นี้เองครับ สำหรับผู้ที่จะเริ่มจัด Deck หรือโมของชาวบ้านเขามาเล่น

ไม่ใช่ว่าเอ๊ะอะๆๆ ก็ ขอเด็คโน้นที ขอเด็คนี้ที
ตอนแรกๆก็ซาลง เดี๋ยวนี้ผู้เล่นมากขึ้นก็ยิ่งขอกันมากขึ้นครับ

ผมแค่มาเสนอวิธีจัดในแบบของผมเท่านั้น ไม่ได้มาอวดอ้างว่าผมนั้นฉลาดมาแต่แห่งหนใด
ผมแค่หวังดีต่อผู้ดูแล และ ตัวสมาชิกท่านอื่นเท่านั้น
ใครมีวิธีอะไรจะช่วยบอกกับผู้เล่นใหม่ๆ ก็บอกกันผ่าน Topic นี้ได้เลยนะครับ

เพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ
สำหรับผู้ที่ไม่ต้องการจัดเด็คเอง แต่ว่าอยากได้ของที่คนอื่นลองจัดแล้วมาเล่น
ให้ลองทำตามที่บอกถึงแค่ ข้อที่ 1 ขั้นตอนที่ 2 พอครับ จะได้ไม่ต้องลำบาก
« Last Edit: January 25, 2008, 03:49:59 AM by AbNolzMiC » Logged

T a S a k i L O @ b e '
Member

Email
« Reply #1 on: January 23, 2008, 02:49:35 AM »

เรียบเรียงแบบนี้ดีมากคับแต่ผมคิดว่า80%ของเด็กใหม่จะอ่านไม่จบและก็ขอแบบเดิม
+ปักหมุดเรอะก็ยังไม่เหนอยุดีแหละขนาดคราวที่แล้วยังมาขอซิกมันต์แบบใหม่ๆ
ทั้งๆที่มีการจัดประกวดซิกมันต์อยุซึ่งปักหมุดอยุ อันบนสุดก็ยังไม่เหน

ก็ใจจริงอยากให้เด็กใหม่ทุกคนเคารพ กฏ กติกา มารยาท ต่างๆของบอร์ดนี้มากกว่าคับ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #2 on: January 23, 2008, 03:03:46 AM »

นี้แหละเป็นการเรียนรู้ในมหาลัยของแท้!!!

ค้นเองหาเองแล้วค่อยนำเสนอเพื่อรับข้อติชม

(ฝึกๆไว้น่ะทุกๆคน)

RaMesis
Judge
Member

Email
« Reply #3 on: January 23, 2008, 03:12:12 AM »

ดีมาก

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #4 on: January 23, 2008, 06:03:54 AM »

ถ้าแพ้ก็ต้องดูว่าแพ้เพราะอะไร
ถ้าชนะก็ดูว่าเราชนะตรงไหน

แล้วค่อย ๆ ปรับไปเรื่อย  จัด Deck มาใหม่ มันก็ต้องไม่ลงตัวเป็นธรรมดาครับ

"ชนะแล้วเว้ย Deck ใหม่ด้วย"
"ทำไมวะ ทำได้ไง"
"ก่อนผ่าน Cool moon ว่ะ เค้าไม่มีแก้ - -"

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #5 on: January 23, 2008, 12:33:30 PM »

เชื่อได้ว่า มือใหม่ก็ยังโพสขอเดคกันอยู่ดีแหละครับ เพราะเค้าไม่อ่านกระทู้แบบนี้ แม้จะปักหมุดก็ตาม อันนี้เรื่องจริงที่ต้องทำใจครับ

Sin_of_XXX
Member

Email
« Reply #6 on: January 23, 2008, 02:00:14 PM »

แต่ก็มีโอกาสที่เด็กใหม่จะเข้ามาอ่านนี่ครับ   ;D
อย่างผมตอนเข้ามาครั้งแรกผมก็นั่งอ่านกระทู้ปักหมุดเลย  เกี่ยวกับเรื่องบุ๊กออฟคอลเลอร์  กฎกติกาของบอร์ดนี้

เขียนแนะนำไว้แหละดีแล้วครับ  คนที่อยากอ่านอยากรู้วิธีปฏิบัติตนที่ถูกต้องเหมาะสมจะได้อ่าน

แต่ถ้าจะหวังผล 100%  ก็ตามคห.ก่อนหน้าครับว่าเป็นไปได้ยาก

ZeCh@12i@H_Earth
Member

Email
« Reply #7 on: January 23, 2008, 10:34:48 PM »

ทางที่ดีทีสุด อยากเล่นเด็คอะไร ควรจะรู้Main Idea ที่ต้องการจะเล่นก่อน พอรู้แล้วก็มาดูที่ซีลและหน้าที่ของซีล และคิดรวบยอดเป็นเด็ค และหาซีล+มิสติกสนับสนุนMain Idea นั้น แล้วก็นำมาโพสต์เป็นแบบร่างๆ และข้อความเห็นจากคนอื่น เพื่อทำให้มันเป็นเด็คจริงๆที่นำมาเล่นได้ และไปทดลองเล่น หาข้อดีข้อเสีย และนำมาปรับปรุง ในที่สุดเราก็จะได้เด็คที่ดีขึ้นมาอีกเด็คหนึ่ง

ปล.จากประสบการณ์การจัดมาร์วินแสง ที่ปรับปรุงไปๆมาๆถึง10กว่ารอบ จนมากลายเป็นมาร์วินแสง+เฮจัง...

Panther
Member

Email
« Reply #8 on: January 23, 2008, 11:53:27 PM »

"ชนะแล้วเว้ย Deck ใหม่ด้วย"
"ทำไมวะ ทำได้ไง"
"ก่อนผ่าน Cool moon ว่ะ เค้าไม่มีแก้ - -"

ตายทุกราย เลยนะนั่น

ส่วนตัว ผม ไม่เคยเสริจ อย่าง ว่า เลยนะ แหะๆ ส่วนใหญ่ก็ จัด ไป ก่อน แล้ว ตั้ง ถามเอง เลย เหอๆ

maB evoL
Member

« Reply #9 on: January 24, 2008, 12:05:07 AM »

ช่วยเด็กใหม่ได้แยอะเลย

gb_seaoer
Member

« Reply #10 on: January 24, 2008, 01:32:14 AM »

โต้ง  สุดๆอะ สาระได้ใจมากครับ

ดีแล้ว เด็กใหม่ก็หัดอ่านซะมั่งนะคับ

เอาคร่าวๆโครงๆก็ยังดี แล้วที่สำคัญ

เขียน concept เด็คให้ด้วยจะทำให้ช่วยกันโมได้ง่ายขึ้นครับ

แล้วก็ไอ้ปัญหาเด็กใหม่ไม่ค่อยอ่าน

ก็คงแก้ที่เราไม่ได้เนอะ คงอยู่ที่เจ้าตัวแหละครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #11 on: January 24, 2008, 03:00:25 PM »

มีประโยชน์ดีครับ อยากให้น้องใหม่มาอ่าน ๆ กันนะครับ

อนึ่ง step Gik ฮายิด   

•StarwarS•
Member

« Reply #12 on: January 25, 2008, 02:11:19 AM »

ประเด็นมันไม่ใช่ที่เด็กใหม่เริ่มเล่นการืดหรอกครับ  มันคือเด็กใหม่เริ่มเล่นเว็บบอร์ด ใครไม่เคยเล่นเว็บบอร์ดมาก่อน ปักไม่ปักหมุด  ดูไม่เป้นหรอกครับ - -

Pages: [1]
  Print  

Jump to: