Summoner Master Forum
September 30, 2024, 08:24:25 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1] 2  All
  Print  
Author Topic: เอเอฟ มินิโฟกัส  (Read 8267 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
Felasia's speacial soldier
Member

« on: January 04, 2008, 11:40:38 PM »

พบกันอีกครั้งแล้วนะครับ กับกระทู้โฟกัสความสามารถการ์ดใหม่ๆ ช่วงนี้กระแสชุด 7 ปี ก็กำลังทวีความแรงมากขึ้น ผู้คนมากมายต่างถามไถ่อยากรู้ว่าเมื่อไร จึงจะได้ครอบครอง ก็เพราะการ์ดที่พี่ปอโพสแต่ละใบนั้น น่าใช้ยิ่งนัก (ซีล 2 ธาตุ แต่แรงได้ใจ) แต่ก่อนที่กระแสชุด 7 ปีจะมาโกยเงินของผู้เล่นอย่างเราๆท่านๆ ยังมีข่าวพรีคอนซีรีย์ใหม่ อย่าง GGA มาวาดลวดลายอย่างน่าตื่นตา บัดนี้ พรีคอนใหม่ได้กำเนิดขึ้นแล้วครับ กับเอเอฟ AF (Azar Furious)

หลังจากที่ GGA ได้ถล่มธาตุดิน จนสั่นสะเทือนทั้งวงการ วันนี้ ฟ้าได้ส่ง AF มาปราบแล้วครับ กับความสามารถชนิดที่เรียกว่า "จับคู่กันมาเกิด" เพราะเกิดมาเพื่อยับยั้ง และสังหาร GGA โดยเฉพาะเลยครับ (ผมกล่าวไม่ผิดหรอกครับ ใช้คำว่าสังหารน่ะถูกแล้ว) และก่อนที่ผมจะโฟกัสต่อ ขอกล่าวอะไรอีกนิดหน่อยแล้วกัน

ผมจะขอโฟกัสอย่างเป็นกลางที่สุดเท่าที่ผมจะทำได้ เพราะผมเล่นธาตุลมเป็นหลัก ดังนั้น หากกล่าวล่วงเกินธาตุอื่นๆ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เอาล่ะครับ มาดูกันเลยครับ ว่าพรีคอนล่าฝัน (AF) มีอะไรกันบ้าง

Azar Furious

ขอขอบคุณ คุณ Lightning9 ที่เอื้อเฟื้อภาพครับ

ลิสการ์ดภายในพรีคอนครับ http://www.santoninogame.com/yabb/index.php?topic=36927.0

ออกตัวก่อนนะครับว่า จะไม่กล่าวคอมโบใดๆในเชิงลึก และนี่เป็นเพียงการมองภายในมุมของผมคนเดียวเท่านั้น หากกล่าวล่วงเกินใดๆให้ท่านไม่สบายใจ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เริ่มกันที่ใบแรกเลยนะครับ
Khalid Azar *1
ตัวตั้งประจำเด็คเลเว่ล 3 ที่พลังไม่มากมายเหมือนแรร์ทั่วไป แต่มากับคอนเซ็ป พลังอันใหญ่ยิ่ง มาพร้อมกับความเสียสละอันยิ่งใหญ่ (?) สละเพื่อน เพื่อให้ได้รับชัยชนะ 11+3 เป็น 14 แบบชิวๆ พ่วงกับการห้ามซีลกระโดดมาใช้สกิล ที่ฝ่ายตรงข้ามต้องสยองหากซีลนั้นไม่ใช่น้ำ

Comment โดนเน้นๆเลยคือการูด้าครับ งานนี้มีง่อย อาจเน่าคามือได้ ส่วนเหยื่อที่จะโดนสละเพื่อชัยชนะไม่ใช่ใครอื่น ฟักทองไงครับ

Red Robe Evoker *1
คู่หูของพี่ยักษ์ข้างบนครับ มาคู่กันมีฮาแน่นอน ตรงตัวครับ แซคปุ๊บ โตปั๊บ ยิ่งกว่ารอดอกเบี้ยธนาคารซะอีก พ่วงด้วยความสามารถที่ลมสยองไม่แพ้ธาตุอื่น นั่นคือห้ามจั่วนั่นเอง แต่อย่าลืมนะครับ "ผู้เล่นทุกคน" งานนี้มีอืดเป็นเรือเกลือแน่นอน (ไฟยิ่งตบหนักๆอยู่ ผลาญเวทย์มากมายมหาศาล มีจั่วไม่ทันกันมั่งล่ะ)

Comment น่ากลัวทั้ง 2 ความสามารถครับ

Shula Azar *2
ซีลแนวๆอีกใบที่ค่าพลังไม่สูงนัก แต่มากับความสามารถสุดโหดอย่าง ลบความสามารถ "หรือ" ลบพลังก็ได้ ขอแค่ช้ากว่าเป้าหมายเป็นพอ พ่วงด้วยการห้ามบินข้ามไลน์ ที่ลมร้องยี้ ไฟร้องว้าว

Comment ลมข้ามไลน์อาจงอนไม่เล่นด้วย แทงโก้อาจไม่แทงโก้แล้ว อาจจะแทงท่านเอา เหอๆ

Maluceous *1
อัศวินมาร ที่มากับความสามารถแยกร่าง ขอแค่มีไฟลงหลุม เฮียแยกได้หมด พร้อมสกิลแซคเพื่อน เพื่อผลพลอยได้เอามาแยกอีกที โหดร้ายจริงๆ

Comment ห้ามคอมกันเลยทีเดียว แต่เด็คที่เล่นแบบไม่คอม จะมีภาษีดีมากๆ แถมยังเอาไปเล่นคู่กับพวกข้างบนได้อีกตะหาก น่าอิจฉาจริงๆ

Fiery Tail Squirry *1
กะรอกน่ารักๆ กับความสามารถเหมือนหอก +2 -2 แค่ยอมแซคเท่านั้น แซคกะรอกก็ดีนะ แต่ท่าทางฟักทองจะโดนก่อน ส่วนสกิลอีกอัน มักจะใช้ได้ผลดีเวลาอัศวินมารยืนข้างๆ แยกแล้วยังลบพลังอีก อะไรจะแจกแถมขนาดนั้น

Black Burn Dragon *2
มังกรที่เกิดมาเพื่อโดนแซค แต่ดูท่าว่าฟักทองจะมีภาษีดีกว่า ประเด็นเรื่องเหยื่อแซคเลยตกไป แต่ก็ยังมีความสามารถจิ้มซีลรองแบบเนียนๆมาช่วยอยู่ แต่ต้องระวังหน่อย ถ้าจิ้มแล้วตายเอง อดชุบนะครับ เจ้านาย

Fiamma, the Sword of Fire *1
สุดท้ายแล้วครับ กับมิสติกประจำพรีคอน มาเพื่อ + พลังตามเดิมครับ หรือถ้าแปะใส่กับลม เป้าหมายอาจไปนอนในหลุมได้โดยที่ยังไม่รู้ตัว จะปั้มสู้ก็ไม่ได้ เป็นเวทย์สั่งตายเลยทีเดียว เพราะนอกจากจะลบพลังแล้ว ยังพาลเอาทางรอดไปด้วย ถ้าโดนเข้าไปอาจหมดทางเยียวยาเลยทีเดียว และยังเทรดได้ด้วย ขอแค่สละนิดหน่อย

Comment ลมโดนถึงตาย ธาตุไฟแฮปปี้ครับ 2เทิร์น

ห้ามโดด ห้ามจั่ว ห้ามข้ามไลน์ ห้ามรวมร่างให้เห็น เหลือแค่ห้ามเล่นแค่นั้นเอง.....

คอนเซ็ปโหดร้ายมากครับ แต่ยังพอมีหนทางแก้ไขกันอยู่ เอาใจช่วยให้ผ่านพ้นไปได้ครับ อีกเดี๋ยว 7 ปีก็ออกแล้ว อดทนกันอีกหน่อยนะครับ ตอนนี้ก็ไฟโหด!!!!!!! น้ำมาเร็วๆนะค๊าบบบบ

« Last Edit: January 04, 2008, 11:51:47 PM by Felasia's speacial soldier » Logged

Sun Ce
Member

« Reply #1 on: January 04, 2008, 11:45:37 PM »

เสียดายKhalid Azar น่าจะเป็นเมจด้วยอ่า

Lanrete~Emalf
Member

Email
« Reply #2 on: January 04, 2008, 11:48:27 PM »

Red Robe Evoker

ไอ้นี่มา  นาซาอี+เบเกอรี่โละทิ้งเลย
มาสค์ดูมยิ่งแล้วใหญ่

น่าจะมี text เขียนว่าเฉพาะฝ่ายตรงข้ามเนาะ 5555+  (โกงไปไหมเนี่ย)

Member

« Reply #3 on: January 04, 2008, 11:50:28 PM »

ไอ้นี่มา  นาซาอี+เบเกอรี่โละทิ้งเลย

น่าจะมี text เขียนว่าเฉพาะฝ่ายตรงข้ามเนาะ 5555+  (โกงไปไหมเนี่ย)

มันจะโกง โก่ง โก้ง โก๊ง โก๋ง เลยล่ะครับ เหอๆ

ฟักทองกับดาบ ไม่คู่กันซะแล้ว ต้องยอมลงหลุม ถึงจะได้ดาบคืน เหอะๆ
« Last Edit: January 04, 2008, 11:53:04 PM by Felasia's speacial soldier » Logged

Fiel
Member

Email
« Reply #4 on: January 04, 2008, 11:55:11 PM »

มันจะโกง โก่ง โก้ง โก๊ง โก๋ง เลยล่ะครับ เหอๆ

ฟักทองกับดาบ ไม่คู่กันซะแล้ว ต้องยอมลงหลุม ถึงจะได้ดาบคืน เหอะๆ

เบเกอรี่มันไม่ใช่จั่วหนิ ก็ยังใช้ได้นะ

Member

Email
« Reply #5 on: January 04, 2008, 11:55:32 PM »

ผมว่าแซคฟักทองไม่ค่อยดีนะครับ

เพราะว่ามี text นี้อยู่

"เมื่อ [fire] ตก shrine จากการ sacrifice" อยู่เกือบทุกใบ
ดังนั้นถ้าเรา  Discard เพื่อรักษาชีพฟักทองไว้  เงื่อนไขก็จะไม่เกิด
หรือถ้า sac ธรรมดา  ก็ไม่ต่างอะไรกับเหยื่อทั่ว ๆ ไป

ดังนั้นในความเห็นของผม  สำหรับ AF แล้ว  Black Burn Dragon ภาษีดีกว่าฟักทองเยอะเลยครับ

**อ๊ะ  เบเกอรี่ยังใช้ได้รึ  เจ๋งดี  เดี๋ยวขอไปตาม BoC ให้แน่ใจดีกว่า

Moonshiny Doll
Member

« Reply #6 on: January 05, 2008, 12:04:36 AM »

พรีคอนนี้ไม่มีsealที่มีability-spใช้ง่ายๆแฮะ น่าเสียดาย ว่าจะขุดminotaur battlerมาเล่นซะหน่อย

SiGmUnDkUnG99
Member

Email
« Reply #7 on: January 05, 2008, 12:09:13 AM »

ลมโดนแล้วโดนอีกครับผม

Beam and Gangster
Member

Email
« Reply #8 on: January 05, 2008, 12:09:55 AM »

จะบอกว่าเมจไฟตัวแรกทำมังกรเวล1เน่าได้
ตรงอบิลิตี้ที่2

Sala Jang
Member

Email
« Reply #9 on: January 05, 2008, 12:19:41 AM »

งานนี้ ลมเจ็บหนักขอรับ
pony โดดจั่วไม่ได้จาก red robe evoker เเละ khahd azar

ชาร์ล หรือ ซิกมันด์ ตีข้ามไลน์ไม่ได้ จาก shula azar

SCHOLAR BEGIN
Member

Email
« Reply #10 on: January 05, 2008, 12:29:53 AM »

ถ้าเกิดไอ้ตัว เวล3 เป็นmage ล่ะก็ สุดเทพเรยแหละ

Member

« Reply #11 on: January 05, 2008, 01:11:43 AM »

เอาเป็นว่าลมมีคู่ปรับเพิ่ม จากเดิมที่เยอะอยู่แล้ว T_T

Member

Email
« Reply #12 on: January 05, 2008, 01:18:11 AM »

เจอพวกนี้  นินจาแผ่วไปเลย   

Panther
Member

Email
« Reply #13 on: January 05, 2008, 01:21:40 AM »

ขอส่วนตัว หน่อย เถอะ

นี่มันไม่ใช่ แกล้งลม แล้ว   นี่มันฆ่าลมชัดๆเลย

น่าจะมี เมจบ้าง จพได้เบ่นคู่กับ กล่องเก่าๆ อย่างสบายบรืออ

ปล.  ไม่มี อารายเล่นกับ evil ได้เลย หงะ 

ohm13
Member

Email
« Reply #14 on: January 05, 2008, 01:28:34 AM »

เบเกอรี่ยังจั่วได้ ทิมเปอร่ายังจั่วได้ ตัวจั่วสำคัญของไฟและน้ำ ยังไม่ถูกหยุด

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #15 on: January 05, 2008, 01:33:57 AM »

เป็นที่น่าสนใจว่า ถัดจาก

"แกล้งดิน" ก็ "เผาลม" กัน ซะแบบนั้น
ไม่รู้ว่า ต่อไป จะ "ดับไฟ" หรือ "ซับน้ำ" กันแน่ !!

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #16 on: January 05, 2008, 02:20:21 AM »

ผมว่าพรีคอนนี้มาช้าไปนะ
ฟังก์ชั่นๆหลายๆอย่างที่ควรจะได้ใช้ฆ่าลมอย่างเต็มที่ก็แทบไม่ได้ใช้ละเพราะตอนนี้ลมมันลืมวิธีตีข้ามไลน์ไปแล้ว
จัวก็ช้ากว่าน้ำอีก

Member

« Reply #17 on: January 05, 2008, 02:23:37 AM »

ฟังก์ชั่นๆหลายๆอย่างที่ควรจะได้ใช้ฆ่าลมอย่างเต็มที่ก็แทบไม่ได้ใช้ละเพราะตอนนี้ลมมันลืมวิธีตีข้ามไลน์ไปแล้ว

ออกมาเพื่อกดให้จมไงครับ จะได้ไม่กลับมาผงาดอีก เหอๆ สู้ต่อปายยย

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #18 on: January 05, 2008, 02:31:42 AM »

ไม่เก็ตตรงการูด้าน้ำครับ อะไรที่เน่าคามือเหรอ ???

เขียนได้ดีครับ แต่อย่างที่ว่าน่าจะเจาะคอมโบให้ลึกกว่านี้หน่อย เพราะส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องที่รู้ๆ กันอยู่แล้ว

แต่ทำแค่นี้มาให้เพื่อส่วนรวมก็ถือว่าแจ่มแล้วครับ

Member

« Reply #19 on: January 05, 2008, 03:27:22 AM »

ไม่เก็ตตรงการูด้าน้ำครับ อะไรที่เน่าคามือเหรอ ???

เขียนได้ดีครับ แต่อย่างที่ว่าน่าจะเจาะคอมโบให้ลึกกว่านี้หน่อย เพราะส่วนใหญ่ก็จะเป็นเรื่องที่รู้ๆ กันอยู่แล้ว

แต่ทำแค่นี้มาให้เพื่อส่วนรวมก็ถือว่าแจ่มแล้วครับ

ผมไม่เคยกล่าวถึงการูด้าน้ำนะครับ ที่ว่าเน่าคามือนั่นก็คือ เมื่อเดคการูด้าเจอะเจอกับ Khalid Azar ทำให้สั่งใช้สกิลโดดจากมือไม่ได้ ทั้งนี้พวกแฟรี่ก็ยังลำบาก ใช้ทวิงกิ้งไม่ได้ พอใช้สกิลจากบนมือไม่ได้ ส่วนมากก็จะไม่เก่งพอสู้ Khalid Azar ทำให้เกิดอาการลงก็ตาย โดดลงก็ไม่ได้ ทำให้เกิดอาการ"เน่า" ใช้ประโยชน์ไม่ได้

ส่วนคอมโบนั้น ได้กล่าวออกตัวไว้ก่อนแล้วครับ เนื่องจากผมจำความสามารถของการ์ดไม่ไหวจริงๆ ขนาดลมที่ผมเล่น ถ้าถามถึง text บางทีผมยังต้องไปคุ้ยหาเลยคับ

ขอบคุณในการติชมครับ ไว้ครั้งหน้าจะปรับปรุงครับ ^^

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #20 on: January 05, 2008, 11:01:03 AM »

ability ของ Khalid บอกว่า ที่ไม่ใช่น้ำนิครับ การูด้าน้ำโดดได้ - -

Sun Ce
Member

« Reply #21 on: January 05, 2008, 11:39:57 AM »

ability ของ Khalid บอกว่า ที่ไม่ใช่น้ำนิครับ การูด้าน้ำโดดได้ - -
การูด้าตัวอื่นล่ะ เหอๆ

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #22 on: January 05, 2008, 01:40:04 PM »

ยินดีครับ เขียนมาเรื่อย ๆ เป็นสาระดี

Member

« Reply #23 on: January 05, 2008, 07:07:39 PM »

เดคโดดตายทั้งเดค ทำให้เน่าได้นี่โหดร้าย ยังพ่วงถึงเปกาซัส และแฟรี่อีกด้วย ช๊อตไปหลายเดคเลย จะว่าไปลมโดดก็เยอะนะครับ เป็นซีลที่เก่งจริงๆ กล้ามก็โต

watzap
Member

Email
« Reply #24 on: January 05, 2008, 10:52:02 PM »

เดคโดดตายทั้งเดค ทำให้เน่าได้นี่โหดร้าย ยังพ่วงถึงเปกาซัส และแฟรี่อีกด้วย ช๊อตไปหลายเดคเลย จะว่าไปลมโดดก็เยอะนะครับ เป็นซีลที่เก่งจริงๆ กล้ามก็โต

มันโกงไปจริงๆแหละน้า ห้ามโดด คิดได้ยังไง ตายหลายเด็คน่ะครับเนี้ย

Sun Ce
Member

« Reply #25 on: January 05, 2008, 10:55:40 PM »

ถ้าพรีคอนนี้เกิดไวกว่านี้ Ban&Restric อาจจะหน้าตาเป็นอีกแบบก็ได้

Member

Email
« Reply #26 on: January 05, 2008, 11:20:46 PM »

แต่ยังแพ้ซินน้ำคือเก่า  -*-  เจอกับตัวตายเรียบ

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #27 on: January 06, 2008, 12:44:33 AM »

น่านสิ ผมว่าถ้า Furious มาก่อน Ban Restrict

Shaman ลม อาจจะเปน 2
Pony ก็อาจจะไม่โดนหนักกว่าเดิม

Member

« Reply #28 on: January 06, 2008, 02:41:25 AM »

อย่างว่าล่ะครับ ถ้าไม่เล่นไฟ โดนลมโฉบคงไม่ชอบอีกล่ะ เอาเป็นว่าปล่อยให้มันเป็นไปตามกลไกของมันเองดีกว่านะ

(เล่นลม นอกจากจะใจรักแล้ว ต้องมีความอดทนสูงด้วย)

Chaos Knight
Member

Email
« Reply #29 on: January 06, 2008, 02:55:38 PM »

จากที่ดูของใหม่จาเน้นแซคลงไชน์จิงๆ ซึ่งต่างจากคอนเซปต์เด็คAzar+นินจาที่ใช้แซคฟักทองแล้วทิ้งกาดบนมือแทน

แต่ถ้าเอาRed Robe EvokerกะMaluceousออก ก้อสามารถจัดมันให้รวมกับ เด็คตัวเก่าได้โดยการใช้ฟักทองเปนตัวเชื่อม ;D

แต่ถ้าจะจัดแบบเพรียวก้อต้องพึ่งBlack Burn Dragonช่วยนะ

« Last Edit: January 07, 2008, 01:50:51 AM by Chaos Knight » Logged

Pages: [1] 2  All
  Print  

Jump to: