Summoner Master Forum
September 30, 2024, 09:30:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: • ช่วยจัดหน่อยครับ มี Concept และ Seal ตัวอย่าง •  (Read 3230 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
• | H a p p i n e s s | •
Member

Email
« on: January 01, 2008, 11:13:52 PM »

* ... ตอนนี้ เด็คที่ผมคิดเด็คใหม่ ยังต้องการตัวตั้ง ตัวยืนอยู่ครับ
   สรุปแนวการเล่นคือ เราไม่จั่ว Mystic แต่ บังคับให้ฝ่ายตรงข้าม ร่าย Mystic หนักๆครับ
   เด็คนี้ ผมเคยลบกระทู้ทิ้งแล้ว แต่มีคนสนใจอ่าครับ เลยเอามาลง ให้คนอื่นๆช่วยคิดอีกที

* ... ก็จะมี Seal หลักๆดังนี้
   Dalton, the Inventor ----- ทิ้ง Seal ในมือให้เกิด Ability ตก Shrine จากมือ แทนการใช้ Mystic Card และเป็นการชุบ
                                         Seal เข้ากองการ์ด มาเพื่อให้ทิ้งใหม่ได้เรื่อยๆได้ด้วย
   Fluffy Fur Seal ----- เป็นตัวโดนทิ้งแล้ว Freeze 1 Turn
   Valencia, the Angel of Order ----- เป็นตัวโดนทิ้ง เผา Mystic เค้าช่วงแรกๆ
   Matchstick Sprite ----- เป็นตัวโดนทิ้ง เพื่อให้ Seal ฝ่ายเรา 1 ใบ ยกเลิก Skill ฝ่ายตรงข้าม 1 Turn

* ... โดยตัวยืนที่ผมคิดไว้ มีดังนี้
   Adramalech, the Commander of Hell ----- ทิ้ง Seal X ใบ ; S At + X / Turn ( ทิ้งแก้ ทิ้งบวก ไปเรื่อยๆ )
   Bratschel, the Angel of Music ----- ตัวยืน / ตี ยกเลิก Mystic และ Ability ( กัน Dimension + Poison ของ Forest Caliban )
   Kyrie Eleison ----- มาคู่กับตัวบนทั้ง 2 คอยปั๊ม At และ Df เนื่องจากเด็คเราไม่จั่ว Mystic อยู่แล้ว ใช้ Seal ตก Shrine แทน
   Pyrus Callerina Fairy ----- มาเพิ่มค่าร่าย Mystic ในมือกดดันการร่าย Mystic แถมเราได้ Gain Mp หนักๆด้วย
   นักเวทย์หญิง ----- เมื่อโดนทิ้งโดย Adramalech ได้ + At ฟรี แถม Mp + 2 คือจ่าย 0 ทิ้ง แถมทิ้งร่วมกับตัวอื่นๆ จะเผา
                               จะฟรีส จะยกเลิก Skill ได้หมด

* ... ผมคิดว่า Deck นี้ พอจะเล่นได้นะครับ ถ้าเราจัดให้ Valencia ขึ้นมือไวๆ ก็เผาหอก Trahern อย่างเร่งด่วนได้ โดยให้ Adramalech ทิ้ง Valencia + Fluffy Fur Seal + Fidelma + Matchstick Sprite + นักเวทย์หญิง ผลลัพธ์ทั้งหมดที่ได้เมื่อเจอ Trahern ที่แปะหอกอยู่คือ Adramalech At + 5 / Turn + Freeze 1 Turn ใส่ศัตรู + ทิ้งแล้วไม่เสียทรัพยากรแต่ได้ At + Adramalech ยกเลิก Skill 1 Turn และ จ่าย 0 ทิ้ง ( เนื่องจาก นักเวทย์หญิงตก Shrin จากมือ เรา Mp + 2 )

* ... ยังไงก็ ลองรับ Deck ผมไปพิจารณา หาตัวเพิ่ม ตัวยัด ใส่ให้ด้วยนะครับ Concept ดังที่กล่าวไว้แล้วคือ
   เราทิ้ง Seal จากบนมือก่อเกิด Ability ต่างๆ และเป็นการกดดันให้ฝ่ายตรงข้ามที่มีการเร่งจั่ว Mystic ในมือเยอะทำให้เน่า
   คามือทั้งหมด ใช้ลำบาก แต่เรากลับใช้ แค่ 2 ทิ้ง แล้วอาจได้ชุบเข้ากองมาใช้ใหม่ ( จาก Dalton ) เป็นต้น

* ... ขอความกรุณาด้วยนะครับ ช่วยผมจัดหน่อย เด็คนี้ มีคนๆนึง เค้าส่ง msg มาหาผม เค้า Request ขอให้นำมา Post
   ใหม่ เพื่อจะได้จุดประกายความคิดแก่คนอื่นๆอ่าครับ แน่นอนว่า ถ้าจัดดีกว่านี้ อาจจะพอสู้ได้ดีกว่านี้บ้าง ^^"

bluenarciss
Member

Email
« Reply #1 on: January 01, 2008, 11:33:09 PM »

Deadly Papillion โดนรีเหลือ 1 เอง
Type: evil Mp: 3 / 1 Lv: 2 Rarity: promo
At: 7 Df: 7 Sp: 4 Element: light
+[Evil] Evil Powder At 10 Mp 3
+[Light][Any Element] Illusionary Mist At 11 Mp 3
Skill:
นำการ์ดใบบนสุด 1 ใบของกองการ์ดผู้ใช้ Skill ไปยัง Shrine; ทิ้ง Seal 1 ใบในมือผู้ใช้ Skill จากนั้นนำการ์ด 1 ใบใน Shrine ขึ้นมือ (Inf) (Mp 2)
Ability:
ผู้เล่นทุกคนแสดงการ์ดใบบนสุด 1 ใบของกองการ์ดทุกกอง

นี่อะครับไหวไหม ผมใช้ ไว้เผา+ขุดวาเลนเซียอะครับ ถ้ามีในไชร์1 ตัวอะนะ
สรุปคือจ่าย2 ทิ้งการ์ด ใบบนสุด 1ใบแล้วเผานั่นเอง
เพราะเรา โม่1และทิ้งวาเลนเซีย แล้วเอาวาเลนเซียใบอื่นใน ไชน์ขึ้นมือ

Sun Ce
Member

« Reply #2 on: January 01, 2008, 11:35:43 PM »

เล่นเป็นเดคSin+เย่ไปเลย

Member

Email
« Reply #3 on: January 02, 2008, 02:16:07 AM »

* ... กำลังพยายามปรับๆ แก้ๆอยู่นะครับ กว่าจะได้เห็นเด็คนี้ใช้เวลาสักระยะ เพราะติดงานอยู่
   รายงานส่งเปิดเทอม ทรหดสุดๆ = ="

* ... ขอบคุณทุกเสียง ทุกความเห็นคร้าบ เด็คขำๆเด็คนึง แต่มันก้อหนุกหนานดี ^^"

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #4 on: January 02, 2008, 03:28:32 AM »

ผู้พันนรกนี่น่าเล่นมากๆ เลยเหมือนกันครับ

ผมเองก็เคยคิดพยายามเด็คสำหรับตัวนี้ไว้เหมือนกัน
แต่ปัญหาก้อคงคล้ายๆ เด็คคาราคุริอีกแหละครับ ที่ว่ามันมี Key หลักของเด็คแค่ใบเดียว

ทำให้มันขึ้นยากหน่อย แถมไม่มีตัวเสิร์จที่แน่นอนด้วย

และอีกอย่างคือเราต้องจั่วซีลมาให้มันทิ้งทุกเทิร์นทำให้มิสติคขาดมือคับ

แต่ถ้ายืนได้ก็คงสนุกแหละครับ
ก่อนผ่านดิสฟรีส ได้ปัมด้วย แล้วก็ตบ ดิสบันยิป สการ์เล็ต ฟิเดลม่า ทุกเทิร์น

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #5 on: January 02, 2008, 04:11:31 AM »

ต้องเลือก Concept ซักอย่างนึงนะ ว่าจะเอาแนวไหน

จะเอา ทิ้งการ์ดเกิด Effect

หรือว่า จะเอาแบบ Kyrie

แต่จากที่เห็นแล้ว เป็นสไตล์การทิ้งมากกว่า

Shannon
Bunyip
Fidelma
Deadly Papillion

อย่างนี้ก็ได้ครับ
ตัวยืนหลักๆให้เปน Adramalech, the Commander of Hell
แล้วก็ไปลองดู Effect ตก shrine หรือ ตก shrine จากมือมาอีก

Shannon + Fluffy Fur Seal หินนะครับ
จ่าย 2 ดิสจั่วได้ฟรีสด้วยตัวนึง

Panther
Member

Email
« Reply #6 on: January 02, 2008, 04:19:04 AM »

Adramalech, the Commander of Hell

เป็นอะไรที่ สุดๆมาก หยุดอย่างยาก อ่า ยกเลิก skill ก็มีน้อย เฮ้อ 

Sin_of_XXX
Member

Email
« Reply #7 on: January 02, 2008, 04:42:16 AM »

ถ้ามีวิธีเร่ง seal ขึ้นมือเนี่ยอย่างโหดเลย

เดี๋ยวผมลองช่วยจัดดูนะครับ
« Last Edit: January 02, 2008, 04:44:04 AM by Sin_of_XXX » Logged

Sin_of_XXX
Member

Email
« Reply #8 on: January 02, 2008, 05:05:46 AM »

วิเคราะห์ seal

อันดับแรก  Dalton ไม่น่าใส่  เพราะเป็นการลดจำนวนทรัพยากรการ์ดในมือ  เนื่องจากไม่มีตัวเร่งจั่วอยู่แล้ว  ทำเกมยาก  เดคนี้น่าจะเน้นความเร็ว  ไม่เอาความอึด  ไม่จำเป็นต้องชุบเข้ากอง

Fluffy Fur Seal  เลเวล 2 อันตรายต่อ shrine ไปนิด  ใส่ไม่เกิน 3 ตัว

Valencia, the Angel of Order  แรงมาก  เข้าคอนเซ็ปต์  โจมตีทำลายขัดขวาง  ใส่ 4 ไปเลย

Matchstick Sprite สารพัดประโยชน์  เลเวล 1 ด้วย  ใส่ 4 เช่นกัน

Adramalech, the Commander of Hell  ตัวยืนของเรา  นอกจากยืนได้  ยังใช้เผา mystic หรือยกเลิกสกิลระหว่างที่ตัวหลักของเราโจมตีได้ด้วย  ความเห็นของผมว่าน่าจะใส่สัก 3-4 ใบด้วยซ้ำ

Bratschel, the Angel of Music อาจจะไม่จำเป็นถ้าใส่คอมมานเดอร์ครบ 4  ถ้าเอาออกแล้วหาวิธีจั่ว seal ไว ๆ น่าจะดีกว่า  หรือว่าไง?

Kyrie Eleison  ใส่ 2 แน่ ๆ มาช่วยยัน

Pyrus Callerina Fairy ไม่เหมาะครับ  มีตัวเกนแค่ตัวเดียว  และเราตั้งใจจะจั่วแต่ seal มาทำเกมด้วย  อีกอย่างมัน+ค่าร่ายเฉพาะในมือ  ไม่ได้+ในกอง  จึงไม่มีผลต่อคิริเอ้  น่าจะเอาออกแล้วหาของซัพพอร์ตเมนคอนเซ็ปต์มากกว่า

ตัวเร่งจั่วที่แนะนำ
Xerxes, the Necromancer+Sleeper potriat+scarlet reaper

Mystic ที่แนะนำ
Staff of Ramon  ขัดขวางก่อกวน  เพราะเราไม่ลง seal เยอะอยู่แล้ว  dis เอาอย่างเดียว  และยังส่งผลกระทบต่อ Zerzes ทำให้จั่วได้มากขึ้นอีก 1 ใบ

ดังนั้นเดคในแนวของผมจะออกมาประมาณนี้ครับ

Seal

Fluffy Fur Seal X 1
Valencia, the Angel of Order X 4
Matchstick Sprite X 4
Adramalech, the Commander of Hell X 4   (เหยื่อดิสของ Zerzes)
Bratschel, the Angel of Music X 3
Kyrie Eleison X 2
Xerxes, the Necromancer X 3
Sleeper potriat X 1   (เหยื่อดิส)
Scarlet Reaper X 2   (เหยื่อดิส)
นักเวทหญิง X 1

Mystic ค่าร่าย 4-5

วิธีเล่น :

ตั้งตัวด้วย AoM ดิน
ลง Xerxes มาจั่วหา seal  ลง Adramalech+คิริเอ้ มาเตรียมดิสตบ  อย่างน้อย Adramalech สองตัว  เอาไว้เผื่อเผา mystic หรือ cancel skill, ability ระหว่างตบด้วย
ไม่เกินสี่เทิร์นปิดเกม  shrine เราน่าจะประมาณ 6-8 เลเวล

---

แก้ล่ะครับ  ขอบคุณคุณ Panther ครับ
« Last Edit: January 02, 2008, 11:14:33 PM by Sin_of_XXX » Logged

Panther
Member

Email
« Reply #9 on: January 02, 2008, 10:03:14 PM »

Xerxes ไม่ใช่ หรอ เหอๆ

Member

Email
« Reply #10 on: January 02, 2008, 11:48:48 PM »

* ... ขอบคุณที่ช่วยจัดนะครับ คือพอดีไม่เคยแตะ Xerxes เนื่องจากมีคนแตะเยอะเลยมะชอบเท่าไหร่
   แต่ถ้าถามว่า เอามา Modify ดีไหม ผมว่า น่าสนใจมากครับ ขอบคุณทุกๆเสียง ทุกๆความคิดเห็นนะครับ
   แต่ความคิดผมขัดแย้งเล็กน้อย ตรง Fluffy Fur Seal น่าสนใจมากนะครับ น่าจะ 2-3 ใบ ดีกว่า

* ... ขอบคุณทุกเสียง ทุกคำแนะนำครับ จะจำไว้ไม่ลืมเลยบุญคุณนี้ ^^"

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #11 on: January 03, 2008, 12:49:00 AM »

มันกลายเปน Deck Xerxes Dis แหลกลาญไปแล้วล่ะ

อีกอย่าง ถ้าเล่น Xerxes แล้วไม่มี Xerxes in mem ผมว่ายังไงก็ไปไม่รอด - -**

Xerxes เก่งที่ เคียวแล้วก็ in mem ครับ - -**

Fluffy Fur Seal ใส่ตัวเดียวไม่ขึ้นหรอกมั้ง

Pages: [1]
  Print  

Jump to: