Summoner Master Forum
September 30, 2024, 01:19:33 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ทำไมฑูตสวรรค์ถึงไม่ใช่ Devas ล่ะคับ  (Read 2932 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
saderd_man
Member

« on: January 01, 2008, 09:38:51 PM »

แบบว่าสงสัยอ่ะคับ

ในเมื่อเทพ - เทวดาของศาสนาอื่น ๆ ไม่ว่าจะเป็น พุทธ-พราหมณ์ กรีก-โรมัน อียิปต์โบราณ north เป็น DEVAS หมดเลย

ทำไมฑูตสวรรค์ /อัครเทวดา ถึงไม่เป้น DEVAS

หรือว่าไม่ใช่เทวดาเหมือนกัน  ???

Little Lamb, the Little Angel
Administrator
Member

Email
« Reply #1 on: January 01, 2008, 09:41:12 PM »

อ่านอันนี้นะคะ จะเข้าใจเองค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7395.0
+ความไม่เหมือนที่แตกต่าง ทูตสวรรค์ในคริสตศาสนาและเทวดาในศาสนาอื่น+

Lanrete~Emalf
Member

Email
« Reply #2 on: January 01, 2008, 09:54:05 PM »

สรุปคือ  ทูตสวรรค์ไม่ใช่เทพ  ไม่ใช่บุคคล  แต่เป็นพลังของพระผู้เป็นเจ้า?  ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

saderd_man
Member

« Reply #3 on: January 01, 2008, 10:03:35 PM »

แฮะ ๆ ๆ ๆ ๆ

อ่านแล้วก้อไม่เข้าใจอ่ะ

หรือผมบาปเกินกว่าจะเข้าใจเรื่องพวกนี้

ตกลงว่าต่างกันตรงไหนอ่า

อีกอย่างเรื่องของมารในศาสนาพุทธ จิง ๆ แล้วมันไม่ใช่ยักษ์นะ

มารในศาสนาพุทธคือ เปรต อสุรกาย พวกนี้ไม่ใช่หรอ??? แบบว่า ถ้าทำดีก้อได้เกิดเป็นเทวดา แต่ถ้าทำชั่ว มีวิบากกรรมเยอะก้อจะไปเกิดในชั้นที่ต่ำกว่ามนุษย์ คือ เดรฉาน เปรต อสุรกาย และสัตว์นรก

ส่วนที่บอกว่ายักษ์คือมาร เป็นเผ่าพันธุนึงนั้นผมคิดว่ามันเป็นเรือ่งของนิยาย โบราณที่เล่าสืบต่อกันมาอีกทึนึงนะ

สรุปคือ  ทูตสวรรค์ไม่ใช่เทพ  ไม่ใช่บุคคล  แต่เป็นพลังของพระผู้เป็นเจ้า?  ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ในทางพุทธก้อจะมีสวรรค์อยู่ชั้นนึงที่ไม่มีรูปร่างเป็นเพียงพลังงาน เรียกว่า อรูปพรหมณ์ อ่ะคับ

Hypercube
Member

« Reply #4 on: January 01, 2008, 10:14:46 PM »

ในทางพุทธก้อจะมีสวรรค์อยู่ชั้นนึงที่ไม่มีรูปร่างเป็นเพียงพลังงาน เรียกว่า อรูปพรหมณ์ อ่ะคับ

อรูปภูมิ ค้าบ

จากไตรภูมิพระร่วงอะดิ ใช่ป่าวหว่า

saderd_man
Member

« Reply #5 on: January 01, 2008, 10:20:07 PM »

อรูปภูมิ ค้าบ

จากไตรภูมิพระร่วงอะดิ ใช่ป่าวหว่า

เรียกว่า"อรูปพรหม"คับ  มี 4 ชั้น

พุทธเรียงลำดับชั้นของโลกอย่างงี้คับ

นิพพาน

อรูปพรหม 4 ชั้น

รูปหรหม 16 ชั้น

เทวดา 5 ชั้น

มนุษย์

สัตว์เดรฉาน

เปรต

อสุรกาย

สัตว์นรก

Lanrete~Emalf
Member

Email
« Reply #6 on: January 01, 2008, 10:23:07 PM »

พูดโดยหยาบ ๆ  ศาสนาจากอารยธรรมต่าง ๆ มีสามแบบครับ

- เอกเทวนิยม    เช่นศาสนาคริสต์  จะเชื่อว่ามีพระผู้เป็นเจ้าพระองค์เดียวที่มีอำนาจเป็นสิทธิ์ขาด  ทูตสวรรค์เป็นคล้าย ๆ เพียงปรากฏการณ์  หรือสิ่งที่แทนเจตจำนง  หรือเครื่องมือของพระผู้เป็นเจ้า  ไม่ได้มีความเป็นอิสระเชิงอำนาจ  คือก้าวก่ายอำนาจของพระผู้เป็นเจ้าไม่ได้

- พหุเทวนิยม  เชื่อว่ามีเทพที่ยิ่งใหญ่หลายองค์  แต่ละองค์ก็มีอำนาจสิทธิขาดในส่วนของตน  และอำนาจนั้นเปลี่ยนแปลงได้  เช่นครั้งหนึ่งโครนอสอาจจะเป็นเทพบดีแห่งโอลิมปัส  แต่ต่อมาถูกโค่นบัลลังเซอุสก็ขึ้นเป็นแทน  และเทพแต่ละองค์ก็ไม่ได้มีฐานะเป็นเครื่องมือหรือเจตจำนง  แต่มีลักษณะคล้ายบุคคลที่มีปฏิสัมพันธ์กันระหว่างเทพ  ซึ่งน่าจะเป็นที่มาของ Devas

- อเทวนิยม  ถือว่าเทพและเทวดาไม่ใช่เรื่องสำคัญ  การเป็นเทวดาเป็นเพียงสถานภาพหนึ่งของสัตว์ทั้งหลาย  ที่เกิดขึ้นมาโดยมีสาเหตุที่มา  คือเมื่อกระทำตามเงื่อนไขครบก็สามารถเลื่อนไปอยู่ในสถานะนั้นได้  เป็นเพียงสิ่งตอบแทนจากผลของการกระทำเท่านั้น  ไม่ได้มีอำนาจสิทธิ์ขาดใดใดต่อมนุษย์

สำหรับประเด็นเรื่องอรูปพรหม  ซึ่งอยู่ในอรูปภูมิ   นั้นก็อธิบายคล้ายคลึงกันได้ว่าเป็นสัตว์เช่นกันที่บำเพ็ญคุณงามความดีเพียงพอสามารถชำระจิตใจเลื่อนระดับตนเองไปสู่จุดนั้น

ซึ่งก็ยังแตกต่างกับทูตสวรรค์ในคติคริสต์อยู่ดี

Sun Ce
Member

« Reply #7 on: January 01, 2008, 10:24:33 PM »

ทูตสวรรค์ไม่ใช่เทพครับ
แต่ "เป็นผู้รับใช้และผู้ส่งข่าวของพระเจ้า"
“ ทูตสวรรค์ในฐานะที่เป็นจิตล้วนจึงมีสติปัญญาและอำเภอใจ เป็นบุคคลที่ถูกสร้างและไม่รู้จักตาย มีความศักดิ์สิทธิ์ครบครันเหนือกว่าสิ่งสร้างทั้งหลายที่มองเห็นได้ ”

AbNolzMiC
Member

Email
« Reply #8 on: January 01, 2008, 10:39:01 PM »

ใน Book of Revelation พูดถึงภาพนิมิตของนักบุญยอห์นนิครับ

การที่ทูตสวรรค์การเป็นมิสติกชนิด Revelation ไม่ใช่ Devas ก็น่าจะเพราะทูตสวรรค์เปนภาพนิมิตนิครับ

saderd_man
Member

« Reply #9 on: January 01, 2008, 10:53:19 PM »

ใน Book of Revelation พูดถึงภาพนิมิตของนักบุญยอห์นนิครับ

การที่ทูตสวรรค์การเป็นมิสติกชนิด Revelation ไม่ใช่ Devas ก็น่าจะเพราะทูตสวรรค์เปนภาพนิมิตนิครับ

แหม ๆ ๆ  เริ่มเข้าใจแระ

แบบนี้นี่เอง

Joseph, the Deacon
Member

Email
« Reply #10 on: January 02, 2008, 05:44:34 PM »

ไม่ใช่ Devas แต่เป็น Divine อืมมมม

Pages: [1]
  Print  

Jump to: