Summoner Master Forum
September 30, 2024, 03:23:01 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ฤดูล่าโควต้า...  (Read 4741 times)
0 Members and 5 Guests are viewing this topic.
iMnemoniC™
Member

« on: January 01, 2008, 04:40:22 AM »

พอดีมีคนมาชวนให้ไปล่าโควต้า เพราะรู้สึกว่าจะเปิดให้ชิงโควต้าตั้งแต่ปีใหม่...

และถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ร้านการ์ดตามสถานที่ต่างๆ ก็จะได้โควต้ามากน้อย ตามสัดส่วนจำนวนผู้เล่นในละแวกนั้นๆ (หรือเปล่า?) ...

ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้น มันก็ถูกต้องตามหลักเหตุและผลแล้ว...

แต่ในความเป็นจริงมันไม่ใช่เช่นนั้น ผมเห็นผู้เล่นหลายคน บอกจะไปล่าโควต้าที่โน้นบ้าง ที่นี่บ้าง ทั้งๆ ที่ตลอดเวลาที่ผ่านมาไม่เคยจะไปแข่งที่นั้นๆ เลยสักครั้ง แต่ผมมีโควต้าจะไปแข่งซะงั้น...

กลายเป็นว่ามีโควต้าที่ไหน ผู้เล่นก็จะแห่กันไปที่นั้น ณ สัปดาห์นั้น หลังจากนั้นก็เหมือนเดิม...

ที่แย่ไปกว่านั้น ผู้เล่นหลายคนพยายามหนีคนเก่งๆ ณ ที่ที่ตัวเองแข่งอยู่ประจำ แล้วพยายามข้ามโลกไปแข่ง ณ ร้านที่ไม่ค่อยมีคนรู้จัก คนน้อยๆ มีแต่เด็ก...

อยากจะเสนอให้คิดกันเล่นๆ ว่า ถ้า ในการแข่งชิงโควต้า ณ ร้านใดๆ คนที่เข้าร่วมควรจะต้องเคยไปแข่งที่ร้านนั้น อย่างน้อย 1 ครั้ง อาจจะในรอบ 1 ปีนั้น หรือ 6 เดือน หรือ 3 เดือน...

จริงๆ ผมว่าตัวจั๊ดที่คุมอยู่ประจำ ก็จำหน้าจำตา ผู้เล่นประจำได้อยู่แล้วอ่ะ แต่มันเอาก็ไม่มีอะไรอ้างอิง เอาว่าขั้นตอนไว้ว่ากันอีกที แต่ idea นี้เพื่อนๆ เห็นว่าไงคับ...

คือหลายคนบอกว่าก็แค่ SMN แค่เกมส์การ์ด ไม่ใช่เลือกตั้งรัฐบาล จะอะไรกันนักกันหนา แต่ผมเห็น SMN เริ่มมีระบบเรียบอะไรมากขึ้น ก็น่าจะทำมันดีๆ ไปเลย จริงม่ะ...

MarvinSank
Member

Email
« Reply #1 on: January 01, 2008, 05:20:08 AM »

โควต้าอ่ะอยากล่า
แต่ที่ชลบุรีไม่มีร้านให้ล่า
ทำไงดีอ่า

Hanuman & The Poseidon No.17
Member

« Reply #2 on: January 01, 2008, 06:11:07 AM »

อยากจะเสนอให้คิดกันเล่นๆ ว่า ถ้า ในการแข่งชิงโควต้า ณ ร้านใดๆ คนที่เข้าร่วมควรจะต้องเคยไปแข่งที่ร้านนั้น อย่างน้อย 1 ครั้ง อาจจะในรอบ 1 ปีนั้น หรือ 6 เดือน หรือ 3 เดือน...

จริงๆ ผมว่าตัวจั๊ดที่คุมอยู่ประจำ ก็จำหน้าจำตา ผู้เล่นประจำได้อยู่แล้วอ่ะ แต่มันเอาก็ไม่มีอะไรอ้างอิง เอาว่าขั้นตอนไว้ว่ากันอีกที แต่ idea นี้เพื่อนๆ เห็นว่าไงคับ...

good idea

i agree with you

^ ^ poohkao ^ ^
Member

Email
« Reply #3 on: January 01, 2008, 07:10:54 AM »

ทำไปเพื่ออะไรหรอครับ  ???

ทำแบบนี้แล้วแก้ปัญหาอะไรหรอ?

ผมคิดว่า คนที่เค้าอยากจะไปล่าโควต้าโดยมาที่ร้านที่เค้าไม่เคยลงแข่งมาก่อน ก็ไม่ได้ทำอะไรผิดนิ

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #4 on: January 01, 2008, 12:14:25 PM »

เอ... ทำแบบนี้ เข้าข่ายกีดกั้นไม่ให้แข่งรึเปล่าฮะ

อย่างตาหนูอยู่ขอนแก่น พอถึงช่วงฤดูล่าโควต้าก็มีทัพอุดรยกมาตี ก็สนุกดีออก...
« Last Edit: January 01, 2008, 12:19:14 PM by ตาหนู ณ จ๊ะ » Logged

•StarwarS•
Member

« Reply #5 on: January 01, 2008, 12:24:44 PM »

มันก็ต้องงี้แหละ..  ผมเห็นในใบจัดแข่ง  มี Enigmagic พันทิพย์ด้วย เดาได้เลยว่าคนที่อดโควต้าที่ Same Same ต้องมา

นี่คือข้อดีครับ ดึงลุกค้ามาให้..

iMnemoniC™
Member

« Reply #6 on: January 01, 2008, 12:53:17 PM »

ผมหมายถึงใน กทม เป็นหลักอ่ะนะคับ...

ใน ตจว ผมก็เข้าใจว่า โควต้า คงกระจายไปไม่เยอะ...

ผมเห็นว่าการได้โควต้า ของแต่ละร้าน/ของแต่ละละแวก ก็ควรจะเป็นตัวแทนของร้านนั้นๆ/ของละแวกนั้นๆ สิ...

ไม่ใช่ใครมีกำลังจะเดินทางไปถึงไหน ก็สามารถไปได้โควต้าของที่นั้นๆ ได้หมด...

ผมเคยเห็นร้านๆ นึง ปกติก็มีแต่เด็กๆ ละแวกนั้นแข่งกัน ที่ 1 ที่ 2 ก็ผลัดกันได้สลับกันไปสลับกันมา...

แต่พอร้านนั้นได้โควต้า กลับมีผู้เล่น (โตๆ) มาจากไหนก็ไม่รู้ หลั่งไหลมากันเพียบ ซึ่งก็ต้องยอมรับว่า ส่วนมากเด็กก็จะสู้ไม่ได้...

กลับกลายเป็นว่า ร้านแถวรังสิต แต่คนที่ได้โควต้า บ้านอยู่ปากน้ำ (สมมุติอ่ะนะ) ...

-*-

Toys,,*
Member

Email
« Reply #7 on: January 01, 2008, 12:56:07 PM »

ทั้งเห็นด้วย ทั้งไม่เห็นด้วย

คือร้านบางร้าน คนเล่น sum มาแผ่วสะจนน่าใจหาย เวลาไปแบจะเสียเที่ยว

แต่พอโควต้า มันก็มีคนพอมาบ้าง หลังจากนั้นก็แผ่วเหมือนเดิม แล้วถามว่า ร้านได้อะไร - * -

การแข่ง โควต้า 1 ครั้งไม่ได้ทำให้ร้านขายอะไรได้มากขึ้นเลย - 3 -

แต่ไม่เห็นด้วยในบางอย่างเพราะ

มันจะ กีดกัน กันเกินไป - * -

มันควรจะได้เล่นทุกๆ คนเสียมากกว่า

Zairen Verotzard, [ Bibliophobia ]
Member

« Reply #8 on: January 01, 2008, 12:57:54 PM »

ผมว่าไม่น่าเกี่ยวนะครับ เป็นสิทธิของใครๆอยู่แล้วล่ะนะว่าเค้าอยากจะไปแข่งที่ไหนน่ะครับ 

boomkung
Member

« Reply #9 on: January 01, 2008, 02:09:10 PM »

ต้องการจะสื่อถึงอะไรครับ??? ให้คนในระแวกนั้นแข่งกันเองเพื่ออะไรครับ???
แบบนี้มันเข้าข่ายกีดกันนะครับ

เรื่องพวกนี้มันอยู่ที่คนจะคิดครับ มันผิดกฏหมายไหม มันผิดจรรยาบรรณไหม  ก็ไม่นิ ผิดตรงไหนที่(สมมติ)บ้านผมอยู่ห้วยขวาง เล่นที่mbk จะไปล่าโควต้าที่สะพานเหล็ก

ในมุมกลับกัน ถ้าเกิดมีแต่คนไปที่สะพานเหล็ก ลาดพร้าว mbk ที่ใหญ่ๆทั้งหลายแหล่ แล้วถ้าร้านที่คุณว่านั้นคนแข่งไม่ครบ โควต้าก็ถูกยกเลิกไปอยู่ดี แบบนี้มันดีหรอครับ

ผมว่าของแบบนี้มันอยู่ที่ฝีมือครับ หากคุณเก่งจริงเจอใครก็ได้ไม่มีหวั่นอยู่แล้ว แต่ถ้าไม่...ก็.... ต่อเอาเองละกัน

Acolyte
Guest
« Reply #10 on: January 01, 2008, 02:25:45 PM »

เรื่องแบบนี้พูดยากแฮะ

เพราะผมเองก็เป็นเจ้าของร้าน ที่มีแต่เด็กๆเหมือนกัน

ในความรู้สึก (ลึกๆ) มันก็อยากให้เด็กร้านเราได้มีประสบการณ์ในสนามใหญ่ๆบ้าง

อย่างเด็กที่ร้านเวลาแข่งกัน มันยังเล่นพวก เซนทอร์ เฮดแมน หรือไม่ก็ เรจิน่า พวกนี้อยู่เลย

พอถึงฤดู โควต้า ก็มีคนจากที่อื่นมา ก็เอาโควต้าไปหมด

แต่ถ้ามองในอีกข้าง

มันก็จะเป็นการกีดกันล่ะเนอะ

แล้วอย่างที่บูมคุง ว่า ถ้าคิดว่าเก่ง เจอใครก็ต้องสู้ได้ทั้งนั้น

เพราะฉะนั้น ผมว่าอย่างงี้แหล่ะดีแล้วล่ะครับ

ปล. ลูกหมู ดอนเมืองวันที่ 5 มค. งดโควต้า เนื่องจากปัญหาด้านสถานที่
Dark Capricorn
Member

Email
« Reply #11 on: January 01, 2008, 02:48:36 PM »

ผมหมายถึงใน กทม เป็นหลักอ่ะนะคับ...

ใน ตจว ผมก็เข้าใจว่า โควต้า คงกระจายไปไม่เยอะ...

ผมเห็นว่าการได้โควต้า ของแต่ละร้าน/ของแต่ละละแวก ก็ควรจะเป็นตัวแทนของร้านนั้นๆ/ของละแวกนั้นๆ สิ...

ไม่ใช่ใครมีกำลังจะเดินทางไปถึงไหน ก็สามารถไปได้โควต้าของที่นั้นๆ ได้หมด...

ผมเคยเห็นร้านๆ นึง ปกติก็มีแต่เด็กๆ ละแวกนั้นแข่งกัน ที่ 1 ที่ 2 ก็ผลัดกันได้สลับกันไปสลับกันมา...

แต่พอร้านนั้นได้โควต้า กลับมีผู้เล่น (โตๆ) มาจากไหนก็ไม่รู้ หลั่งไหลมากันเพียบ ซึ่งก็ต้องยอมรับว่า ส่วนมากเด็กก็จะสู้ไม่ได้...

กลับกลายเป็นว่า ร้านแถวรังสิต แต่คนที่ได้โควต้า บ้านอยู่ปากน้ำ (สมมุติอ่ะนะ) ...

-*-

'ทานโทษ พาดพิงถึงใครป่ะนี่

ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт
Member

« Reply #12 on: January 01, 2008, 02:57:50 PM »

ไม่ดีหลอกมั๊งครับสมมุติว่า บางคนถ้าดันมีร้านที่ประจำแห่งเดียวเท่านั้น แล้วถ้าดันไม่มีโควต้าให้เก็บในร้านประจำนั้น ก็แย่จิ  

ที่โพสนี้เห็นใจเด็กๆหลอครับ (ผมว่าส่วนใหญ่ปากดี555+ ล้อเล่นๆ)

ปีที่แล้วก็มีด.ช.ได้โควต้าเหมือนกันนะ ใช่ว่าเด็กๆไม่มีโอกาส
« Last Edit: January 01, 2008, 03:00:23 PM by ХeЯхe$-КunG АррЯeйтiсЕ $Аiйт » Logged

iMnemoniC™
Member

« Reply #13 on: January 01, 2008, 03:03:31 PM »

^
^
^
ไม่ได้พาดพึงใครนะ ผมเพียงยกตัวอย่างที่มันไกลๆ กันก็เท่านั้น...

ครั้นจะยกบ้านอยู่ หาดใหญ่ ไปได้โควต้าที่ เชียงใหม่ ก็คงจะเกินไป...

ผมก็แค่คิดเล่นๆ เสนอเล่นๆ เท่านั้นเองอ่ะนะคับ...

ผมเห็นว่าปีนี้มีการทำ RANKING เป็นระบบระเบียบ ก็เลยอยากให้การชิงแชมป์ GT เป็นระบบระเบียบไปด้วยก็เท่านั้น...

เหมืนแข่งฟุตบอลโลกอ่ะ ถ้าโควต้าทวีปเอเชีย แต่ชาติจากยุโรปมาแข่งได้ ประเทศจากเอเชียจะได้ไปบอลโลกบ้างไหม...

Felasia knight
Guest
« Reply #14 on: January 01, 2008, 03:44:27 PM »

แข่ง่ GT  เพื่ออะไร ??         ไม่ใช่ เพื่อต้องการหา คนที่เก่งที่สุดหรือครับ ?

ถ้าหากกลัวคนเก่งๆ จากที่อื่นๆ มาแย่งโควต้า  ( ก็คือกลัวว่าตนเองจะแพ้ )   ถ้าอย่างนั้น ได้ โควต้าไป ก็ไปแพ้ตกรอบในGT อยู่ดีแหละครับ

ถ้าอยากมีประสบการณ์ในงานแข่งใหญ่   ก็มาตามงาน On tour ก็ได้ครับ  หรือไม่ก็ลง Side Event ในงาน GT ก็ได้
( คนแข่งผีมือไม่ได้ด้อยไปกว่า Main Event หรอกครับ )
AS12
Member

Email
« Reply #15 on: January 01, 2008, 03:48:09 PM »

ผมว่าจะเป็นการดีซะอีกนะครับ ที่มีผู้เล่นต่างถิ่นมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์

มาศึกษาเด็คของกันและกัน จะได้รู้ว่าในโลกข้างนอกยังมีอะไรให้เล่นอีกเยอะ

ไม่ใช่อุดอู้แต่ในร้านของตัวเอง ถึงแม้ว่าจะได้ลงสนามแข่งใหญ่ แต่กลับไปเจอของที่ไม่รู้จัก

มันจะเกิดอาการกลัวนะครับ เพราะขาดประสบการณ์

อีกอย่างถึงแม้คนอื่นจะมาล่าโควต้าในถิ่นของเราได้ เราก็ไปล่าในถิ่นของคนอื่นได้เหมือนกันนี้ครับ

จะได้ไปศึกษาเด็คอื่นๆอีก ผมว่าแบบที่เป็นอยู่แล้วก็ดีนะครับ ถ้าคุณไม่แน่จริง คุณก็ไม่สมควรได้โควต้า

ถ้าคุณแน่จริง ใครจะมาจากไหนคุณจะกลัวไปทำไมหละครับ จึงไม๊

ปล.ผมเป็นกลางนะ เพราะปีที่แล้วไปล่าที่อื่นมาเหมือนกัน แต่ก็ไม่ได้เสมอไป กลับมาตายรังตัวเอง

ปล.2 ความสามารถของเด็คจะสูงที่สุดก็ต่อเมื่อเพลเยอร์ของเด็คนั้นมีใจรักในเด็คของตัวเอง มีความภาคภูมิใจในเด็คของตัวเองมากแค่ไหน (ไม่เชื่อลองจัดเด็คคาทาปูซิสมาแข่งกับคนที่คิดเด็คคาทาปูซิสซิ)

Sun Ce
Member

« Reply #16 on: January 01, 2008, 03:55:40 PM »

ฤดูล่าโควต้า...

เพราะโควต้าแจกแต่ละที่ไม่บ่อย เลยต้องออกล่าหลายๆที่

[L]unifer
Member

Email
« Reply #17 on: January 01, 2008, 03:57:18 PM »

คนที่ดีที่สุด
คู่ควรกับตำแหน่งที่ดีทีสุดครับ
ผมคิดว่า GT คือการคัดผู้เล่นฟรีมือจัดจ้านเข้าไปแข่ง
หากเรามากั้กกันไว้ จะมีผู้เล่นที่ฝีมือต่างชั้นกันเข้าไป ก็จะกลายเป็นไม่สนุก
จะกลายเป็นมวยคนละชั้น  ต่อยกันแล้วคนดูก็รู้ว่าคัยชนะ
คนที่ไม่ได้โควต้าก็ต้องพัฒนาตัวเองไปเรื่อยๆ เพื่อที่จะได้สู้กับคนเก่งๆได้
คนที่ไม่เก่งแล้วอยากเก่ง  ก็อย่ากลัวที่จะเล่นกับคนเก่งครับ
ปล.ผมเล่นไม่เก่งนะ แต่ไม่เคยปฎิเสธถ้ามีคนมาท้าเล่น ถ้าวันนั้นไม่ปวดหัวนะ- -*
ปล.ชุด 7 ปี จะออกหรือยังหุหุ ว่างเกินไม่มีเดคเล่น
« Last Edit: January 01, 2008, 04:04:08 PM by [L]unifer"อยู่ที่ตัวเราเอง" » Logged

SiGmUnDkUnG99
Member

Email
« Reply #18 on: January 01, 2008, 05:59:29 PM »

ผมว่าล่าที่ไหนก็ได้นี่ดีนะครับ จะได้มีโอกาสมากขึ้น อย่างตอนนั้นผมล่าที่ Same Same ไม่ได้ เลยต้องไปถึงสะพานเหล็กกว่าจะได้อะครับ

วีต้าพี่พรุน แด๊กแล้วไปนอนซะ
Member

Email
« Reply #19 on: January 01, 2008, 09:05:39 PM »

ไม่รู้สิครับ จากที่อ่านๆ จากหลายๆ รีพลาย ความเห็นหลายๆอันมานขัดแย้งกันเอง ชอบกล

'' ถ้าคุณเก่งจริง แล้วคุณออกไปหาโควต้า นอกถิ่นทำไมครับ ?   แล้วถ้าเก่งจริง ทำไมม่ะล่าโควต้า จากที่ประจำล่ะ ? ''

อาจจะดู หาเรื่องหน่อยนะครับ  แต่ดูแล้วมานขัดๆ จริงๆ 

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #20 on: January 01, 2008, 09:21:01 PM »

พอถึงวันจริง มันก็แห่กันไปหมดอ่ะแหละ

โควต้ามันอยู่ที่ฝีมือ 70% ความเอาใจใส่อีก30%

โควต้าบางครั้งมันก็ต้องไปหาเอาแต่ต้น ถ้าไม่ได้ร้านที่ประจำมันก็ต้องไปหาเอาดาบหน้า

แล้วอันดับ 1-8 NRS จะได้โควต้า มันก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีนะครับ อีกหน่อยอาจจะเอา1-128เลยก็ได้

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #21 on: January 01, 2008, 11:53:48 PM »

ถ้ามีฝีมือและความขยันเดี่ยวก็ได้โควต้าเองแหละครับ
ถ้าไม่ได้จริงๆก็อาจมีงานสลิงชิงโควต้าอีกแหละครับ
ที่มันเยอะครับโควต้าน่ะเดี๋ยวก็ได้เอง
แต่ไปปวดหัวตอนจีทีโน่นคนเยอะเกินแข่งกันไม่ทัน

ผิดกฎข้อที่3 เตือนครั้งที่1
Member

« Reply #22 on: January 02, 2008, 12:00:15 AM »

มองได้ 2 มุมนะ

มุมแรก
ถ้าให้เฉพาะคนในพื้นที่แข่ง ก็จะเป็นการวัดระดับความเก่งของแต่ละพื้นที่ได้ว่าประมาณไหน (คล้ายบอลทวีปเอเชียกับยุโรปล่ะมั้ง) รวมทั้งกระตุ้นการพัฒนาของผู้เล่นแถวนั้นให้ยกระดับให้มากขึ้น และสร้างแรงจูงใจแก่ผู้เล่นพื้นที่นั้นๆ

ผลที่ตามมาคือ ในงานแข่งจะมีความแตกต่างของกราฟฝีมือผู้เล่นกันมาก และในพื้นที่ที่คนเก่งเยอะๆแต่มีโควต้าน้อยลำบาก
(เช่น ในพรีเมียร์มีทีมเก่งอย่างปืน ผี หอย หงส์ แต่ได้มายูฟ่าแค่ 3 ทีม อะไรประมาณนั้น)

มุมสองก็ตรงข้ามกับมุมแรกน่ะแหละ

ส่วนตัวแล้วเหมือนเดิมก็ดีอยู่
ป้องกันกิลด์ตัวเองดีๆ อย่าให้เค้ามาบุกเอาโควต้าถึงที่ละกัน

๑~Draft_Master~๑
Member

Email
« Reply #23 on: January 02, 2008, 02:50:10 PM »

ในความคิดของผมก้อคิดว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ จะไปว่าใครคงไม่ได้ เพราะบางที่คนฝีมือเก่งๆเยอะเลยต้องแบ่งๆกันไปหาโควต้าจากที่อื่นบ้าง ปีที่แล้วผมยังเจอแชมป์Goมาแข่งที่ร้านเลย ส่วนตัวผมเองก็หาโควต้าจากร้านที่เล่นประจำล่ะครับ 2ปีละเจอคนมาล่าโควต้าก็ลองเล่นกับเขาดูดีซะอีกที่ได้เจอคนแปลกใหม่ ไม่ได้โควต้าก็ไปนั่งเล่นsideดูเพื่อนๆแฃ่งmainก็สนุกเหมือนกันนะครับ อยากให้มองในมุมอื่นอย่าไปยึดติดกับโควต้ามันนักเลยครับ นึกถึงตอนแรกที่เราเล่นการ์ดเราเล่นเพราะความสนุก เพราะได้เจอคนมากมายไม่ใช่เหรอครับ 

Rattikarn
Judge
Member

« Reply #24 on: January 02, 2008, 11:57:43 PM »

อย่าไปว่าแต่ในกรุงเทพฯสิ   ต่างจังหวัดดูเหมือนได้เยอะนะ  แต่จริงๆก็แย่งกันเหมือนกรุงเทพฯนะละ

ยิ่งพิษณุโลกผมยังเคยยกคนข้ามจังหวัดไปปล้นโควต้าของเด็กนครสววรณ์มาหมดเลยมาแล้วด้วย  โครตสงสารเด็กมันเลย

อย่างว่าละงานนี้ใครใหญ่ใครอยู่!!!!!  การ์ดเกมเป็นเกมกีฬาอย่าคิดมาก  เล่นให้ดีที่สุดจะได้ไม่ต้องมาเสียใจเสียดายทีหลังดีที่สุด
« Last Edit: January 03, 2008, 12:28:53 AM by Rattikarn » Logged

Pages: [1]
  Print  

Jump to: