Summoner Master Forum
October 01, 2024, 10:27:09 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: โรนินโดดรับหรือด้ายโดด Charm ดี  (Read 3026 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
banlungx
Member

Email
« on: November 29, 2007, 09:00:16 PM »

VS                 

คือ  ผมต้องการจะใส่ ในเด็คลิสนี่อ่ะงับ

ไดเมียว  4
องครัก ไดเมียว  4
ชิโรอิแยกร่าง 4
Tsubome Furoto 4
คาเซ่ คิทสึเนะ 4 
นากากิสะ คุโนอิจิ 2
โรนิน  หรือ  ด้าย  2
มิโกะ 1

เด็คนี้ จะตั้งด้วย องครัก กับ คิทซึเนะ  แล้วก็ ข้ามไลน์ ด้วย Tsubome ไปเรื่อยเรื่อย

โดยผมอยากจะใส่ 1 ใน 2 ตัวนี้ มาไว้โดดป้องกัน ในบางครั้ง ทั้งการโจมตีจากตัวหลัก อันมหาศาลและการข้ามไลน์ด้วย at 9 กว่ากว่า ของพวกที่ข้ามไลน์ด้วยตัวเองได้ อย่าง คุเรไน

ถ้าให้ วิเคราะกันจิงจิงแบบเจาะลึกก็จะได้ประมานว่า...

ตัวหย่ายเขาตีตัวหย่ายเรา......

โรนินคงไม่ไหว ต่อให้ + ไดเมียวกับเทนกูแล้ว คงจะเปนการโดดลงตายแทน สู้เราปั้ม ตัวหย่ายเราสู้ดีกว่า

แต่ถ้าเป็นด้าย....ชาม แล้ว หยุดทันที ดู จะแน่นอนกว่าเยอะ แต่พอเข้าเทรินเราจะเหลือแค่ 4 คงได้แค่ร่ายนู้นร่ายนี้ รอตั้งรับหรือไม่ก็สั่ง คิทสึเนะ ตีฟรีใบรองไปพลางพลาง

ตัวหย่ายเขาข้ามไลน์...

ประมานว่าซิกมันด์พ่อรวมร่างแล้ว  ชาแมนสั่งข้ามไลน์เข้ามาหรือติดดาบไว้ at น่าจะซัก 12 โรนิน ก็ดูจะโดดลงไป แล้วทำท่าจะแพ้

แต่ถ้าเป็นด้าย.....ก็เบรคได้ทันที พอพอกับ หัวข้อข้างบน  แต่โดยส่วนมากแล้ว ตัวหย่ายจะข้ามไลน์ได้ด้วยตัวมันเองนั้นมีไม่กี่ ใบ และเงื่อนไนมักจะยากเช่น  ซาดินขี้ซาลา  ซิกมันด์ติดดาบ  ง่ายง่ายหน่อยก็พวก แฟรี้ ชาแมนสั่งข้ามให้ และทาลิลมรวมมังกรลม เป็นต้น

ตัวเล็กเขาข้ามไลน์...

โรนิน ดูจะมีโอกาดชนะขึ้นมาทันที ตัวเล็กเขา  at คง 9-10  ทำให้โรนินพอสู้ไหว

ด้าย...จ่ายตั้ง 4 เพื่อโดดไปบลอค แต่เขาจ่ายแค่ 1-2 ข้ามไลน์ มาไม่คุ้มสุดสุด ยิ่งถ้าเขา ตีซ้ำไปที่มันต่อ ก็ จบกันเลย

ประโยนช์อย่างอื่นนอกจากบลอค....

โรนิน ดูจะดีกว่า เพราะเป็น นินจาและ ลม ค่าพลังก็เยอะ แต่พลังตอนคอมกลับไม่ค่อยดีเท่าไหร่และโดดได้เรื่อยเรื่อยถ้าไม่ตายไปซะก่อน เพราะกลับขึ้นมือได้

ด้าย...เป็นนินจาทาตุมืด...ชาแมน สั่งข้ามไม่ได้ แต่เด็คนี้ไม่มีปันหา เพราะ Tsubome สั่งนินจาได้ทั้ง ไฟ มืด ลม  แล้วก็ด้ายโดดได้ ครั้ง เดียว ไม่มีกลับขึ้นมือ คงต้องใช้เป็นหน่วย ตีข้ามไลน์ ซึ่งก็คอมนินจาได้ เท่ากับ คอมดับเบิ้ลของโรนิน ทั้งพลังโจมตีและ mp ค่าสั่งตี ทำให้พอใช้เป็นหน่วยข้ามไลน์ได้

ในส่วนของค่าร่าย ตอนลงนั้น ไม่สำคัน เพราะ เราใช้โดดทั้งคู่อยู่แล้ว แต่ด้าย ค่าตีถูก ถึงไม่คอมก็อาจข้ามไลน์ที่ at 9-10 ได้ ด้วยการจ่ายแค่ 1 หรือ 0 ถ้ามิโกะ อยู่บนสนาม

อ่านไปอ่านมาจึงได้ข้อสรุปว่า

ถ้าต้องบลอคตัวตีแรงแรง  คงด้าย เพราะ เขาน่าจะตีได้ ครั้งเดียวไม่รอบ 2
ถ้าต้องบลอคตัวตีเบาเบาข้ามไลน์  คงโรนิน เพราะ พลังแรงกว่า ค่าใช้สกิล ก็น้อยกว่า พอมีโอกาดชนะ

คนอื่นว่าไงมั่งงับ?

สำหรับ เด็คข้างบนนี้ใส่ใบไหนดี?

๑~Draft_Master~๑
Member

Email
« Reply #1 on: November 29, 2007, 09:48:56 PM »

คิดว่าด้ายนะครับ เพราะปกติเวลาข้ามไลน์ก้อใช้ตัวใหญ่ๆกันอยู่แล้ว แถมการกระโดดลงมารับการโจมตีออกจะเสี่ยงไปหน่อยและผลจากชาร์มเคิสดูจะมีประโยชน์มากกว่าในเทิร์นต่อมาของเรา สรุปถ้าจะเอาชัวร์ก็ด้ายครับ ฟันธง!!!
« Last Edit: November 29, 2007, 11:20:05 PM by TentMicro » Logged

~ Kisame ~
Member

« Reply #2 on: November 29, 2007, 11:01:48 PM »

เซย์ชิโดดมาชาร์มแล้ว vanish 1 turn นะครับ ไม่ต้องอยู่โดนตบเล่น

แต่ส่วนตัวชอบโรนินมากกว่า

Beam and Gangster
Member

Email
« Reply #3 on: November 30, 2007, 08:00:23 PM »

โรนินถ้าโดดมา มีเต่าดำ4กะเทนกุซักใบกะat13ละคับ
ส่วนตัวด้ายโดดCharmกะดีนะคับ แต่มันใช้mpเปลืองไปนิด

battoasai
Member

« Reply #4 on: November 30, 2007, 09:31:14 PM »

ถ้ามีไดเมียวแนะนำโรนินครับ โหดกว่า

banlungx
Member

Email
« Reply #5 on: November 30, 2007, 11:03:30 PM »

โรนินถ้าโดดมา มีเต่าดำ4กะเทนกุซักใบกะat13ละคับ
ส่วนตัวด้ายโดดCharmกะดีนะคับ แต่มันใช้mpเปลืองไปนิด

เอา 4 เลยเหยอ........กว่าจาร่ายได้

Wonder~Tanu
Member

Email
« Reply #6 on: November 30, 2007, 11:09:42 PM »

คล้ายๆกรณีบลูฟินกับการูด้าน้ำ

ทางอออกก็คือ ใส่อย่างล่ะใบซะ

SefirozE
Member

Email
« Reply #7 on: December 01, 2007, 02:19:47 AM »

ด้าย ภาษีดูดีกว่าครับ

เพราะ โรนิน  มันโดดลงมา ได้ตัวที่ At ไม่มากนัก แต่ว่าด้ายหยุดเลย และ หายตัวยืนเคารพธงชาติให้เค้าตบเล่น

แล้วเราสามารถ เอาตัว ที่หยุดมาตีเล่นๆ ในเทริน ต่อไปให้เค้าแก้ ได้ครับ

Lightning9
Member

« Reply #8 on: December 01, 2007, 02:23:53 AM »

ด้ายครับเพราะว่า มันหยุดการใช้สกิวได้ด้วย

T a S a k i L O @ b e '
Member

Email
« Reply #9 on: December 01, 2007, 02:31:49 AM »

เวลาเราตีไปแล้วเค้าชนะเราโดนมารับการโจมตีของเราเองก็ได้ (หรือป่าว- -)

DanGerous Priest -Genjo SanZo-
Member

Email
« Reply #10 on: December 01, 2007, 02:37:50 AM »

จริงๆทั้ง2ตัวถือว่าใช้ยากพอควรนะ

ถ้าผมเลือกคงใส่โรนิน1ใบพอโอกาสใช้ยากเกินแต่ก็ไว้ระวังภัยได้บ้าง

ส่วนเซชินี่
จะรู้ถึงความดีของมันตอนจ่าย4ชาร์มแล้วเจอ1โนสกิลนี่แหละครับ
ปัญหาของเซย์ชิคือความคล่องครับ
กับเงื่อนไขที่ว่าต้องให้ฝ่ายตรงข้ามตีหรือใช้สกิลก่อนจึงจะไปชาร์มได้ทำให้ใช้สกิลไปลอบกัดก่อนผ่านไม่ได้
แล้วบางทีเค้าเอาซิกเด็กจ่าย2ตีข้ามไลน์มาเราจะ4โดดชาร์มก็เกรงใจน่ะครับ
« Last Edit: December 01, 2007, 02:41:03 AM by CIFA-TOKTO KUB- » Logged

banlungx
Member

Email
« Reply #11 on: December 01, 2007, 03:21:40 AM »

เวลาเราตีไปแล้วเค้าชนะเราโดนมารับการโจมตีของเราเองก็ได้ (หรือป่าว- -)

ไม่ได้ระบุว่า seal ฟ่ายไหน คงทำได้จิงจิงครับ แต่ก็นะ....ตั้ง 4 คงไม่มีโอกาดได้ใช้จริงหรอก อุตสาโดดลงมาหยุดฟ่ายเราเลยนะเนื่ย.....แล้วนี่สรุป ด้ายโดดลงมา มัน แวนิชไหมเนื่ย?

จริงๆทั้ง2ตัวถือว่าใช้ยากพอควรนะ

ถ้าผมเลือกคงใส่โรนิน1ใบพอโอกาสใช้ยากเกินแต่ก็ไว้ระวังภัยได้บ้าง

ส่วนเซชินี่
จะรู้ถึงความดีของมันตอนจ่าย4ชาร์มแล้วเจอ1โนสกิลนี่แหละครับ
ปัญหาของเซย์ชิคือความคล่องครับ
กับเงื่อนไขที่ว่าต้องให้ฝ่ายตรงข้ามตีหรือใช้สกิลก่อนจึงจะไปชาร์มได้ทำให้ใช้สกิลไปลอบกัดก่อนผ่านไม่ได้
แล้วบางทีเค้าเอาซิกเด็กจ่าย2ตีข้ามไลน์มาเราจะ4โดดชาร์มก็เกรงใจน่ะครับ

โรนิน 1 มันจะไม่ขึ้นละม่าง งับบบบ.....

ส่วนปันหาความคล่องของ เซชิ นี่ ถ้าเราไปชาม ก่อนผ่านได้ ฟ่ายตรงข้าม จะใช้ ตี+สกิล ใส่เรา ไม่ได้ในเทรินเค้า แล้วชามก็ จะหมด ที่ เทรินเราพอดี....อืมดูดีแหะ  แต่ผมกะ มาใช้ป้องกันอ่ะงับ แทนที่จะเอาร่าย 4 มาโดดชาม กันเค้าไว 1 ตัว เราเอา ร่าย 4 มาลง seal อีกซัก 1-2 ตัวดีก่า น้า....

แต่ผมเห็นด้วยนะว่า โรนิน กันพวก ข้ามไลน์ได้ดีจิงจิง เพราะพลังค่อนข้างเยอะ ของปั้ม ก็เยอะ เพราะเป็น ไนท์ กับนินจา
แต่ปันหาคือ เดี้ยวนี้ตัวหย่ายหย่าย มันก็ข้ามไลน์ได้อ่ะดิ......โดดลงไปรับแล้วก็โดดลง shine ต่อเลย เหอเหอ
« Last Edit: December 01, 2007, 03:28:22 AM by banlungx » Logged

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #12 on: December 01, 2007, 05:48:39 AM »

โดดย้ายเป้าฝ่ายตัวเองก็โดนตีได้นะครับ มันไม่เช็คความถูกต้องแล้ว เพราะถือเป็นการย้ายเป้าหมาย

ใจผม ผมว่าดู Meta ในแถบนั้นก่อนดีกว่า

ถ้าเล่นตีกันเยอะ ใช้ โรนิน

ถ้าคละกัน ใช้เซย์จิ

banlungx
Member

Email
« Reply #13 on: December 01, 2007, 11:53:04 AM »

โดดย้ายเป้าฝ่ายตัวเองก็โดนตีได้นะครับ มันไม่เช็คความถูกต้องแล้ว เพราะถือเป็นการย้ายเป้าหมาย

ใจผม ผมว่าดู Meta ในแถบนั้นก่อนดีกว่า

ถ้าเล่นตีกันเยอะ ใช้ โรนิน

ถ้าคละกัน ใช้เซย์จิ

ไม่เข้าใจค้าบบบ  Seal ที่ถูก Charm จะออกจากการโจมตีทันทีไม่ใช่เหรองับ?  ที่ว่าโดนตีนี่ ใครโดนเหรองับ<หรือพูดถึงโรนินหว่าเพราะ โรนินมันโดดมารับแทน>

ปล.ก็ค่อนข้างคละอ่ะงับ มี อังเดร ซิกมันด์ ราโชยุ อย่างละ คน 2 คน

ปล2.ทำไมผมเปิด ซอง ซากุระ มา 18 ซองแล้ว ยังไม่ได้ไดเมียวเลยอ่ะค้าบบบ.....

ก็คือโรนินมันจะเห็นผมกับ Seal ขนาดเล็ก ๆ ที่ตีเราอ่ะ

ส่วน Seishi มันจะเห็นผลรวม ๆ ไม่ว่าเค้าจะใช้ Skill หรือ โจมตีก็หยุดได้หมด แล้วยังโดนยืมไปใช้เทิร์นนึงได้ด้วย

ส่วนการแก้ แก้ยากพอกัน
โรนิน - Skill จังหวะเดียว ไม่มีหยุด ไม่มีห้าม โดดมาต้องได้ย้าย
Seishi - ห้ามยกเลิก การ์ดแก้ใช้ไม่ได้ เร่งเทิร์นก็ไม่ได้ เพราะเป็นการ Charm แค่ Charm ติดก็หยุดทันที

อ่อ รับทราบงับ สรุป เซชิดีกว่า ค่าตีถูกกว่าด้วยไว้ข้ามไลน์ได้
« Last Edit: December 01, 2007, 07:40:59 PM by banlungx » Logged

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #14 on: December 01, 2007, 01:13:10 PM »

ก็คือโรนินมันจะเห็นผมกับ Seal ขนาดเล็ก ๆ ที่ตีเราอ่ะ

ส่วน Seishi มันจะเห็นผลรวม ๆ ไม่ว่าเค้าจะใช้ Skill หรือ โจมตีก็หยุดได้หมด แล้วยังโดนยืมไปใช้เทิร์นนึงได้ด้วย

ส่วนการแก้ แก้ยากพอกัน
โรนิน - Skill จังหวะเดียว ไม่มีหยุด ไม่มีห้าม โดดมาต้องได้ย้าย
Seishi - ห้ามยกเลิก การ์ดแก้ใช้ไม่ได้ เร่งเทิร์นก็ไม่ได้ เพราะเป็นการ Charm แค่ Charm ติดก็หยุดทันที

Pages: [1]
  Print  

Jump to: