Summoner Master Forum
October 01, 2024, 01:36:38 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: Power Of Scorpion  (Read 3723 times)
0 Members and 2 Guests are viewing this topic.
Legend Of Knight
Member

Email
« on: November 27, 2007, 09:59:59 PM »

เป็นเด็คแมลงเวล 1 ซึ่งเป็นDeckนอกกระแสแต่ความโฆดไม่แพ้เด็ค
แมลงด้วงเลเวล 2 เช่นกัน โดยเป็นเด็คที่แทบไม่การจั่ว seal เลย!!!

seal 25

karakuri beetle                2        แมลงตัวใหม่จากคริมสันโหดมาก เรียกได้ว่าเป็นตัวพระเอกเลยก็ว่าได้ จากสกิลก็ดูปกติไม่โหดมากแต่พอรวมๆกับพวกพ้องแล้วจะยืนได้น่ากลัวล้มยากมาก เพราะ  เราสามารถก่อกวนเอ็มพีเขาได้ตลอดด้วย curse ต่างๆ และเราจะได้เปลียบเรื่องมิสติกมาก ทั้งยังใช้ความสามารถของ hades zeus ได้เตมที่ด้วยทั้งยังเป็นตัวล่อเป้าหาก scorpion king ใช้สกิลจะต้องขึ้นมาแอท ไลท์แล้ะก็เป็นธรรมดาฝ่ายตรงข้ามจะรักใคร่ scorpion king มากจึงจะลุมยำเป็นพิเศษให้เราใช้karakuri beetle move scorpion king +atให้ตัวมันเอง 1 แล้วเป้าหมายต้องเปลี่ยนมาที่  karakuri beetle ซึ่งฝ่ายตงข้ามคงช็อตไปตามๆกัน

scorpion king          3  ขุดมาสารพัดประโยนช์ โดยจะชี้แจงที่ละใบนะครับ
                                   - ขุด kephale fly มาหยุดเขาเทิร์นหน้า
                                   - ขุด scorpion of scorpio มาตีโหดตายเองเพื่อเปลี่ยนเป้าหมายseal ให้เป็น inactive อินนิตี้เทิร์นและซีล 1 ใบแอท+ 2 เทิร์น + ให้ scorpion kingไปเลยเราจะมีแอท 11
                                   - ขุด sgaleo, aqualo หาแมลงที่จำเป็นตามสถานการณ์ ขึ้นมือ
                                   - ขุด delirious wasp พอมันตายขุดแมลงใบอื่นขึ้นมือลด shrine
                                   - ขุด black killer scorpion มาแซคตัวเอง!!! last dance curse sp-2 / 2turn
                                   - ขุด death paradise มาคอม delirious wasp แล้ว poison 1 turn ทั้งตัวมันและอีกฝ่าย แต่พอมันตายผลของ delirious wasp นำมันขึ้นมือมาใหม่ แล้วลอscorpion king ขุดต่อไป

kephale fly               1               มีไวเป็นส่วนประกอบตามสถานการณ์ มีประโยชน์มากเวลาเจอบางเด็ค

scorpion of scorpio   2              เจอทีแทบร้อง เช่น เด็คหอบฟางทั้งหลาย มาตินที่ต้องแปะอาวุธให้เขาแปะไปได้สักระยะจนแทบรีดมาหมดกอง เราจ่าย 1 ตี ให้เป็น inactive อินฟินิตี้ เทิร์น

sgaleo                    4                เรียกพวกอย่างเทพ จ่าย1 ลงเปิด 3 ใบ หาขึ้นมือหุหุได้ทุกสถานการณ์

aqualo                    3                เหมือน sgaleo แต่ร่าย2 หนักหน่อยแต่ได้ตัวที่ต้องการขึ้น แน่นอน

walnut ladybug       3                ตัวเติมเต็มให้เด็คสมบูรณ์เป็นตัวปอดแหกซึ่งนิยมมากในทุกเด็คต้องมีตัวจำพวกนี้ถ้ามันเข้ามาในสนามแล้วมี แมลง2 ตัว+ มันป้องกันตี ทำให้ตั้งตัวได้ ซึ่งโอกาสขึ้นบอกเลยว่า 100 % เพราะไม่รวมตัวมันซึ่งมี 3 ใบ ยังมีตัวหาอีก sgaleo, aqualo อีก 7 ใบ ไม่ขึ้นให้รู้เลย

death paradise      1                  ตัวพ้อยโฉด ไม่อินเทอร์เฟียเหมือน Toxic แต่ก็เจ๋งพอตัวเลย

black killer scorpion  2              ตัวโหดอีกตัว last dance  sp-2/2 turn บางเด็คเจอทีเป็นร้องเหมือน กัน เช่นเด็คมอนลม คีนีติก sp-2 แล้วแอทจะเหลือเท่าไหร ลอวันตายอีก

dimensona bee        1               ใช้คอมโบกัน karakuri beetle ได้มีประโยชพอสมควรเลยคือให้ karakuri beetle จ่าย 1 นำแมลง 1 ใบออกจากเกม ก็ให้นำ dimensona bee ออกจากเกมแล้วเราได้ แอท+1 seal เขาติดไดเมนชั่น

Amber orb scorpion    1            ไม่ใส่ก็แปลกอยู่แต่จิงๆ แล้วเด็คนี้ไม่เน้นตี แต่ถ้าตีขึ้นมา karakuri beetle ก็โหดอยู่อย่างน้อยก็แอทน่าจะ15 + ในช่วงกลางเกมไม่รวมมิสติกเต็มมือที่จั่วอีก ย้ำ!!ทั้งยังใช้ความสามารถของ hades zeus ได้เตมที่ด้วยใช้ทีลองคิดดู

Scalo                 1                        เพิ่มไปครับตามคำแนะนำของพี่ nihil ลองใช้แล้วเวิคกว่า Amber orb scorpion  มากครับ เพราะ หลังจากลงladybug 1 turn แล้วมันจะหมดประโยชไปทันทีเลยใช้เป็นซีลลองให้ Scaloไปเลยจ่าย 3 ตบแอท 17 จากdf ซึ่งในช่วงแรกๆใหญ่กว่าkarakuri beetle นิดหน่อยด้วย       

panorban, the spirit bringer 1     ขุดแมลงเหมือนกับ scorpion king   แต่จะต้อง sac ก่อนขุด ซึ่งจะดีมากหากแซคdeath paradise ที่คอมกับ delirious wasp  เราจะได้แซคตัวที่หมดประโยชต้องตายอยู่แล้วและยังได้ seal 1 ใบขึ้นมือจาก shrine แล้วนำเข้ามาในสนาม 1 ตัวบางคั้งเจ้าตัวนี้แอบแบ๊วออลได้ด้วย หุหุ

delirious wasp         1               ส่วนประกอบการขุดจนทำให้เด็คนี้แทบอมตะ

มิสติก

สามัญประจำบ้าน
มิสติกแรงๆ kali ,sac....เป็นต้นเราเวล 1 หมดกลัวอาราย หน้าฝ่ายตรงข้ามตอนโดน
การ์ดเร่ง kuku งูเทพ dark law
rabbit moon ใบนี้ช่วยได้เยอะชายเขาเหลือ13-11 ยังไงก็มีมืดในชายแน่นอนอยู่แล้ว

การเล่นต้นเกม
ก็ตั้งด้วย sgaleo, aqualo แล้วเอา walnut ladybug  ยันตั้งไปเลื่อยๆเราขยายพันธุ์ไวอยู่แล้ว
เทิร์น 2 ก็มอน7-8 ตัวแล้ว ล้วก็ลง karakuri beetle ยันแทนหากยังสู้แอทเขาไม่ไหวก็เล่นเคริสหรือ
หา walnut ladybug ยันต่อแล้วเก็บ karakuri beetle โตๆอ้วนๆขึ้นไปเลื่อย ก่อกวนด้วยเคริส
สู้ไม่ได้ก็ scorpion of scorpio พลีชีพเขาเป็นอินเนคทีฟ อินฟินิตี้ เทิร์น เคริสตัดซีลลองอย่าให้เขาออลได้ ถึงออลได้ก็ไม่หวั่นเท่าไหร มิสติกเราแน่นอยู่แล้ว เพราะไม่มีการจั่วซีลเลยถ้าไม่จำเป็น ปกติที่เล่นอยู่มิติกไม่เคยขาดมือมีแน่ๆ 4-5 ใบ ขู่ไว้เขาก็สยองแล้วถ้าเขาเผลอก็ร่าย kali ,แซคติไฟ ไปเลยเรากำไรแน่นอนไม่เผาก็ บะบาย เลย เล่นไปเรื่อยๆชายเขาจะเต็มเอง เวลาเล่นเราอาจจะดูเสียเปรียบเพราะ ตายเยอะแต่จิงพอนับดูส่วนใหญ่จะประมาน6-8 เอง เราเวล 1 หมด

จุดเด่น
1. เล่นได้หลากหลาย
2. ทำได้มากกว่าการตี
3. แก้ทางได้หลายรูปแบบ
จุดอ่อน
1.กลัวเด็คยกเลิกเคริส ถ้าแอทไม่เท่าไหรเราเอา karakuri beetle ตบได้สบายๆ
2.กลัวออล แต่ถ้าเป็นการออลธรรมดาก็ไม่เท่าไหรมิสติกเราแน่น แต่ถ้าเป็นพวกคาดินัลออลมาแทบสลบเลย แต่ออลไม่ได้ง่ายๆเพราะเรากำจัดซีลลองเขาได้เรื่อยๆ ไม่ก็เอามิสติกขั้นซิลลองไป แต่เจออลาน่าออลโหดก็เก็บเด็คเลยเหมือนกัน

**ถ้ายากชนะจัดก็ใส่ สกาเลต ไป 4 ใบเอา delirious wasp กับ scorpion king ออกไป อย่างละ2 ใบใส่มิสติกเยอะๆ ชายก็ไม่เต็มละครับ**
หมายเหตุ หากคุณเจออลาน่าคุณยอมแพ้ไปเลยก็ได้ครับ มันออลเร็วแล้วยัง มี holy ยกเลิกเคริสอีก

ปล. ดูแล้วช่วยติชมนิดนึงครับจะได้เป็นแนวทางพัฒนาต่อไป
« Last Edit: December 21, 2007, 10:39:10 PM by Legend Of Knight » Logged

promboon
Member

Email
« Reply #1 on: November 27, 2007, 10:15:04 PM »

อ่านยากอย่างแรง
delirious wasp ขุดตัวเองไม่ได้นิครับ

Member

Email
« Reply #2 on: November 27, 2007, 10:32:45 PM »

อ่านยากอย่างแรง
เดี๋ยวลองแก้ให้ครับ

delirious wasp ขุดตัวเองไม่ได้นิครับ
ผมหมายถึงขุดตัวอื่นครับ ขอโทดครับเขียนไม่ชัด

Panther
Member

Email
« Reply #3 on: November 27, 2007, 11:04:32 PM »

เจ๋ง คับ เก่ง ดี  แนวดี ด้วย น่านับถือที่เอา เก่าๆมาเล่าใหม่ๆ เดธพาราไดซ์เพิ่มหน่ยดี ไหม อ่า มค่อยมีตัวทำเกม หุหุ

สนเย่ซักตัว ไหม 

Member

Email
« Reply #4 on: November 27, 2007, 11:29:02 PM »

เจ๋ง คับ เก่ง ดี  แนวดี ด้วย น่านับถือที่เอา เก่าๆมาเล่าใหม่ๆ เดธพาราไดซ์เพิ่มหน่ยดี ไหม อ่า มค่อยมีตัวทำเกม หุหุ สนเย่ซักตัว ไหม 

ตอนแรกใส่เย่ไป 1 ตัวครับแทน karakuri beetle เป็นอย่างละ1 แต่ปรากฎว่า karakuri beetle
เวิคกว่า แอทมากกว่าเย่ในช่วงกลางเกมครับ มันยกเลิกเคริสด้วยนะครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับผม มีไรเพิ่มเติมหรือเจอการ์ดที่เล่นได้เจ๋งๆก็บอกมาอีกนะครับ
« Last Edit: November 27, 2007, 11:40:56 PM by LEGEND OF KNIGHT » Logged

• | H a p p i n e s s | •
Member

Email
« Reply #5 on: November 28, 2007, 12:33:57 AM »

ชอบ Deck นี้ตรงที่ว่า สามารถรวมความหลากหลายของแมลง ที่มีเลเวลไม่หนัก Shrine
   มาประกอบ จัดเด็คแนวๆเดียวกับพี่ ตรงที่ว่า Effect หลากหลาย แต่ทุก Effect ก็ยังคง Concept หลักไว้
   พี่มะค่อยรุ้เรื่องแมลงเท่าไหร่ แต่คิดว่า คงจะใช้ประโยชน์จากการมีตัวยืน และการขุด บวกกับลูกเล่นแพรวพราวน่ะนะ

Beam and Gangster
Member

Email
« Reply #6 on: November 28, 2007, 12:39:45 AM »

เปนเดคที่ยืดหยุ่นดีคับ มีทั้งตัวยืน ตัวsearch มีเคริส มีหยุด มีกัน
ว้ามีชุบอีก ยอดจริงๆ เดคอลาน่าเปนผม ผมจาใช้แมงป่อง6ปีหยุดมานไปเรื่อยๆงับ
พอครบทีมก็ไล่ยิง ไล่ตี โดนส่วนรวมเดคworkมากคับ

Member

Email
« Reply #7 on: November 28, 2007, 12:54:16 AM »

เปนเดคที่ยืดหยุ่นดีคับ มีทั้งตัวยืน ตัวsearch มีเคริส มีหยุด มีกัน
ว้ามีชุบอีก ยอดจริงๆ เดคอลาน่าเปนผม ผมจาใช้แมงป่อง6ปีหยุดมานไปเรื่อยๆงับ
พอครบทีมก็ไล่ยิง ไล่ตี โดนส่วนรวมเดคworkมากคับ

ชอบ Deck นี้ตรงที่ว่า สามารถรวมความหลากหลายของแมลง ที่มีเลเวลไม่หนัก Shrine
   มาประกอบ จัดเด็คแนวๆเดียวกับพี่ ตรงที่ว่า Effect หลากหลาย แต่ทุก Effect ก็ยังคง Concept หลักไว้
   พี่มะค่อยรุ้เรื่องแมลงเท่าไหร่ แต่คิดว่า คงจะใช้ประโยชน์จากการมีตัวยืน และการขุด บวกกับลูกเล่นแพรวพราวน่ะนะ

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นต์ครับช่วยเม้นกันหน่อยครับจะได้รุ้ว่าปรับตรงไหนดี
« Last Edit: November 28, 2007, 09:12:01 PM by LEGEND OF KNIGHT » Logged

♪The Nothing♪
Member

Email
« Reply #8 on: November 29, 2007, 01:08:13 AM »

เราชอบคนประเภทที่รักของเก่ามาผสมใหม่ แนวการเล่นเจ๋งมาก

gb_seaoer
Member

« Reply #9 on: November 29, 2007, 01:48:00 AM »

เคยเห็นเด็คนี้ที่สะพานเหล็กและ โหดได้ใจ ตบไม่กลัวตาย คนเล่นขำๆ คนโดน ขำไม่ออก อะ ถ้าไม่ปึ๊กจริง

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Moderator
Member

« Reply #10 on: November 29, 2007, 04:14:56 AM »

ผมก็เคยจัดไว้ เป็นแนว Karakuri beetle ล้วน ๆ

ปัญหาของสายมี Scorpion king มันคือขุดมาแล้วไม่กล้ามูฟมากกว่าครับ

แต่ยังไง แนะนำ Lady bug 4 ครับ
เพราะว่าเราต้องการมันในมือแรก ๆ มาก เพราะที่ว่า Deck นี้จั่ว Mystic ไม่ขาดมือ มันก็ต้องเริ่มจาก Seal ในมือที่แน่นพอตัวเหมือนกันครับ

Nihil
Administrator
Member

Email
« Reply #11 on: November 29, 2007, 03:52:54 PM »

น่าจะแยกระหว่าง list รายชื่อ seal กับวิธีเล่นนะครับ จะได้อ่านได้ง่ายกว่านี้

ยังเป็นเด็คแมลงเก่ง ๆ ที่เล่นได้ดีนะครับ
แอบใส่ Scalo ไปซะใบก็ไม่เลวนะครับ ว่าง ๆ เอาคอม Ladybug ตบที่ Df 12 14 หรือ 17 ได้เลย 

Member

Email
« Reply #12 on: November 30, 2007, 12:33:03 AM »

น่าจะแยกระหว่าง list รายชื่อ seal กับวิธีเล่นนะครับ จะได้อ่านได้ง่ายกว่านี้
รับทราบครับ

ยังเป็นเด็คแมลงเก่ง ๆ ที่เล่นได้ดีนะครับ
แอบใส่ Scalo ไปซะใบก็ไม่เลวนะครับ ว่าง ๆ เอาคอม Ladybug ตบที่ Df 12 14 หรือ 17 ได้เลย 

ก็ดีครับ แล้วเอาตัวอะไรออกดีครับ

แต่ยังไง แนะนำ Lady bug 4 ครับ
เห็นด้วยเหมือนกันครับ ตอนแรกจะใส่ 4 แล้วแต่ปัญหาคือหาไม่ได้มี 3

วันนี้ไปเล่นกับ aom มาแพ้ยับเลยไม่รู้จะเล่นยังไงดีตบมันไม่เข้ามี aom ดิน
เคริสไม่ได้มี aom แสง โดยเขาชามตบกันเองอย่าเดียวเลย :'(

ปล.ขอบคุณมากๆคำสำหรับคำแนะนำจะนำไปปรับแล้วลองพัฒนาต่อไป
ปล. แล้วเมื่อไหร่จะมีแมลงดีๆ ในชุดใหม่ๆออกมาเหมือนแมลงเลเล2 (ด้วง) มั่งน้า
« Last Edit: November 30, 2007, 01:00:43 AM by LEGEND OF KNIGHT » Logged

pacozaa
Member

« Reply #13 on: November 30, 2007, 11:10:52 PM »

พูดได้ว่า "เกือบไร้เทียมทาน"
แต่อยากทราบว่า แพ้ เด็คมัสสิลิโอ้ป่าวครับ

Member

Email
« Reply #14 on: November 30, 2007, 11:18:47 PM »

พูดได้ว่า "เกือบไร้เทียมทาน"
ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ แพ้ออกบ่อย เจอเด็คที่แคนเคริสก็ลำบากครับ

แต่อยากทราบว่า แพ้ เด็คมัสสิลิโอ้ป่าวครับ
ไม่ค่อยแพ้นะครับสู้ง่ายกว่า aom เยอะเลยแต่ก็มีโอกาสแพ้อะ ถึงเขาจะออลยกเลิกมิสติกแต่ก็ออลยากเหมือนกันครับ
เพราะ เราตัดซีลลองเขาได้ครับ แต่ถ้าออลได้ก็หมดครับ

ปล.ติชมหน่อยนะครับ
ปล2. ลองโมการ์ดบางใบตามคำแนะนำของพี่ nihil แล้วนะครับ
« Last Edit: December 01, 2007, 12:37:19 AM by LEGEND OF KNIGHT » Logged

sarun222
Member

Email
« Reply #15 on: December 08, 2007, 01:28:44 AM »

จัดเด็คคล้ายมันเลยครับเเต่มันเอาเเมลงเวล2ไปใส่ด้วยไว้เปิดลงเลยบ้างไม่ก็ตบจั่วครับมันจะชัวร์กว่าเยะเลยครับทุกคนว่ายังไงบ้างครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: