Summoner Master Forum
October 03, 2024, 09:32:02 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามหน่อยคราบ titan โดนทำให้สูญเสีย ability อนันต์เทิร์น จะ changing ได้อีกมั้ย  (Read 3864 times)
0 Members and 6 Guests are viewing this topic.
anariel
Member

« on: November 20, 2007, 11:17:57 PM »

ครับอย่างที่ถาม ถ้าสมมุติผมใช้ Dark fiame Onmyoji ทำให้ Titan ที่มี ability changing สูญเสีย ability อนันต์เทิร์น Titan นั้นจะยังคง Charging ได้อีกมั้ยครับ

สมมติเหตุการณ์
ผมสั่ง Dark fiame Onmyoji  ใช้สกิว fortune 2 :true seal 1 ใบสูญเสีย ability อนันต์ เทิร์น เมื่อมี seal ใบอื่นตั้งแต่ 2 ใบขึ้นไปในสนามฝ่ายผู้ใช้สกิว
ผมบังเอินทายถูก ทำให้สกิวส่งผล seal ที่ผมเลือกคือ Ensha ซึ่งเข้ามาในสนามแล้ว1เทิร์น
ถามว่า
1.Ensha จะสามารถเก็บ charging ได้ต่อหรือไม่
1.1ถ้าเก็บ charging ต่อไม่ได้ charging ที่เก็บมาแล้ว1เทิร์นจะเป็นยังไง

ขออีก1คำถามนอกเรื่องครับ
2.คือเถียงกันมาก(ปกติผมไม่เคยเข้ามาในเว็บบอร์ดเลยเล่นกันเองกับเพื่อนๆ) ขอถามว่า ถ้า Ensha สั่งโจมตีถือว่าได้ charging หรือป่าว
2.1ถ้า Ensha สั่งโจมตี ก็ถือว่าได้ charging เพราะ charging จะได้ตอนต้น subtern โจมตีของเรา เหตุผมนี้ถูกต้องหรือไม่

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับเนื่องจากเพิ่งจะเคยเข้ามา หากผิดพลาดประการใดกรุณาแจ้งครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง
« Last Edit: November 21, 2007, 01:14:13 AM by anariel » Logged

Doraemon
Member

Email
« Reply #1 on: November 21, 2007, 01:42:52 AM »

1.ไม่ครับ / คงอยู่

2.ไม่ครับ

anariel
Member

« Reply #2 on: November 21, 2007, 09:56:33 PM »

ขอบคุณคราบและขอถามต่อนะครับ

คือถ้าสั่ง seal โจมตี และ seal นั่นมี ability สลับค่า at กับ df
สมมติ คือ seal โจมตีโดยตัวมันเองมี ability สลับค่า at กับ df  ของseal ที่มันสู้ด้วย ถามว่า ถ้าผมใช้การ์ดเพิ่ม df มันจะส่งผลเป็นก่อนสลับหรือหลังสลับ

อธิบายครับ at8  df7 พอโดนตีจะโดนสลับ ค่า at กับ df ถ้าผมใช้การ์ดที่มี อิเทอร์เฟียร์ +df2 มันจะกลายเป็น at7 df10 หรือ at9 df8
หรือถามง่ายๆว่า มันจะทำการ
1.เมจิกจะส่งผลบวก df ให้ก่อน แล้วจึงสลับ หรือ
2.สลับกันก่อนแล้วเมจิกจึงส่งผล
เพราะเพื่อนผมมันดันบอกว่าจะช่วยก็ปั๊ม +df แต่มันเองดันเสรือกใช้ -At มาแปะผม แทนที่มันจะมา -df ผม -*- เลยเถียงกะมันคับ

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #3 on: November 22, 2007, 03:23:28 PM »

บวกแล้วค่อยสลับครับ

anariel
Member

« Reply #4 on: November 23, 2007, 12:32:23 AM »

ขอบคุณคราบถามต่อครับ คือว่า องครักษ์ไดเมียวที่สามารถก๊อบ at df sp ของseal อีกตัวอ่ะครับ
1.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ magic ที่ติดอนันท์เทริน +at เมื่อเราใช้สกิวก๊อบเราจะได้ at ที่ค่าเก่าก่อน+ หรือได้ที่บวกเรียบร้อยแล้ว
 ตย.seal at10 ใส่ เมจิก +at2 อนันท์เทิร์น พอเทิร์นต่อมาผมก๊อบ at df sp ผมจะได้ที่10(ค่าปกติ)หรือ12(ค่าปกติรวมกับเมจิกที่ฝ่ายตรงข้ามใส่) ปล.ฝ่ายตรงข้ามใส่เมจิกก่อนเราใช้สกิวคราบ
และ
2.กรณีเดียวกันแต่เปลี่ยนเป็น ฝ่ายตรงข้ามมี อันดีน ในสนามอยู่ก่อน เมื่อเราก๊อบจะได้ at ที่ค่าไหนระหว่าง ค่าปกติของ seal นั้น หรือ ค่าปกติของseal นั้น+1(จาก อันดีน) ปล.ฝ่ายตรงข้ามมีอันดีนอยู่ก่อนเราจะใช้สกิว คราบ

Member

Email
« Reply #5 on: November 23, 2007, 07:51:23 PM »

พิมพ์ชื่อการ์ดให้ถูกต้องก่อนนะครับ

anariel
Member

« Reply #6 on: November 23, 2007, 08:58:09 PM »

เอาใหม่ครับเอาใหม่
คือว่า Kuro Kame Daimyou’s Adjutant Ninja ที่สามารถก๊อบ at df sp ของseal อีกตัวอ่ะครับ
1.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ magic ที่ติดอนันท์เทริน +at เมื่อเราใช้สกิวก๊อบเราจะได้ at ที่ค่าเก่าก่อน+ หรือได้ที่บวกเรียบร้อยแล้ว
 ตย.seal at10 ใส่ เมจิก +at2 อนันท์เทิร์น พอเทิร์นต่อมาผมก๊อบ at df sp ผมจะได้ที่10(ค่าปกติ)หรือ12(ค่าปกติรวมกับเมจิกที่ฝ่ายตรงข้ามใส่) ปล.ฝ่ายตรงข้ามใส่เมจิกก่อนเราใช้สกิวคราบ
และ
2.กรณีเดียวกันแต่เปลี่ยนเป็น ฝ่ายตรงข้ามมี Undine ในสนามอยู่ก่อน เมื่อเราก๊อบจะได้ at ที่ค่าไหนระหว่าง ค่าปกติของ seal นั้น หรือ ค่าปกติของseal นั้น+1(จาก อันดีน) ปล.ฝ่ายตรงข้ามมีอันดีนอยู่ก่อนเราจะใช้สกิว คราบ

Member

Email
« Reply #7 on: November 23, 2007, 09:01:31 PM »

1. บวกตามที่ได้รับการบวกค่าพลังเรียบร้อยแล้วครับ

2. เหมือนข้อ 1. ครับ

anariel
Member

« Reply #8 on: November 23, 2007, 11:13:14 PM »

1.ถ้าฝ่ายตรงข้ามมี artemis อยู่ก่อนในสนาม เมื่อผมใช้ Consistorian ทำลาย mystic ทุกใบในสนาม ฝ่ายตรงข้ามสามารถใช้ skill ของ artemis ทำลายได้หรือไม่
2.เมื่อผมใช้ Consistorian ไปแล้ว ฝ่ายตรงข้ามสามารถร่าย mystic -at ผมโดยบอกว่าร่ายหลังจากที่ Consistorian ทำงานไปเรียบร้อยแล้วได้หรือไม่
3.ถ้าฝ่ายตรงข้ามโจมตีมา แล้วผมทำให้ ninja ฝ่ายผมกลายเป็น inactive ทำให้ตัวมันเอง vanish ถามว่าฝ่ายตรงข้ามจะได้สิทธิ์เลือกโจมตีตัวอื่นหรือไม่

anariel
Member

« Reply #9 on: November 23, 2007, 11:27:30 PM »

คือผมมีข้อสงสัยนิหน่อยคราบ
ผมหาจาก database อ่ะครับเจอแปปนี้

.......................................................
Mystic id: (242)
Artemis
Type: devas
Mp Cost: 3 Pasted: PA : no Turn: Inf Rarity: rare
Skill:
ทำลาย Mystic Card ที่กำลังร่าย 1 ใบ (Inf) (Mp 2)
นำ Mystic Card 1 ใบใน Shrine ออกจากเกม (Inf) (Mp 1)
Ability:
เมื่อ Artemis ใช้ Skill สำเร็จครบ 3 ครั้งหรือเราควบคุม Mystic ชนิด [PA] ใบอื่นตั้งแต่ 3 ใบขึ้นไป ทำลาย Artemis <--( ตอนอ่านจากหน้าเว็บมันหายไปครับ แต่ไม่ทราบว่าเป็นเฉพาะเครื่องผมหรือเปล่า เพราะผมลอง ลากเมาส์คลุมแล้ว copy มาปรากฏว่ามันก็มีอ่ะครับ แต่จากหน้าเว็บมันมองไม่เห็น)
ข้อยกเว้น: NULL
Illustator: Wathawijit
Version: Neo Prophet Extended
Verno: 141

........................................................................

คือมันอาจจะเป็นที่เครื่องผมเครื่องเดียวนะครับ เพราะ ผมลองลากเมาส์คลุมแล้ว copy มาวางดูแปปนี้ก็เห็นครบครับ แต่พอเปิดที่หน้าเว็บมันหายไป (มันจบที่ ..... 3 ใบขึ้นไป)
จึงแจ้งมาด้วยความหวังดี ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคราบ

Doraemon
Member

Email
« Reply #10 on: November 24, 2007, 12:56:26 AM »

1.ทำได้ครับ

2.สามารถทำได้ครับ

3.ใช่ครับ

anariel
Member

« Reply #11 on: December 03, 2007, 12:57:14 PM »

Seal id: 617
Underearth Tail
Type: monster Mp: 2 / 1 Lv: 1 Rarity: common
At: 5 Df: 6 Sp: 2 Element: dark
+[Dark] Sore Scratch At 7 Mp 1
+[Earth] Dive Down Df 9 Mp 1
NULL
Skill:
NULL
Ability:
เมื่อ Underearth Tail ตก Shrine จากสนาม Seal 1 ใบติด Poison Curse 3 Turn
Illustator: Siridech Kumprasert
Version: Ekklesia
Verno: 121

...

1.การที่มันตก shrine จากสนาม นี่รวมถึงการเป็น seal รองด้วยใช่หรือไม่
2.seal ตัวอื่นที่มี เมื่อมันตก shrine จากสนาม ก็อยู่ในเงื่อนไขของการเป็น seal รองด้วยใช่หรือไม่
3.จากคำถามข้างบน ถ้าตัวนี้เป็น seal รองพอตัวหลักตาย ability นี้ทำงาน ใช่หรือไม่
ขอบคุณคับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #12 on: December 03, 2007, 02:17:50 PM »

1.ใช่ครับ

2.ครับ

3.ใช่ครับ

anariel
Member

« Reply #13 on: December 03, 2007, 10:22:12 PM »

Seal id: 107
Lady Red Rose
Type: evil Mp: 2 / 1 Lv: 2 Rarity: special
At: 5 Df: 6 Sp: 4 Element: fire
+[Dark] Thorny Kiss At 8 Mp 2
+[Evil] Lasting Kiss At 10 Mp 3
NULL
Skill:
Seal ที่ไม่ได้รวมร่าง 1 ใบติด Charm Curse Turn และ Last Dance Curse At +2 / 2 Turn เมื่อ Lady Red Rose รวมร่างกับ [Dark] (At Line) (Mp 3)
Ability:
NULL
Illustator: Sakapop Saobai
Version: 4 Nagas
Verno: 21
--------------------

ถาม
1.ผมรวมร่างโดย seal รองเป็นทั้ง dark และ evil ผมจะได้ ATK 10 โดยที่สามารถใช้ skill ได้ด้วย ถูกหรือไม่
ขอบคุณครับ

Doraemon
Member

Email
« Reply #14 on: December 04, 2007, 04:25:14 AM »

ไม่ได้ครับ เป็นแค่ At 10 อย่างเดียว

anariel
Member

« Reply #15 on: December 05, 2007, 12:09:25 AM »

ขอตามต่อจากด้านบน
1.ถ้าผมต้องการใช้ skill ก็ต้องกลายเป็น at 8 แทนใช่ป่าวครับ
1.1คือถ้าสมมติเทิร์นนี้ ผมรวมร่าง กับ dark ที่เป็น evil แต่ผมไม่ได้ใช้ skill จึงกำหนดให้มันรวมกับ evil เป็น at 10 แต่พอเทิร์นต่อมาผมต้องการจะใช้ skill จึงเลือกให้มัน เป็นการรวมร่างกับ dark ได้ at 8แต่สามารถใช้ skill ได้ ทำแบบนี้ได้หรือไม่
2.ในกรณีข้อ 1 จะสามารถเปลี่ยนเงื่อนไขการรวมร่างได้เลยหรือไม่(เพราะ seal รองมีคุณสมบัติในการเป็น seal รองทั้ง2เงื่อนไขในเวลาเดียว) หรือต้องทำการเบรกคอมฯ ก่อน แล้วจึงรวมใหม่โดยบอกว่ารวมกับ dark แทน
3.การเบรกคอมฯ จะสามารถสั่งคอมได้ใหม่ทันทีเลยหรือไม่และถ้าสมมติผมให้ seal A (ซึ่งมี seal  เป็น seal รอง) เบรกคอมฯ แยกมาเป็น seal A และ seal B ผมจะสั่ง seal A รวมร่างกับ seal B ใหม่อีกครั้งได้หรือไม่(ประมาณว่าแยกมาแล้วรวมกับตัวเดิม)

Doraemon
Member

Email
« Reply #16 on: December 05, 2007, 01:04:48 AM »

1.ไม่ได้ครับ ต้องเป็นสิ่งที่เจาะจงกว่าเท่านั้นครับ

2.อ่านข้อ 1

3.ทำได้ครับ

anariel
Member

« Reply #17 on: December 12, 2007, 02:57:18 AM »

1.คำว่านำ seal 1 ใบออกจากเกมส์ seal ที่ถูกเอาออกจากเกมส์จะอยู่ใน remove zone ใช่หรือไม่
2.ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ Golden Light Golem เอา ninja ผมออกจากเกมส์ แล้วผมจะสามารถใช้ Kuro Kame Daimyou เอามันเข้ามาในสนามได้หรือไม่(เงื่อนไขการใช้ skill ครับครับ seal ที่ถูกเอาออกไปมี ability vanish)

Doraemon
Member

Email
« Reply #18 on: December 12, 2007, 03:27:48 AM »

1.ใช่ครับ

2.ทำได้ครับ

anariel
Member

« Reply #19 on: December 12, 2007, 10:44:20 PM »

เข้าไปอ่านแล้วแต่ยังไม่ค่อยเคลียอ่ะครับ
065   Shrine Samurai
เลือกว่าจะให้ Ability เมื่อโจมตีสำเร็จทำงานหรือไม่หลัง  Step ของการโจมตี

1.คือหมายความว่า พอผมสั่งโจมตี ฝ่ายตรงข้ามใช้ มิสติกการ์ด ในช่วง step มาแล้วผมจึงค่อยให้ ability ทำงานโดยผมทิ้งการ์ด1ใบแล้วมันป้องกันจากการสวนกลับหรอคับ
2.ขอสมมติเหตการณ์ ผมโจมตีไปด้วย at 12 อีกฝ่าย at 11 เขาจึงใช้ yin แปะผมทำให้ at ผมเหลือ 10 ผมจึงใช้ ability ทิ้งการ์ด1ใบ ทำให้ตัวมันเองไม่โดนทำลายจากการสวนกลับ แบบนี้ถูกต้องหรือไม่
3.ถ้าผมเข้าใจผิดช่วยอธิบายหน่อยครับ

มังกร
Moderator
Member

« Reply #20 on: December 13, 2007, 01:31:22 AM »

1. ครับ ได้เลือกว่าจะให้ทำงานหรือไม่หลังจากหมด step ของการโจมตี

2. ใช่ครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: