Summoner Master Forum
September 30, 2024, 06:34:47 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: ประกาศใช้เวบบอร์ดใหม่ http://www.stmagnusgame.com/webboard/index.php

Home   Help Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ไม่รู้ร้านการ์ดที่ไหนทำหรือยัง...  (Read 3731 times)
0 Members and 3 Guests are viewing this topic.
•StarwarS•
Member

« on: October 18, 2007, 10:54:22 PM »

ผมว่าหลายๆคนคงเคยไปศึกษาภัณฑ์ เวลาจะซื้อโปสเตอร์ของเขา จะมีแฟ้มให้เลือกดูแล้วบอกว่าจะเอาอันไหน มันสะดวกมากครับ ถ้าไม่มีก็รู้เลย ถ้าจะเอาก็บอกคนขาย หาให้ทันที

ผมเลยคิดว่านน่าจะเอามาทำกับร้านการ์ดนะครับ เพราะคนที่มาซื้อบางที่เปิดแฟ้มเป็น 10 หาไม่เจอ เลยเลิกหา มันอาจจะอยู่แฟ้มที่ 11 ก็เป็นได้   ถ้าทำอย่างนี้ละก็ สบายทั้งคนซื้อ คนขายได้ตังค์ด้วย เพราะ บางทีหาไม่เจอเลยจากไป...

peacebong
Member

« Reply #1 on: October 18, 2007, 10:55:35 PM »

เป็นความคิดที่ดีนะ น่าจะเอาไปทำจริงๆ เพราะบางทียืนเมื่อยมา 15 นาทียังหาไม่เจอเลย ทั้งๆที่คนขายบอกมี 

Sun Ce
Member

« Reply #2 on: October 18, 2007, 11:21:00 PM »

ก็มีนิครับ หลายร้านก้ถามเลยว่าจะเอาใบไหน เราก็บอกไป
เยอะแยะครับ

promboon
Member

Email
« Reply #3 on: October 18, 2007, 11:30:55 PM »

บางร้านบอกไม่มีหาไปหามาเจอ ก็มีน้า อิๆ

-P!k@{ h u ดิ๊กดุ๊ก-
Member

Email
« Reply #4 on: October 19, 2007, 12:03:26 AM »

บอกพี่ปอให้ทำโปรแกรมsearchการ์ดในร้านแจกจ่ายให้ทุกๆร้านไปเลย

•StarwarS•
Member

« Reply #5 on: October 19, 2007, 12:19:55 AM »

ก็มีนิครับ หลายร้านก้ถามเลยว่าจะเอาใบไหน เราก็บอกไป
เยอะแยะครับ

อันนี้ผมก็ทำประจำแต่ในกรณี
- ลืมชื่อการ์ด
- ลืมเท็ก
- มึน จำได้คับคล้ายคับคา

ครั้นจะบอกไปเกรงว่าจะผิด เดี๋ยวไปหยิบใบไรมาไม่รู้ หรือ พอเราบอกผิด เจ้าของร้านก็บอกว่าไม่มีเพราะสื่อสารกันไม่รู้เรื่อง
 อันนี้ก็ลำบากพอสมควรนะครับ ถ้ามีรูปให้ ก็ชี้ไอนี่แหละใช่เลย....

MC ChamP
Member

« Reply #6 on: October 19, 2007, 02:13:28 AM »

งงๆว่าจะให้ทำอะไร
ศึกษาภัณฑ์มีแฟ้มให้เลือกดูโปสเตอร์ว่าจะเอาลายไหน

ก็เลยจะเอา
ให้ร้านการ์ดมีแฟ้มให้เลือกดูว่า ในแฟ้มมีใบไหนบ้าง ??

งง

มาอธิบายทีครับ

แต่ปกติเค้าก็จะพอจำได้อยู่บ้างแหละครับว่าใบไหนมีหรือไม่มี

CielMoon
Member

« Reply #7 on: October 19, 2007, 03:31:46 PM »

เขาคงหมายถึง แคตตาล็อค ละมั้ง

ดูลิส แล้วจิ้มเอา  ใบใหนหมด  ก็ตัดๆไปก่อน  มีแล้วค่อยเอามาเติม  ประมาณนั้น

แคตตาล็อค ต้องจัดแยกชุดด้วยแหละ

แต่ส่วนใหญ่บอกชื่อกันเลย   ไม่ก็เปิดๆดูไปก่อน  พอเจอก็หยิบ   เป็นงี้กันทั้งนั้นนา

Teeza
Member

« Reply #8 on: October 19, 2007, 03:34:33 PM »

ดูแฟ้มบางทีมันสนุกนะ หาของถูก เจอถูกกว่าเปลี่ยน 555
ทำแคตตาล็อค หาการ์ด
รู้สึกเหมือนเอาไม้ซุงไปทำไม้จิ้มฟันเลย
ถ้าหาไม่เจอก็ลองถามเจ้าของร้าน (อันนี้ขึ้นอยู่กับอัธยาศัยของเจ้าของร้านแล้วละ)

GiantPaladin
Member

Email
« Reply #9 on: October 19, 2007, 04:53:32 PM »

แต่ที่ผมเจอบ่อยๆคือร้านน่ะมีบริการถามว่าอยากได้อะไร บอกมาเดี๋ยวเปิดหาให้จะได้เร็วๆ แต่คนซื้อกลับไม่บอกแล้วเปิดแฟ้มหาเองซะมากกว่า

ไอ้แคตตาลอกที่ว่าน่ะเอาจริงๆมันก็แทบจะไม่ต่างจากแฟ้มซักเท่าไหร่หรอก ถ้าร้านเค้าแยกการ์ดใส่แฟ้มเป็นหมวดให้หาง่ายๆมันก็คือแคตตาลอกดีๆนี่เอง แต่อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับร้านนะว่าเค้าจะทำหรือเปล่า

DJ Chess
Judge
Member

Email
« Reply #10 on: October 19, 2007, 07:26:47 PM »

บางร้าน อย่าง Moeye  TNT  และหลายๆร้านทีมีวิธีการทำแบบนี้แล้ว

เขานำ พวก รูปการ์ด ใน Theory ที่มีตั้งแต่ D4k ยัน โปรโม และ  Wiser Spacial  ตั้งแต่ชุดที่มี จนถึง ปัจจุบัน  มา รวมใส่แฟ้มหรือเข้าเล่มให้เป็นเล่มเดียวครับ แล้วให้ลูกค้าเปิดดูว่า ตัวไหนอยู่ชุดไหน แรร์หรือ ไม่

บางทีลูกค้า จำรูปหน้าตาได้ แต่จำ ชื่อไม่ได้ เจ้าของร้านก็ไม่รู้ว่า ไอตัวยังเงี้ยๆ ที่อธิบายมามันคือตัวอะไร เจ้าของร้านก็จะหยิบไอเล่มนี้ให้ดู ว่าตัวนี้ชื่ออะไรเป้นยังไงครับเพื่อความสะดวกในการหา และ ซื้อ ขาย 

เขาทำครับไม่ใช่ว่าไม่ทำ
« Last Edit: October 19, 2007, 07:29:39 PM by [C]hesSKnigh[T] • [T]he_ SouLCalibu[R] • » Logged

•StarwarS•
Member

« Reply #11 on: October 19, 2007, 07:43:53 PM »

บางร้าน อย่าง Moeye  TNT  และหลายๆร้านทีมีวิธีการทำแบบนี้แล้ว

เขานำ พวก รูปการ์ด ใน Theory ที่มีตั้งแต่ D4k ยัน โปรโม และ  Wiser Spacial  ตั้งแต่ชุดที่มี จนถึง ปัจจุบัน  มา รวมใส่แฟ้มหรือเข้าเล่มให้เป็นเล่มเดียวครับ แล้วให้ลูกค้าเปิดดูว่า ตัวไหนอยู่ชุดไหน แรร์หรือ ไม่

บางทีลูกค้า จำรูปหน้าตาได้ แต่จำ ชื่อไม่ได้ เจ้าของร้านก็ไม่รู้ว่า ไอตัวยังเงี้ยๆ ที่อธิบายมามันคือตัวอะไร เจ้าของร้านก็จะหยิบไอเล่มนี้ให้ดู ว่าตัวนี้ชื่ออะไรเป้นยังไงครับเพื่อความสะดวกในการหา และ ซื้อ ขาย 

คับๆรับทราบ ผมก็ไม่ได้ว่า ว่าไม่มีร้านไหนทำ แต่เป็นการถามซะมากกว่า ว่ามีร้านไหนทำรึยัง?

S_A_Y
Member

Email
« Reply #12 on: October 20, 2007, 12:12:36 AM »

อันนี้ขอนอกเรื่องนิดนึง แต่มันก็ตรงประเด็นนะครับ

คือ แถวบ้านผมมีร้านขายเครื่องเขียนใหญ่ๆ อยู่ 2 ร้าน

ร้านนึงเป็นร้านคล้ายๆ ซุปเปอร์มาร์เก็ตครับ คือลูกค้าหยิบของโน้น ของนี่ เลือกตามใจชอบ

ส่วนอีกร้านเป็นร้านแบบสั่งของปุ๊บ แล้วเจ้าของร้านไปหยิบมาให้ลูกค้าลอง ให้ลูกค้าอยู่เฉยๆ

บางคนก็ชอบร้านแบบแรก บางคนก็ชอบร้านแบบที่สอง

ส่วนผม ผมชอบร้านแบบที่ 2 ครับ ขี้เกียจไปหยิบเอง(นั่นแหละ) พอได้ของมาก็เช็คคุณภาพว่าใช้ได้หรือเปล่า เท่านั้นเอง

---------------------------------------------------------------------

ร้านการ์ดก็เหมือนกันครับ บางทีเจ้าของร้านก็อยากบริการลูกค้า แต่ลูกค้าก็รู้สึกอยากเลือกของเองไปเรื่อยๆ

ต่างคนต่างมุมมองครับ

ปล. น้ำซะเยอะ เนื้อนิดเดียว 55+ 

♦♦♣[A]pprentic[€]+♠+[M]agisterMag[ii]♣♦♦
Member

« Reply #13 on: October 20, 2007, 12:50:29 AM »

ไม่มีอะไรหรอกครับ
แค่มาแก้อะไรนิดหน่อย

คับๆรับทราบ ผมก็ไม่ได้ว่า ว่าไม่มีร้านไหนทำ แต่เป็นการถามซะมากกว่า ว่ามีร้านไหนทำรึยัง?
ถึงหัวข้อจะถามแต่เนื้อในกลับ
        ผมว่าหลายๆคนคงเคยไปศึกษาภัณฑ์ เวลาจะซื้อโปสเตอร์ของเขา จะมีแฟ้มให้เลือกดูแล้วบอกว่าจะเอาอันไหน มันสะดวกมากครับ ถ้าไม่มีก็รู้เลย ถ้าจะเอาก็บอกคนขาย หาให้ทันที

ผมเลยคิดว่านน่าจะเอามาทำกับร้านการ์ดนะครับ เพราะคนที่มาซื้อบางที่เปิดแฟ้มเป็น 10 หาไม่เจอ เลยเลิกหา มันอาจจะอยู่แฟ้มที่ 11 ก็เป็นได้   ถ้าทำอย่างนี้ละก็ สบายทั้งคนซื้อ คนขายได้ตังค์ด้วย เพราะ บางทีหาไม่เจอเลยจากไป...

นี่ไม่เรียกว่าเชิงถามมั้งครับ แล้วพี่เชสเค้าก็ไม่ได้ว่าคุณว่าคุณไปว่าร้านการ์ดอะไรนี่ ???

ไร้สาระแหละครับ แค่อยากจะแก้อะไรนี่หน่อย :-\

Sun Ce
Member

« Reply #14 on: October 20, 2007, 12:54:52 AM »

บางที่เราไปร้านการ์ดเราก็อยากดูแฟ้มเพลินๆ ดูเรื่อยๆ ถ้าคนขายมาถามว่าเราหาอะไรแล้วเราบอกว่าดูเฉยๆมันก็ยังไงๆใช่ไหมล่ะ

บางครั้งเราก็ต้องการของโดยด่วนเราก็ต้องให้เขาช่วยหาให้ 8)

สรยุทธ
Member

Email
« Reply #15 on: October 20, 2007, 01:42:53 PM »

ถ้าดูเอาเองแล้วอาจจะได้ของดี ๆ มากกว่าที่ต้องการตอนแรก

สรุยทธ ผู้จัดการร้านการด์ฟิวเจอร์พารค์รังสิต

P_gik Deck เด็กแนว Mode
Member

« Reply #16 on: October 20, 2007, 03:09:33 PM »

บางอารมณ์ มีของที่ต้องการเต็มหัวไปหมด แต่ไม่อยากได้ของแพง หาเองดีกว่า

Kurei_[คุเร]
Member

« Reply #17 on: October 24, 2007, 02:40:04 PM »

บางอารมณ์ มีของที่ต้องการเต็มหัวไปหมด แต่ไม่อยากได้ของแพง หาเองดีกว่า

คือถ้าอยากได้ถูกก็ต้องรอแบบพี่กิ๊กบอกอ่ะครับรีบร้อนหาของไปถ้ายังไม่ได้เล่นแล้วซื้อมาแพงๆเสียดายเงินครับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: